Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Agosti 29 mwaka wa 2024. Tunasikika kupitia redio shirika Afrika mashariki na kati, eneo la maziwa makuu, lakini vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili com. Karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, wakazi katika mji wa Tokar kusini katika jimbo la Bahari ya Sham nchini Sudan wamekwama baada ya mafuriko ya ghafla kuharibu barabara kuu na katika taarifa nyingine, ripoti zinaeleza kundi la M23 linaendelea na mapigano licha ya kuwepo makubaliano ya kuyasitisha. Tatizo ni nini? Hali kule kidogo inawezekana ngumu kurejea katika hali yake kutokana na nafikiri mlengwa kutoguswa katika kutatua tatizo. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia katika matangazo ya asubuhi ya leo. Lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia, zinasomwa hapa na Patrick Nduwimana. Ethiopia Jumatano ilionya kwamba ujumbe mpya kwa ajili ya Somalia unaoongozwa na Umoja wa Afrika unaweza kuzidisha mvutano katika eneo hilo la Afrika Mashariki lenye ukosefu wa usalama baada ya Misri kupeleka msaada wa kijeshi katika taifa hilo linalokumbwa na mgogoro. Ujumbe huo mpya unaojulikana kama AUSSOM unatarajiwa kuchukua nafasi ya kikosi cha Umoja wa Afrika cha kulinda amani kuanzia Januari, kikosi ambacho kilipelekwa huko kupambana na kundi la wanajihadi la al-Shabab. Addis Ababa imeonya kuwa inaiona hatari kubwa na kuishtumu Somalia kwa kushirikiana na wadau ambao haikuwataja majina wanaotaka kuyumbisha usalama katika kanda ya pembe ya Afrika yenye ukosefu wa usalama. Wasiwasi huo unajiri baada ya Misri ambayo imekuwa katika mzozo kwa muda mrefu na Ethiopia kutuma vifaa vya kijeshi nchini Somalia katika hatua ambayo inaweza kuzidisha mvutano kati ya Kairo na Adis Ababa. Kanda hii inaingia kwenye maji yasiyotambulika, Wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia ilisema katika taarifa. Ethiopia haiwezi kukaa kimya wakati wadau wengine wanachukua hatua za kuvuruga usalama wa kanda hii, ilisema na kuongeza kuwa inafuatilia hali inavyoendelea. Kairo na Adis Ababa zimekuwa na mzozo kwa miaka mingi zikitupiana maneno ya uchochezi juu ya mradi wa bwawa kubwa la Ethiopia kwenye Blue Nile, ambao Misri nasema unatishia usalama wake wa maji. Uhispania ilisaini mikataba na Mauritania na Gambia kuimarisha ushirikiano katika kukabiliana na usafirishaji haramu wa watu na kudumisha uhamiaji halali. Waziri mkuu wa Hispania, Pedro Sanchez, anazuru eneo hilo la Afrika Magharibi kutokana na kuongezeka kwa wahamiaji wanaowasili nchini humo. Uhispania ilisaini mkataba wa maelewano kuhusu uhamiaji wa mzunguko na Moritania Jumanne na Gambia Jumatano. Mikataba hiyo inaweka mfumo wa kuingia mara kwa mara Uhispania kulingana na mahitaji ya wafanyakazi na msisitizo kwa vijana na wanawake Sanchez aliwasili katika mji mkuu wa Senegal, Dakar, Jumatano jioni kwa siku ya tatu ya mwisho ya ziara yake, akihudhuria ya hafla ya maonyesho ya miradi ya ushirikiano kwenye taasisi ya uhispania ya Cervantes. Tunataka kuwa karibu kama marafiki na washirika, kufanya kazi pamoja katika kila sekta ambazo ni muhimu sana kwa jamii zetu mbili, Sanchez alisema wakati wa hafla hiyo. Kiongozi huyo wa Hispania anatarajiwa kukutana na rais wa Senegal Basiru Diomaye Faye leo Alhamisi. Afrika imepata chini ya asilimia kumi ya makadirio ya makadirio ya dola milioni 245 zinazohitajika ili kupambana na mlipuko wa ugonjwa wa mpox unaoongezeka katika bara hilo, afisa mkuu kutoka kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika, Africa CDC alisema Jumatano. Idi Ligongo anaarifu zaidi. Bara la Afrika liko kwenye shinikizo la kudhibiti mlipuko wa maambukizi hatari ambayo shirika la afya duniani WHO lilitangaza kuwa dharura ya kiafya ulimwenguni katikati ya Agosti, baada ya aina mpya kuanza kuenea kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hadi nchi jirani. Afrika CDC imekusanya pamoja bajeti ili kubainisha kiasi cha fedha kinachopatikana kwa ajili ya kukabiliana na mpox pamoja na rasilimali zinazohitajika kukusanywa. Mkuu wa wafanyakazi wa Afrika CDC, Ngashi Ngongo, akiwa katika mkutano wa WHO Brazzaville, amesema wamefikia makadirio ya kwanza ya dola milioni 245. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imetoa dola milioni kumi kusaidia mapambano dhidi ya mlipuko huo huku Umoja wa Afrika ukiidhinisha dola milioni kumi nukta nne Ngongo amesema. Jean Kasea, mkurugenzi mkuu wa Afrika CDC, wakati wa mkutano huo amesema shirika lake linaelekea kupata takribani dozi milioni moja za chanjo ya mpox. Chanjo hizo ni pamoja na dozi laki mbili na kumi na tano elfu kutoka kwa mtengenezaji wa chanjo Bavarian Nordic, dozi laki moja kutoka Ufaransa, takribani dozi laki moja kutoka Ujerumani na karibu dozi laki tano kutoka Uhispania. Unaendelea kusikiliza Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika. E, jeshi la Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo Jumatano liliambia AFP kwamba mateka wa zamani 43 wa kundi la ADF lenye uhusiano na Islamic State waliookolewa wa na majeshi ya Kongo na Uganda wamerejea katika maisha ya kawaida. Jeshi la Kongo Jumanne liliandaa hafla katika mji wa mashariki wa Beni kwa ajili ya raia hao 43, wakiwemo wanawake 16 na watoto 20 na 4 waliachiliwa miezi 6 iliyopita katika operesheni ya pamoja kati ya jeshi la Uganda na la Congo baada ya kutekwa nyara na waasi wa ADF. Msemaji wa jeshi la Kongo katika jimbo la Kivu Kaskazini, Luteni Kanale Mak Hazukai alisema shirika la kiraia litawasaidia watu wazima, nao ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini DRC unawasaidia watoto kuzoea kuishi katika maisha ya kiraia. ADF ambayo ilikuwa inaundwa awali na waasi wa Uganda, wengi wao wakiwa Waislamu, iliimarisha kuwepo kwake mashariki mwa Kongo katika miongo mitatu iliyopita na kuua maelfu ya raia. Mkuu wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP Jumatano alisema kwamba shirika hilo limesimamisha kwa muda usiojulikana safari za wafanyakazi wake huko Gaza baada ya timu ya wafanyakazi wake kushambuliwa kwa risasi karibu na kituo cha jeshi la Israel siku ya Jumanne. Hili halikubaliki kabisa, na matukio kadhaa ya kiusalama ya hivi karibuni yalihatarisha maisha ya timu ya wafanyakazi wetu huko Gaza, Cindy McCain, mkurugenzi mtendaji wa WFP, alisema katika taarifa kama matukio ya jumanne usiku yanavyoonyesha, mfumo wa sasa wa kumaliza mizozo haufanyi kazi na hali hii haiwezi kuendelea. Natoa wito kwa viongozi wa Israel na pande zote zinazohusika katika mzozo huo kuchukua hatua mara moja kuhakikisha usalama na usalama wa wafanyakazi wote wa misaada huko Gaza. Wafanyakazi wawili wa WFP walioshambuliwa wakiwa ndani ya gari hawakujeruhiwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikufikia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Maafisa wa White House jumanne walikaribisha kuokolewa kwa mateka wa Israel aliyeshikiliwa na Hamas na kusema wanakamilisha makubaliano ya kusitisha mapigano Gaza, lakini hata makubaliano yakifikiwa, utawala ujao wa Marekani utarithi tatizo la kudhibiti mivutano ya Mashariki ya Kati. Mwandishi wa VOA wa White House Patsi wida kuswara anaangalia uwezekano wa sera ya Marekani chini ya makamu wa rais Kamala Harris endapo atashinda uchaguzi wa urais wa Novemba. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Shambulizi lingine baya la Israel limefanyika kwenye kambi ya wakimbizi ya Gaza wakati mazungumzo yakikaribia kufikia makubaliano ya kuzidisha mapigano ili kuachiliwa huru mateka wa Israel wanaoshikiliwa na Hamas. Mmoja wao aliokolewa Jumanne. Abaita, karibu nyumbani Farhan Alkadi. Lalipongeza jeshi la Israel na Shimbet kwa operesheni nyingine ya uokoaji iliyofanikiwa. tunafanya kazi bila kuchoka kuwarudisha mateka wetu wote. Huo ni ujumbe ambao makamu wa rais Kamala Haris pia alisisitiza alipokubali uteuzi wake kuwa mgombea urais wa chama cha Demokrat wiki iliyopita, is hostage... anasema, Rais Biden na mimi tunafanya kazi ya kumaliza vita ili Israel iwe salama, mateka waachiliwe, mateso huko Gaza yaishe, na watu wa Palestina waweze kutambua haki yao ya utu, usalama, uhuru na kujitawala. Nje ya muda wake aliyohudumu kama makamu wa raisi, Harris hana historia na sera za kigeni. Mshauri wake wa usalama wa taifa ni Philip Gordon ambaye alihudumu chini ya maraisi wa chama cha Demokrat, akiwemo Bill Clinton, Barack Obama pamoja na Joe Biden. Hii inaashiria mwendelezo wa tawala zilizopita za Wademokrati. Anasema makamu wa raisi the na raisi wameunga mkono msaada America wa kijeshi wa Marekani kwa Israel sio tu kwa makubaliano yaliyopo ambayo tunayo na Israel, lakini pia ongezeko mwaka huu kwa sababu ya mahitaji yao ya usalama. Hii ni licha ya mahitaji kutoka kwa Waarabu na Wamarekani wa Kiislamu wa pamoja na Wademokrat wenye mtazamo mpya na vijana wa kuwekewa vikwazo vya kuiuzia Israel silaha. Wakati wa huo, Harris ameonyesha huruma zaidi kwa mateso ya Wapalestina kuliko Biden. We can't learn a lot. What she says, hatuwezi kujifunza mengi kwa kile anachosema, kwa sababu anataka kushinda uchaguzi na kukiweka chama cha demokrati pamoja, na kwa kuwa chama kimegawanyika kati ya wanaohurumia Israel na wale wa Palestina, ambao kama wako sawa, inabidi aseme kwa usawa na uzuri. Amefanya hivyo ikilinganishwa na Biden ambaye mara nyingi anasisitiza yeye ni mzayuni. Harris, binti wa wahamiaji kutoka Jamaika na India, anaweza kuwa na ufahamu zaidi wa maoni kutoka Global South. Iwapo atashinda Novemba, Harisi atarithi changamoto za watangulizi wake, ikiwa ni pamoja na mzozo wa muda mrefu wa mashariki ya kati. Atahitaji kuunda sera yake ya kigeni, jambo ambalo ni gumu, tata na ambalo huchanganya masilahi mengi. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunamrejesha tena Patrick Nduwimana kwa ajili ya habari zaidi za dunia. Pakistani Jumatano iliwataka viongozi wa Taliban chini ya Afghanistan kufafanua uhusiano wao na kundi lililotajwa kuwa la kigaidi la kimataifa ambalo linafanya mashambulizi mabaya ya kuvuka mpaka. Pakistan imeomba pia Taliban kushughulikia wasiwasi kuhusu msururu wa vikwazo walivyowawekea wanawake wa, wa Afghanistan. Matamshi hayo ya mjumbe maalumu wa Islamabad kwa ajili ya Afghanistan Asif Durani yanajiri huku kundi la wanamgambo linalozungumziwa Tehrik e Taliban Pakistan TTP likizidisha mashambulizi mabaya kwenye ardhi ya Pakistan kutoka, ngoma, kutoka ngome zake zinazodaiwa kuwa kwenye mpaka wa Afghanistan. Mashambulizi hayo yaliua mamia ya maafisa wa usalama na raia katika miezi ya hivi karibuni, huku TTP ikidai kuhusika na mengi kati ya mashambulizi hayo. Mjumbe huyo wa Pakistan alizungumza saa chache baada ya mkuu wa jeshi la Taliban karu Fasihuddin Fitrat kutupilia mbali madai ya awali kwamba TTP ina ngome kwenye ardhi ya Afghanistan na kupanga mashambulizi kutoka nchini humo. Jaji mmoja wa Ufaransa Jumatano alimweka mmiliki wa mtandao wa telegram Pavel Durov chini ya uchunguzi rasmi dhidi ya uhalifu uliopangwa kwenye app hiyo ya kutuma ujumbe. Jaji huyo alimpa dhamana mjasiriamali huyo kwa sharti la kulipa yuro milioni tano na kuripoti polisi mara mbili kwa wiki na kutoondoka nchini Ufaransa. Mwendesha mashtaka Laure Beko alisema katika taarifa kwamba jaji aligundua kuna sababu za msingi za kufungua uchunguzi rasmi dhidi ya Dorov kuhusu mashtaka yote yanayomkabili alipokamatwa siku nne zilizopita. Mashtaka hayo yanajumuisha tuhuma kwa kusimamia jukwaa la mtandaoni linaloruhusu miamala haramu, picha za udhalilishaji wa kingono dhidi ya watoto, ulanguzi wa dawa za kulevya na ula hai, pamoja na kupinga kutoa taarifa kwa mamlaka utakatishaji fedha na kutoa huduma za siri kwa wahalifu. Naam, tunaendelea na, na Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na tukiendelea na ripoti zetu, tunaelekea huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo licha ya makubaliano ya Angola ya kusimamisha mapigano mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ripoti zinaeleza kundi la em ishirini na tatu linaendelea na mapambano. Mwenzangu Sande Shomari ameongea na Sami Ruhuza, mchambuzi wa mgogoro wa DRC, na anaanza kuelezea kile kinachosababisha makubaliano makubali hayo kutoheshimiwa. hali kule kidogo inaweza ikawa ngumu kurejea katika hali yake kutokana na nafikiri mlengwa kutoguswa katika utatua tatizo. Maana yake ni nini? Ni kwamba serikali ya Kongo inalenga kwamba mlengwa anayefanya uchokozi ni Rwanda. Rwanda anasema serikali ya Kongo idili yenyewe kwa yenyewe na watu wake. Anapokuja kwenye makubaliano na na na na M ishirini na tatu, maana yake ni kwamba anataka kuonyesha kwamba anakubaliana, hali ni ni wenyewe kwa wenyewe, kwayo adili nao Anapokuja kwenye hilo alafu hapo hapo tena anasema labda awa Rwanda wanawasaidia hawa M23. Kwa maana hiyo ni kwamba bado hajaweza kufikia akili ya kutulia kwamba tatizo liko wapi. Angejua tatizo lilipo, then angeweza kukabiliana na tatizo, lakini pia um, umeona, uh, Sami, kwamba jeshi la Afrika Mashariki lilishajaribu uh, MONUSCO wako pale kwa muda mrefu. E, na sasa ndio hivi imekuja kukaa na Angola, kuingia kwenye masitisho ya mapigano na kuweka haya mazungumzo, lakini bado inakuwa ni changamoto. Sasa hii Afrika ya Mashariki imeshindwa kabisa kufanikisha jambo hili, na pengine nini ambacho wewe unakiona zaidi hapa ambacho kinaweza kasaidia tatizo. Ndio hiyo kwamba kila mtu pale ni mbabi, unajua. Yani Congo uh, ni kubwa sana, Mungu amewajalia madini na kila kitu, utajiri wote wa dunia huko Congo wote. Ile nchi ingekuwa imetulia ile nchi inaweza ikaendesha dunia nzima, lakini sasa kwa sababu ya wao kuto kukosa muunganiko wa wa Congo, then watu wote sasa wanajaribu kila anayepata fursa ya kuingia Congo basi achote kilichopo Congo, yani ni kama kichwa cha mwenda wazimu, kila mtu anaji Naona na, na watu wapo tu sasa pale Kongo ni kama kitu cha wendawazimu, yoyote yule anayepata fursa anataka kuitumia inavyotakiwa, lakini wangekuwa na umoja wao wa kuijenga Kongo yao wakatulia kwa Kongo yao, Kongo hiyo ingesaidia kwa dunia. Na kushukuru Kasa sana Samir Uza, muda nao unatukimbia vile vile basi tunaye balozi uh, Paul Car nam ni uh, Sandey Shomari akizungumza na Sami Ruhuza e, kutokea nchini Tanzania na tunaomba radhi kwa mwingiliano e, wa sauti hizo. Tukiendelea na ripoti zetu kutoka katika matangazo yetu haya ya Kumekucha Afrika na hivi sasa tunaelekea kule nchini Sudan ambapo wakazi wa mji wa Tokara kusini katika jimbo la Bahari ya Sham nchini Sudan wamekwama baada ya mafuriko ya ghafla kuharibu barabara kuu inayounganisha mji huo na mji mkuu wa muda wa Port Sudani. Watu wamekoseshwa makazi na mali zao kupotea kutokana na mafuriko hayo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Patrick Ndwimana ana taarifa kamili. Watu wanapanda na kushuka kwa kutumia kamba. Watu wameathirika kutokana na mali walizopoteza na vitu vyao vilivyochukuliwa na maji ya mafuriko, alisema kiongozi wa eneo hilo Tahir Ohaj. Tunaziomba mamlaka husika kuharakisha kuokoa watu wa Tokar, hasa kutokana na uharibifu wa barabara kuu inayounganisha Tokar na Port Sudan. Watu sasa wanahitaji sana kuhamia maeneo salama. Ni kweli kuna msaada kiasi, lakini tuna imani serikali itaongeza misaada ili wakazi wa tukar waweze kuhamia maeneo salama. Malori yameegeshwa kwenye barabara iliyoharibika, hayawezi kuvuka kwa siku nane zilizopita, kulingana na mfanyabiashara wa eneo hilo ambaye anasema bei zimepanda baada ya mafuriko kutokana na fursa ya kwenda unakotaka. Kilo moja ya sukari ilikuwa paundi elfu mbili na mia mbili za Sudan na sasa inagharimu paundi elfu tatu. Kuongezeka kwa bei hii ni kwa sababu ya daraja lililoharibika. Daraja limeharibika na tumekwama kwa siku nane zilizopita. Takriban watu laki moja na elfu 18 wamepoteza makazi nchi nzima na zaidi ya laki tatu yameathirika kote nchini, huku mafuriko yakiharibu nyumba na kusambaza magonjwa ikiwa ni pamoja na kipindupindu. Malori yamekwama na hakuna njia ya kuvuka, na watu wanapanda na kushuka kwa kutumia kamba. Watu wameathirika kwa sababu ya mali walizopoteza na vitu vyao vilivyooshwa na mafuriko, wamechoka na hawana chochote. Mabwawa, barabara na madaraja ya Sudan tayari yalikuwa yameharibika kabla ya vita kati ya jeshi la Sudan na kikosi cha RSF kuanzia Aprili 2023. Wakati mafuriko yanayotokea kila mwaka nchini Sudan, athari inatarajiwa kuwa mbaya mwaka huu baada ya zaidi ya miezi 16 ya mapigano kati ya majenerali hasimu, ambayo ilisababisha mamilioni wa ya watu kuhama makazi yao na kuishi katika maeneo yenye mafuriko ni ripoti ambayo imesomwa na Sandey Shomari na naomba radhi, nilikuambia imesomwa na Patrick Nduwimana. Ni mambo ya kipindi cha kumekuu cha Afrika asubuhi ya leo, utulivu kabisa B Basi ni mambo mazuri kabisa asubuhi ya leo, hata kama mambo yamekwenda eh, vivyosivyo, naamini utakuwa umechangamka kabisa ukiwa eh, unajiandaa ama ndio unaelekea kwenye kibarua chako asubuhi ya leo. Ni mambo mazuri kabisa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kabla ya kukamilisha matangazo yetu, tunamwalika tena Patrick Ndugimana kwa ajili ya muhtasari wa habari. Ethiopia Jumatano ilionya kwamba ujumbe mpya kwa ajili ya Somalia unaoongozwa na Umoja wa Afrika unaweza kuzidisha mvutano katika eneo hilo la Afrika Mashariki lenye ukosefu wa usalama baada ya Misri kupeleka msaada wa kijeshi katika taifa hilo linalokumbwa na mgogoro. Uhispania ilisaini mikataba na Mauritania na Gambia kuimarisha ushirikiano katika kukabiliana na usafirishaji haramu wa watu na kudumisha uhamiaji halali waziri mkuu wa Uhispania Pedro Sanchez anazuru eneo hilo la Afrika Magharibi kutokana na kuongezeka kwa wahamiaji wanaowasili nchini humo. Na Afrika amepata chini ya asilimia kumi ya makadirio ya dola milioni 245 zinazohitajika ili kupambana na mlipuko wa ugonjwa wa mpox unaoongezeka katika bara hilo. Afisa mkuu kutoka kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika, Africa CDC, alisema Jumatano uh, Jeshi la Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo Jumatano liliambia AFP kwamba mateka wa zamani 43 wa kundi la ADF lenye uhusiano na Islamic State waliookolewa wa na majeshi ya Kongo na Uganda wamerejea katika maisha ya kawaida. Jeshi la Kongo Jumanne liliandaa hafla katika mji wa mashariki wa Beni kwa ajili ya raia hao 43 wakiwemo wanawake 16 na watoto 24. Na mkuu wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP Jumatano alisema kwamba shirika hilo limesimamisha kwa muda usiojulikana safari za wafanyakazi wake huko Gaza baada ya timu ya wafanyakazi wake kushambuliwa kwa risasi karibu na kituo cha jeshi la Israel siku ya Jumanne. Pakistani Jumatano aliwataka viongozi wa Taliban nchini Afghanistan kufafanua uhusiano wao na kundi lililotajwa kuwa la kigaidi la kimataifa ambalo linafanya mashambulizi mabaya ya kuvuka mpaka. Pakistani imeiomba pia Taliban kushughulikia wasiwasi kuhusu msururu wa vikwazo walivyowawekea wanawake wa Afghanistan. Jaji mmoja wa Ufaransa Jumatano alimuwekea mmiliki wa mtandao wa Telegram Pavel Dorov chini, alimuweka Pavel Dorov mmiliki wa Telegram chini ya uchunguzi rasmi dhidi ya uhalifu uliopangwa kwenye ap hiyo ya kutuma ujumbe na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu hapa Patrick Nduwimana, mwelekezi wetu ni Dadi Balawe, fundi mitambo wetu ni Jumbe Hamza. Tunashukuru tuna kwa kuwa nasi na asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Mwezi huu unaadhimisha siku ya kibinadamu duniani na kutoa fursa ya kuenzi kujitolea kwa kila siku kwa wafanyakazi wote wa misaada ya kibinadamu wanaofanya kazi katika baadhi ya maeneo magumu zaidi duniani. Mara nyingi katika hatari kubwa kwa usalama wao wenyewe, wanatoa misaada na unafuu kwa watu walio hatarini zaidi na waliokata tamaa ulimwenguni na marekani inaheshimu kujitolea kwao huruma yao na ubinadamu migogoro ya kibinadamu inaendelea kuweka watu wengi katika hatari na kazi ya kibinadamu inabakia kuwa muhimu kukabiliana na hali hii inayozidi kuwa mbaya na hatari zaidi kwa hakika mwaka jana wafanyakazi 280 wa misaada ya kibinadamu waliuawa wakati wakihudumia wengine bila ufanisi waliuawa wakati wakiwahudumia wengine bila ubinafsi na hivyo kuhitimisha mwaka mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa kwa wahudumu wa kibinadamu kutokana na machafuko ya Sudan, Gaza, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwingineko. Wafanyakazi hawa wa kibinadamu mara nyingi hufanya kazi katika mazingira yenye changamoto nyingi, ikiwa ni pamoja na migogoro inayoendelea, ili kuhakikisha kwamba msaada wa kuokoa maisha unawafikia wale wanaohitaji zaidi. Vitendo vyao vinasaidia jamii katika nyakati zao mbaya sana za uhitaji na kuchangia katika juhudi za kuutaka ulimwengu uliosalama zaidi. Marekani imejitolea kuendelea kusimama pamoja na wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu na kujitolea kutoa rasilimali muhimu kuokoa maisha na kupunguza mateso duniani kote. Ndio sababu mnamo mwaka 2023 Marekani ilitoa karibu dola bilioni 15 za msaada, na mwaka huu wa 2024 imepiga hatua kushughulikia kiwango kisicho cha kawaida cha mahitaji kote ulimwenguni. Marekani imejitolea kushughulikia mizozo ya kibinadamu na pia kusaidia kutatua mizozo kupitia utaratibu wa majibu ya kimataifa na ushiriki wa kidiplomasia, waziri wa mambo ya nje Antony Blinken alisema katika taarifa. Pia alitaka kuwe na upatikanaji wa haraka, salama na usiozuiliwa kwa wafanyakazi wa kibinadamu katika mstari wa migogoro ili waweze kufikia wale wanaohitaji misaada zaidi bila kuingiliwa. Kwa vile karibu watu milioni mia tatu sasa wanahitaji usaidizi wa kibinadamu na ulinzi, Marekani inathibitisha dhamira yake thabiti kwa kazi hii na inaendelea kuwasihi washirika wa, wa kimataifa kujiunga katika kuongeza michango yao kushughulikia mahitaji ya kibinadamu yanayoongezeka duniani kote, tukifanya kazi kwa pamoja Alisema msemaji wa Baraza la Usalama la Kitaifa, Shon Savet, tunaweza kufanya mabadiliko yenye maana na ambayo yatabadilisha maisha ya watu wengi. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.