colaadaha abaaraha i fatahadaha ka dhasha Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote ulipo. Mimi hapa ni mkamiti Kibayasi, pamoja tunakukaribisha katika matangazo yetu yanayoanza hivi sasa. Ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Ni Septemba 2 mwaka huu wa 2024. Tunasikika kupitia Radio Free Africa RFA inayosikika kote nchini Kenya na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi. Vilevile tunapatikana kupitia Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya pamoja na mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibu sana. Katika e matangazo yetu hii leo, miili ya watu mia mbili yazikwa DRC, wengi wao wakiwa ni wakimbizi waliouawa katika siku za karibuni katika machafuko yaliyokumba mashariki mwa nchi hiyo. Baadhi ya wakazi wanasema nini? Kabla serikali atasubiri ama ataendelea kuchunga, uh, yani suluhisho ya, ya kiamani, yani kutoka huko Angola nafikiri fikiri tuendelea kuzika watu, na ndio maana sisi toka zamani tumekataa hiyo mazungumzo. Katika ripoti nyingine ni kwamba mgomo wa waalimu nchini Kenya, ambao ulikuwa umeingia wiki yake ya pili, sasa umesitishwa. Ripoti zaidi muda mfupi ujao, ni kati ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC. Na kabla ya kusikiliza yaliojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Afrika inakabiliwa na ongezeko kubwa la mabadiliko ya hali ya hewa huku nchi nyingi zikilazimika kutumia hadi asilimia tisa ya bajeti zao kupambana na hali mbaya sana ya hewa, ripoti ya shirika la hali ya hewa duniani WMO imeeleza Jumatatu. Licha ya kuzalisha kiwango cha chini cha gesi chafu kuliko mabara mengine, viwango vya joto Afrika vimeongezeka kwa kasi zaidi kuliko wastani wa kimataifa. Waendesha mashtaka nchini Kenya wamesema Jumatatu kuwa wamemsafirisha mwanamme anayetuhumiwa kumuua mpenzi wake nchini Marekani katika kesi ambayo iligonga vichwa vya habari baada ya kutoroka mikononi mwa polisi mjini Nairobi. Kevin Kangethe alikuwa akisakwa kimataifa kwa miezi mitatu baada ya kutoroka Marekani na kukimbilia katika nchi yake ya asili Kenya, kufuatia mauaji ya Margaret Mbitu ambaye alikutwa amechomwa visu hadi kufa katika eneo la kuegesha magari katika uwanja wa ndege huko Boston hapa nchini Marekani mwezi Novemba. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, imesema jaribio la kuvunja gereza lilifanyika usiku wa manane katika gereza kuu la Makala katika mji mkuu Kinshasa. Katika taarifa yake ya Jumatatu asubuhi, serikali ilisema vikosi vya usalama sasa vimedhibiti hali hiyo na uchunguzi utafanyika. Milio ya risasi ilisikika majira ya saa nane alfajiri kwa saa za huko, mfungwa mmoja liliambia shirika la habari la Reuters. Rais wa China Shi Jinping amesifu ushirikiano mzuri uliopo baina ya China na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC na kuutaja kama mfano unaoweza kuigwa na nchi zinazoendelea ili kuleta maendeleo ya kisiasa. BMJ Mridhi anaisoma ripoti ifuatayo. Shi ameyasema hayo katika mkutano na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Fili Chisekedi mjini Beijing. Shisekedi aliwasili Beijing jana Jumapili kwa mkutano wa ushirikiano kati ya China na nchi za Afrika utakaoanza Jumatano wiki hii na kukamilika Ijumaa. Marais wengine na viongozi wa serikali kutoka barani Afrika watahudhuria mkutano huo. Huu ni mkutano wetu wa kwanza wa serikali kwa serikali kuelekea kwa, kwa mkutano mkuu, alisema Xi Jinping. Mnamo mwezi Mei mwaka uliopita tuliimarisha ushirikiano wetu na kuwa wa kimkakati. Ushirikiano kati ya China na DRC katika sekta mbalimbali umeimarika na kunufaisha pande mbili. Kwa upande wake, Shisekedi amesisitiza ushirikiano mwema kati ya DRC na China, akisema tangu mkutano wetu wa kwanza, nimetambua kwamba wewe ni kiongozi mwenye maono na maendeleo kwa njia ya kipekee kuhusu maswala ya kitaifa na uongozi ambao unaendana vyema na dhamira yangu ya maendeleo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mkutano kati ya Shi na viongozi wa bara la Afrika unajiri wakati ambapo nchi kama Marekani pia zinajaribu kujidhatiti kuongeza ushawishi wake barani Afrika. Mwezi Disemba mwaka 2022 Rais Joe Biden aliwaalika viongozi wa Afrika hapa Washington kwa mkutano sawia na huo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Mgomo nchini Israel umevuruga huduma katika mabenki, usafiri wa umma, mahospitali, maduka na uwanja mkuu wa ndege wa nchi hiyo, wakati muungano mkubwa wa wafanyakazi wa Israel ukishinikiza serikali kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano na kundi la Hamas siku chache baada ya mateka wengine sita walipopatikana wakiwa wamekufa huko Ghaza. Anon Bar David, mwenyekiti wa chama cha wafanyakazi Histadrut, alisema Jumapili kwamba kufikia makubaliano makubaliano ya kuachia huru mateka wanaoshikiliwa na Hamas huko Gaza ni jambo muhimu sana. Mashambulizi yanayoshukiwa kufanya na waasi wa Kihouthi nchini Yemen yalilenga meli mbili katika bahari ya Sham hii leo, maafisa wamesema, karibu na eneo ambalo wafanyakazi wana matumaini ya ya kuiokoa meli iliyobeba mafuta na bado jingine, na bado inawaka moto baada ya shambulio jingine lililofanywa na kundi hilo. Mashambulizi hayo yanaaminika kuwa hivi karibuni katika kampeni a waasi wanaoungwa mkono na Iran ambayo imevuruga usafirishaji wa bidhaa za dola trilioni moja zinazopita bahari ya Sham kila mwaka kutokana na vita vya Israel na Hamas vinavyoendelea katika ukanda wa Ghaza. Mamlaka ya uchaguzi nchini Tunisia imetangaza imeidhinisha wagombea watatu wa urais katika uchaguzi wa Oktoba sita akiwemo rais aliyeko madarakani Kais Said ikiwaondoa wagombea watatu wengine licha ya uamuzi wa mahakama kuwaruhusu kugombea. Wagombea hao watatu walioondolewa awali, wiki iliyopita walishinda rufaa katika mahakama utawala, ya utawala dhidi ya uamuzi wa mamlaka huru ya uchaguzi kuwazuia kugombea. unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, haya yakikujia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama ulivyosikia kwenye vitokezo vyetu, ni kwamba baada ya wiki moja ya mgomo wa kitaifa nchini Kenya ulioongozwa na chama cha waalimu cha Kupet kikitetea matakwa mbalimbali ya waalimu, sasa chama hicho kimesitisha mgomo huo baada ya kufikia makubaliano ya kurejea kazini kati yake na tume ya waalimu katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Moja kwa moja kwenye laini ya simu, mwandishi wetu Kennedy Wandera anaungana nasi kutoka mjini Nairobi. Kennedy, karibu. Kwanza tulikuwa na ripoti ambayo ilihusu mgomo huo kwamba ulikuwa unaendelea. E, imekuwaje wakafikia makubaliano mara moja, wakasitisha mgomo wenyewe? Nini ambacho kinaelezwa ni kwamba kumekuwa hofu hasa ka shule mbalimbali za nchini Kenya ambapo zaidi ya shule moja zimewatuma wanafunzi kurejea nyumbani, bali kwa sababu hakukuwa na masomo yaliyokuwa anaendelea humo, na hivyo TSC ambayo awali ilikuwa imetaraji kwamba ingezungumza na taifa, ikawa kwamba imetosha muda wake kuzungumza na kuana mazungumzo na chama hiki cha ualimu, kwa hivyo kazi mara moja wakisema kwamba Uh, tume ya kuajiri walimu imeahidi kueleza kamilifu masuala ya mshahara kwa maana mwaka elfu mbili na ishirini uh, na moja hadi ishirini na tano, na vilevile pia wamekubaliana kuhusu ubezaji wa mpaka bima ya afya ya walimu na utajumlisha uh, sasa kwenye bajeti vile, uh, vile tume ya kuajiri kwa walimu imesema kwa ina fedha ya kutosha walimu so, katika kiwango kimoja madaradio katika makundi mbalimbali ya kazi. Hili lilikuwa ni moja wapo ya suala kubwa sana ambalo lilikuwa linaelezwa na muungano huo kwamba hawawezi kurejea kazini iwapo suala hilo haliwezi kutafutiwa utata. Lakini imesema kwamba bado wanatafuta fedha na sasa itakapopata fedha hizo, basi imeeleza kwamba walimu walio katika nafasi za ukaimu ndio watakaopewa nafasi ya kwanza fedha hizo zikipatikana. E, Wandera, tuna changamoto kidogo kwa kusikia sauti yako, lakini e, hebu nijaribu tena. kwa chini ya dakika moja umezungumza hapo kuhusu walimu uh, kwamba wanafunzi wengi walikuwa wamerudishwa uh, nyumbani ambao wameripoti E, takriban wiki moja tu imepita e, lakini sasa sintofahamu ambayo imeibuka kutokana na mgomo huu, unaona kwamba itakwisha katika kipindi cha wiki hii, labda wiki ijayo, kila kitu kitakuwa shwari katika shule hapo nchini Kenya, na mku, na, kuna matumaini kwamba kutokana na mazungumzo ambayo yameanzishwa kutakuwa No. Na na. Kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa shukran sana Kennedy Wandera, mwandishi wetu, ukiwa hapo Nairobi. Kidogo tulikuwa na hitilafu ya mitambo, lakini eh, ujumbe umefika kwamba mgomo uliokuwa umeitishwa na chama cha waalimu cha KUPET kwa sasa umesitishwa. Kwenda mbele tutaona nini ambacho kitaendelea lakini, inatarajiwa wa walimu wataendelea na kazi yao na wanafunzi watarejea shuleni. Tuangalie kwingineko. Wakazi wa mji wa Goma Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC wanaiomba serikali kumaliza vita katika eneo hilo. Wakati ambapo kumefanyika hafla ya kuwazika watu wengi ambao wengi wao walikuwa ni wakimbizi waliofariki katika uh, vuta ni kuvute ambazo zimekuwa zikishuhudiwa katika mji wa Goma. Zaidi ya watu mia mbili wamezikwa hii leo. Osteo Malivika anayo ripoti kamili kutoka Nyiragongo, uh, karibu na mji wa Goma. Jacques Claude ni mmoja wa wakazi wa mji wa kichanga waliokimbia makazi yao na kwa sasa anapatikana katika kambi ya wakimbizi ya Mugunga mjini Goma. Ameshiriki mazishi ya watu zaidi ya mia mbili waliofariki dunia katika kambi mbalimbali mbali kwa zaidi ya mwezi mmoja wengi wao wakiwa wanawake na watoto na hata wazee. Mkiwa wawili wa familia yake uko mwenye ikwakufa juu ya diare, anakufa juu ya ya nani ya njala, anakufa juu ya marisasi ya nani ya masasi munani yenye kwapigapiga mungambi, manake ile yote ishatusumbua sana, sana juu ya njala, wanakufa juu ya njala kabisa ba, na tulitupavya mingi na chakusema sasa tuone mara moja, cha kusema tutusaidie tu, tu, tu, twende tafuta munani, tunafika kule tunakufiako huko mwenye alikuyaka na iko na ni vatano vama vatarujiaka na ni vawili na kuko venye vakwaishia mule njoo maana tunapenda viongozi vatusaidie turudie. Mashirika ya kirahia ya Kivu Kaskazini ikiomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuchukua hatua zaidi kuliko kuwatuma mawaziri kuzika watu kila siku mjini Goma, mambo kawaya ni mkazi wa Nyiragongo ambaye tumekutana naye hapa Kibati wakati wa maziko ya wakimbizi mia mbili kutoka kambi tofauti zinazozunguka muji wa Goma. Tunafikiria kuwa kabla serikali atasubiri ama ataendelea kuchunga uh, yani suluhisho ya, ya kiamani, yani kutoka huku Angola, nafikiri tutaendelea kuzika watu, na ndiyo maana sisi toka zamani tumekataa hiyo mazungumzo. Tumesema tuko tayari kusindikiza serikali kufanya vita mauaji inayowaumiza wakaazi <coughs> na wengine wakishindwa hata kulia kutokana na magumu ya kila siku. Linda ni kutoka vijana wa Lucha. za kutafuta amani na usalama ili wakazi wanaokimbia makazi yao warudi nyumbani, akisema meja jenerali Peter Chirimwami, gavana wa Kivu Kaskazini. Hosel Malivika, Sauti ya Amerika, Kibati, Nyiragongo. Kwingineko, familia za watu waliopoteza maisha yao katika vita za hapa Marekani zimeeleza uungaji mkono wao jana Jumapili kwa rais wa zamani Donald Trump baada ya kukosolewa kwa kupiga picha na video katika sehemu iliyowekwa kizuizi kwenye makaburi ya kitaifa ya Arlington katika jimbo la Virginia hapa Marekani. Kwa mengi zaidi, tuungane na Hadija Riami. Mgombea wa urais wa Demokratic makamu rais Kamala Harris alijiunga katika kuikosoa kampeni ya Trump kwa kupiga picha wiki iliyopita wakati wa ziara ya rais wa zamani kwenye sehemu ya Section 60 katika makaburi ya kitaifa ya Arlington. Harakati za kisiasa katika eneo hilo zimepigwa marufuku kabisa kwa sheria ya serikali kuu na sera za Pentagon, na hivyo inaweza kusababisha ugomvi na mfanyakazi katika makaburi hayo. Siku ya Jumamosi Harris alizungumzia swala hilo katika ujumbe wake kwenye mtandao wa X ambao zamani ulijulikana kama Twitter. Waacha niwe wazi, rais wa zamani hajaheshimu sehemu takatifu yote kwa kutaka sifa ya kisiasa. Trump, mgombea urais wa Republican alirejea kukabiliana na hoja za Jumamosi kwamba alikuwa huko kwa ukaribisho wa jamii za wanajeshi ambao walifariki katika shambulizi la kigaidi wakati Marekani ilipojiondoa Afghanistan mwaka elfu mbili ishirini na moja. Waliniambia me, I mean, about... unajua sishangazwi. Sijawahi hata kufikiria kuhusu hilo. Bwana, je, unaweza kupiga picha na sisi kwenye kaburi la mtoto wangu? Nilisema kabisa, bila shaka. Sikufanya hivyo kwa sababu ya kupata umaarufu, ninajulikana sana. Kampeni ya Trump ilitoa taarifa na kanda za video jana Jumapili kwa baadhi ya familia za Gold Star ziliunga mkono ziara yake. Linapokuwa suala la kulinda mpaka, mtizamo wa Haris huenda ukathibitisha kuwa na mafanikio zaidi, anasema gavana wa Colorado Jared Polis. Aliulizwa kufafanua kama itajumuisha kujenga ukuta na utalinganishwa vipi na mwelekeo wa Trump ukuta mpakani ambao Donald Trump alipendekeza ilikuwa ni bahati nasibu kubwa na kupoteza fedha za walipa kodi. Alizungumza sana kuhusu ukuta kwenye mpaka wote badala ya kutumia vizuizi vya aina tofauti vyenye manufaa. Kamala Harris anachosema ni kuulinda mpaka katika gharama ambazo ni nafuu sana, kwa njia inayowezekana. Leo Jumatatu, katika sikukuu ya wafanyakazi, makamu rais atafanya kampeni huko Michigan na Pennsylvania. Siku ya Jumanne, kampeni yake itazindua ziara ya basi inayojulikana kupigania uhuru wa haki za uzazi kwa tukio la kwanza huko Palm Beach, Florida. Kampeni ya Trump na Vance watakuwa katika matukio hapo kesho Jumanne, huko Brazilton, Georgia na Mesa, Arizona. Khadija Riyani, VOA Washington. kwenye meza ya michezo hii leo, mimi ni Kenneth Bwire na hii leo ni taarifa za majonzi. Imekuwa wikendi nzito kwetu watangazaji wa sauti Amerika VOA, na wapenzi wa michezo, waandishi wa habari wa VOA. Tumempoteza mwandishi wetu mahiri wa michezo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kahozi Kosha. Kwenye Kombe la Shirikisho, timu ya Sentelolupopo inayowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itapambana na timu ya Bavodo Markisi ya Angola. Kulingana na familia yake, Kahozi alifariki baada ya kupigwa alipokuwa anadai kodi ya nyumba yake kutoka kwa mpangaji inadaiwa kwamba alisukumwa na kuanguka. Wazee wa kazi tipi Mazembe watamenyana na timu ya Red FC ya Zambia. Jina langu ni Khadija Riami, mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Washington. Kahozi Kosha nimemfahamu kwa miaka mingi sana, alikuwa mwandishi mzuri wa michezo. Kila Jumatatu ilikuwa ni nadra sana kuikosa sauti yake. Alikuwa anatuletea habari za siasa, maendeleo ya kijamii au hata uchumi. Alikuwa akijituma sana, amekuwa ni mtu ambaye wa kutegemewa. Inasikitisha sana kwa kifo kilichotokea, lakini tunaomba familia yake pamoja na marafiki zake huko Kongo, tunawapa pole, tunatoa salamu zetu za rambirambi. Kwa uwezo wa Maulana, wataweza kukipitia kipindi hiki kigumu cha majonzi, wakikumbuka mchango mkubwa aliyofanya mpendwa wao. Mimi ni Idi Ligongo. Ni pigo kubwa kwa idhaa eh, ya Kiswahili, hasa kwenye kipindi hiki cha michezo kaozi. Yeye alikuwa akituletea michezo kuanzia soka, eh, basketball Uh, masuala ya boxing na uh, michezo mingine. Na kikubwa zaidi, mimi nitamkumbuka aina ya Kiswahili, aina ya maneno ambayo alikuwa anayatumia, namna ambavyo alikuwa anawasilisha taarifa zake. Niliona ameingia maduka haya akisema, hii nguo ni ya mke wangu, hivi viatu vya mtoto wangu, na akifanya kazi anaonyesha kweli mtu ana- anaengeza ana sana familia yake yake. naitwa Dennis wayeye amesikitishwa sana na taarifa za mwenda zake Kahozi Kosha Kizigata kwamba amekuwa ni mtu wa faida sana, hasa unaposikiza taarifa kutoka kule. Kifo chake siopigi tu kwa shirika, bali pia kwa wanahabari wa michezo nchini Kenya wote kwa ujumla. Mara nyingi taarifa zake basi na kuwavutia wengi, ilikuwa na mafunzo mengi zaidi. Mimi ni Sunday Shomari Kahozi Kosha, mtangazaji mahiri ambaye amekuwa akifahamu kweli kweli michuano yote ambayo ilikuwa ikiendelea katika kanda hii ya Afrika Mashariki na ya kati na duniani kwa jumla. Mara nyingi tulikuwa tukizungumza kabla ya matangazo kupata ripoti, mambo yako vipi huko kwa TP Mazembe. Mazara nyingi sana alikuwa akizungumza timu hii ikifanya vyema au ikipigwa, ikikosa mchezo, tulikuwa tunacheka, tunazungumza mara nyingi timu hii kubwa ya Kongo akicheza na timu za Tanzania kama vile Simba na Yanga, ilikuwa lazima niambie, vipi bwana, leo mnaonaje, mtashinda au namna gani? Tutamkosa sana Kauzi Kosha, kama mwandishi mahiri mchapakazi na mwanamichezo wa hali ya juu kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mimi ni Aidaisan na ni produsa hapa kwenye idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa hakika nimepokea kwa huzuni sana habari taarifa za kufariki kwa mwandishi wetu wa michezo Kahozi Kosha. Kwa hakika, kila Jumatatu huwa tunasubiri ripoti kutoka kwa Kahozi Kosha, na bila kukosa, lazima anatuletea stori kabambe kabisa kuhusu michezo na yale yanayoendelea kuhusu masuala yote ya michezo huko nchini DRC. Tunamwomba Mungu amweke mahala pema peponi. Mimi naitwa Mwamoyo Hamza. Uh, kwa sasahivi ni program manager wa Africa division hapa uh, sauti America, lakini kwa miaka mingi nilikuwa mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya sauti America. Marehemu Lusien Kahozi Kosha ni mwandishi mtangazaji ambaye tumekuwa na ushirikiano naye katika idhaa ya Kiswahili kwa muda wa miaka mingi sana, lakini wakili mbali michezo ametufanyia um, stori ya nyingi sana kuhusu masuala ya uchimbaji wa madini na uh, jinsi ambavyo kulikuwa na migogoro kati ya uh, makampuni ya nje na makampuni ya ndani na serikali ya Kongo. Alikuwa ni mtu bora, alikuwa mtu mzuri sana uh, ukienda Lubumbashi, mapokezi yake yalikuwa mazuri sana, hata kufanya ujisikio uh, kwa nyumbani, utakwenda mpaka nyumbani kwake, utaona watoto wake lakini Mwenyezi Mungu anatuambia kwa dini zetu zote kwamba lazima tukubali kwamba kifo kiko miongoni mwetu, na kinapotokea kwa watu ambao wako karibu wetu, watu ambao tunawapenda, moja ya vitu ambavyo tunatumia kukubali vifo hivyo ni ile imani kwamba Mwenyezi Mungu zaidi kipi Mazembe ya wakinadada itawakilisha nchi ya upande wa Afrika ya kati kwenye ligi ya mabingwa mchezo wa kandanda ya wanawake, ikisha kwenda mabwa na timu ya Likei ya Cameroon goli moja kwa moja mechi ya mwisho. Ni sauti ya aina yake, sauti yake Kahozi Kosha, sauti ambayo imezima na kutuachia kumbukumbu. Tulitaniana na hatukuitana kwa majina kamili, bali tuliitana kama kamanda wa kazi bila mchezo ndani ya michezo. Kwa heri Kahozi Kosha. Mwenyezi Mungu akurehemu, na familia yako ipate nguvu za kustahimili. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, jina langu Kahozi Kosha kutoka Lubumbashi. Tutakukosa daima. Mimi ni Kenneth Bwire gazo haya, nampisha mwenzangu Kamiti Kibayasi ya kusomea muktasari wa habari. Naambiwa kwamba hatuna muda wa muktasari, basi tunakamilisha matangazo haya kutoka Washington kwa niaba ya wote walioyafanikisha. Mimi naitwa BMJ Mridhi, nimeshirikiana na mkamiti Kibayasi. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Jumatatu ya kwanza mwezi Septemba, Marekani inaadhimisha siku ya Wafanyakazi kuwaenzi wafanyakazi wake na michango yao kwa mafanikio ya Marekani. Kwa maneno ya Rais Joe Biden, tabaka la kati lilijenga Marekani, na vyama vya wafanyakazi vilijenga tabaka la kati. Kuna ukweli mwingi kwa kauli hiyo. Mwishoni mwa miaka ya elfu moja mia nane na sitini mashine zilianza kuchukua nafasi ya kazi za mikono katika maeneo ya vijijini lakini zikatengeneza nafasi mpya za ajira katika miji ya viwanda ya kaskazini mashariki mwa nchi. Na kwa hivyo, wanaume waliorudi kutoka kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe waliondoka katika maeneo ya vijijini kuja kutafuta kazi katika miji ya viwanda iliyoendelea kiuchumi kwa haraka. Wakati huo huo, wimbi baada ya wimbi la uhamiaji waliowasili hasa kutoka Ulaya wakitafuta ajira na fursa mpya, lakini fursa hizo zilionekana kuwa ngumu huku maelfu ya wafanyakazi wa viwandani wakifanya kazi katika viwanda vya chuma na katika migodi saa kumi na mbili kwa siku, siku saba kwa wiki, mara nyingi katika mazingira hatari, na mwisho wa siku mishahara yao ilitosha kujikimu kimaisha. Kwa hivyo walijiunga na vyama vya wafanyakazi. Kadri wanachama walivyoongezeka, ndivyo vyama vya wafanyakazi vilikuwa na uwezo wa kudai mishahara bora na kuboreshwa kwa mazingira ya kazi. Walipanga maandamano na migomo ilipobidi. Katika kujiandaa kwa ajili ya moja ya maandamano makubwa ambayo yalifanyika tarehe tano Septemba, wafanyakazi elfu kumi wa jiji la New York walichukua likizo bila malipo na kuandamana kutoka ofisi ya mji huo hadi kwenye bustani iliyo karibu, hivyo wakashiriki katika likizo itwayo likizo ya kwanza ya mfanyakazi. Wazo hilo la kuadhimisha siku ya wafanyakazi wa kila siku lilipata uungwaji mkono mkubwa na maandamano kama hayo yaliendelea kila mwaka. Hatimaye, miaka kumi na miwili baadaye, tarehe 28 Juni mwaka 1894 bunge la Marekani lilipitisha sheria ya kuifanya siku ya wafanyakazi kuwa sikukuu ya kitaifa itakayoadhimishwa Jumatatu ya kwanza ya Septemba. Kwa maneno ya Rais Grover Cleveland ambaye alisaini mswada huo kuwa sheria, hisia ya kweli ya Marekani inatambua utu wa kazi na ukweli kwamba heshima iko katika kazi ya uaminifu. Katika siku ya wafanyakazi tunaheshimu ukweli huo muhimu na kujitolea na utu wa wafanyakazi wa Marekani ambao wanaimarisha ustawi wa taifa letu, Rais Biden alisema katika taarifa. Katika siku ya wafanyakazi tunasimama kwa mshikamano na wafanyakazi wote wanaoinua wa taifa letu kwenye kiwango cha juu na vyama vya wafanyakazi ambavyo vinawapa wafanyakazi wote nguvu na sauti. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.