Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa nane za mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji wako Sandei Shomari. Wafanyakazi wa dharura walikuwa wakihangaika hii leo Jumanne ili kujua ni watu wangapi bado hawajapatikana baada ya bwawa kupasuka mashariki mwa Sudan na kusababisha mafuriko mabaya zaidi ambayo yameharibu nchi ambayo tayari imekushaharibiwa na vita vya siku mia tano. Kupasuka kwa bwawa la Arbat siku ya Jumapili kulio watu wapatao 30 na kuna uwezekano darzeni zaidi wamepoteza maisha katika mfululizo wa mafuriko ya hivi karibuni kote nchini humo huku msimu wa mvua wa mwaka huu ukizidi kushika kasi katika maeneo mapema kuliko miaka iliyopita. Sudan iliyoharibiwa na vita tayari inakabiliwa na njaa kubwa zaidi duniani na migogoro ya watu waliokimbia makazi yao, na mafuriko hayo yamezuia utoaji wa ya misaada ambao tayari umekumbana na vikwazo na mzozo kati ya jeshi na mpinzani wake, kikosi cha msaada wa haraka cha kijeshi RSF. Waziri mkuu wa Uhispania alianza ziara ya siku tatu ya Afrika ya magharibi siku ya leo Jumanne, huku taifa hilo la Ulaya likijitahidi kudhibiti idadi ya watu wanaofanya safari hatari katika bahari ya Atlantic kwa boti hadi visiwa vya Canary. Visiwa hivyo vya Uhispania vilivyo karibu na pwani ya Afrika hutumiwa kama njia ya kuvuka kwa wahamiaji na wakimbizi wanaojaribu kufika barani Ulaya, ambao kumeshuhudiwa zaidi ya watu 122 wakifika kwenye fukwe zake tangu Januari, kulingana na wizara ya mambo ya ndani ya Uhispania. Idadi hiyo iliyoongezeka mara mbili kwa wale wanaowasili bila mpangilio kipindi kama hicho mwaka jana. Waziri mkuu wa Uhispania Pedro Sanchez anaanza ziara yake nchini Mauritania kabla ya kuelekea kusini huko Gambia na Senegal. Mataifa hayo matatu ya pwani yamekuwa sehemu kuu za kusafiria zinazotumiwa na wanaofanya magendo ya kusafirisha watu wakitumia boti zenye msongamano. Maelfu ya wakimbizi wa Mali wanaokimbia ghasia na ukosefu wa utulivu ni miongoni mwa wale wanaotumia njia hatari ya Atlantic kuelekea Canary, pamoja na vijana wasio na ajira kutoka Senegal, Mauritania na mataifa mengine ya Afrika Magharibi ambao wanatafuta fursa bora za ajira nje ya nchi maendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 175 fm na nairobi kenya wanasayansi wanaochunguza aina mpya ya ugonjwa mpox ambao umesambaa huko jamhuri ya kidemokrasia ya congo wanasema virusi vimebadilika haraka kuliko ilivyotarajiwa na mara nyingi katika maeneo ambayo wa wataalam hawana ufadhili na vifaa vya kufuatilia ipasavyo. Hiyo inamaanisha kuwa kuna mambo mengi yasiyojulikana kuhusu virusi vyenyewe, ukali wake, na jinsi vinavyoenea na kupelekea shida ya kujua namna ya kupambana navyo. Nusu darazeni ya wanasayansi barani Afrika, Ulaya na Marekani waliiambia Reuters. Mpox, ambayo hapo awali ilijulikana kama monkeypox, imekuwa tatizo la afya ya umma katika baadhi ya maeneo ya Afrika tangu mwaka elfu tisa mia na sabini, lakini ilipata hadhari ndogo ya kimataifa hadi ilipoenea kimataifa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na kusababisha shirika la afya duniani WHO kutangaza dharura ya afya ulimwenguni. Tamko hilo liliisha miezi kumi baadaye. Aina ya kirusi kinachojulikana kama clade 1b inaangaliwa kwa umakini na ulimwengu baada ya WHO kutangaza dharura mpya ya kiafya. Na Rasha ilishambulia Ukraine kwa makombora kumi na ndege zisizo na rubani 81 hii leo Jumanne, katika siku ya pili mfululizo ya mashambulizi ya anga, huku maafisa wa Ukraine wakizitaka nchi washirika kulipatia jeshi ya Ukraine uwezo wa kushambulia maeneo ambayo Rusia inayotumia kufanya mashambulizi hayo. Rais wa Ukrain Volodmir Zelenski amesema mashambulizi hayo yameua takriban watu wanne na kujeruhi wengine 16. Hizo zilikuwa habari za dunia. Jina langu ni Sunday Shomari. Kwaheri kwa sasa. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia walimu nchini Kenya chini ya muungano wa KUPET kugoma, wakishinikiza serikali yao kutekeleza makubaliano walioafikiana kuhusu mishahara bora abima ya, ya afya ajira kwa waalimu zaidi na pia malipo ya uzeeni, na pia hivyo kukataa pia kuonyesha ishara ya kutaka pia tuanze mazungumzo kuhusu CDM. Pia kwenye sehemu ya pili tutamulika baadhi ya sehemu za mashariki mwa Sudani kukumbwa na mafuriko makubwa baada ya bwawa kuvunjika na kuharibu vijiji ishirini na kusababisha vifo vya takriban watu thelathini zitoe taarifa za mapema kuhusiana na maswala ya mafuriko au majanga yoyote ambayo yanaathiri jamii kwa njia moja au nyingine. ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Muridhi kutoka hapa Washington. Nam, waalimu nchini Kenya chini ya muungano uitwao Kupete wamegoma wakishinikiza serikali yao kutekeleza makubaliano walioafikiana, ikiwa ni pamoja na kuwa na mishahara bora, bima ya afya, ajira kwa waalimu zaidi na vilevile vile malipo ya uzeeni. Kumekuwa na vuta ni kuvute kati ya chama hicho cha waalimu wa viwango vya baada ya elimu ya msingi wakiitwa Kupet, na vilevile vile maoni tofauti kutoka kwa chama cha waalimu cha KNUT. Lakini Kupet wenyewe wanasema serikali imewapa ahadi ya maneno ambayo hayajatekelezwa huku yale yaliyotekelezwa yakiwa yanazua utata. Collins Liberty Adede na Amina Chombo wanalizungumzia hili katika sehemu hii ya kwa undani, kutoka studio zetu za Mombasa huko nchini Kenya. Wanafunzi wa shule za upili na vyuo anuai nchini Kenya wameanza rasmi mhula wao wa tatu baada ya likizo la mwezi mmoja, mwezi huu Agosti, japo wamejipata bila walimu kutokana na mgomo wa walimu katika shule hizo. Mgomo huu unawahusisha walimu ambao ni wanachama katika muungano wao kwa jina Kupet. Kulingana na KUPET mwajiri wao TSC ameshindwa kuafikia yale ambayo walikuwa wamekubaliana katika mkataba wao wa mwaka 2021-2025, ambapo katibu mkuu wa chama cha KUPET Akelo Misori anasema kwamba serikali kupitia mwajiri wao TSC imeshindwa kutimiza ahadi zake. Anasema kwamba kufikia sasa hawezi kukubali kima cha shilingi bilioni 13.3 ambacho anasema kwamba hakiwezi kukidhi mahitaji ambayo wameyatoa kwa tesi kuyatimiza. Awali waziri wa fedha John Badi alikuwa amesema kwamba serikali haina fedha za kutosha, akiwa katika runinga ya Citizen juma lilopita, lakini wiki hii amebadili msimamo na kusema kwamba serikali iko tayari kuweza kuajiri walimu elfu ishirini zaidi kwa masharti ya kudumu ambapo fedha zipo, wataajiriwa kufikia Januari mwaka elfu mbili ishirini na tano. Waziri huyo wa fedha anasema kwamba uajiri huo utafanyika kwani katika bajeti ya ziada wameweza kutenga fedha za kutosha kuhakikisha kwamba walimu hao wanaajiriwa. Nam, kwa undani tunazungumza na Linet Kamadi ambaye ni afisa mkuu katika chama cha walimu Kupet, hasa sana walimu katika shule za upili. Linet kwa ufupi, tuelezee ni kwa nini mnagoma? Tunagoma kwa sababu tuko na matatizo na mwajiri wetu, tatizo la kwanza likiwa kukataa kutulipa nyongezo ya mshahara na marupurupu mengineyo ambayo tulikuwa tumekubaliana katika CBA yetu ambayo inakaribia kukamilisha kipindi chake, na pia hivyo kukataa pia kuonyesha ishara ya kutaka pia tuanze mazungumzo kuhusu CBA mpya. Jambo la pili, tume hii ya kuajiri walimu inatukata eh, third party deductions, kama vile loan inakata NSSF, NHIF hizi pesa ina tushu, ilitushutua sana kwamba hizi pesa zinakatwa kwa mishahara yetu lakini haifiki, wanaorodhesha kwenye CRB loans hazijalipwa, ziwe za sako ziwe za mabenki bima hazijalipwa. Ukirudi huku kwa NSSF hakuna pesa, lakini walizukata. Tunataka pia hizo pesa zipelekwe mahali ambapo zinakusudiwa kufika. Jambo la tatu linahusiana na promotion. Tuko na walimu ambao hawajapewa promotion, wamekaa katika job group moja kwa miaka na miaka. Hawa walimu tumepiga hesabu eh, ni walimu takriban 130,000 na hawajawahi pewa promotion na inataka nifahamike, kwa nini tunataka hii promotion. Basic salary ya mwajiriwa ndio inahesabu pension ya mtu anapotoka, anapostaafu. Kwa hivyo ukikaa katika job group moja na ile ya chini, haujaongezwa mshahara, basic salary yako ni ile ile, inakuja ina, inaathiri sana pension ambayo utapata wakati wewe umestaafu, na wakati ule kumbuka, umezeeka. Jambo lingine ambalo limetupeleka kugoma ni kwamba serikali haitulipii bima Bima yetu ni ya bilioni ishirini na mbili. Tulishuka sana kuona imepunguza bima hiyo kwa asilimia hamsini ikatoa bilioni kumi na moja. Hizi pesa hazimudu gharama ya kutibu walimu. Walimu kumbuka, ni wengi, na walimu hawa pia ni wanataka matibabu ambayo yanafaa, si ile matibabu ya kupaka lalalala za mganga kumpatia mgonjwa matumaini. Unapata ya kwamba walimu wanapokwenda hospitali ili tu akubalike anziwe matibabu, anaambiwa kwa siku anastai, ametengewa shilingi elfu mbili na mia tatu katika hii elfu mbili na mia tatu ndio anatakikana afanyiwe lab test, hapo ndi anatakikana alipie consultation ya daktari, hapo ndio anatakikana pia afanyie maabara test kama kuenda kufanya x-ray na mambo mengine kwa laboratory na kupewa dawa. Kwa hivyo mara nyingi mwalimu anafika hospitali, anaambiwa kwa leo kwa sababu umeonekana na daktari, huwezi uh, tumwa kwa maabara, kuja kesho, pesa zako za leo zimeisha. Wee ni mgonjwa, hata dawa hujafikia. Matibabu gani hayo? Tukifata watu wa bima wanatuambia sisi, tunajua tunadaiwa pesa, lakini PSC haijatupatia pesa kwa zaidi ya miezi nane miezi nane tunafuata TSC wanatuambia, sisi sisi pesa zijatoka kwa treasury zipelekwe kwa hospitali. Sasa hatujui mkia uko wapi na kisho kiko wapi. Mmekuwa mkifanya mazungumzo na serikali pamoja na wenzi wenu wa nat, lakini ya, sasa huko wamepata maafikiano, wametoa mgomo wao, nyinyi mnaendelea una mgomo wenu. Kwa nini hakuna cha maafikiano? nat imefanya nat, inacheza mchezo wa kujaribu kutenga na kufanya migomo hii. Serikali imetumia nat, imeangalia mahali ambapo panaweza tumika kwa urahisi kwenda kuharibu na kutenganisha nia ya walimu. Hakuna matatizo yametatuliwa. Kumbuka Collins, kuna wale wenzetu ambao ni 46,000 junior secondary school teachers. Hawa walimu wamehitimu. Serikali inataka kuanza mtindo wa kuajiri walimu kwa kama kandarasi, ipunguze mishahara yetu tuanze kuwa ni wa ili iweze kuleta kila mtu kuja kufanya kazi. Tukirejelea migomo nchini Kenya, hasa hii ya walimu, na kama ulivyosema kwamba huu ni mkataba wa makubaliano mwaka elfu mbili ishirini na moja ishirini na tano, sasa hivi Wakenya, hasa wazazi na wanafunzi, watarajie kwamba mgomo huu utachukua muda gani? Mgomo wakati huu tumeamua, haturudi mpaka matakwa yetu yatatuliwe na serikali. Tumechoka na lele mama. Sisi raundi hii tumeamua, sisi kama walimu wa kupet na walimu wa shule za upili na vyu anuwai hatuendi shule. Mzazi apeleke mtoto shule lakini ajue walimu hawako. Mwajiri wenu TSC anasema kwamba yapo baadhi ya yale ambao mmekuwa mkilalamikia wameweza kuyatekeleza. Shida yetu ni kwamba matarajio ya CBA yalipwe. Wametupatia promissory note, ahadi ya mdomo. Watu wako karibu kuritaa mwaka huu, mtu ataritaa next month. Amekaa job group moja miaka ishirini, aenda kuritaa next month, unaniambia ati bado hajapromotiwa, ati bado tungojee, tungojee. Tunangojea nini? Tukushukuru sana Linet Kamadi, ambaye ni afisa katika chama cha walimu wa shule za upili KUPET. Mgomo huo wa walimu ulikumbwa na utata ulipokuwa ukianza pale ambapo muungano mwingine ambao ni mkongwe nchini Kenya na unahusisha sana waalimu katika shule za msingi kufutilia mbali mgomo wao. Katibu mkuu wa muungano huo Collins Oyu amesema kwamba muungano wao umeridhika kwamba serikali inatekeleza ahadi walizokubaliana na wao licha ya polisi kuwazuia kufanya maandamano katika miji mbalimbali mbali nchini Kenya kuanzia Jumatatu. Kule jijini Nairobi walitoa ratiba ya jinsi watakavyokuwa wanafanya maandamano yao, chama hicho cha Kupeti, wakisema kwamba watapeleka maombi yao ya kutaka nyongeza ya mishahara na vilevile vile kuangaliwa upya kwa swala la bima ya afya kwa walimu katika ofisi za TSC tarehe 28. Vilevile, chama hicho cha KUPPET kitaelekeza lalama zao kwa mwenyekiti wa kamati ya bunge kuhusu bajeti Ndindi Ndi Nyoro, wakitaka kwamba kuangazia upya mkataba um, huo kwa kuongeza yale marupurupu wanayoyaitisha. Ni katika muhula huu ambapo wanafunzi katika madarasa mahususi watakuwa wanafanya mitihani yao ya kitaifa katika mtaala mpya ambao unatekelezwa nchini Kenya, wanafunzi katika gredi ya nane watakuwa wanafanya mtihani wao wa kitaifa chini ya elimu ya JSS, huku wale wengine watakuwa wanafanya mtihani wao wa mwisho katika kidato cha nne na mara nyingi migomo hii ya walimu huathiri sana matokeo ya mitihani na vilevile vile masomo ya wanafunzi. Kumekuwa na mijadala na vilevile vile mazungumzo mengi, wengine wakitoa hoja tofauti katika mitandao ya kijamii, mbunge Didimas Barasa akiwataka walimu kufutilia mbali mgomo wao, akisema kwamba utaathiri pakubwa matokeo ya mitihani. Wengine katika hali za maoni yao wamesema kwamba serikali inafaa kuchukua hatua za dharura na vilevile vile kulipa kipaumbele swala la elimu, kama ambavyo rais William Ruto amekuwa akizungumza kwamba Kenya inaipa kipaumbele elimu humu nchini. Muhula huu ni muhula wa mwisho kwa masomo ya wanafunzi wa shule za sekondari nchini Kenya. Alois Musioka, ukiwa mzazi wa mwanafunzi wa kidato cha nne, mgomo wa walimu wa shule za upili Umeupokea vipi, na hisia zako kama mzazi? Kwa sababu tunatarajia watoto wangekuwa wako shuleni na pia kuna mkanganyiko wa taarifa kutoka kwa serikali kutoka kwa chama kile cha walimu wa kupeti na nati. Wakati kupeti wanasema kwamba hakuna kwamba kuna mgomo, nati wanasema kuna mgomo. Sasa wazazi tumekanganyika, hata imebidi tumechelewesha kupeleka watoto shuleni, kwa sababu hatujui watoto shuleni wataenda kuhudumiwa na nani, licha ya kwamba walimu wanatuambia wanasema shule zinafunguliwa, lakini tunabaki kama wazazi, hatujui watoto wetu wataenda kukaa na nani shuleni wakati, eh, kuna huu mgogoro wa walimu wa shule za upili aa, na serikali. Kwa hivyo sisi, labda kile tumesema ni kwamba bado tuna wasiwasi na wakati huu tunajua wanasubiri kufanya mtihani wao wa mwisho wa idadi ya nne. Kwa hivyo tunaona kwamba watoto wetu wataathirika pakubwa iwapo serikali haitaingilia kati iweze kusuluhisha huu mzozo ambao hupo. Alois, kwa kipindi cha kama miaka mitatu hivi inayofatana, walimu nchini Kenya wamekuwa wakifanya migomo hapa na pale. Labda hii kama mzazi unahisi vipi? Ni suala la kusikitisha kwa sababu tunatoza ushuru kama wazazi, tunalipa, tukienda dukani tunalipa, tukipanda magari tunalipa, na kama serikali inachukua ushuru tunasangane, kwa nini wasiweze kulipa walimu kama ni haki yao kweli ambao wanadai, kwa sababu kwa sababu unaona hatari hizi zinarudi kwetu kama wazazi ambao sisi tulishafanya jukumu letu la kulipa ushuru. Ni serikali iwajibike ilipe walimu kama kuna mali wanadaiwa, iwapo kuna mkataba. Sisi kama wazazi tunaunga mkono walipo walimu kwa sababu hawa ndio wazazi wa watoto wetu, wakati kwa muda mrefu wakati watoto wetu hawapo manyumbani. Haitaingilia kati tuweze kusuluhisha huu mzozo ambao hupo vuto wetu tu. Kama wazazi tunaomba kwamba waweze kusuluhisha ili tukaweze kuona wanafunzi watoto wetu wanaenda shuleni wakasome na wasiathirike kutokana na e, tufamu hii ya masuala ya mishahara ya walimu na marupurupu ambayo wanadai kwa kua serikali. Alois Musioka ni mzazi wa mwanafunzi wa kidato cha nne ambaye anapania kufanya mtihani wa kitaifa. Asanteni sana Liberty Adede na Amina Chombo kwa ripoti yenu hiyo. Msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ukiwa nami bmj mridhi baadhi ya sehemu za mashariki mwa sudan zimekumbwa na mafuriko wiki hii baada ya bwawa kuvunjika na kuharibu vijiji ishirini na kusababisha vifo vya takriban watu 30 kwa mujibu wa vyombo mbalimbali vya habari pamoja pia na maafisa wa serikali walionukuliwa na vyombo hivyo Mvua kubwa zimesababisha mafuriko yaliyojaza bwawa la Arbat hapo siku ya Jumapili lililo takriban kilomita 40 kaskazini mwa Port Sudan, mji ambao sasa ndo unatumika kama makao makuu ya serikali, wanadiplomasia, mashirika ya misaada na watu ambao wamekoseshwa makazi kutokana na vita vya miezi kadhaa kati ya jeshi na kikosi cha kijeshi cha RSF. Umoja wa Mataifa unasema kwamba takribani watu elfu hamsini wameathiriwa wa na mafuriko hayo, na kwamba huenda idadi hiyo ikajumuisha tu sio watu ambao wanaishi magharibi mwa bwawa hilo, lakini wengine, na kwamba si rahisi kuwafikia watu wote walio mashariki mwa bwawa hilo. Kuangalia hali inayoendelea kwa kina, sasa hebu tuungane na Francis Wangome, mchambuzi wa maswala ya kijamii na kisiasa kutoka ukanda wa Afrika Mashariki na pembe ya Afrika. Wangome, najua umeshughulia mengi hapo Afrika Mashariki, hususan kuhusiana na mafuriko, lakini unaposikia kwamba sasa haya ambayo yametokea hivi punde yamevunja bwawa hilo, uh, kama tulivyozungumza hapo awali, uh, ambapo linatumika sana kwa ajili ya mji wa port Sudan, e, katika nchi ambayo unajua yanayoikabili, uh, katika mazingira yote hayo, kwanza tathmini yako ni nini? Karibu. Kwanza tunasema pole kwa sababu ya wale walioathiriwa, tunasema makiwa kwa wale waliofiwa na wale wamepata majeraha tunawapa pole. Eh, lakini ni suala la kusikitisha sana kuona kwa maswala kama haya yanatokea katika maeneo ambayo yanaweza kuepukwa ama kukosa taarifa kamili kuhusiana na maswala ambayo yanatokea. Eh, eh, kwa letu ambalo katika jamii za Afrika Mashariki ama Afrika kwa ujumla ni kwamba eh, tungeomba serikali zitoe taarifa za mapema kuhusiana na maswala ya mafuriko au majanga yoyote ambayo yanaathiri jamii kwa jia moja au nyingine. Eh, Bwana BMG, ni kwamba wakati mwingine eh, mafuriko yanachukuliwa kwamba ni ni ni janga ambalo linatokea bila makusudi eh, kwa sababu ni janga ambalo halikutarajiwa na mtu yeyote. Lakini hata hivyo kuna wale watabiri ya hali ya anga ama hali ya hewa ambao huwa wana uelewa wa maswala hayo ambayo eh, yanaathiri jamii kwa njia moja au nyingine eh, kwa hivyo eh, mataifa ambayo ni ya ulimwengu wa tatu yanafaa kuwa na taarifa kamili na kuwashauri watu katika maeneo mbalimbali. Maisha yanapopotea bila, eh, shaka ni janga ambalo halichukulii kwa mzaha, hasa katika mataifa ya bara Afrika hata mataifa mengine. Kwa hivyo tungeomba serikali ambazo zinahusika kama eh, Sudan na kwingineko kama vile Kenya, Uganda ama Tanzania kwamba wawe wanatahadharisha wananchi wake kuhusu kuhamia katika maeneo ambayo ni salama, kabla ya wakati wa majanga haya, baada ya kutafuta suluhisho. Tuseme kinga ni bora kuliko tiba. Umoja wa Mataifa yeah. Uh, Umoja wa Mataifa unasema kwamba takriban watu elfu hamsini wameathiriwa na mafuriko hayo, na kwamba huenda idadi hiyo ikajumuisha tu wale ambao walikuwa wanaishi magharibi mwa bwawa hilo na kwamba si rahisi kuwafikia watu walio mashariki mwa bwawa hilo. Sasa yote haya yanatokea wakati ambapo, kama unavyojua, hali ilivyo nchini Sudan, e, ambayo imeathiriwa sana na vita vya wenyewe e, kwa wenyewe. Je, unadhani kwamba kama mambo yangekuwa shwari e, bila kuwepo kwa hali ya taharuki inyo, uh, inayoletwa na vita, labda maafa au uharibifu mkubwa haungetokea kama ilivyo kwa sasa hivi, baada ya mafuriko haya. Bila shaka BMJ, huo ni, ni ukweli kwamba misukosuko ya jamii eh, ka, ama katika eh, mataifa ama kutokuwa na, na serikali thabiti katika mataifa ya bara la Afrika yanaathiri eh, moja kwa moja maswala ambayo yanahusu mataifa yetu ya bara la Afrika eh, na E, ni jambo ambalo linasa kutiliwa maanani kwamba eh, hata vyombo vya usalama ama vyombo vya vya, vya mawasiliano vingekuwa vimewafikia watu kama hao na kuwa na mikakati ambayo ni madhubuti zaidi kuliko namna ilivyo kwa sasa. Kwa hivyo mataifa haya eh, yanahitaji serikali ambazo ni dhabiti tungeba mataifa ya Afrika ambayo yana serikali ama yana demokrasia dhabiti kusaidia taifa kama hili, ili maswala kama yasiaziri jamii hii, kwa sababu itabidi kwamba jamii e, ya kimataifa kama kama wanavyosaidia kama Msalaba Mwekundu ama wengine ambao wanasaidia katika katika maswala kama hayo, unakuta kwamba wanatumia pesa nyingi zaidi, e, kujaribu kuwaokoa wale ambao wame airiwa na pengine pia kusaidia katika maswala ya, ya, ya vita vinavyoendelea vya wenyewe kwa wenyewe, eh, ambavyo vimeathiri eh, kiasi kikubwa mataifa haya. Kwa hivyo mimi inavyohisi kwamba eh, tunahitaji kuwa na serikali ambazo ni thabiti. nam dmj ni hipi nafasi ya jumuiya ya kimataifa hapo, hasa nchi ambazo labda ni majirani wa Sudani, kunapotokea janga kama hili, na bila kusahau kama tulivyosema, ni nchi ambayo inakumbwa na athari za kivita. Sasa wale ambao wanaizunguka e, nchi hiyo, nini ambacho wanaweza kufanya wakati janga kama hili linapotokea linapyotokea uki, uh, bila kusahau kama alivyosema kwamba kuna vizingiti hivyo vilivyosababishwa na vita. Na kwa kawaida hata mtu akiwa jirani yako eh, kuna eh, ile pole unafaa kumpa lakini, si pole ya mdomo, ni ile pole ambayo inaendana na matendo yenyewe, kwamba unaenda pale, unamliwaza aliyefiwa ama aliyefikwa na janga fulani. Na kwa hivyo, mataifa ambayo ni ujirani wa eh, taifa la Sudan Kusini ama Sudan yenyewe ni kwamba wanafaa kuchukua jukumu, kujukumika kwamba kuhakikisha kwamba wameweza hata kwa mchango wa kifedha kusaidia e, mataifa ya jumuia ya jumuia Afrika Mashariki ama ju, jumuia ya madora kuhusu kuwajaribu kuwasaidia, si kwamba kuwaachilia kwa upole kuenda kwenye vyombo vya habari na kusema kwamba tunawapa pole waliofiwa bila kutoa msaada wowote wa, wa mataifa kama hayo. Jambo la kwanza ka kwamba wanajeshi ambao wangekuwa wanaweza kusaidia katika hali kama hiyo wachukue nafasi hiyo kuweza kuwasaidia kufuku a wale ambao wameathiriwa na mafuriko hao, ama ambao, kwa mfano, kwa mfano, wakati mwingine anakuta kwamba kuna ule mmeguko wa ardhi ambao unawazika. Wakati mwingine watu kama hao, kwa mfano, wale waliokuwa wakiishi katika nyanja za chini, kuna yale mataifa ambayo yana uwezo wa kijeshi ama vyombo ambavyo vinafaa, wasaidie taifa kama hili, si kusubiri kwamba lazima mataifa yaliyo mbali zaidi, lakini ujirani uhusike e, kusaidia watu kama hao kwa vyakula, dawa na mambo mengine kama hayo ya kiusalama, ili angalau wajihisi kama binadamu wengine wanaoishi katika dunia hii. Naam, BMJ, ni kushukuru sana Francis Wangome kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa leo. Nashukuru sana BMJ ya yeah. Nam. nam, nam. Kipindi Kwa Undani, msikilizaji, kati ya mengine tumezungumza kuhusu jinsi hali ilivyo nchini Sudan, ambapo baadhi ya sehemu za mashariki mwa nchi hiyo zimekumbwa na mafuriko baada ya bwawa kuvunjika na kuharibu takriban vijiji mia mbili yani, kusababisha hali ya uharibifu na vilevile kusababisha vifo vya takriban watu thelathini. Ni mvua kubwa ambazo zimesababisha mafuriko ambayo yalijaza bwawa la Arbat hapo Jumapili, lililo kilomita 40 kaskazini mwa Port Sudan, mji ambao kwa sasa unatumika kama makao makuu ya serikali, wanadiplomasia, mashiriki ya misaada na watu pia ambao wamekoseshwa makazi kutokana na vita vya miezi kadhaa kati ya jeshi na vilevile vile kikosi cha kijeshi cha RSF ni wakati ambapo Umoja wa Mataifa unasema kwamba karibu watu elfu hamsini wameathiriwa na mafuriko na kwamba uenda ambalo ni chanzo kikuu cha maji kwa ajili ya mji huo wa Poti Sudan ambao unakaliwa na watu uh, wanaofanya shughuli zao kwenye bandari ya bahari ya Shamu na uwanja wa ndege na kupokea misaada ambayo inahitajika sana kwa ajili ya watu wa Sudan. Hadi hapo tunafika mwisho wa kipindi Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi ni Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Fiona wa Maji. Mimi kwa niaba ya wenzangu wote, naitwa BMJ Mridhi. Tuonane wakati mwingine, inshallah.