Karibu karibu karibu kwenye Vio Express msikilizaji, moja kwa moja. Ni siku nyingine ya Jumanne, mambo ni mazuri kabisa, ikiwa ni Septemba tatu mwaka elfu mbili na ishirini na nne ndani ya nyumba nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari, niko standby kukuletia vitu vizito vizito lakini silete vitu hivi peke yangu. Hapa studio naitwa mkamiti kibayasi, pamoja tunakukaribisha katika dakika 30 za VOA Express, tukikupatia mambo mbalimbali yanayokugusa wewe msikilizaji na jamii inayokuzunguka kwenye barazani. Tumekuuliza, je, unaamini vijana unashirikishwa vilivyo katika miradi inayoanzishwa na serikali nchini mwako? Kuna majibu lukuki, tutakushirikisha kwa njia ya simu. Hali kadhalika tutasoma yale ambayo usisahau umeyaandika. Usisahau VOA Express inaambatana pia na burudani ya muziki na tutakuchezea vibao kutoka kwa wanamuziki mbalimbali. Ushasikia kibao kinaitwa Dokta One call, ni baadhi, ambavyo, bila shaka, bila shaka, ni baadhi ya vile ambavyo vipo ndani ya VOA Express, bila shaka bila shaka vitu hivyo vinakujia. Basi ikiwa ni saa 10:30 inaelekea dakika 31 la saa Afrika Mashariki 9:30 Afrika ya Kati, na moja kwa moja eh, tunaweka vitu hivyo kukupa wewe msikilizaji uweze kupata burudani iliyo bora shadakta, bila kuacha. Katika swali letu la leo, tuna mengi ya kuuliza swali. So, hilo ambalo tuko nalo hii leo linasemaje, Mkamiti? Hatua zipi zichukuliwe kuzuia ongezeko la mabadiliko ya tabia nchi barani Afrika? Kazi kwako, msikilizaji, tutakusikiliza pale kwenye Facebook yetu ambapo tunawasiliana na wewe ukiwa umetuma majibu lukuki, tutaeleza moja kwa moja tukishirikiana kwenye kipindi hiki, bila kuacha, au sivyo? Haswa lakini kwanza, uh -huh. Unajua, asante, katika maisha ya kila siku, uh, kuna mambo yanayoendelea, no. katika maisha ya binadamu kuna maradhi kuna ajali lakini pia kuna taasisi ambayo amenidokeza huko Tanzania, taasisi ambayo inafanya shughuli zake kimataifa. mm -hmm. Nini kinachoendelea bila shaka, mkamiti? Taasisi hii inaitwa HJFMRI au Henry Jackson Foundation Medical Research International, ambayo ni shirika la kimataifa iliofanya kazi kwenye nchi kadhaa barani Afrika, kutoa misaada na huduma za kupambana na maambukizi ya HIV. Sasa basi, shirika hili inapewa ufadhili na serikali ya Marekani chini ya mpango ule wa PEPFAR maarufu sana kupambana na ukimwi, ukiwa chini ya taasisi ya serikali ya Marekani, sivyo? Sasa basi, wanashirikiana na wizara ya afya ya Tanzania, wizara ya afya, jinsia, wazee na watoto, na wanasaidia katika mradi maalum unaitwa Dream nchini humo, lengo kuwafikia mabinti kati ya miaka 15 hadi 24 walio hatarini kupata maambukizi ya virusi vya UKIMWI kama walivyogusia, ili kuweza kuwasaidia kuwakinga na kuwaendeleza. Sasa basi nimezungumza na Delhel Mapol Ndile, yeye ni mshauri wa mradi huo DREAM na pengine tueleze nini ambacho mnafanya kuwasaidia vijana hawa? Kwa mabinti tunawaongelea hapa, kwanza kabisa ni wale ambao wako nje ya mashule. Yani, wakati wazao wako mashuleni katika huo umri wenyewe wako nje ya mashule, hawapo shuleni. Kwao tunajua hiyo tayari mojawapo inamweka kwenye riki huyu binti. Halafu pia kuna vigezo tofauti tofauti, tunaangalia mpaka tuseme huyu binti, kama iko kwenye hali ya tarishi, ambacho kimojawapo ni kama huyu binti anajihusisha na biashara za kujiuza ili kujipatia kipato. Hii moja kwa moja tunaona kabisa inamweka binti katika hali ya tarishi lakini pia tunaangalia binti ambaye amepata mtoto katika umri mdogo, na hiyo tunajua kabisa, binti akishakuwa na mtoto na yeye mwenyewe ana umri mdogo inamuweka katika mazingira ambayo yanapelekea uhatarishi. Lakini pia tunaangalia mabinti ambao wamepitia ukatili wa kijinsia au wanapitia ukatili wa kijinsia, na hasahasa ule ambao unahusisha, tunasema uh, wa mwenza mu wake uh, au internet partner violence. bila shaka tunajua mko nyanda za juu pengine mna mpango wa kuelekea maeneo mengine? Asante. Um, tuko nyanda za juu kusini kama ulivyosema, na tuko katika wilaya nne kwa sasa. Tuko Mbarali, Mbeya um, mjini na Kiela, lakini pia kwa mkoa wa Songwe tupo Tunduma, na hizi wilaya zilichaguliwa kwa vigezo tofauti na hii sio tu kwa nyanda za juu kusini. Hivi vigezo vina apply kwa mikoa yote ambayo inafanya Dream, ambavyo baadhi yao vigezo vilivyoangaliwa ni hali ya maambukizi ya virusi vya ukimwi ya hizo sehemu, na hasahasa katika kundi la vijana, lakini pia na mazingira. Kwa mfano hivi tunasema ni, ni transport corridors, kwa mfano kama ilo, tunduma pale boda tunaona yale mazingira tayari ma, yameshaleta yale mabinti wa pale katika mazingira ambayo wanakuwa katika hatari zaidi ya kupata maambukizi ya virusi vya UKIMWI kutokana na shughuli zinazoendelea pale. Lakini kwa sasa ukiachana, okay, na hizo wilaya nne tuna kitu tunaita enabling dreams, ambayo ya ya ni kama tunasema ni kama mtoto wa dreams ambayo lengo lake kubwa sasa ni kufikia vijana wengi kwa ujumla na sio mabinti tu. Hapa tunaongelea sasa vijana wa kiume na wa kike kwa ujumla Bila shaka ni dadaye huyo ambaye ni mratibu Delhil mapole eh, ndile wa mradi wa Dream akieleza jinsi wanavyowasaidia wa mabinti huko nchini Tanzania. Basi mkamiti ni masuala ya muhimu hayo kabisa, bila shaka mm -hmm. Na tumekushasikia basi, tupate kibao cha muziki kusindikiza. Hayo ni mtaalam wa nyimbo za kuchombeza chombeza, wengiwa wanaita au nyimbo nzuri. Mboso akishirikiana na Jaiva wanakuja na kili chao tupate vitu yule mtoto wa jana tanifanya kama sijiele. Najuta kuokota okota. Nipime damu ama malaria ama UTI. Ai dokta, cheki homa ni kibao Dokta kutoka kwa Mboso akishirikiana na Jaiva inatupa fursa nyingine ya kuingia katika kipengele kingine ndani ya VOA Express ambapo tunabaki hapa katika ardhi ya Marekani. Moja kwa moja nakupeleka katika jimbo la Washington kwenye mji wa Seattle ambapo tunakutana na Violet Hobokela Mwandenga. Ni mwanzilishi wa taasisi isiyo ya kiserikali ya Unique Journey Life Coach ambapo anawahamasisha akina mama na wasichana wa wahamiaji namna ya kujikomboa kiuchumi na wakati wa kujitambua katika majukumu yao kwenye familia. Anasema kuna changamoto nyingi kwa wanawake na wasichana wa wahamiaji hapa nchini Marekani, ikiwemo uoga wa kusonga mbele katika kuleta maendeleo ya karne hii ya sasa. Lakini Violet, nini hasa kilichomsukuma kuanzisha taasisi hii? Hebu sikiliza. Hakika niko na wito mkubwa kwa ajili ya kusaidia wakinamama na wasichana. Kwa kweli kilichonipelekea mimi kuanzisha taasisi hii pamoja na kundi inayosaidia wanawake, taasisi yenyewe inaitwa Unique Journey Life Coach, kwamba kila kila maisha ya binadamu yoyote yako ya kipekee sana, hata changamoto tunazopitia ni za kipekee. Unajua kwa nini navutwa na hili kundi? Kwa sababu tunapitia mambo mengi mno, na bila kuwezeshana, mtu anaweza akakata tamaa, hata wengine wanaishia kujinyonga wanapoona wa, wanaume wao wanafanya hivi, wanapoteswa huko. Sasa na mimi niliona kwamba nisinyamanze, baada ya watoto wangu ambao waliibiwa na baba yao hapa Amerika, akawabeba akawarudisha aka Tanzania Walivyorudi nikasema sasa ni muda wa kuwaimarisha wahamiaji wengine wasikate tamaa katika haya maisha. Maisha ni kutiana moyo. Hata ukiwa na mkaa, lazima uweke na mkaa ambao una moto, ndipo uweze kupika. Hivyo tupo hapa kutiana moyo. Sasa Violet, aa, nafahamu hili ni aa, kundi jipya umelianzisha, e, taasisi ambayo haina muda mrefu. Changamoto zipi unazozipata katika kundi hili ambalo bado changa na linakufanya uwe na hamasa ya kujua watu wanawake, wasichana na kutaka kuwanyinyua kutoka hatua moja kwenda nyingine? E, nashukuru mtangazaji. Kwa kweli, changamoto, kila jambo jipya linakuwa na changamoto zake watu hawajui ni nini huyu, huyu ni nani, anafanya nini, unaona na, na sio kwamba ni wa, wasichana tu labda teenagers au ni wale tu wafanya biashara au wale walio na malengo tu, yani kwa kweli mimi nilifokasi kwa wote watu wazima, wazee wakati na nini, mpaka wapo ma, na mabinti E, walikuwemo kwa hiyo changamoto ilikuwa hili ni jambo jipya kwamba women are rising conference hiki ni kitu gani kwa hiyo nilichukua miezi mitatu kuwaelewesha kupitia social media kupita makanisani kupita kwenye parki na nini Unajua, ukiwa na njozi yani, hakuna kitu kinakurudisha nyuma. Mimi niko na passion niko na wito ndani yangu, na kingine jamani <laughs> changamoto pia, jamii hii ya watu weusi jamani, eh? isio Afrika tu yani hata we, wauku kwa changamoto nyingine, watu wanapenda vitu vya bure jamani, cheap is expensive Wanakuja wanapata noleji kubwa, wanapata elimu ya kutosha. Sasa wengine wanachukulia poa, vya bule havidumu jamani. Ni Violet Hobokela, mwanzilishi wa taasisi ya Unique, yani life coach kutoka jimbo la Washington kwenye mji wa Seattle, hapa nchini Marekani, akizungumza na VOA Express. Basi sasa, msikilizaji, kaa tayari kupata habari muhimu za dunia. Wizara ya mambo ya ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, waziri wa mambo ya ndani kumradhi, wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Jacquemin Shabani amesema leo kwamba jaribio la kuvunja jela kubwa kabisa nchini humo lenye msongamano mkubwa wa wafungwa wiki hii lilisababisha vifo vya watu 129. Mazingira kuhusiana na jaribio la kuvunja jela ya makala katika mji mkuu wa Kinshasa alfajiri ya Jumatatu hayajulikani bado, lakini waziri Shabani, katika taarifa yake iliyotolewa kwa video kwa vyombo vya habari, ametangaza idadi hiyo ya awali ya 129 ikiwa ni pamoja na wale 24 waliowawa kutokana na risasi za awali zilizofyatuliwa kutoa onyo. Bunge la Senegal limepinga mswada wa kufanya mageuzi ya katiba uliowasilishwa na viongozi wapya wa nchi hiyo, na hivyo ikiashiria e, kuchukuliwa hatua ya kulivunja bunge hilo linalodhibitiwa na wabunge wa upinzani. Kwa idadi ndogo, wabunge walipinga mpango wa kuvunja mabaraza mawili ya ushauri kwa kura tatu, baada ya mjadala mkali siku ya Jumatatu, na kutangaza moja kwa moja kupitia mitandao ya kijamii. Shirika la ndege la Ethiopian Airlines linalomilikiwa na serikali limesema kuwa limesitisha safari za ndege kuelekea nchi jirani ya Eritrea, likitaja hali ngumu ya utendaji kazi ambayo haijatajwa hapo awali. Eritrea ilikuwa imesema itasitisha safari zote za ndege za Ethiopian Airlines mwishoni mwa mwezi huu. Safari za ndege kutoka Ethiopia hadi Eritrea zilianza tena mwaka 2018 baada ya miongo miwili kufuatia makubaliano ya amani na kuanzisha tena uhusiano wa kidiplomasia kati ya majirani hao wawili. Umoja wa Mataifa umesema leo Jumanne kwamba kukamatwa kwa na kushtakiwa kwa mwanzilishi wa mtandao wa telegram Pavel Darov ni kesi yenye kuzua utata ambayo inazusha wasiwasi mkubwa kuhusiana na haki za binadamu. Darov ambaye ni raia wa Russia mwenye ap hiyo maarufu ya kutuma ujumbe kupitia mtandao lakini yenye utata alikamatwa katika uwanja wa ndege mjini Paris hapo Agosti 24 na kisha kushtakiwa kwa ukiukaji mkubwa unaohusiana na programu hiyo. Pia alipigwa marufuku kuondoka Ufaransa. Maswali mengi yameibuka kuhusu muda na mazingira ya kukamatwa kwa mwanzilishi huyo, huku wafuasi wakimwona kijana huyo mwenye miaka 39 kama bingwa wa uhuru wa kujieleza, na wasaliti wanamuona kama tishio ambaye ali usu mtandao wa Telegram kutoka nje ya udhibiti. extra pressure kutoka kwa Bien akishirikiana na Bensol. Ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express hivi sasa, ambapo tupo tayari kabisa kwa kusomea maoni yako uliotuandikia kwenye kipengele hiki cha barazani. Unadhani vijana wanashirikishwa vilivyo katika miradi inayoanzishwa na serikali nchini mwako? Basi moja kwa moja mkamiti, niangalie hapa walio tayari kabisa kutoa majibu yao moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa Facebook. Simu ingine ni Awesome Romwad wa Nyakalembe, anasema ushirikishwaji unaanzia katika mchakato wa uandaaji, vijana wamepewa kisogo kiaina miradi kibao anasema mingi, maana yake haiakisi vijana. Shija Lukina hiye anapatikana Sengerema, Mwanza, Tanzania, anasema kwa kiasi fulani wanashirikishwa ila kwa kujuana sana, yaani kutazamwa machoni. Haya basi, kabla ya kumsikiliza msikilizaji wetu kwa njia ya simu, manete Magongo anasema sidhani, kwani huwe na refa ndio utapata nafasi. Mimi imetokea huko uluti vijijini, kuna viongozi mkijuana, nani atakushirikisha? Lakini mkamiti, tunaye msikilizaji kwenye lani ya simu, tumpe nafasi alafu tuendelee na maoni mengine haswa. Haya, karibu msikilizaji, tambusha jina lako, mahali ulipo, alafu tupe maoni yako. Kwa majina naitwa Malimoro Ramazani, au kitoa ananiita tume la m Malimoro Ramazani, nawakikisha pande za Kasese Tanganyika, mpoa Katavi, Tanzania ndani kwenye mada leo. Mimi naenda nika- nikazungumza kuhusu kwamba serikali ilionao huku Tanzania huwashirikisha vijana kuhusu miundombinu. Mimi naweza nikasema kwamba mchango wangu bwana serikali bwana, kwa sawa, kuna miundo mbinu mingine aga, serikali inashirikisha vijana lakini asilimia nyingi aa aa haishirikishi vijana, yani inajiamulia kama yenyewe serikali. Kwao mimi, chakusema kuhusu serikali ya huku Tanzania, inashirikisha kwa kiasi vijana, lakini asilimia nyingi aga inajikita kama yenyewe. Mii mawazo wangu ni ao, mchengo wangu ndo huo kwa huku Tanzania. Bila shaka bila shaka, malimao Ramadhani, na nashukuru sana kutoka kule nchini Tanzania kwa mchango wako super kabisa, sadakta. Haya, mkamiti miendelee na huu kwenye mtandao wetu wa Facebook. Namwona mm -hmm, DJ Shukuru Musai hapa akiwa kule Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Asa, bila shaka wanashirikishwa, lakini tatizo liko kiwa mtoto wa masikini wezi pata watajiri utashirikishwa kwa haraka kabisa, anasema na ndio maana anasema, wahenga wanasema mtoto wa tajiri ni tajiri na maskini ni maskini. Sana, soma ujumbe kutoka huko, ni Kivu Kaskazini, DRC, kwake Didier Sahani Hodari, anasema miradi ambayo baadhi ya vijana wanafanya kazi ni ya pombe. Serikali sijui wanafanya nini kufungua miradi hii, sababu hizo kampuni za pombe zina waharibu vijana. Serikali huko Kongo inafanya miradi hiyo na vijana wanakufa kwa kunywa pombe kupita kiasi. Haya, huyu mwingine ni Zabuloni Moyongezo, au anajiita kijana mkongwe, kule kule DRC. Watu wa DRC wamechangamka kwelikweli, hilo, mm -hmm. Anasema kwamba hapana, mara kadhaa ni wazee ndio wanahusika na maswala mbalimbali mbali, kitu ambacho sisi kama vijana inatukira anasema shukrani sana Venance John. We hujasema unatokea wapi? Hali kadhalika Baraka Mashad, ukiwa Geita unasema kwamba kwa kweli, uh, swala hili bado linasumbua vijana wengi na pia Kwako wewe bizi Mungu siri ya Mungu. Jean Claude, shukrani sana kwa mchango wako katika kipengele hiki cha barazani. Sasa basi, baada ya kusoma barazani, tunapata burudani ya muziki ambayo ni kibao kilichobeba uzito kwenye shoo nzima. Ni Darko akishirikiana na Rima unakwambia, wanakuambia favorite girl <muchan> Vitu vizito mkamiti. Vijana hao mashuhuri kabisa Darko na mwenzake Rema ni vijana machachari wa Nigeria, mkamiti. mm -hmm. Huyu Darko, wengi wanamfahamu kwa jina lake la kawaida, ni Oliwi Fisayo Isa maarufu ndio Darko ambaye ni Mnigeria, lakini amezaliwa wapi? Uingereza na yeye ni rapa hali kadhalika mwimbaji. Ametamba kweli kweli akishirikiana na Rema. Rema naye sio mchezo, anatamba. Jina lake kamili Divan Ikbor, wengi wanamfahamu hivyo, lakini ni mwana msanii mashachari kabisa kule nchini uh, Nigeria. Na ukiangalia kolabu yao hawa mkamiti, imekuwa nzito kwa sababu mpaka sasa nyimbo hii mm, uh, inaongelea uh, views milioni mbili nukta tatu na katika ni muda wa wiki tatu tu nyimbo hii tangu imetoka, wametisha sana. Kwa hiyo ni nyimbo ambayo inasikilizwa sana na inapendwa sana, ikiwemo hapa VOA Express. Ndio tunakupigia kibao hiki vitu ambavyo vinatamba. Usikose kusikiliza VOA Express, pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Sasa tuangalie maswala ya ushauri kutokana na hatari ya kuenea virusi vya mpox katika mataifa yote jirani na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC, ambapo tunafahamu kwamba uh, DRC ndipo ilipoanza mpox ikasambaa kwenye mataifa jirani. Sasa mwanaharakati wa kijamii na Bende wa Moto anatoa ushauri kwa pande zinazoshiriki katika vita huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kusitisha mapigano ili kupisha wataalam wa afya kusaidia wagonjwa na ku maisha ya watu ambao wanatabika hivi sasa na Mpox huko DRC vita vinaendelea, uh lakini, wanatusikia ikiwa wanaendelesha vita vyao, ikiwa hawataki kukomesha vita vyao, waache wagonjwa wapate uwezo wa kufikia vituo vya afya. Lakini mwito mwingine ni kwamba wenzetu wa huko Ulaya, huko ukur Amerikani, wasaidie watume dawa ya haraka na ikiwezekana, kwani huu ugonjwa ni hatari sana, unaweza penya mpaka uje kwa haraka, kwa sababu hatu wanatembea kila mara. Wanaweza kutoka Kongo wacha hapa Uganda, wanaweza kutoka Uganda waingie Kenya, na wengine waondoke waende na sehemu zingine kwa watu. Hivyo watusaidie wakomeshe haya maafa, ikiwa inawezekana waingilie kati, waombe watu wanaopigana wana, wakiwa wanataka kuendelesha vita vyao, waache waweze kudhibiti magonjwa haya. Wataanza vita vyao hapo baadaye waaje, kwa sababu nao hao wapiganaji ugonjwa huo ukiwafikia nao watafariki dunia. Kwa hivyo nafikiri wa wenzetu wa huko ng'ambo watume madawa ya haraka, ikiwezekana, watume pia madaktari waweze kusaidia Wenzetu wa Afrika hasa Kongo kuweza kudhibiti ugonjwa huu kabla hauja kuwa na maafa makali sana. Shukrani sana. Mwanaharakati uh, wa masuala ya kijamii, akitoa wito wake kuhusiana na ugonjwa wa mpox, ambao uh, shirika la afya duniani WHO ikishirikiana pia na CDC Africa kitengo cha afya barani Afrika kutangaza kwamba mpox sasa ni janga la kimataifa. Na tuangalie kwenye swali la leo, kuna nini huko, hatua zipi zichukuliwa kuzuia ongezeko la mabadiliko ya tabia nchi barani Afrika? Nasoma ujumbe kutoka kwake. Godlisten Mwasha anasema kila mwafrika aliye hai ahakikishe kila mwaka anaotesha miti mitano, atajua anaitoa wapi, hatutaki mipapai. Kisha ameweka emoji ya kucheka. Haya, Kangamina Ndelema Hans anasema tu jamani, eh, ne mambo yake magumu. Haya, Fredi Mtasiwa anasema acha tuungue kwanza ndio tutaelewana. Ubinafsi, choyo na chuki vimezidi, e, vichwa vinasema vimejaa wizi wa hela tu katika hili eneo letu. Bashiru mnalima wasongea Tanzania, anasema ili kuzuia ongezeko la tabia nchi, yatupasa kutochoma miti misitu, tupande misitu kwa wingi, viwanda vitumie gesi kuzalisha bidhaa badala ya kutumia oili. Hali kadhalika magari yanaweza pia kutumia gesi na nguvu ya jua badala ya kutumia fuel. Kwa kufanya hivyo basi tunaweza kupunguza hilo tatizo. Abdul Sudi anasema mabadiliko ya, ya tabia nchi ndio kitu gani? Tutakuelimisha zaidi bila shaka. Sikiliza Vioa Express na Vioa kwa ujumla. Shukuru Musai anasema mjini Butembo, maeneo ya Katwa, DRC, anasema waendelee kupanda miti, hilo ndo litasaidia Aie, anasoma tena ujumbe wake huyu Godian Mpambo anasema, tupande miti katika maeneo ya yasiyo na miti, hali itakuwa njema kabisa. Glen Were anasema, kulinda mazingira kwa kutoyachafua na kupanda miti kwa wingi ndiyo jawabu sahihi. Haya, upande mwingine tena basi, Nyanga anasema yeye amezoea, kwani uh, kila mara anaona kwamba Afrika inafanywa ndio, kama jalala la kila kitu. Naona muda nao pia unakimbia, hatuna budi kumshukuru Aron Penda L Wabuza, Dar es Salaam, anasema ni kutunza mazingira tu. Masanja Dels, shukrani pia kwa mchango wako, ukiwa unatokea kule Geita. Basi hatuna budi uh, ya kukamilisha VOA Express kwa wakati huu, kutoka hapa studio. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Sande Shomari, tunakuacha na kibao Extra kutoka kwake Bien akishirikiana na Ben Sol. Shukrani sana Aida Isa, mzalishaji wa matangazo haya VOA Express, kwa kutupatia miziki moto moto, moto, moto juu ya fire <laughs> <laughs>