Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya leo alfajiri, yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunaukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Agosti 26 mwaka 2024. Tunasikika pia kupitia redio shirika Afrika mashariki na Kati, eneo la maziwa makuu, vilevile kupitia mtandao wetu wa VOA swahili com. Karibuni. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, wazazi na waalimu nchini DRC waomba serikali kuboresha hali ya maisha ya waalimu. Mali ilikuwa tayari imefanya mashambulizi ya anga dhidi ya waasi ndani na karibu ya namna. Katika taarifa nyingine, takriban watu 15 wakiwemo watoto wameuawa na mashambulizi ya ndege zisizo na rubani Jumapili nchini Mali hizo ni baadhi tu ya habari zilizokuandalia katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo. Lakini kwanza tunaanza na habari za dunia, zinasomwa na Patrick Nduwimana. Mali ilikuwa tayari imefanya mash... Kumradhi ndugu wasikilizaji kwa kasoro hiyo, kutokana na hitilafu za kiufundi. Tukianza na habari eh, tuanzie huko kwa Israel, kwamba Israel Jumapili mapema ilifanya shambulizi lake kubwa zaidi dhidi ya kundi la Hezbollah katika miezi kumi ya mapigano. Chanzo cha usalama cha Israel kiliambia VOA kwamba lilikuwa shambulizi la kijasusi kuzuia maelfu ya roketi na ndege zisizokuwa na rubani kurushwa kwenye ardhi ya Israel. Jeshi la Israeli lilisema ndege zake za kivita 100 zilishambulia zaidi ya maeneo 40 yanayotumiwa na Hezbollah kwa kurusha maelfu ya maroketi na ndege zisizokuwa na rubani kusini mwa Lebanon, muda mfupi kabla ya saa tano saa za huko. Hezbollah ilitajwa na Marekani kama kundi la kigaidi na ni kundi kubwa linaloungwa mkono na Iran katika kanda hiyo. Saa kumi na nusu alfajiri, Hezbollah ilianza kufyatua zaidi ya maroketi 150 na ndege zisizokuwa na rubani ndani ya eneo la kaskazini mwa Israel. Mwanajeshi mmoja wa Israel aliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika mashambulizi hayo ambayo yaliharibu baadhi ya majengo, jeshi la Israel lilisema katika msururu wa taarifa kwenye mtandao wa kijamii. Hezbollah ilisema ilirusha zaidi ya maroketi 300 na ndege zisizokuwa na rubani ndani ya Israel nyakati za alfajiri kama sehemu ya kile imekielezea kama ulipizaji kisasi dhidi ya mauaji ya kamanda wake mkuu Fuad Shukur yaliyofanywa na Israel kusini mwa Beirut tarehe 30 Julai. Jeshi la Israel Jumapili lilisema chanjo za polio zilitolewa huko Gaza kwa zaidi ya watu milioni moja baada ya kisa cha kwanza cha ugonjwa huo kuthibitishwa katika eneo hilo katika kipindi cha robo karne. Haikufahamishwa wazi jinsi, jinsi zaidi ya chanjo hizo elfu ishirini na tano zitasambazwa huko Gaza ambako mapigano na mzozo unaoendelea ulikuamisha juhudi za kutoa misaada ya kibinadamu wakati wa vita vya zaidi ya miezi kumi. Visa vingine vya polio vinashukiwa katika eneo lililoharibiwa sana baada ya virusi hivyo kugunduliwa kwenye maji machafu katika maeneo sita tofauti mwezi Julai. Makundi ya misaada yanapanga kuwachanja zaidi ya watoto laki sita wenye umri ulio chini ya miaka kumi na yameomba vita visitishwe kwa haraka ili kutoa chanjo nyingi. Shirika la afya duniani WHO na shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF yalisema sitisho la mapigano kwa angalau siku saba linahitajika. Umoja wa Mataifa una lengo la kuleta dozi milioni moja laki sita za chanjo ya polio ndani ya Gaza ambapo maelfu wa Palestina waliohamishwa kwenye makazi yao wanasongamana ndani ya kambi za mahema ambazo hazina maji safi au mfumo sahihi wa kusindika maji taka na takataka taka nyingine. Takriban watu kumi na watano uh, wakiwemo watoto wameuawa na mashambulizi ya ndege zisizo na rubani Jumapili katika mji wa Tinzuwatene kaskazini mwa Mali, karibu na mahali ambapo jeshi lilipata pigo kubwa mwezi uliopita waasi wa Tuareg wamesema. Jidi Ligongo anasoma ripoti kamili. Mali ilikuwa tayari imefanya mashambulizi ya anga dhidi ya waasi ndani na karibu ya Tinzauten muda mfupi baada ya wapiganaji wa Tuareg na wapiganaji wenye msimamo mkali kuwaua wanajeshi wengi wa Mali na mamluki wa Wagna wa Rusia karibu na mji huo mwezi Julai. Mji huo uliopo karibu na mpaka wa Algeria ulishambuliwa tena na ndege zisizo na rubani jumaapili Msemaji wa muungano wa waasi wa CSP amesema mashambulizi yalipiga nyumba ya raia, duka la dawa na maeneo mengine ya mji. Muhamedi al Maud Ramadane amesema kwa njia ya simu takribani watu kumi na watano wamethibitishwa kufariki dunia wakiwemo watoto, na idadi ya vifo huenda ikaongezeka, aliongeza. Jeshi la mali halikujibu maombi ya kuthibitisha taarifa hizi Mapigano karibu na Tinzauten mwishoni mwa Julai yanaweza kuwa kipigo kikubwa kwa Wagna tangu ilipoingia miaka miwili iliyopita kusaidia wanaharakati wa Mali kupambana na makundi ya waasi. Waasi wa Tuaregi wamesema wameua takriban mamluki themanini na wanne wa Wagna na wanajeshi 47 wa Mali. Tawi tanzu la Alqaida limesema limewaua mamluki 50 na Wagna na wanajeshi kumi wa Mali. Si Mali wala Wagna walioweka wazi idadi ya wanajeshi waliofariki dunia ingawa Wagna imesema imepata hasara kubwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Watu kadhaa wakiwemo raia waliuawa na magaidi wa Burkina Faso, vya vyanzo vya utawala na usalama viliiambia AFP Jumapili. Wanajihadi wenye uhusiano na al Qaida na kundi la Islamic State wamekuwa wakiendesha uasi nchini Burkina Faso tangu mwaka 2015 ambao wameua maelfu ya watu na kuwahamisha kwenye makazi yao watu milioni mbili. Shambulizi hilo la hivi karibuni lilifanywa na watu wenye silaha katika kijiji cha Barsalogo, kaskazini mwa Burkina Fa, Faso siku ya Jumamosi. Mkazi wa eneo hilo aliambia AFP kwa njia ya simu kwamba makundi ya magaidi yalishambulia kijiji hicho nyakati za saa tatu asubuhi Jumamosi, saa za huko na kuua raia wengi na maafisa wa usalama. Chanzo cha usalama ambacho kiliomba kutotajwa jina kilisema watu kadhaa waliuawa, wakiwemo raia na maafisa wa usalama. Pia wengine wengi walijeruhiwa. Wengi wao walipelekwa hospitali katika mji mkuu wa jimbo wa Kaya, umbali wa kilomita 45. Hakuna kundi liliodai kuhusika na shambulizi hilo. Shambulizi lilofanywa Jumapili na kundi haramu la dhehebu la shia la Nigeria linaloungwa mkono na Iran liliua maafisa wawili wa usalama, polisi walisema, huku wengine watatu wakipatikana wakiwa wamepoteza fahamu katika mji mkuu Abuja. Jeshi la polisi la mji mkuu lilithibitisha shambulizi lilofanywa na vuguvugu vugu la kiislamu la Nigeria IMN dhidi ya baadhi ya maafisa wa polisi, ilisema taarifa ya msemaji wa polisi Josephine ade wakati wa shambulizi hilo kwenye kituo cha polisi maafisa wawili wa polisi waliuawa watatu waliachwa hospitalini bila fahamu na magari matatu ya polisi ya kufanya doria yalichomwa moto ade aliongeza likishaushiwa na mapinduzi ya kiislamu nchini iran mwishoni mwa mwaka wa 1970 imn liliendelea kuwa na uhusiano wa karibu na teheran limekuwa likizozana kwa muda mrefu na viongozi wa nigeria na lilipigwa marufuku mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu. Wazazi wa na waalimu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameomba serikali kuboresha hali ya kimaisha kwa waalimu kwa ajili ya elimu bora kwa watoto shuleni, hii ikiwa ni malalamiko ya waalimu kabla ya kuanza mwaka mpya wa shule tarehe mbili Septemba ijayo. Auseri Malivika na ripoti kamili. Kukiwa kuna baki wiki moja kabla ya mwaka mpya wa shule kuanja hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Baadhi ya shule za serikali zimeomba rais Felix Tshisekedi kuboresha hali ya maisha kwa waalimu wote wasiotambulika na serikali kuwaweka kwenye orodha ya malipo ili kuwe na elimu bora kwa watoto. Jackson Kambale Kalengo ni mzazi mjini Beni, Kivu Kaskazini. Serikali pia iweze kuangalia mshahara ya waalimu. Kuna wengine waalimu hawalipi wake, na wengine wanaolipiwa ni mdogo sana sana sana sana sana Wajue kwamba walimu wa, wa, wa, wa, wa pia wana haki ya kuisha, wana jamaa. Mshahara, mshahara, mshahara, waangalie namna gani waweze kuboresha mshahara, na wale wenye hawajapata mshahara waweze kupata mshahara unaoweza kuwatia nguvu, kuwapatia eh, kuwatia ku, mu, hali ya kuweza kufundisha kufunza watoto vema. Walimu wakilalamikia mshahara wao na kuomba serikali kuheshimu makubaliano yao, Sophie. Valinandi ni mtetezi wa walimu wa shule za kiserikali mjini Goma. Vijiji vingi vikiwa havina tena shule wilayani Beni kutokana na mashambulizi ya ADF. Nitakuambia ukweli ambao unabainika. Ukweli ni kwamba walimu wale wenye kufundisha watoto hawapo tayari kurudi shuleni. Sababu gani? Sababu wamejikuta wameelemezwa, magumu yamekuwa mengi kuhusu mshahara ambao kiongozi wa nchi yetu, rais, ameshindwa kuboresha mpaka leo hii, serikali ikitangaza kuwa mwaka wa shule utaanja kote bila tatizo hata katika eneo zinazodhibitiwa na waasi wa M23, kwani mzozo unaoendelea usije kuharibu maisha ya watoto. Wazazi eneo la waasi bado wakiwa na shaka ama wasiwasi wasi, kama anavyosema mmoja wao ambaye tunahifadhi jina lake akiwa Ruchuru, makao makuu ya waasi wa M23. Na woga, nguvu sana ambayo imezuka wazazi ni kwa sababu Presidenti Felix Tshisekedi yeye anaendelea kubakia kwa msimamo yake ya kusema ya kwamba yeye haiko tayari kuzungumza na M23, yeye atawapiga sasa. Wazazi wakati watatuma watoto wao kwa shule, na presidenti anasema yeye tu ataweza kupiga uh, wale ambao wanaita wahuni wa M23. Sasa watoto wao wanakuwa kwenye mashule, ingawa atatumikisha sijui helikopta sijui atatumikisha vyombo gani kwa ajili ya kupiga hawa wa, wa, wa m. Wazazi wanakuwa na woga kutokana kwamba bado wengi wako katika kambi za wakimbizi pembezoni mwa mji wa Goma, na kutokana kwamba msimamo kamili wa serikali kuhusu usalama haujajulikana na kueleweka na wananchi. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na sasa tunamrejesha tena Patrick Nduwimana kwa ajili ya habari zaidi za dunia. Rais wa Tunisia Kais Said Jumapili alibadilisha mawaziri wengi akiwemo uh, wa wizara ya mambo ya nje na ulinzi. Ofisi ya rais wa Tunisia ilisema katika taarifa iliyochapishwa kwenye mtandao wa Facebook bila maelezo. Mabadiliko hayo ya ghafla yamechukua nafasi ya mawaziri 19 na makatibu watatu wa, wa serikali siku chache tu baada ya Said kumfukuza waziri mkuu wa zamani asubuhi Agosti 25 mwaka 2024. Rais wa jamhuri aliamua kufanya mabadiliko ya serikali, ilisema taarifa hiyo bila kutoa maelezo zaidi. Hatua hiyo inajiri wakati taifa hilo la Afrika kaskazini likijiandaa kwa uchaguzi wa rais tarehe 6 Oktoba. Said mwenye umri wa miaka 66 alichaguliwa kidemokrasia mwaka 2019, lakini alijinyakulia mamlaka makubwa mwaka wa 2021. Anataka kuwania muhula wa pili kama sehemu ya kile alichosema ni vita vya ukombozi na nchi kujitegemea vyenye lengo la kuunda jamhuri mpya. Mamlaka ya mahakama ya Ufaransa iliongeza muda wa kushikiliwa kwa mwanzilishi na kiongozi wa mtandao wa Telegram mzaliwa wa Rusia Pavel Durov baada ya kukamatwa kwenye uwanja wa ndege wa Paris kwa madai ya makosa yanayohusiana na app hiyo maarufu ya ujumbe lakini yenye utata. Kukamatwa kwake kwenye uwanja wa ndege wa Le Bourget nje ya Paris Jumamosi jioni ni mabadiliko ya kushangaza ya hivi karibuni katika taaluma ya mmoja wa vigogo wa teknolojia duniani. Muda wa kushikiliwa kwa Durov uliongezwa hadi Jumapili usiku na hakimu anayeshughulikia kesi, kesi hiyo. Kulingana na chanzo kilicho karibu na uchunguzi, muda huu wa awali wa kumshikilia unaweza kudumu hadi saa 96. Awamu hii ya kumshikilia itakapomalizika Jaji anaweza kuamua kumwachilia au kumfungulia mashtaka na kumuweka rumande kwa muda zaidi. Rusia iliishtumu Ufaransa kwa kukataa kushirikiana. Na tajiri mwenzo wa teknolojia Elon Musk alijitokeza kumtetea Durov. Ana paspoti ya Ufaransa na mataifa mengine. Tukiendelea na ripoti zetu tunaelekea nchini Tanzania, ambapo taifa hilo limekabiliana na tukio ambalo video imesambaa ya mtoto mmoja wa shule aliyechapwa viboko na mwalimu wake mpaka kuvimba mikono. Adhabu kwa wanafunzi nchini humo zipo, lakini kuna taratibu zinazowekwa. Na kutokana na hilo, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Gladness Munuo, mwanaharakati na mwandishi wa habari ambaye ni mratibu wa kituo cha upatanishi na usuluhishi kilicho chini ya chama cha waandishi wa habari wanawake nchini Tanzania, Tamwa, na kwanza kutaka kujua sera ya elimu inaeleza nini juu ya adhabu ya viboko kwa watoto mashuleni nchini humo. Swala lililoonekana kwenye mitandao ni shule ya sekondari nadhani iko mkoa wa Dodoma huko, lakini kwa sera ya elimu mpaka sasa hivi inasema kwamba kuna adhabu kadhaa za kutoa kwa mtoto ambazo sio lazima fimbo. Kuna adhabu nyingi tu, unaweza kumpa kazi ya shule afanye, unaweza kutoa sehemu asafishe, na vitu kama hivyo. Adhabu ziko nyingi sana kwa mtoto ambazo unaweza kumpa za kumfundisha na kumrekebisha. Na hii ya viboko ilivyokaa, ni viboko vinne, na hiyo imeandikwa kabisa kwenye rules au sheria zile za shule, na hivi viboko vinne unapaswa kupata kibali cha mkuu wa shule, na inaandikwa kabisa written kwenye counter book ya adhabu kwamba mtoto fulani au, au kikundi, uh, darasa fulani leo atapata adhabu ya fimbo. Na hizo nne nazisema, lakini unaweza kuangalia mtoto ukaona huyu moja tu nikimchapa inatosha, au nikimpa kazi hii inatosha au nikimtoa darasani atapata uchungu. Kwa nini nimetolewa darasani? Kesho sitarudia hili kosa, vitu kama hivyo sasa. Sasa pengine a... kunapokuwa na swala kama hili limejitokeza, pengine ushauri wako mm, nini kifanyike kinapotokea kitu kama hichi, ili kusuluhisha tusiendelee kuona vitu kama hivi? Kwanza kabisa uh, ushauri wangu ni kwamba mm, tumekuwa tukiajiri walimu ambao unaona kabisa konsani yake ilikuwa tuna ni shida tu ya ajira ndo watu wanaenda kusomea hicho. Kwa hiyo tuangalie sana yule mwajiriwa, kama hizo uh, changamoto zipo. Kwa hiyo tufanye semina za mara kwa mara kwa hawa walimu wetu, hiyo ni wito wangu mojawapo. Hizi uh, semina za mara kwa mara zitawarudisha kwenye ule mstari ambao ndio tunaohitaji walimu wawepo. Hiyo ni moja, lakini pia uh, anayepatikana na kosa kama hilo wito wangu apate adhabu na yeye, ambayo itawafundisha wengine kukaa, walimu wengine kukaa sawa. Ni Gladys Munu, mwanaharakati na mwandishi wa habari ambaye ni mratibu wa kituo cha upatanishi wa suluhishi nchini Tanz... Tanzania, katika chama cha waandishi wa habari TAMWA, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Katika mji mkuu wa Mali, Bamako, wahunzi wanafanya kazi kwa bidii, kitu ambacho kinadhaniwa kuwa rahisi kama wangekuwa na umeme. Miaka minne baada ya jeshi kuchukua udhibiti nchini Mali, wakazi wengi wanasema ugumu wa kiuchumi unazidi kuwa mbaya na kukatwa kwa umeme kwa mara kwa mara kuna athiri biashara zao. Silva Mith Alasana Ag Agali anasema ni hali ambayo inahitaji kutatuliwa haraka iwezekanavyo. si, ikiwa mkuu wa familia atatoka asubuhi na kurudi usiku bila kuwa na uwezo wa kufanya kazi ya kuleta kitu kwa familia yake, itaathiri watoto, wanawake na maisha ya kila siku. Benki ya Dunia inasema ukuaji wa uchumi wa Mali unatarajiwa kupungua mpaka asilimia 3.1 mwaka huu kutoka asilimia 3.5 mwaka jana, huku viwango vya umaskini uliokithiri vikiongezeka Takriban ni asilimia 90 ya wakazi wa Mali wanaishi katika umasikini. Watawala wa sasa wa kijeshi wa Mali ambao walichukua madaraka katika mapinduzi ya pili mwaka 2021 pia wamekaidi ahadi ya kufanya uchaguzi mwezi Februari, wameahirisha uchaguzi kwa muda usiojulikana kwa sababu za kiufundi. Mbunge na Uhom Sar amekiri hali ya kiuchumi kuwa ngumu, lakini akaongeza kuwa matokeo ya mapinduzi yapo kwa wote kuyaona. Miaka minne baadaye, heshima ya nchi yetu katika ngazi ya kimataifa ni jambo lisilo na shaka. Miaka minne baadaye, maamuzi ya uhuru ni kweli. Hakuna tena mtu anayeamua kwa ajili ya Wamali, hakuna tena mtu anayeamua kwa mamlaka halali ya Mali. Mapinduzi ya Mali ya elfu mbili na ishirini yalichochewa na hasira ya umma dhidi ya uongozi uliokuwa na ufisadi unaoungwa mkono na mkoloni wa zamani wa Ufaransa, hali ngumu ya kiuchumi na uasi ulioenea wa makundi ya wenye msimamo mkali. Kulikuwa na mafanikio ya awali katika vita dhidi ya waasi baada ya Mali kuwatimua wanajeshi wa Ufaransa na Umoja wa Mataifa na kugeukia Russia kuomba msaada. Hata hivyo wanajeshi wa Urusi na Mali wamepata hasara kubwa katika uwanja wa vita mwezi uliopita. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Alexi Kalambir anasema usalama sio kila kitu, na kwamba uchumi uko katika hali mbaya. Ushindi au angalau uanzilishwaji wa usalama unaenda sambamba na uchumi na utaratibu wa kisiasa na mambo mengine ambayo yanaruhusu watu kufanya shughuli zao na zaidi ya yote weza kujilisha na kujitegemea wenyewe. Hata hivyo wengi wanaendelea kuwa na matumaini, wakiwa na ugumu wa sasa wa maisha kama gharama ya uhuru zaidi, baada ya kuachana na Ufaransa. Wakazi wengine wanataka raia wa Mali wawi wa na subira, wakibaini kuwa uhuru wa kisiasa hauna maana bila uhuru wa kiuchumi na kwamba wakati mwingine watu wanapaswa kupitia wakati mgumu ili kuwa na mustakabal bora wa maisha. Namo hiyo ilikuwa ripoti ya David Dol ambayo imesomwa hapa Naidi Ligongo, ikisema kwamba mapinduzi ya Mali ya mwaka 2020 yalichochewa kwa sehemu na hasira juu ya matatizo ya hali ya kiuchumi. Baada ya yote, miaka minne baadaye, wengi bado wanasema walikuwa wanasubiri maisha kuwa mazuri ya kiuchumi, maisha ya kiuchumi kuwa mazuri. Mpango wa rais wa Uganda Yoweri Museveni wa kubuni nafasi za ajira na kupunguza umasikini maarufu kama Emyoga unaelezewa na wadau kama ulioleta mabadiliko makubwa katika mkoa wa Busoga, takriban kilomita 157 kutoka jiji kuu la Kampala, ukiwa miongoni mwa mikoa masikini zaidi nchini humo. Wakazi wanasema mradi huo unaogharimu shilingi bilioni 150 umeleta afueni kwao. Mwandishi wetu Sadam Mubale ana ripoti kamili kutoka Kampala katika makala ya wiki hii ya jamii na maendeleo. Katika wilaya za Kamuli na Jinja, vyama vya wauzaji vya na wazalishaji vya ushiriki wa akiba na mikopo vya Emyoga vinawezesha jamii za mitaa kupitia biashara za ubunifu kama vile utengenezaji wa sufuria ufugaji kuku na miradi mingine katika jimbo la Bugabula Kusini, wilaya ya Kamuli, tunakutana na Rose Kasumbo mwenye umri wa miaka 62, mama wa watoto kumi. Anapata riziki yake kutoka kwa uhunzi. Kasumbo hutengeneza sufuria na bidhaa zingine zinazotumika kupika kutoka kwa chuma chakavu. Tumefaidika sana na mradi huu. Tangu tupate pesa hizi za Emioga, tulianzisha biashara hii ya kuyeyusha na kutengeneza sufuria. Kwa sasa nina uwezo wa kulipia watoto wangu karo ya shule, pia ninaweza kununua ng'ombe ambao wamenisaidia sana mimi na familia yangu. Ingawa biashara ninayofanya watu wengi wanasema ni ya wanaume, lakini imenisaidia kutoka katika umaskini. Mradi wa emyoga ulizinduliwa tarehe 19 Agosti mwaka 2019. Mpango huo unalenga makundi 18 ya wanachama ambayo ni pamoja na waendesha bodaboda, madereva wa matatu, wamiliki wa mikahawa, wafanyabiashara wanawake, viongozi wa vijana, miongoni mwa wengine. Walengwa wanatakiwa kuunda kikundi cha wanachama wasiopungua saba hadi 30 ambao wanapaswa kujisajili kama sako katika wizara ya biashara. Mkoa wa Busoga ni mojawapo ya mikoa masikini zaidi kwa mujibu wa shirika la kitaifa la takwimu na eneo lenye kiwango cha juu cha ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana. Simon Kasoro anaeleza jinsi mradi huo umepunguza viwango vya ukosefu wa ajira wilayani Kamuli. Mwanzoni tulikuwa kazi na kucheza karata vijijini. Uhalifu pia ulikuwa umeongezeka kwa sababu ya ukosefu wa ajira, lakini sasa vijana wengi wanajishughulisha na shughuli mbali mbalimbali na wanaweza kujikimu kimaisha. you get, you, Emioga ni sehemu ya mkakati wa serikali unaolenga kubadilisha asilimia 68 ya kaya kutoka katika umasikini na kubuni nafasi za kazi na mapato ya kaya. Haruna Kasoro ni waziri msaidizi wa fedha na biashara ndogondogo anayehusika na utekelezaji so wa mradi huo. Kufikia sasa, mradi wa Emioga umeingiza shilingi bilioni 27 katika akiba ya wanachama. Hii haijawahi kutokea Uganda. Baadhi ya wilaya zingine, mradi huu umefanikiwa, ingawa kuna wengine ambao wametumia vibaya fedha hizo baada ya kuzipata. Hata hivyo, baadhi ya wananchi ambao mradi huo haujawafikia wanalaumu watekelezaji kwa kuutekeleza kwa ubaguzi. Simon Chalenga, kiongozi na mbunge wa eneo hilo, anasema serikali inapaswa kuhamasisha umma kuhusu mradi huo na kuondoa dhana potofu ya kisiasa. People are not aware about that... Watu wengi hawajui mradi wa emioga vizuri. Kuna baadhi ya watu ambao wanafikiri kwamba hizi ni pesa za serikali ambazo ni mfuko wa kuwasaidia kwa sababu mradi huu ulizinduliwa kipindi cha kampeni za kisiasa. Serikali inapaswa kuhamasisha watu kuhusu hilo na dhana potofu kwamba mradi huu unalenga wafuasi wa chama tawala pekee wakati ni wa kila mtu. Mpango huo umegharimu shilingi bilioni 250 na unatekelezwa na Wizara ya Fedha, Mipango na Maendeleo ya Uchumi kituo kinachosaidia mashirika kama mtekelezaji mkuu Kampala nam basi, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo, tunamwalika tena Patrick Ndwimana kwa ajili ya muhtasari wa habari <muchiliki> Israel Jumapili mapema ilifanya shambulizi lake kubwa zaidi dhidi ya kundi la Hezbollah katika miezi kumi ya mapigano. Chanzo cha usalama cha Israel kiliambia VOA kwamba lilikuwa shambulizi la kijasusi kuzuia maelfu ya roketi na ndege zisizokuwa na rubani kurushwa kwenye ardhi ya Israel. Na jeshi la Israel Jumapili lilisema chanjo za polio zilitolewa huko Gaza kwa zaidi ya watu milioni moja baada ya kisa cha kwanza cha ugonjwa huo kuthibitishwa katika eneo hilo katika kipindi cha robo karne. Takriban watu 15 wakiwemo wa watoto wameuawa na mashambulizi ya ndege sizo kuwa na rubani Jumapili katika mji wa Tinzuatene kaskazini mwa Mali, karibu na mahali ambapo jeshi lilipata pigo kubwa mwezi iliyopita, waasi wa Tuareg wa wamesema. Na watu kadhaa wakiwemo raia waliuawa na magaidi wa Burkina Faso, vyanzo vya utawala na usalama viliambia AFP Jumapili wanajihadi wenye uhusiano na Al Qaida na kundi la Islamic State wamekuwa wakiendesha uasi nchini Burkina Faso tangu mwaka elfu mbili kumi na tano ambao umeua maelfu ya watu na kuwahamisha kwenye makazi yao watu milioni mbili. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, welekezi ni Dadi Balawe. Mimi ni Id Ligongo, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana, tukisema asubuhi uh, njema na shukran kwa kuwa nasi, kutoka hapa Washington DC.