Karibu msikilizaji, katika matangazo ya VOA Express yanayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa studio namba 15 mjini Washington. Ni Septemba 2 mwaka huu wa 2024. Ndani ya studio anaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunakuendesha mpango huu wa VOA Express. Tumekuwa tuki pekua pekua kuona ni nini ambacho tutakuwa nacho kwa leo, lakini tuna mambo chungu nzima, ikiwa ni pamoja na barazani kama ilivyo ada, ambapo tunakuuliza je, ni wakati gani mwafaka au ni umri upi mwafaka kwa mwanamke kuolewa? Na naona Mkamiti, watu wamechangamkia sana suala hili haswa, yapo maoni mseto. Hali kadhalika tutakuwa na habari muhimu za dunia tukikusomea kutoka hapa chumba chetu cha habari cha VOA Express. Vilevile vile, leo siku ya Jumatatu, tutakuwa na kile kipengele cha kama huna kazi, ambapo tutamwangazia msichana mm, mwanamke huyu Besta kutoka kule Bukavu, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambaye alianza kazi ya kutengeneza viatu. Atatupa kile kinachoendelea katika kazi yake hii ya kushona viatu. Hali kadhalika tutaangalia vijana huko Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, DRC, lakini kwanza hebu tuanze huko nchini Tanzania, moja kwa moja, tukielekea katika mkoa wa Arusha. Tunazungumza na Tedi Mbaga. Yeye ni mwanzilishi mwenza wa taasisi siyo ya kiserikali ya Muepa iliyopo Arusha, Tanzania, inajikita katika kusaidia okay, jamii katika sekta mbalimbali mbali muhimu malengo yake ni kuleta mabadiliko chanya katika maisha ya watu hasa wale wanaoishi katika mazingira magumu. Shirika hili linajitahidi kuboresha hali ya maisha kupitia miradi na programu zinazolenga sekta ya elimu, afya, uchumi na kadhalika. Sasa basi, uh, Ted, bila shaka katika programu hizi mnakutana na changamoto katika kuwasaidia vijana na wanawake. Hebu kwanza tueleze changamoto hizi. Okay uh, kwa changamoto ambazo tunakumbana nazo kwa vijana na wanawake, mostly kunakuwa na ukosefu wa ajira. Vijana na wanawake wanakabiliwa na ukosefu wa ajira kutokana na uhaba wa fursa za kazi. Kwa mfano, vijana wengi wanamaliza masomo lakini wanakosa ajira za uhakika. Mfano um, hai tu ni kuna vijana wengi Tanzania ambao kwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na nne wamemaliza maelfu na maelfu, lakini ukiangalia asilimia za waliopata kazi ni wachache, na ukipigia miaka ya nyuma kwa asilimia za wanafunzi ama vijana waliomaliza unakuta ni wengi sana ambao hawana ajira. Hiyo ni moja ya changamoto, lakini pia kuna ubaguzi wa kijinsia. Uh, hapa nitaongelea kwa wanawake. Wanawake mara nyingi wanakumbana na ubaguzi wa kijinsia katika maeneo ya kazi na hata katika jamii. Kwa mfano, mwanamke anaweza akalipwa mshahara mdogo kuliko mwanaume kwa kazi sawa. Lakini mbali na hivyo, kwenye ubaguzi wa kijinsia wanawake tunaonekana tuko chini, yani hatuwezi kufanya sahihi na mwanaume. Mwanaume saa ingine anapewa priority ya kufanya kazi kuliko mwanamke, lakini pia kuna unyanyasaji wa kijinsia ambapo wanawake na vijana wote wanakumbwa na unyanyasaji na ukatili wa kijinsia. Mfano, vitendo vya unyanyasaji wa kijinsia vinaweza kuzuia wanawake na vijana kufikia malengo. Mwepa inafanya nini hasa katika kukabiliana na changamoto hizi kwa vijana, wanawake na hasa katika masuala haya ya ubaguzi wa jinsia? Okay, kwa sisi Mwepa kama shirika lisilo la kiserikali, kwanza tunatoa elimu ambapo tuna programu za vijana na wanawake ili kuwawezesha wao kupata maarifa na ujuzi unaohitajika katika soko lote, tukiongelea la ajira na soko la kimaisha, kwa maana ya kwamba um, elimu tunayoitoa tunatoa elimu ya ujasiriamali ambayo itamsaidia kimaisha, lakini tunatoa elimu upande wa afya na upande wa kisaikolojia na namna ya na mtu anavyotakiwa kuishi na kumpa confidence ya yeye kuishi na asiogope chochote. Kikubwa ni elimu, lakini na kuwawezesha, kwa maana ya kuwapa mikopo ya kufanya huu uh, ujasiria mali kwamba tunamfuatilia mtu sawa. Wako wengi ambao wana uhitaji, kama shirika hatuwezi kuwaweza wote lakini kabla hatujamsaidia mtu, tunafanya uchunguzi kwamba yes this person ana uhitaji kwa kweli. Kwa hiyo tunamwezesha kwa kumpa mkopo, kwa sababu tukisema tumsaidie tu, tutakuwa hatujamsaidia kwa chochote. Ni Tedi Mbaga, mmoja wa waanzilishi wa Mwepa, shirika lisilo la kiserikali ambalo lilianzishwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili huko Arusha, Tanzania akizungumza na VOA Express. Tupate burudani ya muziki. Bao, kabisa moving ah, mambo mazuri hayo unayapata ndani ya VOA Express pekee kutoka hapa studio namba 15 za VOA mjini Washington. Safi kabisa, Mkamiti, nasikia nafikiri huo mtindo ni wa mapiano mapiano, kabisa kabisa, nikuwa na, na densi densi hapa tu taratibu, na tunaingia katika sehemu ambapo tunaangalia stori nyingine ambapo, kama alivyodokeza mwenzangu mkamiti, ni kwamba vijana huko mashariki mwa DRC hasa eneo linalopakana na mji mkuu wa Goma, pamoja pia na hapo hapo katika mji mkuu wa Goma, vijana wameenda barabarani kupinga kile ambacho wanasema ni hatua inayochukuliwa na Umoja wa Mataifa kuwatuma wanajeshi kutoka Kenya kuenda katika nchi hiyo hata eneo ambalo linakumbwa na mapigano na ghasia, na wanapinga kupelekwa kwa hao uh, maafisa wa jeshi wa Kenya, wakisema kwamba maafisa wa Kenya walikuwepo uh, chini ya mpango mwingine uliojulikana kama wa Afrika Mashariki, lakini sasa wanapelekwa chini ya uh, ujumbe wa MONUSCO. Uh, hawa wanalalamika kwamba hakuna kitakachobadilika katika kulinda usalama na wameonya kwamba iwapo hao maafisa wataonekana huko, ingawa kuna ripoti ambazo hazijathibitishwa zinazoeleza kwamba tayari wameshafika kutoka Kenya e, kwamba watachukua hatua ambazo hawakusema ni zipi. Kwenye laini ya simu tuko naye Mambo Kawaya, huyu ni mmoja wa viongozi wa vijana katika eneo hilo. Mambo Kawaya. E, e, kwanza kabisa e, kwanza kabisa tumeona maandamano ya kila aina hapo Goma, lakini kwa nini haya sasa yanaongozwa na vijana? Oh, unajua kwamba sisi, asira ya wakaaji imepanda juu ya munara, imepanda juu sana. Na wakati watu wamesikia tena taarifa kuwa Wakenya watarudi tena katika ardhi ya Kongo mashariki hapa kivu ya, kivu ya kaskazini, hakika imeweza kuchoma mioyo ya watu wengi, sababu sisi wote, hakuna yule ambaye iko tayari kuweza kuwapokea katika maeneo hizi kuwa wameweza kushindwa, wameweza kuonyesha kwamba wanasapoti M23. Hata ukisikiliza maneno ambayo Rais Ruto alikuwa ameongea wakati alikuwa huko Amerika, ameweza kusema mambo ambayo sio swari ukifata mwenendo wa wanajeshi wao kabisa, wanajeshi ambao wanataka amani mashariki ya Kongo. Lakini kitu kitu kingine kuhusu maandamano, sisi kama vile shirika la raia hatupo tayari na hatuwasapoti wale wa vijana ambao wanafanya hiyo ma ma ma ma maandamano sababu wameweza kuchanga Monisco, wamefanya sijui nini. Ijapokuwa sisi tukikamata, mfano mpa tu ya hapa Nyiragongo, wakati maandamano yalianzishwa elfu eh, eh, mbili na, na mbili na nne na tatu na mbili demipende, hapo ndipo adui anaweza kupata nguvu na ndipo adui anaweza kuchukua Ruchuru kiwanja na akaelekea hata huko Masisi na sisi tunaona ya kuwa tumepoteza watu wengi kwa kufanya maandamano dhidi ya Monisco, na serikali yenyewe imesema hawataki wa, Monisco aende haraka, na Monisco yenyewe imeonyesha mpangilio wake akuweza kuondoka kwa iari ya, yao. Lakini kwa nini tena sisi kuenda kuwasukuma? Kwa nini tuchukue watu kuwapeleka barabarani u waende kurumizwa ama kufariki, na kusema kuwa wanakuwa wakifukuza tena Monisco? Sisi tunaona ya kwamba hiyo sio kitu kizuri. Wanaweza ata enda mbali kusema eti hawataki mashirika za kihutu uh, waje hapa sijui wasapoti wakimbizi, na tunajua magumu ambayo serikali yetu ya Kongo nayo haiko tayari na hawezi kuwahudumia wakimbizi. Hiyo yote tunaona kuwa wamoja wanaanza tena kuongua katika nyavu ya adui, na sisi kama vile watu ambao ni wakongomani wazima tunasema hatupo tayari kuwasindikiza, lakini tuko tayari kukataa Ujio ya wanajeshi kutoka nchi ya Kenya. Ni kwa nini maandamano yanapangwa na vijana? Kwa nini vijana hasa? Sisi hatujui vijana kwa, hasa, kwa vijana. Kwa nini vijana? Unajua wanakuwa na damu moto moto, na vijana unajua ni wao wanakuwa sasa hivi wahanga wa kwanza. Na, vijana ndio unajua sasa hivi wengi wameshika silaha kama vile wazalendo. Vijana ndio unajua wanakuwa wakiuliwa usiku kama vile mchana. Vijana ndio unajua uh, adui anakuwa akitumikisha. Vijana ndio unajua wao ndio wanakuwa kabisa uh, uh, mafikiri ama nguvu za kesho za nchi ya Kongo. Safi kabisa, mambo kawaya hapa, wakizungumzia suala hilo ambapo vijana wanakwenda barabarani mitaani kupinga hatua ya kupelekwa kwa wanajeshi hasa wale wanaotoka nchini Kenya. Tutafuatilia kuona nini kitaendelea baada ya hapo, lakini ndivyo mambo yalivyo. Huu ni wakati ambapo sasa tunakuletea habari za dunia. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC imesema jaribio la kuvunja gereza lilifanyika usiku wa manane katika gereza kuu la Makala katika mji mkuu Kinshasa. Katika taarifa yake ya Jumatatu asubuhi, serikali ilisema vikosi vya usalama vimedhibiti sasa hali hiyo na uchunguzi utafanyika. Milio ya risasi ilisikika majira ya saa nane alfajiri kwa saa za huko. Mfungwa mmoja aliliambia shirika la habari la Reuters. Mwingine alielezea aliamshwa na sauti za wafungwa wakiwa nje na ilifuatia milio ya risasi. Waendesha mashtaka nchini Kenya wamesema leo Jumatatu kwamba wamemhamisha mwanaume anayetuhumiwa kumuua mpenzi wake hapa Marekani, katika kesi ambayo iligonga vichwa vya habari baada ya kutoroka akiwa mikononi mwa polisi mjini Nairobi. Kevin Kang'ethe alikuwa chini ya uangalizi wa kimataifa kwa miezi mitatu baada ya kutoroka Marekani kwa wenyeji wake wanaotokea nchini Kenya kufuatia mauaji ya Margaret Mbitu ambaye alikutwa amechomwa visu hadi kufa katika eneo la kuegesha magari katika uwanja wa ndege wa Logan huko Boston mwezi Novemba. Mgomo nchini Israel umevuruga huduma katika mabenki, usafiri wa umma, hospitali, maduka na uwanja mkuu wa ndege wa nchi hiyo wakati muungano mkubwa wa wafanyakazi wa Israel unatoa wito kuishinikiza serikali kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano na kundi la Hamas siku chache baada ya mateka wengine sita walipopatikana wamekufa huko Ghaza. Anon Bar David, mwenyekiti wa chama cha wafanyakazi Histadrut, alisema Jumapili kwamba kufikia makubaliano ya kuwaachia huru mateka wanaoshikiliwa na kundi la Hamas huko Ghaza ni jambo muhimu zaidi. Afrika inakabiliwa na ongezeko kubwa la athari za mabadiliko ya tabia nchi, huku nchi nyingi zikilazimika kutumia hadi asilimia 9 ya bajeti zao kupambana na hali mbaya ya hewa, ripoti ya shirika la hali ya hewa duniani WMO imesema leo Jumatatu. Licha ya kuzalisha kiwango cha chini cha gesi chafu kuliko mabara mengine, joto la Afrika limeongezeka kwa kasi zaidi kuliko wastani wa kimataifa. Mataifa barani Afrika sasa yanapoteza wastani wa asilimia hadi tano ya pato jumla la ndani kutokana na joto kali, mvua kubwa, mafuriko, vimbunga na ukame wa muda mrefu, ilisema ripoti ya hali ya hewa ya WMO barani Afrika mwaka 2023. Melody hapo anasema si ya wezi. Nasikia mtindo huo kidogo unanipeleka mpaka pwani huko, e, sijui ni Mombasani, hata ukiteremuka mpaka huko chini kabisa, huko Tanzania utapata mtindo e. <laughs> <laughs> Ni kiashiria kingine kwamba tunaingia katika kipengele cha barazani. Tulikuuliza, je, unadhani ni umri gani mwafaka kwa mwanamke kuolewa? Maoni yako lukuki na vilevile vile, tayari katika laini ya simu tuna msikilizaji. Karibu, utupashe jina lako na utupatie maoni yako kulingana na namna ambavyo unadhani wewe ni sahihi kwako. Hello. Asante sana, jina langu ni nam. Tafadhali endelea, nam. Nawapata uzuri. Karibu sana. Nawapata uzuri. Jina langu ni jina langu ni Austin Magangi kutoka Nyamira, Kenya. Uh, shukrani kwa nafasi hii, nafurahi sana kuwasikia e. Katika kudhani kwangu umri ambao ni sawa kwa mwanadada kuolewa ni miaka kumi na nane. Akiwa amefika miaka kumi na nne, mi nahisi kwamba amefika ule ukomavu wa kuweza kuolewa ama kuwa mke wa mtu Mm-hmm. lakini kuna e, ripoti hasa hapa Afrika Mashariki, kuna baadhi ya nchi kama nchini Tanzania kumekuwa na hali ya ni kama mvutano au tuseme shinikizo la hapa na pale kwamba wabadilishe e, sheria ambayo inasema e, ukiwa na umri wa miaka kumi na nne unaweza kum O, ozesha mtoto Amin, mtoto wa miaka kumi na minne e, sijui nikuwa, nataka nisikie tu kauli yako. Hata ingawa utokei Tanzania, je, hilo unaona linakaaje bwana Patrick Ndwimana? Kwampu hilo sioni kwamba ni sawa. Nahisi kwamba bado umri ule wa miaka kumi na nane uh, msichana atakuwa uh, amekomaa uh, wa kufikia umri wa kuweza kuolewa. Hii miaka kumi na nne bado nahisi kwamba ni mchanga. Kuweza kuingia katika maswala ya, ya, ya ndoa. Safi, mkamiti kibayasi, nafikiri unaweza endelea kuona nini ambacho wanasema, ila shukran sana msikilizaji. Na, na uliyekuwa ukizungumza naye ni BMJ Mridhi, sio Patrick Nduimana, lakini sote tupo katika kitengo kimoja cha VOA Swahili hapa Washington. Basi endelea kusikiliza VOA Express, na kwa upande wa maoni ya msikilizaji, nasoma Kefa Stefan anasema umri ni namba tu, kama umekomaa kiakili na kimaumbile na ataweza kuyamudu majukumu ya kifamilia, basi huyu anastahili kuolewa. Hali kadhalika Vasco Martin yeye ameandika, anapatikana Iringa Tanzania, amesema kwa sasa swali hili ni tata mno, kwa sababu ya mabadiliko ya tabia dunia ya dunia yaliyopelekea mpaka mabadiliko ya ukuaji kimwili, kiakili na kihisia. Hivyo basi yeye, Vasco, hana umri wowote unaohitajika ili mwanamke aolewe. Yeye anasema ni kwamba heshima yote kwa wanawake yeyote aliyekuwa na heshima bora anastahili kuolewa na kuachika. Safi kabisa, namuona pia huyu, anajulikana kama Nzi Yangwa Kiago Kaiza, anasema si a, ni, ni pale ambapo akili na wala si mwili wake inapokuwa ndo sahihi na utimamu wa kuyakabili yale ambayo yanahusiana na ndoa amesema hivyo. Huyu msikilizaji Doto Ngolia yeye anapatikana Magu, Mwanza, anasema umri sahihi ni miaka ishirini, na kwa upande mwingine Antidius William yeye anasema umri sahihi kwa upande wake ni miaka ishirini na mbili Basi muda nao pia wanakimbia, hali kadhalika Astin Magangi anasema akishafikisha miaka kumi na nane aolewe. Basi mm -hmm. maoni yako mseto, Laurent anasema miaka ishirini na tano na kuendelea Aolewe. Shukran sana Gevas Baraka, Muhammed Shukuru, Ali Rangi na wengine wote ambao sijapata fursa ya kusoma majina yenu. Tunashukuru kwa mchango wenu katika VOA Express. Tupate burudani ya muziki. kabisa mkamiti, unasikiaje ngoma hiyo? Kibao kinasema nani? Ni Zuchu huyo, akishirikiana na mwanamuziki mwenzia anaitwa D Voice. Eh, anasema kama ulivyosikia hapo, na ni safi kabisa. Msikilizaji, mambo hayo unaweza kuyapata tu hapa VOA Express. Sasa tuangalie masuala mengine katika, kama huna kazi leo. Esther Matumbuari Kumradhi. Esta Matumwabiri, mwanamama mkazi wa mji wa Bukavu kule DRC, ambaye anafanya kazi ya kutengeneza viatu, anaeleza alivyoanza kufanya kazi hiyo, na hapa amezungumza na mwenzetu Patrick Nduwimana katika sehemu hii ya kama kuna kazi. Nasikia kama kidogo tuna hitilafu hapa ya mitambo tukiangalia, uh, tukijaribu kurekebisha hapo. Msikilizaji, unasikiliza VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kabla ya hapo, hebu eh, tuangalie swali la leo liko vipi. Uh, tujaribu tena kusikia uh, huyu Ester Matumu Ambiri akizungumza na Patrick Ndwimana. Kazi nilianza ifanya, inakuwa mwaka mmoja na miezi kumi sasa. Ulisomea masomo ya kutengeneza viato au imekuwaje? Nimejifunza kwa wengine ambao nao wanafanya zile kazi, njoo nijifunzia ako ni. E, viato vya aina gani ambavyo unatengeneza? Viato yenye ninatengeneza ni sandale, mapapa na bukare na niambie, tangu umeanza kufanya kazi hiyo au biashara hiyo, unaona a, unapata wateja wengi hapo Bukavu? Watu wanapenda viatu ambavyo umetengeneza? Tokea minaanza hii kazi, naweza sema ni kazi ambayo nimeona, nimeiona kuwa kazi na ninaikamata kuwa kazi kwangu, sababu watu wanafurahia vitu amba, viatu ambavyo natengeneza na baklia, wanakuya siku kwa siku. Nikitengenezea mtu kijazo analeta na mwingine. Wateja ambao nao ni wanaume tu au na wanawake pia? Nina wateja wote, zaidi ni wanaume. Haya, na hiyo mashine ambayo unatumikisha ni mashine ambayo umenunua kwa pesa yako au uliomba mkopo kwa benki? Ni mashine ambayo nilinunua kwa pesa yangu ili nianze kazi. Kwa hiyo unaweza kusema kwamba biashara uh, hiyo au kazi hiyo inakusaidia inakusaidia katika kukidhi uh, mahitaji ya maisha yako, kupeleka watoto shule, inakusaidia? Ndiyo, kazi hii inanisaidia kutimiza mapasha yangu na majukumu yangu ndogo ndogo ambazo naweza kuwa nazo. Haja, na hakuna kazi ingine ambayo unaifanya isipokuwa hiyo ya kutengeneza viatu? Ndio, kuna kazi zingine ambazo ninafanya, ila nazo ni kazi tu za ufundi. E, ni kama kazi gani? Natengeneza kama sakoshi wala sakame yani zile, zile hmm, za bushanga perle natengeneza zile begi. Ndio natengeneza kama dekorasio za mnyumba. Ndio kazi zingine zenye nakwaka niko nafanya zina kompanye ile ya biat. Haya, shukrani sana Esther Matomo Abiri. Ukitokea huko Bukavu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ukijumuika nasi katika VOA Express kipengele cha kama huna kazi. Tuangalie swali la leo. Nini maoni yako kuhusu shutuma za polisi Tanzania dhidi ya chama cha Chadema kwamba wanapanga kuvamia vituo vya polisi? Basi huyu hapa Didier Sahani, yanapatikana Kivu kaskazini, DRC, amesema uh, polisi inatoa shutuma lakini pia tusubiri kujua zaidi chama cha Chadema, ndio maana hatukuwa at, na mengi ya kuelezea. Safi kabisa, msikilizaji. Naona muda umekimbia kweli kweli, tulikuwa tunafikiri kwamba tutapata nafasi ya kuangalia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii lakini unaweza kuingia pale hasa kwenye E, tovuti yetu www VOA swahili com, na pia e, kwenye kurasa zetu za mitandao ya kijamii utapata mengi zaidi e, kutoka hapo. Kwa sasa ndio naona muda tuliokuwa nao. Kutoka hapa Washington nimekuwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi kukuendeshea mpango huu wa VOA Express. Upande wa pili tumekuwa naye Aida Isa, mimi naitwa BMJ Mridhi. Tuonane wakti mwingine, inshallah.