Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa nane za mchana, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako Sandey Shumari. Gavana wa Benki Kuu ya Libya Sadik Al Kabir alisema yeye na wafanyakazi wengine wakuu wa benki wamelazimika kuondoka nchini humo ili kulinda maisha yao, kutokana na mashambulizi yanayoweza kufanywa na wanamgambo wenye silaha, gazeti la Financial Times iliripoti siku ya Ijumaa. Wanamgambo wanawatishia na, na kuwatia hofu wafanyakazi wa, wa benki na wakati mwingine wanawateka nyara watoto na jamaa zao ili kuwalazimisha kwenda kazini, Kabiri aliliambia gazeti hilo kwa njia ya simu. Pia alisema majaribio ya waziri mkuu wa muda Abdul Hamid al Deiba kumwondoa kwenye nafasi yake yalikuwa kinyume cha sheria na yalikiuka makubaliano ya mashauriano ya Umoja wa Mataifa juu ya udhibiti wa benki kuu. Mgogoro wa udhibiti wa benki kuu ya Libya unasababisha kiwango kingine cha ukosefu wa utulivu katika nchi ambayo ni mzalishaji mkuu wa mafuta, taifa ambao limegawanyika kati ya upande wa mashariki na magharibi, ambao zinapata uungwaji mkono kutoka Uturuki na Rusia. Umoja wa Mataifa umetoa kiasi cha dola milioni mia moja kwa ajili ya msaada muhimu wa kibinadamu. Kwa watu wanaokumbwa na migogoro Afrika, sehemu za Marekani, Asia na Mashariki ya Kati zaidi, ya robo tatu ya ufadhili huo utatumika kwa ajili ya msaada nchini Yemen ambacho ni kiasi cha dola milioni ishirini, na dola milioni kumi na tano kwa Ethiopia. Msaada huo ni kwa ajili ya watu wanaokumbwa na, na njaa, kukoseshwa makao, magonjwa na majanga kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Nchi zingine ambazo zitanufaika na msaada huo ni pamoja na Myanmar, Mali Bukina Faso, Haiti, Kamerun, Msumbiji, Burundi na Malawi ambazo zimeathiriwa na El Nino. Umoja wa Mataifa ulitoa milioni mia moja mwezi Februari. Uendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Shambulio la Rusia usiku kucha liliharibu kiwanda katika mji wa kaskazini mashariki mwa Ukraine, wa Ukraine wasumi kumuua mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka 48 na kujeruhi takriban watu wanane, mamlaka nchini humo zilisema leo Ijumaa. Shambulio hilo la anga lisababisha moto na kusababisha mamlaka ya mkoa kuwaomba wakazi ukaa ndani na kufunga madirisha yao. Shambulio la ndege isiyo na rubani lilipiga kiwanda huko Poltava, katikati mwa Ukrain bila kusababisha majeruhi. Gavana wa mkoa Philip Porin alisema. Msemaji wa rais wa Rusia, Dmitri Peskov, amesema hii leo Ijumaa kwamba hakuna wasiwasi wowote kuhusiana na ziara ya rais Vladimir Putin nchini Mongolia wiki ijayo kutokana na kwamba Mongolia ni mwanachama wa mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC, iliyotoa ilani ya kutaka Putin akamatwe. Peskov amesema kwamba ziara hiyo imepangwa kwa umakini mkubwa na kwamba Rusia ina uhusiano mwema na Mongolia. Putin atatembelea Mongolia Septemba 3 ikiwa ni ziara ya kwanza kutembelea nchi mwanachama wa ICC tangu ilani ya mahakama hiyo dhidi yake ilipotolewa Machi 2023 kutokana na vita vya vi Rusia nchini Ukrain. Kulingana na kanuni za ICC, nchi mwanachama wa ICC zinahitajika kumkamata mshukiwa ambaye ilani ya kukamatwa imetolewa dhidi yake endapo wataingia katika nchi hizo. Kulingana na taarifa ya Kremlin, Putin atatembelea Mongolia kufuatia mwaliko wa rais Ukna Kulesuk kuhudhuria maadhimisho ya miaka 85 ya ushindi wa wanajeshi wa Sovieti na Mongolia dhidi ya wapiganaji wa Japan kwenye mto Kalikin gol. na waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin ameidhinisha ombi la taasisi ya ulinzi wa raisi, misaada zaidi ya vifaa vya kijeshi kwa kuwalinda wagombea wa raisi na makamu kwenye uchaguzi ujao. Pentagon na ofisi hiyo walisema katika nyakati tofauti siku ya Alhamisi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari. Endelea kusikiliza kipindi cha meza ya waandishi wa habari muda mfupi ujao, kwa hemu kwa sasa kwa undani kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika kipindi hiki. Hivi leo ikiwa ni Ijumaa, tunakuwa na meza ya waandishi. Tuko na waandishi kutoka sehemu mbalimbali mbali. Tukiangazia maswala kadhaa ambayo yamegonga vichwa vya habari wiki hii. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Muridhi nikiwa hapa Washington. Nam, karibu msikilizaji, kwa meza ya waandishi leo. Tuko na waandishi kutoka nchini Rwanda na vilevile vile nchini Kenya, na baadaye kidogo uh, tukifanikiwa pia tutapata mwandishi kutoka nchini Tanzania. E, tuko naye Pite Mukabi kutoka sasa redio magharibi mwa Kenya. Karibu Pite. Asante sana, nashukuru kabisa eh, BMJ. Na pia tunaye John Bagabo kutoka nchini Rwanda, yuko mjini Kigali. Karibu John. Asante sana, shukuru kaka BMJ. Safi kabisa. Na moja kwa moja, moja ya habari kubwa ambazo zimegonga vichwa vya habari hapo afrika mashariki, eh, nitaanza nawe Peter Mukabi kwa sababu kwa karibu sana na Nairobi ni ile hafla ambayo imefanyika katika ikulu pale mjini Nairobi ambayo ni ya kuzindua azima ya aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Raila Odinga kuelekea azima yake ya kutaka kuwa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika ambapo inatarajiwa kwamba kutakuwa sasa na mashindano kuelekea mwezi februari ambapo uchaguzi wenyewe utafanyika nisizungumze sana kwa sababu sikuwa hapo kenya nafasi ni kupe pita mukabi nini ambacho hasa kiliendelea tulisikia viongozi wengi pia walikuwepo pale ikulu kutoka eneo hilo la ukanda wa afrika mashariki nini kilijiri hasa wiki hii asante ah, kabisa bmj bila shaka ilikuwa ni uzinduzi rasmi wa kampeni ama safari ya mheshimiwa Raila Odinga ambaye kwanza kabisa tutamtambua kama aliyekuwa mpinzani mkuu sana wa William Ruto kwenye uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili ambapo alishindwa kulingana na matokeo ya IEBC. E, lakini sasa hivyo saa hizi navyozungumza, wawili hao wameshikamana kwa pamoja, ni kama wanafanyia kazi pamoja. E, tukiangazia vile ambavyo amehusisha baadhi ya waliokuwa viongozi katika chama cha ODM ambayo ilikuwa ni chama shirika katika azimio la umoja kuingia serikalini, na hivyo basi hiyo ilionyesha wazi kwamba ilikuwa ni mojawapo ya mikakati ya bwana William Ruto kumuunga mkono mzima mzima bwana Raila Odinga eh, kuchukua nafasi ya wenyekiti eh, ambaye wenyekiti wa Afrika ambayo uh, hii makao yake makuu yako pale uh, Addis Ababa Ethiopia. Kwa hivyo mwenzangu BMJ, hali ilikuwa shwari kabisa. Viongozi kutoka mataifa mbalimbali ikiwemo Uganda, Tanzania, uh, Rwanda walituma mwakilishi na nchi zingine uh, washirika wa karibu kabisa, na pia kukawa na marais wa staafu kama Jakaya uh, Kikwete wa Tanzania na um, um, Obasanjo kutokea kule maeneo uh, ya Nigeria, ambaye amekuwa karibu sana suwa wakati zozo ulianza kuibukia hapa nchini Kenya wa kisiasa, alikuwa karibu sana kujaribu kuleta ule upatanishi baina ya Raila Odinga na Bwana William Ruto, na amekwepo leo kumaanisha kwamba yeye pakubwa ndio amekuwa nyuma ni ya kuhakikisha kwamba Raila Odinga angalau pia anapata labda nafasi kama hii. Kwa hivyo uzinduzi huu ambao ulifanyika katika ikulu jijini Nairobi, ukiongozwa na bwana William Ruto, umeonyesha wazi kwamba viongozi hao wako eh, pamoja kabisa kuhakikisha kwamba bwana Raila Odinga angalau anapata nafasi ya mwenyekiti mm -hmm. Na rais William Ruto aliweza kuwaleta pamoja ah, eh, eh, kikosi ambacho kitaongozwa na bwana Msale Mdavadi. Na wengine kuweza kuongoza kampeni hii katika mataifa mengine ama kutafuta ule ushawishi wa Raila Odinga kuungwa mkono kwenye uchaguzi ujao wa AU ambayo inagombewa na kama wagombeaji watatu hivi, e, kutokea Somali, Jibuti. Kwa hivyo, pakubwa kwa kufikia e, sasa inaonyesha wazi Eh, ana, ana, nitakusahihisha ni hapo kidogo. Somalia haipo lakini kuna Jibuti, kuna Madagaskar na na vilevile Mauritia tayari wamethibitisha kwamba watakuwa wakishindana na Raila Odinga kutafuta nafasi hiyo. Lakini umezungumza kuhusu siasa za ndani, kuna wengi wanaoangalia yale ambayo yanaendelea mm-hmm. Hapo wengine wanafurahia kwamba Raila Odinga e, amepata nafasi ambayo huenda ikamwondoa katika siasa za ndani wengine, wanamwona kama uh, yeye ni mshindani mkubwa alijapo suala la e, siasa za hapo ndani. Kwa hivyo wanaona kwamba labda wamepata nafasi e, ambayo itakuwa ni rahisi sasa bila Raila Odinga, lakini kuelekea kwa hmm. kiti hicho endapo E, mchakato huu utaendelea kama ilivyopangwa mpaka mwezi huo wa pili. Je, mm -hmm. kuna maoni kwamba Raila huenda akashinda hapo ndani na pia nje, nini ambacho kinazungumzwa kuhusu uwezo wake a, au uwezekano wake kuwa kwamba ndiye atakuwa mwenyekiti wa tume ya AU mwaka ujao? Hiyo uh, kwa kweli inategemea na vile hali ilivyokufikia sasa, kwa sababu kulingana na mazungumzo ya ndani kwa ndani hapa nchini Kenya, kuna wale wanaamini Raila Odinga atashinda, na kuna wale wanaona kwamba huenda Raila Odinga labda anachezewa shere, huenda akakosa kushinda, ikitegemea ni akina nani ambao wanasukuma e, suala hili nzima. Kwa hivyo kidogo nimekuwa naangalia katika eh, mtandao wa uh, Twitter ama X eh, kuna huyu kiongozi aliyewahi wania urais uh, anaitwa Ekuru Aukot anaeleza kwamba bwana Raila Odinga itakuwa ngumu sana aweze kuchukua nafasi hii, akijaribu kumnukuu kunukuu uh, uh, jina la bwana Ruto kwamba uh, bado bwana Ruto hakukuwa ama hajakubalika pakubwa. E, na mataifa za Afrika kwa sababu ya vile ambavyo labda ya uhusiano wake na kufanya uhusiano labda wa karibu sana baina ya Kenya na Marekani na jambo ambalo labda linaonekana kwamba ni kero. Kwa hivyo, bwana Okuru Okot kwa, kwa upande wake anataja kwamba huende ikawa ni ngumu sana kwa Raila Odinga kushinda na anataja kwamba wanamchezea shere na anaamini Raila Odinga atashindwa. Hivyo ndivyo bwana Ukuro Kote anazungumza kwa upande wake. Lakini pakubwa wanaingi wanaona hivyo, itakuwa rahisi kabisa, lakini pia wengine wanachukulia kwamba ni ni, ni kwamba bwana Ruto anajaribu nafasi iwe ama njia iwe nyepesi zaidi kwake kwa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na saba kwa kujaribu kuingia katika ngome ambayo imeonekana kuwa ni ya bwana Raila Odinga. Kwa hivyo anatumia labda nafasi ya au eh, kuweza eh, kushawishi ngome ya Raila Odinga kwamba amemsaidia bwana Raila Odinga amefaulu uh, kiti hiki. Kwa hivyo eh, wampatie pia yeye ama mwamuzishia mkono kwa kumuunga mwaka wa elfu mbili na ishirini na saba. Hivyo ndivyo picha kamili ambayo inajitokeza. Kwa hivyo ukichunguza kiundani mm -hmm, ni kwamba uh, bwana Ruto pia anatafuta ana, ana, ana labda faida yake atapata nini upande wa ngome za Raila Odinga na pia wale ambao wanaona kwamba bila Raila Odinga e, labda e, mambo yatakuwa mepesi na, na na mambo kama hayo. Kwa hivyo vitu vinaonekana tofauti kabisa. Kwa hivyo kuna njia mbili ambayo inaonekana hapa, ya kila mtu anataka kufaidi katika uh, uh, mchakato huu wa wenyekiti. Nije kwako John Bagabo kwa suala hilo hilo, moja ya mambo ambayo Raila Odinga alizungumza siku hiyo ya hafla iliyofanyika mjini Nairobi ni kwamba iwapo atakuwa mwenyekiti wa tume hiyo ya Umoja wa Afrika. E, jambo la kwanza atalifanya ni kuhakikisha atatumia mbinu zake zote kuhakikisha kwamba visa zinaondolewa ili watu waweze kutembea nchi mbalimbali barani Afrika, hususan bila kuhitajika kuwa na vibali hivyo uh, vya, vya visa si, sijui kama hapo ulipo na labda uzungumzie. Tuliona kwamba uh, Paul Kagame rais wa Rwanda E, hakwenda binafsi kama alivyozungumza hapo Peter Mukabi, lakini katuma mwakilishi, nafikiri ni mmoja wa mawaziri e, wa mambo, ama waziri wa mambo ya nje, labda utatuarifu hapo e, lakini masuala hayo mawili hayo aliyozungumza kuhusu viza, unaona hilo linawezekana kwa jinsi ambavyo unaangalia mambo hapo Afrika Mashariki na Kati na vilevile kwa nini Paul Kagame hakwenda mwenyewe? Sijui kama una habari hizo, eh, John Bagabo. Moja ukweli uh, labda uh, kitu nasema kwamba labda uh, sababisha mheshimiwa rais wa Rwanda asiweze si, kuhudhuria ni sababu mojawapo alikuwa na alikuwa amepanga ba, uh, kukutana na baadhi ya viongozi wa maafisa wakuu wa jeshi, ndio maana labda aliwezekana kwamba asipate nafasi, akatuma mwakilishi wake ambaye uh, Aa, ni mstaafu, uh, General James Kabale nafikiri, uh, ndio huyo aliyowakilisha kwenda kwenye hafla hiyo sana kuhusiana na ambavyo ilikuwa amesema. uh, kwa mtazamo wangu tunavyoona tatizo litakuwa ni moja, kwa sababu uh, kabla ya hapo uh, ilikuwa inasemekana kwamba na, na, na aliyekuwa rais mstaafu wa Tanzania Jakaya Kikwete, naye inasemekana kama naye atakuwa mmoja wa wagombea na ilisema sana asoni hapa Rwanda alikuwa anasema kwamba iwapo, a, iwapo iwapo iwapo Jakaya Mrisho Kikwete ata, ataweza kukubaliwa kwenda kugombea nafasi hiyo ina, inaweza ikawa tatizo kuhusiana na na, na Raila Odinga, lakini a, kusema kwamba hizo viza kamavyo imesema kwamba tatizo la viza ita, ita, ita, itaweza kukua kama ambavyo alivyosema yeye katika alipokuwa akimaanisha kwamba iwapo atachaguliwa watu watatumia viza. Kwa mtazamo wangu tu, naona kwamba itakuwa kwa sababu itakuwa vigumu, kwa sababu kila taifa naweza nikasema kwamba lina kuna ambavyo lina mwongozo kadi ambavyo kila kila nchi au kila taifa inaweza kakuusana na usalama, kwa sababu mfano tu, hata kama hapa Rwanda ijapokuwa Uh, kuna baadhi ya mataifa ambayo yanakubaliwa na ya kuingia akiwa na viza, lakini kuna ambayo mengine hayakuweza kukubaliwa. Kwa hiyo na hisi tu kama labda itakuwa haitakuwa rahisi kwa sababu ya kila taifa ambavyo yana muongozo kuhusiana na, na usalama wa nchi. Safi safi kabisa. Kuna pia suala ambalo linazungumzwa kuhusu nchi ambazo zinazungumza lugha ya Kifaransa na nchi za anglofon ambazo zinazungumza Kiingereza kwamba mgawanyiko kutokana na historia ambayo imekuwepo huwa upo kulingana na lugha hizo. Sijui ukanda huo, najua wanazungumza Kifaransa, wako karibu sana na wewe na wengine pia wanazungumza Kifaransa eh, hapo Rwanda unaona eh, kuna uwezekano huo kulingana na yale umeaona kama mwandishi wa habari kwamba huenda watu wengi ambao wanazungumza Kifaransa wasimuunge mkono kiongozi wa upinzani wa Kenya mpaka sasa uh, Rwanda inahamasisha sana watu kutumia lugha ya Kiingereza, ijapokuwa na Kifaransa na chenyewe kinahimizwa kutumiwa, kwa sababu kuna baadhi ya uh, shule ambazo zimeshaanza kutumia au uh, kufundisha Kifaransa. Lakini uh, uh, kwa mtazamo wangu, unavyoangalia hata hapa nchini tu, wanapo kitu kinachoitwa Kiingereza kimesha kina kiwango cha juu sana au kina ki kimepewa kipaumbele sana nchini kwa sababu hata uh, unapofika mahali popote pale kwenye kwenye ngazi za serikali, kwenye sekta binafsi, unakuta ofisini kila mahali popote panaandikwa kwa Kiingereza, si kwa Kifaransa. Kwa hiyo nahisi kwamba labda huu muungano wa hizi nchi zinazotumia Kiingereza ikiwemo Uganda, Kenya, Tanzania pamoja na Rwanda ambayo saa hivi na enyewe iko kama inayotumia Kiingereza, nahisi kwamba labda itakuwa tena mchakato, ukiangalia kwa sababu nchi zinazotumia Kifaransa na zinazotumia Kiingereza, uh, unapo unapoangalia Uh, kadi ya, ya kila mataifa hayo na nyewe bado kuna hizo changamoto ambapo mtu anaweza akasema kwamba labda Rwanda mpaka sasa ambacho inachoangalia kinachotumika sana ni hicho Kiingereza. Kwa hiyo inawezekana ime, kwamba labda uh, haya mataifa yanayotumia Kiingereza labda laa, yanaweza yakazidi nguvu au inaweza akpaubl ya, ya, ya, umbele sana kutokana na huo mchakato. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani, ambapo leo ni meza ya wa waandishi, tukiangalia maswala mbalimbali yaliyogonga vichwa vya habari. Baadaye kidogo tutakuwa tukizungumza tu kwa tuki, e, kifupi na hawa waandishi e, tulionao kuhusu uh, ripoti ambazo zimeibuka hivi karibuni na wiki hii kuhusu hasa yaliyotokea wiki hii kuhusiana na ugonjwa wa mpox. Kwa hiyo nawaomba hao <laughs> waandishi wajiandae, nikuwa sijawaandaa lakini wanajua labda mawili matatu pahali walipo, uh, ugonjwa huo unazungumzwaje baada ya kupatikana kwa visa kadhaa hasa katika nchi ya DRC. Lakini hayo ni baadaye kidogo. Kwanza nirudi kwako, uh, John Bagabo. Sasa tuzungumzie suala la E, ripoti ambazo zimeibuka leo kwamba Rais Paul Kagame amewaachisha kazi baadhi ya viongozi waandamizi wa viongozi wa ngazi za juu katika jeshi pamoja na wengine kumi na tisa, mmoja wao akielezwa kwamba alikuwa amestaafishwa ama amestaafu mwaka jana, lakini leo imebainika kwamba ameachishwa kazi. Nini kinachoendelea hapo, uh, John? Ni ukweli kuna baadhi ya maafisa wa jeshi la Rwanda ambao wengine wamemaliza mkataba wao au kandarasi zao zimemalizika, wengine wamefutwa kazi kutokana na utovu wa nidhamu na wengine lakini, sana ambao wame wametandwa kwenye mitandao ya kijamii au kwenye kwenye vyombo vya habari ni pamoja na Meja Jenerali Zaramba Martin. Huyo Major General Zaramba Martin, kwa sababu huku Rwanda unaweza ukasema kwa mtu amestafu nastafu kwenye jeshi, lakini unaenda kwenye jeshi la ziada linaloitwa uh, reserve force. kwa hiyo unakuta saa nyingine mtu ana, ana, anapostafu kwenye jeshi anaenda kwenye jeshi la ziada, na hiyo jeshi la ziada lenyewe inaendelea tu kuhesabiwa kama jeshi, kwa sababu saa nyingine so, unakuta kama kumetokea uh, vitu fulani, hao ambao wametoka wote waliostaafu, wao wanaitwa wanakuja wana wanauzuia kama ni sherehe za kitaifa kama nini, na sasa hata kama ni nini, nini kwenye ujumbe huu uh, wanao wanao hakikisha uh, wanajeshi kwenda kwenye, kwenye ujumbe wa kimataifa Sudani na pengine na hao na ile jeshi la ziada au lenye linaenda. Kwa hiyo basi, nasemeka tu kama mtu amestaafu jeshi, lakini anapoenda kwenye ile jeshi la ziada, unakuta na bado na sababu kama mwanajeshi, ndio watu sasa ambao wamejulikana, ambao wame, wamefutwa kazi pamoja na huyu Meja Jenerali Nzala Mbamatimi ambaye alikuwa hapa uh, aliwahi kuwa mkurugenzi um, wa kituo cha kijeshi kilichoko uh, jimbo la mashariki uh, wilaya ya, ya, ya, ya datibo wanapoita Gabiro, ambapo kuna mafunzo yanapofanyika ya kijeshi uh, pamoja na Dr. Kanali FCN uimana ambaye, na, na yeye amelikuwa mambeli moja ambao ambao wamefutwa kazi. Sasa tatizo ambalo lime uh, uh, ambao vyombo uh, vya habari ambavyo vimesema kwamba au msemaji wa jeshi la Rwanda uh, Brigadier General Donat Guivanga uh, amesema kwamba uh, kufukuzwa kazi kwa kwa kwa kwa Meja General Zalamba uh, ni pamoja na rushwa. Inasemekana kwamba uh, ni rushwa na ubadhirifu wa fedha zilizokuwa Uh, zimetengwa kwa ajili ya ustawi wa askari wakati alipokuwa mkurugenzi wa kituo cha mafunzo ya kijeshi hapo Nashu Kumulapizu. Kwa maanake ilikuwa nimesema Gabiro, lakini si Gabiro ni, ni Nasho, kwa sababu vyote viko kwenye jimbo la mashariki ni Nasho. Kwa hiyo sasa alikuwa kwamba yeye alitumia hizo hizo hizo, hizo, hizo, hizo pesa ambazo zilikuwa zimetengwa kwa ajili ya ustawi wa jeshi, lakini yeye akazitumia uh, kwa kwa, kwa shughuli zake binafsi, na ndio na maana nasababisha kwamba afute kazi. Pamoja naye daktari daktari mwingine sasa akawa uh, afsa uh, wa jeshi mwingine ambaye ame amefutwa niyo kanali Uimana na amefuta kazi kwa utovu wa nidhamu na ukiukaji wa kanuni na maadirifu ya RDF, au Rwanda Defense Force, na maana jeshi la Rwanda. Kwa hiyo hizo ndio sababu ambazo zimetolewa na msemaji wa jeshi la Rwanda. John ni kuulize, uh, nguvu ya uh, wanajeshi hapo uh, Rwanda iko vipi? Hapa najaribu kulinganisha na nchi kama Uganda, nayo ni tofauti na nchi zingine kama Kenya ambapo wanajeshi hawapati nafasi kubwa hata katika siasa. Ngoja nieleze hivi, kwa sababu kama unavyosema, huku Rwanda watu sana sana ambao wamekuwa wamechukua nafasi za juu kwenye jeshi, kuanza labda kwenye majenero na kupanda labda, kuanza kwenye kano na kuendea hadi kwenye general Uh, hao wengi wanapotoka uh, jeshini wengi wanakuwa mabalozi wakiwemo huyu Balozi Nyamvuba Patrick ambaye ni balozi balozi balozi wa Rwanda, hmm, na, na, na, wa Rwanda nchini Tanzania wengi wamtoa wamekuwa mabalozi wanapostafu kutoka jeshini ndizo sana sana, sana nafasi wanazopewa serikali, isipokuwa tu huyu waziri uh, naibu waziri katika wizara ya, ya ya mambo ya ya, ya, ya, ya nchi na ushirikiano wa nchi huyu litadi James Kabarele ndio ametoa huo wadhifa pamoja, labda nahisi na ndo, ndo, ndo, ndo ambao yuko kwenye wizara, lakini wengine wote wamepewa kuongoza mabalozi katika baadhi ya mataifa mbalimbali. Kuhusiana sasa na jeshi la Rwanda lilivyo au mwongozo ulivyo, kwa wengi wanaotoka wanapotoka kwenye jeshi wanapewa nyadhifa zingine, lakini ambazo si za ambazo mtu anasema kwamba Uh, watu wanaojua kwamba chukue mfano kama ni askari mmoja ambaye jeshini. Anapopewa... Anapopewa unakuta, ambayo ametoka amestaafu jeshini anapopewa wazi fulani unakuta amepewa nafasi ambayo watu wanaona kwamba ni kama ambayo ilikuwa ouguwa... siwa... ni nafasi ambazo hazijulikani sana kwa siasa kwa... ya kwa... Rwanda, na muda ambao tumebaki nao ni dakika mbili tu, na takupa dakika moja. Pita mukabini nikuwa nimedokeza kwamba tutazungumza kuhusu ugonjwa wa mpox ambao umeripotiwa sio tu DRC, lakini kaenea pia katika nchi zingine Af Afrika Mashariki e, kwa dakika moja, sijui nini unachoweza kutuambia. Tulijua Kenya kulikuwa na kisa kimoja, sijui vingine vimeongezeka, na hali ya tahadhari hapo inayochukuliwa ni ipi? Asante eh, kwa wacha nitatumia labda sekunde 30. Ni kwamba kulingana na Wizara ya Afya hapa nchini Kenya, imetangaza kufikia sasa ni janga la kitaifa, nitatajwa kama janga la kitaifa maanake, eh, kuna watu watatu kufikia sasa ambao wamedhibitishwa kwamba wanaugua ugonjwa huo na wanashughulikiwa kimatibabu, na pia wameelezea Wakenya kuwa macho zaidi. Maanake huyu wa hivi punde ni yule ambaye ni mwanamke kutokea kule maeneo, alitokea Uganda, alisafiri Uganda kama wiki mbili zilizopita, na alidhibitishwa kwamba ameambukizwa ugonjwa huo. Poa, alitokea Uganda akiwa na ugonjwa huo. kwa hivyo e, kulingana na yule e, mkurugenzi wa maswala ya ya afya hapa nchi Kenya ameelezea kwamba sasa janga hili ni kama la kitaifa, kwa hivyo maafisa wa afya wamewekwa katika maeneo ya mipakani ya kuingia hapa nchini Kenya mm -hmm. ili kuchunguza yeyote ambaye atakuwa anaingia na kuchunguzwa kwa undani kabisa maanake Uh, ugonjwa huu unakuja kama eh, homa homa ambayo ni mafua tu na kisha inaanza kujitokeza kama majipu mwilini alafu inakaa kama ina inakauka kauka. Kwa hivyo eh, mtu akiona dalili kama hizo ajue basi yuko karibu kabisa na hayo ama ameshaambukizwa tayari. Kwa hivyo ni mm -hmm. kutafuta matibabu ya dharura, maana yake watu wanaambukizana katika maeneo mengi na hata mashuleni. Wakati wanapofungua mashule hivi wanafunzi wanaangaliwa kwa umakini kabisa, mwenzangu kwa sekunde thelathini, John Bagabo, hali ikoje hapo Rwanda? Ha, mpaka sasa wizara ya afya nchini Rwanda imesema tu kwamba kama kuna kwamba sheria ambazo zilikuwa zinatuma wakati wa COVID kumi na tisa ndo zimesema kama zirudishwe. Ijapokuwa labda mojawapo ambazo zimetajwa ni pamoja na kufanya usafi a, na kuweka maji ambayo ametengwa kwa kila maeneo ili waendele kufanya usafi, wanawe mikono unapoingia ofisini au mahali pengine, kusudi waweze kudhibiti ku, ku, ku, ku, ugonjwa huu ambao umeanza kusambaa katika baadhi ya mikoa mbalimbali hapa nchini. Ni washukuru sana wenzangu, Peter Mukabi sasa redio na John Bagabo, mwandishi wa habari wa kujitegemea akiwa nchini Rwanda, na Peter Mukabi akiwa nchini Kenya. Shukrani sana kwa kushiriki hii leo kwa meza ya waandishi hapo mlipo, asante sana, tunashukuru zaidi. Na tukielekea kumalizia, kwa wale ambao wanajiunga nasi sasa hivi, moja ya habari ambazo zimegonga vichwa vya habari wiki hii ni kuhusu kupotea, kutekwa nyara na vilevile kuuawa kwa baadhi ya watu katika nchi za Tanzania na Kenya, shutuma zikielekezwa kwa maafisa wa serikali, lakini maafisa hao, hao wa serikali nao wakisema kwamba hawana lolote linalohusiana na madai hayo. E, imetokea kwamba kule nchini Kenya kwa mfano tangu kuwe maandamano e, kumekuwa na uh, watu waliofariki, lakini pia watu waliotekwa nyara katika e, kipindi hicho, na kumekuwa na vuta ni kuvute. Rais William Ruto amesema yeye hana habari kuhusu watu waliotekwa nyara na maafisa wa serikali na kule nchini Tanzania ingawa mazingira tofauti, lakini pia kumekuwa na visa vilivyoripotiwa vya watu waliotekwa eh, eh, na ambao wengine pia wamefariki eh, eh, lakini pia serikali imekanusha madai kwamba ilihusika kwa njia moja hau, au nyingine. Tungekuwa na muda zaidi tungezungumza mengi, lakini naona hapa studio muda umenipa kisogo. Kwa mara nyingine niwashukuru wageni wetu ambao walikuwa ni waandishi kutoka kule nchini Kenya na Rwanda ambao wamejitambulisha hapo awali. E, mimi kutoka hapa Washington DC naitwa BMJ Mridhi. Msimamizi wa kipindi amekuwa ni Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Tuonane wakati mwingine wanapo majaliwa. Wikendi njema.