Saa nane kamili hapa Washington. Popote ulipo msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu kwa habari za dunia. Mimi naitwa BMJ Muridhi. Maafisa wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamethibitisha kwamba kundi la wanamgambo magharibi mwa nchi hiyo limewaua wanajeshi tisa katika kambi ya jeshi katika kijiji kimoja mwishoni mwa wiki. Msemaji wa jeshi na chifu wa kijiji jirani walisema kwamba maafisa hao waliuawa katika jimbo ambalo limeshuhudia mapigano ya jamii mbalimbali mbali ya kuzozania ardhi tangu mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Shambulio hilo lilitokea katika eneo la Kwamouth katika e jimbo la Mai Ndombe ambapo jamii mbili hasimu, Wateke na Waka, zimekuwa zikipigania ardhi iliyo karibu na mto Kongo. Mtu mmoja aliuawa katika maandamano mapya ya kuipinga serikali nchini Kenya Jumanne, ripota wa shirika la habari la Reuters alisema, huku polisi wakikabiliana na waandamanaji wanaomtaka rais William Ruto kujiuzulu. Awali maafisa wa usalama walifyatua gesi ya kutoa machozi kuwatawanya mamia ya waandamanaji wenye lengo la kuweka shinikizo zaidi kwa rais Ruto, hata baada yake kuafiki matakwa ya waandamanaji katika siku za nyuma. Maandamano hayo yamezua mzozo mkubwa zaidi wa miaka miwili ya utawala wa rais Ruto na yameendelea japo idadi ndogo tu ya waandamanaji wamejitokeza ikilinganishwa na maandamano ya siku za nyuma, hata baada ya rais kuondoa dola bilioni 2.7 katika nyongeza ya kodi iliyokuwa inapendekezwa, na hata kufukuza karibu baraza lote la mawaziri, waandamanaji wengi wanamtaka Ruto wang'atuke madarakani, wakimlaumu kwa uongozi mbaya, ufisadi na vifo vya dazani za waandamanaji wakati wa maandamano ya awali dhidi ya serikali. Ruto Jumaatatu alishutumu Ford Foundation, taasisi ya hisani ya Marekani, kwa kufadhili wale waliosababisha vurugu na hasi ya nchini Kenya bila kutoa ushahidi. Taasisi hiyo hata hivyo imekanusha madai hayo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Zaidi ya Wasudani milioni kumi au asilimia ishirini ya watu wote wamefukuzwa kutoka makwao tangu vita vilipoanza, shirika la kimataifa la uhamiaji IOM lilisema Jumanne, huku mzozo mkubwa zaidi wa wakimbizi duniani ukiendelea kuongezeka katika nchi hiyo. idadi hiyo na ndiyo Idadi hiyo ndiyo ya hivi punde kabisa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki iliyoharibiwa na mzozo ulioanza Aprili mwaka 2023. Vita hivyo vimesababisha nusu ya wakazi milioni 50 kukabiliwa na janga la njaa na kuhitaji msaada wa kibinadamu wakiwa ndo wengi zaidi katika nchi yoyote. Zaidi ya watu milioni 2.2 wamekimbilia nchi nyingine tangu vita hivyo kuanza huku karibu milioni 7.8 wakitafuta hifadhi ndani ya nchi. IOM ilisema katika ripoti yake ya kila mwezi, zaidi ya watu milioni 2.8 walikuwa tayari wamekimbia makazi yao kutokana na mgogoro wa hapo awali nchini humo. Mapigano kati ya jeshi na vikosi vya RSF yalizuka katika mji mkuu wa Khartoum mwaka jana na kuenea haraka katika eneo la Darfur kuelekea magharibi huku RSF ikidhibiti vituo kadhaa. Vikosi vya jeshi la Israeli vimeendelea na mashambulizi ya anga na ardhini katika ukanda wa Gaza. Maafisa wa afya huko Gaza wanasema miili ya Wapalestina watano iliyopolewa baada ya shambulizi la anga la Israeli kwenye nyumba moja katika kambi wa ya wakimbizi ya Almaghazi E katika timu ya Gaza, huku maafisa wa hospitali katika mji wa karibu wa Deil al Bala wakiripoti watu watatu kwamba waliuawa katika shambulio la anga. Shirika la habari la Associated Press linasema mtu mmoja aliuawa akiwa barabarani na takriban wengine sita kujeruhiwa katika shambulizi hilo na jeshi la Russia lilisema Jumanne kwamba ulinzi wake wa anga uliharibu droni 13 za Ukraine, wakati maafisa katika mikoa ya Ukraine kwenye mpaka na Russia wakiripoti uharibifu mkubwa kutokana na makombora ya Russia. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari. Kwa mbali namuona mwenzangu Kennesi Bwire tayari kabisa kukuletea mpango wa kwa undani. Mimi naondoka, jina langu ni BMJ Mrithi. Kwa heri ya kuonana. Donald Trump amemteua JD Vance kuwa mgombea mwenza wake katika uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba. Je, Vance ni nani? Maandamano yanaendelea Kenya licha ya mswada wa fedha kuondolewa, mawaziri kufutwa kazi, mabadiliko kufanyika katika idara ya usalama na rais kuitisha mdahalo kubadilishana mawazo namna ya kutatua matatizo ya nchi. Mashirika yasiyo ya kiserikali yanashutumiwa kufadhili maandamano. Je, kulikoni? Karibu, mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC Marekani. Mgombea wa urais hapa Marekani kupitia chama cha Republican, rais wa zamani Donald Trump amemteua JD Vance kuwa mgombea mwenza katika uchaguzi wa mwezi Novemba. Vance mwenye umri wa miaka 39 ni seneta wa jimbo la Ohio. Trump alitangaza kupitia mtandao wake wa kijamii wa Truth Social akisema ameamua kumteua Vance, mwanajeshi mstaafu na mwanasheria, kuwa makamu wake. Vance anatarajiwa kuhutubia mkutano mkuu wa chama cha Republican kesho Jumatano, kabla ya Trump kuhutubia kongamano hilo Alhamisi. Trump alinusurika jaribio la kuuawa alipopigwa risasi akiwa katika mkutano wa kisiasa na akapata majeraha kwenye sikio. Rais Joe Biden ameulizwa kuhusu uteuzi wa Trump, akasema kwamba hao ni tofauti yoyote kati ya Vance na Trump kuhusu maswala ya nchi na kwamba Vance ni mtumishi wa Trump. Warepublican wamekuwa wakisifu uteuzi wa, wa Vance huku Wademokrat wakikosoa. Ripoti iliyoandikwa na ripota wa VOA Chris Hannas inanukuu aliyekuwa mgombea urais seneta Elizabeth Warren na watu wengine wakisema kwamba uteuzi wa Vance ni habari njema kwa matajiri wa Marekani, lakini habari mbaya sana kwa Wamarekani wengine. Vance ni mtetezi mkubwa wa sera za Trump licha ya kwamba alikuwa mkosoaji wake mkubwa mwaka elfu mbili kumi na sita ikiwemo kuandika kwenye Twitter wakati huo kwamba Trump alikuwa akimfanya kuwa na uoga sana kuhusu maisha ya watu ambao anawajali kama Waislamu na wahamiaji. Profesa David Monda ni mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha City New York hapa Marekani. Ni kijana chipukizi, hajafika miaka arobaini. Kifalsafa ni kizazi kikijacho cha wanasiasa wa chama cha Republican ingawa siku za nyuma alimpinga Trump mwaka wa elfu mbili na kumi na sita, miaka ya hivi karibuni ni kama amemuunga Donald Trump kwa dhati, ukilinganisha na hawa wanasiasa wengine. Kwa hivyo nadhani Trump aliona huyu ndiye anayefaa. Katika uchaguzi kati ya Trump na Hillary Clinton, huyu seneta alisema hawezi kumpigia yeyote kura, heri aandike jina la mbwa wake. Ana uwezo, ana ushawishi wa kisiasa katika umri wake miaka thelathini na tisa. Ama atakuwa wa kutumwa, endapo Trump anaingia Ikulu atakuwa wa kutumwa, fanya hiki na ufanye, usipofanya basi kukutimua rais, kwa sababu huna uwezo ule ambao labda mimi ninao, haukaribiani kuitwa msaidizi. Ni kweli na pia usosao ya kwamba alikubali kufanya lolote lile Trump uh, atakaloamuru. Kwa hivyo pengine, kukiwa na utata kwa kura, pengine uh, huyu Vance ataamua kurudisha zile kura kwa, bunga, uh, kwa bunge. Na pia ni kama wafuasi sugu chama cha Republican, huyu uh, Vance ni mwanasiasa aliyetia fora kwa hivyo pia kiufundi kiutaalamu wa masuala ya kisiasa ni kama Donald Trump anajaribu kuipenya kuupenya ule ukuta samawati, yani blue wall, eh, ya ya Joe Biden kwa kujaribu kuhakikisha kwamba amempata seneta wa kutoka mojawapo ya majimbo ule ukuta wa blue Uh, yaani mmoja mmoja, uh, majimbo kati ya Pennsylvania, Wisconsin, Michigan na Ohio, penye huyu uh, Vance anapotokea. Uhusiano wa kikazi kati ya Trump na Senator Vance ni uhusiano wa aina gani? Ni uhusiano wa wa, wa hivi majuzi, nadhani kihalisia ni uhusiano wa kisiasa, eh, sidhani Ukimuuliza kihalisia eh, JD Vance unampenda Trump eh, kama kwamba Vance atakuambia anampenda, pengine kuna ule uhasama bado upo, lakini kwa mazingira kisiasa, eh, ya kisiasa tusahau ya kwamba chama cha Republican cha leo sio kama kile chama cha George Bush au chama cha eh, Ronald Reagan, kimebadilika na kuwa chama cha Trump. Kwa hivyo eh, kugeuka kwa Vance na na kusema kwamba atamuunga Trump mkono kihalisia, inaonyesha dhahiri shahiri ya kwamba eh, chama hiki ni cha Trump na Vance, eh, alip, lazima apige moyo konde na kusema kisiasa, lazima ni muunge huyu eh, Donald Trump mkono eh, liwe liwalo, ili pia mimi azma yangu ya kisiasa . Yeye bado ni kijana wa miaka thelathini na tisa, anaweza pia kutia fora hata hata Trump. Pengine akishindwa, bado Vance atakuwa na kipaumbele cha kisiasa, uh, kuweza kuwania urais uh, siku za mbele. Aliwahi mwita Trump kuwa Hitler na sasa wanapokuja kukaribiana, wanaingia katika siasa ambazo kwa sasa ulimwengu unakumbana na matatizo mengi ikiwemo Ukraine, ikiwemo Israel. Mambo ni mengi ambayo pia yametishia uchumi ama ukuaji wa uchumi wa nchi kadhaa duniani. Msimamo wake wa maswala ya mambo ya nje, siasa za Marekani kwa kiwango kikubwa zinaangazia mambo ya nje. Msimamo wake wa mambo ya nje unawiana na msimamo wa Donald Trump, hasa kuhusu Ukraine, kuhusu Russia na kuhusu mengine siasa zake za nje za zinaingiliana na zile za za Trump, njia mbili kubwa: suala la i opi, opioid, uh, mihadarati inayotoka kule Mexico, na kwamba uh, Senata Vance na Senata Trump wamekuwa akisema madawa haya yamekuwa yakiingia Marekani kutoka Mexico, yakiundwa kule Uchina kupitia Mexico na kuumiza na kuwaua eh, eh, Wamarekani wengi hususan kutoka majimbo haya ya uh, ya ya ya kati eh, ya Midwest, na Ohio imeathiriwa sana na jambo hilo. Kwa hivyo jambo hili linaingiliana sana na hili suala la uhamiaji na uhamiaji unaingiliana tena na, na suala la mihadarati kwa sera za, za jimbo la Ohio na Marekani kwa ujumla. Suala lingine ambalo uh, sera za Vance zinaingiliana na sera za uh, Trump ni hili suala la uzalendo uchumi, uh, economic nationalism, uzalendo uchumi ya kwamba uh, eneo hiyo ya Rust Belt, eneo ambapo eh, kihistoria kumekuwa na ubunifu mkubwa na uundaji wa viwanda hususan wa magari eneo hiyo ime eneo hiyo imepoteza zaidi ya uh, kazi milioni moja na nusu, yaani robo ya pato ya eneo hiyo. Kazi hizo zimehamishwa kwenda uh, mataifa mengine hususan mataifa ya Asia, uh, kule Uchina. Kwa hivyo kwenye jimbo lake Vance, uh, kuna uhasama, kuna chuki kubwa ya kwamba pengine Uchina na mataifa ya nje yanaichukua Marekani au yanadhofisha ma Marekani kwa njia batili za, za kiuchumi. E, mikataba batili ambayo zinafilisisha Marekani zinafilisisha majimbo kama Ohio, e, ambapo kumekuwa na uunduaji mkubwa wa magari e, na viwanda vikubwa vikubwa vingi vimehamishwa na wamepoteza kazi nyingi. Lakini pia kumalizia, ni hili uh, suala tena Ukraine ambapo wafuasi wa Vance na pia wafuasi wa Trump wanaona kwamba Ukraine sio taifa nyeti kwa masuala ya sera za nje za Marekani, sio taifa kubwa kama u, uh, Ujerumani ama Ufaransa uh, ama Uingereza. Kwa hivyo wengi wanahofia wana, wana, wana ya kwamba pengine Marekani inataka kujiingiza kwenye vita visivyohitajika kama putin anataka kuangamiza ukraine sio jambo zuri lakini hutaki ku, ku, ku, kuibuke kwa vita vitatu vya dunia kwa sababu ya dola ndogo eh, kama ukraine yaani hii ni hisia kwenye chama cha republican eh, kwenye fikra za vance na pia fikra za trump Suala la kutoa mimba ni suala gumu sana hapa Marekani na siasa zake. Van ana msimamo mkali hata, hataki kwamba, endapo mama amepata ujauzito kwa njia ya kubakwa ama mengine kufanya mapenzi na mtu wa jamii, hataki hilo kabisa. Hata alipokuwa anagombea useneta mwaka elfu mbili ishirini na mbili wavutu wake uliandika ujumbe mzito kabisa kwamba wavya mimba lisikubalike kabisa hili kwa namna yoyote katika hili jimbo la Ohio ambalo jimbo upande wowote linaweza pendelea awe awedemokrat ama mrepublican, um, litachukuliwaje na eh, huu msimamo wake kitaifa itachukuliwaje na wapiga kura, hasa wanawake? Nadhani hapo umeangazia donda ndugu na suala la hatari kwa tikiti hii ya Donald Trump na na JD Vance. Kwenye jimbo la Ohio jimbo la JD Vance, kulikuwa na mageuzi ya kikatiba ya katiba ya jimbo la Ohio, yani Issue One, na Issue One ilikuwa imesema wakaazi wa Ohio walikuwa wanataka eh, kuiweka kikatiba eh, kuiandika kikatiba eh, uhalali wa utoaji mimba na suala hilo, yani Issue One ilipita kwa wingi. Hiyo inaashiria kwamba, uh, wakaazi wengi wa Ohio wanataka utoaji mimba uwe halali na JD Vance, msimamo wake wa kupinga utoaji mimba, msimamo huo tena wa Trump wa kupinga utoaji mimba, huenda ukawa ni jambo ambalo Wanademokrat na Jo Biden wanaweza kulitumia kuwahamasisha, eh, wakaazi wa Ohio hayo, hususan wanawake ambao ndio wap, wapigaji kura wengi kwenye majimbo haya, Ohio, Wisconsin, Michigan na Pennsylvania, kuwashawishi shaushi wa kuwaonyesha wanawake ya kwamba, eh, Trump na Vance wanataka kutumia miili yenu kwa njia isiyo halali wanataka serikali ya majimbo na serikali kuu iamrishe mwanamke anaweza kufanya hili au asifanye ya lile, kwa mambo ya utoaji mimba, na sio halali kikatiba. Kwa hivyo naona jambo hili huenda likawa mbarika, eh, au changamoto kwa wakosoaji wa tikiti hii ya Trump uh, na JD Vance hususan kwenye uh, jimbo la Ohio lakini pia kwenye majimbo haya ya ukuta ule wa blue, blue wall, yani Ohio, Michigan, Pennsylvania eh, na Wisconsin, Wademokrat watakuwa na mkakati gani kukabiliana na huu uteuzi, kama endapo kwa namna yoyote una ushawishi katika siasa za kitaifa, siasa ambazo huenda zikaonekana kwa upande mmoja ziwalemee Wademokrat, ama hii ni fursa Wademokrat wanaona mm, hamna tofauti kubwa? Haya, wana, wanademokrat lazima watumie nafsi hii eh, kuonyesha au kutofautisha sera zao na sera zile za tikiti hii ya uh, Donald Trump na JD Vance kwa vigezo vingi tu, na pengine niangazia mawili matatu hapa. Cha kwanza ni kwamba kihalisia eh, wanademokrat waonyeshe bayana ya kwamba eh, haya, huu sio muungano wa dhati wa kweli, ni muungano wa kisiasa kati ya wanasiasa wawili J.D. Vance na Trump, ambao kwa kweli pengine hawapendani, lakini kwa mazingira ya kisiasa lazima waungane pamoja. J.D. Vance alikuwa amemkosoa Trump, amesema Trump sera zake, eh, maadili yake ni ya kupotosha chama cha wana Republican. Cha pili ni hili jambo la utoaji mimba eh, wasisitize ya kwamba kwa wanawake wa Ohio kwa wanawake wa Marekani kwa ujumla. Uh, hawa wanaume wawili ni hatari kwa wanawake kwa sababu uh, sera zao zitadhoofisha eh, hali ya afya na haki za kikatiba uh, za wanawake kihalisia, pia maadili kwa sera za nje, wanaweza kuangazia tikiti ya Trump na Vance na kusema kwamba eh, kwa sera za, za nje za Marekani ni hatari kwa demokrasia kwa sababu wataidhinisha eh, uchokozi ubatili, kutekwa kwa madola madogo, mataifa madogo kama Ukraine, eh, na mataifa mengine uh, kwa njia zisizo halali, kwa njia ambazo zinakiuka eh, sheria za kimataifa. Halafu pia mwishowe, wanaweza kuangazia eh, ya kwamba haitasaidia majimbo hayo kwa sababu eh, Trump kila kukicha hatoi sera mpya au sera mbadala za kusaidia umma. Uh, kila kukicha uh, uh, kero yake ni kusema aliibiwa kura, aliibiwa kura, eh, changamoto hili au lingine kutoka uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini lakini hatoi sera mpya za kujaribu kusaidia taifa la la Marekani au jimbo la Ohio. Ni Profesa David Monda, mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha City New York hapa Marekani, kwenye laini ya simu kutoka New York. Ukusanyaji wa maoni uliofanywa jana Jumatatu na shirika la utafiti la yugov unaonyesha kwamba asilimia 43 wa wapiga kura hapa Marekani wasiokuwa na chama cha kisiasa hawana uhakika na chaguo la Trump, huku asilimia 29 wakisema wana msimamo wa kati kumhusu Vance. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Yanarejea na sehemu ya pili. Hii ni Sauti ya Amerika VOA. Hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Tunasikika Kenya nzima na baadhi ya sehemu za nchi jirani kupitia KBC Radio Taifa, shirika la habari la serikali ya Kenya. Mimi ni Kenneth Bwire. Hali ya wasiwasi na hasira vinaendelea kuongezeka Kenya, wakosoaji wa serikali ya rais Dkt William Ruto akiendelea na maandamano wakitaka rais kujiuzulu. Polisi wamekabiliana na baadhi ya waandamanaji katika jiji la Nairobi hii leo na miji mingine nchini Kenya. Wametumia vitoa machozi katikati mwa Nairobi kukabiliana na waandamanaji waliopaaza sauti za kumtaka rais Ruto kuondoka madarakani. Maandamano yalianza mwezi uliopita kupinga mswada wa fedha wa mwaka 2024 ambao ulinuia kuongeza kiwango cha kodi, serikali ikilenga kukusanya pesa kugharamia bajeti ya mwaka 2024/2025 ikiwemo kulipa deni kubwa linalodaiwa na serikali ya Kenya kutokana na mikopo. Maandamano yalianza kwa amani kabla ya vurugu na kupelekea vifo kadhaa. Hesabu ya serikali na mashirika ya kutetea haki za kibinadamu kuhusu idadi ya watu ambao wamefariki inatofautiana. Idadi inaripotiwa kuwa kati ya watu 25 na 42. Rais Ruto aliondoa mswada wa fedha, kufuta kazi mawaziri wote isipokuwa waziri wa mambo ya nje. Amefanya pia mabadiliko katika idara ya usalama na ameahidi mabadiliko kadhaa, lakini waandamanaji wanasema haitoshi na wanamtaka aondoke madarakani. Rais Ruto vile vile amesema kwamba maandamano yanafadhiliwa na mashirika yasiyo ya kiserikali pamoja na baadhi ya wanasiasa. Ametaja shirika la Marekani la Ford Foundation, akisema ndiyo mfadhili mkubwa wa maandamano nchini Kenya na kutaka shirika hilo kujieleza ni kwa nini linafadhili maandamano Kenya. Katika taarifa, Ford Foundation limekana kufadhili maandamano. Isaac Mwaura ni msemaji wa serikali ya Kenya, yupo kwenye laini ya simu kutoka Nairobi, Kenya. Mm -hmm. Aiza kufika mahala ambapo tumefikia. Rais aliondoa mswada wa fedha, rais akaondoa mawaziri, rais akafanya mabadiliko katika idara ya usalama, rais ameitisha mazungumzo. Yote hayajaweza kutuliza joto nchini Kenya. Ni wapi serikali imekosea, ama ni wapi serikali inasema wengine wanakosea nayo iko sawa? Nafikiri, kusema kweli, hizo zimekuwa tu ni tu kigezo cha wale ambao wanataka kuleta mapinduzi ya kiserikali kiserikalizuzi ambavyo walikuwa navyo hapa mara kadhalika, kule ukiangalia vizuri mia yao ni vipi, kwa sababu matoko hayo yote yameweza kuwafikiwa na rais. Watu wanajidai kwamba hawana viongozi, lakini upelelezi wetu unaonyeshana kwamba kuna fedha nyingi ambazo wamepatiwa kupitia katika mashirika yasiyo ya kiserikali kabla hizi vurugu kuanzishwa. Kwa hiyo kuna mia potovu ambayo inatokana na uh, tetezi za kisiasa Uh, humu nchini na pia watu wengine kule nje. Kwa hivyo wanatumia hawa vijana wajenzii tu kama tu, ni kigezo tu, eh, ni kigezo eh, yani, wao tu ni kama tu kuwawekea taswira ndiposa waweze kujificha wao, tu ni kama kikaragosi, kikaragosi tu ambao eh, yani, kuna maswala ibuka ambayo kwa kweli ni kweli ni kweli kabisa ni kweli ambayo, eh, yalikuwa pengine watu wana maoni mbadala na pengine wangependa serikali iweze kubadilisha, lakini kuna wengine ambao wanatumia nafasi hii kwa matakwa yao ya kisiasa, na ambayo sio mazuri, ni kama kugandamiza serikali na kushinikiza serikali, kwa sababu unaona hata kwenye mitandao ya Twitter, X kule, unaona wanafanya zile hashtag na kadhalika, na ukiangalia hata kama wako na hizi mabango ma ma ma ma ma ma ma, hao sio watu ambao hawajafadhiliwa ni kuleta vurugu katika nchi yetu. Unaposema kwamba kuna pesa zimetumika, kuna wafadhili, una kiwango cha pesa ambacho unajua kwamba kimetumika, na hawa wafadhili ni akina nani? Ndiyo, rais ametaja Ford Foundation. Ni hilo tu ama kuna mashirika mengine, kuna wanasiasa, kuna akina nani, unapotaja kwamba kuna wanaofadhili na kuna pesa? Kuna watu wengine wengi tu na mashirika mengine E, ambayo anatumika na tunaendelea kupata hizo ripoti, kwa sababu sasa hivi ndo watu wanajitokeza kweli. Lakini hilo sio jambo ambalo hata nila wakati, hata mimi mwenyewe bila watu wamekuwa wakizungumza katika hii mitandao, unasikia kweli, kuna wale kweli wanataka kufanya mabadiliko ambayo pengine anaweza kusaidia Kenya, lakini kuna wale ambao kikundi kidogo watu wana, wana, wana nye, nye, Kenya, na watu ambao wana dhana mbaya kwa ya sababu, ikumbuke kwamba Kenya imejitokeza kama sauti kubwa katika bara la Afrika na tulifanya uchaguzi ambao ulikuwa ukisifiwa sana kama ukweli na haki, na viongozi wengi sana wakaja hacha nchini na marais wengi sana kwa so, hiyo nafikiri kuna vile ambavyo wengine wanaonea wivu na wangependa kwamba Kenya kama nchi ya Afrika iweze kuinuka na kusimama. Unapozungumzia madai yeah, ya kisiasa na kama ni kama ni madai ya uchaguzi ambao ulifanyika mwaka elfu mbili ishirini na mbili ambao umeutaja na ni kama uchaguzi ambao umesema ulikuwa wa demokrasia na ikainuka Kenya kuonekana ndio nchi ambayo ina sifa nzuri Afrika, ndua, ya Afrika aliyeshindwa amekubali kwamba yawepo mazungumzo. Nazungumzia Raila Odinga. Sasa haya masuala ya uwivu, uwivu ndani ya nchi wanasiasa ndani, ama uwivu unatoka nje ya nchi? Wajua, wakati kuna vurugu lolote, kuna wale ambao ni, ni wapinzani wa kila mto, hata wabunge, hatuzungumzii t utakuta kuna mbunge lakini kuna yule ambaye ali, aliweza kushindwa na yeye kwa hivyo, pia hapo unakuwa kuna vurugu pale, kunakuwa na mambo mengine kama hayo. Kwa hiyo kuna watu wengi tu ambao wanaweza kufikia hii nafasi, ili kuweza kushinikiza viongozi waliopo, ili waonekane kwa njia ambayo isiyopata kwa umma. Kwa hiyo siati kwamba tunasikia tu kuna ukweli katika mambo kama yale. Serikali unayozungumza kwa niaba yake zimeandikwa ripoti pia mvurutano ndani ya serikali yenyewe, kwamba serikali yenyewe ina matatizo. Zimeandikwa kwamba zikimhusisha naibu rais, zikimhusisha wabunge kutoka mlima wa kati, zikihusisha wabunge wengine. Serikali unayoizungumzia pia, haya matatizo yamo ndani, hakuna kusikizana, imevurugika, imekorogeka, mambo yamechafuka ndani ya serikali unayozungumzia. Ninataka kukuambia kwamba umeona siku zilizopita zi, Mheshimiwa Rais na makamu wa rais wakiwa pamoja na serikali eh, inasimama pamoja katika mambo haya, matukio yote ambayo nitasema hilo kwa sasa, kwa sababu unaona macho tazama mwenyewesinaona wenye machodtazamanuanmakamu wa kwa pamoja, wanafanya kazi pamoja, wanaenda katika shughuli za kila siku pamoja, wanazungumza. Kuna wale wanaoandamana, kuna wale wanaoingia kwenye mitandao ya kijamii kama X na kwingine, kuna wale ambao wanashinikiza mabadiliko na mengine. Kuna wale waliokimya. Huwezi sema kila mtu anaunga kitu kimoja. Bila shaka, katika jambo lolote, kutakuwa na sauti kinzani. Kuna wale wanaohisi kwamba sauti zao, wakizungumza hakuna anayetaka kuwasikiliza kabisa. Wakienda katika hiyo mitandao, wakiongea kidogo wanazimwa, hawawezi kuzungumza. Matokeo yake, tumeanza kuona picha kwenye mitandao, tumeanza kuona picha kwenye runinga, kwenye picha, katika vyombo vya habari, baadhi ya watu wameanza kutafuta rungu na kutembea mijini wakisema tunalinda mali yetu dhidi ya wale wanaoandamana. Serikali unayoizungumzia inachukua hatua gani kuhakikisha sasa usalama wa kila mtu anayeandamana, asiyeandamana? Serikali imeendelea kuhibitisha usalama na itaendelea kufanya hivyo, na kila mtu ambaye ana mali yake itaweza kulindwa na wasawa, kwa sababu hiyo ndio jukumu la na wale ambao hawataki kusikia dhana mbadala, basi wanalia potovu, unalia chafu. Kwa sababu, kwa nini usimsikize wenzako vile ambavyo anavyozungumza na vile ambavyo mambo ya lazima, tusikizane na tunaamini kwamba utulivu na tunaomba Mwenyezi Mungu ama mambo yote yatakuwa salama. Ni Isaac Mwaura, msemaji wa serikali ya Kenya. Nakamilisha kwa undani kutoka Washington DC, Marekani. Mimi ni Kenneth Bwire, asante kwa kusikiliza. Uwe na usiku mtulivu.