Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika ya Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa nane mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Sandey Shomari. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris alikubali rasmi uteuzi wa chama cha Demokrat kuwa mgombea urais siku ya Alhamisi, kukiwa na wito wa kumaliza vita huko Gaza na kupambana na dhuluma kote duniani akiweka tofauti kubwa na mgombea wa Republican Donald Trump katika mapambano ya kudumu kati ya demokrasia na udhalimu. Najua ninaposimama na najua marekani iko wapi, Harris alisema hayo akimshutumu Trump kwa kuwasujudia madikteta. Katika usiku wa mwisho uliosubiriwa sana katika mkutano mkuu wa siku nne huko Chicago, Harris mwenye umri wa miaka 59 aliahidi kufungua njia mpya kusonga mbele, huku yeye na Trump mwenye umri wa miaka 78 wakiingia katika wiki 11 za mwisho za kampeni zilizo na ukaribu mno. Harris aliibuka kama mgombea wa chama cha Demokrat kiasi cha mwezi mmoja uliopita, wakati wa shirika wa rais Joe Biden mwenye umri wa miaka 81 walipomshindikiza ajitoe kwenye kinyang'anyiro hicho. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya ulisema Alhamisi usiku kuwa una wasiwasi kuhusu ripoti za vikosi kukusanyika mjini Tripoli na vitisho vya jeshi kutumia nguvu kusuluhisha mzozo juu ya udhibiti wa benki kuu. Naibu mkuu wa ujumbe huo Stefani Kuri aliliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumatatu kwamba hali ya kisiasa na kijeshi nchini Libya imezorota kwa kasi katika kipindi cha miezi miwili iliyopita, ikiwa ni pamoja na msururu wa kusanyika kwa vikundi vyenye silaha kuonyesha nguvu za kijeshi na makabiliano ya silaha katika vitongoji vyenye wakazi wengi, hayakubaliki na yanatishia maisha na usalama wa raia, ujumbe huo ulisema katika taarifa yake ya Alhamisi. Duru ya hivi punde ya mivutano iliibuka baada ya juhudi za makundi ya kisiasa kumwondoa madarakani mkuu wa benki kuu ya libya cbl sadik al kabir huku makundi hasimu yenye silaha yakikusanyika kila upande naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 107.5 fm nairobi kenya Mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Marekani Joe Biden, Jake Sullivan, anaelekea China wiki ijayo kwa mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi, kulingana na vyanzo vinavyofahamu mpango huo. Majadiliano hayo yanatarajiwa kujumuisha mkutano unaowezekana kufanyika kati ya Biden na rais wa China Xi Jinping baadaye mwaka huu. Hii itakuwa safari ya kwanza ya Sullivan kwenda China kama mshauri wa usalama wa kitaifa White House. Mikutano iliyopangwa itakuwa ni mfululizo wa karibuni wa hatua za ngazi ya juu za kidiplomasia zinazolenga kuleta utulivu wa uhusiano wa Marekani na China. Mapigano yaliendelea katikati mwa ukanda wa Gaza hii leo Ijumaa, hata wakati Marekani, Qatar na Misri ziliposonga mbele kujaribu kufanikisha makubaliano ya kusitisha mapigano silaha nzito na bunduki za rashasha zilisikika zikifyatuliwa alfajiri karibu na mashariki mwa Deir al Bala katika video iliyochukuliwa na The Associated Press huku mitaa ikiwa haina watu katika mji wa kusini wa Han Yunis. Watu wanne waliuawa katika shambulizi la mapema la Israel dhidi ya gari lao, alisema msemaji wa ulinzi wa raia wa Palestina Mahmud Bassal. Basal aliripoti Alhamisi usiku kwamba watu 24 waliuawa siku moja kabla katika mashambulizi kadhaa kote ukanda wa Gaza na jeshi la Israel, pamoja na Gaza City upande wa kaskazini na Khan Yunis upande wa kusini. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandei Shomari, kwa hili kwa sasa. Karibu katika meza ya waandishi wa habari kutoka Sauti ya america VOA. Kwenye laini ya simu kutoka Kampala, Uganda, ni Kenneth Lukwago, mhariri wa habari za siasa. Anafanya kazi na Radio 1 eh, shirika la utangazaji stesheni namba moja nchini Kampala. Kutoka Dar es Salaam, Tanzania, kwenye laini ya simu ninaye Maulidi Shaban. Anafanya eh, kazi na shirika la UFM pamoja na Azam TV. Karibu waandishi wenzangu, mimi naitwa Kennes Bwire. Tuanze na siasa za hapa Marekani. Wanasema siasa za Marekani zinaguza kila sehemu ya ulimwengu. Wiki hii imekuwa ni zamu ya chama e, cha Democratic kueleza azima yake kwa wapiga kura, kuwaelezea raia wa Marekani kwamba tukipata nafasi nyingine, akiondoka Joe Biden, tumweke Kamala Harris na Tim Walz, tutatekeleza wajibu mnavyotaka. Hii inafata E, mkutano mkuu wa chama cha Republican. Kenneth Lukwago, wamefuatiliaje Waganda siasa za hapa? a, ni, ni kweli ni, ni suala ambayo wananchi wa Uganda wamefuatilia moja kwa moja. a, ukiangalia mtazamo na yale watu ambayo wanaongea hata yale ambayo yamechapishwa katika gazeti ya hapa na ni kweli a, mkutano huo wa chama cha Democratic Party umevutia sana, a, na kitu cha muhimu kwanza ni hali Jo Biden alivyotoka katika kuwania uraisi na kumwachia makamu wake, uh, Kamala Harris na kwa upande wengine, uh, mjadala wa Kamala Harris kama uh, kuwa ni mweusi uh, mu, ama ni mwindi pia imewavutia watu wengi, lakini pia uh, suala muhimu ni kuwa ni mwanamke uh, mara ya kwanza um, nchi ya amerikani kuwa ina nafasi ya kuwa na rais ambaye ni mwanamke ni kitu ambayo watu pia wamefuatilia sana, na uh, ukiangalia watu wengine hata wanafuatilia sana uh, matokeo ya dharura uh, ya ama ile ambayo unaweza ukaita Uh, wanafuatilia sana yale uh, yanayoitwa opinion polls kuangalia uh, matokeo ya hivi karibuni, ni nani anaweza akashinda, na, na uh, wengine wanakumbuka sana yaliyotokea wakati wa uh, uraisi wa uongozi wa um, Donald Trump na yale mabaya yaliyotokea ikiwemo wafuasi wake kuvamia sehemu tofauti huko Capitol Hill na wengi wan, wangependa sana kuangalia kama kuna mageuzi yani, uh, Trump asipewe nafasi kuwa rais wa Amerika tena. Wanapendelea sana huyo mwanamke Kamala Harris kuwa raisi uh, mwanamke um, uh, wa kwanza kabisa katika nchi ya Amerikani na mm -hmm. Ukiangalia hata kwenye mjadala ambao unaendelea kwenye redio, kwenye TV unaona watu wengi ambao wanachambua siasa uh, wanasema ya kwamba huenda uh, atashinda uchaguzi huo ujao. mm -hmm. Maulid, msisimko wa kumsikia Donald Trump anarudi ama ana uwezekano mm -hmm. uh, wa kurudi madarakani. Dar es Salaam viji wenu wanasemaje? Bwire, tangu uchaguzi wa Marekani umeanza, tunafahamu kwamba ule uchaguzi mdogo ambao unakuwa unatoa uelekeo wa uchaguzi mkuu kwa maana ya ngazi ya urais umekuwa tangu kipindi kile mpaka sasa hivi, watu wamekuwa wakifuatilia kwa ukaribu siasa za Marekani na uchaguzi huo, na sana wamekuwa wakigawa nyingi katika pande mbili. Wapo ambao wanaona Donald Trump anafaa kurejea madarakani, lakini wapo ambao walikuwa wao kwa upande wa Demokrat kwa sababu ya aina ya sera zao na mara ya kwanza ilikuwa inaonekana kabisa ukiwasikiliza watu wengi ni kwamba walikuwa wanampa nafasi Donald Trump kurejea kutokana na namna ambavyo uh, Joe Biden alivyokuwa akiendelea kwenye majukwaa, jinsi anavyoongea, lakini matukio yake ambayo watu wengi walikuwa wanaona kwamba hastahili tena kuendelea kusalia madarakani, lakini vilevile ule mdahalo ambao hakufanya vizuri dhidi ya Trump ulionyesha kabisa kwamba sasa hivi ni zamu ya Trump moja kwa moja kuingia madarakani ama kurejea tena uh, na na na kuwa na, na rais kwa mara nyingine tena. Lakini kitendo cha yeye kuandika barua ya kuomba kujiweka kando katika uchaguzi kulibadilisha kabisa upepo wa ufuatiliaji wa uchaguzi wa Marekani, kwa maana watu wakaanza kuangalia upande wa uh, Kamala Harris ambaye kidogo tunaweza tukasema kwa huku ameongeza msisimko na ameongeza uh, ushindani, kwa sababu namna na ambavyo ana wasilisha sera zake, lakini tunafahamu ya kwamba licha ya kuwa Marekani ni taifa kubwa kwa demokrasia ulimwenguni, lakini tangu kuwasifiwa kwake hawakuwahi kuwa na na, na, na, na, na, na rais mwanamke. Hillary Clinton alikaribia hivyo mwaka elfu mbili na kumi na sita, lakini haikuwa hivyo. Kwa hiyo huenda sasa hivi wanaona, Wamarekani wanaweza wakaenda kuamua kumpa nafasi Kamala Harris kuwa rais wa kwanza mwanamke baada ya kuwa makamu wa rais wa kwanza mwanamke lakini kikubwa zaidi ni kwamba jana wakati wanafuatilia kuidhinishwa ku, na na chama chake namna ambavyo ameongea namna ambavyo wanasiasa wamekuwa wakimsapoti wanasiasa wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wana wa Marekani, hii imeongeza ufuatiliaji uh, uh, uh, ama ham na shauku ya kufuatilia sana mm -hmm, uchaguzi wa Marekani, na wengi wameona kwamba mchuano umekuwa mbichi, ume, ni kama umeanza upya licha mm, ya kwamba kuna kura za maoni za hivi karibuni zilionyesha kwamba Kamala Harris iko mbele kidogo ya Donald Trump, lakini uh, bado wanaona kwamba mtifuano utakuwa ni mkali baina ya Donald Trump na Kamala Harris. Kwa kwa ufupi, watu mm. wanafuatilia na wanashauku kuona nini ambacho kitatokea kwao. Wamekuwa wakifuatilia hiyo mikutano, wanafuatilia sera za hawa wagombea wawili na mambo mengine yote ambayo yanahusiana na uchaguzi, hususan pia wale wagombea wenza ambao wanashirikiana na hawa wagombea wakuu kwenye uchaguzi. Ni Novemba tu, sio mbali, ni mwaka huu, mbivu na mbichi itajulikana. Uh, Kenneth. Okay, Hamas mm. na Israeli ni maswala ambayo yanaendelea kutikisa vichwa ulimwengu kote, sio, sio mashariki ya kati pekee. Joe Biden amezungumza na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu na kumtaka hakikishe vita vimesitisha. Upande mwingine kuna wasiwasi kwamba Iran huenda ikachukua hatua za kulipiza kisasi baada ya kuuawa kwa kiongozi wa ngazi ya juu wa Hamas Heni akiwa Teheran. Vilevile kundi la Hezbollah linaonekana kuendelea na mashambulizi kule. Wahuthi pia wanaendelea na mashambulizi, na hali ya wasiwasi kote mashariki ya kati. Vyombo vya habari vya Uganda vina, vinaandika nini kuhusu hili, na wachambuzi wanazungumziaje hali ilivyo mashariki ya kati, hasa Hamas na Israel? Ha, vyombo vya habari hapa Uganda vinaandika kwa hali ambayo inaendelea kukua mbaya katika sehemu hiyo na kutaka kuwe na amani sehemu hiyo tu, na kitu kikubwa ambayo kinaangaliwa uh, sana ni kwa nini uh, Israeli inakubaliwa kuendelea na mashambulizi ambayo ni uh, um, makali sana um, kwa upa, kwa nafasi ambayo kuna uh, wananchi uh, wa kawaida hawa wale ambayo sio wanajeshi kwenye sehemu ambazo zina watoto wanamke, um, na wanasema ya kwamba ingekuwa inawezekana umoja uh, wa kimataifa ingeona namna ya kusitisha hayo mashambulizi eh, lakini kitu cha kushangaa uh, ukiangalia wachambuzi wengine ambao wanafuatilia hayo mambo wanasema kama uh, nchi ya, ya Amerika haitasitisha uh, kuunga mkono Israeli, vita hii itaendelea kwa sababu uh, ripoti ambazo zimetokea zinaonyesha kwamba hata vifaa vingine vya kijeshi ambayo Israeli inatumia uh, kwa mfano makombora yameundwa na um, na um, uh, makampuni kutoka Amerikani, na inaonekana ya kwamba ni msaada ambayo umetoka moja kwa moja kutoka kwa serikali ya Amerikani. Na wengine pia wana wasiwasi ya kwamba hali hii inaweza ikatokea vita kubwa ambayo inaweza ika um, ikailetea ika, ika nchi zingine tatizo. Kumbuka nchi kama Uganda um, bado zinaagiza mafuta kutoka nje ya nchi. Kwa hivyo inajuisha ya kwamba ikiwa kuna vita hali ya juu, tukiona Irani ikiingia, tukiona nchi zingine zikiingia, hapo usafiri wa mafuta uh, na vifaa vingine itakuwa tatizo e, sana, na hii itailetea hmm, bei kupanda. Kwa hivyo hata um, ukiangalia um, ripoti kutoka kwa benki kuu wakiangalia hali ya uchumi huwa wanaonya ya kwamba hali ikikuwa mbaya katika uh, sehemu hiyo uh, ya Kiarabu na vita hiyo katika sehemu za Palestine uh, kati ya Hamasi na Israeli na makundi mengine mm -hmm. hali ya uchumi pengine itaharibika kwa sababu bei ya vifaa huenda mm -hmm. vitapanda. Kwa hivyo kila mtu anaangalia sehemu hiyo uh, na kutaka Kuwe na kusitisha mapambano kwa upande mmoja. Watu wengi wanaendelea kupata mashida, watoto wanakufa, wana wanawake ambao hawana hatia yoyote pia wanapigwa, na pia pia na pia na kwa upande wa uchumi mm -hmm. hali inaweza ikaharibika sana. Ndiyo. Maulid, kabla ya hivi vya Israel na Hamas, kulikuwa na vingine, Ukraine na Russia, Russia, Russia kuvamia Ukrain kivita na ulimwengu ulikuwa unaona ni kwamba Rusia inaelekea kushinda, angalau kupata nafasi kubwa ndani ya Ukrain. Lakini kwa sasa wanajeshi wa Ukrain wameingia ndani ya Rusia zaidi ya kilomita elfu moja zaidi ya kilomita elfu moja mia moja karibu na 30 hivi, na wanaendelea kuripoti kwamba wanaendelea kushika sehemu kubwa ndani ya Rusia katika eneo la Korski linakushtukiza hili kama mwandishi wa maswala ya kimataifa kwamba wanajeshi wa Ukraine wanaweza ingia Rusia na wakawafurusha wanajeshi wa Rusia wakaondoa watu ndani ya Rusia? Sio sana kushtuka, kwa sababu uh, ukijaribu kufuatilia pia wachambuzi wa, wa maswala ya kisiasa namna ambavyo wanaeleza kumekuwa, kuna mirengo miwili tofauti. Kuna ambao walikuwa wanaona kwamba Urusi anaweza akaimaliza hii vita mapema kutokana na namna ambavyo pengine yeye ndi aliyetangaza angevimaliza haraka, kwa sababu atakuwa alikuwa amejiandaa tofauti na Ukraine ambaye uh, yeye ni kama alivamiwa tu, lakini wengine wakawa wanaona kwamba kutokana na sapoti ama uungwaji mkono ambao anaopata Ukraine kutoka kwa mataifa ya Ulaya na yale ya mataifa ya magharibi, hususan yale ya Jumuia ya Kujihami NATO wakaona kwamba itakuwa ni ngumu Urusi ku, ku, ku, ku, ku, ku, kumshinda Ukraine. Kwa hiyo uh, ripoti ambazo zinakuja hivi karibuni kuona kwamba Ukraine anazidi kuingia ndani haziwezi uh, kukushtusha sana, kutokana na hiyo mitazamo ama uchambuzi ambao ulikuwa ukifanya na uh, baadhi ya watu na si tu uchambuzi, lakini ripoti zilikuwa zinaonyesha kwamba nchi nyingi zikiwemo Marekani, nchi za NATO, nchi za Umoja wa Ulaya ambazo pia zimejaribu kuona kwamba uwezekano wa kuupa wanachama uh, Ukraine ni kwamba zinawapa um, zina msaada wa moja kwa moja, iwe ni Ufaransa, iwe ni Uingereza, iwe ni uh, Marekani na, na, na, na, na mataifa mengine. Kwa hiyo naona kwamba pengine hawa wanakuwa wanapata wana nguvu kubwa, si nguvu ya nchi moja kwao. Ukisikia wameingia huko, haikushangazi. Lakini baadhi pia ya wachambuzi ukizungumza nao, ama ukiongea nao wanakuambia kwamba pamoja kwa na kwamba ni vita vya silaha, lakini kuna namna pengine huenda Urusi uh, anataka kuinyong'onyesha kiuchumi Ukraine. Kwa hiyo hapigani ile vita ya moja kwa moja kwa, moja, kwa maana kwamba kuhakikisha kwamba anamwangamiza hmm. Ukraine moja kwa moja. Kenneth, nini kinafanyika ndani ya FDC? Um, ndani ya FDC kumetokea tatizo. Uh, namna unajua, kuanzia mwaka Julai mwaka uliopita tulianza kusikia sauti tofauti kutoka katika chama cha FDC, uh, upande unaongozwa na Dkt. Kizza Besigye na Lord Meya wa Kampala Erias Lukwago wakisema ya kwamba kuna pesa ambayo zilipokelewa kutoka kwenye serikali ya Yoweri Museveni kwa ajili ya kushughulikia uchaguzi wa mwaka uliopita wa elfu uh, mbili na ishirini na moja na mazungumzo hayo yalileta kutokubaliana ndani ya chama, na ikaletea um, wanachama kugawanyika, wengine wakiwa wakimsikiliza na kumfata Daktari Kizza Besigye na Erias Lukwago na kundi lake, wengine wakabaki wakimusikiliza wengine wakabaki wakiwasikiliza uh, Amuriat Oboi Uh, Patrick na Nathan Nandala Mafabi ambaye ni katibu mkuu uh, kwa sehemu inayojulikana kama Najana Nkumbi na hii sehemu ya Dr. Besige ikawa sehemu ambayo inajulikana Katonga. Sasa, kuna makundi mawili Katonga na Najana Nkumbi. Najana Nkumbi ni sehemu ambapo kuna ki, ki, ki, kituo kituo kikubwa cha chama cha FDC alafu Katonga ni sehemu ambaye Dr. Besige alianzisha ofisi yake kufanya harakati za maandamano kwa ajili ya kuangusha serikali ya Yoweri Museveni. Sasa hivi um, wiki hii uh, wiki hii ilivyoanza Dkt. Besigye na kundi lake walitangaza rasmi ya kwamba wameamua uh, kuachana na chama cha FDC na hivyo kifutwe, uh, kwa kisheria kivunjwa kabisa, yani ki, chama kinajulikana kama FDC akitajulikana akitapatikana ah, ah, tena hapa Uganda. Na kwa hivyo wana mpango wa kuvunja hicho chama, alafu waandikishe chama kingine. Sasa ile sehemu ya ah, naja na kumbi mm. Wanasema ya kwamba Dkt Besige na Lord Meya Erias Lukwago na wengine ambao wako hapa Katonga hawana uwezo wa kisheria kuvunja chama ambayo siyo yao. Wanasema ya kwamba hao wamemaliza miaka kadhaa bila kufanya kazi ya chama hata kulipa zile pesa ambayo zinajulikana kama za membership. kwa hivyo kisheria ama kikatiba cha FDC hawawezi kukuwa wanachama. Kwa hivyo hiyo mjadala ambayo unaendelea, na tunangoja kuona nini kitatokea, kwa sababu Dr. Besigye na kundi lake wanasema ya kwamba moja, huenda wataanzisha chama kingine; pili, wataungana na chama kingine au tatu, kuendelea namna walivyo hivi na kushughulikia uchaguzi ujao. Yeah, kazi ngumu unasikiliza Meza ya Waandishi wa Habari kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Kumbuka msikilizaji, kipindi hiki kinasikika kupitia KBC, Redio Taifa, shirika la habari la utangazaji la taifa nchini Kenya. Tunasikika pia kupitia redio ya shirika mbalimbali mbali kote Afrika Mashariki na kati. Kwake Maulid, huu mzozo wa Wamasai na serikali ya Tanzania katika Ngorongoro, mbona umekataa kumalizika? Wamasai wanadai kwamba mnawalazimisha waache utamaduni wao, mwajengee nyumba za kisasa. Linawezekana hilo, ama kuna sababu nyingine ambayo haielezwi moja kwa moja, ambayo nguvu zinatumika zaidi? Kwa kifupi hapa, Maulidi. Sawa, uh, tangu mwishoni mwa wiki iliyopita kulikuwa kuna ripoti za hao wamasai kuandamana na kueleza kwa madai yao wenyewe, baadhi kwamba kuna baadhi ya huduma pengine zilikuwa zinaondolewa, lakini tuliona kuwa kuna swala so, la baadhi ya vijiji kufutwa, ingawa baadaye mahakama ya Arusha ilisitisha utekelezaji wa hilo agizo. Lakini sasa ukitazama kwa upande wa serikali, wao wamekuwa wakisema kwamba nakumbuka kuna huo mpango wa kuwahamisha na, na, na, na kinachotumika ama kauli inayotumika ni kwamba wale wana wamasai ama wakazi wale wa Ngorongoro wanahama kwa hiari yao kuelekea eneo la Msomera na kule kuna huduma zote ambazo zinawekewa, lakini ukisikiliza madai ya hawa Wamasai ambao wanaandamana, wanadai kuna huduma ambazo zinatolewa sasa. Hapa katikati ni -ki, kinachofanya uchelewe pengine kumalizika imekuwa ni hiyo mitazamo kwamba hawa Wamasai wanadai kwamba hilo ni eneo ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, lao, wanatakiwa baki hapo, lakini wale ambao wanatetea kwamba waendelee kubaki eneo hilo ni, ni kwamba wanasema wameole utalii kwamba pamoja kwa na kwamba ukiwa uki Ngorongoro utaweza kuona wanyama, lakini hata uwepo wao ama kuwepo kwa a Wamasai kumekuwa kama kunaongeza kivutio. Lakini zimetajwa sababu kadhaa kwa upande wa serikali kuwahamisha, mojawapo mo, ikiwemo ni suala la utunzaji wa mazingira, lakini ile mwingiliano pengine wa wa wanyama wa, wa, wa, wa na binadamu, na, na, na sababu nyingine kwa kwa wametenga wame eneo jingine na bado maelezo serikali, kwa upande wa serikali yanaeleza kwamba shughuli ya kuwahamisha huko ni ya hiari. Sasa ukweli ni upi, inakuwa ni ngumu kuthibitisha, kwa sababu kila upande umekuwa ukisema ama ukitoa hoja zake, na hata jana tu nimeona taarifa kwamba kuna kundi jingine limeingia pale ya Msomera na ukiangalia wao wanaeleza ni kwa, ni kwa hiari na hata wanavyohojiwa wale ambao wanahama wanakuwa wanaeleza kabisa kwamba sisi tunapenda kuja huku, tumepewa maeneo makubwa ya kuendeleza shughuli zetu za ufugaji, shughuli za kilimo na shughuli nyingine, na makazi yapo na huduma za kijamii zipo. Lakini ukiwasikiliza wale wanaobaki pia wamekuwa na madai yao tofauti. Kwa hiyo hiki pengine ndio ambacho kinaonekana kina, kina, kina, kina kwamba kinachelewesha kumalizika kwa mgogoro ama, ama ama kwa, kwa swala hili kwamba wahame wote ama wabaki baadhi, kwamba wale wa, wanaenda kwa hiari wabaki, wanaoenda kwa hiari waende, na wanataka kubaki wabaki, imekuwa ni ngumu na hata kauli yenyewe ya moja kwa moja. Lakini hilo suala limekuwepo na limekuwa na hizo pande mbili kila upande umekuwa ukitoa hoja zake. Ndio, Lukwago, nilikuwa nasoma gazeti la Daily Monitor na nimekutana taarifa hapa kidogo, ambayo imenifanya nikafikiria nika mambo mengi, lakini labda utanisaidia kufikiria. Gazeti la Daily Monitor la leo linaandika kwamba kati ya mwezi Machi mwaka elfu mbili ishirini na tatu na mwezi Machi mwaka elfu mbili ishirini na nne watoto wasichana walio na umri chini ya miaka kumi na tano wengi wao wako chini ya miaka kumi na mbili kwa ufasaha, watoto elfu mbili mia nne sabini na sita walikwenda katika kliniki wakitafuta kupewa vidonge vya kuzuia mimba ama wapewe sindano za kuzuia mimba. Alafu kwa wakati huo huo mwaka mmoja, kati ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu mwezi Machi na mwaka huu mwezi Machi wasichana Umri, kumi na mia, umri miaka kumi na mbili elfu moja mia saba, hamsini na tano eh, walijifungua mm. Watoto walio chini ya miaka kumi na mbili wasichana, wanatafuta kuzuia mimba ama wamezaa watoto, nini kinaendelea Uganda? Ah, ukiangalia uh, uh, kile ambacho kinaletea watoto hao ku uh, kulalamika kupata mimba ni maswala tu, uh, unaweza ukasema ni ya um, umasikini kwa mfano, watoto hao zaidi wame, tayari wameshatoka shuleni na familia zao zinashughulika na hali ya uchumi, kwa sababu hawawezi kuwalipia. Kwa hivyo wameanza kujihusisha na masuala ya kupenda wanaume na hali haraka ya, ya kuzuia Uh, tatizo ambayo hao wanaangalia ni kubwa sana. Kupata mimba ni kutafuta namna ya kukinga, kwa hivyo hiyo ndio naona kama ni suala ambayo inaletea hiyo tatizo. Watoto hao tayari wametoka kwenye shule, kuna uh, tatizo la uchumi, wazazi hao hawawezi kuwalipia kwenye shule. Hali ya uh, ya kujitunza nyumbani ni mbaya sana, kwa hivyo wanatafuta namna na namna ni kuanza kujihusisha na wanaume ambao wanawapewa pesa na kujikinga kupata mimba ni hatua ambayo wanachukua uh, kujikinga tu, na wanatafuta kwenye kliniki na hospitali kuona ya kwamba wanapata hizo huduma uh, uh, za kukinga mimba. Itajulikana, kuna mjadala mkubwa ambayo unaendelea hata hapa nchini kuhusu kama watoto ambao wako chini ya umri kumi na nane inapaswa waanze ku, uh, kushughulikiwa kwa upande wa huduma hizo za kukinga mimba. Uh, serikali kwa upande mwingine inakubali mafunzo kuhusu ma masuala ya kupata mimba, masuala ya mapenzi kuendelea kwenye shule, na watu wengine wanasema hiyo inawafungua wasichana macho na kutaka kujua ni kinini hicho ambayo wanawafunza. Alafu kwa upande mwingine serikali ina e, e, e, wataalamu wa afya na wateteaji wa haki za binadamu wasema watoto wakubaliwe huko, serikali ikiongozwa Uh, uh, na mke wake Raisi Museveni ambaye inajulikana ni uh, mwokovu anasema uh, ya, ya kwamba hali hiyo haikubaliwi, kwa hivyo kuna mjadala unayoendelea, lakini ukiangalia suala hili lote uh, muhimu sana ni umasikini na hali mbaya ya uchumi. Tunakamilisha meza ya waandishi wa habari. Maulid Shaban ni mwandishi wa UFM na Azam TV, Dar es Salaam, Tanzania. Amekuwa kwenye laini ya simu kutuchangia na kutuarifu yale ambayo anayafahamu kuhusiana na habari kuu wiki hii. Asante Maulid. Shukran, kenneth. Kenneth Lukwago ni mwandishi na mhariri wa siasa na maswala ya jamii Radio 1 nchini Uganda, Kampala, Uganda. Asante Kenneth. Karibu sana ndugu Kennes Bwire. Asante msikilizaji, kwa muda wako. Mimi naitwa Kennes Bwire, huwe na usiku mtulivu.