Sasa ni saa, saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji wako Sandei Shomari. Rais wa Misri Abdel Fattah al Sisi leo Jumatano anafanya ziara yake ya kwanza rasmi nchini Uturuki tangu kutoa madaraka baada ya mataifa hayo mawili yenye nguvu kikanda kumaliza mivutano ya miaka mingi. Al Sisi na rais wa uturuki Recep Tayip Erdogan wanapanga kujadili uhusiano wa pande mbili, vita huko Gaza na kuongezeka kwa mivutano huko mashariki ya kati, kati ya masuala mengine. Pia wanatarajiwa kusimamia utiaji saini wa mikataba zaidi ya darzeni ya ushirikiano ili kuimarisha uhusiano kati ya mataifa yao, ikiwemo masuala ya nishati, ulinzi na utalii. Mwezi Februari, Erdogan alifanya ziara yake ya kwanza nchini Misri katika kipindi cha zaidi ya muongo mmoja, baada ya nchi hizo mbili kukubaliana kurekebisha uhusiano wao na kuteua tena mabalozi. Indonesia inaangalia wiki hii kuongeza uhusiano wa, wa kibiashara na mataifa ya Afrika wakati wa mkutano wake mjini Bali, ingawa viongozi wengi kutoka katika bara hilo hawakwenda, badala yake walichagua kwenda China kwenye kongamano la ngazi ya juu mjini Beijing. Wawakilishi kutoka mataifa 29 ya Afrika waelekea katika kisiwa hicho cha mapumziko cha Indonesia ikiwa ni wachache kati ya nchi 47 ambazo ziliwakilishwa wakati wa kongamano la kwanza la Indonesia na Afrika mnamo mwaka 2018. Licha ya hayo, nchi hiyo ya Asia kusini mashariki inatumai kuwa imekamilisha mikataba ya biashara yenye thamani ya dola bilioni tatu na nusu kutoka kwenye kongamano hiyo la siku tatu. Kulingana na rais Joko Widodo. Wakati mkutano huo ukikamilika Jumanne, baadhi ya wajumbe walielekea Beijing kuungana na uwakilishi mkubwa wa viongozi wa Afrika kwenye jukwaa la ushirikiano kati ya China na Afrika. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM, Nairobi, Kenya. China, Tanzania na Zambia zimesaini makubaliano ya kukarabati reli iliyojengwa miongo kadhaa iliyopita kwa lengo la kuboresha usafiri wa mizigo kwa kutumia njia ya reli na bahari kati ya nchi hizo ya Afrika Mashariki. Shirika la habari la serikali ya China Shinua limeripoti kwamba Rais Xi Jinping ameshuhudia hafla ya kutia saini makubaliano ya kukarabati kilometa zipatazo 1860 kati ya China, mamlaka ya reli ya Tanzania na Zambia, TAZARA. Marais wa Tanzania na Zambia pia walihudhuria utiaji saini huo, na viongozi hao wako Beijing kuhudhuria mkutano wa China na viongozi wa nchi za Afrika. Reli ya TAZARA ilijengwa kati ya mwaka 1970 na 1975 kwa mkopo usiokuwa na riba uliotolewa na China. Reli hiyo inatumika kusafirisha mizigo hadi madini ya almasi na cobalt kutoka Zambia na kupakiwa kwenye meli kwenye pwani ya Tanzania kuelekea masoko ya kimataifa. Mwezi Februari, China ilipendekeza ukarabati reli hiyo kwa gharama ya dola bilioni moja. Siku chache baada ya wahamiaji 12 kufariki dunia walipokuwa wanajaribu kuvuka kivuko cha Uingereza kutoka kaskazini mwa Ufaransa, boti nyingine iliyokuwa imebeba dazeni ya watu imeonekana ikijaribu kufanya safari kama hiyo leo Jumatano ikielekea Uingereza. Kulingana na waandishi wa shirika la habari la Associated Press waliokuwa kwenye ufukwe wa bahari wa Wimrux kwenye pwani ya kaskazini mwa Ufaransa, na karibu na mahali ajali ya Jumanne ilitokea, boti ya kutumia boti ilionekana ikiwa imebeba watu wanaohudhuria wanaodhaniwa kuwa wahamiaji. Boti hiyo imeonekana kuja watu wengine miguu ikiwa nje ya boti wengi wao walikuwa wamevalia fulana za kuokoa maisha wakati wa ajali. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa heri kwa sasa. Badaa ya taarifa hiyo habari, karibu katika kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi, na hii leo katika Kwa Undani tunazungumzia mkutano wa viongozi uliofunguliwa mjini Beijing kati ya rais wa Uchina Xi Jinping na viongozi wa nchi za Kiafrika. Nini kitarajiwe safari hii? Na vilevile vile, huko Kenya wanaharakati wanaishutumu serikali kutokana na mfumo wake wa kuzika miili ya watu ina sa kutwaliwa na jamaa zao, hii inakuwaje basi? Ungana nami Abdu Shakur Abud, kwa undani, sauti ya Amerika. Karibu kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika. Basi kwanza, kama alivyosema muda mfupi uliopita, ni kwamba rais Xi Jinping aliwakaribisha viongozi wa karibu nchi hamsini wa Afrika pamoja na mkewe Peng Liun kwa dhifa leo usiku kabla ya kufunguliwa mkutano wao wa siku tatu wa kuimarisha ushirikiano kati ya pande hizo mbili. Kauli mbio ndefu ya mkutano ni tushikane mikono kuleta maendeleo ya kisasa, kujenga ushirikiano wa daraja la juu kati ya miji ya China na Afrika tukiwa na mustakbali wa pamoja. Kwa miaka kadhaa sasa China imeimarisha ushirikiano wa biashara na Afrika, ikishindana na nchi za Ulaya na Marekani na kanda nyinginezo. Na hivyo kwenye mkutano huu wa leo, msemaji wa wizara ya nje wa Uchina, Mao Ning, amewambia waandishi wa habari kwamba mbali na mazungumzo ya kuimarisha ushirikiano watazingatia pia masuala ya usalama na amani pe ni dhamira ya dhati ya wananchi wa China na Afrika kudumisha amani ya kudumu na usalama wa kimataifa. Msaada wa pamoja katika masuala ya usalama unahitajika bila shaka kujenga kiwango cha juu cha jamii ya China na Afrika yenye mustakbal wa pamoja. Amani na usalama ni mojawapo ya masuala muhimu kwenye mkutano wa Beijing juu ya ushirikiano kati ya China na Afrika. Lakini wachambuzi wanasema Uchina kujihusisha kwenye masuala ya kutanzua migogoro inakabiliwa na changamoto kubwa kutokana na sera yake ya kutoingilia kati masuala ya mataifa mengine. Bravios Kaihoza ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa mjini Dar es Salaam. China imekuwa ikijaribu kutoa mchango, kwa mfano, mchango ya mafunzo ya kuweza kutuliza ghasia katika maeneo mbalimbali, na Uchina imekuwa ikishirikiana pia na Eh, majukwaa mengine ya kimataifa kama Umoja wa Mataifa kuweza kujaribu kushughulika na matatizo ya barani Afrika, lakini imekuwa ikitoa imekuwa na michango katika kukuza teknolojia kwa mfano za kijeshi na maeneo ya aina hiyo. Bila shaka unaweza kuona kwamba hili ni eneo mojawapo ambalo eh, Uchina inajaribu ku, eh, kusaidia katika maeneo haya, lakini upande wa pili nafikiri hatua za Uchina za kushiriki katika kutatua migogoro barani Afrika Eh, zinapata changamoto kubwa kwa sababu ya kile ambacho wanajaribu kukisema au labda rais raisshii akijaribu kukisema kwamba mahusiano yake na Afrika au mahusiano ya China na Afrika ni yale yanayohusu zile hapana tano, yani the five no approach alisema, ambapo anasema kwamba hakuna hapana kui, kuingilia masuala ya maendeleo ya nchi za Kiafrika, hapana kuingilia mambo ya ndani ya nchi za Kiafrika hapana kuweka utashi wao wa kisiasa kwenye masuala yanayohusu Afrika, hapana kuweka e, vikwazo au masuala fulani yanayohusu jinsi ya, e, China inavyoisaidia Afrika, na ya tano ile ya hapana kwamba maslahi binafsi ya wanasiasa labda kutoka China asiweze kuingilia barani Afrika. E, hiki kinaonekana kama ni jambo zuri sana kwa nchi za Kiafrika, lakini ukweli kwamba pale ambapo bara hili linakuwa au viongozi hao wa Kiafrika wanakuwa na uhuru huo wa kuweza kupata misaada na kuweza ku e, saidiwa hapana pale na mataifa mataifa mengine, na hayo yakasema kwamba hapana, hatutajaribu e, kugusa jambo lolote. Hili limekuwa ni kitovu kikubwa cha kuleta migogoro barani Afrika, kwa sababu ndipo pale ambapo viongozi hao wanakiuka, kwa mfano, masuala ya haki za binadamu, ndipo masuala uh, viongozi hao wa kiafrika wanakiuka haki za kiuchumi za watu, ndipo masuala kwa mfano ya rushwa yanashamiri kwa kiwango kikubwa, na Uchina inasema hapana, sisi kwa kweli mko hatuko. Kwa hivyo unaweza ukasema kwamba katika hatua kama hizi, upande mmoja unasema tutashirikiana kuweza kutatua matatizo Eh, kutatua migogoro na kuleta amani bara la Afrika, lakini upande ni mwingine nikawa na kwamba unataka migogoro hiyo iendelee kuwepo, kwa sababu pale tutakaposema tutaweza kuwa, kuwasaidia, mnapotaka hatutajali, hata kama mnakanyaga haki za watu ambazo zimekuwa kwenye kitobo cha migogoro ya bara la Afrika. Kwa ni jambo gumu kidogo kusema kwamba eh, msaada au ushiriki wa China kwenye migogoro ya Afrika eh, unaweza kuwa na matokeo makubwa. Kwa upande wa biashara, Kahoza anasema kumekuwa na faida za pande mbili, lakini Afrika imeelemewa zaidi kutokana na biashara ya Uchina ambao imepanuka sana, kwa kupeleka bidhaa nyingi katika nchi za Afrika kuliko vile Afrika inavyopeleka huko China. Bara Afrika bila shaka limenufaika, lime kwenye mahusiano labda ya kibiashara, eh, mahusiano ya kiuwekezaji na mahusiano ya kitamaduni au mahusiano ya mtu ya watu kati ya watu wa China na watu wa bara Afrika. Eh, kwa mfano miongo miwili iliyopita, eh, uwekezaji wa nchi ya uchina barani Afrika kwa maana ya mitaji kuingia ilizoweza FDI zilikuwa tu takriban dola milioni sabini na tano lakini zilipindukia bilioni eh, tano mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kiwango kikubwa cha uwekezaji katika bara hili. Uwezo wa watu kufanya biashara na Uchina ume, umeendelea kwa kweli kuimarika, ya utajua. E, kwa mfano hivi sasa thamani ya biashara kati ya China na Afrika umekuwa ukizaidi sasa ya dola bilioni mia mbili themanini hivi, asilimia karibia ishirini ya mauzo yote ya nchi za uh, Afrika nje ya bara la Afrika yanakwenda nchini Uchina. Kwa hiyo unaweza kusema kwamba yako manufaa ya aina hiyo, lakini kwa ndani ya miongo miwili tu pekee, Uchina uh, imekuwa ni kitovu kikubwa cha wanafunzi kwenda kupata masomo yao nje ya bara la Afrika eh, ukiacha nchi ya Ufaransa, China ni nchi inayoongoza kwa kupokea wanafunzi wengi kutokea bara hili la Afrika. Ayo, kwa hiyo ni kweli kwamba kuna manufaa makubwa sana ambayo, eh, afrika inayapata ina kutoka kwenye mahusiano haya. Mbali na mkutano mkuu wa siku tatu, rais Xi Jinping amekuwa na mikutano ya kando na viongozi mmoja mmoja, na kuzungumzia masuala ya ushirikiano kati ya nchi zao na kuimarisha uhusiano uliopo. Hii leo amekutana, miongoni mwa viongozi ni rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania, na kutoa wito wa kujenga uhusiano kati ya China na Tanzania kuwa mfano wa ushirikiano kati ya China na Afrika na ushirikiano kati ya nchi za kusini mwa dunia, ai katika dunia inayobadilika kwa njia ambayo haijapata kushuhudiwa karne hii. Uhusiano kati ya China na Tanzania umevuka kupita malengo hayo ya ushirikiano na kujiweka katika mwenendo wa kihistoria wa ukuaji na maendeleo kati ya nchi za kusini mwa dunia. Wanaharakati wanakubali kuna maendeleo ya kibiashara, lakini kunahitajika mageuzi, kwani Afrika imelemewa zaidi. Ingawa hivi sasa nchi za Afrika zinaweza kusafirisha bidhaa zake hadi huko China, lakini Kaihoza anasema ingali kunahitajika matayarisho zaidi upande wa nchi za Afrika. Mikataba e, ya biashara kati ya China na Afrika e, ipo na imeendelea kusainiwa. Kwa kweli mimi hata kwenye mkutano wa FOCAC uliopita uliokuwa ulifanyika Dakar nchini Senegal, walikuwepo e, na makubaliano ya aina hiyo kwa mfano Eh, eh, Afrika iahidiwa kwamba ingeweza kuanza kuuza eh, bidhaa zake zile ambazo zimechakatwa kwenda Uchina. Nchi kama Kenya kwa mfano imeweza kuwa muuzaji mkubwa sana wa eh, bidhaa wa matunda aina ya maparachichi na nchini Uchina, na ni nchi inayoongoza kwa kuuza kwa mfano maua, lakini eh, wauzaji wa kahawa eh, wameweza kuongezeka, lakini ukweli ni kwamba hizi ni biashara ambazo zinazoonekana kwa sura ya juu kwamba zinafanyika. Unapokwenda kuziangalia tarakimu za uwiano wa biashara hiyo, bila shaka ndipo unapojua kwenye liso lako la kwanza kwamba bara ya Afrika haijajiandaa kwa kweli za kutosha. Kwa mfano nakisi na, na ya biashara, yaani Afrika ina nakisi ya takriban dola bilioni sitini na nne Eh, tunapozungumza hivi sasa na hii ni ongezeko kubwa. Kwa mfano mwaka elfu mbili na ishirini na moja, uwiano huu wa kibiashara ulikuwa unailalia bara la Afrika kwa zaidi ya dola bilioni arobaini na mbili. Umeongezeka sasa mpaka bilioni sitini na nne. Kumbuka hiki ni kiwango kubwa sana cha fedha, ni zaidi ya fedha yote ambayo Uchina kwa mfano iliahidi kuita bara la Afrika dola bilioni sitini. Basi matumaini ni kwamba ushirikiano kati ya China na Afrika utaimarika zaidi baada ya mkutano huu wa Beijing unaomalizika siku ya Ijumaa. Pendo msikilizaji, ni sehemu ya kwanza ya kwa undani. Usiondoke kando ya redio yako au mtandao wa, wa www voa swahilicom. Nitarudi muda mfupi tu, tuelekee huko Kenya ya kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika na katika makala yetu ya pili tunaelekea huko kenya ambako serikali inashutumiwa kutokana na mfumo wa kuzika mili ya watu inayokosa kuchukuliwa na jamaa zao hasa watu wanaofariki katika miji mikuu wakati wa maandamano au sababu nyinginezo Chama cha wanasheria Kenya LSK kimeishitaki serikali ili kubadilisha mfumo huo na kutoa notisi inayofaa kwa umma na kufanya uchunguzi wa DNA kwa undani zaidi. Kutoka Mombasa tunaungana na Colins Adede na Josphat Kioko kutusimulia zaidi. Shukran. Kenya ina historia ya kuzika miili ya watu katika makaburi ya pamoja. Hilo limeshuhudia katika miji mikuu Nairobi, Mombasa, Kisumu, Nakuru, Eldoret na miji mingine ambayo ina watu wengi kutoka sehemu mbalimbali, hata wengine kutoka mataifa ya kigeni. Na wanapofariki hapa na wenyewe bila kupata miili hiyo kwenda kuizika, inatolewa ilani. Lakini sasa wanasheria nchini Kenya kupitia chama kikuu cha wanasheria nchini Kenya na rais wake Bi Faith Odhiambo na wanasheria wenzake wanasema serikali inafanya makosa kwa kutoa ilani fupi, kwa sababu nchi ni kubwa na kila mwananchi anahitaji muda mrefu wanapendekeza kipindi cha miezi mitatu ili umo wafahamu kwamba mtu wao huenda alifariki. Na sasa zaidi, wanataka chembechembe -chembe za DNA zitumike katika kutambua wale waliofariki na kwenda kuizika mili hiyo au kuwakabidhi jamaa zao na kwenda kuizika. Hilo limetokea kwa sababu hivi karibuni kuna watu wengi sana waliofariki nchini Kenya, na wanasema bila uma kufahamishwa vyema, itakuwa ni kosa kubwa sana serikali kuizika mili bila ilani ya kutosha. Mfano tu ni katika jimbo la Nairobi ambapo kuna takriban miili 120 ambayo haijachukuliwa na wanafamilia, na sasa gavana wa jiji la Nairobi Johnson Sakaja ametoa amri kwamba miili hiyo itaenda kuzikwa kwa makaburi ya umma, lakini chama cha wanasheria nchini Kenya kimewasilisha kesi mahakamani ikipinga hiyo, na miongoni mwa wale wamehusishwa katika mashtaka haya ni pamoja na gavana wa jiji la Nairobi, afisa anayesimamia masuala ya afya katika jimbo hilo, maafisa wanaosimamia hifadhi ya maiti jijini Nairobi, inspekta jenerali wa polisi ya Kenya na mwenzake, mkurugenzi wa idara ya ujasusi na pamoja na mwanasheria mkuu nchini Kenya, hatua ikiwa ni kwamba ikiwa mahakama itatoa amri, basi itasaidia katika kubuni sheria ambayo itaweza kuangazia swala hilo katika maeneo mengine ya nchi. Na ni nini hasa kimechochea chama cha wanasheria kuishtaki serikali? Sababu kuu wanasema ni kwamba hivi majuzi kulikuwa na maandamano makubwa ya vijana nchini Kenya, na kuna vijana wengi waliotoweka, wengine wakiripotiwa kutekwa nyara au kamatwa na kuzuiliwa kinyume cha sheria. Mora Kibata, naibu rais wa chama cha wanasheria nchini Kenya: wakati ule wa maandamano ulipokwisha ama tuseme maandamano, watu wengi Wakenya wengi wali, aidha walipoteza maisha yao ama walipotea, wamekosa kupatikana. Kwa hivyo sisi kama ile skei tukaona afadhali tujiweke mikakati ya kujua kutafuta katika idara za upelelezi. Tumeenda katika stesheni za polisi, hawapatikani. Tukasema afadhali kwanza kabla wazikwe, chukue orodha ya DNA ya wote tuchukue. Wakati unapofika wakuruhusu nao wahifadhiwe wa, katika yale manyimbo ya, ya, ya, ya, ya umma, iwe sisi tumebaki na rekodi yao, wale ambao sisi tunajua walipotea, tufunge ukurasa wetu wa kusema kama walipatikana ama hawakupatikana, na kama walipatikana walikuwa wazima ama walikuwa wamekufa. Lakini sisi hatusemi kwamba tunazuia serikali kufanya kazi yake, tunasaidia serikali ku zi na kala uangalie kama watakuwa katika maabara ya usajili wa majina ya, ya, ya, ya umma kumaanisha kwamba hadithi yao haitapotea ili kulinganisha na wale ambao sisi tuliorodhesha tu, tu, tu kuwa wamepotea ama hawapatikani. Mwezi uliopita serikali ilikuwa imetoa hiyo notisi ilani kwamba itazika hiyo miili. Mnasemaje na nyinyi? Wakati huu haswa, wakati wa maandamano na visa vya kutoweka kwa Wakenya, hasa wale ambao walikuwa wanahusika na maandamano, ndio changamoto yetu sisi. Tunasema kwamba ma, maadamu maandamano hayo yalikuwa ya ya kikatiba na yalikuwa maandamano kisheria, ya kisheria basi tuna jukumu ya kuhimiza serikali kwamba kuna watu walipotea katika maandamano yale na ni lazima serikali iwajibike kwa njia moja ama nyingine, kwamba wasiendelee na mazishi yale ya umma, kwa sababu kuna nakala fulani ya kujisajili ya Wakenya ambao tungependa tupate katika uh, uh, miili hii tupate DNA, tupate hata kama ni kuchukua picha, pia na jamaa za watu hawa waweze kuwatambulisha, ili na sisi pia tuweze kujua vile tutaendeleza ripoti yetu ya wale ambao walipotea ama ya wale ambao wapatikani. Hoja hii imeletwa na chama cha wanasheria nchini LSK ili kuweka serikali katika uwajibikaji, na tunaona katika miji mingi, hasa miji mikuu, mji mkuu wa Nairobi, mji wa Mombasa, mji wa Kisumu, mji wa Nakuru, kila mara watu wengine hata hutoweka kwa kupata ajali, watu wanafariki hata kutoka nchi nyingine. Huenda hili hatua ambayo LSK imechukua ikaleta mwamko mpya wa kutunga sheria mapendekezo fulani ambayo tuliwasilisha katika wakili mkuu aliyeteuliwa tunaomba tuwe na maabara ya huru kufanya utafiti wa wale ambao wanapatikana na e, risasi. Ulipoteza maisha yako katika mikono ya polisi, alafu bado ni polisi wenzao ambao wanafanya uchunguzi huu. Haitakuwa bora kama serikali yenyewe kwa upande mmoja ambayo inahusishwa na mambo ya usalama na polisi kuwa inashukiwa kufanya mambo fulani, lakini pia wao wao ndio wanajichunguza kwa undani. Inakuwa kunakuwa na mgongano wa kimaslahi. Kwa hivyo ni, ni lazima tuwe na mahojiano haya kutoka kipindi kimoja hadi kipindi chengine. Katika miaka ya nyuma, kumeripotiwa visa vya miili ya vijana na watu kupatikana imetupwa katika mito ama pia wale wanaokufa katika hospitali mbalimbali mbali ambao labda waliachwa na familia zao, au wale ambao walilemewa na gharama za matibabu katika hospitali za umma, na hivyo inachukuliwa kwamba ikiwa miili hiyo haitachukuliwa na wenyewe, basi inazikwa katika makaburi ya umma. Ni swala hili ambalo sasa linaibua hisia mbalimbali baada ya Wakenya wengi kulalamika kwamba hawajawapata wapendwa wao na hivyo kuhisi labda miili hiyo imezikwa bila idhini yao bi au habari kuwahusu wapendwa wao. Kimanzi Siengo ni mmoja ya wale wamepatwa na tukio kama hili. Siengo, tuelezee kwa ufupi nini kilitokea kwa mpendwa wenu? ilikuwa mwaka wa elfu mbili na nane na, na ikatukia ika alikuwa pacha wangu umfulana na akakuja kuwa akawa mgonjwa na wakati tulimpelekwa hospitali alipata vifaro, akapelekwa Kenyatta hospitali aenda huko haka, akaaga. Ile bahati baya niende kuaga, tukakaa tukachangilisha pesa tupate mwili wake, lakini tukakaa tukakaa kwenda kuangalia, tukaambiwa muda uliisha na mwili wake ulipelekwa Langata. Sasa sisi kama jamii tukashika na uzuni na tatokea hivyo, na kutoka huyo mwaka tumekua tukiwa na shida mingi sana. Alizika huko Lang'ata na tukujua kwa nini, na kwa nini hatukupatiwa muda tukapata pesa tukampeleka nyumbani. Sasa hata tukumzika nyumbani, alipeleka huko Lang'ata, tukasikia alienda uko. Je, mliwaipata maelezo yoyote kwa nini waliamua kuchukua hiyo hatua, ama kuelezewa mje mchukue mwili wenu ama mpendwa wenu? Hatukupata maelezo yote, tuliambiwa muda ndio alikaa sana huko mochari, na vile vile wanafanya mambo yao, wakasema eh, muda uliisha. Na wale walikuwa wanapelekwa huko huwa wana, wanapeleka watu, watu Lang'ata kama wamekaa sana mochari na wenzao hawana nguvu ya kuwakujia. Na tukasema hizi zilikuwa tunajipanga tukujie nini, lakini wakasema hiyo, eh, ishafanyika, na tukachanganyikiwa tuka, tuka, tuka kama familia. Mulionyeshwa ni wapi pale alipolazwa mochari? Wakati alipelekwa mochari, tulikuja tukamwona na tukasema ngojea, tuende tujipange, tukujie. Lakini wakati tulienda, tuliambiwa chaa pelekwa Lang'ata na wale wengine walikuwa hapo hawakuwa na wenzao wanajiweza sasa. So, ikawa sasa hapo hali imechanganyikiwa. So, ukaambiwa tu imeisha tukachanganyikiwa na tukupata hata msaada mwingine na... ulijua kule alikozikwa sehemu yaani kaburi lake hatukuonyesha kaburi. Tuliambiwa huwa anapelekwa Lang'ata Cemetery na ni mtaru unachimbwa hapo, wanafukiwa kama kama tubui ama watu uh, wasilokuwa na maana, na hiyo katupiga sana. Ha, huyo ni Siengo. so... Kimanzi akituelezea kisa kilichompata yeye na familia yake baada ya kupoteza mpindwa wao baadhi ya wahusika wanaasilia na kilio cha miaka mingi kukumbuka wapendo ao ambao hawakuwazika. Wengine wanasubiri kuwazika, lakini wasipokee miili na wanaishi milele kwa kutamaushwa. Kimazi Siango anastika zaidi aliyefariki na kuzikwa na serikali alikuwa ni kaka pacha. Hiyo kitu ilipiga sana mimi mwenyewe kama bradake, hata mpaka waleo huwa niko na huzuni sana nikifikiria hayo mambo na nikaona serikali hapo haikufanya vizuri na sikupendelea. Hivyo, kwa wale ambao hawajaifahamu Kenya ilivyo, wakili Kibati hapa anatuelezea ni vipi miili hii ikipatikana ama ikiokotwa inahifadhiwa vipi na kisha kuzikwa. Mazishi ya umma yanafanyika kila mahali, kwa kipindi huwa ni hili kijaa, pale kunakuwa sehemu ambayo sio sawa ya kiafya. Kwa hivyo kunakuwa na mchakato kwamba lazima kuwa na ziko kwa pamoja. Ni jambo limekuwa likifanyika na ni jambo la wazi, ila tunahimiza sasa, haswa serikali ichukue njia mbadala ya kuchukua orodha na nakala ya watu hawa wa Kenya, kujulisha wakati familia zitahitaji kujua mambo haya. Lakini kuna njia ya kutambulisha, kujua kama mtu bado yuko hai ama kama aliaga ali, ali, ali, ali. Asante Kioko na Adede kwa ripoti hiyo inayotukamilishia kwa undani siku ya leo Jumatano. Ni matumaini yetu umeridhika na matangazo yetu kwa hii leo. Usikose kwa nasi wakati mwingine. Mimi ni Abdu Shakur Abud kwa niaba ya mwongozi wa matangazo Aida Isa tunasema usiku mwema.