hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji wako Sandey Shomari. Mahakama ya Juu nchini Kenya hii leo ilisimamisha uamuzi wa mahakama ya chini kwamba sheria ya fedha ya mwaka 2023 ilikuwa kinyume cha katiba, ikisema ni muhimu kulinda uthabiti katika bajeti hadi rufaa ya serikali isikilizwe mwezi ujao. Miswada ya fedha inayowasilishwa bungeni kila mwanzoni wa mwaka wa fedha ndiyo chombo kikuu cha serikali kuweka bayana hatua zake za kuongeza mapato, ikiwa ni pamoja na kupandisha kodi. Uamuzi wa mahakama ya rufaa mwishoni wa mwezi uliopita kwamba sheria ya fedha ya mwaka jana ilikuwa kinyume na katiba, ilikuwa pigwa kwa serikali ya rais William Ruto ambaye aliuondoa mswada wa fedha wa mwaka huu mwezi Juni kutokana na maandamano yaliyoongozwa na vijana maarufu kama Gen Z, ikiwa ni changamoto kubwa zaidi katika utawala wake wa miaka miwili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesafiri kwenda Misri hii leo Jumanne akishinikiza maeneo yanayoweza kupata maendeleo katika makubaliano ya sitisho la mapigano huko Gaza na kuachiliwa kwa mateka katika mazungumzo yaliyopangwa kufanyika baada ya wiki hii, huku maeneo makubwa yenye mzozo yakiachwa bila kutatuliwa. Blinken aliwasili Misri akitokea Tel Aviv, ambako alisema waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amekubali pendekezo la Marekani lenye lengo la kupunguza mianya kati ya pande hizo mbili. Baada ya mazungumzo ya wiki iliyopita kusimama bila mafanikio, aliwasihi Hamas pia kukubali pendekezo hilo kama msingi wa mazungumzo zaidi. Kundi la wanamgambo wa Palestina halijakata tamaa kabisa pendekezo hilo, lakini limesema linarudi nyuma kutoka kwenye makubaliano ya awali na limeshutumu Israeli na mshirika wake Marekani kwa kugeuza mchakato wa mazungumzo kwa nia mbaya. Nchini Misri, blinken alikuwa akikutana na rais abdul fatah al sisi ambaye nchi yake imekuwa ikisaidia kupatanisha mazungumzo ya gaza kwa miezi kadhaa pamoja na marekani na qatar mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 107.5 fm na nairobi kenya Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama na mume wa makamu rais wa Marekani Doug Emhoff watazungumza hii leo Jumanne katika siku ya pili ya kongamano la kitaifa la chama cha Demokrat, wakiweka mitazamo kwa makamu rais Kamala Harris katika maandalizi yake dhidi ya mrepublican Donald Trump. Msimamo wa kuelekea siku 76 za mwisho za kampeni ya uraisi unafuatia usiku wa ufunguzi ambao walipangwa kumpa heshima kubwa rais aliyeko madarakani ambaye alilakiwa kishujaa kutokana na uamuzi wake wa kung'atuka na kumpisha Harris kuwa mgombea muhula ujao. Akizungumza kwa uwazi na kwa nguvu, Biden alionekana kufurahia nafasi hiyo ya kutetea rekodi yake, kumtetea makamu wake wa rais na kumshambulia Trump. Hotuba yake ilionyesha zaidi Biden ambaye alishinda mwaka elfu mbili na ishirini kuliko yule mgombea ambaye wakati mmoja alikuwa akinong'ona na mara nyingine kutoeleweka katika mdahalo dhidi ya Trump mwezi Juni ambao ulisababisha kuanguka kwa kampeni yake ya kuchaguliwa tena. Na mfalme wa Moroko amewasamehe karibu watu elfu tano waliopatikana na hatia au wanaotafutwa kwa tuhuma zinazohusishwa na kilimo cha haramu cha bangi. Wizara ya sheria nchini humo ilisema katika taarifa yake Jumatatu. Moroko ni mzalishaji mkuu wa bangi na imeruhusu kilimo, usafirishaji na matumizi hayo kwa ajili ya matibabu au kwenye sekta hiyo tangu mwaka elfu mbili na ishirini na moja lakini hairuhusu itumike kwa matumizi ya burudani. Msamaha huo wa mfalme Mohamed wa sita ungewahimiza wakulima kujihusisha katika mchakato wa kisheria wa kilimo cha bangi ili kuboresha mapato yao na hali ya maisha. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandei Shomari. Kwa heri kwa sasa. Undani, sehemu ya kwanza tunaangazia kuvunjwa kwa chama cha upinzani cha FDC nchini Uganda. Na sehemu ya pili, inaripotiwa kwamba uchaguzi wa Sudani Kusini unatarajiwa kuahirishwa tena kwa kipindi kisichojulikana. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na hivi sasa ninakukaribisha katika kipindi cha Kwa Undani. Nam chama cha upinzani cha FDC ni miongoni mwa vyama vikubwa vya kisiasa nchini Uganda, kinachoongozwa na Dr Kizza Besigye, mwanasiasa mkongwe wa upinzani nchini Uganda ambaye amewahi kugombea urais angalau mara nne bila mafanikio. Chama cha Forum for Democratic Change FDC kimetangaza uamuzi wake wa kukivunja chama hicho na kuanzisha taasisi mpya ya kisiasa inayolenga kuleta mabadiliko ya uongozi nchini Uganda. Tamko hilo limekuja wakati wa mkutano wa wajumbe wa nafasi za juu uliokutana katika makao makuu ya FDC ya Katonga, ambapo wanachama zaidi ya 800 walikusanyika kuadhimisha mabadiliko haya muhimu. Katika laini ya simu ninaye mwandishi na mchambuzi wa siasa za ndani nchini Uganda, Kenneth Lukwago. Na kwanza nimetaka kujua kuvunjwa kwa FDC kunaleta athari gani kwa vyama vya upinzani Uganda, na ni kwa nini hatua hiyo imetokea wakati huu? Tangu uh, mwaka huu ulioanza, ama uh, tangu kati wa mwaka uliopita, kumekuwa na kutokubaliana uh, kati ya wafuasi wa chama hichi cha FDC na tayari, uh, kundi ambayo linaongozwa Dokta Kiza Besige lilikuwa limewachana na kundi lile ambayo linaongozwa na uh, Patrick Amri Atoboi uh, wenye kikao uh, sehemu za Naja na Kumbi na ao Dokta Kiza Besige wakaanza kufanya kazi yao na juhudi zao wakiwa wakati wa muji wa Kampala, sehemu ambayo inajulikana kama Katonga Road. Kwa hivyo kumekuwa na upande uh, uh, viwili ikiwa ni kile cha Naja na Kumbi na kile cha uh, Katonga Road na Dr. Kizza Besigye na kundi lake walianzisha kampeni ya kutembea um, katika, uh, katika nchi nzima kuwauliza uh, wafuasi wa chama nini kinafaa kutendeka, na kwa hivyo uamuzi ulitoka kwa hao watu uh, wanachama ambao waliamua kwamba chama cha FDC kivunjwe alafu wa angalie kama inawezekana kuanzisha kuanzisha chama kipya. Ndo kwa sababu unaona sasa, jana kulikuwa kikao maalum uh, cha hicho kundi cha Katonga ambayo kinaongozwa Dkt. Kizza Besigye, na wakatoa huo uamuzi wa pamoja ya kwamba, uh, chama cha FDC kivunjwe alafu waandikishe uh, chama kipya. Bila shaka uh, kuvunjwa kwa FDC kumeleta athari uh, za kisiasa hususan kwa upande wa upinzani. Je, mpaka wakati huu tunavyozungumza, je, uh, wamesema uh, chama kipya kitaanzishwa lini? Na je jina la chama kipya limeshatolewa? Na kina nani hasa ambao wanaenda kuunda hiki chama kipya? Jina ya chama kipya halijatangazwa, ha, ha, ha, ha, ha, kwa sababu kulingana na uamuzi wao wamepewa mamlaka viongo, viongozi ambayo walikuwa wana, wanaongoza jitihadi zao, ikiwa Lord Meya wa mji wa Kampala Erias Lukwago na wengine. Kuna tayari kamati maalum ambaye inaenda kushughulikia kuandikisha chama kipya, kwa hivyo wakimalizia hiyo kazi watatangaza chama kipya uh, lakini pia hiyo, um, kundi ndio itashughulikia uh, kisheria hatua ya kuvunja chama cha FDC uh, kumbuka kwa upande wa Dkt Kiza Besige kuna mwenyekiti wa chama ambaye uh, ametambulika hata katika uh, uh, uh, mahakama uh, uh, ya kwamba ndiye mwenyekiti maalum wa chama. Kwa hivyo hao wanasema wana nguvu na wana uamuzi wa kuvunja chama. Kwa hivyo watafuta hicho chama alafu waandikishe chama kingine, na wamekubali wale waliokuwa wanaongoza kundi hilo kushughulikia hiyo kazi. Lakini pia um, wameamua ya kwamba watafanya kazi na vyama vingine vya upinzani. Hii ni kitu ambacho uh, kundi lile la jana, na jana kundi hawataki kufanya, au wanasema watafanya kazi moja kwa moja na chama cha NUP ambaye kinaongozwa Robert Kyagulanyi na vyama vingine vya upinzani ambavyo viko katika shughuli za kuleta mageuzi ya kisiasa nchini Uganda. Mwenyekiti wa chama cha FDC Waswa Birigwa, ambacho ndicho kimevunjwa, ana ushawishi kiasi gani uh, wa kuweza kuunganisha vyama vingine vya upinzani kuwa pamoja, ili uh, kuweza kusonga mbele uh, mara wanapofungua chama kipya katika kukabiliana na chama tawala cha Rais Yoweri Museveni. Mtu ambaye ana nguvu zaidi ni uh, d kano kizabeti kwa sababu amebaki kama kinara wa upande wa upinzani. Ni mtu ambaye anakubalika hata na wafuasi wengine wa chama tawala cha NRM. Kwa hivyo, uh, mambo yake ndiyo yale ambayo yanakubalika yeye. Ambasada Birigwa ni mwenyekiti ambaye ametambulika katika sheria na ambaye amekubaliwa na mahakama uh, kushughulikia uh, mikutano ya chama. Kwa hivyo neno ambaye Dr. Kizza Besigye anasema ni ile neno ambaye inakubaliwa na wafuasi wa chama cha FDC pamoja na wafuasi wa vyama vingine vya upinzani. Kwa hivyo itakuwa rahisi sana uh, kuunganisha uh, chama cha FDC hicho chama kipya ambayo kitaandikwa eh, kita uh, alafu kufanya kazi vizuri na vyama vingine vya upinzani kwa sababu hapo awali tumeshaona tayari. Uh, kuna mawasiliano uh, kati ya chama cha uh, NUP na Dkt. Kizza Besigye pia na meya wa mji wa Kampala Erias Lukwago, na vyama vingine ambayo tayari vilikuwa vimekubaliana kufanya kazi na NUP. Kwa hivyo ni kungojelea tu kama hiki chama kipya kitatangazwa, alafu moja kwa moja watafanya makubaliano, alafu wafanye pamoja uh, juhudi za kampeni tukielekea uchaguzi ujao. Ninafahamu kwamba Uganda kuna vyama vingi vya upinzani vyenye nguvu, lakini bado chama tawala cha NRM kipo juu. Na katika manifesto ya NRM chama tawala uh, kuelekea uh, uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na sita ni taasisi pekee ya kisiasa ambayo inaweza kuaminiwa na jukumu takatifu la kulinda mustakabali wa Uganda, ikieleza imeimarisha usalama, ukuaji wa uchumi na maswala ya ukuaji wa ajira. Je, wametoa taarifa zozote kuhusiana na chama cha FDC kilichojitoa na kipi kinachoendelea wakati huu katika siasa za Uganda baada ya chama hiki cha FDC uh, kutangaza kwamba kimejivunja? Um, siwezi nikakuambia nini kinachoendelea wakati huu. Uh, tume uh, uh, um, ya uchaguzi imeshatoa mpango ambayo unaonyesha uchaguzi utakuwa lini na nini inapaswa kufanyika, lakini vyama hivi vya upinzani vimekuwa vinajaribu ku, ku, uh, kufanya kazi sehemu tofauti za nchi kuandikisha um, wafuasi kufungua ofisi. Uh, haswa chama cha NUP lakini tumeona polisi ikikatisha hatua zao na kuwambia hawawezi kuendelea uh, na hiyo kazi. Kwa hivyo uh, kuna um, joto uh, kiasi kwa upande wa kujipanga kwa ajili ya uchaguzi ujao, lakini hatujaona hatua uh, kubwa zaidi uh, na kwa hivyo tunangojelea kuona nini kitatokea kwa sababu hata ukifuatilia uh, matamshi ya Dkt. Kizza Besigye jana, yeye mwenyewe anasema ni lazima vyama vya upinzani viungane, kwa hivyo vifanye kazi vizuri eh, kuweza kupambana na chama cha NRM katika uchaguzi. Kwa hivyo nadhani na tutaona uh, joto uh, ya hali ya juu wakati vyama hivyo vitatangaza muungano uh, na nini kitatokea. Kwa hivyo kwa wakati huu bado tunaona tu uh, maandiko um, tunaona tume ya uchaguzi ikijaribu kufuatilia ule mpango wao iliyofanya kwa ku, uh, kwa ajili ya ku uh, kuendelea na mpango wa uchaguzi ujao tu. Kenneth, unapozungumza siasa za Uganda huwezi pia kuacha kumzungumzia Bobby Wine au Robert Chagulani na chama chake cha NUP, ambacho uh, kina vijana wengi wanao uh, kinyenyua chama hicho. Na je yeah, uh, hali hii uh, imewaathiri vipi uh, vijana chipukizi katika maswala ya kisiasa? Nini ambacho wanazungumzia kwa kusema kweli uh, wavijana ndio wengi na ni wale ambayo wamevutiwa sana na siasa za mwenzao Robert Kyagulanyi uh, na una, ukiangalia uh, sehemu zote anazopita ama anazokwenda uh, kushughulikia kazi za chama ni wavijana ambayo wanajitokeza sana, na ameendelea uh, kutoa tu mwito kwa wavijana kujipanga, uh, wale ambayo wanaweza waende wajiandikishe kwa ajili ya kupiga kura katika uchaguzi. Kwa hivyo yeye bado ana wafuasi wengi wakiwa ni wa vijana. Na lakini tatizo ambayo iko ni ya kuwa, ni ya kuwa kwamba bado anajulikana sana katika eneo za miji, na serikali inaonekana haiwakubali kuenda, anajulikana sehemu katika sehemu za miji midogo midogo na hasa hapa upande wa Kampala, lakini hawajakubali kuenda sana katika wilaya ambazo ziko mbali kidogo kuwaelezea watu msimamo wao. Na tatizo jingine ni kuanza kujaribu kuwaelezea watu nini kile watafanya ikiwa watapewa um, uh, madaraka ama wataingia madaraka, kwa sababu wakati mwingi wameumaliza wakisema tu ni kutoa rais Museveni katika madaraka, lakini hawaja pewa nafasi kwa sababu ya uh, siasa ya vurugu vurugu, hawajapewa nafasi kujieleza, na kwa hivyo nadhani hiyo ni kitu ya msingi sana ambayo chama chake uh, wanafaa kufanya uh, kwa ajili ya kuwavutia watu wengine ku uh, kuwapea ile um, kuwaunga mkono kwa ajili ya uchaguzi. Ni Kenneth Lukwago, mwandishi wa habari ambaye amejikita katika uandishi wa habari za siasa za ndani nchini Uganda, akizungumza na kipindi hiki cha Kwa Undani, sehemu ya kwanza. Endelea kusikiliza VOA Swahili. Sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani inakujia hivi punde. Unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa VOA Swahili katika sehemu ya pili. Kuna uwezekano mkubwa kuwa uchaguzi mkuu ambao ulitarajiwa kuandaliwa Disemba 22 mwaka huu nchini Sudani Kusini utaahirishwa tena kwa kipindi kisichojulikana baada ya mipango muhimu ambayo inahitajika kutekelezwa kabla ya kufanyika uchaguzi ikiwemo kuwasajili wapiga kura na kuwepo katiba mpya kushindikana. Mwandishi wa Sauti ya Amerika nchini Kenya, Jason Nyakundi anaangazia mchakato wa uchaguzi mkuu nchini Sudani Kusini na ipi inaweza kuwa hatima ya taifa hili changa zaidi duniani iwapo uchaguzi utakosa kuandaliwa tena mwaka huu. Sudani Kusini inatazamiwa kuongeza muda wa serikali yake ya mpito kwa mara ya tatu kutokana na kukosa kutimiza malengo yanayostahili ili kufanikisha maandalizi ya, ya uchaguzi. Maafisa wakuu wa serikali walikusanyika mjini Juba wiki moja iliyopita, ili kutafakari tatizo hilo, ambapo pia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ilielezwa kuhusu ucheleweshaji wa kutekeleza sehemu za makubaliano ya amani ambayo yangerahisisha kufanyika uchaguzi. Sasa inakaribia kukubalika kwamba serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa ambayo inakaribia kumalizika Septemba 22 mwaka huu itaongezwa muda na kwamba uchaguzi uliopangwa wa Disemba 22 mwaka huu haufanyiki tena. Katika mkutano uliohudhuriwa na Rais Salva Kiir na makamu wake watano akiwemo mpinzani wake wa zamani Riek Machar, pande zinazohusika katika makubaliano ya amani ya mwaka 2018. Zilieleza mashaka kuhusu tarehe ya uchaguzi iliyopendekezwa. Jenerali Lazarus Sumbeyo ni mpatanishi mkuu wa mzozo wa Sudani Kusini, na kwanza nimemuuliza iwapo kuna uwezekano kwamba Sudani Kusini itaandaa uchaguzi mkuu mwaka huu. Haitawezekana kama mpaka wa sasa hawana electoral na eh, ya, ya pili hawana maconstituencies. Ya tatu hawajaandikisha watu na hata watu ambaye wa kuandikisha hao watu hawajaajiriwa, hawaja. Kwa hivyo ni hiyo, ni msemo tu, kwa sababu haiko hai katika, eh, mafikira zao kufanya haya. Walitosheka na wamekuwa na vita, wamekuwa me na vita mara mbili mwaka 2013 alafu ile ingine ya 2016. Mambo yao wako na mengi sana. Ya kwanza ni watu ambaye wanapenda vita sana, watu ambaye wamezoea vita, hawajazoea kutatua mambo kwa, ma kwa maongeo. Mambo yao wanatatua kwa kupigana vita. Kwa hivyo, hivyo ndivyo unaona kila wakati wakikosana kidogo ni kukamata bunduki na kupigana e. Ya pili ni kwamba watu hao wengi E, hawachasoma, watu wengi hawachasoma. Kwa hivyo, mambo ya kuelewa mambo mengi ni e, inakuwa e, magumu. Alafu e, ya tatu, nji yao ni nji nzuri sana, nji nzuri ambaye e, kama ingekuwa nji ambaye ni ya ambaye ina vyakula, ingekuwa watu wengi wangeshafariki. Kitu tu ambayo saa ingine inatumbua hawa ni kwamba saa ingine kunakuwa na machi mingi zaidi. Wakati wa mkutano huo wa Juba, uongozi uliagiza tume ya kitaifa ya uchaguzi, tume ya kitaifa ya marekebisho ya katiba na baraza la vyama vya kisiasa kutoa ratiba halisi ya vyama kukubaliana tarehe ya uchaguzi mkuu. Mkutano huo wa Juba ulikuja wakati tume iliyoundwa upya ya ufuatiliaji na tathmini ya pamoja ilitathmini maelezo yake kwa baraza la usalama la umoja mataifa mjini New York. Tume hiyo inayofuatilia utekelezaji wa makubaliano ya amani ilisema kuwa ratiba halisi ya uchaguzi lazima iambatane na bajeti na ufadhili wa uhakika ambavyo vyote viwili havipo. Serikali ya mpito inakabiliwa na hali ambapo haitakuwa na mamlaka ya kutawala nchi isipokuwa uchaguzi ufanyike au vyama hivyo vikubali kuongeza muda ili kuandaa uchaguzi na kutunga katiba ya kudumu. Mkwamo huo unaweza kuwalazimisha kuingia katika maelewano ya kuongeza muda wa serikali kwa miaka mingine miwili. Sasa situko na maongeo, tunaendelea hapa naye Nairobi. Tunatarajia kwamba tunaweza kutumia haya ili kusukuma na kuweka kupata siku ambayo wanaweza kwamba kitu kingine hawana katiba katiba yao ni ya mpito na katiba ya mpito haiwezi kupeleka mtu mahali popote, imeshaandikwaandikwa mpaka imekuwa sasa, haionyeshi sura nzuri kwa nje, ime, imetolewa vitu mingi na kuwekwa nyingine. So kwa hivyo inataka wawe na katiba ya kudumu. Hiyo ni moja ambaye tunatarajia kuwasaidia hawa kwa njia ya kuandika si, si, si, si kuandika sisi si. Njia ya kuandika yaani modality, modality ya kuandika hiyo katiba fu. Basi wakishamaliza hiyo sasa ndio wanaweza kutengeneza haya mambo ya uchaguzi. Hakuna mtu ambaye amesema Sudan Kusini wametekeleza yale yote ambaye angetakikana ili election ifanyike. Hata mataifa mengine ambayo marafiki na wengi wao wanahurumia wana, wana hawa, lakini hakuna njia ya kuwasaidia kwa sababu wenyewe unaona kwamba mm. eh, awat, watia maanani sana hiyo kitu. Wengine wako wengine wanaona zaidi ni wale ambaye wako kwa uongozi na wengine walikuwa kwa upande ya upinzani na sasa wako ndani ya serikali. E, wanafurahia iendelee tu namna hiyo. Mnamo Agosti elfu mbili na ishirini na mbili, wahusika walikubali kuongeza muda kwa miezi ishirini na minne kwa sababu baadhi ya vifungu muhimu vya makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na nane kama vile mageuzi katika sekta ya usalama havijatekelezwa. Martin Lomuro, waziri wa masuala ya baraza la mawaziri, alisema kamati iliwasilisha mapendekezo mawili wakati wa mkutano wa Juba, akiwemo uchaguzi ufanyike kama ilivyopangwa au lizingatiwe pendekezo la upande wa SPLM-IO wa Dr. Riek Machar kwamba uchaguzi uhairishwe kwa miezi ishirini na nne kwa sababu ya vifungu muhimu ambavyo havijatekelezwa. Tume ya ya taifa ya uchaguzi imepewa mamlaka na sheria ya taifa ya uchaguzi kuandaa daftari la wapiga kura miezi sita kabla ya siku ya kupiga kura na kutoa elimu kwa mpiga kura. Hata hivyo usajili wa wapiga kura ambao ulipaswa kuanza Juni bado haujaanza. Mwenyekiti wa tume Abednego Akol alikuwa ametangaza Desemba ishirini na mbili kama siku ya uchaguzi, lakini pia ameongeza kuwa hata kama uchaguzi utachelewa, wanapaswa kutangaza tarehe. Martin Olo ni wakili na mchanganuzi wa siasa. Kwanza kabisa tukubaliane ya kwamba kupigana vita kutafuta uhuru ni jambo moja, hasa kwa wasudani wa kusini. Wao walikuwa wanatafuta uhuru kutoka kwa wasudan wa, wa, wa kaskazini. Kupigana na, na kutafuta uhuru huo ni jambo moja. Jambo la maana ni kuweza kujitegemea na kuweza pia ku, uh, kujisimamia. Kwa kweli tunachokiona pale Sudani ya kusini ni kwamba licha ya kwamba walikuwa wanapigana na kutafuta uhuru, hawakujua ama hawakuelewa kwamba kuna haja ya wao kuwa na umoja kuwa na ushirika kati yao, hivi kwamba makabila yaliyopo pale yaweze kuwajibika na kuhakikisha kwamba wan, wan, wanaijenga nchi, la sivyo inakuwa ni jambo la shida. Na ndio maana shida hiyo tunayoiona, shida ni kwamba ni ubabe, ni hamna mtu anataka kupeana nafasi kwa mwingine, kila mtu anataka kuwa ni mkubwa, na hasa ukabila na pia tamaa tamaa ya kwamba kuna rasilimali pale Sudani ya Kusini, na kuna haja ya kuweka mikono kwa rasilimali hiyo, na kwa sababu hiyo vita havipoi, kwa sababu anayepigana zaidi ndiyo ana nafasi kubwa zaidi. Nafikiri lazima dunia nzima tuelewe kwamba itawachukua wao wenyewe kukaa chini, kupatana na kukubaliana kwamba hizi vita wanavyopigana ni vita vya, vya vya panzi ambavyo ni furaha ya kunguru. Kunguru yeye hufurahia panzi wanapopigana, kwa sababu wakianguka, anawaokota. Kwa hivyo wao ni wenyewe kukubaliana kwamba hawawezi kuendelea jinsi walivyoendelea, na awawezi kupata afueni. Afueni yao itatokana na wao kukubaliana kuhakikisha ya kwamba wana keti na kuwa, kusema kwamba nchi ni kubwa kuliko mababe. Hamna mtu anaweza kusaidia mtu, kutoka nje akakusaidia, akakufaa. Ni wewe mwenyewe kuchukua hatua ya kwamba unataka kujifaa mwenyewe. Ni Afrika kusema kwamba tunataka kujitegemea. Ni Sudani Kusini kusema kwamba tumechoka na vita, la sivyo wengine watakuwa tuna ushawishi, lakini hawawezi kuwa na uh, hawawezi kusababisha wao kukoma vita vyao. Kwa hivyo ushawishi, ndio lakini ni wao ndio wanatakana wawe na kuwajibika kuhakikisha kwamba wanachukua hatua ya kumaliza matatizo ya yao. Sasa inaonekana kwamba mpango wa upatanishi wa Nairobi kati ya serikali ya mpito na makundi ya muda ambao ulizinduliwa mwezi Mei unaweza kutoa msingi wa kurefusha mara pande zote zitakapokubaliana. Moja ya itifaki zenye changamoto ni kwamba nchi lazima iwe na katiba ya kudumu kabla ya kufanya uchaguzi lakini mwenyekiti wa tume ya kitaifa ya marekebisho ya katiba anasema kwamba hakuna mengi ambayo yamefanywa kuhusu uundaji wa katiba kwa sababu ya ukosefu wa pesa. Tume ya kitaifa ya marekebisho ya katiba ilikuwa imeomba dola milioni 43 kufadhili kongamano la kitaifa la katiba na shughuli zingine, lakini hadi sasa imepokea dola laki nane pekee. Shukrani sana Jason Nyakundi kutoka Kenya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi cha Kwa Undani, wakati huu, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kusikiliza matangazo ya VOA Swahili popote pale ulipo.