Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa nane mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Sandey Shomari. Uchumi wa Marekani uliongezeka zaidi alivyokadiriwa awali katika robo ya pili mwaka huu, wizara ya biashara ya Marekani ilisema hii leo Alhamisi juu ya matumizi makubwa ya wanunuzi kuliko ilivyotarajiwa hapo awali. Uchumi huo mkubwa zaidi duniani ulikuwa kwa kiwango cha mwaka cha asilimia tatu katika kipindi cha Aprili hadi Juni kutoka asilimia 2.8 kulingana na makadirio ya awali. Hata hivyo, wachambuzi hawakutarajia mabadiliko ya takwimu. Hali ya sasa kimsingi ilionyesha mabadiliko ya juu ya matumizi ya ununuzi ya wizara ya biashara ilisema. Matumizi makubwa bila kutarajiwa katika hali ya viwango vya juu vya riba yamesaidia kuimarisha uchumi wa Marekani katika siku za hivi karibuni, lakini wakati familia zikimaliza akiba zilizohifadhi wakati wa zama za janga, matarajio yalikuwa kwa matumizi kupungua. Nigeria imepokea dozi elfu kumi za chanjo ya mpox kutoka shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa USAID, shehena ya kwanza ya chanjo kufika nchini humo ambayo imethibitisha kesi 40, bila vifo hadi sasa. Muji Aina, mkurugenzi mtendaji wa idara ya kitaifa ya maendeleo ya huduma ya afya ya msingi NHCDR, aliwita mpango huo hatua muhimu kwa Nigeria. tunafahamu kuwa chanjo hazipo katika ugavi wa ziada, ninaamini tunapata elfu kumi kati ya dozi laki mbili zilizopo kimataifa, Aina alisema katika taarifa yake, serikali ya Nigeria imeamua kuyapa kipaumbele majimbo matano kupokea chanjo hizo, ikiwa ni pamoja na Bayelsa, Edo, Cross River na Lagos, kwa mujibu wa taarifa ya USAID. NHPCDA bado haijasema ni lini chanjo hizo zitasambazwa au ni nani atakayepewa kipaumbele katika matibabu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mahakama ya utawala ya Tunisia ilikubali siku ya Alhamisi rufaa ya mgombea maarufu Monda Zneidi na hivyo kumruhusu kurejea kwenye kinyang'anyiro cha uraisi kinachotarajiwa Oktoba 6, afisa wa mahakama aliiambia Reuters katika uamuzi wa pili wiki hii. Uamuzi huo wa utarejeshwa kasi ya kinyang'anyiro hicho cha uchaguzi na unaweza kuimarisha kinyang'anyiro kwa rais wa sasa Kais Said ambaye anawania muhula wa pili. Mahakama ya utawala pia ilimrejesha Abdilatif Meki kwenye kinyang'anyiro hicho siku ya Jumanne baada ya tume ya uchaguzi kukataa hapo awali kuwasilisha kwake kwa maombi ya kugombea. Uhispania imetia saini makubaliano na Mauritania na Gambia ili kuimarisha ushirikiano katika kupambana na magendo ya usafirishaji watu na kuhamasisha uhamiaji halali, wakati wa ziara ya waziri mkuu wa Hispania Pedro Sanchez huko Afrika Magharibi, kutokana na ongezeko la wahamiaji hao wanaowasili Ulaya. Waraka huo unaweka mfumo wa kuingia kwa kawaida nchini Hispania kulingana wa na mahitaji ya wafanyakazi, na msisitizo ukiwa kwa vijana na wanawake. Sanchez aliwasili katika mji mkuu wa Senegal, Dakar, siku ya Jumamosi jioni katika awamu ya tatu na ya mwisho ya ziara yake ya siku tatu, akihudhuria tukio la kuonyesha miradi ya ushirikiano katika taasisi ya Cervantes ya Uhispania. Na jeshi la Ukraine limesema leo Alhamisi kuwa Rusia ilishambulia usiku kucha kwa ndege 74 zisizo na rubani na makombora matatu huku ulinzi wa anga wa Ukraine ukiangusha ndege 60 zisizo zi na rubani. Uingiliaji huo ulifanyika katika mikoa ya Cherkasy, Dnipropetrovsk, Donetsk, Kharkiv, Kherson, Kirovohrad, Kyiv, Poltava na Sumy, jeshi lilisema. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa heri kwa sasa. Kwa Undani, sehemu ya kwanza tunaangazia ongezeko la ajali nchini Tanzania, na sehemu ya pili ni miaka 18 tangu kuibuka kwa kundi la alshababu la nchini Somalia, kundi ambalo bado lina nguvu nchini humo. Mimi ni mkamiti Kibayasi, karibu katika kipindi cha Kwa Undani. Ajali za barabarani nchini Tanzania bado ni tatizo linalosababisha vifo pamoja na majeraha ya kudumu kwa waathirika. Hivi karibuni taifa hilo limeshuhudia ajali za barabarani katika mkoa wa Mara pamoja na mikoa mingine nchini humo. Madereva wa magari binafsi na ya umma, wote wanalaumiwa kuchangia ajali hizi kutokana na kutofuata kanuni za usalama barabarani. Wakati huo mdau katika taasisi ya kutetea haki za abiria Tanzania anasema kitengo cha polisi wa barabarani Tanzania wanajitahidi sana kufanya kazi kwa weledi, lakini changamoto bado ni nyingi. Mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi wa taasisi za kutetea haki za abiria nchini Tanzania, Hassan Mchanjama, anaanza kuelezea nini hasa kinachopelekea ajali hizi kuongezeka kila kuchao. Ajali hizi zinasababishwa sana, sana kabisa kwa kiwango kikubwa na baadhi ya madereva ambao hawazingatii sheria za usalama barabarani. Hii ndo imekuwa sababu kubwa sana ambayo inasababisha ajali hizi ambazo zinatokea hapa nchini Tanzania, na madereva hawa uh, wamekuwa kila uh, tukio inapotokea la ajali utakuta uh, inaonyesha kwamba madereva ndio sababu, kwa sababu wakati mwingine wanatembea mwendo kasi sana, wakati mwingine wana wanaovateki, wana wana sehemu ambazo hazijaruhusiwa, kwenye kona, kwenye milima mi, kwenye mabonde. Lakini sasa hawa madereva wamegawanyika ma, kwenye madereva wa gari binafsi, lakini pia madereva wa mabasi haya. Wakati mwingine ajali zinasababishwa na madereva binafsi, wanaonyesha gari binafsi wakati mwingine, lakini wote ni madereva ambao kwa kusema kweli nchini Tanzania ndio uh, sababu kubwa zinazosababisha ajali, kutokuwa makini katika wanapoendesha vyombo vya moto. Tukiangazia zaidi kwa madereva hawa wanaobeba abiria kutoka mkoa mmoja hadi mwingine, unadhani wanapata mafunzo ya kutosha namna ya kutulia wanapokuwa barabarani, hasa wakiwa wamebeba abiria ambao abiria wanawapa jukumu lote, wanawaangalia wao madereva, ili kuweza kuwafikisha safari zao salama? Mafunzo wanapata madereva, uh, wanapata mafunzo kwa sababu huwezi uh, kupewa leseni ya, na hizi mamlaka ambazo inatoa leseni, kwa maana ya jeshi la polisi inatoa leseni, lakini sasa hivi hataak pia wanathibitisha hizo leseni kupatika kwa umakini, au madereva kwamba wana, wanapata hizo sheria na kuwa kusoma vyuo ambavyo, kwa sababu hapa nchini Tanzania huwezi kukapewa uh, leseni bila kuwa kusoma hivi vyuo ambavyo vinatambulika na serikali na vyuo vikubwa, kwa mfano chuo cha usafirishaji NIT pale Mabibo ndio chuo ambacho sasa hivi ukisoma pale nao ueza una kutoa mabasi, lakini pia VETA ukisoma hapo ndo una unausi. Lakini pia sasa kule mafunzo darasani wanasoma tu vizuri, na inaonekana wanafata mafunzo yale, na hata wakija kuomba kazi, mimi ni mzoefu sana ofisi za serikali kuomba udereva au hata kwenye mabasi, huwa wana document tu ambazo zinaonekana ziko vizuri na wamesoma lakini shida iliyopo wakija kwenye kwenye, kwenye, kwenye, kwenye utekelezaji huwa wanajisahau haraka sana. Sasa hii ndo wakati mwingine ndo wanapelekea hii ajari ambazo zinatokea. Lakini kwa maana ya jeshi la polisi kikosi cha usalama barabarani wamekuwa wakitoa elimu sana kukitana, kwa kushikana na sisi wadau kwa maana ya watetezi wa abiria, lakini pia wame, hata wamiliki wenyewe wa vyombo vya usafiri wamekuwa wakijitahidi sana kuweza kuajiri madereva ambao, wenye weledi wenye vyeti kama inavyotaka sheria, lakini changamoto baadhi yao wakija fridi sasa, kwenye utekelezaji wa kazi imekuwa ni changamoto sana. Hassan, unadhani kwa nini hili limekuwa changamoto kwao, kama wameenda vyuo vinavyoeleweka ambavyo vimepitishwa na serikali ya Tanzania NAP pamoja na VETA? Nini hasa kinachokwamishwa wao kuto kufanya vyema inapofika katika wakati wa kushika chombo cha moto? Nchini Tanzania bado bado bado bado wanaosababisha ajali barabarani hawapewi adhabu kali, na hii ni changamoto kubwa tofauti na baadhi ya nchi. Yani makosa ya barabarani yanaitwa traffic case. Sasa hii ni shida, yani traffic case ni kitu ambacho kama simple simple traffic case, lakini watu wamekufa watatu wanne kwenye ajali, wamevunjika miguu, wamepoteza mali, wamehacha watu watoto hata watoto wa sima watoto wa yatima azui kwanza, lakini inaitwa traffic police. Na utaona wanakufa barabarani, ni kama vile unaona ni cha kawaida tu, lakini mtu uyoakifa katika mamatukio mengine, ina- inachukuliwa serious, mtu anachukuliwa piwa kali kabisa, lakini barabarani inaonekana. Kwa hiyo cha msingi hapo, yani ndiyo maana wanakuwa wakati mwingine hawapewi adhabu kali. Kwa mfano wangekuwa kuwa wanapewa adhabu kali, wangekuwa wanaogopa kuchezea maisha ya watu barabarani, lakini inaitwa traffic police sasa jitihada zinafanyika sana za serikali kupitia wizara ya mambo ya ndani, lakini pia jeshi la polisi kwa usalama barabarani, lakini pia jitihada zinafanyika na mamlaka yetu ya udhibiti wa usafiri wa alizini rasa mamlaka. Zinafanyika jitihada zinafanyika na sisi wenyewe wadau wa abiria, tumekuwa tukitoa taarifa sana kwa jeshi la polisi, kutokana na kwa sababu sisi abiria ndio asilimia mia moja tuko karibu na madereva na tunasafiri kila siku, hata maeneo ambayo trafiki hayupo, kwa maana ya msimamizi wa sheria, lakini sisi abiria tunaona hayo matukio na tumekuwa tukitoa hizo taarifa mwendo kale. Lakini sasa tunapotoa taarifa kule adhabu zinakuwa usikii, usikii, ku- utaona hapa matukio mengi yanatokea, ujambazi, watu wanakufa, labda au hili swala la ambalo limeenea hapa Tanzania la kudhalilisha watu na nini na nini, lakini uzito huu, huu huu watu wanakufa barabarani sio unaochukuliwa kwa uzito hivyo, kutokana na adhabu ambazo wanapewa utaona, ndio naona mimi sababu kubwa ambapo madereva wanakuwa hawaogopi Ehe, naeza baadhi ya nchi ambazo wakivuka hapa, kwa mfano, kuna baadhi ya mabasi yanaenda hata nje ya nchi, wale yale ambayo yanaenda nje ya nchi. Kwa mfano, hapa kuna mabasi yanatoka hapa yanaelekea Lilongwe, Malawi, yanaenda Nairobi, yanaenda Kampala, lakini sasa wenyewe wanakuambia kabisa kule wako very serious. Sasa hapa kwetu nafikiri bado sheria zetu za kufanya waogope kuchezea watu au kuua watu barabarani, wao wanaona transfication na hata mwingine wanafanya hizo ajali anakimbia mpaka mmiliki aingilie kati, yani mmiliki wa basi mwenyewe alomwajili anamwambia, je nenda nenda polisi. Yani yeye anakimbia, naona nikikimbia kiajitaisha. Kwa hiyo mi nadhani sababu kubwa kabisa ya madereva kulisahau, na wakati wa jeti na jeti imekaguliwa na mamlaka husika, wakaambiwa nini, lakini na wakifika huku barabarani wanafanya matendo ayo baadhi yao, basi ni adhabu, ni adhabu kuwa ndoma Hassan , wewe ni mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi wa taasisi za kutetea haki za abiria nchini Tanzania, mnapokutana na jeshi la polisi ambao wanahusika na usalama wa barabarani, mchango gani mnaotoa na je, unapokelewa vipi ili kuweza kwa pamoja kushirikiana na kufanikisha kusitisha matukio kama haya yasiendelee kujitokeza au kurudia? So bliga, na kwa upande wa jeshi la polisi shirikiana nao bega kwa bega, na ndo sisi tumekuwa tukiwadau wa kutoa taarifa kwao na wao wamekuwa kama nilivyosema, wanazichukulia hatua. Kwa mfano abiria tu au kupitia taasisi, tuna forum zetu mbalimbali za kuchukua makero za abiria. Tuna grupu kubwa sana ambalo lina abiria nchi nzima, lina jeshi la polisi, lina rata, lina abiria wengi kwa hiyo lile tukichukua kule malalamiko kuna moja kwa moja na wenyewe wanachukua popote ilipo mkoa wote. Lakini sasa, kama nimetoa mwanzo, yaani, wakichukua hizo hatua zinakuwa hatua ambazo sio mwendelezo na sio kali za kutisha za kumfanya mtu aogope au makini anapoendesha vyombo vya mauto, hususani mabasi ya abiria. Kule ameshamba vizuri, lakini sasa anapokuja huku hizi adhabu. Kwa hiyo sasa hata hili swala la, la la kushauri ikuwa na adhabu, hata wenyewe jeshi wanafanya hivyo mara kadhaa wamekuwa wak- kupitia wizara mambo ya ndani, wamekuwa wakipeweka mswada bungeni kuweza kubadilisha hii sheria ziwe na adhabu kali, lakini wakati mwingine una dio, ndiyo hivyo bado ile adhabu hasijaka, lakini shida kubwa kwa sema kuweli barabarani kuwe na adhabu kali. Mtu akileta ajali akivunja mguu binadamu mwenzake, adhabu kali. Kama kama kama adhabu hiyo kama hiyo ajali aliisababisha dereva basi, adhabu iwe kali. Kama ajali hiyo ilisababishwa na chombo chenyewe kuwa kibovu, basi mmiliki achukue adhabu kali. Mi nadhani kwa mfano watu kumi wamekufa katika ajali, basi gari hilo ajali hiyo imesababishwa de, de, uh, na, na uzembe wa gar. wa gari labda tairi limebutuka barabarani, huo ni uzembe wa mmiliki wa gari. Lazima abano na serikali ya karabati yale majanga yanayopatikana pale, kama uh, ya majeruhi au kama mtu kafa katika ile ajali ukaacha watoto pale, ile kampuni ibane isomeshe wale watoto. Hizi ajali zinatokea kwa sababu kutokuwa na umakini kwenye management ya mabasi, kutokuwa na umakini kwa madereva Yani ajenda ya kutokea uwajibikaji wa kutosha. Sasa hapa kwetu, hiyo ni changamoto. Watu wanakufa watano, wanakuwa majeruhi, yani ni kitu cha kawaida. Sasa hii ni huwezi, huwezi kupambana na e kitu kwa sababu mm, hakuna adhabu kali, na mazoea yashajengeka, na wakati mwingine wanaona pale mahakamani, yani hakuna vile mrejesho wa, wa matokeo ambayo anafanyika barabarani. Kanuni za jeshi la polisi uh, kwa umri wa dereva kushika chombo cha moto zinaeleweka. na je, kwa upande wenu nyinyi, bodi ya wakurugenzi wa, wa taasisi za kutetea ha haki za abiria, je, mna kanuni zozote uh, za umri wa dereva uh, kuchukua gari kutoka mkoa mmoja hadi mwingine na kubeba abiria? kwa matukio haya ambayo yanatokea nchini Tanzania yenyewe wala yahusiana na umri wa dereva kwamba kuwa mzee sana Aua hivi Tanzania hapa hakuna madereva wengi wale kusema kwamba wakua amawanafungusia ule uelewa ule ufahamu. Hakuna umri ni wa kawaida, ni kwa sababu madereva wa Tanzania ni umri wao chini ya miaka hamsini kushika chini, hakuna umri mkubwa sana. Wewe vijana wengi ambao wanasoma soma sasa hivi ndio wanaingia kwenye udereva, wanapata vyeti ile ulei na wasomi wanasomiwasomi kweli kweli, shida iliyopo ni kujisahau. Sasa kati ya kujisahau huko, dada yangu mtangazaji, mimi nataka nikumbushe kwa adhabu kali, yaani hapa Balani, kwa mfano elimu elimu zinatoa asili ambayo elimu ya chuo ambao wanasoma huko kwenye vyuo, lakini usalama barabarani, kwa sababu usalama barabarani chini ya kamanda, kwa sababu usalama barabarani nchini Tanzania na magari nzani amekuwa hata akaya ofisini anashinda barabarani huko kwenda kutoa elimu, na tunamuona akishtaka anachukua taarifa za huku anachukua taarifa za huku anachukua hatua sasa. Elimu elimu, shida ni kwamba hawa wanaogopa vifungo, weka weka weka ndani, na hata wao wenyewe wanajua kwa sababu uki- ukimweka lock up ukimpa vifungo vya kutoto kutokana na madhara anayoyafanya barabarani kuvunja watu miguu kuua watu kuacha watu watoto yatima, ukimpa adhabu kali, mi nakwambia hivi vitendo vitaondoka nchini Tanzania. Lakini sasaa hizi mtu ana- utasikia pi kwanza, wakati mengine haa usimsikii, tofauti inavyochukuliwa inavyochukuliwa umuhimu matukio mengine watanzania wanavyofariki nguvu kazi ya taifa na inavyopotea kwenye matukio mengine, yaani uzito unaochukuliwa ni tofauti, ma nguvu kazi ya taifa ambayo inapotea kwenye barabara. Shukrani sana Hasan Mcha Njama, mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi wa, wa taasisi za kutetea haki za abiria nchini Tanzania, ukizungumza nami katika kipindi cha Kwa Undani. Msikilizaji, sekunde chache kutoka hivi sasa utasikiliza sehemu ya pili ya Kwa Undani ikiangazia miaka 18 tangu kuanzishwa kwa kundi la wanamgambo wa Alshababu nchini Somalia. Nam na sehemu ya pili tunaangazia miaka 18 tangu kundi la wanamgambo wa al Shababu lilipoibuka katika taifa lililosambaratika la Somalia. Kundi hili liliibuka mwaka 2006 kutoka kwa mtandao uliopo wenye itikadi kali ambao ulitawala juu ya mji mkuu Mogadishu kupitia mahakama za Sharia. Licha ya kupata pigo vitani tangu kundi hilo liibuke bado lina nguvu kama zamani. Mwandishi wa Sauti ya Amerika VOA nchini Kenya Jason Nyakundi anaangazia sababu ambazo zimechangia kuwepo kwa al-shababu katika kipindi cha miaka kumi na minane na mbinu zinazoweza kuchukuliwa ili kulishinda kundi hilo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipiga kura kwa kauli moja mwezi huu kuongeza muda wa wanajeshi elfu kumi na mbili na mia sita wa ujumbe wa mpito wa Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS. Ujumbe huu umekuwa nchini Somalia kwa miaka kumi na saba iliyopita kusaidia vita vya serikali dhidi ya kundi la kigaidi la Al-Shabab. Licha ya mafanikio ya hivi karibuni ya serikali, mapigano yanaendelea nchini Somalia. Ni takriban miaka kumi na nane tangu kundi la Al-Shabab lilipoibuka kutoka taifa lililosambaratika la Somalia. Tangu liibuke mwaka elfu mbili na sita limepata pigo kwenye uwanja wa vita na kupoteza ngome zake, lakini bado limebaki kuwa na nguvu kama zamani. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na mbili lilijiunga na, na mtandao wa kigaidi wa kimataifa wa Alqaida. Nguvu za Al-shababu zinakadiriwa kuwa kati ya wapiganaji elfu saba na elfu kumi na mbili, idadi inayochangia wao kuwa shirika lenye nguvu chini ya mwavuli wa Alqaida. Ibrahim Rabi ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa na kwanza nimemuuliza kuhusu ni kipi kimechangia Alshababu kuendelea kuwa na ushawishi kipindi chote hiki. Kwanza ifahamike, Alshababu ni watu gani? Nadhani uh, hapa ndio tunachanganya, na ndio maana watu wanahisi kama kwa nini Alshababu inashindikana ukilinganisha na makundi mengine, anaweza ku, uh, kushambuliwa na kuondoka kiasili. Alshababu ni Wasomali, yani wao ni Wasomali na mizizi yao inatoka ndani ya jamii ya Kisomali. Ndio maana unaweza ukagundua kuwa uh, ugumu wa kuangamiza alshababu, kwa sababu ndani ya Somalia wanakuambia hakuna mtaa ambao unakosa dami ya ki alshababu, au wanasema ni asilimia kubwa, yaani nyumba za wakazi wa Somalia karibu asilimia themanini mpaka tisini, karibu kila nyumba ndani yake kuna mtu ana uhusiano na alshababu kwa, kwa njia moja au nyingine. Sasa hapa ndio ugumu kabisa umekuwa wa kupambana na alshababu, kwa sababu kuna kitu kingine ambacho pia uh, media za hasa za magharibi, jinsi zinavyoripoti hii taarifa huwa zinajaribu kuangalia kwa upande unaopenda wao. Uh, hakuna tathmini yoyote ya kina ambayo imewahi kufanyika ndani ya Somalia, wakaulizwa wasomali wao wanaionaje alshababu? Ni hiki ni kama kile ambacho kinachoendelea kule kule Afghanistan? Kwa sababu ukichukua kwa taarifa ambazo tunaziona tunaziona kuwa ni kuwa wale watalibani wanafanya kitu kibaya sana kwa raia wa kawaida, lakini inatakiwa uende kwa raia wa kawaida wa nchi husika, waulize kama wanakubaliana na yale yanayofanyika, kwa sababu kuna kitu ambacho ni asili ya watu, ni utamaduni wa watu we kile ambacho unakiona kwako ni kero, wao huenda ni asili yao ya maisha yao, na huenda wanakubaliana nacho. Sasa unaposema kuwa hiki hakifai kwa sababu tu ulinganisha na cha kwako, unakuwa bado hujakipata. Na Somalia iko hivyo, kuwa asili ya Wasomali wengi, raia wa kawaida wa Somalia wanakubaliana na baadhi ya mambo mengi yanayotajwa na, na Alshababu. Hapo ndiyo imekuwa ugumu wa kupambana na Alshababu, kwa sababu Alshababu watapata taarifa zote ambazo jeshi au serikali inapanga dhidi yao, kwa hiyo wana watu ambao wamewapachika hadi ndani ya serikali hiyo, serikali inayoitwa serikali ya Somalia. Hapo ndio ugumu wa kuimaliza Al-Shabaab. Nchi za Magharibi na washirika wake wa Kiafrika wametumia mikakati kadhaa kukabiliana na uwasi nchini Somalia, ikiwemo kujenga taasisi za kidemokrasia, lakini hizi ni taasisi ambazo hazifanyi kazi kila mara katika eneo la vita na kushindwa kuwa na athari zinazokusudiwa mkakati huu, pamoja na kuzingatia sana nguvu za kijeshi imesababisha kusahaulika kwa usalama wa wakazi wa eneo hilo. Raia wameachwa mikononi mwa Al-Shabab. Wenyeji wanakabiliwa na shinikizo za kulipa ushuru na kujiunga nao. Mara nyingi wanategemea Al-Shabab kwa ajili ya ulinzi katika migogoro ya ndani. Al-Shabab wanajihusisha pakubwa na ukusanyaji wa ushuru haramu, magendo na utakatishaji wa fedha. Hii inatokea kwa sababu wapinzani wake hawafanye vya kutosha kulinda maeneo yaliyotekwa au maeneo yanayodhibitiwa na serikali. Alshababu ina uwezo wa kutawala na kudhibiti hata maeneo ambayo yanadhibitiwa na serikali na ujumbe wa Umoja wa Afrika. Ukiwasikiliza wale Alshababu wanasema wanaona kama kuwa baadhi ya viongozi wengi ambao wamekuwa kwenye serikali za Somalia wamekuwa ni kama mamluki wa nchi za magharibi, yaani wanatumika dhidi ya wao, wanahisi kama wana wanainyonya nchi au wanaibia nchi kwa mgongo wa kupitia nchi za magharibi. Kwa hiyo ndio hapo mfarakano inapotokea, lakini hawa upande wa pili wanapewa nguvu na madola yale, sasa kuwa hawa wanaowapinga, no, nyinyi ni maadui kwenu, lazima mpambane nao kwa njia moja au nyingine, sisi tutawapa msaada wa aina hii. Matokeo yake inazalishwa sasa uhasama na uadui mkubwa wa pande mbili unakuwa huku na huku. Hawa wanahisi kama hawa wanatumika dhidi yetu na hawa wanatumika dhidi yetu, na hawa wanasaidiwa ili watuumize na hawa wanataka kutuumiza sisi. Kwa hiyo inazalishwa kile kitu kinaitwa chuki kubwa, na ndio maana leo unaweza haona kuwa katika miji mikuu ya Afrika Mashariki hakuna mji mkuu wenye ulinzi mkubwa wa hali ya juu Afrika Mashariki kuzidi mji mkuu wa Mogadishu, lakini bado milipuko inatokea lakini vifo vinatokea licha ya kuwa kuna ulinzi wa hali ya juu upo katika jiji la Mogadisho. Kwa hiyo hivi vitu haviwezi vikaenda kwa staili hiyo. Kama wanataka kumaliza matatizo ya hawa wa Somali, ni lazima waamue, kwa sababu hawa wa magharibi wana uwezo wa kumwita yoyote kwenye meza wakitaka kuwa amalize na akakubaliana na hilo. Lakini huwa wanaamua tu kufadhili upande mmoja ili kuhakikisha tu kuwa sehemu fulani mnakuwa mpo, mnakuwa chini yao, kwa sababu mnapokuwa mmevurugana ni lazima mtaendelea kuwa hitaji wao kwa sababu, kama kuna tishio la usalama, unahisi nani atanipa usalama? Ni yeye atanipa usalama. Lakini kama kukiwa hakuna tishio la usalama na utulivu umepatikana kwenye nchi zenu, maanake nini? Mtawaza kujenga nchi zenu na mtawaza kile ambacho kinatoka kwenye nchi yenu kitoke kihalali, na kama watu walikuwa wanachukua kutoka kwenye nchi zenu, sio rahisi kuchukua. Ndio kinachofanyika Kongo kule. Huwezi kusema kuwa wanatamani eh, madola ya nchi yanatamani kuona utulivu wa Kongo unapatikana, sio kweli, kwa sababu ukipatikana utulivu wa Kongo wataanza kuwaza kuhusu mali zao zinavyotoa zinatokaje tunapata nini kutoka hiki lakini hivi sasa kwa sababu kunakuwa kumevurugika tunajichotea tunavyoona kwa hiyo unaweza ukaona tu kuwa nyuma ya msaada wa magharibi kuna unafiki mkubwa unaendelea katika kile kina kitu kinaitwa amani ya nchi husika serikali imechukua mikakati ya kuzuia ushuru wa al-shabab huko mogadishu tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili imeweza kupunguza njia za kielektroniki za utumaji pesa za kikundi hiki kwa kufuatilia wafanyabiashara kwa karibu zaidi Washirika wa serikali ambao ni nchi za magharibi pia umesaidia kukabiliana na mitandao ya utakatishaji wa fedha nje ya Somalia, ikiwemo Dubai, Kenya, Uganda, Cyprus na Finland, lakini juhudi hizi zimeshindwa kutatua matatizo ya usalama kwa jamii ya wafanya biashara wa Somalia. Katika muktadha huu, jamii ya wafanya biashara wa Somalia italipa kodi kwa hiari kwa Alshabab. Fedha hizi zilikuwa muhimu katika kuibuka tena kwa Alshabab baada ya hasara kubwa walioipata kati ya mwaka 2006 na 2007 na 2011 hadi 2016. Koo ni jambo muhimu katika kila nyanja ya maisha nchini Somalia, sana sana uhusiano kati ya watu ikiwa ni pamoja na Al-Shabab. Ukoo umekuwa muhimu zaidi kwa siasa za ndani na nje za Al-Shabab. Katika baadhi ya matukio, kundi hili limejaribu kuzuia ushawishi wa serikali miongoni mwa baadhi ya koo kuzuia uhamasishaji wa serikali wa, wa wanamgambo wa koo. Hatima ya Somalia unaweza kusema kuwa uh, haitoamuliwa na, na vikosi vya kimataifa. Yaani kuwa Somalia itaamuliwa na nini? Haiwezi kaamuliwa na, na nguvu ya kijeshi inayotumika kutoka nje, kwa sababu kama nguvu ya kijeshi ingekuwa inaamua, kulikuwa kuna askari wa kimataifa wamekaa pale kutoka nchi mbalimbali kwa miaka wamekaa, lakini mpaka sasa bado kuna askari wa kimataifa bado wapo kwenye maeneo, lakini nini kimetokea? Mara zote hakuna amani halisi hakuna amani halisi ambayo inatokea kwa kutokea kwenye silaha, hakuna amani halisi inapatikana katika mapigano, hakuna amani halisi. Amani halisi au mustakbali halisi wa nchi yoyote yenye vurugu na matatizo huwa inaamuliwa kwenye meza. Alshababu ni Wasomali, na hao wanaosema wanaendesha serikali ya Somalia ni Wasomali. Hizi jumuia za kimataifa ambazo zinafadhili vita au zinafadhili hiyo serikali kuendelea kupigana na Alshababu zingetafuta njia nyingine kabisa ya, ku, ya kuamua kuwa tuwakalishe kwenye meza na tumalize matatizo yao yaliyopo hapa, lakini si kuwa kuunga mkono kundi moja dhidi ya kundi jingine, hauwezi ukaipata. Ni sawasawa kinachofanyika kule Yemen, huwezi kupata kwa sababu wale wahuthi ni wa Yemen, ukienda kwenye ile serikali inayoongozwa kule ni ya Yemen. Sasa unapofadhili upande mmoja ili upige upande mwingine, usitegemee kuwa kuna amani itapatikana zaidi, uta, utazidi kuchochea mafuko warudi kwenye kile, wa Somali wanakizungumza mara nyingi, hata wale alshababu wanakizungumza mara nyingi kuwa hatupendi kuingiliwa mambo yetu ya ndani na madola mengine, waachwe wa Somali, lakini si tu kuachwa wao kuna nchi ambazo zina kila upande, Uturuki yuko pale, Marekani yuko pale na nchi zingine nyingi ambazo za, za kimataifa ziko pale, zina mikono yao, wana uwezo wa kuwachukua wa, wa huku na huku, kuamua kuangalia mzizi wa fitina uko wapi, tuanzie hapo, halafu tujaribu kutafuta suluhu ya kumaliza haya yote na kila kitu kitakuja kukaa sawa, kama nilivyozungumza awali tu kuwa hawa wanaitwa jumuiya za kimataifa ni sehemu ya mgogoro wa kimataifa. Sasa sio rahisi kuona hivi vitu vinakwisha wakati wao ndio wapishi wa hivyo vitu. Jeshi la Somali limeimarika kwa kiasi kikubwa katika mwongo mmoja na nusu uliopita. Taasisi hii ambayo haikuwepo miaka kumi na tano iliyopita leo ina karibu askari alfu kumi na tisa. Mafunzo yameboreshwa na askari wanalipwa jambo ambalo halikuwa hivyo lakini jeshi bado halina uwezo wa kufanya mashambulizi ya kuaminika katika mikoa kadhaa kwa wakati mmoja. Hii inazua mashaka kuhusu msaada wa kijeshi ambao jeshi la Somalia linaweza kutoa kwa majimbo ambayo hayawezi kukabiliana na Al-Shababu peke yao. Kwa undani inaishia hapa. Kwa niaba ya Jason Nyakundi, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kusikiliza VOA Swahili.