in dadaalada hayadahani u damaanad qaadi karaan hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa sita na nusu mchana. Haujambo msikilizaji wa VOA Swahili popote pale unapotusikiliza na hapa studio huko, pamoja na mimi pia Abdu Shakur Abud. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Jumanne Septemba 3, mwaka elfu mbili ishirini na nne. Matangazo yetu haya vile vile yanasikika kupitia redio shirika, baadhi yao ni Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu katika masafa mafupi. Vile vile Redio Citizen inasikika huko Kenya, Redio Ngoma ya Amani mjini Fizi huko Kivu Kaskazini, DRC. Unaweza pia kutu kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Karibuni ripoti tulizokuandalia katika dakika hizi 30 ni, ni kwamba idadi ya vifo kutokana na vita vinavyoendelea huko Gaza imefikia watu 14786. Na katika ripoti nyingine, maafisa nchini Kenya kwa muda mrefu wamekuwa wakishinikiza maziwa ghafi kuchujwa kwa usalama wa afya kabla ya kufikishwa sokoni. Ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia kwa kina katika matangazo haya, lakini kwanza namkaribisha Abdu Shakur Abod ambaye anakusomea habari za dunia. mkezaji Rais wa China Shi Jinping amekuwa akikutana na viongozi mmoja mmoja kutoka nchi za Afrika hii leo, kabla ya kufunguliwa rasmi mkutano wa viongozi kati ya China na nchi za Afrika FOCAC hapo kesho, mjini Beijing. Akikutana na baadhi ya viongozi hao, Beijing imekuwa ikitangaza kuimarisha ushirikiano wao. Kwa mfano, Shi na rais wa Chad Mahamad Idris Debi walitangaza kuimarisha uhusiano kati ya nchi zao na kufikia kiwango cha ushirikiano wa kiusalama na kijeshi. Viongozi wengine wa waliokutana na kiongozi huyo wa china hii leo ni pamoja na marais wa Kenya, Zimbabwe, Guinea, Eritrea na Malawi. Wakati wa mkutano wa kilele wa China na Afrika, China itaihimiza mataifa hamsini za Afrika kununua zaidi bidhaa za nchi yake kabla ya mpango wa nchi za magharibi kupunguza usafirishaji nje wa bidhaa zake kama vile magari yanayotumia umeme na vifaa vya kuzalisha umeme kwa nishati ya jua, ili kwa upande wake kutoa ahadi ya mikopo na uwekezaji zaidi katika nchi hizo. Shirika la ndege la Ethiopia Airlines linalomilikiwa na, na serikali limesema kuwa limesitisha safari zake za ndege kuelekea nchi jirani ya Eritrea kwa sababu akaunti yake ya benki imefungwa. Mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo, Mesfin Taswe, aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba mamlaka ya safari za ndege ya Eritrea ilizuia kuhamisha fedha kutoka akaunti ya benki ya Ethiopian Airlines katika mji mkuu wa Eritrea wa Asmara hadi akaunti yake ya mjini Addis Ababa. Awali Eritrea ilisema itasitisha safari zote za ndege za Ethiopian Airlines mwishoni mwa mwezi huu. Safari za ndege kutoka Ethiopia hadi Eritrea zilianza tena mwaka elfu mbili kumi na nane baada ya miongo miwili ya kusitishwa kufuatia makubaliano ya amani na kuanzisha tena uhusiano wa kidiplomasia kati ya majirani hao wawili, ambapo ulimpatia Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed tunzo ya amani ya Nobel mwaka mmoja baadaye. Bunge la Senegal limepinga mswada wa kufanya mageuzi ya katiba uliowasilishwa na viongozi wapya wa nchi hiyo na hivyo ikiashiria kuchukuliwa hatua ya kulivunja bunge linalodhibitiwa na wabunge wa upinzani kwa idadi ndogo. Wabunge walipiga kura mpango kupinga kuvunjwa mabaraza mawili ya ushauri kwa kura tatu tu baada ya mjadala mkali Jumatatu, na kutangaza moja kwa moja kupitia mitandao ya kijamii. Rais Basiru Domai Fai aliyechaguliwa mwezi Machi na waziri mkuu wake Usman Sonko hawana wingi wa wabunge katika bunge la taifa lilochaguliwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili ambapo wafuasi wa rais wa zamani Makisal wangali na viti vingi. Viongozi wapya wanahitaji wingi wa viti katika bunge ili kuweza kutekeleza sera za kuleta mabadiliko walioahidi wakati wa kampeni yao ya mrengo wa kushoto inayopendekeza na kupendelea uzalendo wa Kiafrika. Maandamano yakiwa yanaendelea Israel kumtaka waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kufikia makubaliano ya kuachiliwa huru mateka. Mapigano yanaendelea huko Ghaza na mashambulio yakifanyika kwenye ukingo wa magharibi. Lakini wakati huo huo, idadi ya vifo kutokana na vita vya Ghaza imefikia watu 476 kulingana na wizara ya afya ya Ghaza. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Taarifa imesema kwamba katika muda wa saa 24 zilizopita Jeshi la Israel limeua watu 48 na kujeruhi 70, hivyo kufikisha idadi ya vifo kuwa 4786 na majeruhi 94224 tangu vita vilipoanza baada ya wanamgambo wa Hamas kushambulia Israel hapo Oktoba 7, 2023. Wizara ya operesheni ya jeshi la Israel katika Ukingo wa Magharibi imeua Wapalestina 29 na kuwajeruhi wengine 121 miongoni mwa waliofariki ni Wapalestina 18 mjini Jenin, wanne Tubas na wanne Tulkarm, sehemu zote zipo kaskazini mwa ukingo wa Magharibi. Watu wengine watatu wameuawa katika sehemu ya kusini ya Hebron. Shirika la habari rasmi la Palestina Wafa limeripoti kwamba wanajeshi wa Israel wanaendelea na operesheni yao jenin kwa siku ya sita mfululizo na kwamba operesheni hiyo imesababisha uharibifu mkubwa wa miundombinu msingi ikiwemo maji na umeme jeshi la israel limesema katika taarifa kwamba operesheni yake katika jenin itaendelea na kwamba kufikia sasa wameua wapiganaji kumi na wanne wengine 25 wamekamatwa pamoja na silaha ishirini tangu agosti 28 israel imetekeleza mashambulizi kaskazini mwa ukingo wa magharibi katika operesheni ambayo imesema inalenga kuzuia mashambulizi dhidi ya israel katika siku zijazo unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika washington dc shirika la hali ya hewa duniani wmo linasema mataifa afrika ya afrika yanapoteza hadi asilimia tano ya pato la uzalishaji wa kitaifa GDP kila mwaka kutokana na kubeba mzigo mkubwa zaidi kuliko dunia nzima kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Katika ripoti yake mpya WMO imesema Jumatatu kwamba baada ya mfululizo wa miaka yenye joto zaidi barani Afrika kuwahi kutokea, nchi nyingi za Afrika zinatumia hadi asilimia tisa ya bajeti zao kwa ajili ya kutekeleza sera za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. kwa kipindi cha miaka sitini iliyopita, Afrika imeshuhudia mwenendo ongezeko la joto ambalo limekuwa kwa kasi zaidi kuliko dunia, alisema katibu mkuu wa WMO Celesta Saulo akionya kwamba inaathiri kila kitu kutoka usalama wa chakula hadi afya umma na amani. Ripoti hiyo inazihimiza serikali za Afrika kuwekeza katika mifumo ya tahadhari ya mapema pamoja na huduma za hali ya hewa. Iwapo hatua za kutosha hazitachukuliwa, Waafrika milioni 118 wataathirika na ukame, mafuriko na joto kali ifikapo mwaka 2030, ripoti ilionya. Katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, gharama za kukabiliana na hali ya hewa mbaya zinaweza kufikia dola bilioni thelathini hadi hamsini kwa mwaka katika mwongo mmoja ujao, ripoti na kadiria. Maafisa wa usalama wa Kenya wameanza uchunguzi dhidi ya mchungaji mmoja kufuatia madai kwamba yeye na wazee wengine wa kanisa walionyanyasa kingono wanawake na wasichana kadhaa, polisi wamesema hii leo. Kesi hiyo ilifichuliwa baada ya kanisa linaloendeshwa na Daniel Mururu katika kaunti ya Meru katikati mwa Kenya kuchomwa moto na wakazi wenye hasira mwishoni mwa mwezi uliopita. Mururu wa Kanisa la Kipentekosta la Afrika Mashariki nchini Kenya, pamoja na wazee wa kanisa na wa shehemasi, wanatuhumiwa kwa vitendo vya udhalilishaji, vikiwemo kuwavua nguo, kuwaacha uchi wanawake kuwanyoa nywele zao za siri na kufanya ngono pamoja nao, kulingana na ripoti ya polisi ya jana Jumatatu, zaidi ya wanawake na wasichana saba wenye umri kati ya miaka kumi na saba hadi sabini wanadaiwa walidhulumiwa, ikiwemo msichana wa shule mwenye umri wa miaka kumi na saba ambaye alipata ujauzito, ripoti imeeleza. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Katika ripoti ambazo tunazo hivi sasa ni huko Kenya, ambapo maafisa wa Kenya kwa muda mrefu wamekuwa wakishinikiza maziwa ghafi kuchujwa kwa usalama wa afya kabla kufikishwa sokoni, lakini maziwa mengi yanayouzwa hayachujwi kwa sababu wachuuzi pamoja na wazalishaji wadogo hawawezi kumudu mashine zenye gharama kubwa zinazotumika kwa ajili ya mchakato huo. Wahitimu Canada, wa chuo kikuu cha Canada wametengeneza mashine ndogo na ya bei nafuu ambayo inaweza kuwasaidia wakulima wa kiafrika kusafisha maziwa. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Nchini Kenya, wakulima wadogo huzalisha asilimia 56 ya maziwa, huku ng'ombe wa maziwa milioni tano wakizalisha lita bilioni tano kila mwaka. Kulingana na bodi ya maziwa ya Kenya, ni asilimia 28 peke yake ya, ya maziwa ambayo husindikwa na makampuni ya maziwa ambayo huchujwa ili kuua bakteria hatari. Asilimia 72, ubaki huuzwa moja kwa moja kwa watumiaji na wachuuzi, ambao kijadi huchemsha maziwa hayo kwa njia ambayo inashinda kuhakikisha usalama kamili wa maziwa. Ili kukabiliana na changamoto hii inayowakabili mamilioni ya wakulima barani Afrika na duniani kote, kikundi cha wahitimu wa, wa chuo kikuu hivi karibuni kutoka Kanada umetengeneza mashine ndogo ya kubebwa ili kuwasaidia wafugaji hao kuchuja maziwa hayo kwa bei nafuu na kwa njia yenye usalama. Miral Kabir ni mkuu wa kampuni ndogo ya Safi, kwa lugha ya Kiswahili, anasema teknolojia yake inatoa manufaa ya kiafya na kiuchumi kwa watumiaji wa maziwa. hali ambayo inasababisha vifo vingi, magonjwa mengi, haswa kwa watoto chini ya umri wa miaka mitano. Na kisha kwa shida ya pili ambayo inasuluhisha hivi sasa, kwenye mfumo wa usafirishaji bidhaa za maziwa, watu wanaofanikiwa zaidi ni wasindikaji hawa wakubwa. Kifaa kinawekwa juu ya sufuria katika kifaa cha kukorogea na kuhakikisha kuwa maziwa yanapashwa moto sawa sawa kila upande. Pia ina skrini na taa za LED ambazo huongoza mtumiaji katika hatua ya kusafisha. Kipimo cha kuashiria halijoto humwambia mtumiaji maziwa yakiwa tayari. Moses Sitati ni mfugaji wa ng'ombe wa maziwa magharibi mwa Kenya. Ng'ombe wake hutoa lita 60 za maziwa kwa siku, ambapo lita kumi huharibika, kumaanisha kuwa haifai kwa matumizi ya binadamu. Mkulima huyo mwenye umri wa miaka 40 amekuwa akitumia kifaa cha kuchuja maziwa kwa muda wa miezi kumi na mbili iliyopita. Mimi naweza kuuza maziwa boil, watu wanakuja kununua tu like like maziwa wanayachukua so muda mhuo huo, huo you, you bila ya kuenda ya kuyachemsha. Sasa unajua ukichemsha unasubiri tena kesho ndio uchemshe, unapoteza maziwa kitu cha kwanza na pia virutubisho. Sasa mashine ya kusafisha inasaidia angalau kuhifadhi maziwa kwa muda mrefu, mbali na wakulima kupoteza mapato yao. Maziwa mabichi na ambayo hayajachujwa yana bakteria hatari kama vile salmonela, E. koli, brusela, kifua kikuu na homa ya kyu. Sitati ni miongoni mwa wakulima na wachuuzi ishirini nchini Kenya na Rwanda ambao wamenunua mashine za kuchuja. Wabunifu hao wanasema wanatumai kupata mtengenezaji mzuri wa kwanza kutengeneza kifaa hicho mwaka ujao na kuzalisha mabilioni ya lita za maziwa bila magonjwa. wasiwasi wa kimataifa juu ya uchafuzi wa plastiki na kupunguza kwa matumizi ya mafuta ghafi pamoja na juhudi mpya za kuongo... zinazoongozwa na Australia kuendeleza kizazi kipya cha bidhaa za plastiki zinaelezwa kuwa zinaweza kuwa mbolea kwa, kwa asilimia mia moja. Mwandishi wa sauti America Phil Mercy ana anaripoti kutoka Sydney, na mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Kituo cha ubunifu wa bioplastic kinalenga kurekebisha vifunganishio vya plastiki kwa kutengeneza plastiki iliyotengenezwa kibaolojia ambayo inaweza kugeuzwa mbolea ardhi, au maji. Lengo ni kuzalisha chupa za maji kwa mfano, kwa kutumia bioplastic inayotokana na bidhaa za taka kutoka kwa kiwanda cha chakula. Mpango wa plastiki ya kijani unazikutanisha pamoja taasisi za utafiti wa sayansi na viwanda vya jumuiya ya madola, CSIRO, taasisi ya kitaifa ya sayansi nchini Australia, na chuo kikuu cha Murdoch huko Perth katika ushirika wa mamilioni ya dola na washirika wa sekta. Andrew Whitley, mkurugenzi wa mpango wa utafiti wa CSIRO ameiambia VOA kuwa teknolojia hiyo inaweza kuwa ya aina yake. Really, kile tunachofanya kimsingi ni kujaribu kuondoa plastiki hizo zenye mafuta yatokanayo na mimea so na kuleta kizazi kipya cha bioplastics ambayo inachukua majukumu ya plastiki ambazo tumekuwa tukizitumia. Kwa hivyo kiukweli ni kwamba kuna badili na kusonga mbele kwa njia endelevu zaidi kwa kutumia bioplastics hizi. Majimbo na maeneo ya Australia yamekuwa yakiondoa plastiki mbalimbali mbali kwa miaka kadhaa. Mwanzoni mwa Septemba mwaka huu, vitu vingi vimepigwa marufuku huko South Australia na Western Australia, ikiwemo vyombo vya polythene na vikombe pamoja na vikombe vya kahawa vya plastiki na vifuniko. Kenya, Chile, India na New Zealand pia zimeweka vikwazo kwa baadhi ya bidhaa za plastiki zinazotumika mara moja kama vile mifuko. Lakini kuna onyo kwamba uharibifu wa vitu vya plastiki vya kila siku kutoka kwa vifungashio na mavazi unaleta microplastic ambazo zinachafua mazingira na kusababisha hatari kwa afya. Michel Blewit ni mkurugenzi wa programu ya mradi wa tathmini ya microplastic ya Australia Taasisi ya Kitaifa ya Sayansi ya Raia ambayo imekuwa ikifuatilia microplastic. Aliliambia shirika la utangazaji la Australia kuwa tatizo la microplastic linazidi kuwa baya. Are that are less than they anasema microplastic ni chembe chembechembe ambazo so zipo ndani ya milimita tano 5 kwa ukubwa na zinaweza kuvunjwa katika vipande well. sana vidogo vidogo, hadi vinavyoweza kuwa katika hali ya hewa kwa hiyo vinapatikana katika njia zetu za maji na katika hewa pamoja na nyumba zetu, na hakika kwenye fukwe zinazozunguka njia zetu za maji pia. Wanasayansi wa CSIRO wanasema mpango huo wa plastiki ni sehemu ya ahadi ya Australia kwa mkataba wa kimataifa Umoja wa Mataifa juu ya uchafuzi wa plastiki unalenga kuwa makubaliano ya kisheria ya kimataifa kati ya nchi 175 ili kupunguza uzalishaji na matumizi hatarishi ya plastiki. Takriban asilimia 98 ya bidhaa za plastiki za matumizi ya mara moja zinatengenezwa kutoka kwenye mafuta yatokanayo na mimea kulingana na Umoja wa Mataifa. Na tunaelekea huko, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako waziri wa mambo ya ndani amesema jaribio la wafungwa wa kujaribu kutoroka kutoka gereza kuu la Kongo limesababisha vifo vya watu 129, wakiwemo baadhi waliopigwa risasi na wengine waliokufa kutokana na taharuki iliyotokea. Wanaharakati wanasema idadi ya vifo ni kubwa zaidi, lakini hawakutoa takwimu kamili. bmj Muridhi amezungumza na Laurent Mugirameza, mchambuzi wa siasa za Kongo na kwanza akimuuliza ni kwa nini visa kama hivi vinaripotiwa mara kwa mara siku hizi. E, majela ya Kongo hayana hifadhi nzuri kabisa. Majela ya Kongo yamo katika utatanishi, yaani unaokuta watu wamo katika mateso makali, na mateso haya wanasukuma watu kutafuta mahali wakimbilie na hata kujitoa kwenye mateso hayo, yaani kubaki humo ni kama kufariki na kuondoka humu ni kama kufariki. Ndiyo maana hatua hizo zakamatwa, wamoja kutaka kukimbia, wamoja kutaka kukimbia sababu ya mazingira mabaya yenye yani kupatikana kwenye gereza zetu. Hata awali, waziri wa sheria aliweza kuwahi kusema kama atajitatanua ili gereza ziwe nafasi za uh, za afya ziwe nafasi nzuri uh, lakini kwa machache kwa kweli, katika gereza zetu utaenda kuona kama afya mazingira mabaya ndiyo yenye kuwasukuma labda wengi kuwaza kutoroka na kukimbia kwenye jera hizo. Na jambo gani tunawaza kama wakati ambapo e, gereza hiyo imeunguzwa, najua kama wale waliotaka kukimbia walipatwa kua kweli na msiba wa moto ambao kursi kui imewaangamiza hata mpaka sasa. Eh, waziri wa sheria ahaidi kutosha ripoti, lakini mpaka sasa hatuyajua ni kitu gani kiliendeka ili watu wapata hivyo wawezi kuuawa eh, sababu eti wamoja wao walibidi wakimbie jela. Tunawaza kama kila wakati na kila mara ambapo tunaendelea kulalamika juu ya mazingira mabaya ya uh, ya korokoroni ya gereza zetu za Kongo, ninawaza kama ni wakati mwafaka ambapo Umoja wa Mataifa na wenyeji wote waenye kudumia haki za kibinadamu waweze kwenda kabisa kuhakikisha kama gereza za Kongo sio e, nafasi ya kuuawa, lakini nafasi ambapo watu wanaenda kuadhibiwa na baadaye wakisha sahihishwa wanarudi kwenye vijiji wakiwa E, katika hali nzuri. Ni kwa fursa hiyo tunaomba tena mara nyingine, waziri wa nchi, waziri wa sheria na hata Rais wetu Antoine president Tshisekedi naye mwenyewe naye na, government yetu waweze kuweka hadharani ripoti ya kuonyesha namna gani watu kama hao vijana wengi wauwawe, sababu wao walitafuta kukimbia. Unajua kama jera mm -hmm. la Makala linakuwa na watu wengi wenye dosari kubwa kubwa ambao wamekwisha kufungwa humo katika visa vya awali. Tumeona pia waasi e, au wanamgambo wakitajwa katika visa hivyo vya wa, watu kutoroka gerezani e, ni kwa nini hawa nao wanahusishwa na, na huenda iwe njama za wale wa ADF-NALU. viongozi wakubwa wa, wa ADF-NALU viongozi wakubwa wa, wa M23 na AFC wawende kuunda njama hizo pia ili kuwatorokesha ndugu zao. Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia kutengwa kwa familia na wasichana wanaopata mimba za mapema huko nchini Kenya, kumepelekea wengi wao kupata kiwewe cha uzazi na mara nyingi ikiwa ni msongo wa mawazo. Japo uhamasisho unazidi kutolewa nchini humo kuhusiana na mimba za mapema, wasichana wanaopata mimba hizi bado wanazidi kupata wakati mgumu kukubaliwa na familia zao. Baadhi waliozungumza na VOA wanasema mara si moja walijaribu kujitoa uhai kutokana na ukatili wa maneno kutoka kwa wazazi wao. Zeinab Said ametuandalia makala haya. <laughs> Ni katika kituo cha ushirika mtaani Kibera, Nairobi na kutana na kundi la kinamama wachanga. Wengi wao hapa walipata ujauzito kabla yao kuhitimu miaka oh ishirini kila siku ya Alhamisi wao huja hapa kupata ushauri na saa kutoka kwa wahudumu mbalimbali wa afya. Miongoni mwao ni Evelyn Akinyi, mwanaye ana umri wa miezi mitano. Alipata uja uzito akiwa na umri wa miaka kumi na nane, uja uzito ambao ulikuwa chanzo cha masaibu yake. Nani, kama yani ni kama sifung wewe ni mjinga hata nilitembea kwa barabara lakini sikumaliza barabara. Mamake alimfukuza nyumbani mdogo pia. Naa... kupitia ushauri na saa kutoka kituo hiki sasa ameanza kuyakubali maisha yake mapya. Hadithi ni sawia na Dina Dina Mora. Ujio wa mwanawe wa kiume mwenye umri wa miezi miwili sasa ulipelekea mamake kukatiza mazungumzo naye. Eh, mamaangu kwanza alikuwa kidogo atakuniua, lakini kila siku lazima kulikuwa na kugombana. Kila siku asubuhi juu anakenda kazi, akirudi pate kila kitu imefanywa, anagombana tu. Kuna kitu, kitu mzuri kujikaza kujipea tu moya, sipokuwa na moya. Mashirika mbalimbali ya kijamii yamekuwa yakiendeleza mazungumzo kwa wazazi kwa lengo la kupunguza uhasama baina ya wazazi na wasichana wanaopata mimba za mapema Tom Oketch ni msimamizi katika kituo cha jamii cha ushirika mtaani kibra kitu tunafanya kama ushirika uh, health center tuko na program ambaye tunawafunza jinsi ya kujikubali sio mara moja sio mara mbili tumepata wale ambao wanakuja wanasema wanataka kuwavia mimba ukiuliza unasikia mara yule ambaye alimpea mimba ameruka, ama wazazi wamemkataa. Wengine wameavia, wame, wame na ikawa sawa, wengine wamejaribu, wamekufa. Na sehemu zile, uh, watu wana mapato ya chini, kama hapa Kibera, pahali watu wengi hawana kazi ama na wale ambao wana kazi mapato iko chini sana, hiyo shida inakuwa zaidi. Juhudi hizi zimeanza kuzaa matunda. Baadhi ya wazazi wameanza kubadili mtizamo. Kwa majina, naitwa David Okemo, naishi hapa Kiandaa Kibira. Mimi kama mzazi, ni jukumu letu umshike huyu msichana, umwelemishe na umwelezee umuhimu wa hii mtoto amelete hapa duniani, asimuwache aangamie. Kuna wengine wanalete duruma kwa msichana mdogo sana sana sana. Wale tunasomeza akisaa kuwa shuleni na ameshika mimba, mtoto kama ameshasika mimba, ni hili mzuri, msasi wote wakuwe pamoja, wasaidiane kusaa. Mtoto sio mwisho wa masomo yake ama sio mwisho wa kuishi. Mtoto ni japo anahakiki changamoto hizi. Millicent Mwajuma ambaye ni daktari wa kisaikolojia na ushauri na saha miongoni mwa kinamama wanaojifungua anasema Japo hatua kadhaa zimepigwa katika kuzingatia afya ya kina mama wanapojifungua, changamoto inasalia katika familia zenye kipato cha chini. Watu wa kwanza wa kumsaidia ni wale familia ambao wa karibu, muhimu sana, au kumsaidia kwa kumpeleka hospitali, kwa kumsaidia financial support, kwa kumsaidia pia kwa ku make environment ikuwe very friendly, asije akapata hizo stressors zenye zinampredispose into getting a maternal trauma. Mwajuma anasema takwimu zinaonyesha wanawake wanaopata mfadhaiko wakati wa safari yao ya uzazi wengi wao hukosa kuwaonyesha wanawao upendo. Maternal trauma ina inform pia health ya mtoto na vile mtoto atakavyoangaliwa, kwa sababu mara nyingi mama hakui mama ajiangalie peke yake, anaangalia watoto wengine na anaangalia familia. So huyu mama akija apate shida inamaanisha familia nzima kidogo inarudi nyuma. Lazima pia awareness ikuwe created, watu kuangalia wamama, kuwashughulikia, na lazima pia wamama wajiangalie vizuri kabisa, wajue kila wakati anaposhika mimba anakua at risk of a lot of things. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, takriban wasichana milioni 21, walio kati ya umri wa miaka 15 na 19, hupata mimba za mapema. Umri huu pia uko katika hatari ya kupata matatizo ya kiakili ikiwemo msongo wa mawazo au wasiwasi baada ya kujifungua, kutokana na changamoto za uzazi au unyanyapaa. Nikiripotia VOA kutoka Nairobi, Kenya, mimi ni Zainab Said. Msikilizaji, mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya VOA Swahili kwa wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji wa matangazo Aida Isa hapa studio, nimeshirikiana na Abdu Shakur Abod. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Usikose kusikiliza matangazo yajayo ya VOA Swahili saa tatu kamili usiku, utapokuwa naye BMJ Mridhi katika kipindi cha kwa Undani.