Kumekucha Afrika. Hu jambo, mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo, Jumanne Agosti 20 mwaka wa 2024. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Nuru FM Iringa, KFM Songea, Redio Ngoma ya Amani, Baraka Fizi, Redio Manima nambari 1 Kindu DRC, sasa redio Bungoma, sauti ya mwananchi Nakuru na UBC redio Uganda kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom Karibu. Katika ripoti zetu leo, chama cha Wademokrat kimezindua rasmi kongamano lake la kumteua rasmi Kamala Harris kama mgombea wa chama hicho kwenye kinyanganyiro cha Novemba. Kipi kinasubiriwa katika kongamano hilo? Siku ya kwanza ya kongamano la chama cha Demokrat u ambacho kinatarajiwa hata wiki hii watakuwa wana washawishi wapiga kura siyo tu wa eneo hili la Chicago lakini Wamarekani wote kwa ujumla ambao ni wapiga kura. Katika taarifa nyingine, mfalme wa Moroko amewasamehe zaidi ya wakulima 4800 wa bangi. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza Idi Ligongo anakusomea habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken akiwa Tel Aviv mwishoni mwa Jumatatu amesema waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameafiki pendekezo la Marekani la kusitisha mapigano Gaza. Sasa inasubiriwa Hamas kukubali. Wakati huo huo, kampeni ya chanjo ya polio inatarajiwa kuendelea mwishoni mwa Agosti mpaka Septemba bila kujali matokeo ya mazungumzo ya karibuni ya kusitisha mapigano. Sasa ni wajibu kwa Hamas kufanya hivyo chini ya usaidizi wa wapatanishi Misri, Qatar na Marekani kuja pamoja kukamilisha mchakato, waziri Blinken aliwaambia waandishi wa habari, bila kusema kama wasiwasi ulioelezwa na wanamgambo wa Hamas umeshughulikiwa. Ziara ya tisa ya Blinken Mashariki ya Kati toka vita vya Gaza kuanza Oktoba 2023 imefanyika wakati Marekani, Misri na Qatar zikijaribu kukamilisha makubaliano ya kusitisha mapigano na kuachilia mateka kati ya Israel na Hamas. Meli mbili za kivita za Ujerumani zinasubiri amri kutoka Berlin kufahamu kama mwezi ujao zitakuwa meli za kwanza za kijeshi za Ujerumani baada ya miongo kadhaa kupita kwenye mlango wa bahari wa Taiwan, hatua inayokemewa na Beijing, kamanda wake amesema. Wakati Marekani na mataifa mengine ikiwemo Kanada yametuma meli za kivita katika eneo hilo katika wiki za karibuni, na itakuwa ni mara ya kwanza kwa jeshi la Ujerumani kupita hapo toka 2022. China inadai kuwa na mamlaka kwa Taiwan inayotawaliwa kidemokrasia na inasema inamiliki takriban kilomita 180 za njia ya maji Inayogawanya pande mbili ikiwa ni sehemu ya South China Sea. Taiwan inapinga vikali madai ya mamlaka ya China na inasema watu wa kisiwa hicho pekee ndiyo wanaweza kuamua mustakabali wao. Mlango wa bahari wa Taiwan ni njia kuu ya biashara ambayo karibu nusu ya meli za biashara ya kimataifa hupita huku Marekani na Taiwan zikisema ni njia ya kimataifa ya bahari. Mfalme wa Moroko, Muhammed wa Sita, aliwasamehe zaidi ya wakulima 48 wanaoshutumiwa kulima bangi kinyume cha sheria, wizara ya sheria ilisema Jumatatu. Patrik Nduwimana anaisoma ripoti kamili. Mfalme alitoa msamaha kwa watu 831 waliopatikana hatia, kushtakiwa na kutafutwa katika kesi zinazohusiana na kilimo cha bangi, wizara ya sheria ilisema katika taarifa. Tangazo hilo limetolewa kabla ya likizo ya kitaifa leo Jumanne. Moroko ni mzalishaji mkubwa zaidi wa bangi duniani, kulingana na umoja wa Mataifa. Ilipitisha sheria mwaka 2021 kuhusu uzalishaji wa bangi na kuitumia kama matibabu na kuruhusu kilimo cha bangi katika mikoa ya vijijini katika eneo la kaskazini mashariki la Rif. Wakati ikiwa na lengo la kupiga vita biashara haramu, nchi hiyo inataka kujiweka kwenye soko la kimataifa la bangi halali ambayo imekuwa ikizalishwa katika eneo la Rif kwa karne kadhaa, ikitoa riziki kwa familia kati ya elfu thamanini na laki moja na elfu ishirini mwaka 2019 kulingana na makadirio rasmi. Msamaha huo unalenga kuwaruhusu wahusika kujumuika katika mkakati huo mpya, kulingana na taarifa ya wizara ya sheria. Moroko ilianzisha idara maalum ANRAC ili kuunda kilimo halali na usafirishaji wa bangi kwa madhumuni ya matibabu, dawa na viwanda. Idara hiyo tayari imetoa vibali zaidi ya mia mbili vya kusindika bangi, kuagiza mbegu kutoka nje na kuuza bidhaa hiyo nje ya nchi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa ujasusi wa Marekani Jumatatu wamesema wanauhakika Iran ilihusika na udukuzi wa kampeni ya urais wa Donald Trump, wakieleza tukio hilo kama sehemu ya juhudi kubwa na pana za Teheran kuingilia siasa za Marekani na kudhoofisha imani katika taasisi za kidemokrasia ingawa kampeni ya Trump na wachunguzi wa usalama wa mitandao wa sekta binafsi hapo awali walisema Iran ilihusika na majaribio ya udukuzi, ikiwa ni mara ya kwanza kwa serikali ya Marekani kulaumu kufanyika kwa shambulizi kama hilo. Taarifa ya pamoja kutoka FBI na mashirika mengine ya serikali kuu pia yameonyesha Iran inahusika na majaribio ya kudukua kampeni ya makamu wa rais Kamala Harris ikisema wadukuzi waliwafikia watu walio karibu na kampeni za uraisi za vyama vyote viwili. Lengo la udukuzi na mengineyo, maafisa wanasema haikuwa tu kuzusha mifarakano, bali pia kuweka ushawishi katika matokeo ya uchaguzi. Na waziri mkuu wa China Lin Kuyang atatembelea mataifa ya Rasia na Belarusi wiki hii, wizara ya mambo ya nje ya Beijing imesema Jumatatu. Ziara ya Li inafanyika wakati China na Rusia zikiimarisha ushirikiano wa kiuchumi na mawasiliano ya kidiplomasia chini ya mwongozo wa kimkakati wa wakuu hao wawili wa nchi. Uhusiano kati ya China na Rusia umeondoa uingiliwaji wa nje na kudumisha maendeleo yenye tija na utulivu, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Mao Ning aliuambia mkutano wa vyombo vya habari Amesema taarifa yake kwamba ziara ya Li kuanzia leo Jumanne mpaka Ijumaa itajumuisha mkutano wa 29 wa kawaida kati ya wakuu wa serikali wa China na Russia. Mao amesema Li amepanga kufanya mazungumzo ya kina juu ya ushirikiano wa kivitendo katika nchi hizo mbili, akiwa na mwenzake wa Rusia Mikhail Mishustin. Hiyo unasikiliza ni Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Habari kuu leo inatupeleka huko a Chicago, ambapo kongamano la chama cha Wademokrat limeanza rasmi Jumatatu usiku katika mji wa Illinois, ambapo katika muda wa siku nne wajumbe wa chama hicho watakamilisha mchakato wa kuidhinisha uteuzi wa makamu wa rais Kamala Harris kukiwakilisha chama cha Demokrati kwenye uchaguzi wa rais wa tarehe 5 Novemba. Mwenzetu Huba Abdi anafuatilia kongamano hilo na nimeanza kwa kumuuliza kipi kinasubiriwa katika siku ya kwanza ya uzinduzi wa kongamano hilo. Na siku ya kwanza ya kongamano la chama cha Demokrat kikubwa ambacho kinatarajiwa hasa wiki hii, ambapo watakuwa wanakamilisha mkutano wao siku ya Alhamisi, watakuwa wana washawishi wapiga kura, sio tu wa eneo hili la Chicago lakini Wamarekani wote kwa ujumla, ambao ni wapiga kura, kuhusu chaguo la makamu wa rais Kamala Harris kuwa mgombea wa chama cha Demokrat. Rais Joe Biden ametetea nafasi yake na ametetea hatua yake ya kumchagua Kamala kuwa ndiye atakayepeperusha bendera ya chama cha Demokrat wakati ambapo taifa la Marekani litakapokuwa linaelekea katika uchaguzi. Maswala makuu ambayo yamejadiliwa ni masuala ya uchumi, ambapo uh, serikali ya Joe Biden na iwapo itatoa ushindi, basi Kamala, ikiwa ataendeleza, watakuwa wanajaribu kufufua uchumi ambao umetajwa kwamba umekuwa ukididimia au kudorora kuna masuala ya wanafunzi au fedha ambazo wanafunzi wanadaiwa. Chama cha Demokrati kinasema kwamba kitaangazia swala hilo pia. Basi ndio baadhi ya mambo ambayo wiki hii itakuwa inatarajiwa katika mkutano huo wa chama cha Demokrati. Na unavyoona, uh, wajumbe walaoshiriki kongamano hilo, unavyoona nyuso zao, eh, kuna tabasamu kubwa, kuna yani kama vile wamechangamka, unaona wanatarajia wana kusikia nini hasa kile ambacho wengi wao wanazungumzia kwamba ni, ni mwanamke ambaye amechaguliwa kwa, kwa nafasi hii. Kwa hivyo imeamsha msisimuko um, na yani ile hamu ya watu wengi sana kuona uh, nafasi hii ambayo Rais Joe Biden amempa mwanamke ku kujaribu kuendeleza ajenda ya chama cha demokrat ata, ataweza kufanya nini, na wengi wanaona kwamba kwa mujibu wa wafuasi wa chama cha demokrat kwamba ni nafasi nzuri iwapo mwanamke anaweza kupata ushindi na, na kuwa rais, na atakuwa ni rais wa kwanza mwanamke wa taifa la Marekani. Wakati huo tumeona kwamba kuna maandamano ambayo yamefanyika nje ya ukumbi wa mkutano uh, wanasema maelfu ya watu wameandamana. Watu hao wanaandamana kwa sababu gani? Wanaandamana kwa, kwa mambo mengi sana japo, kikubwa ni suala la Mashariki ya Kati. Wengi wanahimiza serikali ya Joe Biden na wale ambao watakaozungumza uh, kuanzia siku ya Jumatatu hadi mwisho wa wiki waweze kuangazia masala ya kusitisha vita katika Mashariki ya Kati, akupa mazungumzo nafasi na vilevile na kusitisha msaada ambao unatolewa na serikali ya Marekani kuelekea katika taifa hilo kwa kile ambacho anakitaja kwamba kinaleta maafa zaidi kutoa msaada kwa waathiriwa na hasa watoto. Uh, kuna mambo ambayo pia wamezungumzia masala ya mazingira mabadiliko ya tabia ya nchi. Wana mazingira wanasema kwamba licha ya kwamba mataifa hasa kama Marekani wanachangia kikubwa katika uharibifu wa mazingira, basi ni nafasi nzuri pia kwa serikali kuweka sera na mipango vipi ambavyo wataweza kukabili swala hili. Ni Huba Abdi akizungumza nasi kutoka Illinois, Chicago. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa anamkaribisha tena Idi Ligongo aendelee kukusomea habari zaidi za dunia. Serikali ya Malawi imepokea malipo ya bima ya dola milioni 11.2 kwa ukame unaohusishwa na Elnino ambao ulisababisha taifa hilo la kusini mwa Afrika kutangaza hali ya maafa mapema mwaka huu. Malipo hayo yalitolewa kwa Malawi mwezi huu, benki ya maendeleo ya Afrika imesema Jumatatu, Malawi ikiwa na sera ya bima ya ukame kupitia benki hiyo ya afrika Risk Capacity Group, wakala wa umoja wa afrika fedha hizo zitasaidia msaada wa chakula kwa takribani kaya laki mbili na thelathini na tano elfu katika baadhi ya mikoa iliyoathirika zaidi na malawi kusaidia malipo ya moja kwa moja ya misaada kwa zaidi ya kaya laki moja benki ya maendeleo ya afrika imesema rais wa malawi lazarus chakwera amesema malipo hayo ni njia ya maisha kwa watu walio katika mazingira magumu nchini humo. Malawi ambayo tayari ni moja ya nchi masikini zaidi duniani, imeharibiwa katika usambazaji wake wa chakula na ukame. Na juhudi za kufanikisha misaada ya kibinadamu kwa mamilioni wa Sudan zinasonga mbele, lakini mazungumzo ya kusitisha mapigano bado yamekwama kwa sababu jeshi la Sudan bado linakataa kutuma ujumbe kwenye mazungumzo ya amani yanayodhaminiwa na Marekani, afisa wake amesema. Mjumbe maalum wa Marekani kwa Sudan, Tom Perriello amewaambia waandishi wa habari mjini Jeneva Jumatatu kwamba kutokana na udharura wa mgogoro wa Sudan, wajumbe kutoka Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, Misri, Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu wamekuwa wakifanyia kazi masuala yanayohusiana na usaidizi wa misaada ya kibinadamu na ulinzi wa raia, pamoja na wadau wa masuala ya kibinadamu na wanadiplomasia wote ulimwenguni. Sasa tuko kwenye ukingo wa Adre ukiwa wazi na zaidi ya malori mia moja yakitarajiwa kuingia mapema kesho, amesema. hii unasikiliza, ni Kumekucha Afrika baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu Idi Ligongo. Tuendelee na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Nchini Tanzania, vijana waliohusika na kumbaka na kumlawiti msichana mmoja hatimaye wamefikishwa mahakamani Jumatatu, lakini wakati huo huo polisi wanalaumiwa kwa kauli zilizotolewa na mkuu wa polisi wa mkoa wa Dodoma aliyehamishwa kwa kauli tata alizotoa. Mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini humo, Ana Henga, na kuanza kutaka kujua mpaka sasa ni hatua gani zilizochukuliwa na amepokea vipi washukiwa kufikishwa mahakamani. ambacho, nini, uh, kukwe, wa Tanzania, mseme, ya kitu ambacho mimi nasema ambacho kwa kweli tunakihitaji kama Watanzania nami kama sehemu ya Tanzania kama sehemu inatetezwa haki. Ni haki tuone haki inatendeka. Haki inatendeka kwa maana gani? Wale watuhumiwa wafikishwe mahakamani tena wote waasikishwa mahakamani, lakini hatujaona wale wawili ambao huyu aliwatuma na huyu mwingine kusomea haa mashtaka, lakini pia hatujajua hali ya binti na vitu kama hivi. Kwa hiyo sisi suda ni haki itendeke. E, afande aliyoongea kusema kwamba walikuwa wanajiuza wala walikuwa wata bangi ni vitu ambavyo vinaweza vikaharibu ushahidi, lakini pia ni kama amesha wahukumu hawa na pia amesha mhukumu huyu binti. Kwa hiyo tunatamani vyombo vifanye kazi zake, visiingilie kazi za wengine wala niingilia watu wengine. Binti naye awe katika sehemu salama, make hatujui kuwapi mpaka sasa hivi. Lakini kwa upande mwingine, wewe binafsi na watetezi wa haki, mnaona kwamba serikali katika swala hili imefanya vya kutosha? E, katika tamko langu la, la siku ya leo nilisema, nilijiuliza maswali kumi na moja na mojawapo ni hilo, kwamba kwa, kwa nini swala hili limechukuliwa tofauti na maswala mengine. Kuna ufaa usab, bila sheria kwamba kuna, kwa kuna mtuhumiwa amechukuliwa ame, amewekwa amewekwa mahali siku zote hizo aliapelekwa mahakamani. Tunashukuru wameshapelekwa mahakamani, lakini wale wengine bado hawajafikishwa mahakamani. Lakini suala la pili ni kwamba huyu manusura hajaweza kupata haki ya kuongea na wanasheria, msaada wa kisheria, maki wa kisheria au wakili maki. Kuna mawakili wamejitolea kumsaidia huyo biku, na ni haki ya kibinadamu kupata msaada wa kisheria, ana kesi yake ya jinai na kwa upande wa polisi wenyewe tumesikia kwamba ameomba radhi, na mkuu wa polisi IGP Camillus Wambura amemhamisha huyo kamanda wa polisi wa Dodoma. Kwa upande huo, je, hiyo inatosha? Hiyo inaweza isitoshe na haitoshi. E, cha muhimu tu sasa kwa sababu yule amehamishwa, ambia sheria ni ina gharama yake, asingeweza tu kumfukuza a kufanyaji, anatakiwa mchakato wa kisheria ufanyike, mchakato wa kisheria wa kumhoji na yeye tena kama kwa ma, maadili yake, kama, kama alipaswa kusema hivyo, kama alipaswa ku, eh, kuchunguza na kupeleka mahakamani. Kwa hiyo kuna utaratibu wa kisheria ndani ya jeshi, najua wanao, wanatakiwa waufuate. wa, wa taarifa mwisho taarifa eh, ilikuwaje? Alionywa? Alisamehewa? Alichukuliwa ali, hatua gani baada ya kusema hivyo? Kwa sababu kitu ambacho kimekuwa kibaya kwenye hilo swala wameshaanza kumta ile binti ni malaya wale wal ni walezi Utafikiri kwamba ukiwa malaya basi utokua udhalilishwe, kwamba utu wako unakuwa umetoka. Hapana. Lakini pia utafikiri kwamba mtu akilewa akivuta bangi basi anatakiwa kufanya kitu chochote kile ambacho ni kinyume na maadili. Ni Anna Henga, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. <coughs> Matangazo ya kumekucha Afrika yakikufikia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika Washington DC. Kabla ya kuendelea na ripoti zaidi, tupate kidogo burudani ya muziki. oh, baby, no, no, no, no. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kulingana na Umoja wa Mataifa, kuna daktari mmoja pekee kwa kila watu elfu tano barani Afrika, bara ambalo linabeba asilimia 25 ya mzigo wa magonjwa duniani, lakini kutokana na kuongezeka kwa idadi ya watumiaji wa simu za mkononi, baadhi ya ubunifu wa kiteknolojia unasaidia kuziba pengo kati ya daktari na mgonjwa na kupanua wigo wa huduma za afya. Mohamed Yusuf anaripoti kutoka Nairobi. Patrick Nduwimana anaisoma ripoti kamili. Msongamano katika hospitali za Afrika unalaumiwa kuwa sababu ya uhaba wa vituo vya afya na madaktari, hasa katika maeneo ya vijijini. Wataalamu wanasema ubunifu wa kiteknolojia unaweza kuisaidia Afrika kutatua baadhi ya matatizo hayo. Yo Asamoa ni kiongozi wa Medfarmakea nchini Ghana. Kampuni hiyo iliunda app ambayo inasaidia wagonjwa kuwasiliana ana kwa ana na madaktari na maduka ya dawa kwa njia ya mtandaoni ili wapelekewe dawa majumbani kwao. Anasema mfumo wao umeboresha uzoefu wa wagonjwa wanapotafuta huduma za afya. so hapo ndipo huduma za Medfarma inaingia kuona jinsi tunavyoweza kutoa huduma ya afya kwa njia ya kidijitali na kufanya iwezekane kwa watu kuonana na madaktari, kuandikiwa dawa, kupelekewa dawa zao popote walipo, ikiwa ni ofisini au nyumbani, kufanya uchunguzi wa afya yao wakiwa mbali. Shirika la afya duniani WHO linasema nchi 57 zinakabiliwa na uhaba mkubwa wa huduma wa afya 36 kati ya hizo zipo Afrika. Azimio la Abuja la mwaka 2001 linazitaka nchi za Afrika kutenga asilimia 15 ya bajeti zao za kila mwaka kwa ajili ya sekta ya afya, sharti ambalo nchi nyingi bado halijalitekeleza. Ufadhili wa masuala ya miundombinu umewawaziwia ya mamilioni ya waafrika kupata huduma bora ya afya, lakini wataalamu wanasema zana za kidijitali zinaweza pia kuboresha upatikanaji wa huduma katika maeneo ambayo ni vigumu kufika na ambayo yana uhaba wa madaktari. Muntaga Keita ni mfanyabiashara mzaliwa wa Ginea ambaye alibuni vituo vitatu vinavyoweza kutoa huduma ya uchunguzi wa afya mahali popote, ambavyo vinaweza kufuatilia hali joto ya mgonjwa, jinsi moyo unavyofanya kazi na kufanya vipimo vingine vya sehemu za mwili the faida yake ni urahisi unaoleta kwa madaktari na wagonjwa. Badala ya kutatiza hospitali, sasa madaktari au wauguzi wanaweza kufikia kwa wagonjwa na kukusanya vipimo na kuvitumia hospitalini kwa usalama mkubwa, na watu wanaweza kuvichunguza na kuvirudisha kwa wagonjwa. McKinsey and Company, kampuni ya kimataifa inayotoa ushauri kuhusu masuala ya usimamizi ilichunguza faida ya zana za afya za kidijitali nchini Kenya, Nigeria na Afrika kusini na kugundua kwamba zana hizo zinaweza kupunguza gharama zote za huduma za afya barani Afrika kwa asilimia 15 kufikia mwaka 2030. Kabla right. ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena Idi Ligongo akusomee muktasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken akiwa Tel Aviv mwishoni mwa Jumatatu amesema waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameafiki pendekezo la Marekani la kusitisha mapigano. Sasa inasubiriwa Hamas kukubali. Meli mbili za kivita za Ujerumani zinasubiri amri kutoka Berlin kufahamu kama mwezi ujao zitakuwa meli za kwanza za kijeshi za Ujerumani baada ya miongo kadhaa kupita kwenye mlango wa bahari wa Taiwan, hatua inayokemewa na Beijing, kamanda wake amesema. Mfalme wa Moroko Muhamed wa Sita aliwasamehe zaidi ya wakulima 1480 wanaoshutumiwa kulima bangi kinyume cha sheria, wizara ya sheria ilisema Jumatatu. Maafisa ujasusi wa Marekani Jumatatu wamesema wana uhakika Iran ilihusika na udukuzi wa kampeni ya uraisi ya Donald Trump, wakielezea tukio hilo kama sehemu ya juhudi kubwa na pana za Teheran kuingilia siasa za Marekani na kudhoofisha imani katika taasisi ya kidemokrasia. Na waziri mkuu wa China Li Qiang atatembelea mataifa ya Rusia na Belarusi wiki hii, wizara ya mambo ya nje ya Beijing imesema Jumatatu. Ziara ya Lii inafanyika wakati China na Rusia zikiimarisha ushirikiano wa kiuchumi na mawasiliano ya kidiplomasia. Matangazo ya Alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Muridhi. Naitwa Patrick Nduimana. Hewani nimeshirikiana Idi Ligongo. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoangazia maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Miongo miwili iliyopita, baraza la usalama la Umoja Mataifa lilisikia ripoti za ukatili dhidi ya raia huko Darfur. Leo hii baadhi ya watendaji hao hao wanatesa tena jamii zilizo hatarini, hali inayowezekana kwa kiasi fulani kwa sababu wahalifu hawakuwahi kuwajibishwa kwa, kwa kufanya ukatili miaka 20 iliyopita, amebainisha balozi Robert Wood, mwakilishi mbadala wa Marekani katika masuala maalum ya kisiasa katika Umoja wa Mataifa. Vikosi vya msaada wa haraka huko Darfur vinafanya vitendo vya ukatili wa kijinsia, kushambulia vituo vya huduma za afya na kuchoma vijiji. Katika kukumbuka siku za kutisha za nyuma, vikosi vya msaada wa haraka pamoja na wanamgambo wa kiarabu wenye uhusiano nao vimekuwa vikiwalenga kabila la Masalit na watu wengine wasio Waarabu wa, wa, wa Darfur magharibi. Wanaripotiwa kuinda wanaume na wavulana, kuwapiga risasi raia wanaokimbia nyumba zao na kuwateka nyara na kuwabaka wanawake na wasichana. Vurugu zinazolengwa katika misingi ya kikabila ni matokeo ya maalamiko ambayo hayajatatuliwa yanayochochewa na miongo kadhaa ya migogoro, alisema balozi Wood. Wanajeshi wa Sudan wameripotiwa kufanya mashambulizi ya anga kiholela ilizuia usafirishaji wa misaada ya kibinadamu kwa mpangilio na kuelekeza ghasia kali kwa raia kama zana ya kuadhimisha na kuadhibisha kwa pamoja. Unyanyasaji wa kijinsia unaofanywa dhidi ya wanawake na wasichana huko Khartum, kote Darfur na kote Sudan ni wa kutisha. Watu wa Darfur wanastahili haki, alisema Balozi Wood. Kwa muda mrefu Marekani imekuwa ikiunga mkono uwajibikaji katika kesi zilizopo mbele ya Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ikiwa ni pamoja na kuhusiana na kesi inayoendelea ya aliyekuwa kamanda wa Janjawid Abd Alrahman na watoro waliokimbia mkono wa sheria, alisema Balozi Wood. Mpango wetu wa tuzo za haki ya uhalifu ulimwenguni unatoa zawadi ya dola milioni tano kwa taarifa itakayopelekea kukamatwa, kuhamishwa na kutiwa hatiani kwa uhalifu wa kivita au uhalifu dhidi ya ubinadamu. Aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani wa nchi Ahmed Harun. Alisema ingawa tunatiwa moyo na ripoti kwamba mamlaka za Sudan zinaanza kushirikiana na ICC, tunatoa wito wao kwao kufanya kazi hiyo, ni pamoja na kuwakamata watoro waliosalia nje na kuruhusu timu za ICC kupata na ulinzi na kufanya shughuli za uchunguzi ndani ya nchi. Vitendo vya kutisha vya unyanyasaji vinavyofanywa na wanajeshi wa Sudan na vikosi vya msaada wa haraka na mzozo wa kibinadamu ambao umesababisha lazima ukomeshwe. Ni muda mrefu umepita wa kuvunja mzunguko wa kutokujali ambao umesababisha mzozo huu, kukomesha mauaji na kuwawezesha watu wa Sudan katika harakati zao za mustakabali wa amani na ustawi. Hiyo ilikuwa tahariri inayoangazia maoni ya serikali ya Marekani.