Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, mimi naitwa BMJ Mridhi na mimi naitwa Sunday Shomari, nikukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni Ijumaa, Agosti 23 mwaka 2024. Tunasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwamo Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la mazio makuu kupitia mawimbi mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na karibuni. E, katika matangazo yetu hi leo, ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo kawaida yetu, tutakuletea ya live talk, yani majadiliano ya wiki leo, tukiangazia kongamano lililomalizika hivi punde la chama cha Demokratic hapa Marekani, ambapo mgombea urais Kamala Harris alikubali uteuzi wa chama chake kupeperusha bendera hiyo kuelekea uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka huu. Na katika taarifa nyingine, ujumbe wa umoja Mataifa nchini Libya ulisema hii siku ya Alhamisi kwa una wasiwasi kuhusu ripoti za vikosi kukusanyika mjini Tripoli na vitisho vya jeshi kutumia nguvu kusuluhisha mzozo juu ya udhibiti wa benki kuu, ni kati ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya, kabla hatujaanza live talk moja kwa moja na kabla ya hapo, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sande Shumari. Katika habari za dunia, makamu rais wa Marekani Kamala Harris alikubali rasmi uteuzi wa chama chake cha Democratic kwa mgombe wa mgombea uraisi siku ya Alhamisi huku ukiwa na wito mkubwa wa kumaliza vita huko Gaza na kupambana na dhuluma kote duniani, akiweka tofauti kubwa na mgombea wa Republican donald Trump katika mapambano ya kudumu kati ya demokrasia na udhalimu. Najua ninaposimama na ninajua marekani iko wapi, Harris alisema, akimshutumu Trump kwa kuwasujudia madikteta katika usiku wa mwisho uliosubiriwa sana katika mkutano wa siku nne huko Chicago. Harris, mwenye umri wa miaka 59 aliahidi kufungua njia mpya kusonga mbele huku yeye na Trump mwenye umri wa miaka 78 wakiingia katika wiki 11 za mwisho za kampeni zilizo na ukaribu mno. Harris aliibuka kama mgombea wa chama cha Demokrat kiasi cha mwezi mmoja uliopita wakati washirika wa Rais Joe Biden mwenye umri wa miaka 81 walipomshinikiza ajitoe kwenye kinyanganyiro hicho. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya ulisema Alhamisi usiku kuwa una wasiwasi kuhusu ripoti za vikosi kukusanyika mjini Tripoli na vitisho vya jeshi kutumia nguvu kusuluhisha mzozo juu ya udhibiti wa benki kuu. Naibu mkuu wa ujumbe huo Stephanie Kuri aliliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumatatu kwamba hali ya kisiasa na kijeshi nchini Libya imezorota kwa kasi katika kipindi cha miezi miwili iliyopita, ikiwa ni pamoja na msururu wa kukusanyika kwa vikundi vyenye silaha kuonyesha nguvu za kijeshi na makabiliano ya silaha katika vitongoji vyenye wakazi wengi. Hayakubaliki na yanatishia maisha na usalama wa raia, ujumbe huo ulisema katika taarifa yake ya Alhamisi. Mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Marekani Joe Biden Jake Sullivan anaelekea China wiki ijayo kwa mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi, kulingana na vyombo vinavyofahamu mpango huo. Majadiliano hayo yanatarajiwa kujumuisha mkutano unaowezekana kufanyika kati ya Biden na rais wa China Xi Jinping baadaye mwaka huu. Hii itakuwa safari ya kwanza ya Sullivan kwenda China kama mshauri wa usalama wa kitaifa wa White House. Mikutano iliyopangwa itakuwa ni mfululizo wa karibuni wa hatua za ngazi za juu za kidiplomasia zinazolenga kuleta utulivu wa uhusiano kati ya Marekani na China. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na mapigano yaliendelea katikati mwa ukanda wa Gaza hii leo hata wakati Marekani, Qatar na Misri zinaposonga mbele kujaribu kufanikisha makubaliano ya kusitisha mapigano, silaha nzito na bunduki za rashasha zilisikika zikifyatuliwa alfajiri karibu na mashariki mwa Deir Albala katika video iliyochukuliwa na The Associated Press, huku mitaa ikiwa haina watu. Katika mji wa kusini wa Khan Yunis, watu wanne waliuawa katika shambulizi la mapema la Israel dhidi ya gari lao, alisema msemaji wa ulinzi wa raia wa Palestina Mahmud Basal. Basal aliripoti Alhamisi usiku kwamba watu 24 waliuawa siku moja kabla katika mashambulizi kadhaa kote ukanda wa Gaza na jeshi la Israel, pamoja na Gaza City upande wa kaskazini na Han Yunis upande wa kusini. Rusia iliishutumu Ukraine hii leo Ijumaa kwa kujaribu kushambulia kituo cha nguvu za nyuklia cha Kursk katika kile ilichokiita kitendo cha ugaidi wa nyuklia, siku chache kabla ya mkuu wa shirika la uangalizi wa atomic la Umoja Mataifa kujiandaa kutembelea kituo hicho. Wizara Olindzi ya ulinzi ya Ukraine haikujibu mara moja ombi la maoni juu ya tuhuma, ikiwa ni ya pili ambayo Moscow imetoa kwa siku mbili. Kiwanda hicho cha nyuklia katika mkoa wa Kursk, magharibi mwa Rusia, ambako mapigano makali yamezuka tangu vikosi vya Ukrain vilipoanzisha uvamizi wa ghafla Agosti 6. Na idadi ya vifo kutokana na shambulizi baya zaidi la majambazi nchini Pakistan dhidi ya polisi iliyoongezeka hadi kumi na mbili baada ya mmoja wa maafisa alijeruhiwa kufariki dunia katika hospitali moja katika jimbo la mashariki la Punjabu. Maafisa walisema hii leo Ijumaa shambulizi la Alhamisi la bunduki na maguruneti ya kurushwa kwa roketi pia liliwajeruhi maafisa wanane, lilifanyika katika eneo la Kacha katika wilaya ya Rahim Yar Khan ambayo linajulikana kwa maficho kando ya mto Indus ambapo mamia ya majambazi wenye silaha nzito huwakwepa polisi. Mkuu wa polisi wa Punjab, Usman Anwar, alisema walimuua kiongozi wa majambazi ambaye alikuwa akihusika na shambulio hilo. Katika taarifa yake, alisema operesheni dhidi ya majambazi hao bado inaendelea na itaendelea hadi jambazi wa mwisho atakapoondolewa mkoani humo. tunaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu cool, la Marekani, Washington DC, matangazo mubashara, na tunakukaribisha kwa mara nyingine tena, msikilizaji. Siku ambayo ikiwa ni Ijumaa, ilivyo desturi yetu, huwa tuna live talk majadiliano ya wiki, na leo tunaangazia mwezi mmoja e, baada ya rais Joe Biden kutangaza kwamba hatawania tena muhula mwingine madarakani. Kamala Harris amekubali uteuzi wa chama chake cha Demokratic kuwa mgombea uraisi, na ameelezea amechukua nafasi kuelezea rekodi yake na mitazamo ambayo ako nayo dhidi ya mpinzani wake wa Republican, rais wa zamani Donald Trump. Kwa kirefu, leo tutakuwa tukiangazia kongamano ambalo limemalizika hivi punde katika mji wa Chicago, jimbo la Illinois ambapo kwa siku nne mfululizo kumekuwa na kila aina ya sherehe, tamasha na vilevile vile watu kutoa hotuba mbalimbali e, wakielezea jinsi ambavyo wanaangalia siasa za Marekani, hususan wale wanaounga mkono e, chama cha Democratic. Tutakuwa na mengi ya kuzungumza hii leo. Tuna wageni wetu, wengine watajiunga nasi baadaye. E, tu, uh, ili tuendelee kuzungumza hapa katika Live Talk, e, tunaye Amin Mwidau kutoka Toronto, Canada, na vilevile tuko na Profesa David Monda kutoka Nairobi, Kenya. Baadaye kidogo tutaungana na Dr. Timothy Sadera akiwa Atlanta, Georgia. Amini Mwidau, nisipoteze muda sana, kwa sababu ndo ninyi ndio wataalam wa mambo ya siasa. Uh, kwa tathmini yako kwanza kabisa, uh, habari hii kuhusu kongamano la la Democratic kule eh, Chicago, imekuwa katika vyombo vya habari karibu wiki nzima, lakini nipe tathmini yako jinsi umeiona kwa ujumla wake, kabla hatujaangalia mambo moja kwa moja. Uh, asante ndugu BMJ. Nafikiri kwa kwa ufupi, uh, kongamano la Democratic National coe-convention ile iliyofanyika Chicago ilikuwa ni fursa nzuri kwa uh, mgombea Kamala Harris kuweza kujifafanua ama kujieleza kwa wapiga kura wa Marekani, kwa sababu mara nyingi katika ushindani wa urais wa kila mmoja wa wapinzani wapenda kumfafanua ama kumweleza mpinzani wake lakini hii ilimpatia fursa na vile ilikuwa ni si jambo la kawaida kwa mpinzani ama mgombea kuingia katika kinyang'anyiro mwezi mmoja kabla ya kura, lakini kutokana na uh, maamuzi ya rais Biden uh, ili na, na, na, na kuungwa mkono na rais Biden uh, b bi Kamala Harris imekuwa ndo mgombeaji kupitia chama cha Demokrati. Kwa hiyo nafikiri amefanikiwa kwa, kwa kifupi katika kuweza kujieleza haswa kwa masuala ya sera zile zinazohusu maswala ya nchi za nje na pia japokuwa kwenda kwa ndani zaidi, lakini aliweza kuangazia baadhi ya sera za kiuchumi za ambazo kwamba ana lengo la kuzifuatilia. Lakini kwa ufupi, laki ameanza ame, ame, ame, ame, ame, ame, ame kujiposition kama mtu wa mhalisia, ni very pragmatic mtu ambaye lengo lake si kufuatia nadharia mbalimbali isipokuwa ni kutatua ku, ku, ku, ku, matatizo ya Marekani na nafikiri, kwa ufupi, hayo ndo ambayo kwamba yameangazia ilioona ya ya le, ya yamejiangazia kwa kwa, kwa kwa urefu zaidi. Bila shaka, amini Mwidau, shukran sana kwa jicho lako hilo, lakini pia uh, tunaye hapa mchambuzi kutoka nchini ta Kenya, profesa David Mwenda. Ukiwa kule Kenya, pengine profesa David, kwa jicho ambalo umekuwa ukiangalia ukiwa huko nje ya Marekani, hali nzima ya maandalizi na mkutano huu ulivyofanyika, na kile ambacho eh, wanademokrasia wa Afrika, ukizingatia kuna viongozi walikuja hapa kutoka Afrika kujionea wenyewe jinsi hali ilivyo, wengine kutoka Kenya, wengine kutoka DRC, nini ambacho unaweza kutupa tathmini kwa mtazamo huo, kwa, kwa mtazamo huo eh, wengi wanabashiri, wanatafakari eh, na wanaangazia chama cha wanademokrat Eh, wanaangazia mfumo wa demokrasia wa marekani eh, ni kama uko thabiti ama utaendelea kuyumbayumba vile ilivyofanyika januari sita mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja lakini pia hapa afrika hapa nairobi dar es salaam dodoma kampala kigali na bujumbura watu wanatafakari na kusema je kamala harris ama donald trump wataisaidiaje bara la Afrika wakiingia usukani? Bila shaka nakushukuru sana Profesa David Monda. Na vilevile kutoka hapa Washington DC tunaye mchambuzi Shamis Alkathri. Wewe kwa upande wako, Shamis, umeangalia kwa kina maeneo mengi hmm. uh, ya wapiga kura, ukiwa umetembelea hata wapiga kura wenyewe na kuzungumza nao. Pengine mkutano huu ulivyouona, uh, tathmini yako, mafanikio yake, changamoto zao nini ambacho unaweza kutueleza umejifunza kutoka kwa hawa wafuasi wa chama cha Demokrat ulivyowaona wakifanya kwa? Uh, kitu kimoja ambacho nimeona ambacho nafikiri kimemfanya hata rais Trump kuchanganyikiwa kidogo, kwa sababu nafikiri Trump alikwisha kuwa na umakini kwamba yeye anajitayarisha kuingia Ikulu. Hakutegemea mabadiliko ya ghafla kwanza ya ya Biden kujiondoa ku, kutokana na presha ya chama chake baada ya kuwa ameonekana kwenye kura za maoni yuko chini kuliko Trump. Kwa hiyo presha ya ya viongozi wa Demokrat kumtaka Biden uh, aondoke ilimfanya Trump alikwa ha, ha, amejitayarisha kumjeruhi vibaya katika kampeni zake uh, president y uh, Biden, lakini timu yake imekujistukia ghafla inamgombea mwingine. Kwa hiyo halafu ukiangalia Kamala Harris ni mtu ambaye hakujeruhiwa katika nomination ya ya ugombea urais ndani ya Democrat. Ni mtu ambaye alijaribu kugombea lakini akadrop aka watu mapema na akamuunga mkono Biden. Na Biden akamchagua kuwa mgombea wake mwenza. Kwa hiyo ukiangalia vile vile, wa, watu wengi wali, wali expect utakuwa na chaos ya hali ya juu kwenye chama cha Democrat kwamba sasa kutakuwa na wanacharurana wenyewe kwa wenyewe wa, wa Democrat, nani atakuwa mgombea baada ya Biden. Lakini wa, watu wa Democrat walikuja pamoja ghafla na wote wakamwendoze Kamala Harris. Kitu ambacho nafikiri pia kilimuumiza sana Trump, bila kutegemea, kwa sababu Republican walijua sasa Demokrat watajeruhiana wenyewe kwa wenyewe, wao itakuwa ni time zaidi ya kujijenga kwenye kampeni na ku... kilichotokezea ni opposite zaidi. Ukienda kwenye hii convention, convention iko well plan katika maeneo ambayo kwanza yana mvuto mkubwa wa Demokrat. Chicago ni ni sehemu moja Historically ni sehemu ambayo limefanya convention nyingi sana za Democrats. Ni sehemu ambayo ina mvuto wa wapiga kura wengi, na kitu kimoja ambacho nafikiri kinamuumiza Trump vile vile ni kwamba watu wa aina zote wameweza kujitokeza mpaka sasa hivi kumuunga mkono uh, Kamala Harris. Na, na nimekiona kitu kimoja kizuri ambacho ametumia vizuri nafasi yake kuwafanya watu waliokuwa hawamjui Kamala Harris ni nani ameweza kujiuza kwamba yeye ni mtoto wa mama wa, wa Kihindi aliyehamia hapa na baba kutoka Jamaica. Ni, ni mtoto wa mgeni kama alivyoweza kujiuza Obama kwamba mama yake ametoka ya Kenya, naye akasema mama mamaangu mama ametoka India, amekuja hapa na miaka kumi na tisa kusoma, alafu akakutana na babaangu ambaye wametoka Jamaica, naye amekuja hapa wakaanzisha familia baadaye, ingawa waliachana. Lakini alichokisifia wa, sana kana wa Harris hakuzungumza sana babake, alimsifia zaidi mamake kwa sababu ni mtu msomi na aliyemlea ali, ali, ali kwa muda mrefu. Lakini kitu kimoja ambacho Kamala Harris watu wengi walikuwa hawakijui ni kwamba alipokuwa prosecutor ni mpambanaji ambaye ameweza kupambana na wa, makesi makubwa makubwa, including mabenki makubwa ya Marekani, wakati kulipotokeza disaster ya, ya mabenki kuchukua manyumba ya watu, aliweza kupata 20 billion dollars kuwasaidia watu wasinyang'anywa majumba yao, well, kwa kuzisuu bank. Kwa hiyo ni kwamba amewapa watu matumaini kwamba yeye sio mtu labda watu waliofikiria ni mtoto ambaye wa mwanasayansi mwanasayansi amekulia maisha mazuri. Ni, ni mtu ambaye amekulia maisha ya mtaani kabisa, alivyoweza kujiuza katika convention. Kitu chingine ambacho ninachokihofia na, tu ni kwamba leo inategemewa mgombea uh, Kennedy ambaye ata drop out, kuna hofu kwamba ambaye alikuwa na 10% swing vote baina ya Republican na Democrat na Independent, ambao 10% ambao inategemewa kwamba kati hawa wanaweza kuswing kwa Trump, lakini vile vile wamesema baada ya momentum ya Kamala Harris kuongezeka, hii uh, polls za uh, huyu Kennedy zimeshuka mpaka 6%. No. lakini wanasema, wanasema 6% kutokana na kwamba Kamala Harris sasa hivi yuko kwenye 46%, kwenye poll kukompea na 43% ya Trump kwa well, hiyo 6% ni kubwa sana kuweza kushifti uchaguzi ukenda upande gani. Na nya mategemeo makubwa kwamba watu wengi wanamuunga mkono Kennedy, wanapinga vita, na ukiangalia jana katika, katika convention ya Democrat kulikuwa na maandamano kubwa ya watu wanaunga mkono vita kupinga vita vya Gaza. Kwa hiyo haku- hakuwafurahisha hasa, naam, watu ambao wanataka vita vya Gaza vimalizike. Kwa hiyo bado siku zilizobaki ni nyingi, lakini momentum ya ya ya Kamala Harris ni kubwa sana na ameweza kufanya kwamba sasa hivi ameweza kufanya donations za campaign karibu milioni mia nne kila mwezi toka alipopata nomination. Kwa hiyo mm -hmm. Ni kitu kimoja ambapo kimempa nguvu vile vile, bila shaka tutazungumza mengi kuhusu pia, uh, utafiti au kura za maoni eh, labda baadaye kidogo, lakini kwa sasa tumkaribishe Dr. Timothy Sadera akiwa Atlanta, Georgia. Sadera, umekuwa ki ufuatilia haya kwa muda mrefu. E, e, labda hata nawe ni kupe nafasi utupe, kwa kifupi tu, kwa kifupi tu tathmini yako ya jinsi umeona kongamano la mwaka huu. Tumeona makongamano mengi e, kila wakati kunapokuwa na uchaguzi e, hili umeliona vipi na ni nini wanasema kwa Kiingereza take away zako kutoka kwa hili la uh, kule Chicago Asante uh, kaka nashukuru na sana kwa nafasi hii uh, kwamba katika kongamano ambalo lilifanyika kule Chicago mambo mengi yalijitokeza. Na kwanza tuliona ya uh, kwamba bikamala Haris ameweza kutokea kwa umahiri mkubwa. Wengi walikuwa wanadhania kwamba hataweza kujiwasilisha, lakini kwa kujiwasilisha kwake, kutoa vidokezo vyake, maoni yake, na pia kujieleza yeye ni nani, yeye uh, anatokea anaelekea upande gani wa mrengo wa kushoto, wanaweza kuona ya kwamba pengine ataweza kuregea kidogo, lakini alidhibitisha kwamba na uwezo. Jambo la pili ambalo niliweza kulifurahia ni matokeo yake bwana rais wa zamani Barack Obama. Manake aliposimama aliweza kuchongoa pale pote ambapo Donald Trump angeweza kuonekana kama aliweza. Kwa hivyo alizungumza na mwananchi wa kawaida, na jambo muhimu hapa Marekani kunapokuwa na kongamano kama hizi ama mikutano ambayo huenda moja kwa moja hewani ni kuwashawishi watu waweze kujua. Je, wewe ni nani? Watakuangalia msemo wako, ni nani, unasema vipi, mtiririko wa maneno yako yaendaje? Je, unaweza kuwashawishi wale ambao sio upande wako? Kwa hivyo, jambo lile lilijitokeza kwa njia nzuri sana. Sauti yake, Michelle Obama akajitokeza ili kwa uh, kumpigia debe kwa kinamama na kina dada ambao pengine walikuwa wamedharauliwa. Ukiangalia maisha yao, wanazungumzia maisha ya miaka ya sitini, miaka ya hamsini, jinsi maisha yalivyokuwa, mwanamke alivyokuwa. Lakini sasa tishio kubwa ambalo linajitokeza ni kwamba wengi wanamuunga mkono Bi Kamala Harris, na jambo hili linamtia kiwewe Bwana Trump, manake amezoea kutoa maneno ya matusi, pengine kukashifu, kuka na kulalamika. Lakini wakati Bwana Obama alikuwa akimuelezea kwamba yeye atangia miaka yote ni wakulalamika, basi swali ni kwamba, je, uhamiaji utakuwa vipi? Wahamiaji ni kina nani? Maanake watu wengi hapa Marekani ni wahamiaji, inategemea ulikuja mwaka gani, ama ulikuja, wazazi wako walikuja vipi, wewe ni kizazi cha kwanza, cha pili ama cha tatu? Mambo yale yaliendelea kujitokeza vizuri, na ukiangalia wale mabilionea waliozungumza, wengi walilenga mwito wa kuwaalika watu na kuwakumbusha mwaka elfu mbili ishirini na moja, mwezi wa Januari tarehe sita. Je, wangependa kuona matokeo kama hayo tena yakitokea? na je lile jambo ambalo lilijitokeza mbona Trump akafunguliwa mashtaka kisha wakaanza kulia ah, naonewa, naonewa. Jambo la mwisho ni mm -hmm. kuhusu vita vya Ukraine na na vile vya Gaza. Mambo haya mawili wengi wa, wa Republican wanalenga uh, chama cha Demokrat kuwa ya kwamba rais mteule wao hatakuwa na uwezo wa kukabiliana na mbinu za kule lakini Uh, waziwazi waliokuwa nao ni kwamba Bwana Waltz ambaye ndiye mgombea msaidizi, um, wake Bi Kamala Harris ni mtaalamu ame, amekuwa katika jeshi, amekuwa katika, ametumika katika nchi hii, ameenda kule kwenye vita vya Guba. Kwa hivyo Bi Kamala Harris akiwa na uelekeo na pia mwelekeo ambao zile kelele za chura hazitamkataza hazitamkataza ng'ombe kunywa maji, basi mm -hmm. anaamua ya kwamba nina kundi langu lina wataalamu hata mm -hmm. kama sijahusika katika jeshi lakini timu yangu inaweza kushinda maanake, tuna, tuna wataalamu ambao wanaweza kukabiliana na hali hiyo. Asante Amini Mwidau. Asante sana Dr. Sadera. Amini Mwidau, uh, kabla sijasahau hili na umesikia hapo Dr. Sadera na hata Al-Katri alizungumzia kwa kifupi kuhusu maandamano ambayo yamefanyika nje ya ukumbi huo kuliko kuwa eh, kongamano hili, na moja ya maswala ambayo yamekuwa yakigonga vichwa vya habari kuhusu maandamano hayo ni vita vinavyoendelea eh, vya kule, hususani vile vya eh, Israeli na kundi la Hamas. Unaona ni kwa nini wamechukua nafasi hii? Kwa sababu kama nakumbuka vizuri E, maandamano yalikuwepo katika kongamano la wa Republican, lakini eh, aidha hayakuangaziwa ay, sana au hayakuwa makubwa kama haya kwa sababu kila siku eh, kumekuwa na maswala yanayoangaliwa uh. Ulilionaje hili la maandamano uh, uh, uh, uh, amin midau, kawaida katika uchaguzi wa Marekani, uchaguzi huwa unaamuliwa katika majimbo kama saba hivi. Uh, kwa sababu majimbo mengine mengi yamegawanyana hedha wakiwasuporti Democrats, wengine wanasuporti Republicans, hasa katika haya majimbo ambayo ni kama saba ambayo ni ya majimbo ya kinyang'anyiro. Kuna majimbo kama vile uh, Pennsylvania, kuna majimbo kama Wisconsin, kuna majimbo kama vile pengine kwa, kwa, kwa, kwa wakati huu Georgia huku uh, uh, uh, uh, uh, uh, Arizona, Nevada na jimbo la Michigan. Kwa jimbo la Michigan ni moja ambalo ni muhimu kwa wote wawili wagombaniaji, Bi Kamala Harris na vilevile Donald Trump. Na katika jimbo la Michigan kuna wapiga kura wengi sana ambao ni vijana na kuna idadi kubwa sana ya wa, watu wenye asili ya Kiarabu wanaoishi katika Marekani, ambapo kwao, kujitokeza kwao ama kutokujitokeza kwao kwaweza kukaharibu kuka, ushindi ama kukasababisha kushindwa kwa mmoja wa wapinzani hapo. Kwa hiyo nafikiri haya maandamano yalikuwa ya ni, ni ni fursa kwa wale wapiga kura kupeleka maoni yao na kile, na, na, na, na, na kilio chao kikitaifa, kwa sababu wametambua ya kwamba mmoja kati ya hawa ama kati ya hawa wahusika wawili yani Donald Trump na Bi Kamala Harris atakuwa rais, lakini katika katika maoni hawaoni Trump kwamba ndiye mtu ambaye kwamba atawasikiza. Kwa hiyo jambo ambalo kwamba wanalitaka wao ni ku, kuweza ku, ku, kupata imani ya kuweza kwenda kupiga kura, kwa sababu ni edha waende wakapiga kura, wakampiga Kamala Harris ama wakae nyumbani wasiwapigie wote wawili, na nafikiri katika moja katika katika hotuba yake Uh, Kamala Harris alisisitiza umuhimu wa uh, Israel kuwa na usalama katika sehemu kama ile, lakini Wapalestina uh, wawe ku, ku, ku, na fursa uh, yanawende, ya kuweza kuwa na self determination. Na vilevile alisikitishwa na maafa yanayoendelea katika sehemu ile ya Palestine. Kwa hiyo ijapokuwa akugemea aku, upande mmoja wala mwingine, lakini matamshi yake yalikuwa ni tofauti kidogo ama kwa wingi zaidi kuliko yale matamshi ambayo kwamba rais Biden anayo katika sera yake ya, ya ya mashariki ya kati. Kwa hiyo nafikiri kwa kwa kifupi, uh, waandamanaji waliangaziwa kwa kikubwa kwa sababu kutoka kwao na kutotoka kwao kuwaweza kusababishwa kwa Kamala Harris akashinda Michigan kama moja ya jimbo ambalo la kinyang'anyiro, ama asishinde jimbo kama hilo, na kwa vile wengi wao walijitokeza kuwa uncommitted katika zile kura za mawa, za za maoni yani, zile za za democratic primaries, na ilikuwa ni idadi kubwa. Nafikiri ni idadi yenyewe ilizidi asilimia kumi. Kwa hiyo nafikiri umuhimu huo ndio uliofanya kuangaziwa kwa hawa wenye kuwa wakiandamana katika national democratic convention hapo Chicago nam kabla hatujaenda kwake Profesa Monda, nataka nipate eh, maoni yake tu eh, kwa kifupi alkatri, kuhusu kuhusu... Hatusikia Shamisa, hatusikia nakusikia. Maoni yangu mimi naona kuna kuna kesi kubwa baina ya Waislamu wa, wa Marekani na, wa, na hata waliokuwa si Waislamu, warabu wa Kristo wa kutoka Siria na Lebanon ambao wako ni pro Palestinian. Kwa hiyo kitu kikubwa ambacho walidimandi wapewe nafasi ya mwakilishi wao aongee kwenye convention, lakini ukiangalia vile vile ni vita vikubwa hivi baina ya Wapalestina na Wayahudi ndani ya Marekani, katika siasa za Marekani. Kamala Harris mume wake ni Myahudi, na vile vile hata angekuwa sio myahudi, nikiangalia ni kwamba lobby ya AIPAC ya wayahudi Marekani, hakuna mwanasiasa ambaye anaweza kupambana naye akanusurika. Kwa hiyo kakuta Kamala Harris ametuma wawakilishi wake kwenda kuzungumza na wale watu nje pale kwenye convention center, kwamba atahakikisha wapalestina wanapata amani, lakini hakusema publicly. Amesema publicly kwenye convention, kwamba nitahakikisha Israeli nah. iko salama, nitailinda na nitaipatia silaha kwa hiyo bado nafikiri ana kazi kubwa sana ya kuweza kwenda kuwashawishi watu wa jimbo la Michigan ambao majority ni Waarabu na Waislamu, kuweza kupata kura, ingawa vilevile hawampendi Trump kwa sababu Trump no. alitaka, alitaka kufanya mji wa Jerusalem peke yake ambao ni mji, ni mji mkuu wa nchi mbili, lakini Trump alisema Jerusalem iwe Wayahudi tu. Kwa hiyo vilevile kuna dauti ya, ya, ya, ya watu wa Michigan kutomsapoti Trump. Naona kulikuwa na, na, na, na kampeni kubwa kwamba watu wakae nyumbani wasipige kura, na Kamala Harris aliposema kama ukikaa nyumbani mwanachagua Trump, sababu watu wa michigano wasipopiga kura, Trump mm. atashinda michigano. Asante sana al Katri. Naomba wageni wetu msiondoke, tuliani popo hapo kwa sababu tutarejea na sehemu ya pili takriban dakika ishirini na tisa zingine. Tutakuwa nanyi kuzungumza eh, kuhusu kongamano ambalo limemalizika hivi punde hapa Marekani, eh, jimbo la Illinois katika mji wa Chicago na ni katika sehemu ya pili. Kwa wale wanaoondoka sasa, hasa wanaotusikiliza kwa redio, kwa heri ya kuonana, lakini tukutane kwenye mtandao www.voaswahili.com. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwenye sehemu ya pili ya kipindi chetu cha Live Talk ambayo tunaangalia moja kwa moja mada ambayo inajiri wiki hii, mkutano mkuu wa chama cha Demokrat kule mjini Chicago ambao umemalizika hapo jana usiku na kumteua rasmi Kamala Harris kuwa mgombea wa urais kupitia chama hicho. Wakati huo huo Tumeshuhudia mengi yakifanyika kwenye mkutano huo, viongozi mbalimbali wa chama hicho wakizungumza, wale wanaoitwa manyota au vijana nyota au wale wanaochipukia mm-hmm. katika siasa za Marekani wakipewa nafasi kuzungumza kwenye mkutano huu. Tunakumbuka Barack Obama, mm-hmm. pia huku ndiko alikotokea kuonekana kwenye, kwenye dunia hapa Marekani kama mtu ambaye anaweza siku moja akawa rais, na ndivyo alivyofanya baada ya kutoa hutuba yake ya mm -hmm. hali ya juu nasante. Baadaye, baadaye kidogo tutakuwa tukiangalia pia wengine. Tumeona wasanii pia wamejitokeza huko eh, kucheza mziki kwenye jukwaa pale na na kutumbuiza watu na vilevile vile kulete cha kuwachangamsha wengi ambao walikuwa pale, labda tutaangalia umuhimu wake. Na ndo manake nikuwa nataka nimuulize nimulize Al Katri eh, kama ameonaje kuhusu eh, jinsi walivyokuwa wakitumbuizwa huko, lakini ni baadaye kidogo bila shaka tutakuja yeah kwa hilo baadaye kidogo, mm -hmm. na vile vile tuangalie tu mtazamo wa hotuba za hawa wazungumzaji ambao walizungumza kwenye mkutano huu. Haya basi, tukiwa tunakaribia, tumeanza sehemu yetu ya pili, yapili, tunawakaribisha walio kwenye mtandao www.voaswahili.com. Tafadhali endelea kutuma maoni yako huyo, na maswali maswala, tutayasoma moja kwa moja na kuwashirikisha wachambuzi wetu. Wachambuzi tuko nao hapa ni Amin Mwidau kutoka kule Canada, Professor David Munda ambaye yuko Kenya kwa sasa, Shamis Alkathri akiwa hapa Washington DC, na Professor Timothy Professor timothy Sadera aliyeko kule Atlanta Georgia. Nikirudi kwako Professor David Munda, umeangalia kwa kina, umeona mkutano huu tangu ulipoanza mpaka kufikia sasa, wale waliojitokeza katika chama hiki cha Demokrat ambao wana nafasi ya kipekee na ambao pengine wewe binafsi umeona pengine hotuba zao zinaweza kuwapeleka mahala fulani katika siku zijazo, kama ambavyo tuliona kwa rais wa zamani Barack Obama. Wengi walisimulia eh, wakiwemo vigogo wa chama cha Demokrat, kama uh, uh, mwenyekiti wa Rainbow Coalition Jesse Jackson. Tulimwona uh, yule mwanaspoti kocha wa uh, uh, mpira wa vikapu Steve Kerr akijitokeza. Kuna wengi waliokuwa kwenye chama cha Republican uh, wawili, ambao wamemshutumu Donald Trump kusema hana uongozi bora lakini nilipokuwa nikipiga darubini niliangazia Michelle Obama, Barack Obama na Joe Biden kama viongozi wakuu ambao walitia fora nafsi hii ya Kamala Harris. Kwa hivyo ni kungamano muhimu, sio tu eh, kwa kuangazia sera za Wanademokrat, lakini pia eh, kuweza kuboresha miundu mbinu ya uwekezaji eh, kwa wale ambao wanachanga fe, fedha, wale ambao wanajitolea kugonga milango kuhakikisha kwamba umma wanajitokeza kupiga kura, lakini pia kaka mwenyekiti, ni kujaribu kuonyesha ile sera ya kwamba Wanademokrat watakuwa na msimamo ya kujaribu kushirikiana na mataifa ya nje pamoja na Marekani kuweza kuboresha eh, ustaarabu wa wa wa wa eh, wa kimataifa pasi na ile ndoto au mwelekeo wa Donald Trump ya America First, ya kwamba Marekani mbele juu ya maslahi ya mataifa yote mengine. Ni kungamano umuhimu sana hapo, kaka mwenyekiti. Asante uh, sana Profesa David Monda Timothy, Dr. Timothy Sadera E, hapo Atlanta, Georgia kama anavyozungumza hapo Profesa uh, Monda. Lakini nilitaka nikuulize, watu walitarajia sio muda mrefu sana eh, kabla ya kongamano hili kwamba ingekuwa ni Rais Joe Biden ambaye ndiye angekuwa anasema nakubali E, e, rasmi e, uteuzi wenu kuwa mgombea urais, lakini sasa mambo yalibadilika na yakaenda haraka haraka, ikawa kwamba ni mgombea sasa ni Kamala Harris. E, sijui kama kuna tofauti yoyote uliyoiona labda ulivyotarajia kama ingekuwa ni rais e, Biden ambaye anas, anakubali uteuzi huo. Uh, tofauti na ilivyokuwa kwa Kamala Harris katika ukumbi huo na kwa ujumla wake uh, pale ili, uh, pale uh, Chicago, Illinois uh, tofauti inge ilikuwepo kwa vyovyote vile, labda mabango labda yamebadilika uh, kuliko ambavyo yangekuwa kama ingekuwa ni Joe Biden niob uh, kwa uhakika. Asante sana, nakumbuka nilishiriki katika mhadala kama huu ambapo tulijadilia kuhusu uh, pengine kama rais uh, Biden ataondoka mamlakani, lakini kwa sasa jambo hilo lilichukuliwa kwa uzito sana na wengi wao, haswa makundi tofauti, ilikuwa ni kama furaha kuu. Maanake nimeona mabango mengi katika maeneo tofauti ya jiji hili, wengi wamejitokeza kumuunga mkono Bi Harris kwa sababu wengi wanachukizwa ama walichukizwa na tabia za bwana Trump. Kwa hivyo wengi, ijapokuwa sasa, upande wa upande wa mashariki ama upande wa kusini mwa nchi hii ya Marekani, ni kwamba wengi ni wana Republican. kwa hivyo wengine ni Republican damu, awe mbaya awe mzuri, wao wanasema Marekani kwanza. Lakini jinsi ambavyo nimetembea katika maeneo ya mji huu uh, wa Atlanta ambao ni mji mkubwa sana wenye watu wengi sana, upande wa mashariki, upande wa mashariki kaskazini, kuna watu wengi sana ambao wanamuunga mkono Bi Kamala Harris, lakini upande wa magharibi ya juu, na kuna pia kaskazini ya ya magharibi, utakuta ya kwamba wengi ni wale ambao tunawaita Republican State. kwa hivyo utakuta mabango aina tofauti lakini kilichopo ni kitu kimoja. Wengi wale ambao nimezungumza nao na nikiwasikiliza, wengi wanalaumu Rais Biden kwa sababu ya uchumi. Wengine wanalaumu Rais Biden kwa sababu ya yale matukio yametokea katika nchi zingine, lakini kwa kwa sasa hivi wengi wamejiunga katika makundi tofauti. Kuna ile tunaita one, uh, One Africa, United Africa. Hapa wote wa kiafrika wanazungumza na sauti moja, na ndiposa kundi hilo ambalo mimi mwenyewe nilishiriki ndilo liliweza kubadilisha Georgia na kuwa maeneo ambayo tunaita blue state, amba state ya kiblue. Kwa hivyo jambo kama hili linakita mizizi sasa, siasa zinaanza mashinani, na wengi vijana wanaonekana kumunga mkono Bi Kamala Harris. Tumeona ukusanyaji wa maoni uh, Al Katri uh, ukusanyaji wa maoni tayari nimeona moja Uh, ya wale ambao hufanya hivyo mashirika ma hufanya hivyo, akisema uh, kwamba umaarufu wa Kamala Harris umeongezeka na sijue kama ukusanyaji um, uh, huo umefanyika tu wakati huu wa kongamano au kabla, lakini swali langu kwako ni wakati kongamano kama hili, jinsi ambavyo limetayarishwa lime na maandalizi yake, kuna wengine walikuwa wanasema kwamba inaonekana wametumia ustadi mkubwa lakini mwisho wa mambo ni kwamba wanajaribu kuvutia watu. Je, kuna uwezekano kwamba labda Kamala Harris akaongezeka, ama umaarufu wake ukaongezeka kufuatia kongamano hili kama ambavyo tuliona wakati Donald Trump alipofanya kongamano lake wiki chache zilizopita? Samahani, ilikuwa nilichokiona katika convention hii ni kwamba mm -hmm. Kamala Haris ana sapoti ya watu maarufu Marekani. Michel Obama ni katika mtu ambaye alikuwa more popular katika convention hii, watu ambao wengine walikuwa wanaanza kuzungumza Michel Obama ataweza kuwa secretary of state kumwongezea umaarufu Kamala Haris, vile vile ni kwamba Barack Obama, Hillary Clinton, Elizabeth Warren ni watu ambao wote wamegombea urais, ni watu ambao ma senators, ni watu kwa hiyo, kampeni hii itakuwa ngumu sana kwa Trump. Ukiangalia watu ambao wanamsupporti ndani ya chama ambao ni watu maarufu, hii ni plus kwa kwa Kamala Harris. Ukiangalia Trump kwenye wenye Republican, watu wako wamegawanyika. Kuna watu ambao ndani ya Republican hawamtaki Trump. Wanamuona ni ni fake Republican Si, si Republican wa kweli na wako wale Republican die hard, ni kwamba yote atakayewekwa ndani ya Republican wao ni wao, lakini ukiangalia hali ya Trump mpaka sasa kwa kura za maoni kabla ya hii nomination, ya kabla hii convention ni kwamba momentum ya ya Kamala Harris imeongezeka, na baada ukiangalia kwenye gazeta la Newsweek leo la Times bado ni kwamba Kamala Harris matokeo yake yako very high na inategemewa kwamba kina Obama na wengine watakapochanganyika katika miji tofauti, kumuuza kisera kwa Kamala Harris, naamini mpaka sasa hivi kitu ambacho challenge yao ni moja tu, vipi Kamala Harris ataweza kuwa- kuwa win watu ambao ni zaidi ya 10% ambao wanapinga vita baina ya Ukraine na baina ya Gaza. Kwa hiyo hapa sijui atatumia kitu gani lakini kwa sasa, mpaka sasa hivi kura za maoni inaonekana yuko juu kabisa, bila shaka. Shukrani sana Shamisalkathri. Nikija kwa upande wako, Amin Mwidao, kwa jicho lako la mtazamo ulipoona kwenye mkutano huu kutokea pale mwanzo mpaka ulipokuja kumalizia, kujitokeza kwa baadhi ya wa Republican wale wananchi wa kawaida kuja kuzungumza, halafu vilevile kwa yule kiongozi wa zamani, mbunge wa zamani Adam Kinzinger kuja siku ya mwisho kuzungumza, pengine hiyo kwa namna moja ama nyingine ina athari zipi kwa mkutano huu mzima wa chama cha demokrat, ulivyoona? Kawaida katika siasa za Marekani tangu nianze kuziangalia wakati wa uchaguzi wa George Bush Sr tangu 1988 mpaka hivi leo, kuna kundi muhimu ambalo kwamba lenye kuamua nani atakeshinda uchaguzi haswa wa urais, na kundi hili ni la independence wale wasiokuwa na msimamo wa Democratic ama msimamo wa wa Republican Party. Sasa watu kama kina Adam Kizinga waki- wakija katika mkusanyiko um, kama huu ama mkutano kama huu ni ishara dhahiri, uh, kwamba uh, huyu mtu mwenye kusimamia ama mwenye kumpigia debe ni mtu ambaye misingi yake ya kubalika na na vyama vingine, kwa sababu Adam Kizinga hakukaa na chama chake yeye bado anajitambulisha kama the Republican lakini iwaunga sera za za Kamala zikilinganishwa na sera ambazo kwamba kwa wakati wa sasa zinasimamiwa na Donald Trump. Kwa hiyo hii fursa kama ile inawapa independent wengine nafasi ya kumfikiria Kamala Harris wa mwelekeo mwingine, na pia kumpatia sifa ambazo kwamba zaweza zikawafanya wao wa, waamue sasa kwamba badilia wao kukaa katikati basi, kura zao watazipeleka kwa kwa Kamala Harris. Kwa hiyo bila shaka watu kama wale ni watu ambao kwamba watachangia pakubwa sana katika kubadilisha mawazo ya wale watu ambao kwamba hawajaamua ni nani ambao watampiga kura. Kama tulivyosema hapo awali, uh, wapiga kura hizi zitaamuliwa katika pengine majimbo saba tu ama majimbo sita. Na Donald Trump mpaka sasa katika kura za maoni amefika ceiling yake ya ile 44% ama 44, na Kamala Harris katika ukimwangalia kitaifa amefika tayari katika 50%. Lakini kura za maoni ambazo ni muhimu zaidi, mbali na hizo za kitaifa, ni zile za majimbo, na katika wale watu ambao watakapoweza kuamua katika majimbo haya, kundi muhimu zaidi ni hawa independents, na bila shaka uh, watu kama vile Adam Kizinga ambao wako katika chama cha Democratic Party kujitokeza na, na kumuunga mkono Bi Kamala Harris ni dalili nzuri ya kwamba mm -hmm. aweza akapata kipande kikubwa sana cha wale watu ambao kwamba hawako katika siasa za mrengo wote. Nikuulize ni hapo eh, kabla uh, tujaenda kwa kwa Profesa David Monda hapo kuhusu hawa ambao ni Warepublican eh, Amin Mwadau eh, ambao wanampigia debe eh, Kamala Harris na nimeona wakizungumza hata huyo ambaye mmemtaja, eh, jina lake kidogo alinanikanganya lakini akizungumza wanasema, uh, mimi nine kuunga mkono aunga mkono Kamala Harris kwa sababu nchi ni muhimu kuliko uh, mtu binafsi. Lakini bado mi na maswali kwa watu kama hao, kwa sababu ijapo suala la uongozi baada ya uh, tuseme Kamala Harris ashinde uh. Je, watakuwa wanafuata sera za chama chao uh, cha Republican au itabidi wawe marafiki zaidi na eh, na na chama na, na hawa wabunge wengine wa chama eh, cha mrengo huo mwingine. Kwa kifupi tu uh, hapa panaendaje? Nafikiri hilo si jambo si jambo geni, kwa sababu even wakati wa Ronald Reagan naam, kuna wale wapiga kura walikuwa wakijulikana kama Reagan Democrats. Hawa ni watu ambao kwamba bado katika katika masuala yao ya kisera ya ki, ya ki na kimwelekeo bado walikuwa ni watu wa Democrats. Pengine watashiriki katika katika m-katika utaratibu na siasa za kidemokrat, lakini kwenye ma, maoni tofauti ya kisera ya kinchi wamejitambulisha na, na na na Ronald Reagan. Kwa hiyo watu kama kina Adam Kinzinger watazidi kuendelea kuwa ni Republican, pengine baada ya kutoka Trump watarejea kwenye chama chao na wapigania tena uongozi, lakini kisera waweza wakajiamua kwamba kuna baadhi ya maswali, kwa mfano maswala ya ya, ya immigration. watajiunga na na na, na Kamala Harris ikija masuala mengine pengine ya mambo ya, ya usalama pengine watakuwa, wataweka watakuwa na msimamo tofauti. Kwa hiyo mm-hmm. wataungana kulingana na, na, na, na, na mambo ambayo yanawakabili wa, ni watu ambao tunaweza kuwaita kwa kimombo pragmatic, watu wa uhalisia hawashingani yeah. na jambo lote isipokuwa umuhimu wao ni kujaribu kutatua shida zilizoko katika nchi shukran sana msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc hivi karibuni punde eh, kidogo tutakuwa tukiangalia mnavyozungumza kwenye mtandao wa facebook lakini kabla ya hapo eh, profesa david monda amekuwa ametulia sana eh, profesa tumeona wanawake wachache lakini kiasi cha haja wakifika kiwango cha kuwa wagombea urais. Lakini kila eh, panapotokea nafasi kama hiyo, huwa kuna msisimko fulani. Tumeuona wiki hii eh, kwake huyu uh, um, Kamala Harris. Tuliona wakati wa Hillary Clinton na kurudi nyuma, lakini ni wachache ukilinganisha na wanaume. Je, eh, ako na nafasi ipi? Eh, eh, kuna nafasi ipi ya kubadilisha mwelekeo ambao umekuwepo? Taswira imekuwepo ya kumwona tu eh, mwanaume katika Ikulu na Kamala Harris ana nafasi kubwa ya kubadilisha, sio tu falsafa uh, ya kitaifa ya Marekani, lakini pia eh, eh, kuboresha miundombinu ya demokrasia kwa wote, pasi na jinsia ya anayegombea tukitafakari ndugu mwenyekiti, uh, ilivyo tuseme, kwenye eneo tunayoita tunayo rust belt eh? Kwa kweli tunaangazia viti hivi vya urais, lakini pia tusisahau ya kwamba eh, uh, uh, wanasiasa kwenye bunge la Congress, bunge la wawakilishi eh, wa bunge zaidi ya mia nne thelathini na tano wako uh, kwenye debe na kwenye seneti karibu eh, thuluthi eh, tatu ya seneti eh, ipo kwenye eh, kwenye debe. Kwa hivyo hata ingawa tunaangazia eh, jambo hili la wagombea, lakini ule mvuto wa Kamala Harris, ile mori ya Kamala Harris itawasaidia wanademokrat kwa sababu uh, ukiangazia kuna viti karibu vine vya wanademokrat ambavyo vipo kwenye majimbo ambayo hayatabiriki, lakini viti vingi kwenye upande wa wanarepublican viko kwenye uh, majimbo yenye wanarepublican. Kwa hivyo nasema hivyo kusema hivi, Kamala Haris akithibiti au akiwa na ile mori ya kuweza kupata ushindi kwa urais atainua tena chama cha Demokrat kushinda viti hivi vya Seneti na kuhakikisha kwa kwamba wanademokrat wana wingi ya makura kwenye jimbo la Seneti, lakini pia kwenye jimbo la wakilishi, ambapo wanademokrat uh, wana viti uh, uh, kuna ushindani mkubwa lakini wanataka tena kuhakisha pia kwamba wanaweza kujiendeleza kwenye bunge la wawakilishi. Kwa hivyo hata ingawa tunaangazia Kamala Harris na Donald Trump no. tusisahau kwamba kuna uh, hivi viti vya Senate na pia viti vya uh, bunge la wawakilishi. Na pia kumalizia, tusisahau ya kwamba kuna, uh, kuna miswada ya kijimbo ya kikatiba tuseme kama measure one ambayo ilipitishwa kule Ohio, ambayo ilikuwa inasisitiza haki ya wanawake ya utoaji mimba, haki ya wanawake na jamii ya kuwa na madawa ya kupanga uzazi. Nafikiria jambo hili pia litakuwa linaamsha wanademokrat, hususan wanawake na wapiga kura wenye mrengo wa wastani kuja kupiga kura ili isionekane ya kwamba wana Republican wana wanabana wana mm -hmm haki mm -hmm ya umma haki wana, ya wanawake ya, ya kujiamulia wanavyotaka kwenye miili yao na pia haki ya watu wote kuweza kujiamulia haya madawa ya upangaji ya, ya, ya uzazi. Safi kabisa. Shukran, Profesa David Monda. Tumebaki na dakika kama tisa nane hivi. E, lakini kabla hatujarejea nafikiri zitakuwa kauli za mwisho mwisho kwa hawa wageni wetu, lakini sasa tuangalie wanavyosema kwenye mitandao ya kijamii. Sande Shomari, bila, bila shaka BMJ mridhi wako wengi sana, wametoa maoni yao, lakini basi tuangalie baadhi yao hapa. Ni naye DJ Shukrani Musaji yeyoko Butembo kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema huko Marekani tunawatakia maandalizi mema ya uchaguzi, ila Kamala Harris kumshinda Donald Trump ni kama kupiga ngoma kwenye maji ala tusubiri tuone <laughs> nini kitakachoendelea <laughs> jafari kulaga anasema wademokrati wana nafasi kubwa ya kuingia ikulu endapo watarudi kwenye sera za kimataifa kwani wamarekani walio wengi nadhani wanatamani kuwa na taifa lao e, linakuwa idadi kubwa ya mataifa rafiki wanaweza ambao wanajiweza kiuchumi kuondokana na utoaji mwingi wa misaada. Safi kabisa. Galigota Magabe anasema hapo kwenye uteuzi, uteuzi e, anamwita Kamala, anamwambia anasema ni bwana, labda hajafatilia kuona kwamba yule ni mwanamke, lakini anasema ni binadamu mwenye ushawishi mkubwa sana, wa Marekani wanampenda haya. Katembo Moise yuko kule kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yanasami nadhani wa Marekani hawako tayari na hawawezi kumpa mwanamke kuweza kuongoza nchi yao, ambaye siyo asilia. Anki Musogoya anasema ni hatua nzuri kwa Kamala kushika usukani kuongoza Marekani. Sasa tuko kwenye zama za haki na usawa, si, si ajabu Kamala kuongoza Marekani na dunia. Binafsi naona ana kitu, apewe nafasi ili mabadiliko yaje. Maneti Magongo kione huyu yuko kule Iringa uluti Tanzania, anasema Haris anao ushawishi mkubwa na anaweza akawa raisi, ila Trumpu wanamjua mazuri yake na mabaya yake, kwa hiyo ni kama vile Haris hawamjui. Zaidi haya maoni ni lukuki, BMJ Muridhi, kwa kweli. Lakini muda wetu nao unakimbia sana, kwa hiyo tunawashukuru nyote ambao e, mumechangia kwa njia moja au nyingine, lakini mazungumzo yanaendelea hapo kwenye mtandao, kwa sababu mtandao wenyewe nao haufungwi, wanaita 24/7 <laughs> yeah. E, usiku na mchana unaweza kuingia pale pia ukashiriki kwa njia hiyo e, kwa sasa bila shaka, kabla sijasahau lile swali langu kuhusu wasanii na nilikuwa, mm. nilikuwa nimemchagua, sijui kwa nini nilimchagua Alkatri aniambie kuhusu wasanii, tumeona wasanii e, wenye e, wasanii tajika wenye tajriba mm, e, wakicheza katika kongamano hili na sio hili tu, hata lile la Republican Republican. Tuliwaona e, au tuseme hata wanasarakasi na wengine hata wanamieleka kama Hulk Hogan tulimwona, tulimwona e, hata wengine masocialite, masocialite ambao walikwenda kule kwenye Republican wakizungumza mm-hmm, na kukawa hata na tetesi hapo jana kwamba ilikuwa uvumi kwamba kina Beyonce pia wange wangeshiriki, lakini Beyonce, nafikiri, hakutokea hakutokea hakutokea hakutokea, e, ikatolewa taarifa kwamba e, hatakuja kucheza kama ambavyo ilikuwa inatarajiwa na wengi. Lakini swali langu kwako, e, Alkatri, ni umuhimu wa sanaa katika mchakato um, wote huu, na naona inatumika sana na sio hapa tu peke yake. Nimeona eh, pia kwingine hata bara la kule Afrika, saa zingine wanaleta wasanii kwenye makongamano kama haya. U -u ushawishi wao uko vipi, kiasi kwamba wanawaita na wanaona kwamba wana nafasi ya eh, kuwashawishi wapiga kura na wakati wakiwatazama kuitenganisha kui sanaa sasa hivi na siasa kwa mm -hmm. So, sababu sanaa ina mvuto wa hali ya juu, na ukiangalia hata nchi zetu za Kiafrika, Afrika Mashariki na nyingine, kampeni nyingi sasa hivi za siasa zinaweka katika plani zake na vitu vya burudani. Tumeona Tanzania, tumeona kina Diamond, ni kipindi chao cha mavuno inapotokezea kipindi cha cha kampeni Tumeona sehemu Kenya na sehemu nyingine. Kwa hiyo hata hapa Marekani burudani ina nafasi kubwa, mm -hmm. Tumeona jana miziki ya kila aina iliyokuwa ime, imechezwa katika konvenshen ya Demokrat ya, ya Kilatino ya, ki ya, ya ya Kizungu na ya watu weusi. nishangaa tu kwamba sikusikia wahindi hata kidogo mziki wao ama, wakati mama yake ni Mhindi na nitegemea kwamba watu wenye asili ya Kihindi vile vile wangekuwa ni nafasi ya kuwavuta, lakini sikusikia miziki ya Kihindi sawa so. Labda tunatu, tunatumai kwamba Kamala Harris anasikiliza kipindi hiki labda eh, wakati mwingine atakapoita kongamano <laughs> <laughs> hata, uh, tutasikia mziki wa Kihindi na pia labda kutoka kule Jamaika mamake babake eh, Jamaika sio mm -hmm. yes. Kabisa kabisa, tungeona rege kidogo, waka, waka, waka watu wakaruka majoka. Naamini kwamba watu wangeona kama la harisi mjamaika vile vile, lakini naamini na kwamba burudani hutoweza katika future politics zinazoziona zinavyokwenda duniani sasa hivi, ni kwamba burudani ni lazima iwepo katika kampeni um, za siasa Sawa sawa kabisa, Alkatri Sande. Bila uh, shaka, wakati tunamalizia nipate ni maoni machache sana kutoka kwa wachambuzi wetu. David Monda, uh, pengine unaona vipi kuhusu mgombea mwenza Tim Walz, nafasi yake kuendelea mbele baada ya, ya kutangazwa rasmi sasa katika kinyang'anyiro hichi kwa upande wa Wademokrati baada ya kutangazwa. Uh, mimi ningesema uh, ya kwamba um, Tim Walz kazi yake ni kujaribu ku eh, kumlinda eh, eh, Kamala Harris ku yani kwa mashambulizi ya eh, huyu uh, Donald Trump yani eh, Tim Walz sio tu kumlinda Kamala Harris lakini pia ile ushawishi wake ya uh, ufasaha aia kazi kwenye jeshi eh? Na kwamba ametoka Minnesota eh, ile Rust Belt eneo ya kati ya Marekani pia ile ushawishi mwelekeo wake kama mwalimu eh, kama kocha wa spoti lakini, pia ningefananisha vile eh, huyu anavyomsaidia Jurgen Klopp kwenye mfumo wa boli ya kwamba anasaidia gwiji. Kwa hivyo huyu, eh, pia anamsaidia Kamala Harris vile eh, kocha mpya wa Liverpool Arne Slot anavyomsaidia vile gwiji ya Jurgen Klopp, ni usaidizi kuboresha timu ya wanademokrat. Sadera, kauli ya mwisho, kauli ya mwisho mwisho, wakati tukifunga. Uh, asante, ama kweli wenzangu wamesema yaliyotokea, lakini linalojibaza kwa sasa hivi ni kwamba uh, tunatarajia matokeo yaweze ku, ku, ku, kuwa ni ya kuleta mapinduzi. Manake mapinduzi namna gani? Mapinduzi ya kwamba wengi wanaotazamia mitazamo yao ni kwamba wanataka kuona mabadiliko, wangependa kuona yule Trump aliyekuwepo yeye yeye ambaye atachukua ile ofisi, na pia kuna ule mgawanyiko ambao umekuwa mkubwa sana sasa kati ya Republican na wana Democrats na pia katikati ya wananchi wenyewe. Na Rais Obama alikuwa akizungumzia kwamba ule mgawanyiko usikubaliwe uendelee, manake ikiwa kwa sasa watu wataanza kuzungumza kuhusu kabila, kurejesha mambo ya miaka ya 60 miaka ya ya ishirini kwa hivyo, mambo kama yale. mm -hmm. La muhimu ni kwamba waweze kuyazika yale na waendeleze Marekani mpya. Kwa hivyo kuleta umoja wa wote, ni jambo la muhimu sana kwa wakati huu, na jambo jingine ambalo lilienda kujitokeza katika kongamano hili ni kwamba, kwa haraka haraka tunafunga, wengi wanaangalia kwamba je, uchumi wa nchi utafufuka namna gani? Kiwango kipi ambacho sasa hivi bwana uh, Kamala Haris anaweza kuleta mabadiliko ili mwananchi wa kawaida aache kuteseka. kuwatooi wengi, shukran za dhati Profesa Sadera Timothy hapo Atlanta, Georgia, Amini Mwidau Toronto, Canada, Shamis Alkatri hapa DC na Profesa David Monda, tunawashukuru sana kwa kushiriki leo katika Live Talk na wasikilizaji wote eh, kufanikisha kipindi cha leo. Upande wa pili tumekuwa na Aida Isa hapa studio, ameshirikiana na Sande Shomari, msimamizi Hadija Riami. Mi naitwa BMJ Mridhi. Kuweni na wikend njema kutoka Washington. Kwa heri.