Jina langu ni Sunday Shomari naitwa na mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo Jumatano Agosti 21 mwaka huu wa 2024. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa RFA inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Vilevile tunapatikana kupitia Citizen Radio ya nchini Kenya, bila kusahau mtandao wetu vo kati ya ripoti tulizokuandalia hii leo, mashirika ya wanawake na kiraia katika mji wa Goma na Kivu Kaskazini yameomba serikali ya, ya nchi hiyo kuwasaidia wanawake na wazee wanaoteseka kila siku kutokana na madhila ya vita. Sisi wote tunajua kama mateso inaendelea na hatuone bo, amani ilikuwa kama inaanza kuwa, lakini tena vinaharibika. Katika taarifa nyingine, Rusia imedai kuchukua udhibiti wa sehemu muhimu ya kibiashara ya Ukraine huku Ukraine ikiripoti kufanya vivyo hivyo. Ni vidokezo tu vya ripoti wakaosikia katika matangazo yetu ya nusu saa, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomea habari muhimu za dunia. Kundi la Hezbollah nchini Lebanon limerusha roketi zaidi ya hamsini na kupiga nyumba kadhaa binafsi katika maeneo Golan ya Golan Heights yanayokaliwa na Israel. Shambulio hilo la leo Jumatano limekuja siku moja baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken kukutana na wapatanishi wenzake Misri na Qatar, wakati akishinikiza kuendelea na juhudi za kidiplomasia za hivi karibuni za kupata usitishaji wa mapigano huko Gaza, hata wakati Hamas na Israel zikiashiria kuwa changamoto bado zipo. Hamas, katika taarifa yake mpya imeliita pendekezo hilo la hivi karibuni kuwa ni mabadiliko ya kile ilichokubaliana hapo awali, na kuishutumu Marekani kwa kukubali kile ilichokiita masharti mapya kutoka Israel. Hakuna majibu ya haraka ya Marekani. Bunge la Iran lenye msimamo mkali leo Jumaatano limewaidhinisha mawaziri wote wa serikali ya rais Masud Pezeshkian, ikiwa e ni mara ya kwanza katika kipindi cha miongo miwili e kiongoza hivyo, kiongozi huyo ameweza kuwapata maafisa wake wote kupitia chombo hicho. Kuidhinishwa huko kunaashiria ushindi wa mapema wa Pezeshkian, mbunge wa muda mrefu ambaye alijikuta akiingia katika urais baada ya ajali ya helikopta mwezi Mei kumuua mtangulizi wake mwenye msimamo mkali. Kupata maafisa wake kuidhinishwa inaonyesha Pezeshkian alichukua baraza la mawaziri lenye makubaliano na majina yanayoleta matumaini kwa sekta zote zenye nguvu ndani ya demokrasia ya Iran, kinyume na kuchagua wale ambao wangeleta utata. Waziri wa zamani wa mambo ya nje Mohammad Javad Zarif, ambaye alimfanyia kampeni Pezeshkian katika uchaguzi wake, baadaye alijiuzulu kama makamu wa rais kwa kiongozi huyo mpya kufuatia chaguo lake la baraza la mawaziri. Meli ya mafuta yenye bendera ya Ugiriki inayosafiri kupitia bahari ya Shamu imeshambuliwa kwa mara nyingine na kuiacha meli hiyo bila uongozi na kute ketea kwa moto katika shambulio linaloshukiwa kufanywa na waasi wa Kihuthi nchini Yemen, jeshi la Uingereza limeeleza. Shambulio hilo baya sana katika bahari ya Shamu linafanyika wakati wa kampeni ya miezi kadhaa ya Wahuthi wakizilenga meli kutokana na vita vinavyoendelea vya Israel na Hamas huko Ghaza. Katika shambulio hilo wanaume waliokuwa kwenye boti ndogo walifyatua kwanza risasi kwa kutumia silaha ndogo ndogo kiasi cha kilomita 140 magharibi mwa mji wa bandari wa Hodeida unaoshikiliwa na waasi huko Yemen. Kulingana na kituo cha Uingereza cha operesheni za biashara za majini kinachojulikana kama United Kingdom Maritime Trade Operations, meli hiyo pia ilishambuliwa na silaha nne zilizorushwa kwenye meli hiyo. UKMTO ilisema kuwa meli hiyo ilikuwa imeteketea kwa moto. Rusia imedai kuchukua udhibiti wa sehemu muhimu ya kibiashara ya Ukraine huku Ukraine nayo ikiripoti kufanya vivyo hivyo, siku ambayo mashambulizi kadhaa yametekelezwa na pande zote. BMJ Murithi anaisoma ripoti ifuatayo. Wizara ya ulinzi ya Russia imedai kuchukua udhibiti wa sehemu kadhaa, ikiwemo Hakive, Sumi, Donetsk na Zaporizia na kukabiliana na mashambulizi ya Ukraine. Wizara hiyo imesema kwamba wanajeshi wa Russia wamedhibiti sehemu muhimu ambapo watu wanaishi katika wilaya ya Toreski, eneo la Donetsk, ambayo ni muhimu sana kibiashara. Lakini pia mkuu wa jeshi la Ukraine ameripoti mafanikio kama hayo na kwamba mapigano yanaendelea hasa katika sehemu ya Pokrovsk. Alexander Syrsky vilevile amesema kwamba jeshi la Ukraine limeendelea kudhibiti sehemu kadhaa ndani ya Rasia, likisonga kati ya kilomita 28 na na 35. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. China imesema leo Jumatano ina wasiwasi mkubwa baada ya ripoti iliyodaiwa kuwa Marekani hivi karibuni iliidhinisha mpango wa siri wa kubadili baadhi ya malengo ya mkakati wake wa nyuklia kuondoa kutoka Russia, ili kukabiliana na ongezeko la silaha za nyuklia za Beijing. Katika ripoti ya Jumanne jioni, gazeti la New York Times liliripoti kuwa rais wa Marekani Joe Biden mwezi Machi aliidhinisha mwongozo mpya wa ajira za nyuklia waraka ulioainishwa kwa ustadi unaoelezea jinsi Marekani itakavyotumia silaha za nyuklia katika mgogoro unaoweza kutokea, ripoti hiyo imesema. Waraka huo unaowekewa taarifa mpya kila baada ya miaka minne unaelekeza mkakati wa Marekani wa kuzuia silaha za nyuklia kukabiliana na upanuzi mkubwa wa silaha za nyuklia za China. Waraka huo pia unaamuru vikosi vya Marekani kujiandaa kwa uwezekano wa changamoto zilizoratibiwa za nyuklia kutoka China, Rusia na Korea Kaskazini, kulingana na ripoti hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amehitimisha ziara yake ya tisa mashariki ya kati Jumanne jioni, akisema Israel na Hamas zinahitaji kufikia haraka makubaliano ya kusitisha mapigano. Wakati unakwisha kwa sababu kila siku inayopita ustawi na maisha ya mateka yako hatarini, alisema kabla ya kuondoka Doha, Qatar. Muda ni jambo la msingi kwa sababu kila siku wanawake, watoto, wanaume huko Ghaza wanateseka bila kupata chakula cha kutosha, dawa na wapo katika hatari ya kujeruhiwa au kufa katika mapigano ambayo hawakuyaanzisha na hawawezi kuyasitisha. Endelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Na msikilizaji, leo ni siku ya tatu ya mkutano mkuu wa chama cha Demokrat. Tunaelekea moja kwa moja hadi huko Chicago, ambapo mkutano huu mkuu unaendelea na mwenzetu Huba Abdi yuko huko Chicago. Huba, hebu tueleze, jana usiku tumeshuhudia hotuba kubwa zikitolewa za wanachama wa chama cha Demokrat. Wanachama hawa wamepokea vipi hotuba hizo kuu, hasa wakizingatia ile hotuba kubwa ya rais wa zamani Barack Obama na mkewe? Naam, asante sana Sande. Nakumbuka jana usiku baada ya kuondoka kwenye ukumbi tulipata foleni kubwa sana ya watu, licha ya kwamba ukumbi tayari ulikuwa umejaa, na katika mazungumzo yetu na baadhi ya wale watu ambao bado walikuwa nje ikua Tum tunawambia kwamba tayari ushindi umejaa, lakini vipi bado, uh, wanajaribu kuingia kule ndani lakini wanasema kwamba wanataka kumwona rais wa zamani Barack Obama na kusikiza niepi ambayo ako nayo na atakuwa anazungumza nini kuhusu mgombea wa urais wa chama cha demokrati, uh, Kamala Harris. Kwa hivyo baada ya kuzungumza jana, uh, Barack Obama mkewe na vilevile na, na Bernie Sanders na viongozi wengine Uh, kwa wajumbe ambao walikuwa pale ndani waliona kwamba amejaribu kuleta ile matumaini ambayo ilikuwa katika um, mwaka elfu mbili na nane wakati uh, Barack Obama alikuwa na right wania urais. Jumbe ambayo ama jumbe ambazo alikuwa akizungumza jana jukwani ziliwiana na matumaini na kujaribu kuwashawishi wapiga kura, na vilevile wale ambao hawajaamua kupiga kura huweza kuamua kupiga kura. Lakini kikubwa ambacho Barack Obama alizungumzia, alizungumza kwamba ndio uh, mpa, mpa kijiti uh, Kamala Harris kuwania urais katika uchaguzi wa Novemba, lakini wajue kwamba bado wana kazi ya kufanya. Ndio kikubwa ambacho kilifanyika usiku wa jana. Asani, bila shaka, kama alivyosema, wana kazi kubwa ya kufanya, lakini wameonekana haa chamu, wanachama wa chama hiko wamehamasika eh, kweli kwenye mkutano huu. Lakini pia utueleze Huba, leo ni siku nyingine kubwa kwa mgombea mwenza wa makamu rais Kamala Harris, huyu ambaye sasa ameteuliwa leo ndio atazungumza. Hebu tuambie kile ambacho leo kinatarajiwa kufanyika kwake Tim Walls. Nam, kwa Tim Walls, wengi wanatarajia kwamba sasa ataweka weka mezani sera na mipango ya chama cha Demokrati. Baadhi ya wajumbe wanasema kwamba jana wale waliozungumza jana kwa wakati mmoja au mwingine walionekana sana kushambulia upande eh, ule wa, wa Republican, lakini wanatarajia kwamba sasa watakaozungumza leo sasa wataweka mezani sera ambazo au mpango ambayo chama cha demokrati litakuwa nayo kwa ajili ya wapigakura wa Marekani. Asimu Walls atazungumza usiku wa leo, rais wa zamani pia Bill Clinton atazungumza na vile vile speaker wazamani Nancy Pelosi pia ni miongoni mwa wale ambao wanatarajiwa kuzungumza usiku wa leo. Kwa hivyo kwa wale wengine, wanatarajia ndio watakuwa wanashawishi wapiga kura kumpigia Kamala Harris, lakini kwa wengi na raia wa hapa Marekani, wanatarajia kwamba sasa Tim Walz atakuwa anazungumza, ni yapi wamepanga kwa ajili ya watu wa Marekani. Haya, basi kwa kumalizia tu, hebu tuambie swala la waandamanaji likoje hapo. Na swala la waandamanaji kwa njia pia, jana jioni kumekuwa na maandamano lakini maandamano wa, wa, waandamanaji na wale ambao wanapanga wanasema sasa watakuwa na maandamano kubwa sasa kwa siku ya Alhamisi ambayo ndio siku ya mwisho ya kongamano hili. Haya, asante sana Huba Abdi, endelea na kazi nzuri ukiendelea kutupa taarifa zinazoendelea. Ni kushukuru sana kwa sasa nam tu kutoka huko, tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mashirika ya wanawake na kiraia katika mji wa Goma pamoja na Kivu Kaskazini yameomba serikali kuwaonea huruma wanawake na wazee wanaoteseka kila siku wilayani Beni na katika mji wa Goma. Taarifa kamili anaye mwandishi wetu Austere Malivika. Akiongoza ujumbe wa wanawake na wasichana hadi kunako ofisi ya gavana wa Kivu Kaskazini, Rachel Mululu, mmoja wa wanawake wanaotetea uwepo wa amani, usalama na maendeleo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, aiomba serikali kusikiliza na kutazama mateso wanaopitia watu wanaoishi Kivu Kaskazini, hasa katika mji wa Goma. Sisi wote tunajua kama mateso inaendelea na hatuone bo. Amani ilikuwa kama inaanja kuwa, lakini tena vinaharibika maisha ya wakaaji. Leo tunaishi tunaanja ishi mateso ya kupita tena kipimo, tukiangalia na wenyu wanateseka sana. Leo ni wamama kukufa, tunaendelea kukufa kila siku e, tukiangalia Goma, Butembo, mavile zote ya hii provensi ya, ya, ya, ya Nord Kivu havana tena hatuna tena kwa kwenda wanawake wa vijijini na eneo mbalimbali zinazodhibitiwa na serikali ikiwemo Nyiragongo na sehemu moja ya Lubero na Beni na vijiji kadhaa wilayani Beni, wakionekana kuchoshwa na hali ya ukosefu wa usalama kwa sasa kutokana na watu wenye silaha kushambulia watu mchana kama vile usiku. Odet Kavuo ni mkazi wa Vugeregere, Nyiragongo au wanataka kusema, lakini wakubwa wenye uko kule mbele, ni nawaza hapa, sikia kia tama lalamiki la ya society civili hapa, toto wanaandamana, lakini hakuna hata solusi yenye naonekana kwa mwele. Maandamana, machafuko njoo inaendelea sasa, wakazi wakilalamikia usalama usiku kama vile mchana, mjini Goma, mji mkuu wa mkoa ambako kuna viongozi wa jeshi la serikali na serikali ya mkoa. Plasidi Nzilamba ni kutoka shirika la kirahia Kivu Kaskazini. Hakuna kisa cha ukosefu wa usalama ambacho uki wale ambao wameshikwa, mnakosa ndani mwanajeshi. Ni kusema wale ambao wana jukumu ya kuwagharamia wanajeshi na makamanda wao, inabidi wahakikishe kuwa wana wanachunga wana hao wanajeshi katika maeneo ambako walitumwa, wasiwaache wanajeshi kugaragara katika miji na kuja kufanya mambo uh, ya uh, mauaji na kupora vitu vya watu. Serikali kwa upande wake ikisema kuna majambazi na watu wenye silaha wanaoshirikiana na M23 ndio wamekuwa chanzo cha ukosefu wa usalama. Luteni Kanali Njike Kaiko ni msemaji wa jeshi Kivu Kaskazini. Tunajua ni wateroristi walishatafuta namuna yote kuvamia mji mkuu wa Goma. Wanakuwa wakitumikisha mbinu mbalimbali mbali kwa ajili ya kusababisha usalama mdogo hapa, uh, kwetu Goma. Mji wa Goma ukiwa na vikosi vingi vya kijeshi. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC, kikosi cha Umoja wa Mataifa wa MONUSCO, wanajeshi kutoka Jumuiya ya Mataifa ya Kusini mwa Afrika SADC, lakini hali ikiwa tete. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Na kutoka DRC tuelekea hadi huko Uganda, ambapo kituo cha kimataifa cha fizikia ya wadudu na ikolojia kwa ushirikiano na shirika la kitaifa la utafiti wa kilimo nchini Uganda linatekeleza mradi wa bunifu wa ikolojia ya kilimo kwa udhibiti wa wadudu aina ya armyworms ambao walijitokeza nchini Uganda mwaka 2016 na na kuathiri uzalishaji wa kilimo. Mradi huo unalenga kutumia mbinu za kiasili kudhibiti mdudu huyo. Mwandishi wetu Sadam Mobale aripoti kamili kutoka Kampala. Wadudu aina ya fall armyworm wamekuwa changamoto kubwa kwa wakulima tangu mwaka 2016 walipovamia Uganda kwa mara ya kwanza na kusababisha uharibifu mkubwa katika uzalishaji wa kilimo nchini. Hadi sasa wadudu hao sugu wamekuwa changamoto kubwa kwa wakulima wadogo ambao wanategemea sana zao la mahindi. Skovya Chana ambaye amefanya kilimo kwa miaka mingi, ni mwathirika wa wadudu hao. So, uh, take... hatukuweza kuvuna chochote katika mashamba yetu msimu uliopita kwa sababu ya mdudu huyu. Mdudu huyu huharibu zaidi ya asilimia sitini ya mazao yetu, lakini baada ya kutumia teknolojia hii tumeshuhudia ongezeko la mavuno. Kwa ushirikiano na wadau wengine, Kituo cha Kimataifa cha Fizikia na Ikolojia ya Wadudu kimezindua teknolojia za kiasili zinazoweza kudhibiti wadudu wa fall armyworms bila kuathiri mazingira. Menele Kesi ni mkuu wa kituo cha kimataifa cha fizia na ikolojia ya wadudu. One technology we call push-pull technology. It's an intercropping system. Teknolojia hii iitwayo push and pull, mkulima anapaswa kupanda mchanganyiko wa mimea. Kwanza anapanda aina ya nyasi iitwayo plasmodium katika shamba lake. Nyasi hii ina harufu inayovutia mdudu huyo. Mdudu huyo akiila nyasi hii hufariki. Farmers, uh, mdudu huyo hula majani ya zaidi ya mimea mia moja na kusababisha uharibifu wa mazao kama mahindi, mpunga, mtama, miwa na mazao mengine. Wakulima wengi hutumia dawa zenye kemikali ili kuua wadudu hao, jambo ambalo lina athari kwa mazingira. Hilary Agabo ni afisa wa utafiti katika shirika la kitaifa la utafiti wa kilimo. Uh, of... tunafahamu kuwa mdudu huyu husababisha hasara ya kati ya bilioni moja na bilioni nne nukta sita katika sekta ya kilimo. Kama shirika la kitaifa la utafiti wa kilimo, ni jukumu letu kuhakikisha tunaleta teknolojia mpya zinazothibiti uharibifu huu. Thibiti hii ya viuatilifu haidhuru mazingira, the gap that this loss has caused. Mdudu huyo wa fall armyworm anatoka kwa familia ya wadudu wa Lepidoptera ameenea kote barani Afrika na kusababisha uharibifu mkubwa wa mazao. Nchini Uganda, tangu mwaka 2016, amechangia uharibifu mkubwa kwa zao la mahindi na mazao mengine na kusababisha uhaba wa chakula nchini. Sadamu Bale, Sauti Amerika, Kampala. Msikilizaji, katika kipindi hiki cha afya, jina langu ni Meri Mgawe, na hivi leo basi tunazungumza na daktari Raymond Mgeni, mtaalamu wa masuala ya afya ya akili kutoka nchini Tanzania. Karibu sana daktari katika kipindi chetu, na basi kama ambavyo tuafahamu kwamba afya ya akili ni tatizo ambalo linakumba jamii zote, na hivi leo tunaangalia jamii ya watoto. Daktari, mtu anaweza kujiuliza ni kwa namna gani mtoto mdogo anaweza kupata tatizo la afya akili? Okay, ukija kwenye kundi la watoto ni moja ya kundi ambalo pia linapata changamoto zinazohusiana na masuala afya ya akili, na pia kuna magonjwa pia ya ya akili kwa kundi la watoto e, tuna changamoto za magonjwa kama ya kukosa utulivu na umakini ambayo nasema ni attention, ambapo mtoto pia anapata changamoto za utulivu, awezi kukaa sehemu moja, umakini wake unakuwa katika hali ya chini kabisa, awezi ujifunzaji wake unakuwa una changamoto. Kwa hiyo ni moja ya changamoto pia, lakini watoto wanaweza akapata athari pia za za kihisia. kwa na maana tunaona sonona inapatikana tu kwa watu wengine, lakini pia mtoto anaweza akapata athari pia za kihisia e, anaweza akapata kutokana na pengine na ukatili wa wa kimwili ukatili wa kihisia, inaweza ikametea athari e. Wakati mwingine pia hata malezi ambayo yanaambatana na hali za manyanyaso, mateso yanaweza yakaacha yaka jeraha kwa mtoto, na yakaleta athari kwa ule umri wake, lakini pia ikaendelea kuwepo hata anapoendelea kuwa mtu mzima. Kwa hiyo hili eneo lipo pia na watoto wanaathirika na ni wakati gani mlezi ama mzazi anaweza kugundua sasa mtoto wake uh, hapa ana changamoto ya afya ya akili yaani, ni katika umri gani? Okay, sawa. Unapogusia katika masuala ya umri, mara nyingi angalau kuanzia miaka minne mitano unaweza ukaweza ukabaini baadhi ya mabadiliko e, na hapa kama niwasema kwamba unapogusia eneo la afya ya akili kwa upande wa watoto au pia na magonjwa ya, ya, ya afya ya akili katika eneo afya ya akili, kuna zile dalili tofauti tofauti kulingana na, na aina fulani ya, ya tatizo. Kwa mfano kama alivyosema eh, kwa mfano tatizo la mtoto anayekosa utulivu na umakini eh, mzazi anaweza akagundua kwamba wakati mwingine anaweza akatoa maelekezo kwa mtoto naenda akafanya kitu fulani, lakini mtoto akashindwa kuweza kutekeleza yale maelekezo aliyopewa eh, au inawezekana Uh, wameenda na mzazi sehemu fulani ambapo wanahitaji mtoto atulie, lakini mtoto anashangaa, anatoka hapa na anabeba vitu, yaani hata ule utulivu wa kawaida haupo kabisa. Hiyo inaweza ikaonekana kwa zile changamoto zinahusiana za umakini na utulivu yeah. Lakini kuna changamoto nyingine, kwa mfano mtoto anapenda kujitenga, mtoto hana hali ya uchangamfu wa kihisia ambao pia tunakumbana na changamoto kama za usonji. Yeah, lakini pia kuna changamoto nyingine ambazo zinasema ni changamoto tabia zinazoweza zikaonekana kwa mtoto, yeah, ambapo unakuta mtoto anaweza kuwa na hasira za mlipuko isivyo kawaida, anaweza kawa na tabia ambazo si kawaida katika jamii. Kuna ujeuri si uliopitiliza, inaweza ikaonekana katika zile hatua za mwanzo kabisa, lakini unaweza ukapata pia changamoto hizi kwa watoto miaka saba, miaka kumi, inaweza ikajionyesha Tunaona tiba na mafunzo mbalimbali ama therapy vinatolewa kwa watu wazima ambao wamegundulika wana tatizo la afya ya akili. Je, kwa watoto wadogo elimu hii inatolewa na tiba ni zipi? Ya, ya elimu hii inatolewa na mara nyingi kwenye kundi la watoto eh, mara nyingi inakuwa katika usimamizi mkubwa wa mtu ambaye ni mtaalamu katika eneo la tiba kwa kazi, kwa maana occupational therapist. Ya, lakini pia hata kwa msaikolojia pale ambapo mtoto pia anaweza akaonyesha ushirikiano wa kimazungumzo kwamba pengine labda amepata changamoto za ukatili wa ki, wa wa kihisia, ukatili wa kimwili, na kama ana uwezo wa kuzungumza, uwezo wa kujieleza, anaweza akasaidiwa katika upande wa sehemu ya saikolojia. Na pia tiba inatokea katika hiyo haya maeneo ambayo nimeainisha, kwa maana msaikolojia, pia kuna tiba kulingana na changamoto ya huyu mtoto, ameonyesha kitu gani au amepata athiriko kiasi gani la kihisia au la kimwili. Lakini pia katika upande wa mtu wa mtaalamu katika tiba kwa kazi, kwa maana therapist, anaweza akashughulika zaidi katika kuchanganua ni hasa zile tabia za mtoto e, kwa mfano mtoto mwenye usonji labda, ile hali ya kukosa uchangamfu kwao, anaweza akamuwezesha kuwa na mazoezi ya kumsaidia huyu mtoto kuwa kuweza kuchangamana na watoto wengine. Asante sana Daktari Raymond, mgeni kuwa nasi katika kipindi hiki cha afya siku ya leo. Mtazamaji, ulikuwa nami na udha wako Meri Mgawe, hadi wakati mwingine tuonane tena. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. mm -hmm. Msikilizaji, napenda kukumbusha kwamba usikose kuungana nasi za tatu usiku katika kipindi cha kwa undani, utakuwa naye BMJ Muridhi. Na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wako ni mimi Sandey Shomari, mwelekezi Aida Isa, Nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Usikose kuungana nasi kwenye matangazo mengine. Nikutakie usiku mwema, kutoka jikuu Marekani, Washington DC. iri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani toka ilipoibuka mwaka 2006 kutoka katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka 15, Somalia imekuwa ikifanya kazi na kuunganisha nchi hiyo na hatimaye kupatikana serikali halali iliyochaguliwa na watu wa Somalia, ambayo italeta utulivu na amani katika ardhi iliyogawanyika na iliyoharibiwa na vita kwa vizazi kadhaa. Lakini kufikia lengo hili imekuwa vigumu sana kutokana na kundi la kigaidi la Al-Shabab ambalo liliweka udhibiti wake kwenye sehemu kubwa ya Somalia, ukiwemo mji mkuu Mogadishu. Mwaka elfu mbili na sita, Umoja wa Afrika ulituma msaada kupitia misheni ya Umoja wa Afrika nchini Somalia au AMISOM, ambao lengo lake lilikuwa ni kudumisha serikali ya mpito ya shirikisho iliyoanzishwa hivi karibuni na kutekeleza mpango wa usalama wa kitaifa. Miaka 16 baadaye, AMISOM ilibadilishwa na misheni ya mpito ya Umoja wa Afrika nchini Somalia au ATMIS, ambayo inajikita katika uhuru wa kijeshi na kitaasisi kwa serikali ya Somalia. Misheni hiyo sasa inakaribia mwisho wake. Katikati ya mwezi Agosti, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipiga kura kuidhinisha Umoja wa Afrika kuendelea na oparesheni yake ya kulinda amani nchini Somalia hadi mwisho wa mwaka kisha kuondolewa na nafasi yake kuchukuliwa na ujumbe mwingine. Hii ni hatua muhimu kuelekea kuipatia Somalia usalama wake yenyewe. Marekani ina furaha kupiga kura kuunga mkono kuongeza muda wa mamlaka ya chanzo cha ATMIS, amesema waziri wa siasa wa Marekani na mshauri wa Umoja wa Mataifa John Kelly. Zaidi ya yote tunatambua na kuheshimu kujitolea kwa ATMIS na vikosi vya usalama vya Somalia katika kutafuta amani na usalama nchini Somalia. Tunapongeza kujitolea kwa Somalia kuendelea katika mapambano dhidi ya Al-Shabab. Tunaunga mkono kikamilifu lengo la Somalia la kuchukua jukumu kubwa la usalama wake haraka iwezekanavyo na kutambua ATMIS na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linalotarajiwa likiongozwa na Umoja wa Ulaya, EU kufuata operesheni ya usaidizi wa amani ina majukumu muhimu katika kuunga mkono lengo hilo. Dhamira ya kulinda maeneo muhimu ya kimkakati na miundombinu ni muhimu. Katika kukamilisha mipango ya kina juu ya upeo, kazi na ufadhili wa misheni ni ya haraka, amesema balozi Keli. Marekani inathibitisha tena uungwaji mkono kwa ATMIS na matarajio yake kufuata ujumbe wa umoja wa mataifa kama muhimu sana kwa utulivu wa Somalia na ukanda. Tunatambua changamoto iliyo mbele yetu, hasa linapokuja suala la usaidizi wa kifedha kwa misheni ijayo. ATMIS itaendelea kupunguza tishio la Al-Shabaab, amesema balozi Keli, na kuendelea kusaidia maendeleo ya kikosi jumuishi cha usalama cha Somalia chenye uwezo wa kuchukua majukumu makubwa zaidi ya usalama. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.