Hane wa had, chokto, wa hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale ulipo. Jina langu ni Sunday Shomari naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya jioni. Leo ni Jumatano, Agosti 28 mwaka huu wa 2024. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa, RFA, inayosikika kote nchini Tanzania. Vilevile tunapatikana kupitia Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu www voa swahilicom. Nam, kati ya ripoti tulizokuandalia hii leo, huko nchini Kenya, kaunti ya Mombasa, walimu wa chama cha KUPET waendelea na mgomo licha ya amri ya mahakama. Katika taarifa nyingine kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis ameelezea masikitiko kuhusu namna wahamiaji wanavyobaguliwa na kuhatarisha maisha yao wanapovuka bahari na majangwa wakikimbia mateso. Ni vidokezo vya ripoti vitakosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza kabisa, namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomea habari muhimu za dunia. Basi lililokuwa likisafiri kutoka Zimbabwe lilipoteza udhibiti na kupinduka katika jimbo la Limpopo, kaskazini mashariki mwa Afrika Kusini, na kuua watu kumi na kuwajeruhi wengine thelathini na watano, wizara ya usafiri nchini humo imeeleza leo Jumatano. Wanaume watano na wanawake watano ambao wanaripotiwa ni raia wa kigeni walikuwa njiani kuelekea Johannesburg wakati ajali hiyo ilipotokea Jumanne usiku, serikali imesema katika taarifa yake, gari lilipita juu ya mzunguko likiwa katika mwendo kasi na kupoteza udhibiti na kisha kupinduka, kuua na kujeruhi abiria wake katika ajali hiyo, taarifa ilisema. Kulingana na mamlaka, dereva huyo alikuwa mgeni katika kazi yake na hakuwa anayefahamu mazingira vyema. Abiria waliojeruhiwa walipelekwa katika hospitali za eneo hilo. Afrika Kusini ni moja ya mitandao ya barabara inayoendelea zaidi barani Afrika, lakini pia ipo katika rekodi mbaya sana ya usalama barabarani. Kwa kiasi ni kutokana na kuendesha gari kizembe na magari yasiyo na viwango vya kutembea barabarani. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Jake Sullivan na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi walikutana kwa siku ya pili mjini Beijing hii leo na kufanya mazungumzo yaliyogusia suala likiwemo uwezekano wa mkutano kati ya wakuu wa nchi hizo mbili na mivutano katika South China Sea. Pande zote mbili zimekuwa na mazungumzo hayo ambao wamesema ilikuwa wazi, yenye nguvu na yenye kujenga, huku shirika la habari la serikali la Shinhua likimnukuu Wang akisema kwamba ni muhimu kwa kuendeleza uhusiano wa China na Marekani katika njia sahihi hilo liko kwa viongozi hao wawili wawili hao pia walijadili mipango ya mazungumzo ya ngazi ya juu kwa viongozi katika wiki zijazo kulingana na taarifa kutoka White House shirika la habari la Xinhua limesema kuwa wawili hao pia walijadili uwezekano wa kufanyika kwa mkutano kati ya rais wa Marekani Joe Biden na rais wa China Xi Jinping Majeshi ya Israel yalifanya mashambulio ya anga hii leo katika eneo linalokaliwa kimabavu huko ukingo wa Magharibi na kusababisha vifo vya watu tisa. Jeshi la Israel limeripoti kufanya operesheni za kukabiliana na ugaidi katika mji wa Jenin, Tulkar na eneo la kambi ya wakimbizi ya Al-Farah na kuwaua jumla ya wanamgambo tisa. Shirika la Mwezi Mwekundu la Palestina limesema limesafirisha miili ya watu tisa kutoka maeneo hayo pamoja na watu wengine kumi na watatu waliojeruhiwa katika mashambulizi hayo ya Israel. Waziri wa mambo ya nje wa Israel, Israel Katz, amesema kwenye mtandao wa X hii leo kwamba Israel lazima ishughulikie kitisho cha ugaidi katika ukingo wa magharibi kama ilivyo katika ukanda wa Ghaza na kuishutumu Iran kwa kufadhili na kuwapa silaha wanamgambo katika ukingo wa magharibi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Kiongozi wa kanisa ya Katoliki, Papa Francis, ameelezea masikitiko kuhusu namna wahamiaji wanavyobaguliwa na kuhatarisha maisha yao wanapovuka bahari na majanga wakikimbia mateso. Sande Shomari anaisoma taarifa ifuatayo. Akizungumza wakati wa misa ya kila wiki katika ya bustani ya Mtakatifu Petro, Papa amewashutumu watu wanaowazuia wahamiaji kuendelea na safari zao na kuwarudisha walipotoka. Amehitaja hatua hiyo kuwa dhambi kubwa. Papa Francis alahi kusema kwamba bahari ya Mediterranean imekuwa kaburi na janga kubwa kwa watu wengi, akiongeza kwamba idadi kubwa ya watu waliofariki wangeokolewa Ameshukuru juhudi za wasamaria wema wanaofanya kazi kwa kuokoa wahamiaji wakiwa safarini. Papa Francis ameweka uzito mkubwa kwa swala la wahamiaji kutoka katika uongozi wake. Ziara yake ya kwanza ya nje ya Vatican kama papa ilikuwa kwenye kisiwa cha Lampedusa nchini Italy, ambapo mamia ya wahamiaji wamekuwa wakiwasili baada ya kutumia boti chakavu wakitokea Afrika Kaskazini. Msimamo wake kuhusu wahamiaji umekuwa kinyume na viongozi wa kisasa wa Italy. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya VOA Swahili. Vikosi vya Ukraine vilitumia ndege zisizokuwa na rubani drone, hii leo Jumatano, kulenga maeneo kadhaa ya kusini magharibi mwa Rusia, ikiwemo mojawapo ambalo lilisababisha moto katika ghala ya mafuta huko Rostov. Vasili Golubev, gavana wa mkoa wa Rostov, alisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba wafanyakazi wa zimamoto walifanya kazi ya kuzima moto na kwamba hakuna vifo. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema imetungua drone nne za Ukraine katika eneo la Rostov, pamoja na ndege nane zisizo na rubani katika eneo la Voronezh. Maafisa wa Voronezh waliripoti hakuna uharibifu au kifo. Katika mkoa wa Belgorod unaopakana na Ukrain, gavana Vyacheslav Gladkov alisema shambulio la drone la Ukrain liliharibu nyumba tatu lakini halikusababisha majeruhi. Mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua nchini Yemen usiku wa kuamkia leo yameharibu nyumba na kusababisha watu 24 kupotea, mamlaka imesema hii leo Jumatano. Mafuriko katika mji wa al Mahwit, magharibi mwa mji mkuu Sanaa unaodhibitiwa na waasi wa Kihudhi wanaoungwa mkono na Iran, yalisababisha maporomoko ya ardhi yaliyoharibu nyumba kadhaa, polisi wamesema katika taarifa iliyotolewa na vyombo vya habari vya waasi takriban watu ishirini na wanne hawajulikani walipo baada ya nyumba saba kuharibiwa katika wilaya ya Melhan kwenye jimbo hilo, polisi wameeleza. Mamlaka bado hazija ripoti idadi ya vifo, lakini picha zinazosambaa kwenye mitandao ya kijamii zinaelezwa kuonyesha maiti zikiwa zimefungwa kwenye blanketi baada ya mafuriko. idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari tuliyoipatia uzito wa juu katika matangazo ya hivi sasa, tunaelekea huko Kenya ambapo mgomo wa waalimu unaendelea tangu Agosti 26 hadi hii leo, ila mgomo huu umegawanyika miongoni mwa vyama vya waalimu, ambapo chama cha KNUT, Kenya National Union of Teachers kiliitisha mgomo halafu kilifanya makubaliano na serikali nchini humo na kuondosha mgomo. Ila kwa upande mwingine chama cha Kenya Union Post Primary Education kimeshindwa kuelewana na serikali nchini humo na kinaendelea na mgomo wake. Sande Shomari anaisoma ripoti ifuatayo. Walimu hao walio chini ya chama cha walimu cha Kenya Union Post Primary Education CUPET, wanasema wanaendelea na mgomo wao licha ya amri ya mahakama nchini humo na wenzao wa chama cha KNUT kusitisha mgomo wao baada ya mazungumzo na serikali. Huko katika kaunti ya Mombasa, walimu wameendelea na mgomo wao na ukitajwa kuathiri masomo katika baadhi ya shule, wakati hayo ya kijiri taarifa ya polisi ikisema mgomo huo sio halali. Katibu wa chama cha walimu cha KUPPET nchini humo, Akelo Misori, anasema mgomo bado unaendelea Licha ya amri hiyo ya mahakama, tume ya huduma za waalimu ilipata amri ya mahakama, na mawakili wa chama cha waalimu wanafuatilia jambo hilo na kupata tafsiri yake. Na wakati tunasubiri tafsiri hiyo, tunawaambia wanachama wetu kwamba mgomo bado unaendelea. Na wakati huo huo, wazazi hii leo, ambao wamepeleka watoto wao katika shule za upili, wana wasiwasi juu ya hali ya mustakabali wa watoto wao. Beatrice Kahindi ni mzazi kutoka kaunti ya Kwale. Tumekuwa na hali ambayo yaani, ni ya kuchanganyikiwa kama mzazi mimi mwenyewe, tayari nikiwa mzazi nimetoka kwa ile shule ya kidato cha pili, lakini hata mapokezi yenyewe niliyoyaona yapo. Nimemwacha mtoto, lakini bado nimeondoka na hali ya atiati, kwa sababu sijajua vizuri kama kutakuwa na masomo yoyote. Kwa kusema kweli, tuliambiwa kwamba, uh, watoto wanaweza kuja kama tulivyopata, maana tumekuwa tukijaribu kuongea na um, hizi ofisi tukatafuta tuka, tujue je, watoto tuwawaje shule wasome, maanake hatujielewi, ni kama tumechanganyikiwa. Wakati hayo ya kijiri, baadhi ya walimu wanaonekana katika barabara za kaunti ya Mombasa, na mpaka sasa katibu mkuu huyo wa chama cha Kuppet anasema serikali inawafanyia vitisho mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na kuwawekea kizuizi wamefanya kile tunachokiita ubaya kwa hatua ya kwenda mahakamani na kuchukua amri ya kuzuia hatua halali ya maandamano. Chama hicho kinasema mawakili wao wanashughulikia suala hilo na watatoa tafsiri ya amri ya mahakama, na kutokana na tafsiri iliyopo, ujumbe wao kwa wanachama, mgomo bado upo. Lakini kwa wakati huo huo, ni hatua gani ambayo itawarejesha walimu hawa kazini, wakati wazazi bado wana wasiwasi juu ya hali ya watoto wao? Chama hicho kinasisitiza msimamo wake wa kile kitakachowarejesha kazini, kwa sababu are there hakuna to the hatua kutoka kwa mwajiri kuzungumza na kupete, kama amri zimetolewa pale kuzuia mgomo, njia pekee ambayo walimu wanaweza kurudi kazini ni hatua maalum ya kuwarejesha kazini. Pamoja na yote haya, wachambuzi na wadau wa elimu nchini humo wanasema serikali inahitaji kuchukua hatua kutatua mzozo huo. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. China inatafuta masoko mapya kwa bidhaa zake wakati mataifa ya magharibi yanaendelea kuiwekea vizuizi vya kibiashara na teknolojia. Mojawapo ya soko kubwa la China ni Afrika, ambako nchi hiyo ya Asia imekuwa ikiimarisha ushawishi wake. Wachambuzi wana mtazamo kwamba suala la soko kwa bidhaa za China inatarajiwa kuchukua nafasi ya juu wakati mkutano kati ya China na viongozi kutoka Afrika. Kenneth Bwire anasoma ripoti kamili. Mkutano kati ya China na mataifa ya Afrika unafanyika kila baada ya miaka mitatu. Mkutano wa mwaka huu 2024 utakuwa kwanza tangu China ilipokabiliwa na hali mbaya ya uchumi baada ya kutokea janga la virusi vya korona. Mkutano huo pia unafanyika wakati kuna mgogoro wa kiuchumi kati ya Beijing na mataifa ya magharibi. Wachambuzi wa uchumi kama Cliff Mboya akiwa Pretoria wanamtazamo kwamba China inatafuta uungwaji mkono na soko kwa bidhaa zake wakati ushindano unaongezeka US. Kuna pengo kubwa uh, linajitokeza kati ya China, Marekani na mataifa ya magharibi. Tunatarajia tie... China kujaribu kunadi sera na ushawishi wake wa kisiasa na bara la Afrika. Maafisa wa China wameahidi kwamba utekelezaji wa nishati safi ni mojawapo ya mambo yatakayojadiliwa katika mkutano huo utakaoanza Jumatano wiki ijayo Septemba 4. China ni mtengenezaji mkubwa wa mashine za kutengeneza nguvu za umeme kwa kutumia miale ya jua. Mnamo mwaka 2023 mashine hizo kutoka China zilijumulisha robo tatu ya mashine zote za kuzalisha umeme kwa kutumia miale ya jua zilizotengenezwa kote duniani. Hata hivyo China imetengeneza mashine nyingi sana zaidi ya uwezo wake wa kuuza katika soko la dunia. Marekani na Umoja wa Ulaya zinachukua hatua kali kulinda soko lao la ajira na zimeweka sera za kujilinda kiuchumi, kuongeza ushuru kwa bidhaa kutoka China ikiwemo magari yanayotumia umeme, batri na madini muhimu. Viongozi wa Afrika wanatarajiwa kujadili kuhusu usawa wa biashara na China na kushurutisha China kununua bidhaa zaidi kutoka Afrika. Ukiangazia nishati safi kwa mfano teknolojia by hiyo ambayo imepewa umaarufu sana Afrika, mataifa ya Afrika yanaweza tu kununua kwa kutumia mikopo au moja kwa moja kupitia kwa taasisi za kiuchumi, na hiyo ni mojawapo ya njia ambazo China inanufaika. Tangu kumalizika kwa janga la virusi vya korona, China imekuwa ikibadili masilahi yake makuu kuhusu ujenzi wa miundo msingi kama barabara na reli, na sasa inaangazia zaidi kile ambacho imeita nishati safi. Mambo mengine yanayotarajiwa kujadiliwa kwenye mkutano kati ya China na Afrika ni pamoja na kilimo cha kisasa, habari na mawasiliano, elimu na kutoa mafunzo katika sekta mbalimbali mbali. Viongozi kutoka Afrika watakuwa makini sana kufanya mikutano ya moja kwa moja na rais wa China, Xi Jinping. Kenneth Bwire, Sauti ya America, Washington DC. Asante sana Kenneth na kutoka huko. Basi, uhamiaji ni moja ya masuala ya juu kwa wapiga kura wa Marekani Novemba mwaka huu. Tofauti kati ya sera ya wagombea wawili wa urais ni kubwa. Mwandishi wetu Colin Presutti ana taarifa kamili, na Hajiariami anayesoma ripoti hiyo. This was a gold mining town. Huu mji ulikuwa na uchimbaji dhahabu, sehemu yenye utajiri mkubwa sana katika jimbo la Arizona wakati huo. Sasa ni mji ambao hauna watu wengi. Yeah. Yeah. Paste Boris anaishi hapa na Bweno ambaye ni punda wake wa miaka 38 Buris anasema amechoshwa na wahamiaji wasio na makaratasi wanaoingia kutoka kwenye mpaka wa Mexico. Rais wa zamani Donald Trump atapata kura yake, atawafukuza nchini. Ndiyo, mimi nataka hilo kwa kweli, waondolewe hapa, na anaweza kufanya hivyo, anajua jinsi ya kufanya hivyo. Wakati rais Donald Trump aliamuru kwamba eneo la kilomita 740 lijengwa ukuta upande wa kusini magharibi mwa mpaka wa Marekani hii ni sehemu ya Arizona. Katika siku yake ya kwanza madarakani, Joe Biden alisimamisha ujenzi wowote mpya. Donald Trump alirejea kwenye mpaka wa Arizona Alhamisi wiki iliyopita, ingawaje gazeti la Washington Post linaripoti kwamba sehemu aliyoitembelea ilijengwa kabla ya yeye kuwa rais. Hakujawahi kuwa na mpaka kama huu katika dunia yote ambao unaingia watu wengi kama mpaka huu Mamilioni yote wahalifu wanapita hapa. Wapiga kura wa Demokrati katika mkutano wao mkuu wanasema kwamba chama kilionyesha ustahimilivu. Immigrants we belong, wahamiaji wanastahili kuwa hapa. Majirani wanaangalia kila mmoja, kwa kweli hayo ndiyo muhimu. Kama akichaguliwa, makamu rais Kamala Harris ameahidi kuchukua mwelekeo wa kuwapatia uraia na kurejesha mswada wa uhamiaji ambao unaungwa mkono na pande zote mbili, ambao haukupitishwa na bunge. Doria ya mpakani iliidhinisha hilo, lakini Donald Trump anaamini kuwa makubaliano ya mpaka yataumiza kampeni yake. Kwa hiyo aliwaamuru washirika wake katika bunge kutoyapitisha makubaliano hayo. Tukirejea katika mji huu uliohamwa, usiamini chochote anachosema. Alikuwa wapi miaka minne iliyopita? Hakuna anayesimama katika mji huu uliohamwa. Buris anasema angependa kurejea tena katika siku za nyuma wakati ambapo aliona watalii wengi zaidi wakija kuliko wahamiaji. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Na katika makala afya vileo tunamwangalia mwanaharakati Dorin Moracha anayezungumzia na, na kuhamasisha kuhusu virusi vya UKIMWI na kuwajenga watu walioambukizwa kuwa na ujasiri zaidi, akiwa yeye mwenyewe anaishi na virusi hivyo. Anazungumzia pia kuhusu swala lenye paa tiba na jinsi ya kujikinga. Mwenzangu mbere Mgawe anasimulia historia yake. Dorin Moracha anasema alichochewa sana kuanza uanaharakati wa HIV na UKIMWI na kusukumwa kutoa mafunzo kwa sababu aliona bado kuna changamoto kwa wagonjwa. Anaeleza jinsi alivyoanza: Nilianza uwanaharakati katika mwaka wa elfu mbili na kumi na tano, 2015 na nili nilianza kwa sababu nilikuwa nataka kushea stori yangu nikianza kwa kutokana na uanaharakati ilikuwa tu nilikuwa nataka tu kuongelesha mtu ambaye hanijui, ambaye simjui. Sasa nilianza kutoka kwa mdia ya kwenye magazeti uh, lakini ikatokea kwamba stori yangu imeingia kwenye mitandao ya kijamii, na sasa kutoka hapo nikaanza initiative yangu ambayo inaitwa I'm a Beautiful Story, ambayo inalenga uh, safari yangu kama mtu ambaye anaishi na virusi vya ukimwi na pia kupatia watu uh, ile ya kuendelea kuishi na virusi vya ukimwi uh, kuwa hapo ku, kuwapatia support kwa uh, uh, njia moja ama nyingine na pia kuendelea kuwafunza masuala ya virusi vya ukimwi. Anasema changamoto ni nyingi ikiwemo kielimu, ujasiri kwa watu wenye virusi vya ukimwi kutoka nje na kuwajenga wengine kupitia mifano yao. Bado tuna changamoto ya kielimu uh, kwa masuala ya virusi vya ukimwi kwa maana unapata kuna watu ambao wana wanasema kwamba uh, virusi vya ukimwi havipo. Uh, <laughs> unapata uh, watu wakisema kwamba virusi vya ukimwi vililetwa Afrika sana sana, sana, ili vikapate kuua watu kila siku. Niko tu kwa Kizungu ninazosema outraged, maana there is something new ambayo watu wanasema, ambao kuna vitu vingine ambavyo ni vya kitambo, ungependa unge, kuamini kwamba in 2024, havipo lakini sadly vipo. Kuhusu safari yake hiyo ya kuishi na virusi vya ukimwi, Doreen anatoa ushauri kwa watu kutowatenga wale ambao wameambukizwa na badala yake kutoa ushirikiano. Anaeleza kuhusu mfano wake. siwezi nikasema kwamba nimepoteza marafiki kwa sababu ya kuishi na virusi vya ukimwi, maana marafiki zangu wako very supportive na mimi uh, lakini kwenye mahusiano, wakati mwingine imekuwa tricky, hata kabla ya mimi kukuja publicly na pia baada ya mimi kuendelea kuongelelea um, stori yangu ya kuishi na virusi uh, uh, uh, virusi uh, uh, na virusi vya ukimwi. Kuna stori nyingine actually ambayo nimekumbuka hii sasa. Nilikuwa nishatoka nishatoka kabisa publicly kwamba naishi na virusi vya ukimwi. Sasa huyu jamaa akaniuliza how is it, sijui kuisema na Kiswahili, how is it kudate mtu ambaye anaishi na virusi vya ukimwi? Nikamwambia labda tu nini tu, nikamwambia, nikampeleka through the process, kamba sasa hivi kuna prevention, kuna mipira ya kondomu, kuna prep, ambayo ni zile dawa unazokunywa kabla ya kukutana kimwili na mtu ambaye anaishi na virusi vya ukimwi. Na sasa hivi mimi ambaye, mimi kwa sasa ni undetectable, maana level yangu ya virusi imeshuka, sasa siwezi nikamwambukiza mtu yeyote. Uh, HIV sasa ni, yani, ilikuwa ni kama whole lesson. Sasa tumetoka hapo, ju zile date, moja mbili, moja mbili, akaniambia say it inafaa itoke hapa kwenye mahoteli, iende tupatane nyumbani, akaniambia ni sawa. Sasa hivi niko nafikiri amesha kuwa comfortable with the idea that niko naishi na virusi vya ukimwi. Kumbuka nimelelewa kwa na discordant couple. So mamangu anaishi na virusi vya ukimwi, babangu akukuwa na virusi vya ukimwi so kwangu ni normal, so huwa sioni ikiwa big deal, maana hawa ni watu ambao wameishi pamoja wakati ambao watakukwa na prevention ambao tunayo sasa hivi, ili kuhakikisha watu wengi wanaishi na virusi vya ukimwi wanafarijika na kuondokana na unyanyapaa. Dorini naye ametoka uwanjani kwa ajili ya kuwapa ujasiri kwa kutumia mitandao ya kijamii ile ku create awareness, ambayo mimi naamini kwamba tuko aware kwamba virusi vya ukimwi vipo, ni ile elimu ambayo hatujapata sasa kwenye mtandao wangu wa YouTube wanatumia sana elimu kuambia watu kwamba hapa ndio mahali tupo, wanasayansi wamefikia hapa hivi. Uh, ndivyo vitu ambavyo research inafanya hizi, ndizo ARVs mpya ambazo zinakuja na vitu kama hivyo. Sasa kwenye mtandao kama wa TikTok natumia video ndogo ndogo ambazo unaweka tu meseji moja, eidha ni meseji ya kupeana uh, ile hope kwamba hata mimi pia naishi na virusi vya ukimwi kama wewe, kwa hivyo usije ukaachwa uka nyuma ukahisi njia nyingine tofauti uh, Sasa kwenye YouTube ndio hiyo na, na kwenye TikTok na pia kukunywa dawa zangu sana sana. Uh, lakini the end goal inakwanga ni kureduce unyanyapaa na sana sana ule unyanyapaa ambao ni wa kibinafsi, ile self stigma, kwa sababu watu wengi sana wana struggle na self stigma kuliko hata stigma ya jamii. Uh, sasa kwenye Instagram, Facebook na Twitter, sasa hapo natumia zile message ndogo ndogo Uh, za kuleta ile hope ili watu wakapate kunywa dawa zao uh, kuongelelea unyanyapaa, lakini siisemi, yani kama vile ambavyo motivational speaker naweza kuwa naisema, nina uwa natumia joke sana, sana. Ilikuwa ni historia ya Doreen Moracha akielezea safari yake ya kuishi na virusi vya ukimwi na kuwashawishi wengine walioambukizwa kuona kwamba wanaweza kuendelea kuishi na jamii kama kawaida wakifuata masharti na kujieleza hadi wiki ijayo mimi ni mary mgawe na kusi usikose kuungana nasi tena na hadi hapo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wenzangu wote jina langu ni sunday shomari na nawaambieni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la marekani washington dc Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Israel na Hezbollah zilihusika katika makabiliano makali ya kijeshi mwishoni mwa juma na kusababisha hofu kwamba migogoro katika mashariki ya kati itaongezeka. Tarehe 25 Agosti, Israel ilifanya mashambulizi ya anga ya awali ndani ya Lebanon dhidi ya maelfu ya virusha makombora ya Hezbollah ambayo Waisrael walisema yalikuwa karibu kutumika kwa shambulizi kubwa dhidi ya Israel. Muda mfupi baadaye, Hezbollah ilirusha mamia ya roketi na ndege zisizo na rubani huko Israel. Kwa bahati nzuri, ulinzi wa Israel ulipunguza majeruhi na uharibifu wa miundombinu toka shambulizi la kigaidi la Oktoba saba dhidi ya Israel na Hamas na vita vilivyofuata huko Gaza. Hezbollah ambayo kama Hamas inaungwa mkono na Iran imerusha maelfu ya roketi kaskazini mwa Israel. Ukubwa wa mapambano ya mwishoni mwa juma lililopita kati ya Israel na Hezbollah ulikuwa wa kipekee. Hata hivyo, na mabadiliko makubwa ya zaidi kati ya pande hizo mbili hadi sasa haujatokea. Katika mkutano na waandishi wa habari, mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Jack Sullivan alisema Marekani imekuwa na wasiwasi kuhusu mzozo huo kuongezeka na kuwa vita vya kikanda toka Oktoba 7 na tumefanya kazi usiku kucha na washirika kuhamisha rasilimali za kijeshi, tukijihusisha na diplomasia kubwa hadharani na faragha, nyuma ya pazia ili kuepusha matokeo hayo. Tunaendelea kujitahidi kuepusha matokeo hayo, na matumaini yetu ni kwamba matukio ya usiku wa Agosti 25 hayataongezeka na kusababisha vita vya kikanda. Mshauri wa usalama wa taifa Sullivan alisema Marekani imekuwa ikifanya kazi kwa nguvu mjini Cairo, na kwa sasa tunapozungumza, timu yetu na za wapatanishi wengine vilevile, upande wa Israel kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano na utekaji nyara kutokana na mfumo ambao rais wa Marekani Joe Biden alijipanga kupata utulivu kwa Israel na katika mpaka kati ya Israel na Lebanon na hatimaye kufikia ujumla wa utulivu wa kikanda. Bila shaka, tunafikiri kwamba sehemu yetu ni njia inayoaminika kwa suluhisho la mataifa mawili kwa watu wa Palestina. Pia hivi karibuni Marekani imeimarisha uwepo wake wa usalama Mashariki ya Kati. Msemaji wa Pentagon Meja Jenerali Pat Ryder alisema tunabaki kuwa na makao mazuri na kuunga mkono ulinzi wa Israel dhidi ya uchokozi wowote kutoka Iran, Hezbollah na Lebanon na pande zingine. Kama tulivyo tangu mwanzo, tunabakia kulenga kwa umakini katika kupunguza mvutano katika eneo hilo huku tukisalia kupata usitishwaji wa mapambano ili kumaliza vita vya Gaza. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.