Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni idi ligongo na mimi naitwa patrick nduimana tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamisi agosti mosi mwaka elfu mbili ishirini na nne tunasikika kupitia redio shirika afrika mashariki na kati eneo la maziwa makuu kupitia pia mtandao wetu wa voa swahili.com karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, wachambuzi wanaendelea kutafakari mustakabali wa vita vya Gaza baada ya kifo cha kiongozi wa Hamas, Israel inajiweka katika mazingira gani? Jambo lililopo kwa sasa, Israeli ipo katika hali ya tahadhari, manake uvamizi waweza kuwa dakika yoyote ile. Mabomu ambayo pengine yatarushwa kutoka kila pande ni jambo ambalo limezidi li kujenga uadui mkubwa na katika taarifa nyingine, watoto watano walifariki Jumatano baada ya treni kugongana na basi la shule nchini Afrika Kusini na kujeruhi wengine ishirini. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo ya Kumekucha cha Afrika. Lakini kwanza kabisa, tunaanza na habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduwimana. <tipas> Katibu Mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guteres Jumatano alionya kwamba Israeli kumuua kamanda wa Hezbollah mjini Beirut na mauaji ya kiongozi wa Hamas mjini Tehran yanaashiria ya uzidishaji hatari wa hali ya taharuki huko Mashariki ya Kati. Guteres alisema katika taarifa kwamba kipindi hiki juhudi zote zinapaswa kujikita kwenye mchakato wa kufikia sitisho la mapigano katika vita vya karibu miezi kumi kati ya Israel na Hamas huko Gaza na kuongeza msaada wa kibinadamu kwa wapalestina wanaokabiliwa na njaa badala ya kile tunachoona kama juhudi za kukwamisha malengo hayo. Guterres ametoa wito kwa pande zote kujizuia na uchochezi, lakini amekiri kwamba kujizuia na uchochezi peke yake haitoshi. Wakati huu mgumu sana, jumuiya ya kimataifa lazima ifanye kazi pamoja kuzuia haraka vitendo vyote ambavyo vinaweza kulitumbukiza eneo lote la Mashariki ya Kati katika mzozo ambao utakuwa na athari mbaya kwa raia, Guterres alisema. Israeli Jumanne jioni ilimuua kamanda wa Hezbollah Fuad Shukr katika shambulizi la anga kwenye moja ya majengo ya kundi hilo la wanamgambo katika mtaa wenye watu wengi mjini Beirut. Israeli ilisema Shukr alihusika na shambulizi la mwishoni mwa juma lililoua watoto kumi na wawili na vijana waliokuwa wanacheza mpira kwenye uwanja katika milima ya Golan iliyo chini ya udhibiti wa Israel. Saa chache baadaye Hamas ilisema kwamba Israel limuua kiongozi wake Ismail Hanie mjini Teheran, ambako Hanie alikuwa kuhudhuria hafla ya kuapishwa kwa rais mpya wa Iran. Watoto watano walifariki Jumatano baada ya treni kugongana na basi la shule nchini Afrika Kusini na kujeruhi wengine ishirini. Wizara ya uchukuzi ilisema katika taarifa ajali hiyo ilitokea nyakati za alasiri karibu na kijiji cha Mafube karibu na mji wa Middelburg umbali wa kilomita 180 kaskazini mashariki mwa Johannesburg, kulingana na vyombo vya habari vya ndani. Serikali ilithibitisha katika taarifa ajali mbaya kwenye njia ya kivuko ilihusisha basi na treni, ilisababisha vifo vya watoto watano na wengine 20 kujeruhiwa. Naibu waziri wa uchukuzi mkuu Leto Lengwa alisema usalama wa watoto wetu ni muhimu na ni jambo la kushtusha kushuhudia maafa hayo. Polisi waliripoti kwamba dereva wa basi hiyo alitoroka eneo la tukio baada ya ajali hiyo, wizara ya uchukuzi ilisema. Mfalme Mohamed wa sita wa Moroko amemwalika rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwa ziara rasmi baada ya Paris kutangaza msimamo wa kuunga mkono mamlaka ya dola la Moroko katika eneo lenye mvutano la Sahara Magharibi. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Mwaliko huo ulikuwa kwa njia ya barua kutoka kwa mfalme kwenda kwa rais Macron akikaribisha uungaji mkono wa wazi wa Paris kwa mamlaka ya Moroko juu ya eneo hilo lenye mvutano mzozo wa Sahara Magharibi ulioanzia mwaka 1975 ni kati ya Moroko ambayo inachukulia eneo hilo kuwa ni himaya yake, dhidi ya Polisario Front inayoungwa mkono na Algeria ambayo inapambania uhuru wa eneo hilo kama taifa. Macron alituma barua kwa mfalme wa Moroko Jumanne akitambua mpango wa kujitawala wa Moroko kama msingi pekee wa kufikia suluhu ya kisiasa kwa mzozo huo, huku akizingatia sasa na mustakabali wa Sahara Magharibi ndani ya mfumo wa mamlaka ya Moroko. Mfalme wa Moroko amesema nchi zetu mbili zitashirikiana kufikia suluhu ambayo ndani ya mfumo wa Umoja wa Mataifa inaheshimu kikamilifu mamlaka ya Moroko juu ya Sahara yake. Ameongeza kuwa nchi hizo mbili ziko tayari kukuza ushirikiano wao katika sekta muhimu za kimkakati. Polisario na Algeria zote zililaani msimamo wa Ufaransa, huku Algeria ikimwondoa balozi wake jijini Paris katika kujibu msimamo uliotolewa na Paris. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha ya Afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mahakama nchini Guinea Jumatano alimhukumu kiongozi wa zamani dikteta Musa Dadis Kamara kifungo cha miaka ishirini jela kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu baada ya kesi ya kihistoria kuhusu mauaji ya mwaka elfu mbili na tisa katika mkutano wa kisiasa. Washtakiwa wengine saba walihukumiwa kifungo cha maisha gerezani mwishoni mwa kesi iliyosikilizwa kwa zaidi ya karibu ya miaka miwili katika hukumu iliyopongezwa na wanaharakati wa haki za binadamu. Maafisa wa usalama walikuwa wamepelekwa kwa wingi wakati kesi hiyo ikisikilizwa, kesi ambayo ilisubiriwa kwa hamu na familia za waathirika kwa karibu miaka kumi na mitano. Mahakama iliamuru pia waathirika walipwa fidia kuanzia milioni mia mbili hadi bilioni moja na nusu faranga za Ginea. Rais wa zamani wa Liberia George Weah Jumatano alilaani mashtaka ya ufisadi dhidi ya waziri wake wa zamani wa fedha na maafisa wanne wa utawala wake. Weah amemtuhumu mrithi wake Rais Joseph Bwakai kwa kushawishi mfumo wa mahakama dhidi yao baada ya waziri wake wa zamani wa fedha Samuel Twe na maafisa wengine wa wakuu wanne wa serikali yake kupatikana na hatia. Mashtaka hayo yaliwekwa wazi kufuatia ukaguzi uliofanywa na tume ya kupambana na ufisadi nchini Liberia. Ripoti iliwashutumu maafisa hao wakuu kwa ubadhirifu wa fedha, njama za matumizi mabaya ya rasilimali za nchi na kuhujumu uchumi. Wey alisema chama cha Unity kinaweza kuhakikishiwa kwamba chama cha upinzani cha CDC kitatumia njia zote za kisheria na kisiasa ili kupinga hatua hii ya kutumia mfumo wa mahakama kwa masilahi yake ya ubinafsi. Bwana Bwakai, hatua yako ya kuingiza siasa katika mfumo wa mahakama itapingwa vikali, Wey aliongeza katika mkutano na waandishi wa habari. Nyota huyo wa zamani wa soka alishindwa na Bwawakai katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu kwa kura chache. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ambayo ukiwa nchini Tanzania unaweza kuyasikiliza kupitia redio shirika, Radio Sunrise Arusha, Kis FM Mwanza, TKFM Tanga, Dodoma FM Dodoma, Mbeya Highlands Mbeya, Nuru FM Iringa, KFM Songea na Voice of Africa Korogwe. Tukiendelea na ripoti zetu, ni kwamba Israel haikuthibitisha ama kukataa kuhusika na kifo cha kiongozi wa kundi la Hamas Ismail Haniyeh aliyewawa katika shambulizi kwenye mji mkuu wa Iran, Tehran. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu katika hotuba yake ya Jumatano ameapa kuendelea na mapambano na kwamba nchi yake ipo tayari kwa hali yoyote. Nimezungumza na Dkt Timothy Sadera na kutaka kujua je, kwa mazingira haya Israel inajiweka katika mazingira gani? Kutokana na yale ambayo yamejiweza kujionyesha kwa sasa hivi ni kwamba mataifa ya katika mashariki ya kati wamo kinyume sana na Waisraeli, na kwa hivyo aa, licha ya kwamba bwana huyo ameshauawa, lakini wengi wanasema ya kwamba wahusika wakuu ni Waisraeli. Na kwa hivyo tunaona ya kwamba kundi hili la Hamas ni makusudio yao makubwa ni kwamba waweze kuiondolea Israeli katika uso wa sehemu zile. Jambo lililopo kwa sasa, Israeli ipo katika hali ya tahadhari, maanake uvamizi waweza kuwa dakika yoyote ile mabomu ambayo ya pengine yatarushwa kutoka kila pande, ni jambo ambalo limezidi kujenga uadui mkubwa. Tunafahamu kuna mikakati mingi ambayo inaendelea ya kumaliza huu mgogoro na kufikia makubaliano ya kusimamishwa kwa mapigano. Kwa mazingira haya, hili unaliona linakwenda kujitokeza, halitajitokeza kwa umbali, kwa sababu hasa ukiangalia sasa hivi yanayoendelea, jambo hili limekuwepo, wamejaribu kutafuta amani miaka mingi sana, lakini kumbuka ya kwamba Hamas kulingana na msoda wao wa mwaka elfu mbili na kumi na saba ni kwamba kusudio lao kubwa ni kuiondoa Israeli katika maeneo yale, kwa sababu wanadai ya kwamba ardhi wanayoikalia Waisraeli ni ardhi ya Kiarabu. Kwa hivyo kundi hili ambalo sasa hivi lengo lao kuu ni kuiondoa Israeli pamoja na uh, kurudishia Wapalestina wa na pengine wengine ardhi zao pale Gaza. Kwa hivyo jambo hili linaendelea kuonekana ya kwamba linazidi kuchangiwa na vita hivi, maanake sasa hivi vita vimo, m, roketi zarushwa kutoka Lebanon, Iraq ndio hiyo pia imeahidi kwamba italipisha kizazi. Iran ndiyo hiyo mambo haya mengine na Siria. Lengo kuu ni kwamba mataifa yanayozingira Israeli wanaungana kwa pamoja, ili waweze kupigana na kumaliza taifa la Israeli. Kwa tukio hili kufanyika uh, Teherani ndani ya Iran hali kadhalika na kuhusishwa kwa Israel na kumekuwa kuna mvutano wa muda mrefu baina ya Israel na Iran. Tutegemee nini kuona hapa kinajitokeza? Kitakachoendelea kujitokeza ni uadui mkubwa ambao sasa hivi unazidi kujidhihirisha, kwa sababu tukiangalia Iran inaunga mkono sana haswa viongozi wa Hamas. Kwa hivyo, Iran inaangalia kwamba Waisraeli wamewavamia, ni kama umeguza mboni la jicho. Kwa hivyo, mambo haya mawili yakishikana, basi ule uadui nao unazidi kujitokeza, lakini kwa jambo jing ingine ijapokuwa, uh, waziri mkuu wa Israeli amesema ya kwamba wawe tahadhari na wajiweke wajihami, kwa sababu sasa uvamizi unaweza toka wakati wowote wa. Kwa hivyo mambo haya yote lazima sasa yaangaliwe kidiplomasia na pia kuweza kuleta viongozi na Marekani haswa kuhusika vizuri katika kumaliza mzozo huu. Ni daktari Timothy Sadera akizungumza na VOA kutokea Atlanta, Georgia hapa Marekani <mulia> nasikiliza kumekucha afrika na moja kwa moja tunaelekea kwake patrick nduwimana aendelee kutusomea habari zaidi za dunia wakiwa wamekasirishwa na kuongezeka kwa matatizo ya kiuchumi wa nigeria wanapanga kufanya maandamano ya nchi nzima dhidi ya mzozo mbaya wa gharama ya maisha ambao haujawahi kushuhudiwa katika miaka ya hivi karibuni. Huku kasi ikiongezeka kwenye mitandao ya kijamii, viongozi wanahofia kurudiwa kwa maandamano mabaya ya mwaka elfu mbili na ishirini dhidi ya vitendo vya ukatili vya polisi katika taifa hilo la Afrika Magharibi, au wimbi la ghasia sawa na maandamano ya mwezi uliopita nchini Kenya, ambako kuongezwa kwa ushuru kulisababisha machafuko katika mji mkuu Nairobi. Serikali ya rais Bola Tinubu inasema ina dhamira ya kuzuia hali kama hiyo katika nchi ambayo kwa muda mrefu imekuwa mzalishaji mkubwa mafuta barani Afrika, lakini raia wake ni miongoni mwa watu maskini zaidi duniani. Jumatano, maafisa wa usalama walipelekwa kwenye barabara kuu katika miji ukiwemo mji mkuu wa Abuja na mji mkubwa zaidi wa nchi Lagos, mamlaka ilipoongeza mafanikio chanya na kutoa wito kwa walioandaa maandamano hayo kuachana na mipango ya kuandamana. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amesema aliiomba mahakama ya juu ya nchi hiyo kufanya ukaguzi wa uchaguzi wa rais baada ya viongozi wa upinzani kupinga madai yake ya ushindi, na huku kukiwa na wito wa jumuiya ya kimataifa kutangaza hesabu za kina za kura. Maduro aliwaambia waandishi wa habari Jumatano kwamba chama tawala kiko pia tayari kuonyesha karatasi zote za kuhesabu kura za uchaguzi wa Jumapili. Nimejifikisha mwenyewe mbele ya mahakama, aliwaambia waandishi wa habari nje ya makao makuu ya mahakama ya juu mjini Caracas, na kuongeza kuwa yuko tayari kuitwa kuhojiwa na kuchunguzwa. Mpinzani mkuu wa Maduro, Edmundo Gonzalez, na kiongozi wa upinzani Maria Corina Machado, wanasema walipata zaidi ya thuluthi mbili ya kura zilizohesabiwa ambazo kila mashine ya kupigia kura kwa mfumo wa kielektroniki ilizichapisha baada ya zoezi la uchaguzi kumalizika. Tukisonga mbele katika ripoti zetu, mahakama ya rufaa ya Kenya Jumatano imetoa uamuzi wa sheria ya fedha ya 2023 kuwa ni kinyume cha katiba ikikubaliana na uamuzi wa awali uliotolewa na mahakama kuu. Sheria hiyo imekuwa ikitumika baada ya mswada wa fedha wa 2024 kusitishwa na, na rais kufuatia maandamano ya hivi karibuni ya kupinga. Kufuatia hatua hiyo, mwenzetu Harrison Kamau amezungumza na Alfred Kazungu, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, na kwanza akamuuliza hatua hiyo ina athari gani kwa serikali. Kwa maoni yangu, unaona kwamba serikali iliyo mamlakani siyo maarufu, yani haipendwi. -ilipoingia ilipo tu madarakani ilileta mswada wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu na kwenye mswada huo ndo kulikuwa kuna kodi ya nyumba na mahakama kuu ikasema ni kinyume cha sheria, lakini bado hela zikakusanywa hivyo hivyo. Sasa wakenya wakasema kwa nini nikatiwe hela wakati mimi sina haja na hiyo nyumba? Lakini bado hela ikakatwa. Sasa mahakama ya rufaa nayo imesema kwamba huo mswada si halali. Hiyo inaashiria kwamba sasa wale walio madarakani, rais na baraza lake, na wale wote ambao wanatawala wana, waende wakae chini yani wa, wa, wafikirie kwa kina, mbona haya yanafanyika? Kwa sababu tayari Mkenya anasema gharama ya maisha iko juu. Sasa hivi tunajua kwamba mswada wa kifedha wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne ulileta mtafaruku na kupelekea maandamano, ikiwa na maana kwamba serikali inaendelea kutumia mswada ule wa elfu mbili ishirini na tatu Sasa kwa vile pia mahakama ya rufaa imekataa na imesema ni kinyume cha katiba, unaona hali ya kuendesha serikali itakuwaje? Kwa kuwa sasa pia hata ule mswada ambao tunautumia sasa hivi wa elfu mbili ishirini na tatu umesemekana sio halali, serikali itaendelea kutawala kinguvunguvu, kimabavu, mabavu unakumbuka, hata badala ya mahakama kusema kwamba ule mswada si, ni kinyume cha sheria na si halali bado watu walitozwa kodi tu, bado kodi ya mafuta ilienda juu, kila kitu kilivyokuwa kimepangwa kiliendelea tu hivyo. Sasa mimi naona ni kwamba hata baada ya mahakama ya rufaa ku, kuamua hivyo bado watu wataendelea kuhangaishwa na kukatwa kodi, pengine serikali iende mahakama ma, ma, ya upeo Supreme Court huko. Je, unaona kama kuna changamoto gani ambazo huenda zikajitokeza kwa waziri fedha mpya iwapo ataidhinishwa na bunge katika hali au mazingira tunayoyaona sasa? Atakuwa na changamoto nyingi. Kwanza ni madeni ambayo ni ya Kenya, alafu pia kuna bajeti ya nchi. Nchi itaendeshwa kivipi? Wanataka kodi ya kuendesha nchi. Sasa changamoto yake atakayopata pale ni kuhakikisha kwamba hizi fedha zimepatikana, haijulikana zitapatikana wapi lakini mimi ushauri wangu kwake ingekuwa hivi, kupunguza matumizi ya serikali. Na hivyo ndo Wakenya walikuwa wanataka. Kwanza walitaka baraza la mawaziri liwe na watu kumi na wanne, wamerudi ishirini na mbili. Itabidi nchi endelee, madeni tulipe, lakini pia serikali hii bado ina kuna hela bado, yaani matumizi ya gari za kifahari, nyumba za kifahari. Naona ni Alfred Kazungu akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Basi ni sali a huyo. E, tunakwenda vizuri kabisa ndani ya matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili. Umesema unampenda sana, ni mmoja wa waimbaji ambao nawapenda sana, na hata hapa kwenye simu yangu kati ya nyimbo ambazo nazipenda ni Afrika Afrika Afrika. Haya basi twende kule jamhuri ya Afrika ya Kati. Maafisa wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wanasema wanakutana na maafisa wa serikali za nchi jirani kuchunguza asili ya mlipuko mpya wa mpox unaojulikana pia kama monkeypox na kuokoa maisha ya watu. Taifa hilo linahofia ugonjwa huo unaweza kuenea baada ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ripoti zaidi ya maambukizi elfu kumi na mbili yanayoshukiwa na takriban vifo mia tano tangu Januari mwaka huu. Moki Edwin Kinzeka na na ripoti kutoka mjini Yaunde Cameroon, na Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili hapa. Afisa wa afya wa Jamhuri ya Afrika ya Kati anawaambia raia katika soko kuu katika mji mkuu Bangui kwamba mpox ipo karibu nao. Anasema mlipuko wa mpox umethibitishwa katika miji na vijiji kadhaa, huku maambukizi mapya yakiripotiwa wiki hii mjini Bangui maafisa wa nchi hiyo ya Afrika ya Kati wanasema maambukizi mengi yanayoshukiwa yameripotiwa msituni karibu na mpaka na Kamerun, Kongo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Nigeria, jambo linalozua hofu kwamba huenda ugonjwa huo ukasambaa kwa kasi sana. Pierre Somse ni waziri wa afya wa Jamhuri ya Afrika ya Kati yama anasema serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati inawasihi wakuu wa familia, viongozi wa jamii, wakiwemo watawala wa, wa kimila na viongozi wa dini kuwafahamisha maafisa wa afya wakati wowote wa raia wanapoonyesha dalili au kusumbuliwa na homa, maumivu ya misuli, koo, maumivu ya kichwa, au kuwa na vipele na majipu makubwa kwenye miili yao. Taifa hilo linasema wahudumu wa afya wametumwa katika miji na vijiji ambako maambukizi yamethibitishwa au kushukiwa kuwapeleka wagonjwa hospitalini. Maafisa wa afya wanaonya raia dhidi ya kuwapeleka wagonjwa kwa waganga wa kienyeji. Wanasema maisha ya raia na waganga wa kienyeji wanaugusana moja kwa moja na wagonjwa nje ya hospitali yako hatarini. Jumatano, maafisa wa serikali wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wamesema wanashirikiana na nchi jirani za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Congo, Nigeria, Cameroon na Chad ili kupambana na ugonjwa huo kwa pamoja. Maxime Balalou ni waziri wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wa mawasiliano na msemaji wa serikali, anasema Jamhuri ya Afrika ya Kati peke yake haiwezi kuzuia kuenea kwa maambukizi kwa sababu mipaka yake na DRC, Nigeria, Cameroon, Congo na Chad ipo wazi sana. Anasema ni vigumu kwa taifa lolote la afrika ya kati kudhibiti kwa mkono mmoja harakati za watu hasa wafugaji na wawindaji katika bonde la Congo. Rwanda na Burundi mapema mwaka huu zilithibitisha kesi tano za maambukizi ya virusi vya ugonjwa huo katika maeneo yao. Zilielezea kufanya uchunguzi wa asili ya maambukizo hayo na kuelimisha raia jinsi ya kukabiliana na maambukizi. Umoja wa Mataifa unasema Ulaya, Australia na Marekani ni miongoni mwa nchi ambazo zimeripoti kesi za monkeypox. Inasema e, maambukizi ya nje ya Afrika yaliripotiwa 222. Sasa na kusomea muktasari wa habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres Jumatano alionya kwamba Israeli kumuua kamanda wa Hezbollah mjini Beirut na mauaji ya kiongozi wa Hamas mjini Tehran yanaashiria uzidishaji hatari wa hali ya taharuki huko Mashariki ya Kati. Watoto watano walifariki Jumatano baada ya treni kugongana na basi la shule nchini Afrika Kusini na kujeruhi wengine ishirini, Wizara ya Uchukuzi ilisema katika taarifa Ajali hiyo ilitokea nyakati za alasiri karibu na kijiji cha Mafube karibu na mji wa Middelburg, umbali wa kilomita 180 kaskazini mashariki mwa Johannesburg. Na mfalme Mohamed wa Sita wa, wa Moroko amemwalika rais wa Faransa Emmanuel Macron kwa ziara rasmi baada ya Paris kutangaza msimamo wa kuunga mkono mamlaka ya dola la Moroko katika eneo lenye mvutano la Sahara Magharibi. Mahakama nchini Guinea Jumatano limehukumu kiongozi wa zamani dikteta Musa Dadis Kamara kifungo cha miaka ishirini jela kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu baada ya kesi ya kihistoria kuhusu mauaji ya mwaka elfu mbili na tisa katika mkutano wa kisiasa. Washtakiwa wengine saba walihukumiwa kifungo cha maisha gerezani mwishoni mwa kesi iliyosikilizwa kwa zaidi ya karibu ya miaka miwili katika hukumu iliyopongezwa na wanaharakati wa haki za binadamu. Rais wa zamani wa Liberia George Weah Jumatano alilaani ya mashtaka ya ufisadi dhidi ya waziri wake wa zamani wa fedha na maafisa wanne wa utawala wake. Na hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, mwenzangu hapa ni Patrick Ndwimana, mwelekezi wetu ni Dadi Balawe. Kutoka Washington tunasema shukrani kwa kuwa nasi na asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Venezuela iliandaa uchaguzi wa urais uliokuwa na makosa chungu nzima Julai 28 kulingana na baraza la uchaguzi la kitaifa. Asilimia 80 ya kura zikiwa zimehesabiwa, rais wa sasa Nicolas Maduro anaongoza kwa zaidi ya asilimia 51 akiwa ana mshinda mgombea wa urais kwa chama cha Demokratic Edmundo Gonzalez Urrutia akiwa na asilimia 44 ya kura. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ameshukuru watu wa Venezuela kwa kushiriki uchaguzi huo na kusifu ujasiri wao na kujitolea kwa ajili ya demokrasia licha ya changamoto zinazoikumba nchi hiyo. Hata hivyo ameelezea mashaka makubwa kuhusu matokeo ya uchaguzi huo. Tuna mashaka makubwa na matokeo ya uchaguzi yaliyotangazwa na hayaonyeshi mapenzi ya watu au kura za watu wa Venezuela. Ni muhimu kwamba kila kura inastahili kuhesabiwa vizuri, kwamba maafisa wa uchaguzi watoe taarifa mara moja kwa upinzani na waangalizi huru bila kuchelewa, na kwamba maafisa wa uchaguzi wachapishe au watoe taarifa za kina kuhusu matokeo ya uchaguzi. Jumuiya ya kimataifa inafuatilia hili kwa karibu sana na itajibu vipasavyo. Madai ya wizi wa kura yalianza kujitokeza wakati kura zilikuwa zinahesabiwa, ikiwemo waangalizi wa upinzani kuzuiwa kuingia katika makao makuu ya Baraza la Kitaifa la Uchaguzi ambapo hesabu ya kura ilikuwa inaendelea. Baraza la uchaguzi limekosolewa kwa upendeleo. Kwa kweli wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilizua mashaka mwaka uliopita kuhusu kile ilisema kuwa juhudi zilizokuwa zinaendelea kuunda baraza la uchaguzi, huku bunge la Ulaya likipitisha maamuzi mnamo mwezi Februari likishutumu Maduro kwa kutekeleza mabadiliko katika baraza la kitaifa la uchaguzi kwa lengo la kuvuruga mchakato wa uchaguzi na kuzima juhudi zozote za kurudisha utawala wa kidemokrasia. Juhudi za Maduro kuingilia uchaguzi zilianza hata kabla ya vituo vya kupiga kura kufunguliwa Jumapili. Kulingana na ripoti ya Laboratorio del Paz, karibu watu 71 wamekamatwa na kuzuiliwa wakati wa kampeni za uchaguzi, wengi wao baada ya kusaidia upinzani. Serikali ya Maduro vilevile vile imeweka vizuizi vya kupiga kura kwa mamilioni ya raia wa Venezuela walio nje ya nchi ikiwemo kufanya vigumu kupata pasipoti na kutimiza matakwa ya kuishi katika nchi hizo. Zaidi ya hayo, idadi ndogo tu ya waangalizi wa uchaguzi waliruhusiwa kufuatilia uchaguzi huo. Uchaguzi huu ulikuwa uamuzi kwa raia wa Venezuela, amesema waziri Blinken, na watu wa Venezuela wanahitaji kuwa na uchaguzi ambao matokeo yake yanaonyesha wanavyotaka, ambayo hayajachakachuliwa. Ndiyo maana kila kura lazima ihesabiwe kwa uwazi na usawa. Na hiyo imekuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.