Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza, ni siku nyingine tena tunakukaribisha katika kipindi hiki kizuri kabisa ambacho kinakugusa wewe kijana, msichana na jamii uliopo inayokuzunguka. Ni kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington. Naitwa Mkamiti Kibayasi na moja kwa moja, msikilizaji, ikiwa ni saa tatu na nusu za asubuhi mjini Washington, kumi na nusu alasiri Afrika ya Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Mambo ni mazuri kweli kweli, msikilizaji. Nimekwisha jaa tere kama pishi la mchele, standby kukuletea vitu vizito vizito. Langu jina ni Sunday Shomari, msikilizaji, na asubuhi ya leo, wakati ni asiri kwa kwako hapa studio, mambo ni mengi kweli kweli. Tunamulika basi mambo yanavyokwenda hapa Washington, lakini vilivyotambulika hali ilivyo eh, kwenye swali ambalo wewe tumekutumia ushirikiane nasi msikilizaji, kwenye barazani. Serikali ya Kenya imepanga kukusanya dola bilioni moja nukta mbili kurejesha baadhi ya kodi ambazo zilikatiliwa hapo awali. Tunataka kujua nini maoni yako. Wengi mmezungumza pale, haswa vilevile katika kipengele cha swali la leo, nadhani misaada ya kibinadamu inayotolewa inawafikia walengwa. Pia kuna maoni lukuki tutakusomea msikilizaji, bila kusahau kipengele cha kama huna kazi. Tutakuwa naye Alice Kanini ambaye ameanza kazi taratibu ya ushonaji akianzia katika kushona mapazia eh, ya madirisha na hatimaye hivi sasa anashona nguo mbalimbali mbali. Tutasikia ushauri wake uko vipi kwa vijana wenzake. Vio Express pia inaambatana na burudani ya muziki, habari muhimu za dunia. Tunakupigia muziki kutoka kwa wana muziki kutoka sehemu mbalimbali bila shaka mambo ni mengi tutakuletea msikilizaji, basi usiondoke kando ya redio yako, ili upate vitu vizito kutoka kwenye VOA Express hapa mjini Washington DC. Mambo ndio kama nilivyokwambia, moja kwa moja mkamiti, tunaanzia wapi? Tunaanzia hapa katika ardhi ya Marekani, huko Chicago. Jana usiku ilikuwa ni siku ya kwanza ya mkutano mkuu wa kitaifa wa chama cha Democratic ambao utaendelea mpaka pale siku ya Alhamis. Basi jana Rais Joe Biden alizungumza katika hotuba yake ambayo ilikuwa ina maelezo mengi akiangazia masuala ya masoala, demokrasia. Hotuba ambayo ilikuwa ina hisia mbalimbali na kuhusiana na yeye binafsi, ambapo pia aliwahamasisha watazamaji wa demokrat kumuunga mkono Kamala Harris ili aweze uh, kuendelea na kinyang'anyiro chake cha kuwa uh, kuwania urais kupitia chama cha Democratic na kumpigia kura hapo Novemba mwaka huu katika uchaguzi mkuu. Lakini si hayo tu, sande katika jukwaa hilo la Democratic no. lilivuta vijana E, vijana walioko katika uongozi ndani ya chama cha Democratic nao pia walipata fursa ya kuzungumza katika uh, siku ya kwanza ya mkutano huo akiwemo uh, mbunge Jasmine Crockett kutoka jimbo la Texas ambaye naye alipata fursa ya kuzungumza na wademokrat na watazamaji wote kwa jumla waliokuwa wakifuatilia mkutano huo wa jana. Bila shaka mbunge huyu kama unavyoona mkamiti, ni mwanamke na, na vilevile ni kijana. Kwa hiyo kwa upande wake alikuwa eh, anachukua fursa ile ya kuwavutia na kuwazungumzia zaidi hawa vijana ambao wamejitokeza kwa kiasi kikubwa kuweza kufuatilia uchaguzi wa hapa Marekani. Yeye naye aitoa yake na kuelezea jinsi alivyojituma kuingia katika siasa na kile ambacho kinamvuta, na kwa upande wake akijaribu kuweka wazi kikubwa. Kwa upande wake yeye kama mbunge wa chama cha Demokrat alikuwa akiweka wazi tofauti ya wagombea wawili wa chama chake cha Demokrat, ambaye ni mgombea Kamala Harris, akilinganisha rezam yake na ile ya raisi wa zamani Donald Trump, huyu akishangiliwa kwelikweli na watu ambao wamejitokeza kwenye mkutano huo. Huyu ni mmoja wa wabunge ambao, kama unavyojua, vyama vingi vinakuwa na wabunge wake ambao ni vijana ambao wanawapa nafasi kama kizazi cha baadaye. Hivi ndivyo ambavyo mbunge huyu kutoka kule Texas akiangaliwa, uh, jimbo, am, jimbo ambalo kama unalifahamu kamiti ya wengi wasiofahamu jimbo ambao kwa ujumla nafanyika jimbo la wa Republican wengi, lakini kwa namna moja nyingine au huyu binti, uh, huyu mbunge kwa upande wake alikuwa akiwakilisha wa Democrat na kueleza yale ambayo anayaona kama mbunge mwanamke na kijana hasa na katika uh, swala jingine la mbunge kijana ambaye mwenye ushawishi mkubwa ni AOC kutoka jimbo la New York, ambaye naye alielezea kutoka uh, kazi ya ubatenda mpaka kuingia hapo alipofika. Kwa hiyo anasema kwamba uh, uhuru wa kuchagua kazi ni muhimu na vilevile swala la demokrasia, naye ni mmoja kati ya wabunge wanawake wenye ushawishi kwa vijana hali kadhalika, katika siasa uh, zijazo hapa nchini Marekani. Alipata fursa ya kuzungumza jana. Ukiachana na kizazi hiki cha vijana, pia alikuwepo uh, mea Karen Bass kutoka Democratic, yeye anatokea huko LA California. Alimwelezea Kamala Harris uh, nia yake ya dhati katika kusaidia uh, wasichana vijana ambao ndio wanamulikwa katika uongozi ujao, katika siku za mbeleni, eh, mfano wa Kamala kwamba hakuanza yeye, na wapo watakaofuata nyayo zake katika siku zijazo. Kwa hiyo basi, mkutano huu uliangazia maswala mbalimbali mbali. Pia kulikuwepo na vijana uh, wasichana ambao walikuwa wanaelezea maswala ya uhuru wa kujichagulia uh, maamuzi yao kama wanawake. Tuliona kwamba kuna msichana alipanda jukwani akaelezea namna ambavyo aliweza uh, alibakwa akiwa katika umri mdogo na baba yake wa kambo, na baadaye katika kupata vipimo zaidi alionekana kwamba alikuwa na ujauzito, lakini kutokana na uhuru wa kuchagua maamuzi yake mwenyewe basi, aliweza uh, kusaidiwa na kiongozi katika jimbo hilo aliloko na kuweza uh, kuwa katika afya njema na mpaka leo hii anaendelea ana, ane, kuzungumza na kuhamasisha uh, vijana wenzie na anaonekana kwamba pia huenda akaja kuwa kiongozi mshawishi wa vijana katika siku za baadaye. Basi rais Joe Biden jana, hotuba yake ilichukua takriban dakika arobaini na nane kuzungumzia uh, demokrasia na kazi alizokuwa akizifanya katika utawala wake. Aliingia katika siasa akiwa mdogo, anaondoka katika siasa akiwa mtu mzima, hasa katika nafasi ya urais, umri mkubwa zaidi kuliko wengine ambao wameweza kuhudumu kwenye nafasi hiyo. Msikilizaji, basi mambo haya ya V Express yanakuja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Tupate kibao cha muziki, ni kibao chake bey anakwambia na pendwa, ambaye pia huyu wanaongea, unamfahamu kama AT ni kibao kipya kabisa hichi Mkamiti, kimetoka tu tuseme masaa 72 aliyopita. Basi tupate kitu hichi msikilizaji, no. pendwa msikilizaji, at huyo ana kitu chake napendwa, ukiwa wimbo mpya kabisa huo, umetoka jikoni wa moto kabisa msikilizaji. E, kama unavyosikia hapa akitoweka taratibu kabisa e, katika Vexpress mambo yanakuwa ni mazuri kweli kweli. Namna gani pale Mkamiti, tunaelekea wapi sasa Mkamiti? Ah, tunaelekea katika nchi ya Tanzania. Sakata lile la upungufu wa walimu katika shule za serikali linaelekea kuchukua mrengo tofauti au vipi? Bila shaka Mkamiti, ni kwamba swala hili linasemekana hivi sasa katika ripoti iliyotolewa hivi karibuni eh, na hii ripoti ya mujibu wa hali ya uchumi wa taifa kwa mwaka 2023 kutolewa na Wizara ya Fedha nchini humo, inaonyesha kwamba bado uhaba wa walimu katika shule za umma bado ni tatizo, ni changamoto. Inaonyesha kuna nakisi kubwa ya walimu wa elimu ya awali pamoja na ya msingi wakitoa namba idadi zaidi ya laki moja kumi na sita elfu mia nane themanini na tano kwa uwiano wa wanafunzi. Sasa hali hii inakuwa ni tete kwa upande wa wanafunzi. Sasa basi, tunaungana naye Mgunga Mnyenyelwa, huyu ni mwanaharakati wa watoto na vilevile mwanzilishi wa baba wa watoto taasisi wa kiserikali inayoshughulika na kusaidia watoto. Mgunga, karibu tena VU express. Mgunga, natuambie wewe kama mwanaharakati unayefuatilia masuala mazima ya watoto kupata kile wanachohitaji kupata, hali kama hii ina maana gani katika elimu na taifa zima kwa watoto wetu huko, hasa wanaotegemea shule za umma wasio na uwezo wa kwenda kwenye shule za binafsi? Asante sana. Uh, nafikiri jambo la msingi la kwanza ni kuzingatia kwamba mambo yote yanayohusiana na ajira ya ualimu, kwa sababu hapo huwezi ukazungumzia elimu ya awali, huwezi ukazungumzia elimu ya sekondari, huwezi ukazungumzia elimu ya msingi bila kuzungumzia suala la ajira. Lakini mwajiri mkuu katika fani hizo zote, katika maeneo hayo yote ni wizara, ni serikali. Sasa nafikiri changamoto ambayo inakuja ni, ni, ni, ni, ni, ni kwamba ya uwezo wa serikali katika, katika siku kadidi ya siku zinavyokwenda, uwezo wa serikali kuweza kuajiri walimu wa kiwango wa idadi hiyo ya kuweza kukidhi mahitaji ya walimu wa awali wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa shule ya msingi ya sekondari. Hiyo ndio sala msingi. Lakini tuseme tu kwamba kadiri ambavyo serikali imejitahidi nafikiri sasa hivi imetangaza pia nafasi nyingi sana za zaidi ya laki moja ya, ya, ya ajira kwa ajili ya walimu wa shule zote. Sasa mi ningesema tu kwamba mambo hayo yote yanazingatia, yanategemeana, yana, yana na ya hali halisi ya ukuaji wa uchumi wa nchi, ili kuweza kuiwezesha serikali kuweza kuajiri watu kuweza katika hizo sekta nyingi, kama unavyojua ndugu eh, mtangazaji kwamba uh, sekta ya umma ni pana sana, yani unazungumzia walimu, lakini unazungumzia pia madaktari, unazungumzia pia na sekta nyingine, bila shaka na ni pana yu, mgunga serikali inajitahidi kwa uwezo wake kwa sawa kabisa uwezo wake mm -hmm. Na hiyo ukiangalia hata Afrika na nchi zinazoendelea, sio jambo jepesi sana kuweza kukidhi haja na matakwa Pengine mgunga ya, jira, pa, ta, pengine rao mgunga ningeomba kugusia hapa, kutokana na tatizo kama hili hatujaliona tu Tanzania. Kenya, nafikiri umesikia hivi sasa walimu wametishia watakwenda kwenye mgomo ikiwa hawataongezwa mishahara yao, wakati su wezikufunguliwa walimu nchini Kenya. Bila shaka nasema kwamba walimu nchini Kenya wametangaza kwamba wataenda kwenye mgomo ikiwa hawatapata unyongeza ya mishahara yao. Lakini sasa kwa upande huu wa Tanzania ajira ndiyo imekuwa tatizo la kuwapata walimu. Hello. Mgunga, unanisikia halo? Haya, naona hapa tuna tatizo la mawasiliano. Na huyu alikuwa ni Mgunga Mnyenyelwa, yeye ni mwanzilishi wa taasisi ya watoto ambaye anashughulika na hasa harakati za kusaidia watoto katika masuala mbali mbalimbali huko nchini Tanzania. Basi msikilizaji, e, kufikia hapo basi tuko tayari kabisa na kuelekea kwenye habari za dunia. Katika habari za dunia, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken amesafiri kwenda Misri leo akishinikiza maeneo yanayoweza kupata maendeleo katika makubaliano ya sitisho la mapigano Ghaza na kuachiliwa kwa mateka katika mazungumzo yaliyopangwa kufanyika baadaye wiki hii huku maeneo makubwa yenye mzozo yakiachwa bila kutatuliwa. Blinken aliwasili Misri akitokea Tel Aviv ambako alisema waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amekubali pendekezo la Marekani lenye lengo la kupunguza za mianya kati ya pande hizo mbili baada ya mazungumzo ya wiki iliyopita kusimama bila ya mafanikio. Mahakama ya juu nchini Kenya hii leo Jumanne ilisimamisha uamuzi wa, wa mahakama ya chini kwamba sheria ya fedha ya mwaka 2023 ilikuwa kinyume cha katiba, ikisema ni muhimu kulinda uthabiti katika bajeti hadi rufaa ya serikali isikilizwe mwezi ujao. Miswada ya fedha inayowasilishwa bungeni kila mwanzoni wa mwaka wa fedha ndiyo chombo kikuu cha serikali kuweka bayana hatua zake za kuongeza mapato ikiwa ni pamoja na kupandisha kodi. Uamuzi mahaka wa mahakama ya rufaa mwishoni mwa mwezi uliopita kwamba sheria ya fedha ya mwaka jana ilikuwa kinyume na katiba ilikuwa pigo kwa serikali ya rais William Ruto, ambaye aliuondoa mswada wa fedha wa mwaka huu mwezi Juni kutokana na maandamano yaliyoongozwa na vijana. Afisa wa shirika la afya ulimwenguni WHO amesisitiza hii leo kwamba mpox, bila kujali ni aina mpya au ya zamani, sio covid mpya, kwani viongozi wanajua jinsi ya kudhibiti kuenea kwake. tunaweza na lazima tukabiliane na kwa pamoja. Hans Kluge, mkurugenzi wa kanda ya WHO wa Ulaya, alisema katika mkutano na vyombo vya habari vya Umoja wa Mataifa. Mpox ni maambukizi ya virusi ambavyo vinasababisha vidonda vilivyojaa Saha, na na dalili zinazofanana na mafua, kwa kawaida huwa hafifu, lakini inaweza kuwa msimamo kuelekea msimamo kuelekea siku 76 za mwisho za kampeni ya uraisi unafuatia usiku wa ufunguzi ambao ulipangwa kumpa heshima kubwa rais aliye madarakani, ambaye alilakiwa kishujaa kutokana na uamuzi wake wa kung'atuka na kumpisha Harris, gombea muhula ujao. hotuba ya hotuba yake ilimwonyesha zaidi Biden ambaye alishinda mwaka 2020 kuliko mgombea ambaye kuna wakati mmoja alikuwa akionekana kunong'ona, na mara nyingine hakueleweka katika mdahalo dhidi ya Trump mwezi Juni ambao ulisababisha kuanguka kwa kampeni yake ya kuchaguliwa tena. mambo hayo mkamiti, vitu vinavyoendelea vo. Msikilizaji, ni kwenye VOA Express. Si mwingine huyo, ni Chege akishirikiana na nani? Alikiba nakuambia kipofu! Basi mambo ni mazito kwelikweli ya msikilizaji, mambo ya mapenzi hayo mkamiti haswa. So, tunaingia katika barazani. Serikali mm -hmm. ya Kenya inapanga kukusanya dola bilioni 1.2 kwa kurejesha baadhi ya kodi ambazo zilikataliwa hapo awali. Una maoni gani? Tayari kwenye laini ya simu kuna msikilizaji. Karibu, tuambie jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na tunakaribisha mchango wako. Halo msikilizaji, habari ya kwako? Msikilizaji, unanisikia? Upo nasi katika VOA Express. Nazungumza na nani? Naongea na Amiri Mushi. Unapiga simu kutoka wapi? Haya basi uh, bila shaka umesikia uh, swali la barazani linavyosomeka. Serikali ya Kenya inapanga kukusanya dola bilioni moja nukta mbili kwa kurejesha baadhi ya kodi ambazo zilikataliwa hapo awali. Tupatie maoni yako. Amiri naona hayuko tayari kwa wakati huu. Basi tunasoma maoni kutoka kwa Sostenis BM anasema, naona mambo yakawa changamoto kwa sababu serikali ya Kenya na Afrika hawayamsikilizi aliyempatia kazi. Mabadiliko yaliyofanywa ni yale yale ilikataliwa na mwananchi, kwa hiyo bado wale wanaochukua pesa za umma kimabavu wako hapo hapo tu kwa kumdanganya mwananchi. Maendeleo ni mazuri, ila haya Haya, Jazari Hasani Rashidi yuko Mtwara, Tanzania, anasema kwamba serikali ya Kenya haisikilizi wananchi. Hilo ndio tulilosema kwamba sikio la kufa haliwezi kusikia dawa. Alitengeneza mgomo au maandamano, anasema ni haki yao. Haya, Zabuloni Mayongezo, kijana mkongwe, anapatikana DRC, anasema serikali ya Kenya imefanya jambo sahihi na hiyo hatua ambayo imechukua. Maana viongozi wetu wa Afrika mara kadhaa huwa wanapenda tu kuongeza kodi wakati wananchi wanapitia changamoto nyingi, hususan za kiusalama. Kwa hiyo viongozi wetu, achieni kuiga mfano wa Zakayo tunayemsoma maandikoni. Shukuru Musayi anasema kwa upande wake, yuko akiwa Butembo, maeneo ya kule Katwa, DRC anasema serikali ya Kenya, mbona mnapandisha kodi lakini hakuna hata kinachoendelea? Punguzeni kodi ili raia waishi na roho ya utulivu. Richard Kambale yeye pia anapatikana maeneo ya Beni huko DRC anasema maisha ya Kenya itaendelea kuwa ngumu kwa mfumuko wa bei ya bidhaa mbalimbali, uh, na kutumia na kuumiza kwenye familia, hasa vyakula vimepanda bei, tena kuongezwa kodi, itakuwa ngumu sana. Maneti Magongo Kioni wa Iringa Uluti anasema wawe makini tu jamani, viongozi hawa, kwani yasija yakajirudia yale maandamano. Shukrani sana Sali Bunzali Sali kwa ujumbe wako. Hali kadhalika Ishara Nkere, tunashukuru kwa ujumbe wako. Emmanuel Justin Masaki, asante kwa mchango wako katika swali la barazani. Hali kadhalika Amir Moshi kutoka huko Moshi Kilimanjaro, tunashukuru pia kwa mchango wako kwa siku hii ya leo. Katika kipengele hichi cha barazani, tupate burudani ya muziki. Kibao hichi mkamiti ni kibao ambacho kinajirudia au kibao ambacho kimepigwa rimiksi tena. Unaikumbuka ngoma kinaitwa yule, e, unaikumbuka, lakini ngoma ilitamba Aswaha. sana miaka ya nyuma, akiwa mtaalam mwenyewe ay ambwene Yesaya kule nchini Tanzania, akishirikiana nani? Anasema Mario. aha, sikia hicho kitu kutoka, alo, Edina ni Nakwambia mkamiti kibao hichi kimetamba sana katika miaka ya tisini cha Ay, na anasema mwenye Ay alikuwa hataki kukifanyia remix kwa sababu ni kibao chake ambacho anaona kimesha tamba ni kimejiweka pale, kwa nini akirudi, lakini watu wakawa wanamwomba, bwana Ay fanya fanya, hatimaye fanya. amekaa na Mario na kuja na hiyo remix. Na imetoka mm -hmm, imetoka hasa. Basi namna hiyo ndio tunapata wakati mwingine tena wa kuangazia ushauri ambapo tunamsikia dada huyu Alice Kanini. Ni kijana mwanamke, anaishi katika mtaa wa Umoja jijini Nairobi. Yeye anafanya kazi ya kushona mapazia pamoja na nguo mbalimbali. Anaeleza namna alivyoanza kufanya kazi hii, na Alice amezungumza na mwenzetu Patrick Ndwimana katika kipengele hiki cha kama huna kazi. Tegesikio. Nafanya na kazi hii ya kushona tailori, kushona curtains, vitambaa vitamba, hiyo ndio kazi inafanya eh. kazi yenyewe umeanza kuifanya tangu lini Alice? okay, nime, nime, nilianza kuifanya elfu mbili kumi na nane hapo mwaka wa elfu mbili kumi na nane. Eh, na ulikuwa umesomea mambo ya kushona, ilikuwaje mpaka ufikirie kufanya kazi hiyo? Okay, nilikuwa nimesomea nime kushona ni, ni, nilikuwa nafanya kazi tofauti but nikaona acha nisomee kushona hizo curtains. Sasa hata kumaliza ndio nikaanza kazi but nikaajiriwa kwanza. Ulianza kuajiriwa lakini baadaye sasa ukajiajiri mwenyewe. Eh, nikaajiriwa nikafanyafanya kama mwaka mmoja hivi nikiwa nashona nashona hizo ni sasa baada ya hapo nikapata pesa nikanunua mashini yangu. Sasa kwa hiyo, unafanya kazi hiyo peke yako au unashirikiana na watu wengine ambao pengine umewatafuta ili wakusaidie, eh, kama vile umewaajiri hivi? Hapana, kwa muda saa hii inafanya peke yangu kushona hizo katen, lakini unapata, tukiwa kwa maduka huwa tunafanya kama share. Unapata kuna mwenye anashona kama uniform, ni nikishona katen hapo ndani na unavyoona kazi gisi inavyokwenda, au biashara yako inavyokwenda, unaridhika? Unapata mapato uh, au kuna bado kuna changamoto? Kuna changamoto. Changamoto zenye mtu anaweza pata ukiwa unashona, unaweza pata unaweza tumia kama mteja zenyewe na kwa, kwa simu ili aangalie material, na ukimshonea anaweza kuja aseme hii si ile material nilichagua ama saa zingine, juu mashini tunatumia ni za stima, tunashona. Kama umeambia mteja kujia kesho ama kesho kutwa, unaweza pata stima imeleta balaa Zimeenda, so kastoma akikuja apate hujashona, anaona unamdanganya, mbona hujanishonea zangu. Hizo ndio changamoto tunapata. Lakini kwa ujumla, unaridhika na kazi yako, inakusaidia kukidhi mahitaji yako ya kila siku? E, naridhika juu napata unaweza pata, pata pesa ya kununua chakula, hata kama iridhiki zote, lakini inaleta chakula mezani. Ni Alice kanini huyo mwanadada anayeshona nguo mbalimbali mbali huko jijini Nairobi, Kenya, akielezea changamoto za ushonaji nguo anazopitia wakati huu. Ni katika VOA Express. Swali la leo tumekuuliza, mm -hmm. We msikilizaji, unadhani misaada ya kibinadamu inayotolewa inawafikia walengwa? Tunaanza naye Kesi ya Uhura, anapatikana Hoima, anasema asilimia kidogo sana ya mchango unaotolewa kwa baadhi ya watu walioko katika hali ya tahadhari huwa inawafikia barani Afrika. Nchi nyingi zinakumbwa na umaskini na rushwa, hivyo kiwango cha kuwafikia raia walioko uh, mikasani ni cha chini mno. Haya, ujumbe mwingine tena unatoka kwa nani mwingine? Ni World Farm. Timoth anasema kila, ili swali kujijibu Kiswahili lazima mtu awe ameshapitia hivi vitu. unadhani kila mtu anatoa E, jibu lake anasema bila shaka, na ndivyo tunavyotaka kujua. Tuwape nafasi mweze kuchangia. Elisha Kibeti anasema kama ni Afrika wazi na haki, bado upo viwango vya chini sana, chini ya misaada hii ushuhudiwa, anasema ubadhirifu wa hali ya juu katika misaada kama hiyo. Oresti Mtete anapatikana Iringa, eneo la Irole Madukani, huko nchini Tanzania, ameandika kiukweli, kwa asilimia kidogo sana uwafikia walengwa, yaani kwenye asilimia mia moja utakuta anaambulia asilimia thelathini tu. Haya. Vasco Martin Naynamoyo anasema wale wanaopokea ndio walengwa namba moja, msharo, msumia, tukana, kodno, lipo, na asie, msumia, nasema, kwa sababu ikiwa mshahara wa msomi unatokana na kodi unalipwa na asiye msomi, wanasema asishangai kwamba kuna wanaokabidhiwa wawapelekee walengwa ambayo wanakuwa ndio walengwa wenyewe. Zabuloni kijana mkongo huyu anapatikana Beni, shukran kwa kushiriki. Anasema hapana, mara nyingi huwa tunakosa ni wapi hiyo misaada inaelekea, sababu walengo wa lengo kila kukicha, hapa inakuwa kazi ni ile ile, muda unakwenda kweli kweli. Shukrani sana kwako kwa Aaron Julius Simeon Semasaka, shukran Hede Ngasa. Hali kadhalika Bernard Orina, Patrick Polepole, Pole na Shukuru Musadhi kwa kushiriki kwenu katika uh, kipengele hiki cha swali la leo ambacho kinatukamilishia uh, VOA Express kwa wakati huu. Basi tunakuaga na kibao kizuri kabisa hiki. Ali Kiba akishirikiana na Chege wanakuambia kipofu. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Sande Shomari, upande wa pili ni Aida Isa. Tukutane tena katika matangazo yajayo ya VOA ya Swahili kutoka hapa Washington. <tune>