Swahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo ni taarifa habari, msomaji Abdu Shakur Abud. Rais Xi Jinping wa China amekuwa akikutana na kiongozi moja mmoja kutoka Afrika hii leo, kabla ya kufunguliwa rasmi mkutano wa viongozi kati ya China na nchi za Afrika FOKA itakaoanza hapo kesho mjini huko Beijing akikutana na baadhi ya viongozi hao. Beijing imekuwa ikitangaza kuimarisha ushirikiano. Kwa mfano, Shi na rais wa Chad, Mahamad Idris Deby, wali walitangaza kuimarisha uhusiano kati ya nchi zao na kufikia ushirikiano wa kiusalama na kijeshi. Viongozi wengine waliokutana na kiongozi wa China hii leo ni pamoja na marais wa Kenya, Zimbabwe, Guini, Eritrea na Malawi. Wakati wa mkutano wa kilele China inatahimiza mataifa hamsini ya Afrika kununua zaidi bidhaa za nchi yake kabla ya mpango wa nchi za magharibi kupunguza usafirishaji nje wa bidhaa zake kama vile magari yenye kutumia umeme na vifaa vya kuzalisha umeme kwa nishati ya jua, ili kwa upande wake kuahidi mikopo na uwekezaji zaidi kwa nchi za Afrika. Kiwanda kikubwa kabisa cha kuzalisha mafuta ya petroli barani Afrika kinachomilikiwa na tajiri bilionea Aliko Dangote nchini Nigeria kimeanza kuzalisha mafuta ambayo mmiliki wake anasema yataanza kuuzwa kwenye masoko katika muda wa saa 48 zijazo. Dangote ameliambia shirika la habari la Channels News hii leo kwamba makubaliano juu ya bei yanajadiliwa hivi sasa na baraza la mawaziri pamoja na shirika la taifa la mafuta la Nigeria, NNPC na makubaliano yanaweza kufikiwa wakati wowote ule. Kiwanda hicho chenye uwezo wa kuzalisha mapipa laki sita elfu hamsini e, kwa siku kilianza kuzalisha mafuta ya dizeli na mafuta ya ndege tangu Januari, lakini baada ya kucheleweshwa hii leo kimeanza kuzalisha mafuta ya petroli ambayo wachambuzi wanasema yatapunguza sana gharama ya kuagizia bidhaa hiyo kutoka nje kuelekea Nigeria. Habari za dunia zinawajia kutoka Idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Maafisa wa usalama wa Kenya wameanza uchunguzi dhidi ya mchungaji mmoja kufuatia madai kwamba yeye na wazee wengine wa kanisa waliwanyanyasa kingono wanawake na wasichana kadhaa. Polisi wamesema kesi hiyo ilifichuliwa baada ya kanisa linaloendeshwa na Daniel Mururu katika kaunti ya Meru katikati mwa Kenya kuchomwa moto na wakazi wenye hasira mwishoni mwa mwezi uliopita. Mururu wa Kanisa la Kipentakosti la Afrika Mashariki nchini Kenya, pamoja na wazee wa kanisa na washemasi wametuhumiwa kwa vitendo vya udhalishaji vikiwemo kuwavua nguo, kuwaacha wanawake uchi, kuwanyua nywele zao za siri na kufanya ngono nao, kulingana na ripoti ya polisi iliyotolewa Jumatatu. Zaidi ya wanawake na wasichana saba wenye umri wa kati ya miaka 17 hadi 70 wame daiwa wamedhulumiwa ikiwemo msichana wa shule mwenye umri wa miaka 17, ambaye pia alipata ujauzito kulingana na ripoti hiyo. Bunge la Senegal limepinga mswada wa kufanya mageuzi ya katiba nchini humo uliowasilishwa na viongozi wapya wa serikali, na hivyo ikiashiria kutachukuliwa hatua ya kulivunja bunge hilo linalodhibitiwa na bunge wa upinzani. Kwa idadi ndogo, wabunge walipinga mpango wa kuvunja mabaraza mawili ya ushauri kwa kura tatu baada ya mjadala mkali Jumatatu, na kutangaza moja kwa moja kupitia mitandao ya kijamii. Rais Basiru Diomaye Fai, aliyechaguliwa mwezi Machi, na waziri mkuu wake Osman Sanko hawana wingi wa bunge katika Bunge la Taifa aliochaguliwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili, ambapo wafuasi wa rais wa zamani Makisal wangali na viti vingi. Viongozi wepya wanahitaji wingi wa viti katika bunge kuweza kutekeleza sera za kutendeleza kuleta mabadiliko yaliyodaiwa wakati wa kampeni juu ya maswala ya mrengo wa kushoto inayopendelea uzalendo wa Kiafrika. Mpendo wa msikilizaji, ni haya tu tulikuwa nao katika taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msomaji mimi Abdu Shakur Abud, kaa kando muda mfupi mjao, BMJ Muridhi atakuleteni kwa undani <coughs> Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia kwa mara nyingine mkutano kati ya China na viongozi wa Afrika unaofanyika nchini China katika mji wa Beijing. Kuna eh, nini, kumekuwa na tetesi nyingi sana kwamba msaada ule unapotolewa kwamba Uh, miundo msingi fulani tayari uh, itaweza kuwekwa kwenye mnada kwa sababu ya kukosa kulipa madeni. Katika sehemu ya pili tutaangazia kutoroka kutoka gereza la Kongo kwa watu ambao wanakisiwa kuwa takriban 130 wao wakielezwa kwamba walikuwa ni wafungwa. Mapira ya Kongo yapo katika utatanishi. Yaani, unakuta watu wapo katika mateso makali, na mateso haya wanasukuma watu kutafuta mahali wa kimbilio. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Nam, dazani za viongozi kutoka nchi za Afrika wanakutana mji mkuu wa China na mkutano ambao ni wa siku tatu unaoanza kesho Jumatano. Mkutano huo unalenga kupata ufadhili kwa miradi mbalimbali, mbali ya ujenzi wa miundo msingi na mikataba ya biashara. Leo Jumanne, kikao cha mawaziri kimefanyika siku moja kabla ya rais Xi Jinping kukutana na viongozi hamsini na wanne wa bara la Afrika siku ya Alhamisi. Waziri wa mambo ya nje wa China, Wang Yi, na waziri wa mambo ya nje wa Senegal, Yasin Fal, wamesimamia kikao cha mawaziri ambacho kimefanyika hii leo. Wang Yi amewaambia mawaziri kutoka bara la Afrika kwamba lengo kuu la mkutano mkuu wa mwaka huu ni kufanya kazi kwa pamoja ili kuimarisha ukuaji wa kisiasa na kujenga ushirikiano wa kiwango cha juu kati ya China na Afrika. Fol amewaambia mawaziri kwamba ana matumaini kuwa China itatoa ushirikiano zaidi katika utekelezaji wa ruaza ya mwaka elfu mbili ishirini ama mwaka elfu mbili sitini na tatu kunradhi, ambayo ni muhimu kwa maendeleo ya Afrika kiuchumi na kijamii kwa miaka 50 ijayo. Moses Wanami ni mchambuzi wa maswala ya uchumi akitokea nchini Kenya, amekuwa akifuatilia yanayoendelea. Kwanza, tathmini yako kuhusu mkutano huu ambao unatarajiwa kuhudhuriwa kama ulivyosikia hapo na viongozi hamsini na wane, wengi wao wakiwa tayari wamewasili mjini Beijing. Asante uh, uh, kaka um, kama uh, nashukuru sana kwa nafasi hii. you know nikisikia waafrika wameenda kule China nachi hizi ya kwamba mimi hatuna uh, uh, wanadamu, sisi wa Afrika tuko duni, tuko duni kabisa. Sijafurahia, sifurahii hata kidogo. Na ni kwa nini? Uh, ni kwa sababu ang, angalie nchi kama Kenya miaka sitini uh, tulipata uh, kukomboa nchi kutoka kwa minyororo ya wakoloni, na bado yale masuala ambayo tunakimbilia China ni masuala ambayo yanakuja kutufunga sisi ni, ni unapata ya kwamba uh, viongozi wanaenda msaada tu, ile kwa kimombo uh, begging bll zile wanaenda loans, na zile zinaweka nchi katika hali mbaya. Na tunaangalia kama kwa mfano, Kenya tuko na deni kubwa zaidi na Chaina, kila kitu. Kwa hivyo sifurahii, kwa sababu no balance in terms of hakuna ile uwiano kabisa aa, na tunaonekana kama sisi ni, ni watu wa kwenda tu kuombaomba na hiyo ndio jambo linalochukiza kabisa. China ni kwa mara nyingine tena, kama alivyoeleza hapo mwanzo, inawaita viongozi hao wa Afrika eh, lakini pia mm, tumeona kwamba kuna kuna kama Uh, mashindano baina ya China na nchi zingine ambazo zinaelezwa kwamba uchumi uh, umeendelea kama Marekani, nchi pia kama Rasia. Uh, mara kwa mara tunasikia Uturuki, tunasikia mara kwa mara uh, kwamba uh, wanataka kukutana na viongozi wa Afrika. Ni kwa nini Afrika inaonekana ndicho uh, kituo kikubwa zaidi kwa hawa viongozi wa nchi uh, kama China na zinginezo? Um, kwa undani um, Marekani inazalisha, Uchina inazalisha, na kwa sababu ya biashara unapata kwamba hizi nchi zinatafuta soko, na ni lini, hata wewe unapochumbiana na mtu lazima una, unaonyesha uzuri wako ili mtu akupende. Kwa hivyo Marekani na China zinazalisha kwa wingi, unapata sasa China inaongoza katika dunia nzima uzalishaji wa wa malighafi, Marekani ndio hiyo pale. Kwa hivyo ni wanatafuta soko, na jinsi gani watapata soko la Afrika? Kwa sababu Afrika uchumi imeuliwa ime, ime hakuna uzalishaji katika Afrika, tuna kila kitu. Ukiona kumf, kwa mfano hata ile kiberiti Afrika, hata ile toothpick inanunuliwa kutoka China. Kwa hivyo hiyo hizo vita baina ya hizi nchi ni kutafuta ili wazidi wa kuleta Uh, uzalishaji wao zile vyombo zi, zi wamezalisha tuseme kama ni capital nini, zote zinakuja kuwa dumped in Africa. Kwa hivyo ni kwa manufaa ya China, ni kwa manufaa ya Amerika, sio kwa manufaa ya Afrika na wanatafuta Afrika kuwa soko, uh, soko la Europe. Unaona uh, Europe limefungwa, huwezi tu taenda pale ufanye nao mzaha. Ukiangalia soko la nje kutoka Asia pia limefungwa. Zile kuna nji kule zinafanya vizuri, zina sheria, lakini kwa sababu ya ulasi eh, afrika ijaendelea, so hizi nji zinang'ang'ana ili zitafute pengo la ku, kuleta kurundika mali zao hapa kama soko. Wizara ya mambo ya nje ya China imesema kwamba mikutano minne ya mawaziri itafanyika kabla ya mkutano mkuu. Mikutano hiyo itaangazia utawala bora, ukuaji wa viwanda, kilimo cha kisasa, amani, usalama na vilevile mradi wa ujenzi wa reli ina vilevile vile barabara maarufu Belt and Road Initiative. Na hivi leo Rais Shi Jinping amekutana na rais wa Kenya Dr William Ruto. Shi amesema kwamba China na Afrika zinajivunia urafiki ambao umeimarika, wakati rais huyo wa Kenya naye akielezea matumaini kwamba mkutano huu ambao unaelezwa kwamba ni mkuu ni fursa ya kuimarisha maendeleo kati ya China na Kenya, na kusema kwamba Kenya inakaribisha uwekezaji zaidi kutoka China hasa katika nishati na maslahi ya vijana. Nchi hizo mbili zinatarajiwa kutia saini mikataba kadhaa ya ufadhili, miundombinu na vilevile vile sekta nyingine za maendeleo. Dr Sam Ikwaye akiwa Nairobi. Kwanza hebu tueleze kwa kifupi ambavyo inatazamwa. Kenya imetajwa kama moja ya nchi za Afrika ambazo uh, zimekuwa na uhusiano wa karibu hasa linapokuja suala la madeni, E, mikopo na vilevile ufadhili wa miradi mbalimbali na China. Je, inazungumzwaje ziara ya Rais Ruto ambaye kama unakumbuka e, moja ya maswala ambayo yameulizwa maswali mengi yameulizwa ni kuhusu yeye uh, ye, kuhusika katika kuchukua mikopo mbalimbali mbali, wakati baadhi ya Wakenya wakilalamikia e, kwamba itakuwa ni hali sana kuilipa. Uh, ikumbuka kwamba uh... Sera za nchi nyingi zimekuwa zikielekea east kwa sababu ya uchumi uh, na masuala ya kujaribu kukwamua uchumi. Kumbuka kwamba uh, Beijing imekuwa uh, kitovu cha maendeleo mengi hususan eh, katika bara Afrika, zile uh, uh, sera ambazo wamekuwa nazo za kiuchumi, na inaonekana kwamba imesaidia pakubwa, uh, kuweza kukwamua na kuweza ku saidia katika ukuzi wa uchumi wa nchi nyingi sana, hususa uh, hapa barani Afrika. Uh, na hivyo safari ya Rais Ruto pamoja na uh, msafara ambao amekuwa nao unaweza kuangaziwa kwa njia mbili, ikikumbuka kwamba Beijing ni uh, uh, wamejitahidi sana uh, kuweza kukuza uchumi wa nchi nyingi, na wana msukumo ama ile influence, uh, katika uh, nchi nyingi kwa sababu ya mchango um, ambao amekuwa nazo katika uchumi wa nchi zile. E, nikumbuka pia rais Ruto anasafiri na kinara um, wa upinzani e, ambaye katika siku za hivi karibuni amekuwa na ushirikiano wa karibu sana. Ukiweza kuangalia masuala ambayo yamemkumba rais Ruto ya e, kisiasa nyumbani na ushirikiano ambao wameweza kuwa nao, ambao wametokeza afueni kidogo na kutulia kwa joto la siasa nchini Kenya. Uh, ni kwamba inaweza kuangaziwa kuona kwamba huenda wanataka kutumia msukumo ambao, uh, uh, China imekuwa nayo la, la, kwa nchi zile zingine, na kwa sababu viongozi wengine wako pale kuweza kuona uh, ni vitu wanaweza kumpigia debe kinara eh, Uh, wa ODM ambaye sasa anawania nafasi kubwa katika uh, uh, Africa Union. Labda nikuulize tu moja kwa moja, ukosoaji umekuwepo kwa uh, China uh, barani Afrika na ni wengi tu wanakosoa kusema kwamba licha licha ya kuonekana kama wanasaidia lakini, pia mkono mwingine ni, eh, ni wa kutumia bara la Afrika eh, na najua hapo unazungumza Kuto, kutoka Kenya naelewa, ukizungumza mambo ya kiongozi wa upinzani na kadhalika, lakini kwa Afrika kwa ujumla, je, uh, ukosoaji huo unaona ni halali? Inawezekana kwa sababu uh, kila mtu, kila an, anayetoa msaada kwa kawaida huwa anatoa msaada uh, akiwa na madhumuni ya kuweza kujifaidi. E, na kumekuwa na tetesi nyingi sana kwamba msaada ule unapotolewa kwamba Uh, nchi nyingi tu na hata ikiwemo Kenya utakumbuka mwaka uliopita na hata hivi karibuni kumekuwa na tetesi nyingi kwamba, uh, miundo msingi fulani tayari, uh, itaweza kuwekwa kwenye mnada kwa sababu ya kukosa kulipa madeni. Uh, kwa hivyo ndio, uh, kuna uwezekano wa tetesi zile kuweza kuwa na msingi mm. Uh, lakini kumbukwe pia, kila unapoenda kukopa huo unakuwa mdeni, unadaiwa na yule ambaye anakukopa. Kwa hivyo mara nyingi itakuwa muhimu hata ukiweza kuangalia Kenya tunapoenda kuchukua mkopo katika IMF unapata kwamba kuna yale matakwa ambayo mara nyingi tunawapatiwa kama nchi ambayo wakati mwingine yanapelekea hali ngumu sana za kichumi. Kwa mfano utaweza kukumbuka kwamba, uh, imesehemwa na imefadiriwa kwamba mchango mkubwa wa tetesi ambazo zilitokezwa na jenzii ni kwa sababu ya sera ambazo ziliwekwa na IMF uh, katika mswada ambao unaweza kuanguka elfu mbili na ishirini na nne. Kwa hivyo Uchina unapopeana ile mikopo, mara nyingi huo wanaangalia ni vipi wataweza kuendeleza uh, uh, uchumi wake, sababu zile ni pesa ambazo zinatoka katika uchumi uh, uh, uh, uh, na ushuru wa wananchi wa Uchina. ni rudi kwako wanami tumeona katika nchi mbalimbali ambapo uwepo wa China umekuwa ni kwa wingi e, nchini kama kule Zambia, hata hapo Kenya e, kukiwa na malalamiko kwamba badala ya nafasi za kazi ambazo mara nyingi serikali huwa zinasema zitazalishwa zita, zita na kuwepo kwa China au miradi ya China na nchi zingine, wanakuwa kwamba wale wale wa China ndio wengi wanaletwa na yale makampuni kufanya kazi hizo. Eh, inakuwa kwa hivyo oh, malalamiko ni kwamba wale wenyeji eh, wa, wenyeji hawapati zile nafasi kama ilivyoahidiwa. unawezaje kuzungumzia hili tukimalizia? Um, hakika mb, nimeona kwa nafsi yangu Wachina mpaka hata wanakuja kwanakuwa kutembeza bidhaa kwa zile street you know, street za Nairobi, mitaa tofauti au unaona wale wanatengeneza barabara zile ni wa China wanasimamia hizo kazi zote. um, sisi tuko na injinia wamefuzu. Huoni Mwafrika yote akijumuishwa katika ile nafasi e, wale wanawekwa tu ni wale wakubwa katika serikali, kwa hivyo ni ukweli. um, ina, unapopewa msaada, sio msaada vile kutoka China, ukuna, kuna ile inaitwa uno you know, wakishasema ehe, tunaleta msaada eh, ku, ku, kutengeneza mabarabara nini kadhalika uh, kwa hivyo hawaweki wazi ile contract. Ukiuliza ile contract huwezipata, kwa hivyo zinafichwa ndani. Kisha sasa wanaleta watu wao wa China ndio wanakuja kufanya hizo kazi, ile wanatengenezea Wachaina kazi sio mm -hmm. Waafrika kwa uhakika wa, wa na hakuna mtu ana sauti ya kujaribu kuzuia hilo jambo kwa sababu wale wakuu wa serikali wameingia katika huo mtego na wamekula kitu. Ni kushukuru sana Moses Wanami kuzungumza na Sauti ya Amerika hii leo. Na hadi hapo msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. tarejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Jaribio la kutoroka katika gereza kuu la Kongo limesababisha vifo vya takriban watu 130 wakiwemo baadhi waliopigwa risasi na wengine waliokufa kutokana na taharuki katika eneo hilo lenye msongamano mkubwa, mamlaka zimesema Jumanne. Wanaharakati walisema idadi ya vifo ni kubwa zaidi, lakini hawakutoa takwimu kamili. Tathmini ya awali ilionyesha kwamba wafungwa 24 waliuawa kwa risasi za onyo zilizofyatuliwa na walinzi walipokuwa wakijaribu kutoroka kutoka gereza kuu la Makala katika mji mkuu wa Kinshasa mapema Jumaatatu. Waziri wa mambo ya ndani wa Kongo Jacquemin Shabani alisema kupitia jukwaa la kijamii la X, zamani ikijulikana kama Twitter, na hapa namnukuu, anasema kuna pia watu 59 waliojeruhiwa ambao wanahudumiwa na serikali, pamoja na baadhi ya matukio ya wanawake kubakwa. Alisema hayo na akaongeza kwamba utulivu sasa umerejeshwa gerezani. Sehemu ya gereza hilo ilikuwa imeteketea kwa moto wakati wa jaribio hilo la kutoroka. Waziri huyo hakutoa maelezo zaidi juu ya matukio ya ubakaji. Gereza hilo lina wafungwa wa kiume na wakike, na haikujulikana kama wote walikufa 129 walikuwa ni wafungwa, na pia haikubainika mara moja jinsi taharuki hiyo ilivyotokea, kwani maelezo ya jaribio kutoroka hayajawekwa bayana, yani hajawekwa bayana kabisa na mamlaka isipokuwa taarifa hizo ambazo tumeeleza kupitia mitandao ya kijamii. Naam msikilizaji, kama nilivyokuarifu kwamba tutaungana na Mambo Kawaya, huyu ni mtetezi wa haki za kiraia kutoka DRC. Amekuwa akifuatilia yale ambayo yameendelea tangu jana wakati ripoti ziliibuka, eh, kwamba wafungwa uh, kadhaa walikuwa wametoroka lakini ikabainika kwamba pamoja na kutoroka kutoka gerezani lakini kuna wengi ambao wamekufa. Kwa sasa ni nini ambacho kinaelezwa hapo, Mambo Kawaya, kuhusu suala hili? Kwa kweli ni mambo ambayo yanaleta uchungu sana, yanaleta huzuni kwa wakati unakuwa ukiangalia vipi watu wameweza kufariki, na wakati unaangalia unasikia idadi yao, yani zaidi ya mia moja ya watu ambao wame Uh, poteza maisha yao kweli, yanaleta uchungu, lakini nafikiri ni vizuri kuweza kuongea na kuweza kuelewa ni kipi ambacho kinaweza kuwa kikikusudia ama kimesababisha wale watu kuweza kufariki hivyo. Mimi nafikiri ya kuwa makondisheni ambazo wafungwa wanaishi katika ma majela za Kongo sio condition condition nzuri, yaani watu wanakuwa wengi katika jela hiyo ni sababu ya kwanza. Uh, ni kusema idadi ambayo ilikuwa imetayarishwa kwa kuweza kupokea watu sio hilo idadi ambayo inawekwa watu, watu wanakuwa zaidi ya mara kumi, mara ishirini hata. Kitu cha pili, wakati watu wamekuwa wengi, ni kusema vilevile kunakuwa shida ya chakula, dawa, hata kulala na mambo nyingine. Na kitu cha tatu ni kuelewa ni wanani ambao wanafungwa, wale ambao wanafungwa kweli, wameweza kuadhibiwa na sheria ama wamefungwa kwa ajili ya uchunguzi fulani, ama wamefungwa kwa mambo ya kisiasa, ama wamefungwa tu sababu kunakuwa wale ambao walipendezwa kuwawekea, kuwaweka ndani ya gereza. Na kitu chingine ni kusema kwa nini sheria haitaki kuweza kupunguza idadi ya wafungwa katika jela kama hiyo ya makala. Na sasa kwenye laini ya simu tuko naye Loro Mugira Neza, mchambuzi wa uh, maswala mbalimbali huko DRC, ikiwa ni pamoja na siasa, na vilevile ni mhadhiri wa chuo kikuu uh, Mugira Neza, kwanza kabisa tumezungumza mengi kuhusu hii jela, ambapo wafungwa wanaelezwa wa, na, kwamba walikuwa wanajaribu ku choroka ni nini ambacho kinapelekea visa hivi vingi tu kuripotiwa hapo DRC kwa maoni yako? Asante sana kwa ulizo lako. Tunataka kutambua kama eh, majela ya Kongo hayana hifadhi nzuri kabisa. Majela ya Kongo yamo katika utatanishi, yani unakuta watu wamo katika mateso makali, na mateso haya wanasukuma watu kutafuta mahali wakimbilie na hata kujitoa kwenye mateso hayo. Yani kubaki humo ni kama kufariki, na kuondoka humu ni kama kufariki. Ndiyo maana hatua hizo zakamatwa, wamoja kutaka kukimbia. Tunasikilizana? E, nakusikia, endelea. Wamoja kutaka kukimbia sababu ya mazingira mabaya yenye kupatikana kwenye gereza zetu. Hata awali, waziri wa sheria aliweza kuwahi kusema kama atajitatanua ili gereza e, ziwe nafasi za a, za afya ziwe nafasi nzuri e, lakini kwa machache kwa kweli, katika gereza zetu utaenda kuona kama afya e, mazingira mabaya ndiyo yenye kuwasukuma labda wengi kuwaza kutoroka na kukimbia kwenye jera hizo. Na jambo gani tunawaza kama wakati ambapo gereza e, hiyo imeunguzwa, najua kama wale waliotaka kukimbia walipatwa kiukweli na msiba wa moto ambao kur sirku imewaangamiza hata mpaka sasa. Eh, waziri wa sheria ahaidi kutosha ripoti, lakini mpaka sasa hatuyajua ni kitu gani kiliendeka ili watu wapata ah, hivyo waweze kuuawa. Eh, sababu eti wamoja wao walibidi wakimbie jela. Tunawaza kama kila wakati na kila mara ambapo tunaendelea kulalamika juu ya mazingira mabaya ya uh, ya korokoroni ya gereza zetu za Kongo, niwawaza kama ni wakati mwafaka ambapo Umoja wa Mataifa na wenyeji wote wenye kuhudumia haki za kibinadamu waweze kuenda kabisa kuhakikisha kama gereza za Kongo sio e, nafasi ya kuuawa, lakini nafasi ambapo watu wanaenda kuadhibiwa na baadaye wakisha sahihishwa wanarudi kwenye vijiji wakiwa e, katika hali Nzuri. Ni kwa fursa hiyo tunaomba tena mara nyingine waziri wa nchi, waziri wa sheria na hata rais wetu Antoine Felix Tshisekedi naye mwenyewe, naye government yetu waweze kuweka hadharani ripoti ya kuonyesha namna gani watu kama hao vijana wengi wauawe, eti sababu wao walitafuta kukimbia. Unajua kama mm -hmm, jela la Makala linakuwa na watu wengi wenye besari kubwa kubwa ambao wamekwisha kufungwa humo lakini kwa ajili ya kwa uawa wapoteze maisha katika visa vya awali. Tumeona pia waasi e, au wanamgambo wakitajwa katika visa hivyo vya watu kutoroka gerezani. E, ni kwa nini hawa nao wanahusishwa na visa hivyo, au kwa nini ripoti zinaeleza kwamba waasi, wanamgambo, mara nyingine huwa pia e, wanahusika kwa visa kama hivi, huenda iwe njama za wale wa a NALU viongozi wakubwa wa, wa NALU viongozi wakubwa wa m ishii na tatu na AFC wawende kuunda njama hizo pia ili kuwatorokesha ndugu zao wale ambao wamekamatika katika hali hiyo. Unajua kama dosari ni nyingi katika eh, DRC na katika vita hivi, wengi washakiwa kuwa waongea na waasi na wa, wa nji hii Video zilizochapishwa mitandaoni zilionyesha miili ikiwa imelala chini ndani ya gereza, wengi wao wakiwa na majeraha yanayoonekana na ni video, video zingine nyingi zilionyesha wafungwa wakibeba miili ya wenzao ambayo ilionekana kuwa haina uhai kwenye e gari. Hakukuwa na dalili za kuingia kwa nguvu gerezani ambalo liko katikati ya jiji takriban kilomita tano kutoka ikulu ya rais magereza mengine nchini Kongo yamejaa kupita kiasi, hivyo inasababisha wafungwa mara nyingi kufariki kwa njaa. Wanaharakati wanasema kwamba wafungwa kadhaa wameachiliwa katika miezi ya hivi karibuni kama sehemu ya juhudi za kupunguza idadi ya wafungwa, lakini haitoshi, kulingana na wanaharakati hao. Waziri wa sheria Constant Mutamba aliita ali, jaribio hilo la kutoroka kwamba ni kitendo kilichopangwa cha hujuma na kuahidi kwamba E, watakabilianwa nao vikali wale waliopanga kitendo hicho. Tunakamilisha matangazo ya kwa undani hivi leo. Kwa niaba ya wote walioyafanikisha, msimamizi alikuwa ni mkamiti Kibayasi, mwelekezi yamekuwa ni Aida Isa, mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa heri ya kuona.