Ina urursanato inay dhaqanka ka ilaliso, in hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa sita na nusu mchana. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unaposikiliza VOA Swahili. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari. Karibu kwenye matangazo yetu ya jioni, ikiwa leo ni Jumatano Septemba 4 mwaka 2024. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio zetu shirika, ikiwamo Radio Free Africa RFA ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi; vilevile Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, redio Ngoma ya Amani mjini Fizi huko Kivu Kusini, DRC. Pia utatupata kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni Kuta. Ripoti tulizokuandalia wakati huu ni kwamba jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, inatarajia kupokea shehena yake ya kwanza ya chanjo dhidi ya mpox hapo kesho usiku ya Alhamis. Na kwingineko, rais Xi Jinping wa China amewakaribisha viongozi wa nchi za Afrika katika mkutano ulioanza leo wenye kauli mbiu tushikane mikono kuelekea maendeleo ya kisasa na kujenga ushirikiano wa kiwango cha juu kati ya China na Afrika. Ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika matangazo yetu ambayo yanaanza hivi sasa. Kwanza ninampisha Sande Shomari ambaye anakusomea habari za dunia. Rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi hii leo Jumatano anafanya ziara yake ya kwanza rasmi nchini Uturuki tangu kutwaa madaraka baada ya mataifa hayo mawili yenye nguvu wa kikanda kumaliza mivutano ya miaka mingi, Elsisi na rais wa Turuki Recep Tayip Erdogan wanapanga kujadili uhusiano wa pande mbili, vita huko Gaza na kuongezea kwa mvutano huko mashariki ya Kati, kati ya masuala mengine. Pia wanatarajiwa kusimamia utiaji saini wa mikataba zaidi ya mikata darzeni ya ushirikiano ili kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo ikiwemo masuala ya nishati, ulinzi na utalii. Mwezi Februari, Erdogan alifanya ziara yake ya kwanza nchini Misri katika kipindi cha zaidi ya muongo mmoja, baada ya nchi hizo mbili kukubaliana kurekebisha uhusiano wao na kuwateua tena mabalozi. Erdogan alitangaza kuwa nchi hizo mbili zilitaka kuongeza biashara kati ya nchi zao hadi dola bilioni 15 kutoka dola bilioni 10 za sasa. Indonesia inaingilia, inaangalia wiki hii kuongeza uhusiano wa kibiashara na mataifa ya Afrika wakati wa mkutano wake mjini Bali, ingawa viongozi wengi kutoka bara hilo hawakwenda badala yake walichagua kwenda China kwenye kongamano la ngazi ya juu mjini Beijing. Wawakilishi kutoka mataifa 29 ya Afrika walielekea wa katika kisiwa hicho cha mapumziko cha Indonesia, ikiwa ni wachache kati ya nchi 47 ambazo ziliwakilishwa wakati wa kongamano la kwanza la Indonesia na Afrika mnamo mwaka 2018. Licha ya hayo, nchi hiyo ya Asia kusini mashariki inatumai kuwa imekamilisha mikataba ya biashara yenye thamani ya dola bilioni tatu na nusu kutoka kwenye kongamano hilo la siku tatu, kulingana na rais Joko Widodo. Wakati mkutano huo ukikamilika siku ya Jumanne, baadhi ya wajumbe walielekea Beijing kuungana na uwakilishi mkubwa wa viongozi wa Afrika kwenye jukwaa la ushirikiano kati ya China na Afrika. China na Tanzania na Zambia zimesaini makubaliano ya kukarabati reli iliyojengwa miongo kadhaa iliyopita kwa lengo la kuboresha usafiri wa mizigo kwa kutumia njia ya reli na bahari katika nchi hio Afrika Mashariki. Shirika la habari la serikali ya China Shinua imeripoti kwamba rais Xi Jinping ameshuhudia hafla ya kusaini makubaliano ya ukarabati wazipatazo kilomita 1860 katika i katika nchi ya China. Mamlaka ya reli ya Tanzania na Zambia, TAZARA. Marais wa Tanzania na Zambia pia walihudhuria utiaji saini huo. Viongozi hao wako Beijing kuhudhuria mkutano wa China na viongozi wa nchi za Afrika. Reli ya TAZARA ilijengwa kati ya mwaka 1970 na 1975 kwa mkopo usiokuwa na riba uliotolewa na China. Reli hiyo inatumika kusafirisha mizigo hasa madini ya almasi na cobalt kutoka Zambia na kupakiwa kwenye meli kwenye pwani ya Tanzania kuelekea masoko ya kimataifa. Na makombora ya Rusia yameua watu saba katika mji wa Lviv nchini Ukraine siku moja baada ya kutokea shambulizi mbaya zaidi la makombora tangu vita hivyo kuanza. Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Mji wa Lviv upo karibu kilomita 60 kutoka mpaka na Poland, ambaye ni mwanachama wa NATO. Poland vilevile vile ni mojawapo ya nchi zinazounga mkono Ukrain. Huduma ya dharura ya Ukrain imechapisha video ya magari yakichomeka moto huku shughuli za uokoaji zikiendelea. Nyumba kadhaa zimeharibiwa. Kiongozi wa eneo hilo Andrei Koziski alisema kwamba kati ya watu waliouawa ni mtoto msichana mwenye umri wa miaka tisa. Huduma ya dharura ya Ukraini imesema kwamba idadi ya watu waliojeruhiwa imeongezeka na kufikia arobaini na saba. Shambulizi jengine la usiku limejeruhi watu takriban watano katika mji wa Kirviri anakotoka Vlodomir Zelenski shambulizi limetokea siku moja baada ya makombora ya masafa marefu kupiga chuo cha kijeshi na hospitali na kusababisha vifo vya zaidi ya watu 50 na kujeruhi wengine zaidi ya mia mbili. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Siku chache baada ya wahamiaji kumi na mbili kufariki dunia walipokuwa wakijaribu kuvuka kivuko cha Uingereza kutoka kaskazini mwa Ufaransa, boti nyingine iliyokuwa imebeba dozeni ya watu imeonekana ikijaribu kufanya safari kama hiyo leo Jumatano kuelekea Uingereza, kulingana na waandishi wa habari wa shirika la habari la Associated Press. Walikuwa kwenye ufukwe wa bahari wa Wimeroux kwenye pwani ya kaskazini mwa Ufaransa na karibu na mahali ajali ya jana Jumanne ilitokea. Boti ya kutumia hewa, hewa imeonekana ikiwa imebeba watu wanaodhaniwa kuwa wahamiaji. Boti hiyo imeonekana kujaa watu wengine, miguu ikiwa nje ya boti. Wengi wao walikuwa wamevalia fulana za kuokoa maisha wakiwa wakati wa ajali. Boti ya doria yenye bendera ya Ufaransa imekaribia boti hiyo yenye wahamiaji na kuonekana kuwapa fulana za rangi ya manjano za kuokoa maisha. Idadi kubwa ya waliofariki jana Jumanne walikuwa wanawake na wasichana wadogo, wengi wao hawakuwa wamevaa fulana za kuokoa maisha, na ajali hiyo imetajwa kuwa mojawapo ya ajali mbaya zaidi za boti kwenye kivuko hicho. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dimitro Kuleba aliwasilisha barua yake kuji atano, ya kujiuzulu hii leo Jumatano kama sehemu ya mabadiliko yanayotarajiwa katika serikali ya nchi hiyo. Spika wa bunge Raslan Stefanchuk alichapisha barua ya kujiuzuru huko ya Kuleba kwenye mtandao wa Facebook. Wabunge wanatarajiwa kuzungumzia kujiuzuru kwa maafisa kadhaa pamoja na naibu waziri mkuu na waziri wa sheria, na uteuzi mpya utafanyika Alhamisi, maafisa walisema. Kuleba ambaye alikuwa waziri wa mambo ya nje mwaka elfu mbili na ishirini amesaidia kuongoza mawasiliano ya Ukraine duniani kote wakati wa uvamizi wa Rusia ulioanza mapema mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Na jeshi la Israel lianza tena operesheni hii leo Jumatano katika maeneo ya kaskazini mwa ukingo wa magharibi yanayokaliwa kimabavu. Video iliyorekodiwa na Associated Press ilionyesha mitaa na miundombinu iliyoharibiwa katika jiji la Tulkarem. Israel inasema mashambulizi ya kijeshi katika eneo la Palestina yanalenga kuzuia mashambulizi kwao. Wapalestina wanaona operesheni hizo kama juhudi za kuendeleza vita huko Gaza na juhudi za kudumisha utawala wa kijeshi wa miongo kadhaa katika ukingo huo wa magharibi. Hadi sasa Wapalestina 33 waliwawa tangu Jumatano iliyopita wakiwemo 130 na kufanya idadi waliofariki dunia kufikia 685 na takriban elfu tano na mia saba kujeruhiwa katika ukingo wa magharibi tangu vita vya Israel Hamas kwanza Oktoba 7 wizara ya afya ya Palestina ilisema. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington. Habari tuliyoipatia uzito wa juu ni kwamba Rais Xi Jinping wa China amewakaribisha viongozi wa nchi za Afrika pamoja na mkewe Peng Liyuan kwa dhifa leo usiku katika mkutano wao wa siku tatu wa kuimarisha ushirikiano kati ya pande hizo mbili. Kauli mbiu ya mkutano huo ni tushikane mkono kuleta maendeleo ya kisasa na kujenga ushirikiano wa kiwango cha juu kati ya China na Afrika tukiwa na mustakbali wa pamoja. Abdu Shakur Abud anatueleza zaidi kuhusiana na mkutano huo. Kwa miaka kadhaa sasa, China imeimarisha ushirikiano wa biashara na Afrika ikishindana na nchi za Ulaya na Marekani. Na hivyo kwenye mkutano huu wa leo, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Uchina, Mao Ming, amewaambia waandishi habari kwamba mkutano utazingatia pia masuala ya usalama na amani. Ni dhamira ya dhati ya wananchi wa China na Afrika kudumisha amani ya kudumu na usalama wa kimataifa. Msaada wa pamoja katika masuala ya usalama unahitajika bila shaka kujenga kiwango cha juu cha jamii ya China na Afrika yenye mustakbal wa pamoja. Amani na usalama ni mojawapo ya masuala muhimu kwenye mkutano wa Beijing juu ya ushirikiano kati ya China na Afrika. Lakini wachambuzi wanasema China kujihusisha kwenye masuala ya kutanzua migogoro itakabiliwa na changamoto kubwa kutokana na sera yake ya kutoingilia ya kati masuala ya mataifa mengine. Bravios Kaihoza ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa mjini Dar es Salaam. China imekuwa ikijaribu kutoa mchango, kwa mfano michango ya mafunzo ya kuweza kutuliza ghasia katika maeneo mbalimbali, na Uchina imekuwa ikishirikiana pia na Eh, majukwaa mengine ya kimataifa kama Umoja wa Mataifa, mataifa kuweza kujaribu kushughulika na matatizo ya barani Afrika, lakini imekuwa ikitoa imekuwa na michango katika kukuza teknolojia kwa mfano za kijeshi na maeneo ya aina hiyo. Bila shaka unaweza kuona kwamba eh, hili ni eneo mojawapo ambalo eh, Uchina inajaribu ku, eh, kusaidia katika maeneo haya, lakini upande wa pili nafikiri hatua za Uchina za kushiriki katika kutatua migogoro barani Afrika. Eh, zinapata changamoto kubwa kwa sababu ya kile ambacho wanajaribu kukisema au labda like rais Rais Xi akijaribu kukisema kwamba mahusiano yake na Afrika au mahusiano ya China na Afrika ni yale yanayohusu zile hapana tano, yani eh, eh, eh, the five no approach Viongozi wa nchi za Afrika na China watakutana kwa siku tatu na kuweza kuimarisha ushirikiano wao wa miaka ishirini hivi sasa tangu kuanza mkutano huu kati ya China na Afrika. Katika ripoti zinginezo ni kwamba Indonesia imeandaa mkutano wa viongozi wa Afrika mjini Bali wiki hii kwa nia ya kukuza uhusiano wa kiuchumi na kibiashara, lakini nchi nyingi za Afrika hazikuwakilishwa huku viongozi wakiamua kuhudhuria kongamano tofauti nchini Kenya. Mwandishi wa VOA Adam Hancock ana maelezo zaidi katika ripoti ambayo inasomwa hapa na BMJ Moridhi. Kongamano la wiki hii la Indonesia na Afrika lilionekana kuwa nafasi kwa nchi kubwa za kusini mashariki mwa Asia kuongeza uhusiano wa kibiashara na Afrika na kutafuta masoko mapya ya nje, lakini kongamano hilo la siku tatu halikuvutia ari kubwa kutoka kwa mataifa ya Afrika christopher doran thompson ni msomi wa maswala ya kigeni aliye katika mji wa jakarta kati ya indonesia, indonesia in, in na china viongozi wa afrika walichagua china kuhudhuria sure, uh, ambayo uh, haimaanishi kuwa ushirikiano uh, na indonesia na kongamano hilo halikuwa na umuhimu mkubwa kwa nchi za afrika lakini ikiashiria kwa hakika waliamua kwenda China. Kwa jumla, wajumbe kutoka mataifa 29 ya Afrika walifika kwenye kisiwa cha mapumziko cha Bali kwa mkutano huo, idadi ambayo ni ndogo ikilinganishwa na 47 ya waleo wa Kiafrika waliofika huko katika kongamano la uzinduzi la mwaka 2018. Licha ya idadi ndogo ya washiriki Indonesia ilinuia kufikia makubaliano ya kibiashara yenye thamani ya dola bilioni 3.5 kutoka kwa mkutano huo wa siku tatu. Hiyo ni karibu mara sita ya kiasi kilichokubalianwa katika mikataba wakati wa kongamano la kwanza miaka sita iliyopita. Dewi Fortuna Anwar ni mtafiti mwandamizi katika shirika la kitaifa la utafiti na ubunifu la Indonesia. Amekuwa akifuatilia mikataba kwenye mkutano huo. Well, inaonekana like kuna uh, makubaliano madhubuti kama vile mashirika ya ndege ya Indonesia kusaini mikataba na nchi kadhaa, na kampuni za mafuta oh, oh, oh. pia kutia saini mikataba, wakati baadhi ya viongozi wakikwepa Bali na badala yake kuelekea Beijing, bado kuna hisia kwamba ushirikiano kati ya Indonesia na bara la Afrika upo. Uhusiano ulianza mwaka 1955 wakati mkutano wa kwanza wa Asia na Afrika ulipofanyika katika mji wa Bandung nchini Indonesia. Elina Nor ni mshirika mkuu katika mpango wa Asia katika taasisi ya Carnegie kwa amani ya kimataifa, anasema Indonesia inaweza kutumia historia hii kwa manufaa yake. Uh, Jakarta inaweza kujivunia historia na urithi wa uhusiano kuanzia kwenye mkutano wa Bandung. Indonesia kwa kweli imedhamiria kuwa na uhusiano huo wa kihistoria. Katika kongamano la Bali, biashara ilipewa kipaumbele lakini pia siasa zilikuwepo. Rais wa nchi hiyo, Joko Widodo, ametazamia kuimarisha hadhi ya taifa lake kwenye jukwaa la kimataifa na kulitangaza kama sauti ya mataifa ya Kusini wachambuzi wanasema widodo pia analenga nafasi inayojitokeza kutokana na mivutano inayohusu china ni njia ya kujenga mahusiano hata kama china bado inaonekana kuvutia nchi nyingi huku ushindani unaoendelea kati ya marekani na china ukiathiri eneo hilo na ulimwengu kwa jumla endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc wakati dunia bado inataabika na mlipuko wa mpox, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatarajia kesho kupokea shehena ya kwanza ya chanjo dhidi ya mpox na shehena ya pili inatarajiwa siku ya Jumamosi, chanjo hii kuanza kutolewa kwa umma. Kamiti Kibayasi ametuandalia ifuatayo. DRC ni kitovu cha mlipuko wa mpox, jambo ambalo lilipelekea shirika linaloangazia afya ya umma barani Afrika, CDC Africa pamoja na shirika la afya duniani WHO kutangaza mpox ni janga la dharura ya afya ya umma. Wakazi katika maeneo tofauti huko DRC wanataabika na mpox, ikiwemo eneo la Nyiragongo ambalo limepokea zaidi ya wagonjwa mia nne wanaoshukiwa kuwa na mpox. Mmoja wa wagonjwa wa mpox, Kashie Mwahangi, akiwa katika kituo cha afya cha Munigi huko DRC, anasema alipata ishara za homa na maumivu makali ya kichwa Juhudi za kusitisha kusambaa kwa mpox zinafanyika kimataifa na kitaifa. Huko DRC, wafanyakazi wa huduma za afya katika maeneo ya wakimbizi huko DRC wanawafundisha watu kuhusu dalili za ugonjwa huu, wapi wanahitajika kwenda kutafuta msaada na namna ya kujilinda wenyewe. Jean Kashombo ametumia takriban wiki mbili kuzisaidia jamii zinazoishi huko DRC namna ya kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo. Mkaa tukonafundisha juu ya hii magonjwa ya mpox, sababu tumeona imetawala sana na juu ya kolera, kuna pana message kwa sababu zile magonjwa mbalimbali zimetawala wakazi wetu, kwamba watu kuepuka kusalimiana na ile kukamatana kama vile kuhoberana, ndio tunawaambia waepuke kwa ile yote na kunawa mikono ya saa yote. Wakati huo zaidi ya visa 500 vya ugonjwa wa mpox vimeripotiwa katika mkoa wa Kivu Kaskazini nchini DRC, mahala ambapo watu wasiopungua 548 wamefariki tangu mpox ilipoibuka huko mwanzoni mwa mwaka huu. Nchi za Afrika hazikupata chanjo dhidi ya mpox wakati wa mlipuko wa mwaka 2022 ilhali chanjo hiyo ilipatikana kwa urahisi katika nchi za Ulaya na Marekani. Karibu msikilizaji katika makala haya ya afya kutoka VOA Swahili hapo Washington DC. Hivi leo hapa studio ni mimi Mary Mgawe na ninazungumza na Dr Achi Heila, ambapo tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa kichocho. Karibu sana daktari katika kipindi chetu. E, asante sana kwa kunipa nafasi hii. Asante sana VOA kwa kunipa nafasi hii niongelee ugonjwa wa kichocho. Kwa kifupi, ugonjwa huu wa kichocho ambao kwa Kiingereza wa kizungu wanaita schistosomiasis kwa jina la kitaalamu zaidi. Ugonjwa huu huathiri zaidi watu zaidi ya milio, milioni mia mbili na saba duniani kote, lakini kati ya hao themanini pacenti ni kutoka bara la Afrika kwa sababu ni ugonjwa wa tropical. watu wanapata ugonjwa huu kwa kuathirika kutokana na shughuli za kijamii ambazo zinatumika hasa katika maji, kwa mfano wakulima kuogelea na wavuvi maambukizo. Sababu, inakuwaje mtu kupata ugonjwa wa kichocho? Lava wa vimelea ambavyo huambukiza ugonjwa huu vinaachiliwa katika maji kutoka konokono ambao hukaa kwenye maji, na vimelea hivi humwingia binadamu na kuishi kwenye mishipa ya damu. Vimelea hivi hutaga mayai na hukaa na hutolewa kwa njia ya mkojo. Lakini je, mtu anapokuwa amepata ugonjwa wa kichocho anaweza kumwambukiza mwingine hata kama huyo mtu hajafanya shughuli katika maji? Hapana, ugonjwa huu sio wa kuambukiza kwa njia hiyo. Unaambukiza tu pale mtu anapoingia kwenye maji na kukutana na lava ambao wanasababisha ugonjwa huu. Na je tiba yake ikoje? Ha, hatiba ya ugonjwa huu kwanza, kuna dawa inaitwa praziquantel, kwamba mtu akipata ugonjwa huu anapaswa kwenda hospitalini anapata dawa ya praziquantel. Lakini pamoja na hiyo kwamba kuna kampeni ambazo zinafanyika kwa ajili ya kutibu ugonjwa huu, wanaita mass drug administration. Katika kampeni inafanyika mara moja moja kwa mea baada ya miaka. Na naje Daktari, mtu anapochelewa kupata tiba labda za ugonjwa huu wa kichocho anaweza kupata madhara gani? Inaweza ikapelekea labda kwa ulemavu au kifo na vitu kama hivyo? Eh, madhara makubwa sana ambayo inapatikana sana, sana sana ni kansa ya kibofu cha mkojo, figo kufa, kushindwa kufanya kazi, yaani kufeli kwa figo kufanya kazi. Lakini pia kuna kutokwa kwa damu katika mfumo wa, wa chakula. Lakini anaweza akapata kuna kitu anaita portal hypertension au kifafa na degedege, ambazo kwa sababu imelea hivi inafika mpaka kwenye sehemu za ubongo na kwa maana hiyo sasa mtu anapokuwa katika hali hii ya kupata ugonjwa wa kichocho ama ameshapata ugonjwa wa kichocho dalili zake zikoje? Aha, da, dalili sana zilizopo za ugonjwa huu wa kichocho, cha kwanza ni maumivu ya tumbo, lakini pamoja na hiyo anakuhara damu, kukojewa damu. Lakini wakati mwingine kwa sababu lava hawa wanapitia katika mfumo mpaka wa hewa wanapata kikohozi, homa, lakini pale wanapoingilia kwenye ngozi mtu pia na ngozi inakuwa inawasha. Nini maoni yako kwa watu ambao wanafanya shughuli hizi za kwenye maji ili kuepukana na ugonjwa huu? Wewe kama daktari, kuepukana na ugonjwa huu kwanza, tunaposhughulika kwenye maji kama ni maji yale ambayo yana konokono, wananchi wajitolee sana kuwaua hawa fizikali, hawa konokono wanaosababisha madhara haya, na pia tuhakikishe kwamba tunapotumia tunapo maji tuangalie yale maji ambayo yanatembea ndio, ni rahisi ambayo hayaweki wale vidudu. Shukrani sana, msikilizaji. Tumefika mwisho wa kipindi hiki cha makala ya afya hivi leo. Ulikuwa nami Meri Mgawe, na nilikuwa nazungumza na Daktari Chi Heila kutoka Tanzania, na tulikuwa tunazungumzia ugonjwa wa kichocho. Hadi wiki ijayo, ni kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vingine vinavyoendelea. Na msikilizaji, uh, makala ya afya ndio yanayotukamilishia kipindi chetu kwa siku ya leo, lakini pia napenda kukukumbusha kwamba matangazo yetu unaweza pia ukayafuatilia kupitia redio zetu shirika, ambapo ni Step Radio ya Mbale nchini Uganda, Radio Citizen na Redio Kaya huko nchini Kenya, Redio Free Africa RFA na UFM redio za nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC. Tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani amesema waziri wa mambo ya nje Antony Blinken inakaribisha kuanzishwa tena kuwasilishwa kwa misaada ya kibinadamu kupitia kivuko cha mpaka cha Adre kutoka Chadi hadi Sudan. Pia kuna juhudi za kidiplomasia za kufungua tena uwasilishaji wa misaada ya dharura kwa sehemu zilizokumbwa na njaa za Darfur. Kukosekana kwa misaada ya kibinadamu huko Darfur katika kipindi cha miezi sita iliyopita kumezidisha viwango vya kihistoria vya njaa kali kote Sudan na haswa ndani ya kambi ya Zamzam. Mafanikio haya katika utoaji wa misaada yanajengwa juu ya kasi iliyofanywa wakati wa mazungumzo mwezi huu nchini Uswisi na kundi la Aligned for Advancing Life Saving and Peace in Sudan group linalojumuisha Marekani, Uswisi, Saudi Arabia, Misri, Umoja wa Falme za Kiarabu, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa juhudi hizi za pamoja zilipata dhamana ya kwanza kutoka kwa pande zinazopigana ili kufikika kwa usalama kusikozuiliwa kupitia kivuko cha Adre na barabara ya Daba ambayo inaruhusu ufikishwaji wa misaada kwa karibu watu milioni moja ambao tayari wanakabiliwa na njaa. Mazungumzo yanaendelea kuhakikisha upatikanaji wa misaada ya kibinadamu kutoka bandari ya Sudan ya hadi kusini mwa Sudan. Kwa pamoja njia hizi zingeongeza kwa kiasi kikubwa ufikishwaji wa misaada ya kibinadamu katika maeneo ya Sudan ambayo yamekuwa magumu kufikiwa na misaada. Zaidi ya watu milioni 25 wanakabiliwa na njaa kali na zaidi ya milioni 10 wamelazimika kuyahama makazi yao. Njaa inaendelea katika sehemu ya Darfur. Ndiyo maana ni muhimu jumuiya ya kimataifa kutumia kila chombo kuongeza ufikishwaji wa misaada ya ndani ya Sudan. Marekani pia inakaribisha ahadi za vikosi vya akiba au RSF katika mazungumzo ya Uswisi mwezi huu ya kujiepusha na mashambulizi dhidi ya wanaowasilisha misaada ya kibinadamu na kurahisisha taratibu za upatikanaji wa chakula cha dharura na dawa. Pia tunakaribisha kujitolea kwa RSF kwa kanuni za maadili kwa wapiganaji wake zinazojumuisha amri kujiepusha na unyanyasaji dhidi ya wanawake, unyonyaji katika vituo vya ukaguzi na uharibifu wa mazao. Waziri Blinken amesema ahadi hizi mpya lazima zionyeshwe kwa vitendo vya wanajeshi wa nchi kavu wa RSF ambao wamefanya mauaji ya kikabila na uhalifu dhidi ya binadamu tangu kuzuka kwa vita dhidi ya raia wa Sudan. Amesema hakuna suluhu ya kijeshi kwa mgogoro wa Sudan. Waziri Blinken amesema Marekani inaendelea kujitolea kufanya kazi na washirika wake wa kimataifa kushirikisha pande zote mbili juu ya umuhimu wa mazungumzo ya moja kwa moja na kukomesha ghasia. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.