kumekucha afrika ujambo msikilizaji popote unapotusikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kutoka hapa washington dc karibu katika matangazo ya leo ijumaa ambayo ni agosti, 20, agosti 30 mwaka huu wa 2024 mimi ninayekaribisha ni idi ligongo na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Kisfm Mwanza, TKFM Tanga, Redio Rakombo na Ghana, Redio Semuliki Beni DRC, sasa Redio Bungoma, Sare Redio Eldoret na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili com. Karibuni. katika ripoti zetu leo, waalimu wa kivu nchini kivu kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watishia kugoma hapo Septemba pili. Kisa ni nini? Sisi waalimu tunaendelea kupokea mshahara ya dola makumi munane na sita na ili inatuweka mumagumu, tukiwa tukilomba mia tano ya dola, lakini walituambia watatupatia dolare makumi tatu na sita ndio wanaweza pata katika taarifa nyingine, ajali za barabarani nchini Tanzania zinaendelea kuteketeza maisha ya watu. Tatizo ni nini? Ajali hizi zinasababishwa sana sana kabisa, kwa kiwango kikubwa, na baadhi ya madereva ambao hawazingatii sheria za usalama barabarani. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazozisikia katika matangazo yetu yanayodumu kwa nusu saa, lakini kwanza namkaribisha mwenzangu Patrick Ndowimana atusomee habari za dunia. Jeshi la Israel Alhamisi lilisema liliua wanamgambo wengine watano wa Palestina katika Ukingwa Magharibi unaokaliwa akiwemo kamanda katika eneo hilo, huku likiendesha operesheni za kukabiliana na ugaidi kwa siku ya pili mfululizo. Israeli ilisema ilifanya mashambulizi katika eneo la kaskazini la Ukingwa Magharibi tangu Jumanne ambayo aliua jumla ya watu 16, wengi wao wakiwa wanamgambo, operesheni yenye lengo la kuzuia mashambulizi mashambulizi hayo Israel ya Israeli yamepelekea Umoja wa Mataifa na nchi jirani ya Jordan kutoa wito wa tahadhari, wito ambao umetolewa pia na viongozi wa Uingereza na Ufaransa ambao wamesisitiza dharura ya kuanza kwa haraka kwa mazungumzo ya kusitisha mapigano yaliyokwama wakati wa mikutano yao mjini Paris ili kusitisha mapigano kati ya Israeli na Hamas huko Gaza. Kundi la wanamgambo wa Kiislamu limethibitisha kwamba Mohamed Jaber anayejulikana kama Abu Shujaa aliuawa wakati wa shambulizi katika mji wa Tulkarem. Afisa mkuu wa shirika la afya duniani Alhamisi alisema kwamba Israel imekubali sitisho na mapigano kwa saa tisa kila siku katika muda wote wa kampeni kabambe ya kutoa chanjo dhidi ya polio katika ukanda wa Gaza ambako kisa cha kwanza cha ugonjwa huo kiligunduliwa kwa mtoto mchanga mapema mwezi huu. Kampeni itaanza Septemba mosi katikati mwa Gaza kwa siku tatu Rick Pipercorn, mwakilishi wa WHO katika eneo la Palestina, aliwaambia waandishi wa habari katika mahojiano kwa njia ya video akiwa Gaza. Aliongeza kuwa mapigano yatasitishwa wakati wa zoezi la kutoa chanjo kwa siku tatu. Pipercorn alisema timu zao zitafanya tathmini baada ya siku tatu za kwanza, na siku moja au mbili zaidi ni muhimu ili watoto wa kutosha wapewe chanjo hiyo katikati mwa Gaza. Zaidi ya dozi milioni moja na laki mbili za chanjo ya polio zimekwisha tolewa huko Gaza na laki nne za ziada ziko njiani. Mafanikio yanayowezesha uf, ufikaji wa kiwango kikubwa cha misaada ya kibinadamu ambayo ilipatikana katika duri ya kwanza ya mazungumzo ya amani ya upatanishi unaoongozwa na Marekani kuhusu Sudan yanafanyika na kuendelea kupanuka. Mjumbe maalum wa Marekani kwa Sudan Tom Perriello alisema. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Akiongea na wanahabari kwa njia ya mtandao Alhamisi, amesema kwa wiki kadhaa wamekuwa wakifanya kazi kwa bidii mchana na usiku na washirika wengine kwa kwenda katika miji mikuu ulimwenguni chini ya kikundi cha ALPS ili kupata mafanikio makubwa. Analisifu kundi la ALPS ambalo linajumuisha Misri, Saudi Arabia, Uswisi, Marekani, Umoja wa Falme za Kiarabu, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa kwa kufanikisha mazungumzo ya kufungua njia mbili kati ya tatu muhimu za kufikia maeneo yenye njaa kali. Wapatanishi hao wanakadiria kuwa kufunguliwa kwa njia hizo tatu kwa pamoja kutawafikia takribani watu milioni ishirini na chakula cha kuokoa maisha, dawa na misaada mingine muhimu. Shirika la Mpango wa Chakula Duniani linaripoti kuwa zaidi ya nusu ya wakazi wa Sudan, watu wapatao milioni 26.5 wanakabiliwa na njaa kali, ikiwa ni pamoja na zaidi ya watu laki saba na elfu hamsini na tano wanaokadiriwa kukumbwa na njaa toka vita kuanza Aprili 2023. Umoja wa Mataifa unaripoti kuwa zaidi ya watu 18,800 wameuawa na zaidi ya 33,000 wamejeruhiwa. Umoja wa Mataifa unahitaja Sudani kama janga kubwa zaidi la wakimbizi duniani, ikibainisha kuwa zaidi ya watu milioni 12 wamelazimika kuyahama makazi yao, milioni 17 wakiwa wakimbizi ndani ya Sudan na milioni 2 kukimbilia katika nchi jirani. Unaendelea kusikiliza Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Mkuu wa sera ya kigeni katika Umoja wa Ulaya Joseph Borel al Hamis alisema aliziomba nchi wanachama kutafakari uwezekano wa kuwawekea vikwazo mawaziri wawili wa Israel kwa matamshi ya chuki dhidi ya wa Wapalestina, matamshi ambayo yamesema yanakiuka sheria ya kimataifa. Hakutaja majina ya mawaziri hao, lakini katika wiki za hivi karibuni alimkosoa hadharani waziri wa usalama Itamar Ben Gevir na waziri wa fedha Bezalel Smotrich kwa kauli ambazo alizielezea kuwa mbaya na uchochezi wa uhalifu wa kivita. Borel alisema mawaziri wa mambo ya nje wa Ulaya walifanya majadiliano ya awali kuhusu pendekezo lake katika mkutano mjini Brussels Alhamisi. Alisema alipendekeza mawaziri hao wa Israel wachukuliwe vikwazo kwa ukiukwaji wa haki za binadamu. Vikwazo vya Umoja wa Ulaya kwa ujumla vinamaanisha kupiga marufuku kusafiri katika jumuiya hiyo na kuzuiliwa kwa mali zinazomilikiwa ndani ya Umoja wa Ulaya. Rais wa Senegal Basir Diomaye Faye Alhamisi aliomba msaada zaidi wa Umoja wa Ulaya katika kukabiliana na ukosefu wa usalama katika kanda ya Sahel, wakati waziri mkuu wa Hispania Pedro Sanchez akikamilisha ziara yake huko Afrika Magharibi. Nchi za Sahel za Mali, Burkina Faso na Niger zinakumbwa na uasi mbaya wa wanajihadi na zinaongozwa na wanajeshi waliochukua madaraka katika msururu wa mapinduzi tangu mwaka wa elfu mbili na ishirini. Hali katika Sahel kwa kukabiliana na ugaidi inahitaji uhamasishaji wa wa kimataifa wa jumuiya ya kimataifa Alisema Fai, ambaye ni mpatanishi aliyeteuliwa na ECOWAS katika mazungumzo na mataifa hayo matatu, ameomba uungwaji mkono zaidi wa umoja wa Ulaya, akisema anafahamika kwamba mabara ya Afrika na Ulaya yana mustakabali wa pamoja wa usalama, wakati wa mkutano na waandishi wa habari. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, walimu katika jimbo la Kivu Kusini wanapinga kufungua wa masomo yao Jumatatu ijayo ikiwa ni sehemu ya Kongo haitakubali kuboresha mshahara wao hadi kufikia dola mia tano za Kimarekani. Mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima De La Chance na ripoti kamili mkutano huo uliwaleta pamoja walimu ambao ni wanachama wa chama cha walimu wa Congo Sieko, chama cha walimu wa shule za kikatoliki Sinecat na chama cha kitaifa cha walimu wa shule za kiprotestanti SINEP. Jacques Chirimwami ni msemaji wa muungano wa vyama vya walimu wa Kivu Kusini, akiwa pia mratibu wa vyama vyote vya walimu katika majimbo yote ya Congo. Anaeleza, sisi walimu tunaendelea kupokea mshahara ya dola makumi munane na sita na ili inatuweka mumagumu. Tukia tukilomba mia tano ya dola, lakini walituambia watatupatia dolare makumi tatu na sita ndio wanaweza pata, lakini miezi ya kumi. Tuliwaambia batupatie ile makumi tatu na sita ili mubije ya mwaka inafuata watuongezee zaidi. Lakini hatuwezi enda kushule kabla hatujaona ile makumi tatu na sita. Walisema wiko nayo na kisha kuitia kumifuko. Tunachunga sasa tunaenda kumasomo, tunachunga bijeti ya, mw ya mwaka kesho. Tunagoma mpaka siku watatenda ile waliaidia. Hii nakuambia utaiona kwa matendo. Kwa kauli moja walimu kutoka mji wa Bukavu na wale kutoka maeneo mbalimbali ya jimbo la Kivu Kusini waliamua kuanzisha mgomo kuanzia tarehe iliyopangwa kuanza mwaka wa shule, ili kudai kuheshimiwa kwa makubaliano kati ya serikali ya Kongo na walimu. Uamzi huo wa walimu unakuja wakati wazazi wanasema tayari wametatizika ili kupata baadhi ya vifaa vya shule kwa ajili ya watoto wao. Mawazo Muteza Naomi ni mama wa wanafunzi watano anaelezea mafadhaiko, gharama shakuwa mingi sana, kisha wanasema sasa watafungula masomo na shida tunayo. Basi tuna Olivier Mushagalusa, ni mwanachama wa chama tawala cha UDPS mjini Bukavu. Anaonya walimu kuzingatia kile anachokiita kuwa nia nzuri ya serikali ya Kongo wakati huu. ibidi warudi shuleni wapokee wanafunzi na waendelee kuleta malalamiko yao kwa serikali kwa sababu tunajua kwamba serikali ya Kongo leo ijapo ina shida ya vita imesema ya kwamba itaendelea kuboresha elimu katika nchi. Ilibidi walimu wa leo hayo wasindikize yeye mkubwa wa nchi baba Chisegedi. Madai mengine ni kwamba walimu wa Kivu Kusini wanaiomba serikali ya Kongo kulipa malimbikizo ya malipo yao ya mnamo miaka ya 2021, 2022, kulipa posho za mwisho wa kazi za walimu waliostaafu, kuharakisha utambuzi wa walimu wengine wanaotarajiwa kustaafu, kutoa nambari za usajili kwa walimu na mawakala wengine nchini Congo, lakini pia kutoa ruzuku kwa bima ya afya ya walimu. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Unasikiliza Kumekucha Afrika na hivi sasa, Patrick Nduwimana anaendelea na habari za dunia. Mahakama moja nchini Algeria Alhamisi ilimwachilia mpinzani mashuhuri Fedhi Gares na mke wake chini ya ufuatiliaji wa mahakama, wakati uchunguzi kuhusu madai ya kumtusi rais Abdelmadjid Tebboune na kuhusu mashtaka mengine ukiendelea. Wakili wake alisema Gares, mpinzani wa siasa za mrengo wa kushoto, alishtakiwa kwa kumtusi rais wa jamhuri na kusambaza taarifa za uongo na matamshi ya chuki kupitia ujumbe kwenye mitandao ya kijamii. Wakili wake Abdel Ghani Badi aliyeambia AFP. Mesauda Chebala, mke wa Gares, ambaye pia ni mwanaharakati wa kisiasa, alishtakiwa kwa kuhusika katika madai ya makosa ya mshtakiwa mkuu. Badi aliongeza, wanandoa hao wanatakiwa kuripoti mahakamani kila baada ya siku 15 wakisubiri tarehe ya kusikilizwa kwa kesi hiyo. Shirika la afya duniani WHO Alhamisi limekusudia kuharakisha upatikanaji wa vipimo vya kuchunguza ugonjwa wa mpox kwa kuwaomba watengenezaji kuwasilisha bidhaa zao wafanyiwe ukaguzi wa dharura. Shirika hilo limekuwa likifanya majadiliano na watengenezaji kuhusu hitaji la uchunguzi wenye ufanisi hasa katika makundi ya kipato cha chini ili kupanua upatikanaji wa huduma za uchunguzi kwa haraka. WHO imetoa wito kwa watengenezaji kuwasilisha orodha ya matumizi ya dharura ambayo itairuhusu kuidhinisha vifaa vya matibabu kama vile chanjo, vipimo na matibabu. Mchakato huo unalenga kusaidia nchi kununua vifaa vinavyohitajika sana kama vile vipimo kupitia mashirika ya Umoja wa Mataifa na washirika wengine. Tukiendelea na ripoti zetu, ajali za barabarani nchini Tanzania bado ni tatizo linalosababisha vifo pamoja na majeraha ya kudumu kwa waathirika. Hivi karibuni taifa hilo limeshuhudia ajali hizo katika mkoa wa Mara, Shinyanga na mikoa mingine. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na Hasan Mchanjama, mwenyekiti wa bodi wa ya wakurugenzi wa taasisi ya kutetea haki za abiria nchini humo, ambaye anasema adhabu ndogo wanazopitia wale wanaosababisha ajali ni miongoni mwa sababu kuu zinazochangia tatizo hilo. Ajali hizi zinasababishwa sana sana kabisa kwa kiwango kikubwa na baadhi ya madereva ambao hawazingatii sheria za usalama barabarani. Hii ndio imekuwa sababu kubwa sana ambayo inasababisha ajali hizi ambazo zinatokea hapa nchini Tanzania. Na madereva hawa uh, wamekuwa kila uh, tukio inavyotokea la ajali utakuta uh, inaonyesha kwamba madereva ndio sababu, kwa sababu wakati mwingine wanatembea mwendo kasi sana, wakati mwingine wana wana wana overtake sehemu ambazo hazijaruhusiwa, kwenye kona, kwenye milima, kwenye mabonde lakini sasa hawa madereva wamegawanyika kwenye madereva wa gari binafsi, lakini pia madereva wa mabasi haya. Wakati mwingine ajali zinasababishwa na madereva binafsi, wanaonyesha gari binafsi wakati mwingine, lakini wote ni madereva ambao kwa kusema kweli nchini Tanzania ndio uh, sababu kubwa zinazosababisha ajali kutokuwa makini katika wanapoendesha vyombo vya moto. Tukiangazia zaidi kwa madereva hawa wanaobeba abiria kutoka mkoa mmoja hadi mwingine, unadhani wanapata mafunzo ya kutosha namna ya kutulia wanapokuwa barabarani, hasa wakiwa wamebeba abiria? Ha, mafunzo wanapata madereva. Uh, wanapata mafunzo kwa sababu wengi kukiwa leseni na hizi mamlaka ambazo zinatoa leseni kwa maana ya jeshi la polisi inatoa leseni , lakini sasahivi hata raksa pia wanadhibitisha hizo leseni kupatika kwa umakini. Sasa kuna mafunzo darasani, wanasoma tu vizuri na inaonekana wanafata mafunzo yale, na hata wakija kuomba kazi, kwa maana mimi ni mzoefu sana, hata wakija kuomba kazi kwenye kwenye aidha ofisi za serikali, kuomba udereva wa magari binafsi au hata kwenye mabasi, huwa wana document tu ambazo zinaonekana ziko vizuri na wamesoma lakini shida iliyopo wakija kwenye kwenye, kwenye, kwenye, kwenye utekelezaji huwa wanajisahau haraka sana. Hata hii ndo, wakati mwingine, ndo anapelekea hizi ajali ambazo zinatokea. Lakini kwa maana ya jeshi la polisi, usalama barabarani, wamekuwa wakitoa elimu sana kitu kwa kushikana na wadau, kwa maana ya watetezi wa abiria, lakini pia hata wamiliki wenyewe wa vyombo vya usafiri wamekuwa wakijitaidi sana kuweza kuajiri madereva ambao wenye weledi wenye vyeti kama inavyotaka sheria. Nini hasa kinachokwamishwa wao kuto kufanya vyema inapofika katika wakati wa kushika chombo cha moto nchini Tanzania? bado bado bado bado wanaosababisha ajali barabarani hawapewi adhabu kali, na hii ni changamoto kubwa, tofauti na baadhi ya nchi. Yani makosa barabarani yanaitwa traffic case, ni shida. Yani traffic case ni kitu ambacho kama simple simple traffic case, lakini watu wamekufa watatu wanne, kwenye ajali wamevunjika miguu, wamepoteza mali, wameacha watu watoto, wameacha watoto yatima, lakini inaitwa traffic police, na utaona wanakufa barabarani kama vile unaona ni cha kawaida tu. Lakini mtu huyo akifa katika matukio mengine inachukuliwa serious, mtu anachukuliwa kali kabisa, lakini barabarani inaonekana. Kwa hiyo cha msingi hapo ni ndiyo maana wanakuwa wakati mwingine hawapewi adhabu kali kali. Kwa mfano, wangekuwa wanapewa adhabu kali, wangekuwa wanaogopa kuchezea maisha ya watu barabarani. Ni Hassani Mchanjama, mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi wa taasisi ya kutetea haki za abiria kutoka Dar es Salaam Tanzania, akizungumza na VOA Otini. Haya basi, ni mambo matamu kabisa. yope hiyo eh, ino si akiwa na Diamond Platnumz, huu wimbo ulivuma kwelikweli Patrick Ndwima. Hapo njo nilianza kumwona huyu uh, nikuwa simjui ala, nilikuwa eh, simjui kabisa, lakini poona ile klipu yao pale nikasema, uh, huu kijana kabisa anakuja vizuri. H basi, umechelewa inabidi uje kwenye <laughs> maktaba yangu ya eh, muziki <laughs> Haya, tukisonga mbele na ripoti zetu, ni kwamba waandishi wa habari nchini Kamerun wanasema mashambulizi dhidi ya wanahabari yameongezeka huku nchi hiyo ikijiandaa kwa uchaguzi mwaka ujao. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema wa wanahabari sita wamevamiwa na watu wenye silaha katika muda wa wiki tatu zilizopita, huku waandishi kadhaa wa kituo kimoja cha redio wakiamriwa kiam, wa kuacha kutangaza. Moki Edwin Kinzeka anaripoti kutoka Yunde na Sande Shomari anayesoma ripoti kamili. Mtandao wa miliki wa vyombo vya habari Cameron au RIPAK unasema wanachama wake wanne wameshambuliwa kikatili na watu waliokuwa na bunduki na mapanga katika mji mkuu wa Cameron, Yaunde, katika wiki tatu zilizopita. Emmanuel Ekuli, mchapishaji wa gazeti katika wiki la Voix du Centre na mwandishi wa Cameron wa Reporters Without Borders, ambayo inakuza na kutetea uhuru wa vyombo vya habari, alishambuliwa na watu wenye silaha mbele ya nyumba yake wiki iliopita, kulingana na RIPAK. Ekuli aliambia VOA kuwa alichoma kisu mara kadhaa na kwamba simu yake, vifaa vya kurekodia na kompyuta yake ya mkononi vilichukuliwa. RIPAK ilisema wiki iliopita watu waliokuwa na silaha pia walijaribu kumteka rais wake Francois Amboke, mchapishaji wa gazeti la Diaspon, lakini majirani zake walipiga kelele na watu hawo waliokuwa na silaha walikimbia. Xavier Mese mchapishaji wa gazeti la Calemn na Asen Nkonda mchapishaji wa gazeti la Identities pia walishambuliwa na watu wenye mapanga mwezi huu. Kando na mashambulizi ya kimwili dhidi ya waandishi wa habari, wataalam wa vyombo vya habari wa Kamerun wanasema wanazidi kunyamazishwa huku Kamerun ikijiandaa kwa uchaguzi wa rais mwaka ujao. Rais Paul Biya mwenye umri wa miaka 91 ambaye ametawala kwa zaidi ya miongo minne hajasema kama anagombea katika uchaguzi wa Oktoba, lakini wafuasi wake wamemtaka Bia kugombea. Ripak inasema wafuasi wa Bia hasa wa mawaziri wa serikali wanajaribu kutishia mashirika ya habari ambayo yanakosoa kukaa kwa muda mrefu kwa rais huyo madarakani. Baraza la Taifa la Mawasiliano la Kamerun linasema Ris Redio na meneja wake wa kituo Simond Balev Bijoka walisimamishwa kazi kwa miezi sita kwa kutangaza taarifa zisizo na msingi na za kuudhi dhidi ya msaidizi mkuu wa Bia, Ferdinand Ngongo. Bijoka amemshutumu Ngoo kwa vitendo vya rushwa, madai ambayo Ngoo anayakanusha. Rais wa baraza hilo Joseph Chehopeng Kalabubse anakanusha madai kuwa serikali inatumia baraza hilo kwenye mazishi ya wanahabari. Hata hivyo, anasema baadhi ya waandishi wa habari wanahitaji kozi ya kuwakumbusha kuhusu maadili. Katika siku zijazo, to... tutapeleka wajumbe wa baraza kuandaa warsha na semina ili kuweza kuhamasisha na kuelimisha wenzetu juu ya kile kilicho hatarini na matarajio kutoka kwao. Hizi zote ni hatua ambazo baraza linachukua ili kuhakikisha kwamba tunapojiandaa kuelekea kwenye uchaguzi wa urais wa mwaka 2025, tutaweza kutimiza matarajio. Chakbong alizungumza kwenye redio CRTV ya jimbo la Kamerun. Muungano wa waandishi wa habari wa Kamerun unaripoti kwamba watangazaji wawili wa vipindi vya kisiasa kwenye TV pia walishambuliwa na watu wasiojulikana mwezi huu. Human Rights Watch ilisema mwezi Julai kuwa inazidi kuwa vigumu kuzungumza kwa uhuru nchini Kamerun na kuongeza kuwa uchaguzi unapokaribia, mamlaka zinapaswa kuheshimu kikamilifu uhuru wa kujieleza wa Kamerun. VOA Mitaani. Leo katika VOA Mitaani, tunakwenda nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na moja kwa moja tunaelekea hadi katika kambi za wakimbizi wanawake wakielezea matatizo yao kuhusu kile wanachokipitia na hali walionayo na kushuhudia kutokana na mapigano mashariki mwa Congo, hasa wakiwa kambini na nini wakitaka kifanyike. au Seri Malivika alikutana na baadhi yao katika kambi mbalimbali mbali. amani kue, vita iishe, kila mtu arudie pa nafasi yake turudie kwetu sawa. Kwa hiyo kusumbuka hapa, tuko tuko tuko nasumbuka sana. Tuko nasumbuka sana, tuko muhali mubaya. Hali ya maisha tunateseka sana, hatulale hatusinzie juu tu Masasi, tulikimbia Masasi nakwe tumekimbilia Masasi, tuko na hali ya mubaya sana. Tunaomba omwe wakubwa wainji wasikilizane, omwe turudie kunyumba, tunateseka sana, himakuni njo tunakula, tunatafuta imboga iibunga wakapatia maake ni susi wanakula, tunataka turudi kwetu. Ah, hiyo chakula tukisha ikula manake pendaenda penda mshamba sana vako wapenda warudie kunyumba na kimbiaga vita ah, ile manyumba yenye tuliwachaga tuko tunakimbia wakaibomora Mumasasi tukakuwa hapo kama tunakuwa huku, inzara nataka kutuua na kurara ha mubaya. Tunararaho kwayiyi majivu tu na biruru byomu majivu, ni nibiko vinaturuma. Hatuna kitanda, hatuna nini kurara vile tu, na nanjari nataka kutuua na manguo hakuna na kanguo kenye tuko nako hakuna, na karingiti kenye tuko nako. Mimi niko na shida omwe, vita viishe, tururie kwetu. anaona hii msaada kuko sasa, iko na kuya sasa, nyingine haitakuya, kuko yako na kufia umu na njala. Kuko wenye banateseka, kuko wanapokea na wenye hapokei. Magonjwa ni ya mingi humu, tuko tunakufa sana juu ya ma, ya magonjwa na nzara pamoja Biote. Niko na miaka makumi munane. Na batoto wa sita. Walienda kufutafuta tuyani, tuwa kupika. Kama watatupata siyu, natukuni. Tuiko vite, sasa kama Mungu anatusaidia tuwishe kwetu. Vita viishe, atupatie na chakura tukuri. Asasi riku inaria mingi ya emi fetuwa. Saa tunaona mas... na, na hakuna kitu chenye tulitoshaka mamanyumba. Tulikimbiaga vire tu, nguo, sahani, chungu, hakuna. Tulikimbiaga vire hakuna mtu mwenye alikamataka kitu munyumba. Nikusikia kama minasikia vile, nikusikia uhuru kama mturudisha kwetu, tufike kwetu. Tunateseka saa vile, mie niko mama wa watoto munani Mungu alinibahatisha ka nikezala babiana, nilishakosa kama babiana, niko na walalisha pembeni na mie pembeni, nilishakosa kama ni ae. Tunateseka watoto habasomi, bamoya walishakwa ba maibobo, wengine juu ya kukosa maisha wanaingia mukisoda chenye hawataweza. Omwe batusaidie tuone kama tunaezirudia kunyumba. Ah, hiyo chakula tukisha ikula manake Tunapenda mshamba sana, maana wako wapenda warudie kunyumba na ile chakula chakura yenyewe ikinakuya hapana mm. Turudie kwetu, tunaomba semu tusemee turudie kwetu kwa juu, hapa tuko nasumbuka sana, njala kulala mubaya, kulala mubaya ile tu Mabodina. Hali ya maisha tunateseka sana, hatulale hatusinzie juu tu Masasi, tulikimbia Masasi na kwetu tumekimbilia Masasi. Tuko na hali ya mubaya sana. Tunaomba omwe wakubwa wainji wasikilizane, omwe turudie kunyumba, tunateseka sana. na sasa na kusomea muktasari wa habari za dunia. Jeshi la Israeli Alhamisi lilisema lilikuwa wanamgambo wengine wa watano wa Palestina katika Ukingwa wa Magharibi unaokaliwa akiwemo kamanda katika eneo hilo, huku likiendelea na operesheni za kukabiliana na ugaidi kwa siku ya pili mfululizo afisa mkuu wa shirika la afya duniani WHO Alhamisi alisema kwamba Israeli imekubali sitisho la mapigano kwa saa tisa kila siku katika muda wote wa kampeni kabambe ya kutoa chanjo dhidi ya polio katika ukanda wa Gaza ambako kisa cha kwanza cha ugonjwa huo kiligunduliwa kwa mtoto mchanga mapema mwezi huu. Na mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya Josep Borrell Alhamisi alisema aliziomba nchi wanachama kutafakari uwezekano wa kuwawekea vikwazo mawaziri wawili wa, wa Israeli kwa matamshi ya chuki dhidi ya wa Wapalestina, matamshi ambayo yamesema yanakiuka sheria ya kimataifa. Hakutaja majina ya mawaziri hao, lakini katika wiki za hivi karibuni alimkosoa hadharani waziri wa usalama Itamar Ben Gvir na waziri wa fedha Bezalel Smotrich kwa kauli ambazo alizielezea kuwa mbaya na uchochezi wa uhalifu wa kivita. Na kufika hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi wetu ni Dadi Balawe, mimi jina langu ni Idi Ligongo, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana na injinia wetu kwa siku ya leo ni Jumbe Hamza. Kutoka Washington DC tunasema shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema.