Kutoka the 1 Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Ni Ijumaa ya Agosti 30 mwaka huu wa 2024. Karibu katika VOA Express kutoka hapa Washington. Naitwa Mkamiti Kibayasi na sipo peke yangu bila shaka yuko naye, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Msikilizaji, naitwa Sunday Shomari, katika siku hii nyingine ya Ijumaa. Wengine mnaita furahi dei, natumaini umefurahi kabisa na uko sadakta standby kupata mambo mazuri siku hii ya Ijumaa. Lakini pia siku hii ya Ijumaa wengine wakushapata sala ya Ijumaa, na wengine nawaambieni Ijumaa karimu Mambo ni mazuri, mambo ni mazito, mambo ni supa kabisa. Sisi tuko standby kukuletea vitu vizito kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Miongoni mwa vitu hivyo vizito msikilizaji, michezo ya Paraolympic Olympic ya walemavu inaendelea kurindima kule Paris au Paris, Ufaransa. Mambo ni mazuri kweli kweli, upate vitu vizito kutoka huko msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako. Vilevile leo Ijumaa, kuna mambo ya burudani na michezo tangira kule Mombasa. Mambo yako namna gani, au sio mkabiti haswa? Tutasikia basi, kuna ile beach party na hali kadhalika kuna tamasha la uh, rugby ambalo mwenzetu Josephat Kioko, wakati ukifika tutamwalika hapa studio aweze uh, kuangusha vitu atuambie, uh, pwani Beto ya kisito. Kenya wamejiandaa vipi wikiendi yao hiyo. Hali kadhalika eh, kuna wanariadha wale wa Afrika ambao wameshinda dhahabu katika mbio za dunia kwa vijana huko Peru na ko pia tutapata ripoti ya nini kinachoendelea kwa wakati huu. Josephat Kyoko atakuwa ametuandalia. Usisahau leo siku ya Ijumaa watuna kile kipengele cha swali la leo kinatukamilishia kipindi ambacho tulikuuliza, je, unatofautisha vipi hizi ni taarifa za kweli na za uongo unapokuwa mtandaoni? Basi kuna maoni mseto, tutasoma kadri tutakavyojaliwa, bila kusahau VOA Express ina burudani ya muziki na leo basi, nikupe vionjo tu yale ambayo tutaweza kukupigia, ni kwa sababu siku ya Ijumaa mwisho wa wiki na mwisho wa mwezi ni lazima uenjoi bwana, eh? Na baadhi ya watu ndio hivyo tena, mishahara imeingia. Njoi si maneno yangu, anaitwa U akishirikiana na Diamond kibao njoi. Ni kimoja chao na vingine, kama una njoi. Kila mtu na wakati wake, anaitwa darasa. Basi ndio hapo tupo, lakini kwanza ni kupeleke huko Paris kuangalia michuano ya walemavu. Mambo yapo vipi? Kinachoendelea na kile ambacho timu ambazo zimekamilisha kucheza, mambo yako vipi? Nani kashinda? Nani kaongoza? Nani ana matumaini zaidi? Eh, timu kutoka Afrika nazo pia zinafanya nini? Eh, tunaelekea wapi? Kumbuka ni michuano tu ambayo imeanza tu sasa, tuna bado siku kadhaa kukamilisha. Uh, michuano hii ya walemavu ni kweli kabisa mkamiti, michano ndiyo kwanza asubuhi na mapema imeanza. Aida anakwambia mapema asubuhi, akiongea na mimi basi bila shaka mpaka hivi sasa, msikilizaji, timu za Afrika tukiangalia ambazo zimekushashiriki kwenye michano ambazo zimekusha anza kwa upande wa volleyball wanaume, Kundi A, ah, timu ya mafarao wa Misri, Egypt, imetandikwa baktimbaya, imetandikwa bao tatu pointi tatu kwa moja na wenzao wa Bosnia Herzegovina. Hali kadhalika vijana wa Rwanda walikuwapo huko wakipambana, lakini nao waliangukia pua mbele ya Brazil pointi tatu kwa bila. Ukitoka huko basi kwenye volleyball, utaangalia upande wa basketball wanaume. Kwa basketball, Uingereza walianza vyema, baada ya kuwatwanga wajerumani pointi 76 kwa 55. Na ukiangalia upande mwingine wa kinadada, kina dada Uingereza nao walikuja vizuri walipoichapa Spain pointi 69 kwa 34, mkamiti karibu nusu ya pointi hizo mm -hmm. karibu mara mbili ya pointi hmm. Halafu kwenye upande wa kulenga shabaha walikuja vijana wa Nigeria, Naijao, walikuja pale wakipambana kwelikweli, lakini waliangokia mpua mbele ya Uingereza kwa pointi tatu kwa moja lakini pia katika upande wa rugby rugby pale ilikuwa ni shughuli nzito kati ya mabam hawa, ni wababe Uingereza na Australia, hawa wote wanaijua rugby, wote ni wakali wa rugby, mambo yalikuwa ni mazito, ambapo Uingereza hatimaye iliibuka mshindi kwa pointi kiduchu 58 kwa 55. Mm -hmm. Mchezo ulikuwa ni mkali kweli kweli, lakini vilevile wawakilishi wengine wa Afrika Misri walipambana kwenye upande wa table tennis, ile mpira wa meza wa tenis walikumbana na wakali wa Poland, wakajikuta wanachapwa pointi tatu kwa bila, hawakuweza kupata chochote. Hali kadhalika katika huo huo mchezo wa table tennis, vijana wa Marekani walipambana vikali na China na China ilikuwa moto kwelikweli, wakata wakawatandika wa Marekani kwa pointi tatu kwa bila. Lakini basi ukija upande wa medali, kuna ambao tayari wamekushakamata kamata medali na nchi mwenyeji Ufaransa alikuwa ndio wa kwanza kukamata medali yake ya kwanza ya Olimpik kwa upande huo mwalemavu, e, baada ya kuondoka na medali ya dhahabu katika upande gani, upande wa baskeli, machuano ya baskeli, e, wakinadada hawa walipata medali ya dhahabu kwa upande wa kinadada. Hayo mambo ya medali ndiyo yamekaa hivyo mkamiti, lakini nikiangalia tu kwa jumla jumla, hizi medali zinavyoonekana mpaka sasa, e, China ndio iko juu ikiwa na medali kumi na moja Ikifuatia na Uingereza tayari ina medali saba, halafu Italia wanakamata medali tisa. Brazil tayari wana medali zao sita, australia medali tano, Colombia medali mbili, uh Uholanzi mbili, halafu India nne, Japan mbili, Israeli medali moja, Hungary medali moja, Denmark medali moja, na nchi zingine zinaendelea vile. Eh, mrindimo ni mrefu mkamiti wa medali lakini bado zinaendelea kuja kwa hiyo, mwisho wa siku eh, itaangaliwa kama hawa jamaa wa China wataendelea kukaa juu, lakini mpaka sasa kwa upande wa Afrika mm, bado hatujakamata medali ya aina yoyote, lakini pengine siku za siku zinakuja. Bado washiriki watashiriki na washiriki wengi kumi na nne kutoka Kenya mm -hmm. watashiriki na vilevile kuna Tanzania mmoja ambaye atapata atapambana Septemba tatu katika kiti cha magurudumu kushindana mm. Kwa hiyo tutaangalia hadi atakapokuwa. Kwanza tuko mwanzo nani, na ni Agosti thelathini bado tuna siku, siku kadhaa za, za kusonga mbele. Kwa hivyo kutakuwa kuna matarajio mazuri tu ya kuleta matumaini. Tupate burudani ya muziki kutoka kwake Big Fizo. anakuambia baridi baby, sana leo. Basi ni siku ya kimataifa ya waathirika wa kutoweka kwa kulazimishwa. E, ni siku ambayo huwa inaadhimishwa kila mwaka ikifika Agosti 30 na kulingana na Umoja wa Mataifa a, pamoja na mtandao unaoangazia wanaharakati unaoangazia maswala ya haki za binadamu, waathirika mara nyingi huteswa na kwa hofu ya kila wakati kwa maisha yao. Wanajua vizuri kwamba familia zao hazijui nini kimewatokea na kwamba nafasi ni ndogo kwamba mtu yeyote atakuja kuwasaidia. Mtu yeyote anaweza kutekwa sande wakati wowote, mahala popote, baada ya kuondolewa kutoka kwa ulinzi wa sheria na kutoweka kutoka kwa jamii. Kwa maana hiyo, unaondolewa bila ya ridhaa yako, na kwa kweli, kulingana na Umoja wa Mataifa unasema kwamba watu wanaofanyiwa uh, kutoroshwa kwa kulazimishwa wananyimwa haki zao zote na wanakuwa wako katika huruma, wakiwabembeleza wale wanaowateka. Bila shaka pia wanasema kwamba kutoweka kwa watu mara kwa mara kumetumika kama mkakati wa kueneza ugaidi ndani ya jamii. Hisia za ukosefu wa usalama inatokana na tabia hii, si tu kwa jamaa wa karibu waliopotea, lakini pia huathiri jamii zao na jamii kwa ujumla, na ikumbukwe kwamba matukio haya yanatokea ulimwenguni kote na tukio la karibuni kabisa ni huko Zimbabwe ambapo bado hakuna taarifa kuhusu hatma ya mwandishi wa habari nchini Zimbabwe aliyegeuka mwanaharakati wa haki za binadamu Itai, eh, ambaye alikuwa ni mkosoaji mkubwa wa serikali, ambaye ilitoweka karibu mwongo mmoja uliopita, ilikuwa ni mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano na wakati dunia sasa ikiadhimisha siku hii ya waathirika wa kutoweka kwa watu wasiojulikana mahala waliko watu waliotoweka kwa kulazimishwa a, basi huyu a, Itai, ni mmoja wa watu ambao wanakumbukwa katika siku hii ya leo. Ni takriban muongo mmoja sasa umepita, Sande ni muda mrefu umepita kama, lakini je, marafiki na familia za hawa waathirika huwa zinasema nini, Sande? Ni kweli kwa upande ukiangalia wa familia na marafiki za waathirika, kwa ukweli hupata maumivu ya akili pole pole, bila kujua kama huyo mwathirika pengine yuko hai au wanashikiliwa wapi na katika hali gani ya kiafya. Kwa hiyo wanakuwa na mambo ya kubadilishana kati ya matumaini na tamaa wakishangaa na pengine kusubiri, wakati mwingine kwa miaka kadhaa, kwa habari ambazo hazitokei, okay. Kwa kuongezea tu wanajua vizuri kwamba wapo pia wanaotishiwa kwamba wanaweza kuteseka na hatima wakiwa sawa wenyewe, na bila kujua, kutafuta ukweli pengine kunaweza kuweka katika hatari kubwa zaidi kwa upande wao. Haya msikilizaji, ni hayo ambayo tumekukusanyia siku hii ya leo muhimu kabisa ya kimataifa ya waathirika wa kutoweka kwa kulazimishwa. Unayopata mambo haya ndani ya VOA Express pekee. Kaa tayari kusikiliza habari za dunia. Gavana wa Benki Kuu ya Libya Sadiq Al-Kabir alisema yeye na wafanyakazi wengine wakuu wa benki wamelazimika kuondoka nchini humo ili kulinda maisha yao kutokana na mashambulizi yanayoweza kufanywa na wanamgambo wenye silaha, gazeti la Financial Times limeripoti hii leo. Wanamgambo wanatishia na kuatia hofu wafanyakazi wa, wa benki na wakati mwingine wanateseka wanat, wanawateka nyara watoto wao na jamaa zao ili kuwalazimisha kwenda kazini. Kabir aliliambia gazeti hilo kupitia njia ya simu. Pia alisema majaribio ya waziri mkuu wa muda Abdul Hamid Al Dibaiba kumwondoa kwenye nafasi yake alikuwa kinyume cha sheria na alikiuka makubaliano ya mazungumzo ya Umoja wa Mataifa juu ya udhibiti wa benki kuu. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin ameidhinisha ombi la taasisi ya ulinzi ya raisi Amerikani ya Marekani ya misaada zaidi ya vifaa vya kijeshi kwa kuwalinda wagombea urais na makamu kwenye uchaguzi ujao. Pentagon na ofisi hiyo walisema katika nyakati tofauti siku ya Alhamisi. Msemaji wa Pentagon Sabrina Singh hakutoa maelezo juu ya aina ya usaidizi ambao angetolewa, lakini alisema Austin alikuwa ameelekeza kamandi ya kaskazini ya Marekani kupanga na kutoa msaada kwa idara hiyo ya ulinzi wa viongozi katika maeneo mbalimbali mbali wakati wa uchaguzi. Dhoruba inayoenda polepole ilikuwa na athari kubwa katika sehemu kubwa ya Japani leo Ijumaa, na kusababisha mvua kubwa kuzunguka Tokyo na barabara zilizofurika maji na maeneo ya mito ya kusini. Mafuriko yaliripotiwa katika maeneo kadhaa katika mkoa wa Kanagawa magharibi mwa Tokyo, ambapo maji ya mafuriko yalifunga barabara na kusimamisha magari. Tahadhari kuhusu mvua kubwa na uwezekano wa maporomoko ya ardhi yalijumuisha mji mkuu wenye watu wengi Kanagawa pamoja na mkoa wa karibu wa Shizuoka. Na shambulio la Rusia usiku kucha liharibu kiwanda katika mji wa kaskazini mashariki wa Ukraine wa Sumi, kumua mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka 48 na, na kujeruhi takriban watu wanane, mamlaka nchini humo zilisema leo Ijumaa. Shambulio hilo la anga lilisababisha moto na kusababisha mamlaka ya mkoa kuamba wakazi hukaa ndani na kufunga madirisha yao. Shambulio la ndege isiyo na rubani ilipiga kituo cha viwanda huko Poltava katikati mwa Ukraine bila kusababisha majeruhi yoyote. Gavana Philip Poronin, Nobody knows tomorrow alisema yanagetumbo njila kigodoro toka kwa kidarasa <laughs> maisha ni lazima yaendelee, haijalishi kile ambacho unapita au kinachokukabili lakini maisha lazima yaendelee. Hasa haya basi, twende huko Mbea, mkoani Mbeya nchini Tanzania jicho haswa, tunaye Lucy Patrick mwandishi wetu wa VOA kule, ambapo yeye leo ameangazia swala la hedhi salama, ni kwa jinsi gani jamii hasa watoto wa kiume wanavyoweza kumsaidia binti kupata hedhi salama eh. Amezungumza na vijana hawa wakielezea namna kwa kadri ya uwezo wao waliokuwa nao wanavyoweza kuwasaidia wenzao wao mabinti wa, wa kike kupata katika swala hili la hedhi salama. Mi naitwa Bilion, ni msanii wa Bongo Fleva. Naweza kumsaidia binti kupata hedhi salama, cha kwanza kukifanya ni kumpa elimu, asiwe ananiogopa kuniambia swala la hedhi, kwa sababu jamii yetu hasa wazazi wetu wa mama zetu wakati si tunakuwa swala hili lilikuwa wanalifanya siri sana, yani swala la hezi walikuwa wanalifanya siri kwa wanawake, kwa wanawake, hata mtoto wa kiume alikuwa hapaswi kujua, kwa maana walikuwa wanaamini kwao ni aibu. Lakini zama sasa hivi zimebadilika. Kuna wengine hezi zao zinaletea maumivu ya kwenye vitumbo, kwenye nini. Kwa swala la kwamba mimi naweza kumnunulia mpenzi wangu ped, yes, naweza na nafanya. Yani nisiwe mwongo, mimi nafanya sana, naenda dukani, naagiza ped dada yangu Mi nishafanya pia hivyo, ni kitu cha kawaida. Najua zamani kidogo kulikuwa kuna changamoto kwa upande wa uelewa wa wa hili tukio, hususan kwa wanaume kwenda kwa hawa mabinti, elimu ilikuwa ni ndogo sana, na binafsi ninaweza kumsaidia binti uh, hedhi salama kwa kufanya mambo yafuatayo. Kwanza ninaweza uh, kwenda kumnulia pedi ili kuweza kumkinga na changamoto ambayo yuko nazo, kwa sababu inawezekana binti katika ukuaji wake akawa na umri mdogo ambao hawezi kwenda kuafodi hicho kitu kwa hiyo mimi kama kaka na uwezo wa kwenda dukani na kumtafutia hivyo vifaa ambavyo vitamsaidia kuwa na hedhi salama, au kuifanya ile hedhi yake salama, mwisho wa siku akaendelea na majukumu yake e, mengine, na nina uwezo wa kufanya hivyo e, na pia nishawahi kufanya hivyo kwa mdogo wangu na hata kwa mpenzi wangu. Lakini kingine ni kumsaidia baadhi ya majukumu katika kipindi ambacho nafahamu yuko kwenye hii changamoto, kwa sababu tayari nina elimu kuhusiana na hedhi, so nafahamu akiwa katika di fulani au akiwa katika mazingira fulani ana hii changamoto ambayo yeye binafsi na mkabili. Haya basi, msikilizaji wa Vio Express, umesikia eh, vijana wa kiume wakieleza majukumu yao na wao kama watoto wa kiume ni namna gani wanaweza wakamsaidia binti pale linapokuja swala la hedhi, hedhi salama. Wanasema elimu ni muhimu, nakubaliana nao, elimu muhimu, lakini pia l eh, wanasema kwamba muda pia nao umebadilika. Miaka ya nyuma wazee wetu walikuwa wakiona eh, binti akiwa katika hedhi, basi unajificha usemi, lakini sasa hivi ni jambo la kawaida nashirikiana unamwambia, mwenzio, ah, mimi leo sijisiki vizuri na umo, nafikiri labda ni swala la hedhi na kadhalika. Haya, enjoy basi. Hiyo ndo ngoma <laughs> ambayo ulikua ukielezea pale mwanzo eh? Ngoma ya leo hiyo, kwamba unatakiwa enjoy. Jumaa jamani, sindio? Jokes na Diamond, bila shaka ni leo. Achatuni waweke wazi, mubaki na mishangao Uswa ya mapenzi nataka kuyaeleza, na leo tena, waiteni paparazi warushe kwa mitandao. Siataki mapenzi, nataka jipongeza na imwita yo baby Mambo mazuri hapa studio msikilizaji natamani ah, kwamba ungekuwa na fursa basi tuna kamera zile ukajionea mambo hey, hey. yalivyokuwa mazito ndani <laughs> ya studio tukiruka na kuenjoy jumaa hii Sio mchezo Mkamiti, mm hapa alikuwa akifanya vitu vizito ah. Aidha upande wa pili kule naye akifanya vitu vizito. Mambo yalikuwa ni mazuri kabisa, msikilizaji, ndani ya studio za Vio Express juma hii. Bila shaka, Kioko, tutamwalika wakati mwingine turuke naye yeah. hapa studio ndiyo mambo hivyo alivyo. Basi sasa tukiwa huko pwani ya Kenya <laughs> safi sana Kioko, tunasubiria hiyo siku ndugu yangu, tunaisubiria. Haya basi, Kioko, unajua umeandaa maswala mengi eh, ya wanariadha wa Afrika huko Peru na maswala ya beach party hmm, ya tamasha la rugby. Tunaanzia wapi? Tuanzie kwa riadha, au tuendelee bado ya kuinjoi kurukaruka, tuangalie tamasha la rugby? <laughs> naona <laughs> <laughs> kabla ya burudani hii ya pwani ya Kenya katika fukwe za bahari tuangalie hayo ya riadha, kwa sababu wanariadha vijana elfu moja mia saba kutoka nchi mia moja thelathini kwa sasa wanakutana huko Peru katika mji wa Lima kushindana kwa siku tano. E, kilele ni wikendi hii Jumamosi usiku wa mkia Jumapili na hivi riadha tayari zimechezwa kadhaa. Uh, Afrika Kusini imeshinda dhahabu katika mbio za mita mia moja kwa vulana na Jamaika ikashinda upande wa wasichana, lakini usiku huu kuna fainali ya mita mia nane kwa wanaume na wanawake. Hapo Kenya ina vijana wawili katika mbio za fainali za wanaume mita mia nane, yaani mizunguko miwili lakini wana upinzani kutoka kwa Marekani, mmoja kwa jina la Daniel Wech pamoja na Mwethiopia mmoja eh, upande wa wanaume. Wasichana kuna Sara Moraa wa Kenya ambaye kwa sasa ni bingwa wa Afrika, anatarajiwa kuletea Kenya medali. Kufikia sasa, eh, Ethiopia na Afrika Kusini kila mmoja imepata dhahabu mbili, wanaongoza katika mbiuzi za vijana wakitarajia kwamba Kenya itaongoza nishani zaidi. Haya ni mashindano ambayo yana vijana wengi zaidi na baadaye wanaibukia kucheza katika riadha za watu wazima. Michezo hii imeandaliwa na shirikisho la World Athletics na fainali ni wikendi hii, ikiwa watabaini nani ataibuka mshindi zaidi. Mm -hmm. Sasa Kioko, katika uh, hizi fainali, je, umebahatika kupata tiketi ya kwenda kuhudhuria kuangalia? Tiketi yangu siga, sijaitafuta, lakini unajua, sasa Kenya kwa sasa tuna ile beach party ambayo imechanganywa na rugby. Miaka miwili mitatu hivi imekuwa ikifanywa kila mwaka katika fukwe za bahari, na hivi tunazungumzia Watamu beach party rugby, inaanza kesho na kuendelea hadi Jumapili. Imeleta washereheshaji kutoka klabu eh, mbalimbali kwa mfano DJ Jo Mwasi ndiye sasa yuko nyuma ya mitambo akimrudisha watu sehemu mbalimbali wa Kenya wamezuru, manake rugby inakuwa na raha zake zaidi kwanza. Hmm, kuna mziki, kuna vyakula vya kipwani. Yes, na kuna sanaa mbalimbali zitakuwa zinaonyeshwa katika hiyo Beach Party and Rugby Festival Watamu. Hapo hivyo niambia, maswala ya chakula unajua, mimi <laughs> kwenye <msosi>. Hapo <laughs> <laughs> Kioko, kwa kweli haswa tupo pamoja, kama naona vile maswala mapishi ya pwani ya Mombasa yakishamiri ya eh, kwenye, kwenye tamasha Aida. atakuambia mchuzi wa samaki ukitiwa nazi, uh -huh. anatamani kurudi nyumbani kila mwezi. <laughs> <laughs> Basi Vila salamu zitamfikia. <laughs> Shukran sana Kioko kwa uh, kuwa nasi katika VOA Express. Basi sisi hapa tunaendelea kukamilisha kipindi hiki tukiangalia kwa haraka tu swali so, la leo. Je, una tofautishaje taarifa za ukweli au za upotoshaji pale unapokuwa mtandaoni? Ninaye shukuru Musai anasema yeye binafsi anaona habari zote kutoka kwenye mitandao Kapisa ni za uongo kabisa, kwani kila mtu ameamka eti ni mpashe habari mtu taarifa fulani. Richard Kambale yuko kule kule DRC anasema anatofautisha, kwani taarifa ya uongo inapeperushwa na mtu mmoja au wawili na haiwezi kutangazwa kwenye redio au televisheni, inabaki huko huko kwenye mitandao peke yake. Maneti Magongo Kioni anapatikana Iringa anasema taarifa za upotoshaji utaziona tu mtoa taarifa akiwa mmoja, hata hawasapoti ujue ya uongo, ila ukiona taarifa nyingi zinapostiwa ujue hizo ni za ukweli. Asante sana Zakayo Samuel unasema pia hali kadhalika, Edgar na kaka mjomba tunashukuru sana kwa mchango wenu, pamoja pia na mudekereza Conel. Haya shaka, naona Mkamiti, mda wetu ndio huo unakwisha. Tuashukuru astaji wetu mlioungana nasi pande eh, eh, pili. Aida isa anaitwa Sunday shomaya na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, kibao chake kinaitwa nani huyu, huyukuto kwake darasa, ndio kinafunga express. Tuonane baadaye, asante sana.