na msikilizaji karibu katika VOA Express kutoka hapa mjini Washington DC. Ni Agosti 28 mwaka huu wa 2024. Ndani ya VOA Express dakika hizi 30 ni utakuwa nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye ni mzee wa kazi, nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Msikilizaji, katika siku nyingine ya Jumatano wanakuambia hiyo ni Jumatano, mambo yanakuwa supa sadakta kabisa. Niko standby kuangusha vitu vizito, nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina naitwa Sunday Shomari Haswa so, msikilizaji, basi tutakuletea kipengele cha barazani, ambapo tumekuuliza unadhani kwa nini baadhi ya watu wana tabia ya kutopokea simu zao za mkononi. Kuna majibu lukuki, na pia tutakushirikisha wewe msikilizaji moja kwa moja, utueleze basi kisa na maana kinachopelekea pengine wewe mwenyewe kutopokea hiyo simu yako ya mkononi, ni nini ni. Nabidi tuambie maana, mkamiti hizi simu zinakwaga na shida, watu wengine kupokea. Kwa nini jamani, hizi simu simu zina nini hizi simu jamani? Tutasikia mengi leo, unaona, majibu ni e mengi kweli kweli. Na swali mm, la leo pia tunauliza, je, unadhani Raila Odinga wa Kenya atafanikiwa katika azima yake ya kuwa mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika? Majibu nayo ni lukuki, huko nako tutaangalia, mnasemaje wasikilizaji? <laughs> <Australia. laughs> baada ya hayo majibu basi tutakuwa na vibao mbalimbali vya mbali muziki Happiness kutoka kwake Joma tutakuburudisha ndani ya dakika hizi thelathini. Hali kadhalika uh, Vivian mimi akishirikiana na Liam anakuambia fly away, pia tutakupatia hicho kibao, lakini kuna mengi mno ya kuelezea wakati huu wa VOA Express, bila kusahau yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii pia tutakupasha. Sante, tukianzia huko Tanzania. Bila shaka Tanzania, mambo yanakuaje huko? Mambo Tanzania yanakwenda Ndiyo, kama ilivyopangwa lakini, pia kuna habari tofauti na hizo. mm -hmm, hapa juzi kati visa vya mauaji ya watu wanaohusishwa na imani za kishirikina, waganga wa kienyeji, zimekuwa zikitanda na hivi tunavyozungumza basi, kupitia gazeti la Mwananchi linaeleza kwamba mambo mapya yamebainika, ikidaiwa ya kwamba mganga wa kienyeji anayetumiwa kwa mauaji mkoani Singida ana mji mwingine wilayani Chemba mkoa wa Dodoma ambako yamebainika mashimo sita ambayo yalizikwa watu na jeshi la polisi uh, limesema limebaini jumla ya miili ya watu kumi waliouawa ikiwa ni mwendelezo wa uchunguzi pamoja na mahojiano yaliyofanywa dhidi ya watu watatu wanaotumiwa kwa mauaji ya Samwaja Saidi, akiwemo mganga huyo wa kienyeji na miongoni mwa miili hiyo imo miwili, miili ya, ya watoto wanaotumiwa uh, watoto hao wawili waliokuwa na miezi minne na mwingine miezi miwili walifariki dunia, na sasa inatuhumiwa kwamba waliuawa uh, kwa visa ama kwa imani za kishirikina namkamiti swala hili, tunakumbuka kwamba polisi nchi hiyo pia ya Tanzania walitoa wa ripoti kuhusiana na kupotea kwa baadhi ya watu, wakisema kwamba moja ya mambo yaliyotajwa ni hizi imani za kishirikina. Takumbukwa pia iliripotiwa kwenye gazeti hilo la Mwananchi mm. Eh, kwamba kulikuwa na mganga eh, baada ya kuzuka taharuki kwenye nyumba moja, mganga kienyeji huko kwa Singida jeshi la polisi likaimarisha ulinzi na hatimaye, wanasema kamanda wa polisi akaelezea hmm. e, walipozungumza na wananchi kwamba eneo hilo litakuwa chini ya jeshi la polisi, basi e, miili mingine ilifukuliwa, lakini miili hiyo ilofukuliwa ilikuwa imeshindwa kutambulika. Wakati huo akawa, unakumbuka wakasema, kwamba wataendelea kupima vinasaba hmm. e, ili ndugu ambao wamepotea na ndugu zao waweze kutambua eh, nani waliopatikana hapo kwa nyumba hiyo ya mganga wa kienyeji ambapo miili ilifukuliwa na sande. Kama utakumbuka vyema, ni jana tu tuliweza kuzungumza na uh, watu wanaohusika na haki za binadamu na watoto nchini Tanzania. Tulizungumza na Dokta Ana Henga akaeleza uh, kwamba Uh, uh, alikuwa anazungumzia katika maswala ya kujamiana miongoni mwa wanafamilia, baba amefanya mapenzi na mtoto, vitu kama hivyo. Akasema hizi ni imani za kishirikina, na akaeleza kwamba elimu zaidi inatakiwa uh, kuelezwa kwa jamii kote, mijini na vijijini, ili waweze kufahamu kwamba vitendo kama hivi uh, ni vitendo haramu Unaona, havistahiki kuwepo kwa wanafamilia au katika jamii wanazoishi, kwani mtu anastahili kwenda kufanya mapenzi au kuoa mtu ambaye ausiani, uh, hana vinasabanae vina e, hena huyo mtu mm-hmm. Sasa mzazi baba kwenda kulala na mtoto wake wa kike au kufanya tendo uh, la ngono na mtoto wa kiume, hiyo ni tofauti na tamaduni za Nam msikilizaji, kitu hicho chake alijoma happiness, akiimba kwa upenzi na hali ya juu kweli kweli. Eh, kitu kizito hicho msikilizaji. Eh, kitengenezwa na record label ya top level music. Eh, mambo yanakuwa ni mazuri kabisa kwenye Vue express. Mkamiti, umeonaje nyimbo hii? Ah, nyimbo imetulia muro kabisa, happiness, bila shaka. Basi moja kwa moja tuelekea Mkamiti. Um, kama unavyofahamu, dunia nzima inaelekea macho na masikio ni kule Paris kwenye michuano mengine tena ya Olympic haswa, lakini ya safari hii inawashirikisha walemavu, bila shaka, aambao watashiriki nafasi katika vipaji mbalimbali kuonyesha uzoefu wao. tumemaliza tu hapa juzi kati eh mashindano ya Olympic ambayo ilikuwa inashirikisha watu wa kawaida ambao sio walemavu eh, na sasa tunaangalia hawa walemavu ambao nao pia wanakuja na mfumo tofauti, staili tofauti, na ndio yamezinduliwa rasmi leo mpaka pale Septemba nane bila shaka ambapo wanariadha elfu nne na mia nne watapambana eh, kwenye michuano mbalimbali mbali, kushindania medali zipatazo 549 katika michezo 22 kwa siku 11 za moto pale mjini Paris, Ufaransa. Lakini basi kwa upande mwingine, wakati timu hizi zinashiriki eh, nataka kugeuzia macho na masikio tuelekee kwa upande wa Tanzania. Eh, maandalizi yako vipi? Timu ya ushiriki ikoje? Tunaye hapa Neema Msita, Katibu mkuu kwenye baraza la michezo nchini Tanzania, karibu sana kwenye View Express Neema. Tuambie, maandalizi ya Tanzania, timu yenu, nini ambacho mnafanya eh, kuelekea kwenye michuano hii? Nashukuru na sana uh, kwamba na Tanzania na sisi ni miongoni mwa watu ambao tutaweza kushiriki kwenye mashindano ya Paralympic kwa mwaka huu. Na kwa bahati kama sijui niseme nzuri au mbaya, tutakuwa na mshiriki mmoja ambaye ndo amefuzu naye anaitwa Hilmi Shawal. Huyu ni Mtanzania ambaye amekuwa akiishi nchini Uingereza, lakini anaiwakilisha nchi yetu katika haya mashindano nchini Paris na atashiriki kwenye mchezo unaoitwa wheelchair racing kwa mita mia moja na mita mia mbili. Bila shaka katika michuano hiyo wheelchair racing, ambao wanashindana kwa viti vya magurudumu, matarajio yako vipi? Na maandalizi ya Hilmi muda wote huu yalikuwaje? Na nyii mlimsaidia vipi kuhakikisha kwamba anaweza eh, kupata ushindi kwenye michuano hiyo? Na sisi tunashukuru kwamba kwanza, Hilmi ni tuliwasiliana naye, alitutafuta mwenyewe, kwa sababu mwanzo hatukufahamu kama yupo kule na anafanya hayo lakini alikuja kututafuta katika kipindi ambacho tayari yuko mahali pazuri kwao. Kwa namna moja au nyingine, niseme kwamba kwa maana ya katika hatua za awali alifanya maandalizi yake mwenyewe, lakini katika kusafiri kwenda kule kuna facilitation inaf, inafanywa na serikali, na kwa sababu tunajua anaenda kule kama mwakilishi wa Tanzania, na kwa sababu amefuzu, sisi tunaamini kwamba maandalizi yake yalikuwa mazuri na tunategemea kwamba atakwenda kufanya vizuri. Bila shaka Neema Msita ni watakie mafanikio uh, katika hayo eh, michuano hiyo, wakati Hilmi akienda kuwakilisha Tanzania eh, huko kwenye Paralympic Ufaransa. Asante sana Neema kuzungumza na Vo Express. Haya, asante... asante mm -hmm. sana. Lakini Mkamiti, pia kuna wale ambao wataangaliwa, wanasema kama vile mm -hmm. kutoka Afrika kuna Sherif Osman, huyu ni wa Misri, anashindania medali ya nne ya dhahabu hivi sasa, anajaribu kuitafuta katika kupambana kuinua vitu vizito Sande basi, mimi nitabaki hapa hapa Marekani, kwani pia Wamarekani nao pia wamepeleka wawakilishi wao kule katika hii Paralympic, ambapo a, bendera ya Marekani itapeperushwa na Steve Srio, yeye atakuwa katika mpira wa kikapu wa kiti cha magurudumu, na Nick Neves, yeye atakuwa kwenye mpira wa wavu. E, wamechaguliwa wabeba bendera ya Marekani e, na ndio watakaopeperusha bendera hiyo katika siku hizi ulizozitaja za mashindano haya ya walemavu, bila shaka. Na kati ya wachezaji wengine wanaomulikwa ni mwogeleaji chipukizi David Krachovili, huyu anapeleka matumaini ya timu ya Chek akitafuta medali ya dhahabu kwa sababu ya yeye, eh, alipata ugonjwa mbaya na kuwa kipofu miaka kumi iliyopita. Rickil, mwenye umri wa miaka 16 tu, kijana mdogo kabisa huyu, alaye kucheza mpira wa magongo wa barafu, lakini akabadili kuelekea kwenye swimming pool ambapo aliweka rekodi za dunia katika mbio za mita 50 na mia mbili backstroke, unaogelea unaongelea huku unapiga mikono, unapeleka nyuma kamaaida. Vile anapenda sana kupeleka kwenye hiyo vile vile. <laughs> Timu ya Kenya itakuwa hapo huko ikipeperusha bendera ya Kenya kwenye michano hiyo, na ni matumaini yetu kwamba tutapata nafasi pengine ya kuongea na viongozi wa Kenya wanaokwenda upari. Tutaendelea kuwatafuta, hali kadhalika wachezaji wenyewe, tuweze kuwapa taarifa zaidi, lakini michano hii ni ya kihistoria, square place de la Concorde. Umepatia mkamiti. Yeah. Awesome. <laughs> hii ndiyo sehemu ilikofanyika wanasema skateboarding. <laughs> Hey, hey! Na ile break dance, unajua ile kubreak dance ilikuwa mara ya kwanza ilifanyika basi pale. Huo mpira uliotaja wa kikapu wa Marekani wanaocheza ni watatu kwa watatu, utafanyika kwenye hii eneo ambayo ni la kihistoria kabisa, bila ya kusahau Grand Palais. Pale palifanyika pale mchezo wa kucheza naitwa fencing, ni kama unashika kifimbo au kipanga fulani, lakini ni kirefu ambacho unapamba nacho hichi E, unaweza kukumbuka mchezo huu kuna a mmoja wa kimisi aicheze akiwa na umri akiwa mjamzito. hmm. hmm. bila shaka sasa huu pia utachezwa lakini kwa kutumia viti vya magurudumu, hmm. kwa hawa wachezaji na katika eneo u... katika la Eiffel Tower unafahamu, pale ndio mahali penyewe, sio mm -hmm. basi, kandoni pale michuano ya volleyball ya ufukweni itarindima pale kwa wale ambao ni vipofu basi Hayo ndio yanayo jiri, jiandaye kupata siku kumi na moja za moto kutoka pale Paris, Ufaransa. mm -hmm. Um, na mkumbuka Sande, mashindano haya ya Paralympic yalianza mwaka 1960, bila shaka yakiendelea kurindima mpaka sasa. Mpaka basi sasa. Moja kwa moja msikilizaji, tuelekee katika habari muhimu za dunia. na katika habari za dunia, vikosi vya Ukraine vilitumia ndege zilizokuwa na rubani dron, leo Jumatano, kulenga maeneo kadhaa ya kusini magharibi mwa Rusia, ikiwemo mojawapo ambao lilisababisha moto katika kituo cha mafuta cha Rostov. Vasili Gulebov, gavana wa mkoa wa Rostov, alisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba wafanyakazi wa zima moto walifanya kazi ya kuzima moto na kwamba hakuwa na vifo. Wizara ya ulinzi ya Rusia inasema imetungua dron nne za Ukraine katika eneo la Rostov pamoja na ndege nane zisizo na rubani katika eneo la Voronez mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua kubwa nchini Yemen usiku wa kuamkia leo yameharibu nyumba na kusababisha watu 24 hawajulikani walipo, mamlaka imesema hii leo. Mafuriko katika mji wa Al Mahwit magharibi mwa mji mkuu Sanaa unaodhibitiwa na waasi wa Kihudhi yanaungwa mkono na Iran yalisababisha maporomoko ya ardhi yaliyoharibu nyumba kadhaa, polisi wamesema. Katika taarifa iliyotolewa kwenye vyombo vya habari vya waasi, takriban watu 24 hawajulikani waliko baada ya nyumba saba katika wilaya ya Melhan kwenye jimbo hilo, polisi wameeleza. Vikosi vya Israel vilifanya mashambulizi ya anga leo Jumatano katika eneo linalokaliwa kimabavu ukingo wa Magharibi na kusababisha vifo vya watu tisa. Jeshi la Israel limeripoti kufanya operesheni za kupambana na ugaidi katika mji wa Jenin, Tulkam na eneo la kambi ya wakimbizi ya Alfara na kuwaua jumla ya wanamgambo tisa. Shirika la Hilali Nyekundu la Palestina limesa limesafirisha miili ya watu tisa kutoka maeneo hayo pamoja na watu wengine kumi na tatu waliojeruhiwa katika mashambulizi hayo ya Israeli. Papa Francis ataanza ziara ndefu zaidi nje ya nchi wiki ijayo wakati atakapoitembelea nchi nne za Asia na Oshenia kwa ziara ya siku kumi na mmoja papa mwenye miaka 87 anatarajiwa kuitembelea Indonesia, Papua New Guinea, Timor na Singapore katika safari inayoangazia utofauti wa kiuchumi na kidini. Na hivi karibuni, ikumbukwe kwamba papa alipata changamoto na wasiwasi wa kiafya, na katika ziara yake hii ya kwanza nje What is this you saying? Kalam. Kalam. Sasa mwimbaji gani huyu? Ahmed Gamal. Ni kutoka kule? Egypt. Kwa mtaalam mosala wapenzi walionajua sanaamaasndo waaii, lakini sasa hivi tuko katika VOA Express tunakupatia vibao hivyo vizito eiweaoauri tunaingia sasa katika barazani barazani, nasemaje, unadhani kwa nini baadhi ya wa watu wana tabia ya kutopokea simu za mkononi? Unapokea simu zako ukipigiwa? Bila shaka mm -hmm. napokea simu manake, huwezi kujua simu inataka He, kukupa ujumbe gani. Haya ni maoni yangu mimi binafsi. He, He, sawa. Lakini yale ya ya msikilizaji Suleiman Shawal anasema kuna watu ni mm -hmm. wajeuri kiasili, anaweza akawa ndani ya nyumba ukamwita na asiitike, ijekuwa simu haya. <laughs> kazi kwelikweli huyu mwingine namwona hapa ni Cyrus Mwangi anasema, wengine kupigia hukumbusha siku ya kuzaliwa kwao ili watumie zawadi. Anasema, mimi huu sipendi kabisa, maana yake wao nanipigia ili nikupewe zawadi. Mm, haiwezekani -hmm. Uh, Agnes Benedict anasema hapa, inategemea na nani anapiga na una mudi gani kuna muda huko zako unatafakari jambo labda, alafu mara ghafla anapiga mtu anayependa kukwambia maswala ya umbea na kadhalika, hapa ni bora tu usipokee hiyo simu, maanake ataharibu mudi ya kile ulichokuwa unakiwaza na kutafakari. Haya, Fichel George Wan anasema mazoea ya kutoshika simu ni kutokana iwapo mtu ana deni la mwenzake au wanasema kwa sisi vijana uenda mwenzako harudishi simu akipiga, kwa sababu tu unataka nini, utaki kuongea naye. Haya, Agustina Utisongo anasema ni ushamba kwa upande mmoja na mwingine upande ni madharau tu, kwa nini usipokee simu. Shukrani sana Barkis Nzeru Busara, Hernes Elisha Kibot na wengine wote ambao mmechangia uh, katika swali hili la barazani. Lina maoni lukuki, hatuwezi kusoma yote msikilizaji. Shukrani sana kwa kuwa nasi basi, tutaendelea uh, kuwasomea wakati mwingine katika swali jingine, lakini kwa sasa, hebu leo, siku ya Jumatano, huwa tunakuletea maswala ya teknolojia ndio. Lakini kabla tina kwenye teknolojia tupate mm. ngoma ya leo, ngoma inayotamba inasema featuring ngoma ambayo ni yake Viviani, mimi akiwa naye nani, Liam wanakuambia fly away Mazuri ya yake Vivian akiwa na mimi ndani ya VOA Express, pekee ndipo utapata vitu vizuri namna hii bila shaka, bila shaka vitu vilivyotulia vitu, vitu safi kabisa kutoka VOA Express Washington DC. Msikilizaji, unaambiwa mambo mazito usiyapate pengine yapate hapa, hapa kama kwenye daladala kama hapo kwenye matatu kama hapo njiani, tuungane pamoja, mambo ni mazuri kweli kweli mkamitisa tunaelekea katika nini tunamkaribisha mwenzetu BMJ Muridhi, masala ya teknolojia nam. Wanasema kwa zaidi ya miaka ishirini, kila mwezi wa Agosti wapenzi wa magari kutoka kote kutu ulimwenguni wanaomiminika kwenye rasi ya Monterey katika jimbo la California hapa Marekani kuadhimisha ubunifu wa hali ya juu, maajabu ya uhandisi na mafanikio ya teknolojia katika utengenezaji wa magari ya kifahari na yenye kasi zaidi. Mwaka huu haujawa tofauti, mambo yanaendelea. BMJ, tuambie. Ni maonyesho yanayopewa jina la The Quail, A Motorsports Gathering, ambapo magari ya kisasa na ya kifahari zaidi, ikiwa ni pamoja na yale ya spoti, huzinduliwa pamoja na kuyaona mengi ya hadhi ya juu. Mara nyingi kurunzi huwa ni kwenye magari mapya ambayo licha ya umaridadi na kwamba mengi ni ya spoti, ni halali kuendeshwa mitaani na yanapatikana kwa mteja yeyote, mradi awe ana ya dola milioni chache za marekani za kutumia mengi ya magari hayo ya hadhi ya juu yana bei ya zaidi ya dola milioni moja, huku baadhi ya miundo kipeke, ya kipekee ikifikia hadi dola milioni tano za Marekani. K Leman ni meneja mkurugenzi wa The Quail: mara moja kwa mwaka tunaigeuza kituo kikubwa cha wiki ya magari, ambapo kila mtu atazunguka na kufurahia magari bora zaidi watu kufurahia siku yao katika mazingira ya burudani ya bustani ambapo wanaweza kujionea magari ya ajabu ya zamani na vilevile mapya kabisa. Tuna takribani 19 mwaka huu ambayo hayakuwahi kuonekana hapo awali. Kilichojidhihirisha katika hafla ya mwaka huu ni ongezeko la magari yanayotumia no umeme pekee, kubaini jinsi uwezo wa teknolojia kuendesha baadhi ya magari ya kasi zaidi duniani unavyozidi kuimarika. Matt Rickman ni mkurugenzi mwanzilishi wa Rickman Group. well, maoni yetu ni kwamba magari ya umeme yanapaswa kuwa bora kwa karibu kila kitu ikilinganishwa na magari yanayotumia mafuta. Sio vizuri kwa maoni yetu kushinikiza hili kwa kanuni zetu lakini lazima uongeze thamani kwa mteja, sharti yawe bora, yenye nafasi kubwa zaidi na labda ya bei nafuu zaidi. Hapa tunaonyesha kile kinachowezekana na aina hii ya gari. Wakati huo huo, kampuni ya kutengeneza magari ya Zinja yenye makao yake katika jimbo la California inagonga vichwa vya habari kwa ubunifu wake wa hali ya juu, ambapo inatumia akili mnemba na teknolojia ya 3D tofauti na jinsi makampuni mengine yanavyofanya gari kubwa la kwanza la kampuni hiyo linalouzwa kwa dola za Marekani milioni 2.4 linaelezwa na wachambuzi kama lenye bei inayofaa katika safu ya magari ya aina yake. Rimak anasema kampuni hiyo inanuia kuendelea kuimarisha teknolojia ya kisasa na kuhakikisha kwamba magari ya kifahari na yale ya hadhi ya juu yanatumia nishati ambayo inatilia maanani usafi wa mazingira. Maserati pia ilionyesha mafanikio yake ya hivi punde katika gari muundo wa g2 Stradale lenye uwezo mkubwa wa kispoti na ambalo pia linafanana na lingine la awali, ila hilo jipya pia linaweza kutumika kwa shughuli nyingine kama tu gari la kawaida. Rimak pia alidokeza kwamba dhikweo itazindua mpango mpya wa mashindano ya magari katika siku za usoni kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Shukrani sana BMJ Mridhi. Moja kwa moja, swali la mm -hmm, leo, je, unadhani Raila Odinga wa Kenya atafanikiwa katika azima yake ya kuwa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika? Haya, naanzanaye Richard Kambale DRC anasema itaendana kwa sababu wale watakaopiga kura ndio watamjua, watampa sa Hapison de Suza Kimaro anasema afanikiwa asifanikiwe atajua yeye na familia yake. Maneti Magongo Kione anasema akiwa Uluti sidhani, kwani ishu kama hizi sawa na mchezo wa kubeti tu, unaweza kupata au ukakosa. Vilevile Jon Dirangu anasema namtakia ushindi. Haya, Didi ya Sahani Olubero anasema jambo ni jema kwake, gombea ngoja tumpongeze kwanza, maana anaweza akawa mwenyekiti. Shukran. Bye. Abu Aiman, Edwin arab Katwet, hali kadhalika tunakushukuru wewe David Okilo na wengine wengi mliotoa maoni yenu, tunasema asante sana. Tunakamilisha jamvi la VOA Express kwa siku ya leo na kibao hiki cha happiness kutoka kwa Ali Joma <mulia>