saa mbili na saa tatu nusu za asubuhi hapa mjini Washington DC msikilizaji, na tayari nimekusha jaa tele kama pishi la mchele, nikiwa tayari kupa vitu vizito hapa studio. Naitwa Sandei Shomari, mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, kwa pamoja basi tunashirikiana katika kusukuma gurudumu la VOA Express wakati huu ambapo tumekuangazia mambo mbalimbali yanayoendelea katika eneo ulilopo wewe, kijana, mwanamke na jamii kwa ujumla. Basi tupo pamoja katika VOA Express, bila shaka tuko pamoja msikilizaji. Na moja kwa moja hii leo basi tutakuwa na mengi ya kumulika kule nchini Tanzania. Eh, tunazungumza na mmoja wa wasichana ambaye amepata tuzo ya kuwa mmoja wa wanawake mashuhuri barani Afrika katika maswala ya maendeleo ya jamii. Nini ambacho anazungumza? Kaa stand by kumsikiliza. Hali kadhalika kwenye barazani, ungependa kuona serikali kwenye eneo lako ikifadhili miradi gani ili kupunguza tatizo la ajira haswa? Na leo basi, Agosti 19 ni siku ya kutambua mchango wa makundi yanayotoa misaada ya kibinadamu duniani. Bila shaka mkamiti, tutaangalia hilo, ni jambo la msingi kweli kweli hii leo, bila kusahau msikilizaji Express, bila muziki hujasukuma gurudumu lake, na vilevile vile habari za dunia zitakujia hapa hapa kwenye VOA Express. Ama mambo yatakuwa ni mazuri kabisa, msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako. Haya basi, um, kwa kuwa leo ni siku ya kutambua mchango wa uh, makundi yanayotoa misaada ya kibinadamu basi, tutakuja uh, kukuletea taarifa hiyo kwa kina baadaye kidogo, lakini kwanza, hebu tuangalie masuala no. ya tuzo ya mbil bila shaka mkamiti, bila shaka mkamiti, mambo haya ni mazito kweli kweli. Uh, huko nchini Tanzania, mwanzilishi wa taasisi uh, isiyo ya kiserikali Tupaze Sauti Foundation Agnes Suleiman amepokea uh, tuzo hivi karibuni huko nchini Rwanda ya mmoja wa wanawake mia moja mashuhuri barani Afrika katika masuala ya maendeleo ya jamii, hasa ikiwa ni katika shughuli zake za kusaidia watoto, vijana na wanawake msanii binti huyu pia ni msanii vilevile yuko kwenye filamu na vilevile kwenye muziki kwa hiyo kila kona amekuwa akijihusisha kufanya shughuli hizi mbalimbali mbali. sasa basi nitaka kujua kabisa kwanza kabisa kwenye V express akiwa anaingia atueleze nini ambacho e, anafanya hasa katika kazi zake ambazo zimepelekea e, kupata tuzo hii muhimu kazi zangu za jamii kwa asilimia kubwa zimefanya nimekuwa karibu na watu na kwa kwa, kwa hali fulani imekuwa amenisaidia mimi kutatua matatizo ya watu tofauti tofauti, ambayo na serikali yetu inakuwa hiwafikii kwa ukaribu. Ikana, kuna matatizo majanga ambayo yanatokea katika jamii, lakini wanakuwa waoga au kutokuwa na elimu ya kuweza kufikia au kutoa malalamiko kwa serikali. Kwa hiyo kupitia taasisi yangu, kupitia mimi kama Adnes, wameweza kuwa Uh, kupata ma tutapigia matatizo yao kwa kuweza kupata sauti kwa ajili yao katika jamii, na mtoa misaada mbalimbali na uelewa wa masuala labda ya kisheria, masuala ya afya, masuala ya magonjwa ya mlipuko na vitu kama hivyo vingine ambavyo sisi taasisi yetu tunakuwa na na nayo. Kwa hiyo imetusaidia sana kuwa karibu na jamii, na ndiyo maana ikapelekea mpaka leo hii mimi kuwa kupata tuzo hii kubwa ya kimataifa. Na wakati unapokea tuzo hii, Agnes, kitu gani ambacho siku zote eh, kitakusaidia kuendelea mbele, au tuzo hii inakupa mafanikio gani, inakupa nini katika kazi zako za kila siku? Ah, kwa kweli tuzo hii ni kubwa sana sana sana, kwa sababu ni tuzo ambayo imehusisha viongozi mbalimbali wa Afrika akiwemo former president wa Nigeria honorable uh, Goodluck Jonathan na viongozi wengi ambao pia wamepata heshima uh, ya tuzo hii. Lakini vile vilevile, Agnes, unaweza ukaeleza kile ambacho baada ya kupokea tuzo kubwa kama hii ungependa kuwaambia ke na vijana wasichana katika jamii zao kila siku ni nini? Uh, napenda kuwaambia kuwa hakuna kitu ambacho mtu anakifanya ambacho kizuri katika jamii, basi kisiwe na heshima. Kwamba kila mtu, kila binadamu, kila mwanamke au kila kijana ambaye ananisikiliza, basi kama kuna kitu ambacho anacho ndani yake, wito wowote, wito wa kusaidia jamii, wito wa kufanya kazi yote ya uongozi, wito wa kufanya kitu chochote kikubwa ambacho yeye anahisi kwamba hiki kitu kina manufaa kwangu, basi akifanye kwa juhudi na sikifanyi kwa kukata tamaa, bali yafanywa kwa kuweka nia ya kwamba ipo siku, basi hichi nachokifanya kitajakuwa na matokeo mazuri na makubwa. Asante sana. Ni Agnes Suleiman, wengi wanamfahamu kama Ag Baby, msanii mwigizaji wa filamu na vilevile vile kama hivyo uh, tunaofahamu amepata tuzo yake hiyo huko nchini Rwanda, akielezea zile kazi na zake anazofanya huko nchini Tanzania, akizungumza uh, na VOA Express kutoka Dar es Salaam na Mkamiti. Basi moja kwa moja tunakwenda wapi? Burudani. VOA Express bila muziki haijakamilika. Kibao faini kutoka kwa Big Fizo akishirikiana na, na Wiz Designer <muchilis> Aya basi, kibao hicho kutoka kwa wanamuziki magwiji hao wakitumbuiza namna hiyo, kibao faini kinatupa fursa ya kusonga mbele katika kipengele kingine, kama alivyokupa dondoo hapo awali. Leo Agosti uh, kumi na tisa ni siku ya kutambua makundi yanayotoa misaada ya kibinadamu duniani World uh, Humanitarian Day, na ni siku ambayo inatokea mara moja kwa mwaka, na kila mwaka siku hii uh, ina fanyika na inakuwa na kauli mbiu tofauti. Na kauli mbiu ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne inasema ni sheria za kuyalinda makundi yanayotoa misaada ya kibinadamu ambapo shughuli mbalimbali zinakuwa zinafanyika zinazolenga misaada ya kibinadamu katika maeneo mbalimbali yanayokumbwa na vita na matukio yanayohusiana kama na hayo. Na siku hii basi wafanyakazi hao wa kutoa huduma kibinadamu huwa wanavaa rangi maalum kabisa, uh, ambayo ni nyekundu, ikiwa na alama ya jumlisha kama msalaba mwekundu, ambao ni rangi inayotambulika na wote, ikitoa heshima na umoja, na hali kadhalika ni kwamba kukumbuka wale ambao, uh, walipoteza maisha, walifariki wakati wakitoa misaada ya kibinadamu katika maeneo yenye vita na basi kulingana na taarifa kutoka kwa kaimu mkurugenzi wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadamu OCHA, Joyce Msuya amesema kwamba Uh, ni kwamba wafanyakazi mia mbili na themanini wa misaada waliwawa katika nchi thelathini na tatu hapo mwaka jana, wakiwa katika shughuli za kutoa misaada ya kibinadamu na mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ulikuwa mwaka mbaya zaidi kwa makundi hayo, ambapo ni ongezeko la asilimia mia moja thelathini na saba zaidi ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wakati ambapo wafanyakazi wa kutoa misaada ya kibinadamu mia moja kumi na nane wali fariki na sande kama tunavyofahamu basi, mm -hmm. Katika bara la Afrika, tukiangalia haraka haraka ni kwamba maeneo ambayo yanashuhudia sasa hivi migogoro ya kisiasa au vita vya wenyewe kwa wenyewe mm -hmm. E, ni pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huko mashariki mwa DRC kuna nchi ya Sudani ambapo pia kuna migogoro ya namna hii ina, ipo inaendelea ina, ina wakati huu. Na kuna makundi ya kutoa misaada ambayo yanatolewa yanakwenda kule kusaidia watu ambao uh, wanajaribu kukimbia kutoka eneo lenye vita kwenda sehemu nyingine, kutoa misaada mbalimbali ya kibinadamu ikiwemo chakula, eh, kuwapa hifadhi za muda, mahema, nguo, eh, kwa watoto, wanawake wajawazito, maji safi na salama na madawa vyote hivyo vina ni sehemu ya msaada huu unaotambuliwa hii leo duniani kutoka kwa makundi haya kibina ya kibinadamu yanayotoa msaada wa kibinadamu. Basi msikilizaji, ni hayo tu ambayo nimekusanyia kwa wakati huu uh, ndani ya VOA Express, na endelea kusikiliza matangazo haya sekundi chache kutoka hivi sasa. Basi tutakusomea habari muhimu za dunia. Katika habari za dunia, serikali ya Kenya inapanga kukusanya kiasi cha dola bilioni 1.2 kwa kurejesha baadhi ya kodi ambazo hazikupendwa zilizokwamo katika mswada wa fedha ambao ulifutwa wakati wa maandamano ya mitaani ya na waziri wa serikali alisema. Rais William Ruto alionya juu ya upungufu wa fedha baada ya kuamua mwezi Juni kutupilia mbali ongezeko la kodi lililozua utata baada ya siku ya umwagaji damu jijini Nairobi iliyoshuhudia bunge kuvamiwa na polisi walipatwa risasi za moto kwa waandamanaji. Waziri wa fedha John Mbadi alikiambia kituo cha habari cha Citizen Television siku ya Jumapili kwamba serikali ilifikiria kuhusu hatua 49 za kodi ili kujaribu kusanya takriban dola bilioni 1.2. Hizi ni pamoja na kurejeshwa kodi ya mazingira kwenye bidhaa kama vile vya vi elektroniki pamoja na vile vilivyofungwa kwenye mifuko ya plastiki, ambayo serikali inasema inalenga kupunguza taka. Kama unaharibu mazingira basi lazima ulipe kwa kusaidia kuweka mazingira safi, Mbadi alisema. Mbadi ni mmoja wa vigogo wanne wa upinzani walijiunga na baraza la mawaziri lililobadilishwa baada ya Ruto kuapa kuunda serikali thabiti ili kujaribu kushughulikia wasiwasi wa waandamanaji wakiongozwa kwa kiasi kikubwa na vijana nchini Kenya maarufu kama Gen Z. Kundi la umoja wa vyama vya wafanyakazi wa bandari nchini India limeitisha mgomo kuanzia Agosti 28 wakitaka kutatuliwa mara moja kwa marekebisho ya mishahara na mafao ya pensheni kulingana na barua iliyotiwa saini na wanachama wake. Mgomo wa wafanyakazi wa bandari nchini India unaweza kuzidisha msongamano uliopo katika bandari za Asia na Ulaya na kusababisha uchelewesho wa usafirishaji na unaweza kuwa na athari ya kimataifa kwa biashara pamoja na uchumi. Wizara ya usafirishaji ya nchi hiyo iliunda kamati ya pande mbili kuhusu mashauriano ya mishahara inayoangazia pande mbili hapo Machi mwaka 2021. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema makubaliano ya hivi karibuni ya kusitisha mapigano huko Gaza yanaweza kuwa fursa ya mwisho ya kurejeshwa kwa mateka na kumaliza mapigano kati ya Hamas na Israel. Huu ni wakati wa maamuzi, pengine ni bora, labda ya mwisho fursa ya kuwarudisha manyumbani mateka kupata sitisho na mapigano na kumweka kila mtu katika njia bora ya kudumisha amani na usalama, Blinken alisema hayo hii leo Jumatatu akiwa nchini Israel. Blinken leo alikutana pia na rais wa Israel Isaac Herzog na alipangiwa kutana na waziri mkuu Benjamin Netanyahu pamoja na waziri wa ulinzi wa Israel Yoav Gallant baadaye hii leo. nasikia na na, na. Na, mkamiti mm -hmm, ni ima ndojo huyo akiwa na domo kaya na bibi Lady JD ngoma, ambayo imetamba kwelikweli ya wanoknok iyo, mkamiti Mm -hmm. si mchezo mm, na, e, na hapo basi, ndio hivyo unapoona kwamba express inakopa vitu vya uhakika e, na wasanii ambao kama hawa wasanii wa Kongo wa, wa, wa naweza kusema Tanzania e, ambao wametamba kwelikweli, na basi, tunaendelea kumkumbuka Mandojo kwa nyimbo kama hii. Mm, unajua -hmm. amefanya kazi kubwa haswa so, basi tuingie katika kipengele cha barazani. Ungependa kuona serikali katika eneo lako ikifadhili miradi gani ili kupunguza tatizo la ajira kwa vijana? Wengi wamejibu mkamiti mm, na tayari naambiwa kuna mtu kwenye simu Siya, kwenye ha, so, simu tumkaribisha, alafu tuendelee na wengine kwenye Facebook. Halo ah, msikilizaji, karibu sa VOA Express, jitambulishe jina lako mahali ulipo, alafu tuambie maoni yako kuhusiana na swali hili. Kumbuse kwanza, swala nimesahau kidogo, swala ilikuwa linasema tumeliweka hapa kwenye Facebook ungependa kuona serikali yako katika eneo lako ikifadhili miradi gani ili kupunguza tatizo la ajira kwa vijana uh. kwa majina unaongea na ma Malimola Mazani a ukikenda na nita jume la mister Malimola la Mazani ukiena na nita jume la mister Malimola la Mazani, na kuhakikisha pande za Kasekese Tanganyika, mkoa wa Katavi, Tanzania. Ah, mimi kwa uh, serikali ni kwavizi kwa vijana ajira, mi ningependekeza kwa sisi vijana kama serikali ni ajili, unajua kuna miundombinu nyingi sana kwa mfano kama serikali ya sisi na huku Tanzania, kuna viwanda vingi sana ambavyo vishatu, kuna viwanda vikubwa, kuna viwanda vidogovidogo na kuna, kuna ajira nyingi kwa kwa hiyo mimi Pandangu, buwa, Nakini, ngeprende, ngeprende. Na, kwa upande wangu mimi ningependa tu iendelee, japokuwa jira zipo lakini pd tuendelee kwa sababu sasa hivi kuna ningependa mimi kwa mawazo yangu au mtazamo wangu kwamba kuna jira ningie ningependekeza, kwa mfano kama ila jira ya ufundi umeme au ufundi huu wa kukamua miwa, ufanyaje ingeendelea pana zaidi mpaka vijijini, sema tu tunaisikiaga inaisikiaga vijijini, sawa zipo lakini kuna vijiji vingine hajafikiwa na huduma kama hiyo, kwao kuna vijana wengine hawana wa, kabisa, wana ajira kwao. Mi ningependekeza kwa maoni wangu apanue hiyo ajira, ajira, ajira kubwa ajira ziwe nyingi ona. Mi mawazo wangu, mtazamo wangu ulikuwa napendekeza ndio hiyo ya kwamba ajira za yeah, vijana kama mfano ajira za za viwanda hivi hivi, kukamua miwa kufanyaje, pia vingi, ili ya kwamba vijana tufurahie na matunda. Bila shaka nakushukuru yeah, sana mwalimu wa Ramadhani kutoka kule nchini Tanzania kutoa maoni yako moja kwa moja mkamiti. Basi tuangalie na wale ambao wapo hapa kwenye mtandao wetu wa Facebook wakitoa maoni yao. Nianze naye basi, nani huyu? Cornel Mwilongo yuko kule Mbarali Mbeya, Tanzania. Na sasa mm -hmm. serikali ifadhili miundombinu ya kilimo cha umwagiliaji kama vile barabara, madaraja na mifereji ya uhakika. Hiyo itasaidia sana kupunguza tatizo la ajira. Didia Sahani anatokea Kivu Kaskazini, DRC, ameandika, huku kwetu waliosoma uwalimu wa shuleni ni wengi wasio na kazi, tena mshahara wao mdogo sana. Ndio maana kwenye shule nyingi wazee ni wengi, huku pia vijana wakihitaji kazi. Kwa hiyo serikali iwape wazee hao hela ya kustaafu, ili wapishe vijana, pia waweze kufundisha katika nyanja hiyo, sekta muhimu itaongeza ajira kwa vijana bila shaka. Anamwona Makonyanda akiwa Lunguya, Msalala, Kahama, Tanzania. Sasa mimi nataka viongozi wetu, kuanzia madiwani, wabunge, watende haki wanazotuahidi wakati wa uchaguzi wao. Kwa mfano wafanye mikutano ya kuongea na wananchi ili watoe kero zao. Serikali inapopiga jeki ukulima na viwanda pamoja na kazi za mtandaoni itaajiri watu wengi sana katika eneo hilo, ni maneno ya Elfas Kiprotich. Naye eh, Shukuru Musai akiwa Butembo, DRC, anasema mimi ningependa wajenge viwanda ili vijana wanufaike kwa haraka, ila tatizo tu ni kwa serikali, kwani vijana wengi wamemaliza shule lakini hakuna kitu ambacho serikali wawafanyia. Alan Ketaita wa Bungoma, Kenya, anasema ikifadhili iki vijana ambao wanavumbua vitu mbalimbali mbali ili kusuluhisha matatizo na hivyo kupatikana riziki, serikali itakuwa imefanya jambo jema bila shaka na mwona Richard Kambale, Steven Kalali na wengine wengi wametuma maoni yao. Endelea tafadhali kutuma maoni yako hapa kwenye mtandao wetu wa Facebook. Sitaendelea na mjadala huo bila shaka lakini mkamiti basi, kama tunavyosema express, uwezi kusukuma bila muziki. Hasa tunaelekea wapi sasa? Tunaelekea kwenye kibao chetu kinachotamba hii leo. Huyu si mwingine Mr TZ uh, jumbe huyu Hamza akishirikiana naye Kery kibao okay, kinasema utamtaka. Sikia kitu hicho, mkabiti, kimetulia kwelikweli. kamiti nakisikia, utamtaka na Kerry wakifanya vitu vyao. Tunasonga mbele katika kipengele cha ushauri, basi mm -hmm. Baada ya mataifa ya bara la Afrika kukosa kuchukua medali nyingi, tunaye leo mchambuzi wa masuala ya michezo, anatoa ushauri kwa wazazi katika bara la Afrika, anasema wakuwashauri watoto wao kuchukulia michezo kama ajira rasmi. Kwani kwa kipindi kirefu wazazi wamekuwa wakiona michezo sio jambo la msingi, na ndio moja ya sababu ya kupelekea wale wanaoshiriki michezo kutofanya vyema. E, mimi nimefanya utafiti kwa muda mrefu, nimegundua tatizo halikuanza jana wala juzi. Tatizo lina muda mrefu, kwa sababu e, bara la Afrika na nchi zake Hazi, ha, ha, hazikuwa zime, e, zimefikia kwenye ufahamu kwamba e, e, michezo ni ajira rasmi. Michezo ni kitu ambacho kinaendesha maisha ya watu, ni kitu ambacho kinasimamia familia za watu, kinasomesha watoto, kinatengeneza miradi ambayo inaajiri mamia kwa maelfu ya watu kwenye makampuni ya wanamichezo. Ni mpaka pale ambapo baadhi ya watu walikwenda kupata uzoefu kutoka kwenye mabara kama Amerika na Ulaya, ndipo walipokuja kurudi na kuonyesha kuna uwezo na ufahamu mkubwa katika namna ya kutafsiri ajira eh, kwenye, kwenye eneo la michezo. Kwa hiyo ni kitu ambacho kilianza muda mrefu kwa watu kutoamini kwamba hii ni sekta rasmi. Ilikuwa inaonekana ni eneo tu fulani la ziada la kimaisha. Mm, shukrani sana kwa ushauri wako huo. Ni vyema basi wazazi wakahamasisha watoto wao kuhusiana na swala la michezo na kuona kwamba michezo pia ni, ni michezo muhimu, muhimu kama ilivyo michezo mingine ikiwemo ya kuogelea basketball, soka eh, na kadhalika basi. No Express, ikiwa inaelekea ukingoni ukingoni, tuangalie swali la leo. Baada ya WHO kutangaza ugonjwa wa mpox ni dharura ya afya umma za kutosha mahala ulipo. Ddr Sahani kwa mara nyingine tena, anapatikana huko DRC, anasema kusema kweli, ugonjwa huo ni hatari, ndio wataalam wa afya wangejitahidi sana ili wapate chanjo pia dawa ya kutunza walioathirika, pia waendelee kupata elimu kuhusu ugonjwa huo na unavyosambaa. Namwona naye Tano Pita, anasema akiwa kule Chato. Anasema tafadhali, inaonekana tahadhari haijachukuliwa ipasavyo, kwa sababu naona watu wanajimwayamwaya tu na safari zao bila hofu yoyote. Selemani Sambai Mahona, yeye anapatikana Singida, maeneo ya Iramba, anasema tahadhari itolewe kwa kila jamii, ikiwemo kituo cha kutolea huduma pamoja na maeneo ya mashuleni. Haya, Bashiru Mnalima anasema taarifa hii minona imeipita, ugonjwa huu haujatiliwa maanani kukabili na vilevile namwona Shukuru Musai, hali kadhalika namwona Imanuel Buhonya, Noah Msuya na wengine wote wakiweza kutoa maoni yao Mkamiti hasa naona muda nao pia unakimbia kweli, kweli. Basi hatuna budi uh, kukamilisha VOA Express tukikupa dondoo tu za yale yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii sande. Naona wanapekuapekua hapo makubwa, makubwa. Mkamiti ni ligi imerudi ya Uingereza, EPL watu wakiwa wanazungumza sana kuhusu mechi za jana walivyotoka, ushindi wa bao mbili kwa bila, Man City nao kupata ushindi wa bao mbili kwa bila, mechi ambazo zimetamba kweli kweli, kwa hiyo Mkamiti, hayo tu yanaendelea kutamba na kujiri kwenye mitandao, lakini hapa studio mla nayo unatuishia. Basi tunakamilisha kipindi hiki cha Express upande wa pili. Aida Isa hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti, unasema tunaaga na nini? Kibao fine kutoka kwake Wiz Designer akishirikiana na Big Fizo <muchilio>