Way One, the hits. Connect with us there. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Karibu, karibu, karibu msikilizaji kwenye VOA Express ikiwa tayari ni saa tatu na nusu za asubuhi mjini Washington, tisa na nusu Afrika ya Kati nusu Afrika ya Mashariki, nikiwa nimekusha ja tere kama pishi la mchele langu, jina naitwa Sunday Shomari, mimi ni mkamiti kibayasi. Tupo pamoja katika VOA Express na endelea kusikiliza matangazo haya mpaka pale tutakapokuaga, bila shaka bila shaka. Basi msikilizaji, mambo yanakuwa ni mengi kweli kwelikweli, na leo hii tuna vitu vingi msikilizaji vya kushirikisha mambo hapa mjini leo, ikiwa ni siku ya Alhamisi. Msikilizaji, kama unavyojua Alhamisi tunakuwa na mambo ya burudani, na mi nimejipanga kweli kweli vilivyo kukuletea vitu vizito ambavyo vimejiri katika maswala ya burudani hapa Marekani na kote ulimwenguni. Lakini vilevile katika swala letu la barazani leo tumeuliza kwamba, je, vyombo vya dola Tanzania vinapambana ipasavyo na vitendo vya ubakaji na watu kupotea wewe msikilizaji ndio msemaji, na tutakualika wakati huo uweze kutoa maoni yako, na wale waliotoka kwenye Facebook pia tutawapa fursa mweze kuzungumza yale ambayo mnataka kuyasema kuhusiana na suala hili na msikilizaji, usisahau kwamba VOA Express pia inaambatana na burudani ya muziki. Hivyo basi, tutakuchezea ngoma kutoka kwa wanamuziki mbalimbali. Tutakuwa naye Asimi na kibao cha Jeromi, hali kadhalika, Zuchu akishirikiana na Diamond anakuambia litawachoma. Hivyo ni baadhi ya vibao ambavyo utavisikia ndani ya VOA Express. Nakumbuka kwamba leo ni siku ya kimataifa ya kukumbuka waathirika vitendo vya ukatili. Bila shaka swala hilo tutaliangalia na kulimulika vyema mkamiti, lakini vilevile vile tusahau, tutaangalia huko nchini Tanzania, kumekuwa na matukio mbalimbali ya watu kupotea, watoto wengine, pia watu wazima, wakinamama wakizungumza, familia zikizungumza juu ya swala hilo zima kwa ujumla wake. Nini ambacho kinaendelea eh? tutamulika hilo swala vilevile, eh, kwa upande huo mkamiti basi moja kwa moja, eh, kwa moja kwa upande wangu mkabiti, niangalie leo eh, huko nchini Tanzania ni mambo ambayo yamekuwa kijadiliwa. Kumekuwa na takriban familia mbalimbali zikizungumza kuhusu ndugu zao kupotea. Nini ambacho kinaendelea? Yapi yanayozungumzwa? Na kwa nini hali hiyo iko hivi mpaka sasa? Hawa watu wanaopotea, nini kinachoendelea? Baadhi ya viongozi wa upinzani wamezungumza suala hili, hali kadhalika wanaharakati wa haki za binadamu nao pia wameendelea kuzungumzia juu ya swala hili sasa. Basi ili kupata zaidi, tunaungana na mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan. Tuambie Amri Ramadhani, ulikuwa ukifuatilia swala hili e, kinachotajwa kinachozungumzwa ni nini hasa juu ya haswa swala hili la watu kupotea nchini humo. Kinachozungumzwa ama ambacho kipo kwenye masikio ya Watanzania wengi ni baada ya siku nne kufika hivi sasa toka mwanaharakati soka kutoweka na kuibua maswali mengi, wapi alipo? Hali ambayo imewalazimu chama cha Chadema kuja kuzungumza na waandishi wa habari na kuweza kutoa tamko, uh, wakitaka uh, serikali ya Rais Samia kuja na kuundwa kwa tume ya majaji itakayochunguza tuhuma hizo zote za watu kupotea lakini kabla ya Chadema, chama cha wanasheria Tanganyika TLS kilitoa kilitoa takwimu za takribani ta, ta raia themanini na tatu wametoweka, wengine walipatikana, wengine hawakupatikana na wengine pia walikufa. Kwa hiyo hali ndio imekuwa iko hivyo kwa ripoti, lakini leo sasa ndio chama cha demokrasia na maendeleo Chadema kikaja kuzungumza na waandishi wa habari kuweza kuzungumzia hali halisi jinsi ambavyo ilivyo mpaka sasa. Hilo ndio kubwa, hususan ni mara baada ya huyu mwanachama wa chama cha demokrasia almaarufu kama Soka kuweza kutoweka na leo ikiwa ni siku ya nne hajaonekana pahala alipo, bila shaka. Lakini ukiacha hilo tukio moja, pia kuna matukio yamekuwa yakizungumziwa na kudaiwa kutekwa kwa watu katika mji wa Lamadi Wilaya ya Busega katika mkoa wa Simiyu. Hiyo mpaka ikapelekea wananchi huko kupambana na polisi na polisi kutoa bomu machozi kwa ajili ya kutuliza hali ilivyokuwa kutokana na watu kuamua kuandamana. Hebu tueleze huko nako hali ulivyofuatilia, nini kinazungumzwa? Uh, ukizungumzia Lamadi huko Simiyu, kinachozungumzwa ni pale jana kuanzia asubuhi Uh, baadhi ya wanawake walikuwa wanakwenda kwenye kituo cha polisi kuweza kupeleka malalamiko yao kwamba kuna watoto wanapotea na hawaonekani walipo, lakini pindi wanapofikisha malalamiko hayo polisi, kunakuwa hakuna ushirikiano unaoendelea. Sasa wakati wanaelekea polisi, na kwa kuwa kituo hiyo cha polisi kipo karibu na stendi, vijana wa pale stendi nao pia waliona umuhimu wa ile jambo, wakaungana na wale wanawake wakaelekea polisi. Sasa wale vijana walipokaribia polisi, inasemekana kwamba walianza kupiga mawe kituo cha, cha polisi kuweza kukishambulia ndipo pale akaja diwani, diwani naye pia waka, wakampiga vijana hao. Lakini pia akaja DC, naye DC pia akafukuzwa. Kwa hiyo hali iliyotokea baada ya hiyo vurugu na hayo maandamano, sasa watu kuongezeka kuwa wengi, ndipo hapo jeshi la polisi wakaanza kuwatawanya wale vijana pamoja na hao wanawake. Kwenye kuwatawanya hao vijana, inaonekana walitumia silaha za moto na mpaka jana jioni uh, kwa taarifa nilizokuwa nazo, alikuwa ni kijana mmoja amefariki, ame, ame mara baada ya kupigwa risasi na, na na polisi. Na kijana huyo, baada ya kuzungumza na baba yake mkubwa, akasema kwamba huyo kijana alikuwa ha, anakwenda Mwanza kwa ajili ya kuweza kumsaidia baba yake kwenye biashara ya mahindi, hakuwa miongoni mwa wale vijana lakini kwa kuwa kulitokea ile vurugu na polisi katika kutawanya, kwa hiyo ile risasi ikampata moja kwa moja yule kijana. Mpaka kufikia jioni wanamfikisha hospitali akawa amepoteza maisha. Lakini ukiachilia huyu aliyepoteza maisha kuna wengine ambao ni majeruhi, na kuna mmoja anaonekana amepigwa risasi ya mguu, na wengine inasemekana kwamba wapo wengi ambao pia wamepigwa na askari hao. Bila shaka, Amri Ramadhan, nakushukuru sana kuzungumza nasi kutoka Dar es Salaam. Swala hili tutaendelea kulifuatilia. Msikilizaji, endelea kusikiliza matangazo yetu mengine ambayo tutamulika swala hili. Bila shaka, nakushukuru sana. Na msikilizaji, tukitoka hapo, basi moja kwa moja tuweze kupata uh, muziki kusindikiza. Haya, tunakutana naye Ariel kibao living la vida loka kutoka kwa railways namna hiyo, tunasonga mbele bila shaka, bila shaka tunasonga mbele vitu vizito hivyo msikilizaji, navyopata kupitia VOA Express haswa sande. Uh, Umoja wa Mataifa unaadhimisha siku ya kimataifa ya kuwakumbuka wahanga wa vitendo vya ukatili kwa misingi ya dini au imani siku ambayo imetengwa mahususi na umoja huu kwa ajili ya mataifa kuongeza juhudi zao za kupambana na vitendo vya kuto kuvumiliana, ubaguzi na unyanyasaji dhidi ya watu kwa misingi ya dini ama imani. Mwaka huu wa 2024 ni miaka mitano baada ya kuanzishwa kwa siku hii ya Umoja wa Mataifa, lakini vurugu zinazidi kuongezeka na mataifa bado yanaona aibu kuchukua hatua madhubuti kushughulikia suala hilo mara moja na kwa wote, ni kulingana na Umoja wa Mataifa. Na duniani kote, watu binafsi na jamii wanakabiliwa na vurugu kulingana na dini au imani. Na basi hili kufahamu changamoto zilizopo katika uh, kukabiliana na suala hili, katika laini ya simu tunaye uh, mwanaharakati wa masuala ya kiraia Pauline Muhite anapatikana le deni. Shukrani uh, Pauline kwa kuungana nasi katika VOA Express. Ndio, asante na mimi nashukuru kwa kuungana nanyi. Asante. Uh, wakati Umoja wa Mataifa ukiadhimisha uh, siku hii ya uh, kuwakumbuka waathirika wa vitendo vya ukatili uh, kutokana na imani au dini zao, changamoto zipi unazoziona wewe ambazo uh, zinakwamisha uh, kutokomeza kabisa suala hili katika eneo ulilopo? E, unajua uh, wahanga tunawakumbuka leo, ni siku kuu yao na inabidi tuwaheshimie kwanza. Popote eh, ambao wako na wenye wamelazwa mahali pema, inabidi tunawaheshimiwa eh. Na kwa sasa ambao tunaweza kufamia ni kama ah, kwenye nchi yetu Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ah, inawezekana kama tuna waanga wengi waangwa wengi ambao, eh, waliweza Uh, inawezekana kupoteza maisha kupitia hiyo uh, kitendo, na kwa sasa ye Jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo, hasa hapa mji Beni, bo tuko tunaendelea kuwakumbuka na tunafikiria kama wakuu viongozi pia nao wanaweza kutusaidia ili mambo ambayo inaweza kuwa ya mubaya ya kuweza kutatiza raia ili waweze kuonekana katika hiyo uh, hali waweze kukomeshwa. Na ndio kwa maana hapa kwetu Beni uh, pia uh, Beni territoire tuko tunahimiza pia raia, hata viongozi kwa ajili ya kuweza kupiganisha hiyo mambo eh, na kwa ajili raia iwezi kuishi vizuri, hata pia wanadini ambao wako wanajitolea kwa kuenda huku na huku kuweza kutu mambo ya kidini ambayo inaweza kutusaidia katika eh, katika mji wetu wa Kongo. Uh, shukrani sana Apolline mm. Mohite kutoka huko Beni. Na msikilizaji, kumbuke kwamba kuanzisha siku hiyo ilikuwa ni jibu la moja kwa moja kwa suala la kuongezeka kwa vurugu kwa misingi ya dini au imani, ikiwa ni pamoja na katika uh, maonyesho makubwa ya kuangazia uhalifu wa kimataifa kama vile uhalifu dhidi ya binadamu, uhalifu wa vita na hata mauaji ya kimbari nam. Basi baada ya kukupa taarifa hizi msikilizaji na kumshirikisha mwanaharakati Poli Muhite kutoka Beni huko mashariki mwa DRC, sasa ka tayari kusikiliza habari za dunia. Kiwango kidogo cha misaada kimepitia mpaka wa Adre kutoka Chad na kuingia Darfur ambayo imekumbwa na njaa. Hii ni baada ya jeshi la Sudan kuondoa marufuku ya kuingia msaada sehemu hiyo. Jeshi la Sudan linadhibiti sehemu kubwa ya Dafur na kivuko cha Adre katika vita vya miezi kumi na sita. Jeshi lilikuwa limeamuru mashirika ya misaada kutotumia kivuko cha Adre tangu mwezi Februari likisema kwamba kivuko hicho kilikuwa kinatumika kusafirisha silaha, lakini amri hiyo iliondolewa kwa muda wiki iliyopita na kivuko kitatumika kwa muda wa wiki tatu. Mkuu wa FBI hapa Marekani anasema nchi yake inakabiliwa na vitisho kutoka sehemu nyingi wakati ambapo idara za usalama zinajitahidi. Mkurugenzi wa FBI Christopher Rey anasema na wakati mgumu kufikiria muda katika taaluma yake ambapo kuna aina nyingi tofauti za vitisho na vyote vimeongezeka mara moja. Rey alizungumza siku ya Jumatano katika mahojiano maalum na shirika la habari la Associated Press wakati alipotembelea ofisi ya shirika lake huko minneapolis kuzungumzia ushirikiano kati ya idara za usalama na pia taasisi nyingine. Rais wa Taiwan Lai Chingte atafanya ziara yake ya kwanza tangu achukue madaraka mwezi Mei katika visiwa nyeti vya Kinmen na ambavyo vipo karibu na pwani ya China na limekuwa eneo ambako mivutano imeongezeka tangu kati ya Taipei na Beijing. Taiwan imedhibiti Kinmen na visiwa vya Matsu viko juu kwenye pwani ya China tangu serikali ya jamhuri ya China ilipokimbilia Taipei mnamo mwaka 1949 baada ya kushindwa vita vya wenyewe kwa wenyewe na wakomunisti wa Mao Zedong. Na mabaharia wa meli ya mafuta ya So Union yenye bendera ya Ugiriki, ambao walishambuliwa katika bahari ya Sham, waliiacha meli hiyo na kupelekwa Jibuti na ujumbe wa Umoja wa Ulaya unaofuatilia harakati za majini katika bahari ya Shamu. Afisa mmoja katika ujumbe huo aliliambia shirika la habari la Reuters leo Alhamisi so union ambayo ina uwezo wa kubeba hadi mapipa milioni moja ilikuwa imejaa mafuta ghafi. Afisa katika ujumbe huo wa Umoja wa Ulaya na chanzo cha usalama wa majini waliiambia shirika la habari la Reuters meli hiyo hivi sasa imetia nanga kati ya Yemen na Eritrea. Chanzo cha usalama kimeongeza ni meli ya tatu no inayoendeshwa na Delta Tankers yenye makao yake Athens kushambuliwa katika bahari ya Shamu mwezi huu. Jeromi, Jeromi, msikilizaji, simu ingine ni muziki machachari kabisa. Huyo Simi maarufu kabisa kule nchini Nigeria Naija, mambo yanakuwa ni mazuri kabisa akitusukuma katika VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, na moja kwa moja mkamiti ananiangalia hapa, wakitikisa kichwa, akifurahia wimbo huu. Anasema sasa tunaelekea kwenye barazani na mada yetu ya leo inasema je, vyombo vya dola nchini Tanzania vinapambana ipasavyo na vitendo vya ubakaji na watu kupotea. Hilo ndio swala ambalo lipo kwenye barazani hii leo, na tayari tunamwona tunaye mtu kwenye laini ya simu na wengine kibao. Mkamiti amejaa kwenye Facebook hapa wanasubiri kutoa maoni yao. Sasa nikukaribishe msikilizaji, kwanza kabisa useme jina lako mahala ulipo, alafu tupe maoni yako. Uh, eh, Shem, Shem, kumjua, Kilifi kaunti, Kenya. Karibu sana Nimekupata. mimi nasema uh hivi ukweli kabisa, tunaona serikali kweli imekuwa na shida katika hii -huh. swala kiasi, watu yaani, upakaji imeingia katika katika nchi na hivyo ya Afrika mzima tunaona kuna shida hapa. Ndio tulikuwa tunasema kama serikali itaiia manani itabidi wakati hao watu wa wa kufanya hii matendo wachukuliwe hatua na hatua ya serikali, wachukuliwe hatua ndio sheria ipate mkondo wake, kwa sababu hii imekuwa shida, sio Kenya peke yake, nchi ya Afrika yote hata Tanzania, tunaona RDC Congo wote wako na shida hizo hizo, tunalia hapa Kenya. Sasa ndio tunasema serikali ichukue hatua, ifanye hivyo hivyo, wawekwe mbaroni wenye wanafanya hiyo vitendo hiyo hiyo, auleh maanani sana. Sawa, Kapedo Shem, nakushukuru sana kushiriki katika mada ya barazani hii leo kutoka kule nchini Kenya asante sana. Basi tukitoka Kapedo Shem msikizaji, nije kwa nyinyi ambao mpo kwenye Facebook hapa, mkituma maoni yenu mbalimbali. Namuona yuko hapa Eli Joseph, yeye yeah, anasema akiwa kule nchini Tanzania anasema polisi wetu wamehusishwa na changamoto hizi. Pia ni vigumu sana kusema kama wanapambana kikamilifu, ingawa anasema kuna askari wenye nia njema ya kupambana, lakini mfumo unawazuia. Haya, nikitoka kwake huyo, nakutana na Abulon Moyongezo, kijana mkongwe kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeye kwa upande wake anasema vitendo kama hivi huwa vinaleta tafrani kubwa hususan katika upande au ukanda wa Afrika ya Mashariki. Kila serikali haijafanya vya kutosha ili kutokomeza vitendo hivi. Haya, maneti magongo kione ukiwa kule Uluti, Iringa, anasema hapana, wangekuwa wanapambana vyema, hivi vitendo vingekuwa vimekoma. Sasa ni lazima vyombo vya habari viripoti masuala haya ya ubakaji bila shaka. Nakutana na mwingine, nani huyu mwingine kutoka nchini, Martini Petro Mkongolo anasema polisi ya Tanzania inaelekezwa tu nini cha kufanya, na hiyo inakuwa ni shida kwa upande wetu. Ishara Nkere anasema niko maeneo ya jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema haya yote yanatokana na ukosefu wa ajira kwa vijana. Serikali zifanye yote iwezekanavyo kuunda miundombinu ili vijana wetu waweze kupata ajira. Haya, asanteni sana, mlitoa maoni yenu, na wengine endeleeni kutoa maoni pale kwenye Facebook moja kwa moja. Basi, kama kawaida, Express tunasukuma na muziki. Anaitwa Zuchu akishirikiana na mtaalamu Diamond Platinums wengiwe, anamwita Simba akijina kiuri chake litawachoma. Pata vitu msikilizaji Biblozi kipenzi changu changama, ina wewe hadi milele, komesha wachokozi wabaki kututazama, tuwatowe jasho Ay, vitawachoma haya. haya basi sasa, tunaingia katika masuala ya burudani, masuala ambayo tunaangazia wanamuziki duniani kote, maselebriti, matukio wanayoyafanya, kile wanachotarajia kukifanya katika anga ya burudani. Hapa juzi kati, siku ya ufunguzi wa mkutano wa kitaifa wa chama cha Democratic kulikuwa kuna kile kipengele pale cha roll call ambacho <laughs> mm-hmm. kulikuwa kuna muziki pale, ulikuwa unapiga muziki kutoka uh, mambo mbalimbali mbali kabisa kila Nima. jimbo likitajwa na wimbo wake, kila jimbo na wimbo wake, kila jimbo na wimbo naona wimbo, eh, hey, mm. Ni mambo ambayo sasa nadhani utatu, utatupasha kwa bila kina shaka bila kusahau ile ziara ya Taylor Swift. mm-hmm. mambo yako vipi? Haya mambo ni mazito kule mkamiti ya Eras Tour. Hii tour imedunda imegonga imepiga dunia nzima ikiangalia Taylor Swift anafanya nini yaani mpaka wanajuliza mkamiti, hawa watu Taylor Swift amewapa nini maanake, tua ya London ilikuwa hatari, tua ya Vienna mpaka ilifungwa. mm -hmm. kule Paris mpaka watu walijia uwanjani na nje ya uwanja. Sasa unaweza ukaamini kitu kama hicho? yaani ndani uwanja si umeshajaa, wengine mm -hmm. wakaenda kujazana nje ya uwanja zaidi ya elfu sabini. Sasa hapo unafanyaje? si inabidi ushtuke. Taylor Swift baada ya kutangaziwa kwamba kuna matatizo akaenda kusimamisha tour zake za Vienna. Mbili zilisimamishwa zikazuiwa kabisa na polisi kwa sababu ya tishio la ugaidi. Sasa basi, amekamilisha tua yake ya yeah, London. Onyesho lake moja kwa moja lilikuwa na hatari ambayo inafanyika au lilifanyika wiki hii mkamiti, mm -hmm. likiwa na jina na wimbo wake unaokuja Florida, mambo yalikuwa ni mazito. Mwanamuziki huyu maarufu pia alizindua huko London na wimbo wake so long, wimbo ambao mashabiki wengi wanaamini kwamba unakaribia mwisho wa uhusiano wake na kule Uingereza ambao kwa kushirikiana naye katika kupiga muziki, sio uhusiano wa kimapenzi, uhusiano wa kupiga muziki au wakazi, na Joe Alwin ambaye anapiga acoustic guitar, akilipiga katika ule uwanja wa Wembley Stadium. Wembley ile ni kitu ambayo watu wakiingia wanachanganyikiwa, ulijaa ule mkabiti. Sasa hapo ndipo mambo yakawa mazito nyimbo zote mbili zimeangazia albamu yake ya 11 The Tortured Poets Department ambayo ilitolewa mwaka huu. Na bendi ya muziki ya rock ya indie ya Uingereza pia walishirikiana naye na kitu e, pia waliandika wimbo huu pamoja wa Florida na kuimba katika wimbo ambao wamerekodi pamoja. Unaona hayo vilevile vile mashabiki kutoka karibu na mbali walisafiri hadi kwenye uwanja wa Wembley ili kujionea onyesho hili la Swift la kumalizia tour yake. Wengi sana walikuja wakitokea kule Viena, Austria, ambako tamasha hakuweza kumalizia kwa sababu. Wanakwambia kule watu waliokuwa wanataka kwenda, ambao walishindwa kwenda ni laki moja tisini na tano elfu ambao walikosa kuingia kwenye show ambazo zilikatizwa kule Viena, Austria. kwahiyo hawa watu laki moja tisini na tano elfu wote wakasafiri kwenda wapi? London. Sasa hebu niambie hapo unafanyaje? katika hali kama hiyo sio mchezo. mm -hmm. Haya, kwingineko, ni kama ulivyosema mkamiti, mkutano mkuu wa chama cha Democrat waleta DNC roll call. Mkutano huu ulikuwa ukiendelea na unaendelea mpaka sasa huko Chicago, ambapo wiki hii sasa walikuwa wakifanya roll call, yani kila jimbo linatoa kura zake kwa mgombea wao Kamala Harris. Wao walikuja na staili yake, ni jambo ambalo kwa kweli halipendezegi sana ni la kawaida, lakini wao walijaribu kulitia mashamsham mm. Kila jimbo ikuja na wimbo na vionjo, kila jimbo na wimbo <laughs> alipiga DJ Cassidy mmoja wa DJ maarufu sana hapa Marekani, ndio alikuwa akipiga wimbo. Lakini hivyo sawa, walivyoita Atlanta akaja nani lil <laughs> John akaingia mwenyewe akiimba na kucheza, ilikuwa ni shughuli kweli kweli. Basi Mkamiti, mambo ni mengi lakini muda ni mchache, niminikali, nikamilishi hapo na tunamaliza na kibao chake simi anakwambia je Joromi, Joromi. Msikizaji, upande wa pili ni Aida Isa, langu jina li sande shumani meshirikana na mkamiti. Usikose matangazo yetu mengine ya mjioni kutoka DC. Kwa heri kwa sasa. Joromi, Kilodebe de, kilo