Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Juhudi za uokoaji zinaendelea katika jimbo la Red Sea nchini Sudan, ambapo bwawa la maji lilipasuka na kusababisha vifo vya watu kadhaa. Wizara ya afya ya Sudan imesema kwamba bwawa la Arbart limesababisha mafuriko na juhudi zinaendelea wasaidia waathiriwa na kutafuta watu wasiojulikana mahala walipo. Watu wanne wamethibitishwa kufariki, na shirika la habari la Altager limeripoti afisa wa sehemu hiyo akisema kwamba huenda watu sitini wamefariki. Shirika la habari la Medamek nchini Sudan limenukuu taarifa za jeshi la angani kwamba zaidi ya watu 100 hawajulikani walipo. Maafisa wa ngazi ya juu wa jeshi la Sudan wakiongozwa na jenerali abdel fatah burhan walitembelea sehemu hiyo jana jumapili iliyopo kilomita 40 kaskazini mwa port sudan uharibifu mkubwa umetokea baada ya bwawa hilo kuvunjika sudan imekuwa katika vita baina ya jeshi la serikali na kikosi cha jeshi cha dharura rsf tangu april mwaka 2023 vita hivyo vimeiweka sudan katika mgogoro mkubwa wa kibinadamu Watu wasiopungua 49 wameuawa na maelfu wengine wamekoseshwa makazi nchini Nigeria, baada ya mvua kubwa kusababisha mafuriko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mamlaka ya kitaifa ya usimamizi wa majanga ya dharura NEMA imesema leo Jumatatu majimbo matatu ya kaskazini mashariki ya Jigawa, Adamawa na Taraba yamepigwa vibaya na mafuriko, ambapo watu elfu arobaini na moja mia tatu arobaini na nane wamekoseshwa makazi, amesema msemaji wa Nema, Manzo Ezekiel. Mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Naijeria ilikumbwa na mafuriko mabaya zaidi katika kipindi cha zaidi ya mwongo mmoja ambapo watu zaidi ya mia sita walipoteza makazi yao na kuwakosesha makazi watu milioni moja nukta nne na kuharibu hekta mia nne na arobaini elfu za mashamba. Tunaingia katika kilele cha msimu hasa katika sehemu za kaskazini mwa nchi na hali ni mbaya sana, Ezekiel aliliambia shirika la habari la Reuters. Mafuriko hayo pia yameharibu mashamba karibu hekta 693 za ardhi ya kilimo. Nigeria inapambana na mfumuko wa bei wa tarakimu mbili ambao umechochewa na bei kubwa ya chakula. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arachi amemwambia mwenzake wa Italia kwamba majibu ya Iran kwa mauaji ya mwezi uliopita ya kiongozi wa kisiasa wa Hamas mjini Teheran hayataweza kuepukika, sahihi na yanahesabika. Taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje ya Iran leo Jumatatu ikielezea mazungumzo ya simu kati ya Arachi na waziri wa mambo ya nje wa Italia Antonio Tajani. Pia iliripoti Arachi akisema Iran haitafuti kuongeza mivutano lakini haiogopi. Iran imeilaumu Israel kwa mauaji ya kiongozi wa kisiasa wa Hamas Ismaili Haniye wakati Israel haijathibitisha wala kukanusha kuhusika kwake, mauaji hayo yalisababisha kuzusha hofu ya kuzuka kwa mzozo mpana wa kikanda, pamoja na vita kati ya Israel na Hamas inayoungwa mkono na Iran katika ukanda wa Gaza na mapigano ya kila siku ya kuvuka mpaka kati ya vikosi vya Iran na wanamgambo wa Hezbollah wanaoungwa mkono na Iran nchini Lebanon. Wagombea wawili wakuu katika uchaguzi wa rais nchini Ghana wamezindua ilani zao zinazoahidi utulivu wa kifedha, ajira na njia ya kuiondoa nchi hiyo katika hali mbaya sana ya uchumi katika kizazi hiki. Wapiga kura watapiga kura Desemba saba kumchagua mrithi wa rais Nana Akufo-Addo ambaye anaachia madaraka baada ya kuhudumu kwa mihula miwili anayoruhusiwa katika taifa hilo linalozalisha dhahabu, mafuta na kakao. Hakuna chama kilichoshinda zaidi ya mihula miwili mfululizo katika serikali kwenye historia ya demokrasia nchini Ghana. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hii leo tutaangazia mapigano makali ambayo yameanza tena kati ya israeli na wanamgambo wa hezbollah walio lebanon na kutamatisha kipindi kifupi cha utulivu. Kulikoni sehemu walizotoa taarifa Hizbullah Hez, kuwa wameshambulia ni sehemu muhimu tu za kijeshi. Kwenye sehemu ya pili tutalenga watetezi wa haki za binadamu pamoja na vyama vya upinzani nchini Tanzania kuitaka serikali kujitokeza wazi wazi na kukemea vitendo vya utekaji ambavyo vinaripotiwa katika sehemu mbalimbali mbali za nchi ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Murithi, nikiwa hapa Washington. Mapigano makali yameanza tena kati ya Israeli na wanamgambo wa Hezbollah walio Lebanon na kufikisha mwisho kipindi kifupi cha utulivu. Vyombo vya habari na wale walioshuhudia wameripoti kwamba makombora ya Israeli yalilenga kijiji cha mpakani cha Tayr Harfa nchini Lebanon na sehemu iliyo katika mji wa pwani wa Sidon leo Jumatatu wa juhuri E, gari dogo lilipigwa na kombora, lakini hakuna taarifa iwapo kuna vifo au majeruhi. Lakini haya sio mapya, kwa sababu mwishoni mwa wiki Israeli ilianza mashambulizi ya makombora hapo jana Jumapili kuelekea kusini mwa Lebanon ikisema ni operesheni ya kuzuia na kwamba imezuia shambulizi kubwa sana lilokuwa limepangwa na kundi la Hezbollah lililokuwa limepanga kulipiza kisasi kufuatia kifo cha mmoja wa makamanda wake Faude Shakur au Shukur, ambaye aliuawa katika shambulizi la Israeli mwezi uliopita. Baadaye kidogo tutakuwa na mchambuzi wa masuala ya ukanda huo ambaye ataangalia kwa kina zaidi nini ambacho kinaendelea, nini kilikuwa kinatarajiwa na nini kitarajiwe. Lakini kabla ya hapo, tuseme tu kwamba kiongozi wa Hezbollah, Hassan Nasrallah, amedai kwamba ndege ambazo hazikuwa na rubani za Hezbollah zilikuwa zimepiga kituo cha ujasusi cha kijeshi huko Israeli karibu na Tel Aviv. Lakini Israeli bila kueleza ama kutoa ushahidi wowote, imesema kwamba hakuna mfumo wake wa kijeshi ambao umeshambuliwa. Hili ni jambo ambalo au ni uh, hali ambayo inaendelea uh, kushuhudiwa katika maeneo mbalimbali na ripoti uh, jinsi zinavyopatikana, uh, ndivyo ambavyo zinaripotiwa uh, na vyombo mbalimbali vya habari ikiwa ni pamoja na shirika la habari la Reuters. Associated Press na vilevile vile lile la Ufaransa la AFP. Nam msikilizaji, kama nilivyokuahidi kwamba tutaungana na mchambuzi wa siasa za kimataifa Ibrahim Rahbi. Ibrahimu eh, kwanza kabisa kuna hizi taarifa kuhusu hali ambayo imeendelea kuwa mbaya katika hasa kwenye mpaka wa Israeli na Lebanon eh, kama ulivyo kuwa unanieleza awali kwamba e, hali hii inaweza kuathiri e, hali ya kiusalama hata zaidi kuliko ilivyo sasa hivi katika ukanda huo. Kwanza, nipe tathmini yako kusikia haya mashambulizi ambayo yametokea, e, mwishoni mwa wiki e, ambapo inaelezwa Israeli ilishambulia kwanza, lakini ilikuwa inatarajia kwamba iliwashambulia hawa Hezbollah kwanza, lakini ni kwamba ilikuwa inatarajia kwamba wao pia wangeishambulia kwa hivyo wakafanya ile wana wanaita kwa Kiingereza pre-emptive. Tathmini yako hii? Nashukuru bwana. Uh, kiukweli hali si nzuri kwenye mpaka wa kaskazini mwa Israeli au kusini mwa Lebnani. Uh, mpaka huu umekuwa na mvutano kuanzia Oktoba nane naweza nikasema toka shambulizi la kwanza la Oktoba saba lakini kuanzia Oktoba nane Hizbullah, uh, waliingia kwenye kile wanachokiita kuwa usaidizi wa karibu wa Hamas, wakaendeleza mashambulizi yao ya muda mrefu, jambo ambalo lilipelekea hata wakazi wa kaskazini mwa, mwa Israel wengi kuhamishwa kwenye miji ya kaskazini. Hali kadhalika upande wa kusini mwa Lebnani watu walihamishwa. Kuhusu kilichotokea jana mashambulizi uh, Uh, nadhani uh, mashambulizi yametokea kwa pande zote mbili uh, licha ya kuwa kunaonekana kama Israel aliingia ali kwa ndege nyingi uh, zaidi ya ndege mia moja ambazo taarifa ya Israel walizitoa lakini kiuhalisia ki kuwa uh, roketi nyingi pia ziliruka kutoka Hizbullah na zikaelekea kwenye maeneo mengi tu ya ndani ya Israel, na, na hata taarifa zikaonyesha baadhi ya roketi zilifika kwenye miji kama ya Kiryat Shmona lakini Uh, taarifa ya ndani ya Israeli ilionyesha mwanajeshi mwana mmoja wa, wa, wa, wa jeshi la wanamaji la Israeli aliuawa kule Haifa, upande wa pwani, nalo ilikuwa ni shambulizi la roketi, lakini pia taarifa ya Israeli ilisema kuna mwanamke mmoja alijeruhiwa. Uh, baada ya jengo kudondoka uh, ndani ya Israeli pia na yenyewe ilikuwa ni sababu ya zile roketi zilirushwa upande wa pili. Kwa hiyo hali ya mvutano na kile kilichoendelea hapo uh, na tunaweza tukashuhudia kikaendelea zaidi, kwa sababu jioni uh, alizungumza jana pia kiongozi mkuu wa Hizbullah uh, Hasan Nasrallah uh, katika hotuba yake akisifu uh, hasa ye upande wake mashambulizi yaliyofanywa na wao, na wakisema wow, kuwa walikuwa wametimiza malengo yao na walipokusudia kulenga ndio walipopiga walipo, lakini Israel ilitoa taarifa kusema kuwa ilikuwa imewahi Hizbullah kabla haijaanza mashambulizi na kudhibiti eh, mashambulizi yasitokee. Kwa hiyo uh, kinachoendelea hivi sasa ni kila upande kuonyesha kama walikuwa sahihi au walikuwa hawako sahihi. Kuna wale ambao walikuwa wanatarajia kwamba taharuki ingepungua baada ya mazungumzo yaliyotarajiwa kufanyika kule uh, Misri na haya ni katika kujaribu kupunguza uhasama unaoendelea kule Gaza. E, lakini kwa maoni yako unaona sasa, uh, matukio ya haya ya hivi punde yataathiri vipi mchakato mzima wa kutafuta amani? Kwanza ifahamike kuwa uh, haya mazungumzo yamekuja wakati gani? Kumekuwa na mfululizo wa mada zinazohusu mazungumzo. Utakumbuka hata Rais Joe Biden mwezi wa tano alitangaza kuwa alikuwa na mpango wake wa usitishaji wa mapigano ambao yeye binafsi aliuita kama lilikuwa ni wazo la Israel, na yeye aliamua tu kulisema wazo, ambalo lilipelekwa kwenye baraza la usalama pia likapitishwa kwa kura kumi na nne na wajumbe, ambapo urusi peke yake ali absent, hakupiga lakini wazo lile lilipita, na baadaye israel kalikataa. Benjamin Netanyahu alilikataa lile wazo. Sasa hii kitu kinaitwa mazungumzo kwa wakati huu, nadhani eh, ni kama vile ku- inaitwa ile kununua time, yani kununua muda, lakini hakuna uhalisia wa mazungumzo ambayo yanazungumzwa, akiuhalisia kwa sababu kila ukitazama sababu uh, za haya mazungumzo unaziona ziko mbali sana. Nadhani mazungumzo ya mara hii eh, si halisi, yalikuja kwa sababu tu kulikuwa kuna pressure kubwa ya kutoka huenda, irani angefanya mashambulizi au hizbullah wangetaka kujibu baada ya kifo cha ismail hania au fuadi shukri, ndio ikaletwa mezani hoja ambayo ilikuwa ikapewa nguvu kubwa ikaonyesha kama kulikuwa kuna mazungumzo yanayozungumza, lakini kadri muda unavyokwenda, uh, rangi zote zinazidi kuonekana kuwa hapakuwa na eh, hayo yanaitwa mazungumzo, isipokuwa kulikuwa kuna hali ya kutuliza taharuki kutoka kwenye matatizo hayo ya kikanda ambayo huenda yangelipua vita kubwa ya kikanda. Na hili linadhihirika kwa sababu kiuhalisia, iko wazi kuwa watu walio kwenye muungano wa serikali ya Netanyahu wa right wing walishamwambia kuwa haiwezekani kufika kwenye makubaliano wala haiwezekani kufika mazungumzo ya kumaliza vita kabla hatujawamaliza Hamas na kabla hatujaokoa mateka. Na mara kadhaa viongozi, mfano mawaziri wawili ambao wamekuwa na utata kwenye serikali ya Netanyahu, mara kadhaa wamemkumbusha kuwa makubaliano yoyote ya kabla ya malengo. Bazalele Smotrich pamoja na mwenzake Itamar Ben Gvir wamemkumbusha mara kadhaa Netanyahu mazungumzo yoyote kabla ya kile tulichokusudia itakuwa ni mwisho wa serikali yako, tutaidondosha serikali. Kwa hiyo hilo Benjamin Netanyahu analifahamu. Kwa hiyo unaweza nikasema tu kuwa kitendo cha kukaa kwenye mazungumzo ni kama vile kujaribu kuhadaa na kupoza upepo unaoenda, lakini kiuhalisia hakuna kitu kinaitwa mazungumzo. Na sasa yote hayo yanajiri wakati ambapo kama unavyojua kumekuwa na wasiwasi kwamba mzozo huu huenda ukaenea, na umezungumza hapo kwamba vita uen, uh, kuhusu vita ku kupanuka mzozo ukapanuka ukahusisha e, hata na nchi zingine, lakini kila inapotajwa ama linapotajwa kundi hilo la Hizbollah, jina la Iran huwa haliko mbali sana na, e, tunajua a, mahusiano yaliyopo kati ya Iran na Israeli e, sio ya kusifika sana. Sasa unaona, mkono kuna mkono wowote hapa wa Iran na labda washirika wengine wa katika ukanda huo, tukimalizia Aa, ni vigumu kumtenganisha Hizbullah na, na Irani kama ilivyo vigumu kuitenganisha, kuitenganisha Israeli na Marekani. Hawa ni washirika ambao walio wazi kwa kila upande. Hizbullah wao kusema ni washirika wa Irani wala sio vigumu kwa sababu wamekuwa wakijisifu kwa hilo na na wamekuwa wakiyazungumza wazi hayo. Kwa hiyo hapa Irani humwezi, huwezi kumuweka pembeni kwenye ushiriki wake wa Hizbullah kwa sababu nguvu ya Hizbullah na nguvu ya Wahudhi, nguvu ya Kataib Hizbullah yale ya, ya Iraq lakini nguvu ya hamas kiuhalisia inatoka nyuma ya Irani, na hilo mara zote wamekuwa hawajifichi nalo, ni kama ilivyokuwa nguvu ya Israeli na washirika wake inatoka nyuma ya Marekani. Hilo liko wazi. Kwa kuleta ku vita ya kikanda hapa, ugumu wake ni kitu kimoja tu, kuwa ukitazama mashambulizi mfano ya jana au ukirudi nyuma kwenye mashambulizi yaliyofanywa na Irani eh, mwezi Aprili, utagundua kuwa Israeli, Iran eh, Lebanon eh, na wale wa karibu wote hawaitamani vita, ni wote hawataki vita. Wamekuwa tu ni ni ni, ni wa kudonoadonoa na ndio maana unaona tu kuwa hata malipizi yao ya kile kinachotokea wanaenda kujibu kile kile, hawataki kulipua moto mkali. Mfano watazama mashambulizi yaliyotokea uh, hayo ya, ya ya jana, utaona tu kuwa uh, sehemu walizotoa taarifa Hizbullah Hez, kuwa wameshambulia ni sehemu muhimu tu za kijeshi halafu naenda kwenye Israel alichosema sehemu arobaini au mashambulizi kumi na saba aliyogonga sehemu tofauti tofauti, utaona tu kuwa hakuna sehemu za kiraia ambazo Israel pia ameenda kushambulia. Ni sehemu zile zile ambazo wanasema kuwa ni makazi ya Hezbollah. Kwa hiyo utaona kuwa hata wao wanafahamu kuwa walipo au nafasi waliopo ni, ni, ni ncha kidogo sana kwenda kwenye vita kubwa ya kikanda. Itakumbukwa msikilizaji, kwamba mashambulizi kati ya Israeli na Hezbollah yamekuwa yakitokea mara kwa mara kwenye mpaka wa israeli na lebanoni pamoja pia na siria na golan heights tangu mwaka elfu mbili ishirini na tatu na yote haya pia yanaajiri wakati ambapo kuna mvutano upande mwingine baina ya israeli wanajeshi wa israeli na wanamgambo wa hamas kwa chini ya daka moja tukimalizia kabisa nipe eh, tathmini yako kuhusu vipi ambavyo mvutano huu utaisha katika ukanda huo. Je, baada ya kuona yale umeona, na najua umefuatilia kwa karibu e, yataisha vipi kwa maoni yako? Na labda ukimalizia, kuna watu wameuliza, je kama vita hivi vinaendelea kuwa vikubwa hivi, je, vita vingine kama kule Ukraini na Rusia, e, uh, ufadhili wake hasa wale wanaofadhili upande wa Ukraini, e, unapungua kwa sababu ya vita vinavyoendelea mashariki ya kati? Tukimalizia chini ya dakika moja kama unaweza. Okay. Eh, ni, ni, ni kweli eh, hicho umechokisema kwa hapo kuwa nini inafanyike kwa upande wa hapa Israel na na, na Gaza. Vita ni nyepesi sana kumalizika. Ondoa ufadhili wa silaha basi. Marekani akikata silaha zake kwa Israel, vita inakuisha kwa sababu, kumbuka kuwa wakati Israel alivyokuwa anataka kuingia kwenye mji wa Rafa, wakati Biden alisema kuwa atazuia baadhi ya mabomu kuingia, tazama kelele iliyokuwa inapigwa na Israeli kuhusu hayo mabomu, maanake kuwa uhitaji wa silaha wa Israel ni mkubwa sana kwa Marekani. Kwa Marekani hiyo, kama Marekani nia ya kusitisha vita hana sababu hata ya kukaa kumlazimisha Netanyahu kukubaliana na hili kataa hili, akate tuku usafirishaji wa silaha kwa Israel, na Israel haraka atamaliza vita. Vita hii ilibadilisha mwelekeo wa vita ya Urusi na Ukraine. Ni uhalisia kuwa wafadhili na washirika wengi wa magharibi ni washirika zaidi wa Israeli kuzidi Ukraine, na hili lilibadilika. Hata Zelensky alisema kuwa uh, Urusi alianzisha vita ya mashariki ya kati ili kuwatoa watu wa magharibi wageukie huku, lakini ulimsikia uh, miezi michache iliyopita balozi wa, wa, wa, wa Ukraine pale Ankara Uturuki alilalamika. Hata mifumo ya ulinzi ambayo Marekani alibadilisha badala ya kwenda Ukraine, akaipeleka Israel, alilalamikia hata hilo swala, anasema hii ilikuwa inakuja kwetu. Kwa hiyo vita ya Israel na Hamas imeathiri kiasi kikubwa kwenye kile ambacho Ukraine alikitegemea kukipokea kutoka kwa wafadhili. Ni kushukuru sana uh, tena eh, kwa dhati um, kwa dhati, kwa uh, nafasi yako au kwa mchango wako leo katika kipindi chetu hiki eh, cha kwa undani. Uh, tulikuwa tunazungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa uh, Ibrahim Rabi, uh, kutoka Dar es Salaam Tanzania. Asante sana ndugu, shukran sana. Hadi yapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kama nilivyokueleza kwenye vidokezo vyetu, ni kwamba watetezi wa haki za binadamu pamoja na vyama vya upinzani nchini Tanzania sasa wanaitaka serikali kujitokeza wazi wazi wa na kukemea vitendo vya utekaji, kutokana na ripoti mbalimbali ambazo zimetolewa na asasi za kiraia, ikiwa ni pamoja na Chama cha Mawakili Tanganyika kuonyesha kwamba hali hiyo au vitendo hivyo vimekithiri katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi. Katika sehemu hii ya pili ya Kwa Undani, mwenzetu Amri Ramadhani akiwa Dar es Salaam anaangazia hilo. Kwa kipindi cha hivi karibuni hapa Tanzania, wadau mbalimbali wamekuwa wakilalamikia vitendo vya utekaji kukithiri, ikiwemo chama cha wanasheria Tanganyika ambacho kilitoa taarifa iliyoonyesha kupotea kwa watu takribani 89 wengine wakikamatwa na polisi wengine wakikamatwa na watu wasiojulikana na wengine wakikutwa wamefariki. Lakini pia CHADEMA nao walikuja na malalamiko ya kutekwa kwa viongozi wao akiwemo Deusdedit Soka ambaye hadi leo hajulikani alipo. Licha ya kuwepo kwa malalamiko hayo kutoka kwa wadau mbalimbali, lakini bado serikali na jeshi la polisi limekuwa likikaa kimya. Mchambuzi wa masuala ya siasa Tito Magoti kutoka Dar es Salaam anaeleza ukimya huo unasababishwa na kukosekana kwa uwajibikaji kwa viongozi. Tanzania, tumekosa utamaduni wa uwajibikaji eh, hususan kwa ngazi za serikali. Watu wengi wamezoea kukosea na kukiuka sheria bila kuwajibishwa, kwa hiyo utamaduni huu unaendelea pia kututafuna katika eneo muhimu kama hili ambalo licha ya ya mwangwi mkubwa malalamiko ya wananchi, malalamiko ya watu binafsi na matukio yaliyodhahiri bado hatuone serikali ikijisikia kujitokeza kuchukua hatua na kadhalika. Lakini vile vile wajibu wa kulinda raia ni ni wajibu wa, wa kimsingi wa serikali kwa sababu serikali ina dola, ina ina rasilimali, ina ina watu. Sasa kama, kama watu wanatekwa, wanapotea mtu wamefariki, alafu hakuna wa cha maana kinafanyika, ina maana taifa hili uwajibikaji siyo kitu. Tito Magoti anaongezea kuwa serikali inapaswa kukiri na kukubali uwepo wa matukio hayo pamoja na kuchukua hatua stahiki. Serikali kwanza inatakiwa kukiri kwamba ya matukio yapo na, na, na, na kutambua motive <coughs> kutambua msukumo nyuma ya matukio, kwa sababu watu wengi wanaoteku wanao kwa wana na kufanyiwa vitendo vya namna hii ni wakosoaji wa serikali. Sasa serikali ilitakiwa kuacha e, kutumia mabavu dhidi ya raia wake. Ilitakiwa kuvionya vyombo vya, vya dola kwamba tumeshaacha hayo mambo <coughs> ama hatuhitaji hatuhitaji kwenda huko ambako tulikuweko miaka fulani fulani iliyopita. Kwa hiyo serikali ina ina sauti, lakini pia ina wajibu wa kuhakikisha kwamba haya mambo hayatokei, okay, kwa sababu yanafanywa na watu ambao wako katika vyombo vya dola na, na, na, na sio taarifa za kuokota, kwa, kwa sababu watu waliotekwa wakarudi wengi wanakiri kupelekwa vituo vya polisi. Sativa alitekwa akapelekwa kituo cha polisi Oysterbay, amepelekwa kituo cha polisi Arusha. Na hakuna mtu mwenye mabavu ya namna hiyo ya kumpeleka mtu binafsi polisi isipokuwa kwen... polisi wenyewe. Kwa hiyo serikali inatakiwa kukiri, lakini pia kuacha, kwa sababu inachukua mtu kukiri udhaifu na kusema kwamba hapa nimekosea na ninahitaji kujirekebisha. Rais Samia Suluhu Hassan, baada ya kuingia madarakani, aliunda tume ya haki jinai ambayo ilikusanya maoni ya Watanzania, huku mmoja ya malalamiko ya wananchi wengi yakiwa ni polisi kuwaweka watuhumiwa kwa muda mrefu mahabusu bila kuwapeleka mahakamani, ambacho ni kinyume cha sheria. Onesimo Ole Ngurumwa, mratibu wa mtandao wa watetezi wa haki za binadamu Tanzania, ana haya ya kusema kuhusu mchakato wa haki ambao ulitarajiwa kupunguza vitendo vya polisi kuvunja sheria. Tatizo lililopo ni kwamba katika taifa letu bado mambo mengi saa hivi tunafanya yale mazuri, ni kama bado ni shared, uh, ni vision ya rais peke yake, ni vision ya viongozi wachache wa, wa juu. Suala la kuboresha mfumo wa jinai ni kama vile taifa au mfumo mzima wa uongozi haujaupokea positively Auja, auja wa shared kama vile vision ya rais ilivyo. Tatizo kubwa sana hilo, kwa sababu rais amekuwa na vision nzuri mpaka amefikia hatua hiyo. Maanake ni kwamba kwa rais hiyo ni kitu kikubwa sana kwa kiongozi wa juu kuanzisha mchakato kama huo, kwao ilitakiwa viongozi wengine wa chini wachangamke, waunganishe mambo haraka haraka wawe wakali kwa kuonyesha tu kwamba hapendi mifumo ya jinai ambayo inakwenda ina ina kutuletea ku ku ku changamoto, na ndiyo inatusaidia inatupelekea haya watu kupotea, kwa sababu polisi unaona una kabisa, kuna watu wanaweza wakawa wameshikwa na polisi tupa, afu baada ya muda wamepotea. Kuna mtu kama ule kesi iliyoko Tanga kule, tunakuja kugundua kwamba ni polisi walimshika, baada ya siku ishirini na tisa alikuwa mikononi mwa jeshi la polisi lakini kwa kwa kinyume na sheria, kwa sababu kwanza, utakukaa na mtu kwa siku zote hizo, ni kinyume na sheria kabisa, kwa sababu sasa mazingira kama hayo yanapelekea sasa ukiukwaji, hata kwa maswala ya utekaji ndio yanatokea ule mlo unapokaa na mtu siku nyingi. Chama cha Demokrasia na Maendeleo Chadema, kupitia kwa mwenyekiti wake Freman Mboye kilipendekeza kuundwa kwa tume ya majaji ambayo itakwenda kuchunguza kwa kina tuhuma hizo na zinazowakabili polisi. Pia walimtaka Rais kufuta kifungu kinachotoa ruhusa kwa usalama wa taifa kukamata raia. Wakili wa kujitegemea Bobu Chacha anaeleza mapendekezo hayo yatakwenda vipi kusaidia kupunguza vitendo vya utekaji Tanzania. Ni bahati mbaya tu kwamba katika awamu ya tano. E, e, ilijitokeza hali ya vyombo vya eh, usalama eh, hasa watu wa usalama wa taifa kuhusika katika ukamataji, lakini sheria zetu haziruhusu watu hao kukamata, kwa sababu jukumu eh, hilo liko katika mikono ya polisi. Kwa watu wa usalama kukamata raia eh, wameamua kuihalalisha kwenye sheria. Kwa hiyo katika marekebisho ya sheria ya usalama wa taifa eh, iliweka hiyo ruhusa kwamba katika jukumu la kutekeleza E, u, ulinzi wa usalama wa, wa, wa, hawa watu pia wana mamlaka ya ukamataji, ikiwa ni pamoja na kwamba hawana, e, hawana ujuzi, hawana uwezo, hawana sehemu hata ya kupekea watu hao na hawana sheria ambayo inawapa utaratibu wa kufanya hivyo, lakini wamepewa hilo jukumu. Kwa hiyo hichi ni kitu kibaya ambacho na, kinaonekana kabisa kwamba We, hata hawatu hawa kwa maoni yangu naona wanaweza kawa wanahusika katika upotezaji na utekaji wa watu, lakini vile vile ukiangalia kwa mfano eh, kwenye swala la vyombo eh, vya sheria ukijaribu kuangalia ibara ya mia moja na ishirini na tisa imeanzisha chombo kinachoitwa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora lakini uwajibikaji wake ni mdogo katika masuala haya, kwa sababu eh, inapaswa kuwajibika moja kwa moja. Naye mchambuzi wa siasa Tito Magoti anaongezea kuwa kitendo cha kutoa ruhusa kwa usalama wa taifa kushiriki katika ukamataji wa raia kinahatarisha usalama wa raia. Suala la watu wa usalama wa taifa kushiriki operesheni za kiraia ni kwamba haikuwa movu nzuri kurekebisha sheria ile, lakini vilevile vile haikuwa hatua nzuri sana kuviweka hivi vyombo. Kwa mfano, hiki chombo cha usalama wa taifa ni chombo cha kitaalamu, sio chombo cha kijeshi. Cha kitaalamu wanatakiwa kushauri, wanatakiwa kuelekeza na kadhalika, kuhusiana na masuala ya usalama kwa nchi, sio masuala ya uhasama wa raia na serikali. Sasa kukiweka kwa rais ambaye ni mwanasiasa na kukiweka kiwajibike kwake moja kwa moja, ina maana hiki chombo kinaingizwa katika siasa za nchi, jambo ambalo sio sawasawa. Aa, watu walitakiwa kujielekeza zaidi katika ushauri, masuala ya kiuchumi, sera za mambo ya nje, e, masuala ya, ya ya ulinzi makubwa yanayohusisha mambo kama ugaidi na kadhalika. Sasa sasa hivi wanaingizwa kwenye siasa za nchi, siasa nyepesi nyepesi za wakosoaji wa wa rais na kadhalika, jambo ambalo sio uzuri na linakwenda kuhatarisha usalama wetu kwa ujumla. Ili kuhakikisha vitendo vya utekaji vinakwisha, serikali inapaswa kuweka chombo huru ambacho kitakuwa na uwezo wa kusimamia na kuchunguza mienendo ya polisi ili kubaini ukweli wa tuhuma mbalimbali zinazowakabili kama anavyoeleza Onesimo Ole Ngurumwa, mratibu wa mtandao watetezi wa haki za binadamu Tanzania. Mheshimiwa Rais, tunamwomba sana kwa nia yake hii nzuri, mfumo wake wake jinai anaotaka kuunda hauwezi kukamilika bila kuwa na mikataba hii miwili ya kimataifa, Mkataba ule unaopiga masuala ya ukatili convention against torture, kwa sababu kwenye utekaji huu humo ndani kuna ukatili, alafu ule mkataba wa upoteaji wa watu enforced disappearance hilo, hilo la kwanza. Lakini la pili tu sasa tuwe na hiyo chochombo cha maalum cha huru cha rakiraia hicho, kitakuwa kinafuatia masuala yote yanayohusu matukio haya ya, ya utekaji. Kutoka hapa Dar es Salaam, sina la ziada. Mimi ni Amri Ramadhani. Asante sana, Amri Ramadhani, kwa ripoti hiyo kuhusu watetezi wa haki za binadamu pamoja na vyama vya upinzani nchini Tanzania kuitaka serikali kujitokeza na kukemea vitendo vya utekaji vilivyokithiri katika maeneo mbalimbali, kulingana na wale ambao wamekuwa wakifuatilia eh, suala hili Msikilizaji, hadi hapo tunafika mwisho wa sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha Kwa Undani, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi amekuwa ni Hadija Riami, mwelekezi ni Aida Isa, mimi naitwa BMJ Muridhi, kwa niaba ya wenzangu wote na kutakia usiku mwema popote ulipo.