Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya Jumatatu hii tarehe 2 Septemba mwaka wa 2024. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Maniema Kindu number one, Redio Jambo Isiro DRC, RFA Mwanza na Voice of Africa Korogwe Tanzania, UBC Redio Uganda na sasa Redio Bungoma Kenya, kati ya nyingine tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni katika ripoti zetu leo. Zaidi ya visa elfu nne vya mpox vimeripotiwa katika jimbo la Kivu Kusini tangu mwanzoni mwa mwaka huu, na wauguzi ni miongoni mwa walioambukizwa wa ugonjwa huo, na ndani ya ao watu 4784 na kuna waganga wenye kufanya kazi 18 na wenye wamekwisha kuwaambukiziwa katika habari nyingine, zaidi ya watu kumi wamefariki katika ajali za barabarani ndani ya wiki moja nchini Afrika Kusini. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza anamkaribisha Idi Ligongo akusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa wa Rusia wamesema Ukraine imeanzisha mashambulizi makubwa ya ndege zisizo na rubani mapema Jumapili na kulenga maeneo kadhaa ya Rusia, vikiwemo vinu vya umeme na vya kusafisha mafuta vya Mosko na mji wa karibu wa Tver. Rasia imesema wanajeshi wa kikosi cha anga walinasa na kuharibu ndege 158 za Ukraine zikiwemo mbili juu ya Moscow na tisa katika eneo jirani. Ndege zisizo na rubani 46 zilinaswa juu ya Kursk ambayo imeshuhudia kuongezeka kwa mashambulizi ya Ukraine. Meya wa Moscow Sergei Sabianin ameripoti kuwa mabaki yaliyoanguka kutoka kwenye ndege mbili zisizo na rubani yalisababisha moto kwenye kiwanda cha kusafisha mafuta. Alieleza kuwa moto huo ulikuwa katika chumba tofauti cha kiufundi kwenye mtambo huo, lakini shughuli hazikuathiriwa. Shirika la habari la serikali TAS baadaye lilinukuu idara za huduma za dharura ikisema moto huo umezimwa. Chama cha siasa kali za mrengo wa kulia cha mbadala kwa Ujerumani kimeshinda uchaguzi wa jimbo kwa mara ya kwanza Jumapili mashariki mwa nchi hiyo na kilitarajiwa kumaliza angalau karibu kidogo katika nafasi ya pili na wahifidhina wakuu katika duru ya pili, kwa mujibu wa tathmini iliyofanyika. Chama kipya kilichoanzishwa na mrengo maarufu wa kushoto pia kilileta mabadiliko, huku vyama vya serikali ya kitaifa isiyopendwa na kansela Olaf Scholz vilipata matokeo dhaifu. Uchunguzi wa maoni wa televisheni za umma za ARD pamoja na ZDF kwa mujibu wa matokeo ya awali vilevile yalionyesha chama mbadala kwa Ujerumani kikishinda kati ya asilimia 32 na 33 ya kura mjini Thuringia, kikiwa mbele ya chama cha mrengo wa kulia cha Christian Democratic Union, chama kikuu cha upinzani chenye takriban asilimia 24. Basi lililokuwa linasafiri kutoka Zimbabwe kuelekea kaskazini mashariki mwa Afrika Kusini ilipinduka na kuua watu watano, maafisa wamesema Jumapili, katika wiki ambapo zaidi ya watu kumi wamefariki katika ajali za barabarani nchini humo. Patrick Nduwimana anatuarifu zaidi. Wanaume wanne na mwanamke mmoja walifariki baada ya basi hilo kupinduka katika mkoa wa kaskazini mashariki wa Limpopo Jumapili jioni wizara ya usafiri katika mkoa huo ilisema. Wizara hiyo ilisema katika taarifa kwamba imehuzunishwa na ajali mbaya ya pili ya basi iliyotokea katika kipindi cha chini ya siku tano na kuongeza kuwa uchovu wa dereva unaweza kuwa chanzo cha ajali hiyo. Abiria kadhaa walijeruhiwa katika ajali hiyo na walipelekwa hospitali, wizara hiyo ilisema ikitoa salamu za rambirambi kwa familia za waliofariki. Wa mapema wiki hii basi nyingine iliyokuwa inasafiri kutoka Zimbabwe kuelekea huko Limpopo ilipinduka na kuua watu kumi na kujeruhi watu thelathini na watano. Siku ya Jumamosi, watu kumi na moja walifariki katika ajali ya basi zilizogongana uso kwa uso katika mkoa wa Kwazulu Natal, mashariki mwa nchi, na mwanamke mmoja alinusurika. Katika tukio tofauti la Jumamosi katika mkoa huo huo, wafuasi sita wa chama cha upinzani cha Umkonto Wesizwe walifariki wakati basi lao dogo lilipoanguka wakielekea kwenye sherehe. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu Jumapili ameapa kuzidisha mapambano na Hamas baada ya jeshi la Israel kuopoa miili ya mateka sita ambao wote inaonekana waliuawa kwa kupigwa risasi na wanamgambo hao wakati wanajeshi walipokuwa wakijaribu kuingia kwenye eneo lao huko Gaza. Wale wanaoua mateka hawataki makubaliano ya kusitisha mapigano Gaza, Netanyahu amesema katika taarifa yake akiwaambia viongozi wa Hamas kwamba tutawawinda, tutawakamata na tutawamaliza. Msemaji wa jeshi kamanda Daniel Hagari amewaambia waandishi wa habari katika kikao kifupi, kwa mujibu wa makadirio yetu ya awali, waliuawa kikatili na magaidi wa Hamas muda mfupi kabla hatujafika. Walipatikana kwenye handaki katika mji wa kusini wa Rafa. Kufikia jioni, wa Israel wenye huzuni na hasira waliingia barabarani wakiimba sasa sasa na kumtaka Netanyahu kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano na Hamas ili kuwarudisha mateka waliosalia nyumbani. na mvua zinazoendelea kunyesha nchini Niger zimesababisha vifo vya takribani watu kumi na watano zaidi, mamlaka ya kikanda imesema Jumapili, wakiwa ni waathirika wa karibuni kabisa wa mvua zinazonyesha katika taifa hilo la Afrika. Mvua kubwa imekuwa ikinyesha katika eneo la Sahel barani Afrika tangu Juni, na waathirika wa karibuni zaidi nchini Niger wanafikiria idadi ya juu ya takribani watu 217 ambao tayari wamekufa kote nchini humo kwa wakati huo. Kwa mujibu wa serikali, zaidi ya watu laki tatu na elfu hamsini wameathiriwa na kuongezeka kwa maji ya mafuriko wiki iliyopita karibu katikati ya mji mkuu Niamey kutoka maeneo mengine ya nchi kabla ya kurudi nyuma. Vifo vya karibuni vimetokea Ijumaa katika mji wa Maradi, mji mkuu wa kiuchumi wa nchi hiyo, ambayo eneo lake limekuwa mojawapo ya maeneo yaliyoathiriwa zaidi na mvua. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha ya Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Zaidi ya visa elfu nne vya mpox vimeripotiwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu katika jimbo la Kivu Kusini nchini DRC na watu 31 wamefariki kutokana na ugonjwa huo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni miongoni mwa nchi zinazoathirika zaidi na mpox barani Afrika. Nimezungumza na Daktari Justin Bengelia anayefanya kazi katika kitengo cha magonjwa ya kuambukiza katika jimbo la Kivu Kusini. Na anaanza kwa kueleza hali ilivyo kuhusu ugonjwa huo. Kwa sasa kuna watu elfu moja mia saba makumi nane na nne ndio wamekwisha kuambukizwa tangu mwanzo ya mwaka huu mpaka sasa, na umefariki watu makumi tatu na moja na ndani ya ao watu elfu nne mia saba makumi nane na nne kuna wat, kuna waganga wenye kufanya kazi kumi na nane wenye wamekwisha kuambukiziwa. E, ndani ya jimbo letu la Sir Kivu ama Kivu ya kusini kuna mtaa wa afya makumi tatu na nne na ndani ya hiyo mtaa ya afya makumi tatu na nne mtaa ya afya makumi mbili na tisa zimekwisha kukumbwa na ugonjwa huyo na kwa leo e, mtaa wa afya yenye iko na visa nyingi ni mtaa wa afya ya Miti Mresa, na kwa hiyo e, visa elfu ine mia saba ma kumi mnane na ine. Hiyo e, mtaa wa afya ya Miti Mresa yenyewe ime, imeleta visa elfu moja mia moja e, na kumi na saba. Daktari, umesema kwamba mnajiaribu kuwahamasisha wananchi, kuwahamasisha jamii kuhusu maambukizi ya ugonjwa huo. Unaona wanavyofahamishwa kuhusu ugonjwa na namna unavyoambukizwa, unaona kwamba kuna wameanza kufahamu na wanajitokeza wanapokuwa na dalili za ugonjwa wenyewe eh, ndio wakati wanaimizwa wana huku wenye wanaelewa na wakati wanahimizwa, na ndio unaona wagonjwa wanakuwa wengi kwenye hospitali, ni kwa sababu hiyo kuhimiza iko na. Kama hakuna kuhimiza, wagonjwa wengi wanabaki nyumbani, lakini wakati wanapata hiyo habari kama dawa ni kwa bure, na ndio maana unaona wagonjwa wanakuwa wengi sana katika ile mafasi ya matunzo, kwa sababu wamesikia kama magonjwa ni kwa bure hivi tunaanza na msada wa inface FCGO, tuna- tunaanza watazamia wa, wa chakula kidogo ya fula. Nafikiri watakuwa tena zaidi wengi kuzigia kwenye tuko, kwa sababu hii masiku tunapata eh, tunapata wagonjwa karibu eh, mia ine mia ine makumi tano kwa, ju, kwa, kwa juma ni wengi sana, na tunawaza kama hiyo nguvu tunaingia pamoja na organization zenye kutusaidia nafikiri kama na gavnenti yetu pia gavnenti ina- ina- pia inatia mkazo. Ni daktari Juste Bengelia akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Bukavu. <muchu> Hiyo unasikiliza ni Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Hivi sasa anamkaribisha tena Idi Ligongo aendelee kusomea habari zaidi za dunia. Utawala wa rais wa Marekani Joe Biden umechelewesha tangazo juu ya maamuzi ya mwisho kuhusu ongezeko kubwa la ushuru kwa magari ya umeme yaliyotengenezwa China, betri, vifaa vingine vya umeme na vya nishati ya jua ambavyo ilipaswa kuanza Agosti mosi. Mwakilishi wa biashara wa Marekani Jumamosi amesema inaendelea kuandaa azimio la mwisho kuhusu marekebisho yaliyopendekezwa kwenye bidhaa zinazotengenezwa China. Kwa mujibu wa msemaji wa shirika hilo, ucheleweshaji huu haumshangazi the balti Domino, mshirika wa mwenza na mwenyekiti wa katika baraza la kimataifa katika kituo cha mafunzo ya kimkakati anasema, kwa mwaka huu wa uchaguzi chama cha Demokrat kinahitajika kusawazisha masuala ya ushindani wakati wa kuamua jinsi ya kutekeleza shauri la ushuru. Na umoja wa Ulaya umeishutumu China Jumapili kwa kuchukua hatua hatari dhidi ya Ufilipino, huku Beijing na Manila zikilaumiana kwa kuhujumu kimakusudi meli zao za walinzi wa pwani. Mgongano huo ni wa karibuni zaidi katika mfululizo wa matukio kama hayo katika wiki za kadhaa zilizopita katika bahari ya South China, ambapo Beijing inadai kumiliki eneo lote muhimu la kiuchumi la bahari licha ya madai ya ushindani kutoka kwa nchi nyingine na uamuzi wa mahakama ya kimataifa kwamba madai yake hayana msingi wa kisheria. EU inalaani kitendo cha hatari cha meli za walinzi wa pwani wa China dhidi ya operesheni halali ya baharini ya Ufilipino katika eneo la Sabina Shoa, Nabila Masrali, msemaji na mwanadiplomasia mkuu wa EU John Borrell amesema katika taarifa. Msemaji wa kikosi cha China Jumamosi alisema kwamba tukio hilo lilitokea nje ya eneo lenye mgogoro la Sabin Shaul ambalo ni kitovu cha mgogoro wa bahari hiyo. Hii unasikiliza ni Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Baada ya kuzifuata habari za dunia na Idi Ligongo, tuendelee na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Maandamano makubwa yalifanyika nchini Israeli Jumapili baada ya jeshi la nchi hiyo kugundua miili ya mateka sita waliokuwa wanashikiliwa na wa kundi la Hamas. Ripoti za vyombo vya habari zinasema watu laki saba waliandamana nchini kote kumshawishi waziri mkuu Benjamin Netanyahu kusaini makubaliano ya kusitisha mapigano na Hamas. Nimezungumza na profesa David Monda na kutaka kujua ikiwa maandamano hayo yanaweza kubadili msimamo wa waziri mkuu Netanyahu. Nadhani yanaweza kuongezea uh, ile motisha au makali ya umma kujaribu ku, kumshinikiza Netanyahu kufanya mazungumzo na hiki kikundi cha Hamas, lakini sidhanii Netanyahu atakubali. Yeye amedokeza liwe di, liwalo ya kwamba Eh, lazima aangamize eh, hiki kikundi cha Hamas. Pia tusisahau ya kwamba anabanwa sana vyama vya muungano wake, vyama vya mrengo wa kulia ambavyo havitaki kusitisha vita dhidi ya Hamas. Wanataka angalau tena kuongeza makali ya vida, vita dhidi ya Hamas na pengine kuwaondoa Wapalestina wote kwenye maeneo yaliyokaliwa. Kwa hivyo sidhani maandamano haya yatamshawishi Netanyahu kubadilisha msimamo wake, hususan pia tukiangazia ya kwamba kukiwa na suluhu ya mbarika hii ya Gaza, Netanyahu pengine atashindwa kwa kura na huenda kashtakiwa kutoka mamlakani na kuwekwa gerezani. Nam, Rais Biden na makamu wake Kamala Harris e, wametoa msimamo wao, wamesema kuhuzunishwa sana na kugunduliwa kwa miili ma ya mateka hao. Unadhani upande wa utawala wa Biden sasa, kutokana na hayo maandamano na kitendo hicho ambacho kimezua kabisa hasira kubwa, unadhani utawala wa Biden utafanya nini sasa wakati huu kuhusu kusukuma mbele, e, hayo mazungumzo ya kusitisha mapigano? Nadhani uh, serikali ya Joe Biden ita- itaongezea pia vikwazo au uh, maazimio zaidi uh, ya kujaribu kumshawishi Netanyahu uh, kufanya mazungumzo na uh, hiki kikundi cha ama, maanake inaoneka, inaonekana bayana ya kwamba vita peke yake au kutumia zana za kijeshi haviwezi kuleta amani Mashariki ya Kati na kutatua mbarika ya wateka uh, na hali mbaya ilivyo kwa Palestina. Pia ume, ume, umeuliza swali nyeti. Uh, Marekani mmoja pia alikuwemo kwa hawa watu sita waliowawa. Kwa hivyo pia hili uh, huenda likawa donda ndugu kwenye sokomoko na patashika za uh, siasa hapa Marekani, hususan tukiwa tukiingia uh, tuki kwa mkondo Uh, wa upigaji kura mwezi wa Novemba. Nadhani Biden, serikali ya Biden itamshinikiza, ita Netanyahu, angalau kujaribu ku, kutatua mbarika um, hii, hii kwa njia ya kidiplomasia na njia ya kusitisha uh, vita hivi dhidi ya Hamas. Ni Professor David Monda akizungumza nasi kutoka New York, tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Meli ya hospitali ya jeshi la majini la China Peace Ark iko katika ziara ya mataifa kumi na tatu ya nchi nyingi za Afrika kutoa huduma bure za afya kwa wenyeji na kuongeza ushawishi wa Beijing barani humo. Zaidi ya wiki moja iliyopita ilitia nanga kwenye pwani ya Afrika Kusini, ambako jimbo la Western Cape linashuhudia uchelewesho wa upasuaji elfu themanini. Ripoti ya Viki Stark inasomwa hapa na Mkamiti Kibayasi zaidi ya watu elfu tatu walitumia fursa ya huduma bure ya matibabu inayotolewa na meli ya hospitali ya jeshi la majini la China Peace Ark ilipotia nanga katika bandari ya Table Bay huko Cape Town kwa wiki moja. Nilifahamu um, kuhusu meli hiyo kupitia mitandao ya kijamii na redio. Nadhani ni jambo zuri kwamba walikuja hapa kutusaidia kwa sababu serikali yetu, sidhani kama wanafanya vya kutosha kwa masuala ya afya. For, uh, ni asilimia 16 pekee ya raia wa Afrika Kusini wanaweza kumudu huduma za afya za binafsi. Raia wengi wa Afrika Kusini wanakwenda kwenye vituo vinavyofadhiliwa na serikali ambavyo mara nyingi havina rasilimali na ambapo kuna idadi kubwa ya wagonjwa wanaosubiri upasuaji. Ndani ya meli hiyo, wafanyakazi wa huduma za afya katika jeshi la Afrika Kusini walifanya kazi na wafanyakazi zaidi ya mia moja wa meli hiyo wauguzi na madaktari kutoka kwenye meli hiyo pia walifanya kazi katika hospitali kadhaa za serikali mjini Cape Town, kwa kushughulikia kutibu katarak, tatizo ndani ya jicho. Anasema Shinondiwa Este Mohale wa jeshi la Afrika Kusini. that, um, uh, everything is very costly and... Anasema tunajua kwamba kila kitu ni gharama kubwa, kwa kweli kumudu bima ya msaada wa matibabu kwa watu wengine ni ndoto ambayo hawakuweza kuifikia. Wakati wa ziara hiyo, upasuaji kadhaa ulifanyika, lakini walifanya upasuaji kidogo wa meno katika maelfu ya kesi zilizokuwa zikisubiri. Nokwanda Mdaweni alikuja kwenye meli hiyo kupata msaada, akiwa anatembelea fimbo. Mbali na dawa za magharibi, madaktari pia wanatoa dawa za jadi za Kichina. Meli hiyo imekuwa ikitoa huduma za matibabu tangu mwaka elfu mbili na kumi. Baadhi ya wa wachambuzi wanaona meli hiyo kama sehemu ya ushindani wa China na Marekani kwa ushawishi wake barani Afrika, na njia ya kukabiliana na madai kutoka Washington pamoja na mashirika yanayohusika na haki za binadamu kuhusu unyanyasaji wa haki za binadamu nchini China. Lengo kubwa ni kushinda mioyo na fikra zilizopo kwa maoni ya umma, anasema mchambuzi wa taasisi ya mafunzo ya usalama Peter Fabricius. Ni sehemu ya nguvu kiasi ya madaraka, na mara nyingine pia iliitwa mioyo na fikra. Unajua, wakati jeshi inatumia njia zisizo za hatari kujaribu kushinda kupata uungaji mkono kwa kile wanachokifanya, na kwa hakika nadhani ufanisi upo. Lu Pengyu, msemaji wa ubalozi wa China mjini Washington, anasema ni kuhusu kuwasaidia wengine. Meli ya Peace Ark inayotoa huduma za hospitali Ilitembelea nchi nyingi za Afrika kutoa huduma ya afya kwa watu wanaohitaji msaada. Hatua zinazoonekana ni sehemu muhimu ya ushirikiano wa afya kati ya China na Afrika na pia zinaeleza utekelezaji uliopo wa majukumu ya kimataifa ya kibinadamu ya China. Kituo kijacho cha hospitali ya ndani ya meli ni Angola. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington. Uzinduzi wa kitabu kipya kumhusu mmoja wa wapigania uhuru wa Kenya ni juhudi za hivi karibuni katika kuendeleza elimu kuhusu historia ya taifa hilo la Afrika Mashariki. Kitabu hicho kwa jina la Empress of Revolt kinaelezea kuhusu maisha na nyakati aliishi Mekatilili wa Menza, mwanamke aliyechukua jukumu la kuongoza watu wake kupinga utawala wa mkoloni Mwingereza na kuibuka miongoni mwa mashujaa wa taifa la Kenya. Mwandishi wetu Salma Muhammed alihudhuria hafla ya uzinduzi wa kitabu hicho na kutuandalia makala haya ya jamii na maendeleo. Hapa ni katika mkahawa wa Honeymoon Garden mjini Mombasa, ambapo hafla ya uzinduzi wa kitabu cha Empress of Revolt inaendelea. Ngoma na densi za utamaduni wa Mijikenda zimenoga kuwatumbuiza za wageni waalikwa waliokusanyika hapa kwa sherehe ya kumkumbuka shujaa Mekatilili na kuzindua riwaya kuhusu historia yake. Mchezo wa kuigiza kuhusu kumbukumbu hiyo imeandaliwa kuonyesha taswira ya hali ilivyokuwa nyakati za kupigania uhuru wa taifa la Kenya. Mekatilili wa Menza alikuwa mpigania uhuru mwanamke na kiongozi wa jamii ya Miji Kenda mwanzoni mwa karne ya ishirini ambapo aliibuka kuwa mtu muhimu katika historia ya Kenya na bara zima la Afrika kwa upinzani wake dhidi ya utumwa na ukoloni nchini Kenya. Historia yake ni ushuhuda wa ujasiri na kujitolea kwake kulinda mila na utamaduni wa jamii yake. Ili kuelimisha jamii matukio kamili ya historia hii, mwandishi Neema Gakweli Waraka ameandika kitabu cha riwaya kwa jina la Empress of Revolt, ambacho anajivunia kukamilisha kutokana na juhudi zake na ushirikiano wa mume wake Christian Weish anayeishi naye Ujerumani alipohamia kujiendeleza kimasomo. Matendo ya shujaa huyo mwanamke na mchango wake kwa jamii yalimvutia sana Neema na kumpa motisha ya kuandika na kuchapisha kitabu cha Empress of Revolt. Niliposoma hadithi ya Mekatilili ilikuwa na mambo mengi ambayo nimeona hayajaandikwa. Maanake, uh, Mekatilili wa Menza ni mwanamke aliyekuwa shujaa na alipigania mambo mengi, alipigania watu wake, uhuru wa nchi hii na akapigania kuanzia haki za wanawake, za watoto, za jamii. Nema anasema alihisi kama kijana mwanamke kutoka kizazi cha jamii alichozaliwa Mekatilili ana jukumu la kufuatilia historia yake kwa undani, kutoka kwa wahusika wakuu ambao ni wazee wenye ufahamu mpana wa historia kuhusu jamii ya Mijikenda. Walitushika mkono na wakatupa na baraka zao. Nilifurahi sana, nilijisikia niko nyumbani, mimi kama mtoto wa Kimijikenda, na nikawaambia nia yangu, mimi nataka kuandika kitabu kiwe kina undani. Wakakaa na sisi wakatueleza hadithi, historia ya riwadha yote ya Mekatilili kuanzia hajazaliwa mpaka mwisho wa maisha ya Mekatilili. Justis Morando, kiongozi kutoka jamii ya Mijikenda, amempongeza Neema kwa hatua hiyo aliyochukua ya kumwenzi shujaa huyo, na kwa upande mwingine kuipa sifa jamii na nchi yake kwa jumla. Kulingana na kiongozi huyo, kitabu cha Empress of Revolt ni cha kwanza kinachoelezea kumbukumbu kumbu halisi ya historia ya shujaa wao Mekatilili. Umenifanyia jambo zuri sana. You are telling our story. Viongozi serikalini pia walikuwepo kushuhudia hatua wa hii ya kihistoria. Priscilla Mumba ambaye ni kiongozi wa mashinani Mombasa, anaelezea vipi kumbukumbu ya Mekatilili imempa nguvu na ujasiri kama kiongozi mwanamke kukabiliana na changamoto za uongozi. Nimesikia kweli kusisimkwa na uongozi wa Mekatilili kwa mambo mengi, aliinua uso wa kina mama na ameinua hata uoga wa kina mama kwa karne hii ambapo tunapigania theluthi moja kwa wanawake iweze kuonekana katika kila nyanja, kwa sababu ya kuwa ikiwa kulikuwa na ujasiri wakati huo, je, kwa nini sasa ujasiri ule usionekane? Na tulionyeshwa njia na wenzetu. Priscilla ambaye ni kiranja wa bunge katika jimbo la Mombasa ameahidi kuanzisha kampeni ya kunadi kitabu hicho ili kipate kujumlishwa masomoni kwa lengo la kuhamasisha vizazi vya sasa na vijavyo, akiwa na matumaini itawachochea kujiamini katika ulimwengu wa sasa wa ushindani mkubwa. Mwanahistoria Alawi Abzein anakubaliana na mipango hiyo huku akihimiza vijana wengi zaidi kujitolea kama Neema kufanya utafiti wa historia za mashujaa wengine waliosahaulika kwa muda mwingi. Sisi Waafrika hatujanukuu matukio ya kihistoria yetu, kwa hivyo kitabu hichi ni kitabu ambacho kwa hakika kinataka kisomwe hata mashule eh, na colleges na vyuo washauri. Ni kitabu kinaelezea eh, hali ya jamii eh, zetu zilivyopambana na utawala wa Kiingereza wa kibepari. Salma Muhammad VOA Mombasa kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena Idi Ligongo akusomee muktasari wa habari za dunia. Maafisa wa Urusi wamesema Ukraine imeanzisha mashambulizi makubwa ya ndege zisizo na rubani mapema Jumapili na kulenga maeneo kadhaa ya Rusia vikiwemo vinu vya umeme vya kusafisha mafuta vya Mosco na mji wa karibu wa Tver. Rusia imesema wanajeshi wa kikosi cha anga walinasa na kuharibu ndege 158 za Ukraine, zikiwemo mbili juu ya Mosco na tisa katika eneo jirani. Chama cha siasa kali za mrengo wa kulia cha Mbadala kwa Ujerumani kimeshinda uchaguzi wa jimbo kwa mara ya kwanza Jumapili mashariki mwa nchi hiyo na kilitarajiwa kumaliza angalau karibu kidogo katika nafasi ya pili na wahafidhina wakuu katika duru ya pili, kwa mujibu wa tathmini iliyofanyika. Chama kipya kilichoanzishwa na mrengo maarufu wa kushoto pia kilileta mabadiliko, huku vyama vya serikali ya kitaifa isiyopendwa vya kansela Olaf Scholz vilipata matokeo dhaifu. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu Jumapili ameapa kuzindua mapambano na Hamas baada ya jeshi la Israel kuopoa miili ya mateka sita ambao wote inaonekana waliuawa kwa kupigwa risasi na wanamgambo hao, wakati wa jeshi la Israel lilipokuwa likikaribia kuingia kwenye eneo lao huko Gaza. Mvua zinazoendelea kunyesha nchini Nija zimesababisha vifo vya takriban watu 15 zaidi Mamlaka ya kikanda imesema Jumapili, wakiwa ni waathirika wa karibuni kabisa wa mvua zinazoendelea kunyesha katika taifa hilo la Afrika. Mvua kubwa imekuwa ikinyesha katika eneo la Sahel barani Afrika tangu Juni, na waathirika wa karibuni zaidi nchini Nisha wanafikia idadi ya juu ya takriban watu 217. Utawala wa rais wa Marekani Joe Biden umechelewesha tangazo juu ya maamuzi ya mwisho kuhusu ongezeko kubwa la ushuru kwa magari ya umeme yaliyotengenezwa China, betri, vifaa vingine vya umeme na vya nishati ya jua, ambavyo ilipaswa kuanza Agosti mosi. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Dadi Balawe, naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Idi Ligongo. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.