Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa 8 mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Sandey Shomari. Mamlaka ya Rusia katika eneo la Kursk magharibi imeanza kuweka makazi ya zege kwa inda raia huku kukiwa na uvamizi unaoendelea wa Ukraine. Kaimu gavana wa eneo hilo alisema hii leo Alhamisi, gavana Aleksei Smirnov aliandika kwenye mtandao wa Telegram kwamba maafisa wa jiji huko Kursk, mji mkuu wa mkoa, walikuwa wakijenga makazi katika maeneo ya watu wengi, pamoja na vituo 60 vya mabasi. Makazi kama hayo yatajengwa katika miji mingine miwili, alisema. Kituo cha runinga cha Rusia 24 kirusha hewani ripoti siku ya Alhamisi hii leo ikionyesha makazi madhubuti katikati mwa jiji la Karsk. Shambulizi la Israel mapema leo Alhamisi limeua watu 16 huko Gaza, kwa mujibu wa maafisa wa hospitali na waandishi wa shirika la habari la Associated Press waliohesabu miili waliofariki. Hospitali ya Alaksa Maters katikati mwa mji wa Deir al Bala imepokea miili 15 ya watu waliouawa kutokana na shambulizi katika kambi za wakimbizi za Magazi na Nuseirat pamoja na mashariki mwa Deir al Bala. kati waliofariki ni watoto watatu na mwanamke mmoja. Na mtoto mmoja aliwawa katika mji wa kusini wa Han Yunis na mwili ulipelekwa Deir al Bala. Zaidi ya watu elfu arobaini wamefariki dunia tangu Israeli ilipoanzisha operesheni ya kijeshi huko Gaza baada ya wanamgambo wa Hamas kuishambulia Israeli Oktoba 7 hesabu hiyo ya wizara ya afya ya gaza haitofautishi kati ya raia au wapiganaji naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 175 fm nairobi kenya rais wa marekani joe biden amezungumza na waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu kwa njia ya simu na kusisitiza kwamba ni lazima vita vya Gaza visitishwe na mateka kuachiliwa huru. Ikulu ya Marekani imesema kwamba Biden amesema mazungumzo ya kutafuta amani Gaza yanayotarajiwa kufanyika Kairo ni muhimu sana. Mazungumzo ya simu kati ya Biden na, na Netanyahu yamefanyika baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kumaliza ziara yake ya tisa mashariki ya kati bila ya kupata makubaliano kati ya Israel na wanamgambo wa Hamas kuhusu amani katika ukanda wa Gaza. Wapatanishi wamekuwa na wakati mgumu kwa muda wa miezi kadhaa kupata makubaliano namna ya kusitisha vita na wanapanga kutana Kairo siku chache zijazo. Taarifa inasema kwamba Biden na Netanyahu vilevile wamezungumzia vile, vile, juhudi za Marekani kusaidia Israel dhidi viti ya vitisho vya Iran na makundi ya wa wapiganaji ya Hamas, Hezbollah na kihudhi Iran imeapa kulipiza mauaji ya kiongozi wa Hamas Ismail Hanie aliyeuawa akiwa Tehran Julai 31. Israel nayo imelaumiwa kwa mauaji ya Hanie japo Israel haijakiri au kufutilia mbali shutuma hizo. Mwili wa mtaalamu wa teknolojia wa Uingereza Mike Lynch uliopolelewa Alhamisi kufuatia kuzama kwa boti alimokuwa mapema wiki hii karibu na kisiwa cha Sisili wakati wa dhoruba. Chanzo kilicho karibu na shughuli ya uokoaji kilisema binti wa Lynch mwenye umri wa miaka 18 bado hajulikani alipo. Chanzo kilisema miili ya watu wengine wanne waliotoweka wakati boti hiyo ilipozama ilipatikana jana Jumatano. Wapiga mbizi wa Italia walikuwa wakitafuta boti hiyo ya kifahari. Boti hiyo yenye bendera ya Uingereza ya Bayesian ilikuwa mebeba abiria 22, na, na wafanyakazi iling'oa na kutia nanga kwenye iling'oa bandari ya Potoliko karibu na Palemo, ilipotoweka chini ya mawimbi katika muda wa dakika chache baada ya dharuba kali kupiga. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sengo Shomari. kwa kwa sasa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutamulika wakimbizi katika wilaya kadhaa nchini Uganda ambao wanatazamiwa kufaidika na mfuko wa dola milioni 25 pesa za Marekani kutoka Marekani kama sehemu ya ahadi ya kuongeza msaada wa usalama wa chakula kwa Uganda. Haya ni mafanikio makubwa katika kusuluhisha changamoto ya wakimbizi. Katika sehemu ya pili, tutaangazia mzozo ambao umekuwepo kwa miaka mingi kati ya majirani Rasia na Ukraini, jinsi ambavyo huenda ukaathiri bara la Afrika na iwapo vita hivyo vinaweza kusambaa na kuingia barani humo, ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Muridhi. Nama, kama ilivyokutokezea msikilizaji, ni kwamba huko Uganda wakimbizi katika wilaya za Rwamanja ni huko magharibi mwa Uganda pia na wilaya ya Nael iliyo huko huko magharibi wanatazamiwa kufaidika na pesa takriban milioni 25 dola za Marekani ikiwa ni sawa na bilioni 95 dola nukta tatu shilingi za Uganda kutoka kwa Marekani kama sehemu ya ahadi ambayo Marekani ilitoa ya kuongeza msaada wake wa usalama wa chakula kwa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Na vilevile vile, katika wakilenga zaidi katika makazi ya wakimbizi. Kabla hatujaliangazia hili kwa karibu au kwa undani zaidi, hii hapa ripoti iliyoandaliwa mapema leo na mwenzetu Sadamu Mubale ambaye ametembelea maeneo hayo. Fedha hizo zinalenga kusaidia miradi inayonuia kubadilisha jamii za wakimbizi na wilaya zinazowakaribisha. Kwa mujibu wa balozi wa Marekani Uganda, William Pope, fedha hizo zitawezesha wakimbizi kujitegemea na kujikimu kimaisha. To support, uh, these activities. Tunajivunia sana kuunga mkono shughuli hizi zenye matokeo ya kweli, mafanikio ya kweli, na kunufaisha idadi kubwa ya watu. Hii ni kwa sababu ukiangalia takwimu, zaidi ya asilimia 67 ya watoto sasa wataweza kupata chakula cha kutosha. Haya ni mafanikio makubwa katika kusuluhisha changamoto ya wakimbizi mradi huu unaotekelezwa na shirika la jumuiya ya kimataifa ya wahudumu wa kujitolea Avis pamoja na taasisi ya utafiti wa Marekani unalenga kuwezesha watu walioathirika na vita na kulazimika kukimbia makazi yao. Abalo Konse ni mkimbizi kutoka Sudan Kusini, anaeleza manufaa ya mradi huo. Kupitia mradi huu naenda kuanzisha biashara ndogo, kuniwezesha mimi na familia yangu kambini kujikimu kimaisha. John Macoha, mkurugenzi wa jumuiya ya kimataifa ya huduma wa kujitolea aves, mmoja wa wanaharakati wanaotekeleza mradi huo, anasema zaidi ya watu elfu kumi na tatu wataweza kuhitimu kutokana na mafunzo ya stadi za maisha. So now this program was looking at how... Mpango huu unalenga ni jinsi gani tunaweza kutumia fedha hizi chache kuhakikisha kuwa watu hao wanapata usaidizi kikamilifu na kujisaidia na familia zao. Uganda ina hifadhi zaidi ya wakimbizi milioni 1.6 na kuifanya kuwa nchi ya hifadhi kubwa zaidi ya wakimbizi barani Afrika. Mwaka jana pekee, zaidi ya wakimbizi wapya elfu mia moja na tatu walivuka mipaka na kuingia Uganda kutoka nchi za Sudan Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Somalia na Sudan kwa sababu ya ghasia. Kuongezeka kwa idadi hiyo kumekuja na changamoto zake za uhaba wa fedha za kuhifadhi wakimbizi. Ila Ronek, waziri wa misaada, maandalizi ya maafa na wakimbizi, anasema nchi za Afrika Mashariki zinapaswa kuwa na juhudi za pamoja za kumaliza ghasia kama suluhu la kudumu kwa changamoto ya wakimbizi. Tumefanya nini kuona kwamba raia wetu hawakimbii makazi yao? tunahitaji kuwa na suluhisho la pamoja la kudumu na kudhibiti baina ya nchi zetu kupunguza ghasia katika kanda ya afrika mashariki kutatua changamoto ya wakimbizi katika kipindi cha miaka saba iliyopita serikali ya marekani kupitia mashirika yake kama usaid ilianza kufadhili miradi tofauti katika makazi ya wakimbizi ya rwamwanja wilayani kamwenge yaliyopewa jina graduating to resilience sadamu bale sauti amerika Kampala nam baada na ya ripoti hiyo yake Sadamu Mobale. Sasa tunaungana naye moja kwa moja kutoka mjini Kampala Uganda. Mobale e, ulitembelea a, kambi hizi ama makambi haya a, ambayo yako katika e, wilaya hizi za Rwamwanja, na, na vile vile West Nile huko Uganda. Kwanza ulikuta vipi, e, kambi zenyewe zikoje? wale waliopo wako katika mazingira gani, katika maisha, katika wilaya hii ya Kamwenge, katika kambi hii? Ni kwamba kuna tu mradi huu ambao ulianzishwa na serikali ya Marekani kwa mfuko wa dola milioni ishirini na tano ambazo kidogo zilikuwa zinawasaidia wakimbizi hawa, lakini cha msingi ni kwamba walikuwa wanatoa walikuwa wanatoa walikuwa wanatoa mafunzo ya ya mafunzo ya kuwapatia wakimbizi hawa mafunzo kwa ajili ya stadi za maisha kwa ajili yao kujifunza vitu ambavyo wanaweza kuvifanya, ili wajikimu kimaisha. Kwa mfano, kuna vitu kama vile labda kushona, kuna vitu kama vile uh, stadi tu za maisha ambazo wakimbizi hawa walikuwa wanajifunza kuwa nazo, kisha wazitumie hizo stadi kwa ajili ya kuanza Uh, kuanza viji vi, biashara vi, vi, vi vidogo vidogo kama uh, cherehani na vitu vingine tu kwa ajili ya wao kujikimu kimaisha. Lakini pia ni kwamba baadhi ya hizi pesa ni kwamba zilikuwa zinawasaidia watu, watu watu hawa kuanzisha, kwa sababu sera ya Uganda inamkubali mkimbizi anaweza akaanzisha biashara yoyote ile, na vilevile anaweza aka- anaweza akafanya biashara yoyote ile nchini bila ya ya mtu au bila ya serikali bila ya kupata kibali labda tuseme cha kufanya biashara, bora tu awe ana kile kitambulisho cha uh, cha wakimbizi uh, uh, na ni kitu ambacho kidogo kimeleta afueni kwa wakimbizi hawa, maanake sasa Uganda ilikuwa na changamoto za kifedha kwa ajili ya kuhifadhi uh, wakimbizi hawa, lakini hii tu ni baadhi ya mradi ambapo wakimbizi hawa afadhali ni wamepata afueni kwa ajili ya kujikimu na vilevile kutumia hijiela kwa ajili ya kujikimu, uh, kimaisha. Kwa wale wanaosikia haya kwa mara ya kwanza, hebu tupe taswira ya uh, hali ya kambi za wakimbizi hapo Uganda. Je, zinapatikana tu katika wilaya hizi au kuna zinginezo? Naam, uh, mradi huu kwanza, uh, un, unatekelezwa kwa uh, wilaya Uh, ya Kamwenge na vilevile kuna wilaya zingine za nini magharibi. Ni uh, sio kwamba hizi pesa zinawasaidia uh, zinasaidia kila kambi, lakini hizi ndizo kambi na wilaya ambazo zili, zili uh, zilichaguliwa kwa ajili ya hili. Lakini pia ikumbuka kwamba sio kwamba hizi pesa zinawasaidia wakimbizi pekee, lakini kuna zile jamii ambazo uh, ambazo uh, zinawahifadhi, jamii ambazo wakimbizi hawa wanaishi nazo. Pia zile, pia zile hela zinaenda kwa ajili ya kuwasaidia wale watu kwa ajili ya ukarimu wao na kusaidia miradi katika maeneo hayo, watu hao kujikimu, na vilevile kujiendeleza na kujitoa, kujitoa kwenye umaskini. Najua katika ripoti yako uh, imeeleza kwamba ni mradi ambao unatekelezwa na shirika la jumuia ya kimataifa ya wahudumu wa kujitolea evis eh, pamoja pia na taasisi ya utafiti ya Marekani wakilenga kuwawezesha watu ambao wameathirika na vita na vilevile vile kulazimika kukimbia makazi yao. Sasa hapa swali ni wale ambao wanafuatilia mambo ya wakimbizi mara nyingi wanasikia kuhusu mashirika kama UNHCR ambayo ndio uratibu sana sana masuala ya yanayohusu ufadhili katika e, kambi kama hizi. Sasa e, labda kuwa ufafanuzi tu mradi huu uh, au pesa hizi ambazo zinatolewa Marekani e, zinapitia kwa shirika hilo pia, au huu ni, ni, ni mpango ambao uko kando kabisa, tofauti na ambavyo watu wamezoea kwamba UNHCR inahusika nam ikumbukwe kwamba ni mashirika tu mengi ambayo yanafadhili masuala ya wakimbizi nchini ya Umoja wa Mataifa, lakini pia uh, bara la Ulaya, European Union uh, pia ni moja tu baadhi ya uh, mashirika ambayo yanawekeza na vilevile kutoa msaada kwa wakimbizi hawa lakini uh, cha msingi ni kwamba ha, uh, baada ya pesa hizi kutolewa, kuna baadhi ya mashirika ambayo yana ujuzi fulani katika vitu tofauti tofauti. Kwa mfano jinsi ulivyozungumzia hilo shirika la la Adhis, ni kwamba shirika la Adhis kwa lilikuwa linatoa msaada wa mafunzo, hasa katika sehemu za vitu kama labda tuseme kujifunza kwa ajili ya ku tengeneza vitu kama labda tuseme sabuni ya kuosha na vilevile pia kutenga, kutafuta miradi ambayo a labda watu hawa wanaweza kufanya kwa ajili ya biashara ndogo ndogo, kuwaanzishia baadhi ya vibanda kwa ajili ya watu hao kufanya. Lakini pia kuna wale ambao pia kuna wale ambao wanapata wana, wana, wana, wana chakula lakini pia isitoshe karo ya shule ambayo kuna baadhi ya sababu, kuna baadhi ya wanawakimbizi ambao kuja na watoto wengine, kuzaa kwenye kambi, na hizi pesa pia ni pesa ambazo zinaenda kuwasaidia wale watoto kwa ajili ya kwenda kupata elimu shuleni, kwa ajili ya kulipia karo, lakini pia wazazi wao kwa ajili ya kujikimu kimaisha kwa a, miradi tofauti tofauti, jinsi nilivyokwambia, mkbo ya ujuzi, kujifunza vitu vya kufanya, lakini pia kwa ajili ya kuanza biashara ndogo ndogo ya wao. Tukimalizia Sadam e, tunajua na nafikiri pia kwenye ripoti yako umeeleza kwamba Uganda ina hifadhi wakimbizi wengi zaidi. Sijathibitisha kama kwa kweli ndio inayoongoza kabisa kabisa, lakini wakimbizi takriban milioni moja nukta sita e, kuifanya kwamba ndo moja ya nchi zenye wakimbizi wengi, sio tu hapo Afrika lakini kote duniani hii ni kutokana na nini? Kwa mtu ambaye anajaribu kufahamu kwa nini Uganda na wala sio Kenya, ambako tunasikia kambi kubwa kama Kakuma na Kinadadabo, kule Tanzania tumesikia kambi nyingi tu upande kule Nyarugusu, na vilevile eneo vile hilo uko mashariki ya Afrika kuna kambi mbalimbali mbali, lakini Uganda kwa nini idadi hiyo ni kubwa kiasi hicho? Naam, kwanza kabisa um, Uganda ina sera ya wakimbizi ambayo uh, haibagui wakimbizi kwa, kwa jinsi kwa ilivyokuambia, kwamba hizi uh, nchi zingine utaona kwamba wakimbizi baada ya kuingia kule, baada ya kuenda uh, kwa, kwa, kwa hizi nchi utaona kwamba hawana fursa ya kutengamana na wananchi katika nchi hizo, hawana fursa ya kuweza kujifanyia biashara kwa ajili ya kuwao kujikimu uh, tukisubiria pale tu ni msaada kutoka kwa serikali labda kutoka kwa mashirika ya kimataifa, wao wasubirie tu hadi uh, hadi amani itakaporudi kwa nchi ambazo uh, wametoka. Lakini pia ni kwamba mm -hmm. Uganda inapakana ina, ina na nchi ambazo pia kidogo mizozo ni mingi. Kwa mfano ukiangalia Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo uh, ambayo inapakana na Uganda, ukiangalia Sudani kusini ambayo inapakana na Uganda. Cha msingi ni kwamba sera ya Uganda ya ya wakimbizi ambayo inawapa fursa ya kutengamana na watu, sera yake ni rafiki, na nafikiri ulikuwa umezungumzia hilo la, lakini pia hayo ambayo umezungumza kwamba inazungukwa na nchi ambazo zina mizozo ya kila aina, vita vya wenyewe kwa wenyewe na kadhalika uh, uh, huko uh, DRC mfano, Sudani nam, kusini na kadhalika. Ni kushukuru sana mwenzetu Sada Mubale, naam, asante sana. na hadi hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke, kwa sababu tutarejea hivi sin na sehemu karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ukiwa nami bmj murithi nikiwa hapa washington mzozo ambao umekuwepo kwa miaka mingi kati ya majirani rusia na ukraini unaonekana kuchukua mkondo mpya kutokana na madai ya ukraini kwamba iliwasaidia waasi waliouawa ama waliowaua wanajeshi na wapiganaji kadhaa wa kundi la mamluki wa Russia nchini Mali mwezi uliopita. Kulengwa kwa mamluki wa Wagner nchini Mali huenda kumetokana na kile wachambuzi wanasema ni kutumika kwao kupora rasilimali za nchi za Afrika, ambapo fedha hizo hutumiwa kufadhili uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Katika e sehemu hii ya pili mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, anaangazia kuhusu iwapo kuna hatari ya vita kati ya Russia na Ukraini kusambaa na kuingia barani afrika kwenyewe. Mapema mwezi huu, Mali ilitangaza kuvunja uhusiano na Ukraini baada ya kuishutumu kuhusika katika shambulio baya katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo mwishoni mwa mwezi uliopita wa Julai ambapo makumi ya wanajeshi wa Mali waliuawa. Waasi wa Tuareg wanaotaka kujitenga waliopanga shambulizi hilo walidai kuwa waliwaua wanajeshi wa Mali na wapiganaji wa Wagner wa Russia. Wachambuzi wanasema ikiwa madai hayo ni ya ukweli huenda likawa ni pigo kubwa zaidi kwa kundi hilo la mamluki tangu lilipotumwa kwa mara ya kwanza mwaka 2021 kusaidia Mali inayoongozwa na jeshi kupambana na makundi yenye ya silaha yanayoendesha shughuli zao sehemu tofauti za nchi. Mzozo wa kidiplomasia ulianza mapema mwezi huu baada ya msemaji wa shirika la kijasusi la kijeshi la Ukraine kufichua kwamba waasi walikuwa na taarifa muhimu kutekeleza shambulio hilo. Ingawa hakutangaza wazi ushirikiano kamili wa Ukraine, matamshi yake yalizua hofu kwamba vita vya Rusia na Ukraine vinaweza kusambaa kuja bara la Afrika. Katika taarifa yake baada ya Mali kukata uhusiano Ukraine ilionekana kujitenga na tukio hilo, ambapo wizara ya mambo ya nje iliita uamuzi wa Mali wa kukata uhusiano kuwa wa haraka, ikisema kuwa Mali ilichukua hatua bila kufanya utafiti wa kina kuhusu mazingira ya tukio na bila kutoa ushahidi wowote wa kwa kuhusika kwa Ukraine. Profesa Chacha Nyaikoti Chacha ni mtaalam wa diplomasia na nimemuuliza kuhusu anavyoliona tukio hilo la nchini Mali. Hii ni hali ya hatari kwa sababu waafrika ni kama wanataka kurudi katika enzi zile za zamani ambazo wanategemea nguvu za moto kutoka kwa nchi ambazo ni marafiki zao au wale ambao wanalipwa kama mamluki kuwasaidia. Nina hakika kwa mfano kwamba wanajeshi wa Ukraine walipoenda huko Mali ni lazima walikuwa wamepewa kitita cha fedha pia kukabiliana na hao mamluki wa Kirusi, na hayo mambo yameonekana ama ni mojawapo ya kuendeleza vita kati ya Ukraine na Russia zinakuja kupiganwa katika bara la Afrika. Nchi za Afrika ni lazima ziwe chonjo, wasikubali kutumiwa kwa namna hiyo, kwa sababu hatimaye tutaanza kugonganishwa wenyewe kwa wenyewe kwa sababu ya vita ya watu ambao hatuwajui. Tunahitaji kujihadhari kama Waafrika, tuweze kukataa katakata kwamba tusikubali kusaidiwa msaada wa aina hii. Ha, unajua katika vita kama ilivyoanza vita kuu ya dunia ya kwanza na ya pili, wakati mwingine wanafuata tu jamaa za au raia wa hiyo nchi ambayo wanapigana nayo, hata kama vita imeanzia Ulaya. Unakuta kwa mfano kwamba Wajerumani na Waingereza walianza kupigana hapa Afrika Mashariki, kwa sababu Wajerumani walikuwa Tanganyika na Waingereza walikuwa Kenya. Matatizo kama hayo huwa yanajitokeza nyakati mbalimbali za kihistoria na hii ni wakati, ni wakati mbaya sana wa kihistoria, na hasa kuhusu mambo ya mapambano ya kutumia vyombo vya katika nchi za Afrika. Serikali ya Mali ambayo imekuwa ikipambana na makundi kadhaa ya waasi kaskazini mwa nchi hiyo kwa zaidi ya mwongo mmoja iliomba msaada kutoka kwa mamluki wa Wagner baada ya utawala wa kijeshi kuchukua madaraka mwaka elfu mbili na ishirini. Mwezi Mei mwaka jana, Marekani ilimwekea vikwazo mkuu wa Wagner nchini Mali, ikilishutumu kundi hilo kwa kutumia operesheni yake huko kuchangia zana za kijeshi kwa vita vya Ukraine. Vikosi vya Ukraine vinaaminika kuhudumu nchini Sudan, mahali pengine ambapo kundi la Wagner limehusika sana katika mapigano, katika ishara zaidi kwamba mapigano ya Ukraine na Rusia yamechukua sura ya kimataifa. Kundi la Wagner lilianzishwa na Yevgeni Prigozin, mshirika wa zamani wa Rais Vladimir Putin ambaye aliunda jeshi kama njia ya rasia kuingilia kati migogoro bila kutumia rasmi jeshi lake. Labendo wa moto ni mchambuzi wa siasa nchini Uganda. Huwajua vita ni kitu ambacho kinaweza kufanya watu wengine nao wazae vita, wapange vita. Wale waliokuwa wanasaidiana na nchi ambazo zinasaidiwa na Wagina wanaweza kupata upinzani wa kindani pia wakijua kwamba wanaweza kupata usaidizi wa haraka kutoka upande wa Ukraine, nao wanaweza kuendelesha vita dhidi ya Wagina na dhidi ya serikali ambazo zimealika Wagina kupigana vita nchini mwao. Kwa hivyo inaweza kuzaa vita ndani kwa ndani kwa nchi hizo. Mfano, nitakupa mfano moja maji inayowapiganaji wanaopigana na serikali yao wanaongezeka nguvu. Wagner wameendesha mapigano makali zaidi nchini Ukraine, mara nyingi wakitumia wafungwa wa zamani ambao walisamehewa ili wapate kwenda mstari wa mbele wa vita. Kundi hilo linaendelea kuhudumu sehemu tofauti barani Afrika hata baada ya kufariki kwa Prigozhin kwenye ajali ya ndege ambayo inaaminika kuamriwa na serikali kufuatia jaribio la mapinduzi lililoshindwa. Kulingana na Serhii Kuzan, mkurugenzi wa kituo cha usalama na ushirikiano cha Ukraine, akieleza sababu Ukraine inaweza kuwalenga Wagna barani Afrika ni kwamba nchi za Afrika ambako Wagna wapo ni eneo la maslahi ya Rusia, ambapo inapata rasilimali zikiwemo dhahabu, almasi, gesi na mafuta, na fedha hizo zinakwenda kufadhili uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Urusi haina majeshi tena ya kuweza kuleta Afrika kwani iko vitani huko Ukraine. Kwa hivyo wagina wagina ndilo pendeleo la kwanza, na hii wao wanasaidia Putin, wakishaondoka Urusi, wakiingia bahara nyingine la mbali kama Afrika. Kwa hivyo sasa mali, unasikia wasiwasi ulioko ni kwamba tishio sio kwa Urusi peke yake tishio pia na kwa hawa watu ambayo kwa wakati huu walikuwa wanapendelea kushirikiana na urusi kwa sababu inaweza kutokea wakati wowote nguvu za ulaya amerika na uingereza zikaongezeka nguvu za silaha na nguvu za mpesa huko ukraini na wakaweza kupiga kwa sababu sasa vita viko urusi na wasiwasi ni wasi kwamba inawezekana kwamba Ukraine inaweza pia kuwashambulia watu wa wagina wakiwa Afrika. Inaonyesha kwamba upepo umeanza kupinduka, ndiliwezekana kwamba wagina wangesambaa mpaka waing, waingie nchi zingine za Afrika, kwani lazima uelewe kwamba hao sio watu wanaodai sana pe kwa kujilipa kwa kazi wanayoifanya. Vikosi vya Rusia pia vimeripotiwa kulengwa na maajenti wa Ukrain katika Jamhuri ya Afrika Kati na Sudan ambako pia wanafanya kazi, ingawa wachambuzi walisema ushahidi ni mdogo. Jumuiya ya kikanda huko magharibi mwa Afrika, Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, ambayo iko kwenye mzozo na wanachama wengine ambao ni serikali za kijeshi za Mali, Niger na nchi jirani ya Burkina Faso, imelaani uingiliaji kati wa kigeni katika eneo hilo wakati wa mapigano. ni kushukuru sana Jason Nyakundi kwa ripoti yako hiyo. Na hapo msikilizaji, ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani, kwa niaba ya wote waliokifanikisha mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, msimamizi Hadiji Ariami, mimi naikuwa pia mgeni hidi.