Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumanne, tarehe 3 Septemba mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Sunrise Arusha, Chuchu Redio Zanzibar, Redio Malaika Lubumbashi, Redio RFM Kisangani, UBC Redio Uganda, Sauti ya Mwananchi Nakuru na Lulu FM Malindi, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, mgomo wa muungano wa kitaifa wa walimu wa shule za sekondari na vyuo nchini Kenya ulisitishwa Jumatatu jioni. Kulikoni? Ndiyo, tumesitisha mgomo, uh, kwa sababu tume ilikubali kuita viongozi wetu tukaketi katika taarifa nyingine, watu wanne wameuawa kwa kupigwa risasi kwenye treni katika mji wa Chicago hapa Marekani. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza, anamkaribisha Idi Ligongo akusomea habari za dunia. Rusia ilianzisha mashambulizi mapya ya anga nchini Ukraine Jumatatu, ikiwa ni mara ya tatu katika kipindi cha wiki moja, huku ikilenga mji mkuu wa Kivu na miji mingine katika siku ya kwanza ya mwaka wa shule. Shambulizi hilo kubwa lilitokea saa kumi na moja na nusu alfajiri baada ya tahadhari ya anga ya nchi nzima. Ingawa maafisa wa Ukraine wamesema idadi ya waliopoteza maisha ilikuwa ndogo na uharibifu wa mahali ni mdogo lakini shambulizi la Jumapili usiku kwenye kituo cha watoto yatima katika mji wa kaskazini mashariki wa Sumi lilijeruhi watoto wawili na watu wazima 11, kwa mujibu wa shirika la utangazaji la Ukraine Saspil. Wakati huo huo, Ukraine imeishambulia Russia kwa kutumia ndege zisizo na rubani zilizolenga mitambo ya kufua umeme ikiwa ni pamoja na moja karibu na Moscow Jumapili ambayo ilisababisha moto na uharibifu mwingine. Wizara ya mambo ya nje ya Ukrain Jumatatu imesema kushindwa kwa Mongolia kumkamata kiongozi wa Kremlin Vladimir Putin aliyetolewa hati ya kimataifa ya kukamatwa kwake kumeleta pigo kubwa kwa mfumo wa sheria ya kimataifa ya uhalifu. Putin aliwasili Mongolia Jumatatu kwa mazungumzo ambayo yana uwezekano wa kuangazia bomba jipya la gesi linalounganisha Rusia na China. Hati ya kukamatwa ya Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu iliyotolewa mwaka jana dhidi ya Putin inazilazimisha nchi wanachama 124 wanachama wa mahakama hiyo, ikiwa ni pamoja na Mongolia, kumkamata rais huyo wa Rusia na kumpeleka The Hague kwa ajili ya kesi yake iwapo e atakanyaga katika ardhi yao. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ukrain Hery Teki amesema kushindwa kwa Mongolia kumkamata Putin ni pigo kubwa kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu na mfumo wa sheria za jinai. Watu wanne wameuawa kwa kupiga risasi kwenye treni Jumatatu katika mji wa Chicago, polisi wamesema huku mshukiwa akikamatwa baada ya shambulizi hilo la kulenga watu wengi kutokea. Patrick Nduwimana na ripoti kamili. Polisi walisema waliitikia simu ya dharura 911 mapema Jumatatu asubuhi na kufika kwenye kituo cha treni cha Forest Park ambako waliwakuta waathiriwa wanne. Watatu walifariki kwenye eneo la tukio, mtu wa nne alipelekwa kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Loyola Medical Center huko Maywood ambako alifariki baadaye, taarifa ya polisi ilisema. Uhalifu kwa kutumia bunduki ni jambo la kawaida Marekani, katika nchi ambako kuna bunduki nyingi kuliko watu. Juhudi za kudhibiti haki ya kumiliki bunduki kila mara zinakabiliwa na upinzani mkali wa kisiasa. Polisi wa Chicago walitoa maelezo ya mshukiwa uhalifu kulingana na picha za video ya uchunguzi, na mshukiwa aliwekwa baadaye chini ya ulinzi na bunduki yake iliyopatikana. Pia ilisema taarifa hiyo, linaonekana kuwa tukio la mtu pekee ambalo sio tishio la mara moja kwa jamii, ilisema taarifa ya polisi. Chicago ni mji wenye moja ya mifumo mikubwa ya usafiri wa umma nchini Marekani, huku zaidi ya watu laki tatu na elfu kumi na saba wakitumia mfumo wake wa treni kwa wastani wa siku moja kwa wiki, kulingana na mamlaka ya usafiri ya Chicago. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Nigeria Jumatatu iliwashtaki watu kumi kwa kosa la uhaini na kula njama ya kuchochea jeshi kufanya uasi kufuatia maandamano ya mwezi uliopita ya nchi nzima ambayo yalishuhudia maelfu ya watu wakiingia mitaani kupinga kuongezeka kwa gharama ya maisha. Maandamano hayo yalikabiliwa na msako mkali na vikosi vya usalama, na Amnesty International imesema watu wasiopungua kumi na watatu waliuawa. Vikosi vya usalama vimekanusha kutumia nguvu iliyokithiri kukabiliana na maandamano. Wanaume hao kumi walifikishwa katika mahakama kuu ya shirikisho ya Abuja na kuwasilisha ombi la kutokuwa na hatia. Wanakabiliwa na hukumu ya kifo iwapo watapatikana na hatia, wakili wa haki za binadamu Inibehe Efiong amesema. Waendesha mashtaka wa serikali wamesema katika hati za mahakama zilizoonekana na Reuters kwamba waandamanaji walinuia kuyumbisha Nigeria na kupanga njama kwa pamoja kufanya uhalifu wa uhaini. Na wataalamu wa Umoja wa Mataifa Jumatatu walitahadharisha kufuatia ongezeko la mauaji nchini Iran mwezi uliopita na kufanya idadi ya walionyongwa nchini humo mwaka huu kufikia watu zaidi ya 400. Takribani watu 81 wameuawa nchini Iran mwezi Agosti pekee, kiasi kikubwa zaidi ya 45 walioripotiwa mwezi Julai. Kundi la wataalamu kumi na mmoja huru wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wamesema katika taarifa, idadi iliyoripotiwa ya walionyongwa toka kuanza kwa 2024 imeongezeka na kuwa zaidi ya 400 pamoja na wanawake kumi na watano. Wamesema, tuna wasiwasi mkubwa na ongezeko hili kubwa la mauaji, wamesema wataalamu hao ambao wameteuliwa na Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa, lakini hawa zungumzi kwa niaba ya umoja wa mataifa unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka studio za sauti ya amerika washington dc mgomo wa muungano wa kitaifa wa walimu wa shule za sekondari na vyuo nchini kenya kupet ambao ulianza wiki moja iliyopita umesitishwa Jumatatu jioni. Mwenzangu mkamiti Kibayasi amezungumza na katibu mkuu wa Kupet kwa kanda ya Pwani ya Kenya, Lainet Kamadi, na akamuuliza kwanza ni makubaliano yapi waliofikia na tume ya kuajiri walimu Kenya katika kufanikisha kusitisha mgomo huo. Ndiyo, tumesitisha mgomo uh, kwa sababu tume ilikubali kuita viongozi wetu watukaketi wakakubaliana waka e, baadhi ya yale ambayo tulikuwa tunazidi tuna kutafuta, waliridhia. Jambo la kwanza e, kwa sababu walikuwa washalipa zile nyongeza, na pia tulikuwa tunatafuta pesa za riba yetu ya hospitali, hiyo bima, samahani, wakawa pia wamelipa kawa bado tunazozania mambo mengine mawili muhimu. Jambo moja ambalo lilikuwa linaleta e, tumbo joto ni kuhusu career guideline, e, career progression guideline ambazo ndi sheria ambazo zilikuwa zinaonyesha jinsi watu wanaweza kuongezwa ama kusongeshwa ngazi kutoka job group moja au hadi nyingine, ambayo ilikuwa imesababisha walimu wengi sana kukaa mahali job group ile ya kwanza ya kimsingi, na wanaretire kabla hawajapata promotion. Teacher Service Commission ilikubali ya kwamba punde tu tutakapomalizana na mkataba wa tushaa utya sahini kotini, ambapo itapelekwa kotini tarehe tano, kutaanza safari, mm, mm, kutaanza ya kubadilisha career progression Tati, eh, jambo lingine ambalo pia tumeweza kupata ni kwamba wale walimu ambao wamepewa nafasi za kufanya kazi kama acting kwa acting capacity pia wataanza kulipwa responsibility allowances na pia baada ya uh, ku review career progression, baadhi yao pia wanaenda kupewa hivyo vyeti hivyo viti wakalie kikamilifu, hawatakuwa acting tena. Sasa Linet, uh, katika kukaa kwenu na TSC mmekubaliana pia swala la CBA ambapo nyinyi chama cha Kupet mlikuwa mkilizungumza sana. Kumbuka kwamba kulikuwa hmm, kuna makubaliano kulingana na TSC yalishatolewa katika mwaka elfu mbili ishirini na moja mpaka elfu mbili ishirini na tano. Hali iko vipi? Ni kwamba ile CBA iliandikwa wakati nchi ilikuwa inatoka kwa korona na tukawa tumeshauriwa ya kwamba kwa kipindi cha miaka miwili ya kwanza ishirini na moja hadi ishirini na mbili ilikuwa imetupatia, hakukuwa na monetary gain, ilikuwa tu ni kwamba allowance ilikwenda leave, paternity leave, leave nyingi ndizo zikuwa zimepatikana pale, lakini baada ya miaka miwili tulikaitwa tuseme tuongezee matakwa mengine ambayo ilikuwa inaita CBA addendum ya kuongezea pesa. Ni Lynette Kamadi akizungumza na kumekucha Afrika kutoka Mombasa, Kenya. Unaendelea ya kusikiliza kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Sasa namkaribisha tena Edi Ligongo, aendelee kusomea habari zaidi za dunia. Ofisi ya mwanasheria mkuu wa Venezuela Jumatatu iliomba hati ya kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani Edmundo Gonzalez itolewe baada ya Gonzalez kushindwa kujibu wito mara tatu wa kutoa ushahidi kuhusu tovuti ya upinzani iliyochapisha matokeo ya uchaguzi wa rais wa nchi hiyo wenye utata. Tovuti hiyo inachunguzwa kwa kunyakua kazi ya mamlaka ya uchaguzi ambayo inasema rais Nicolas Maduro alishinda uchaguzi wa Julai 28, lakini haijachapisha matokeo ya kina. Mamlaka ya kitaifa ya uchaguzi nchini Venezuela na mahakama yake kuu imesema Maduro ndiye mshindi wa uchaguzi huo kwa zaidi ya nusu ya kura, lakini hesabu zilizotangazwa na upinzani zinaonyesha ushindi mkubwa wa Gonzalez. Upinzani, baadhi ya nchi za magharibi na mashirika ya kimataifa kama jopo la wataalamu wa Umoja wa Mataifa wamesema upigaji kura haukuwa wa uwazi na kutaka kuchapishwa kwa hesabu kamili huku baadhi yao wakikemea udanganyifu. Na kundi la vijana wenye msimamo mkali la Uturuki limewashambulia wanajeshi wawili wa Marekani Jumatatu magharibi mwa Uturuki. Ubalozi wa Marekani nchini Uturuki na ofisi ya gavana wa eneo hilo imesema na kuongeza kuwa washambuliaji kumi na watano wameshikiliwa wa kutokana na tukio hilo. Katika taarifa ya ofisi ya gavana Izmir imesema wanachama wa umoja wa vijana wa Uturuki, TGB, tawi la vijana la chama cha upinzani cha kitaifa cha Vatan, waliwashambulia wanajeshi wawili wa Marekani wali wa waliokuwa wamevaa nguo za kiraia katika wilaya ya Konak. Iliongeza kuwa wanajeshi watano wa Marekani walijiunga baada ya kuona tukio hilo na polisi ikawabidi waingilie kati. Msemaji wa White House Jumatatu amesema Washington imesikitishwa na shambulizi hilo, lakini imewashukuru polisi wa Uturuki kwa kuchukulia suala hili kwa uzito na kuwawajibisha waliohusika. Baada ya kuzifuata habari za dunia na Idi Ligongo, tuendelee na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu yenye makao yake makuu Arusha, Tanzania, haijaweza kufikia malengo ya kuundwa kwake kutokana na tatizo la baadhi ya nchi kutokuwa tayari kutekeleza baadhi ya mikataba, kama anavyosimulia mwandishi wetu wa Arusha, Asiraji Mvungi. Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu iliyoundwa mwezi Juni mwaka 1998 nchini Burkina Faso ilianza kufanya kazi mwaka 2004 Adis Ababa, Ethiopia na kuhamia Arusha, Tanzania mnamo wa mwaka elfu mbili na saba lengo kuu likiwa kusimamia haki za binadamu na watu. Hata hivyo, malengo hayo ambayo yalitegemewa kufanikishwa na nchi wanachama zinazounda mahakama hiyo chini ya Umoja wa Afrika bado hayajatimia kama yalivyotarajiwa, licha ya nchi wanachama kukubaliana kusaini na kutekeleza mikataba mbalimbali, suala ambalo hata hivyo rais wa mahakama hiyo Jaji Imani Aboud amesema halijakamilika bado. Nchi ishirini na moja hazijaweza um, kuridhia mkataba ambao umeanzisha mahakama hii. Kwa hiyo hizo ni changamoto, na nadhani bado kwa kuendelea kufanya sensitization, kukutana na nchi husika, mamlaka husika, na kwa kutumia taasisi zisizo za kiserikali ambazo zinahusika na ma, masuala ya human rights weza kuendelea kuwa kuzungumza na kushawishi nchi kuweza kuridhia mkataba huo, kwa sababu ni mahakama yao, ni mahakama ya waafrika wote. Kwa hiyo wanastahili kupata huduma ya mahakama hiyo. Pamoja na changamoto hizo, jaji Abudi amesema pia lipo tatizo la nchi hizo wanachama kutotekeleza hukumu zinazotolewa na mahakama hiyo, jambo linalosababisha changamoto zinazoikabili mahakama hiyo kuongezeka, huku pia ikikabiliwa na upungufu wa rasilimali watu. Tuna changamoto ya, ya rasilimali watu na pesa. Hatupewi e, bajeti ya kutosha, hatupati nafasi za watumishi wa kutosha. Tatizo la nchi hizo wanachama kutotekeleza hukumu zinazotolewa na mahakama hiyo pia limezungumziwa na baadhi ya majaji akiwemo Duncan Gwasaga kutoka Uganda. Hiyo ndio tatizo kubwa, unajua kutoa uamuzi na wanaweka kwenye kabati. Eh, haina maana nitaweka nguvu hapo, kujulisha watu hata wanafunzi wajue kwamba hii koti ipo, aanze eh, kujiprepare. Pamoja na umuhimu wa mahakama hiyo katika kusimamia haki za binadamu na watu katika nchi za Umoja wa Afrika, changamoto hiyo ya asilimia kubwa ya nchi kutopata kigugumizi cha kutekeleza baadhi ya mikataba na pia kutokuwa tayari kutoa tamko la kuwaruhusu wananchi na, na taasisi za kiraia kupeleka mashauri yao moja kwa moja kwenye mahakama hiyo kumedaiwa kuendelea kuwepo kwa malalamiko ya ukiukwaji wa haki za binadamu katika baadhi ya nchi wanachama. Kiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania, mimi ni Asiraji Mvungi. <tipos> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Vyama viwili vikuu vya siasa hapa Marekani vinaelezea wasiwasi kuhusu uadilifu wa uchaguzi kabla ya uchaguzi wa Novemba, kumaanisha mchakato wa uandikishaji kupiga kura, kuhesabu na kuidhinisha kura, pamoja na kushughulikia masuala mengine nyeti yanayoweza kujitokeza. Ripoti ya Steve Herman imesomwa na Patrick Ndwimana. Wademokrati wanawatuhumu wa Republican kwa kupunguza uwezo wa kufika kwenye vituo vya kupigia kura na kupanga njama ya kuzuia uidhinishaji wa matokeo. Warepublican wanashuku mawakala wa chama cha Demokratic kwa kufanya ulahai wa kura za watu wasiofika kwenye vituo vya kupigia kura, kupanga wizi kwenye mashine za kupigia kura na kuwaorodhesha wapiga kura wasiostahiki. Mgombea wa chama cha Republican, rais wa zamani Donald Trump anakabiliwa na mashtaka ya jinai kuhusu jaribio lake la kutaka kubatilisha kushindwa kwake katika uchaguzi 2020. Ni ni uchaguzi wa nilidhani kwamba uchaguzi ulikuwa wa udanganyifu uchaguzi ulioibwa. Mgombea wa chama cha Democratic makamu wa rais Kamala Harris anamtuhumu Trump kwa kudhoofisha imani katika uchaguzi huku akiahidi kuheshimu maadili ya msingi ya Marekani hapa anasema kuanzia utawala wa sheria hadi kwenye uchaguzi ulio huru na wa haki na kukabidhi madaraka kwa amani. Taasisi za serikali kuu zimekuwa zikifanya mazoezi ya maandalizi ya uchaguzi kwa kuzingatia tukio la Januari 6, 2021 wakati wafuasi wa Trump ambao hawakufurahishwa na kushindwa kwa rais walivamia jengo la bunge la Marekani. Je, maandalizi hayo yameimarisha uadilifu wa uchaguzi? Haya ndiyo matumaini ya wadau kama asasi ya wapiga kura wanawake iliyoundwa miaka mia moja na nne iliyopita ambayo afisa wake mkuu ni Selina Stewart. <laughs> We'll hapa anasema nadhani ni kusubiri na kuona, itabidi mm -hmm. tuone kitakachotokea, matokeo ya uchaguzi ni yapi, watu wanahisi vipi kuhusu hilo, ni maandamano gani yatatokea na kama maandamano hayo yatavuka mipaka na kuwa vurugu na matumaini yangu ni kwamba hilo halitatokea. Kufikia sasa mwaka huu, mfumo huo umesimama imara, kulingana na mwenyekiti wa tume ya serikali kuu ya kusaidia katika uchaguzi Ben Hovland. Tayari tumekuwa na chaguzi nyingi za awali, chaguzi za kumteua mgombea uraisi mwaka huu kwa vyama vyote viwili, chaguzi za awali katika ngazi ya majimbo kwa hiyo maafisa wa uchaguzi tayari wamefanya mazoezi mengi msimu huu na nadhani tuko katika hali nzuri kuelekea Novemba. Ni muhimu kuwaalika wagombea, maafisa wa chama na umma kufuatilia mfumo ukiwa unafanya kazi, kulingana na mkurugenzi wa uchaguzi katika kaunti ya St. Louis katika jimbo la Mizuri, Eric Fey. Opening mail ballots, tabulating ballots kufungua kura zilizopigwa kwa njia ya posta, kujumlisha kura Kupima vifaa vya kupiga kura, kuhesabu upya kwa mikono, ukaguzi baada ya uchaguzi, mambo haya yote yanaonekana hadharani. Viongozi wa chama cha Republican katika baraza la seneti wanataka kupitisha sheria inayowataka watu wanaojiandikisha kupiga kura kuonyesha ushahidi kuwa wana uraia wa Marekani. Wademokrati wengi katika bunge wanasema kwamba sheria tayari inafanya kuwa kitendo kisicho halali kwa wale wasiokuwa wa Marekani wa kupiga kura katika uchaguzi wa serikali kuu na hakuna ushahidi wa kuthibitisha madai hayo kwamba wahamiaji haramu wanapiga kura kwa wingi. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Idi Ligongo akusomee muktasari wa habari za dunia. Rasia ilianzisha mashambulizi mapya ya anga nchini Ukraini Jumatatu, ikiwa ni mara ya tatu katika kipindi cha wiki moja, huku ikilenga mji mkuu wa Kyiv na miji mingine katika siku ya kwanza ya mwaka wa shule. Shambulizi hilo kubwa lilitokea saa 11 alfajiri baada ya tahadhari ya anga ya nchi nzima, ingawa maafisa wa Ukraini wamesema idadi ya waliopoteza maisha ilikuwa ndogo na uharibifu wa mali ni mdogo. Wizara ya mambo ya nje ya Ukraini Jumatatu imesema kushindwa kwa Mongolia kumkamata kiongozi wa Kremlin Vladimir Putin iliyotolewa hati ya kimataifa ya kukamatwa kwake kumeleta pigo kubwa kwa mfumo wa sheria ya kimataifa ya uhalifu. Putin aliwasili Mongolia Jumatatu kwa mazungumzo ambayo yana uwezekano wa kuangazia bomba jipya la gesi linalounganisha Rusia na China. Watu wanne waliuawa kwa kupigwa risasi kwenye treni Jumatatu katika mji wa Chicago, polisi wamesema, huku mshukiwa akikamatwa baada ya shambulizi hilo na kulenga watu wengi. Kutokea Nigeria, Jumatatu iliwashtaki watu kumi kwa kosa la uhaini na kula njama ya kuchochea jeshi kufanya uasi kufuatia maandamano ya mwezi uliopita ya nchi nzima ambayo yalishuhudia maelfu ya watu wakiingia mitaani kupinga kuongezeka kwa gharama ya maisha. Maandamano hayo yalikabiliwa na msako mkali wa vikosi vya usalama, na Amnesty International imesema watu wasiopungua 13 waliuawa. Na wataalamu wa umoja wa Mataifa Jumatatu walitahadharisha kufuatia ongezeko la mauaji nchini Iran mwezi uliopita na kufanya idadi ya walionyongwa nchini humo mwaka huu kufikia watu zaidi ya mia nne. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Dadi Balawe, naitwa Patrick Nduimana hewani nimeshirikiana Idi Ligongo, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Mpox ambao zamani ulijulikana kama monkeypox ni ugonjwa wa virusi ambao unapatikana zaidi katika Afrika ya kati na magharibi. Ni ugonjwa ambao unaweza kuenezwa kati ya wanyama na watu, unaenezwa kupitia ukaribu wa mwili. Kuna aina mbili za virusi, kladi moja na kladi mbili. Aina ya kladi mbili kwa ujumla husababisha ugonjwa ambao watu wengi walioambukizwa hupona bila matibabu. Aina ya kladi moja, hata hivyo, ni mbaya zaidi. Inaua takriban asilimia tatu hadi nne ya walioambukizwa, lakini pia wakati mwingine inaweza kuua hata asilimia kumi ya walioambukizwa. Mlipuko wa kimataifa wa mpox mbili ulianza mnamo mwaka elfu mbili ishirini na mbili na unaendelea hadi leo. Kisha mapema mwaka huu aina mpya na mbaya zaidi ya ugonjwa huo mpox moja ikaibuka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Agosti 14, Shirika la Afya Duniani lilitangaza mlipuko wa mpox moja haswa katika DRC kuwa dharura ya kimataifa. Visa vingi vya aina mpya ya ugonjwa huo vimethibitishwa miongoni mwa watoto na watu wazima katika zaidi ya nchi kumi na mbili zikiwemo Burundi, Kenya, Rwanda, Uganda, zote zikiwa ni majirani wa DRC. Virusi vya mpox viko katika familia moja na ugonjwa wa ndui, na chanjo ya ndui inaonekana kuwa na ufanisi dhidi ya mpox moja. Hii ina maana kwamba watu wazima, hasa wenye umri wa zaidi ya miaka hamsini, ambao wamechanjwa wa dhidi ya ndui, wanaweza kuwa na kinga fulani lakini sivyo ilivyo kwa watoto na vijana, makundi makubwa zaidi kiumri katika Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Shirika la Afya Duniani linatarajia kuwa kiasi cha dola milioni 15 kitahitajika kuanza juhudi za kupambana na mpox. Marekani inajitolea. Mnamo tarehe 20 mwezi Agosti, serikali ya Marekani ilitangaza kwamba ikifanya kazi kupitia shirika lake la usaid itachangia dola milioni 35 katika usaidizi wa dharura wa afya ili kukabiliana na mlipuko wa cladi 1 wa mpox ahadi hii mpya inafanya jumla ya mchango wa serikali ya marekani kwa mlipuko wa mpox moja kuwa zaidi ya dola milioni 55 kama sehemu ya msaada huo drc ambayo ndiyo nchi iliyoathirika zaidi itapokea dozi 50,000 za chanjo aina ya jenos mpox pamoja na rasilimali za kusaidia utayari wa chanjo na upelekaji katika maeneo ambako zinahitajika. Marekani inaendelea kujitolea katika kutafuta suluhisho la serikali nzima kwa mlipuko huu unaoendelea kuongezeka, na tunatoa wito kwa wafadhili wengine kuungana nasi katika juhudi hizi muhimu. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.