Hujambo, mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo, Ijumaa Agosti 23 mwaka wa 2024. Mimi ni Patrick Nduimana, na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo KISFM Mwanza, TKFM Tanga, Redio Racom Bunagana, Redio Sembuliki Beni DRC, Sasa Redio Bungoma, Sayare Redio Eldoret na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, makamu wa rais wa Marekani akubali rasmi uteuzi wa wajumbe wa chama cha Democratic kukiwakilisha chama hicho kwenye uchaguzi wa rais wa Novemba 5. Katika habari nyingine, bunge la Kenya limeanzisha uchunguzi kujua jinsi benki kuu ya nchi hiyo ilivyotoa kandarasi ya shilingi bilioni 14 kwa kampuni ya Ujerumani. Wachambuzi wa masuala ya fedha wanasema nini? Mambo ya printing ya pesa ni mambo ya security. So huenda serikali haitatangaza hilo jambo kwa kila Tom, Jerry, and Peter. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza Idi Ligongo anakusomea habari za dunia. Vikosi vya Israel vimefanya mashambulizi ya anga Alhamisi katika ukanda wa Gaza na kusini mwa Lebanon, huku sintofahamu ikiendelea kuhusu msukumo wa karibuni wa kusitisha mapigano ya Gaza, huku wapatanishi wakijitahidi kutatua tofauti kati ya Israel na kundi la wanamgambo wa Hamas. Shirika rasmi la habari la Palestina Wafa Alhamisi limesema shambulizi la Israel la Beit Lahia, kaskazini mwa Gaza, limeua takribani watu 11. Jeshi la Israel limeripoti shambulizi la anga katika ghala la silaha karibu na eneo la jeshi la Hamas katika mji wa Gaza, pamoja na mashambulizi yaliyowaua wanamgambo katikati mwa Gaza. Duru nyingine ya mashambulizi ya anga yalilenga zaidi ya maeneo kumi kusini mwa Lebanon usiku kucha, jeshi la Israel limesema Alhamisi mashambulizi hayo yalilenga maeneo ya wanamgambo wa Hezbollah wanaungwa mkono na Iran. Jeshi la Israel limesema. Umoja wa Falme za Kiarabu Jumatano umekubali utambulisho wa balozi wa Taliban katika taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa mafuta katika ghuba ya Kiarabu, ikiwa ni mapinduzi makubwa ya kidiplomasia kwa watawala wa Afghanistan ambao hawatambuliwi rasmi kama serikali halali ya nchi hiyo. Maendeleo hayo ambayo yanamleta balozi wa kwanza wa Taliban toka alipoteuliwa wa China Desemba mwaka jana, yanaleta mgawanyiko wa kimataifa kuhusu jinsi ya kufanya kazi na serikali ya sasa ya Kabul. Wizara ya mambo ya nje ya Kabul ilithibitisha habari hiyo ya uteuzi wa Bardudin Hakani katika taarifa ya mtandao wa X. Wizara hiyo haikujibu maombi ya majibu kuhusu Hakani ambaye hapo awali alikuwa mjumbe wa Taliban nchini UAE. Watu wenye silaha wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Boko Haram wamewaua wakulima kumi na watatu nchini Nigeria. Umoja wa Mataifa na vyanzo vya usalama wameliambia shirika la habari la AFP Alhamisi. Patrick Nduimana anaisoma ripoti kamili. Shambulio hilo ambalo lilifanyika katika jimbo la Naija limeonyesha kuimarika kwa wanajihadi hao wenye ngome yao kaskazini mashariki mwa nchi ambao wameanza kujenga uhusiano wa karibu na magenge ya wahalifu katikati na kaskazini magharibi mwa Nigeria. Washambuliaji hao wenye silaha ambao walikuwa kwenye pikipiki walivamia jamii ya Anguan Maigiro katika wilaya ya Shiroro siku ya Jumatano na kuwafyatulia risasi wakulima. Wanawake watatu ni miongoni mwa waliouawa, wa vyanzo vimeiambia AFP. Bologi Ibrahim, msemaji wa gavana wa jimbo la Niger, alilaani shambulio hilo na kuwalaumu watu wenye silaha wahalifu, bila kusema ni watu wangapi wamekufa. Chanzo cha usalama na mfanyakazi wa umoja Mataifa wanaofanya kazi katika jimbo hilo wote wameiambia AFP kwamba watu kumi na watatu waliuawa na kusema wanajihadi wa Boko Haram ndio wahusika wa mauaji hayo. Washambuliaji walikuwa bila shaka magaidi wa Boko Haram na waliua watu kumi na watatu wanaofanya kazi katika shamba la kibinafsi nje ya kijiji cha Magami, chanzo cha usalama kimeiambia FP. Wengi kati ya wa waathirika walipigwa risasi kichwani, ikionyesha kuwa magaidi hao walishambulia kwa lengo la kuua, chanzo hicho ambacho kiliomba kutotajwa jina kiliongeza. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Mazungumzo kuhusu kuunda serikali ya mseto ya Ubelgiji yaliingia katika msukosuko Alhamisi wakati mpatanishi mkuu alipoomba kujiuzulu kwa mfalme Filipe na kuhatarisha mkanganyiko zaidi wa kisiasa kwa nchi hiyo miezi miwili baada ya uchaguzi kwa mgawanyiko wake wa lugha ya Kifaransa na Kiholanzi na mfumo mgumu wa kisiasa, Ubelgiji ina rekodi ya majadiliano ya muda mrefu ya muungano ambayo yalifikia mpaka siku 541 kati ya mwaka 2010 mpaka 2011. Makundi matano yalikubaliana katikati ya mwezi wa Julai kufanya mazungumzo rasmi ya muungano yakiongozwa na mfuasi wa kihafidhina Flemish Bart De Wever kufuatia kura za wabunge za Juni ambazo zilikuza za vyama vyenye mrengo wa kulia na volkano imelipuka Alhamisi kusini magharibi mwa Iceland, idara ya hali ya hewa imesema ikimwaga e, lava nyekundu moto na moshi, ukiwa ni mlipuko wa sita toka Desemba. Idara ya hali ya hewa ya Iceland Met, yenye jukumu la kufuatilia volcano kwenye taarifa yake imesema, kazi inaendelea ili kutambua eneo ili kugunduliwa. Urefu wa mpasuko unakadiriwa kuwa wa kilomita 39 na uliongezeka kwa kilomita 15 katika takriban dakika 40, idara imesema. Mitiririko ya moja kwa moja kutoka kwenye volcano kwenye peninsula ya Reykjanes imeonyesha moto uliowaka kutoka ardhini. Uchunguzi umeonyesha magma iliyokusanyika chini ya ardhi na kusababisha tahadhari ya kulipuka kwa upya kwa vulkano katika eneo la kusini mwa mji wa Iceland Reykjavik. unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ambayo yanakufikia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris alikubali rasmi uteuzi wa wajumbe wa chama cha Wademokrat kukiwakilisha chama hicho kwenye kinyang'anyiro cha Novemba 5 katika siku ya nne na ya mwisho ya kongamano la chama hicho Alhamisi usiku huko Chicago, Illinois. Nimezungumza na ripota wetu Huba Abdi na nimeanza kwa kumuuliza ni masuala muhimu yapi ya yaliyozungumziwa. Chama cha Demokrati kimepanga mambo mengi sana, na viongozi hawa ambao wamezungumza wameelezea kwamba chama cha Demokrati kitakuwa kinafanya mageuzi makubwa katika masuala ya usalama, masuala ya elimu, mambo ya afya, ambao wengi wanajaribu kusikiza. Uh, baada ya kurithi serikali ya Joe Biden na kujiuza, ama kujaribu kuwashawishi wapiga kura, uh, Kamala amekuwa na yepi ya kuongezea, lakini Patrick, kabla ya kuweka sera zake mezani, chama cha demokrati kilichukua nafasi hii na kuelezea wafuasi waliojua katika ukumbi safari ya Kamala Harris alianza wapi, alizaliwa wapi, wazazi wake ni kina nani, changamoto alizopitia ni za aina gani, na amekuwa mwanasheria, na ni kesi ya aina gani amekuwa akishirikiana nazo. Kwa hivyo, uh, ukumbi ulikuwa umefurika sana, wazungumzaji wameongea, lakini kikubwa ilikuwa ni kupata nafasi hii ya kumjua Kamala Harris kwa undani zaidi naam. Uh, Kamala uh, zaidi anasema atawainua uh, hawa watu wa maisha ya wastani, wanasema middle class, wafanyakazi wale ambao wanalipwa pesa kidogo, alafu vilevile amezungumzia vile kuhusu masuala ya kuwapatishia Wamarekani eh, malazi au nyumba kwa bei nafuu, dawa kwa bei nafuu. Wajumbe ambao umewaona hapo, wanaposikia hizo sera za Kamala, unaona wamezipokea vipi? na baadhi yao wanasema ni mipango ambayo wanaona ikiwa itatekelezwa itakuwa bora kwa kila Marekani, lakini ikiwa ni ahadi za kutaka kupata tu ungwaji au kutaka kupigiwa kura, basi itakuwa haina maana yoyote. Na walivyozungumza pia, wanasema kwamba yapo mambo mengi ambayo yanaendelea, na tayari nchi imegawanyika na wanapofanya kampeni yao pia wajaribu kuleta watu pamoja, kwa sababu kila upande unapojaribu kuzungumza, wapo ambao hawajafanya maamuzi ya kupiga kura au kushiriki katika zoezi la upigaji kura. Wanasema kwamba hakuna ukweli wowote katika pande zote mbili. Kwa hivyo pande zote mbili zina kibarua, na chama cha demokrat kinamaliza kongamano lake sasa, linalosalia ni wao kwenda barabarani kujaribu sasa kushawishi wapiga kura kwa piga kura. Kumbuka pate tunavyozungumza, yapo majimbo ambayo yana ushindani mkubwa, wapo vijana ambao hawana ajira, wapo vijana ambao wanadaiwa na fedha ambazo zilifadhili elimu zao kuna ukosefu wa ajira au kudorora kwa uchumi, kwa hivyo ndio inawafanya baadhi, na kuna hili swala la kule Mashariki ya Kati, ndio baadhi ya mambo ambayo inawafanya wengi wa wapiga kura huwa na ile fikra kwamba hawana lolote la kufanya na hawajafanya maamuzi, yaani nani atakayempigia kura. Kwa hivyo kumaliza mkutano huu, watakuwa na kibarua kama alivyosema Obama, sasa ni kuwashawishi wapiga kura kumpigia kura. kama Lahari ni Huba Abdi akizungumza nasi kutoka mji wa Chicago. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hivi sasa anamkaribisha tena Idi Ligongo aendelee kusomea habari zaidi za dunia. Mapendekezo ya marekebisho ya mahakama ya Mexico yanatishia demokrasia ya nchi hiyo na uhusiano wake muhimu wa kibiashara na Marekani. Balozi wa Marekani nchini Mexico Ken Salazar amesema Alhamisi. Marekebisho hayo yenye utata yaliyopangwa kupigiwa kura na bunge mwezi Septemba yanapendekeza majaji pamoja na wote wa mahakama ya juu wachaguliwe kwa kura za wananchi. Kwa mujibu wa uzoefu wangu wa maisha kuunga mkono utawala wa sheria, ninaamini uchaguzi wa moja kwa moja wa majaji ni hatari kubwa kwa utendaji kazi wa demokrasia ya Mexico, Salazar amesema katika taarifa. Maoni hayo ndiyo yenye nguvu zaidi mpaka sasa na mshirika mkubwa zaidi wa kibiashara wa Meksiko, na yanawakilisha urekebishaji mkubwa wa mivutano kati ya nchi hizo mbili kuhusu suala hilo. na mgomo wa uendeshaji wa reli nchini Kanada umemalizika mara moja na kuanza kufanya kazi kwa treni kufuatia agizo la serikali la Alhamisi baada ya kusuluhishwa na chama cha wafanyakazi, kwa mujibu wa afisa wa reli. Serikali ya Kanada Iliamuru mashirika ya reli ya CN na CPKC kufanya kazi baada ya usuluhishi Alhamisi ili kumaliza mgomo ulioanza usiku. Afisa wa reli amezungumza na The Associated Press kwa masharti ya kutotambulishwa kwa sababu ya kutoidhinishwa kutoa habari. Bado haijabainika mara moja jinsi treni zitaanza kufanya kazi mara moja, lakini kumalizika kwa mgomo ni hatua ya kwanza. CPKC bado haijasema ni lini itamaliza usimamishwaji wake wa kazi. Uamuzi wa serikali ulijikita katika kuepusha matokeo mabaya ya kiuchumi kwa wafanyabiashara na watumiaji wote wa Marekani. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa tuelekee huko Kenya, ambapo bunge la nchi hiyo linachunguza jinsi benki kuu ilitoa kandarasi ya shilingi bilioni 14.2 kwa kampuni ya Ujerumani na kusafisha zile zilizochakaa badala ya kampuni ya awali ya Uingereza maarufu kama De La Rue, kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Benki hiyo iliingia mkataba wa mabilioni ya shilingi na kampuni hiyo ya Ujerumani kwa ajili ya uchapishaji na kujaza noti za benki kwa kipindi cha miaka mitano kufuatia kuondoka kwa delari. Government of Kenya was to make the printing of those notes cheaper. Hatua ya benki ya Kenya kuikabidhi kampuni ya uchapishaji wa sarafu ya Ujerumani Giesecke+Devrient Currency Technologies kandarasi ya miaka mitano ya shilingi bilioni 14.2 kuchapisha sarafu mpya za noti na kusafisha zile zilizochakaa, badala ya kampuni ya awali ya Uingereza maarufu kama De Laru. Hali ya Kenya mwaka 2019 kufanya uchapishaji huo imezwa joto na imefika mbele ya kamati ya bunge ya fedha na mipango ya taifa There Wabunge wa Kenya wanataka kujua ni kwa nini benki kuu ya Kenya ilitoa zabuni moja kwa moja kwa kampuni hiyo badala ya kupitia mfumo wa uwazi wa utoaji zabuni. Vilevile, bunge la Kenya linataka kufahamu mmiliki wa kampuni hiyo, jinsi serikali ilivyoafikia uamuzi wa kuipa kandarasi kazi yake ya uchapishaji ya awali, na sababu zilizochangia kutoa zabuni hiyo kwa kampuni hiyo. Aidha, wabunge wanataka kujua ni vipi kandarasi ya sasa inaweza kugarimu wa Kenya bilioni 14.2 kwa utengenezaji wa noti bilioni mbili kwa dola za Kimarekani milioni tatu zaidi kwa utengenezaji wa noti bilioni mbili nukta nne katika mkataba wa uchapishaji wa awali. Kwenye kandarasi Kenya iliingia na kampuni ya Uingereza ya De La Rue mnamo mwaka 2019. Hata hivyo, gavana wa benki hiyo Kamau Thugge akiwa mbele ya kamati hiyo ameeleza kuwa Kenya ilikuwa inakabiliwa na changamoto za kuisha kwa sarafu. Its own, to shut down its lakini, mbona suala la uchapishaji wa sarafu mpya za noti na kusafisha zile ambazo ni kuukuu limezua joto? Patrick Wameyo, mtaalamu wa fedha nchini Kenya, anaeleza. Mambo ya printing ya pesa ni mambo ya security, so huenda serikali haitatangaza kilo jambo kwa kila Tom, Jerry and Peter. Aidha, watatafuta one or two or three or four high quality printers ambao Wana ukweli watafanya hiyo kazi katika hali ya siri yenye hitajika, so Central Bank huenda, uh, katika kufanya hivyo wakafanya wengine wasikie joto, maanake walikosa kazi. Benki hiyo pia imedai kuwa uchakavu wa noti zinazotumika nchini Kenya umeongezeka na ni mojawapo wa suala linalosababisha uchapishaji wa kiwango kikubwa cha sarafu mpya. Je, nini kinastahili kufanyika kudhibiti uchakavu wa sarafu? Bwana Wameyo anaeleza zaidi. Dawa ni kutumia payment systems yenye haihitaji cash, manake Ushaona makanga akichukua noti anayekunja kwa njia fulani. Ukienda pale kwa soko wale mamamboga wanayekunja kwa njia fulani. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza ni Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Kabla ya kuendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari, tupumzike na burudani hii ya muziki. janagetumbo njila kigodoro kulanye mgogoro shagala bagala tombolo tombolo Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Wakimbizi katika wilaya za Gwamanja magharibi mwa Uganda na Nile Magharibi wanatazamiwa kufaidika na mfuko wa dola milioni 25 kutoka Marekani kama sehemu ya ahadi ya kuongeza msaada wa usalama wa chakula kwa Uganda katika makazi ya wakimbizi. Sadam Mubale anaripoti kutoka Kampala. Fedha hizo zinalenga kusaidia miradi inayonuia kubadilisha jamii za wakimbizi na wilaya zinazowakaribisha. Kwa mujibu wa balozi wa Marekani Uganda William Pope, fedha hizo zitawezesha wakimbizi kujitegemea na kujikimu kimaisha. To support, uh, these activities. Tunajivunia sana kuunga mkono shughuli hizi zenye matokeo ya kweli, mafanikio ya kweli na kunufaisha idadi kubwa ya watu. Hii ni kwa sababu ukiangalia takwimu, zaidi ya asilimia 67 ya watoto sasa wataweza kupata chakula cha kutosha. Haya ni mafanikio makubwa katika kusuluhisha changamoto ya wakimbizi. Mradi huu unaotekelezwa na shirika la jumuiya ya kimataifa ya wahudumu wa kujitolea AVIS pamoja na taasisi ya utafiti wa Marekani unalenga kuwezesha watu walioathirika na vita na kulazimika kukimbia makazi yao. Abalo Konse ni mkimbizi kutoka Sudan Kusini, anaeleza manufaa ya mradi huo. kupitia mradi huu naenda kuanzisha biashara ndogo, kuniwezesha mimi na familia yangu kambini kujikimu kimaisha. John Makoha, mkurugenzi wa jumuiya ya kimataifa ya huduma wa kujitolea Aves, mmoja wa wanaharakati wanaotekeleza mradi huu, anasema zaidi ya watu elfu kumi na tatu wataweza kuhitimu kutokana na mafunzo ya stadi za maisha. So now this program was looking at how... mpango huu unalenga ni jinsi gani tunaweza kutumia fedha hizi chache kuhakikisha kuwa watu hao wanapata usaidizi kikamilifu na kujisaidia na familia zao. Uganda ina hifadhi zaidi ya wakimbizi milioni 1.6 na kuifanya kuwa nchi ya hifadhi kubwa zaidi ya wakimbizi barani Afrika. Mwaka jana pekee zaidi ya wakimbizi wapya elfu mia moja na tatu walivuka mipaka na kuingia Uganda kutoka nchi za Sudan Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Somalia na Sudan kwa sababu ya ghasia. Kuongezeka kwa idadi hiyo kumekuja na changamoto zake za uhaba wa fedha za kuhifadhi wakimbizi. Hila Ronek, waziri wa misaada, maandalizi ya maafa na wakimbizi, anasema nchi za Afrika Mashariki zinapaswa kuwa na juhudi za pamoja za kumaliza ghasia kama suluhu la kudumu kwa changamoto ya wakimbizi. Tumefanya nini kuona kwamba raia wetu hawakimbii makazi yao? tunahitaji kuwa na suluhisho la pamoja la kudumu na kudhibiti baina ya nchi zetu, kupunguza ghasia katika kanda ya Afrika Mashariki, kutatua changamoto ya wakimbizi. Katika kipindi cha miaka saba iliyopita, serikali ya Marekani kupitia mashirika yake kama USAID ilianza kufadhili miradi tofauti katika makazi ya wakimbizi ya Rwamwanja wilayani Kamwenge yaliyopewa jina Graduating to Resilience. Sadamu Bale, Sauti Amerika, Kampala. Leo katika VOA Mitaani mwandishi wetu wa Kigali Edite Nibakwe ameangazia sheria mpya nchini Rwanda iliyopunguza umri wa kuoa au kuolewa kutoka miaka 21 hadi 18 ambapo raia wanahitajika kuwasilisha ombi na kutoa sababu halali kwa mamlaka husika kabla ya kuruhusiwa kufunga ndoa kisheria Je, baadhi ya raia wanasema nini kuhusu sheria hiyo mpya naitwa. Mjisha Huseni ani, kwa maoni yangu mimi mtu aliyofikiria aliye mjambo akufikiria vizuri, kwa sababu mtoto wa miaka kumi na nane anakuwa ajajielewa, yani iwe ni mtoto wa kiume iwe ni mtoto wa kike aweze akajenga familia Haiwezekane hiyo, kwa sababu anakuwa na vitu vingi kwenye kichwa, yaani ni mguruguru kwanza, anataka aendane na muda. Tena ukiwa na majukumu, kuna vingi inatakiwa wachane navyo, kuna vingi inatakiwa uvumilie, lakini yule mtoto kutokana na miaka yake hatavumilia. Kuna uamuzi atachukua wenye hauna maana, hawezi akajenga familia. Mi naitwa Kadisa Ibrahim, maoni yangu, mtoto wa kike wa miaka 18 anaweza kujenga. Shida itakuwa tu kwa mtoto wa kiume ndio yeye, sababu ya ya hata sema responsibility za za, za nyumbani ndio zenye hataweza hata, sababu inabidi kama ni kulipa nyumba, kama kutafuta chakula, kama kumvalisha, hivyo vyote ni vitu vyenye vina naomba pesa. Na sasa mtoto wa kiume wa miaka 18 hivyo ndio anamaliza kusoma, sasa hapo atakuwa hana kazi, atakuwa hana pesa ya ku tatua matumizi na vitu vyote vyenye vinatakana kwa familia, ila mtoto wa kike w uh, mtoto wa kike ye anaweza kabisa kujenga, wanakomaa mbio kuliko watoto wa kiume wa wa hata zile kazi za nyumbani. Hata akiwa nyumbani kwao, ndo yenyewe anashughulika na, na na mambo, wakati wazazi wa wake wameenda kufanya kazi, nabaki na watoto wake wadogo wa, wa, wa, wa wadogo zake, ndo anawasaidia kila kitu. Sasa hivyo hakuna neno lipya da nyumba hiyo yake yenyewe atakuwa anaenda kujenga na anajua kwa uh, mila za Rwanda, wazazi lazima tena wawe karibu na watoto wao kwa nyumba, kwa mambo ya ndoa wanawashauri, yani wanawapatia usaidizi kama kuna shida imetokea, kama ni ugomvi unapatikana, wanakaa kama familia, wanaongea, wanakitwa saini. Kusema kweli, mi naona ni matatizo juu. Mtoto wa miaka kumi na nane, miaka yake sio sawa kuolewa, mkichwa bado ni mtoto mara mingi akiolewa lazima azae mtoto, kuzaa na miaka 18. Kwa kabisa kiume naye ndio hivyo hivyo, haiko machua vizuri kwa, yani, kulea familia, naye mwenyewe ni mtoto, haizi kulea mtoto mwingine. Mimi naitwa Ndayo Jackson. Mimi sikubaliane nao wanaosema kuwa mtoto hakika anaweza kaoa au kaolewa, kwa sababu mfano kama Rwanda hapa tulipo Rwanda, haina alizi alizi, ishaisha alizi iliyopo isha isha. Kwa sasa hivi ni kisomi kwa hiyo mtu mwenye miaka 18 bado anakuwa yuko masomoni, bado anakuwa anajiendeleza kuchi masomo, anakuwa bado. Kwa hiyo kinacho nani, kinachotakiwa hao wanaoweka sheria, hao wanaotunga sheria, inatakiwa jambo walifatie kwa nani, kwa makini, kwa sababu hata kama ni mtoto wa kike, mtoto wa kike naye miaka inayokuja, yani ndani ya miaka ishirini ishirini na anakuwa anahitaji kujiendeleza. Kwa hata jiendelezaje na hakusoma, ana majukumu ya nyumbani halipo hilo. Awe ni mtoto wa kiume, awe ni mtoto wa kike, mji brangu liko pale pale. Wanakuwa bado tofauti na uguruguru, wanakuwa bado ni wasomi. Kwa hiyo watunga sheria hizo sasa inatakiwa walikalie kwanza, waliangalie kwa nini chumbali, wajue ya kuwa Rwanda hatuna mashamba shamba, tulionalo ni shule shule wapo shule. Yani inatakiwa kwanza wasome na kwenda kuolewa, na kwenda kusali, na kichwa kifunguke wazi kuolewa kuolewa au kuoa. Kwa sababu sababu nalijua vizuri ninachokwenda kufanya, swala zito haitaki mchezo. Sheria hii ya kupunguza umri wa kuoa na kuolewa hapa nchini Rwanda imekuwa ni mada inayozungumziwa sana mtaani. Baadhi ya Wanyarwanda wakisema mtoto wa miaka kumi na nane bado ni mdogo kwa kufunga ndoa, wengine wakiunga mkono serikali. Kwa upande wa serikali ya Rwanda, inasema sheria hii itasaidia kumpa haki mtu aliyekuwa anahitaji kufunga ndoa kwa umri huo na kupunguza mimba na watoto wa nje ya ndoa. Kutoka hapa jijini Kigali, mimi ni Edith Niwakwe wa VOA Kiswahili. Kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena Idi Ligongo akusomee muktasari wa habari za dunia. Vikosi vya Israel vimefanya mashambulizi ya anga Alhamisi katika ukanda wa Gaza na kusini mwa Lebanon huku sintofahamu ikiendelea kuhusu msukumo wa karibuni wa kusitisha mapigano ya Gaza huku wapatanishi wakijitahidi kutatua tofauti kati ya Israel na kundi la wanamgambo wa Hamas. Umoja wa Falme za Kiarabu Jumatano umekubali utambulisho wa balozi wa Taliban katika taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa mafuta katika guba ya Kiarabu, ikiwa ni mapinduzi makubwa ya kidiplomasia kwa watawala wa Afghanistan ambao hawatambuliwi rasmi kama serikali halali ya ja nchi hiyo. Watu wenye silaha wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Boko Haram waliwaua wakulima kumi na watatu nchini Nigeria, Umoja wa Mataifa na vyanzo vya usalama wameliambia shirika la habari la AFP Alhamisi. Mazungumzo kuhusu kuunda serikali ya mseto ya Ubelgiji yaliingia katika msukosuko Alhamisi, wakati mpatanishi mkuu alipoomba kujiuzulu kwa mfalme Filipe na kuhatarisha mkanganyiko zaidi wa kisiasa kwa nchi hiyo, miezi miwili baada ya uchaguzi. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki wa kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Mridhi. Naitwa Patrick Nduwimana, hewani nimeshirikiana Idi Ligongo. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema na ijumaa karimu.