Nam, karibu karibu karibu karibu karibu, ni wakati mwingine tena wa VOA Express ikiwa ni saa tatu na nusu za asubuhi Washington, kumi na nusu alasiri ya Afrika ya Mashariki, tisa na nusu pale Afrika ya Kati. Msikilizaji, ni siku nyingine safi kabisa ya Alhamisi. Niko standby kuangushia vitu vizito vizito ndani ya studio langu. Jina naitwa Sandei Shomari, mimi ni mkamiti Kibayasi. Pamoja tunakuletea mambo mazito kama alivyosema mwenzangu Sandei Shomari ndani ya VOA Express. Hii leo tutamulika mambo kadha wa kadha, bila kusahau burudani ya muziki. Baadhi ya vibao tutakavyokuchezea ni kile cha Soweto kutoka kwa ushirikiano wa Wizkid na mwanamuziki mwingine. Hali kadhalika tutakuwa na kibao cha kioo kutoka kwa ushirikiano wa Angela kule nchini Tanzania. Basi hakikisha msikilizaji, tunafuatana pamoja katika VOA Express, ambapo pia unaweza ukatufuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com, hali kadhalika redio zetu shirika popote pale ulipo Afrika Mashariki na Kati, tunapatikana tunakupatia vitu motomoto -moto wewe, kijana katika jamii uliopo na inayokuzunguka lakini pia tunaanza na taarifa zile za kusikitisha sana. Bila shaka, mkamiti, tutaelekea huko nchini Kenya kumulika taarifa zile ambazo tumezipata za kifo cha mwanariadha basi tutaongea kuhusu habari hizo, lakini vilevile tutaangalia kule nchini Tanzania, hali kadhalika tutaangalia maeneo mengine, na kwenye barazani tunauliza, je, serikali yako inafanya vya ka kutosha kukabiliana na uhalifu wa mitandaoni hasa kupitia simu za mkononi? kuna majibu lukuki vilevile vile. Katika swali la leo pia tumekuuliza, je, michango hisani inaweza kusaidia kuondoa umasikini? Napo pia kuna maoni lukuki, tutasoma kadri muda utakavyoturuhusu. Kumbuka tunapenda sana kukushirikisha msikilizaji wetu, katika barazani, ambapo unatupigia simu au tunakupigia simu na unasikika live ndani ya VOA Express. Bila shaka basi, moja kwa moja tutaangalia e, kama walivyozungumza mkamiti hapo awali e, taarifa za kutoka huko nchini Kenya e, za kusikitisha kama walivyosema na ndio ilivyo. Mwanariadha wa mbio ndefu raia wa Uganda Rebecca Cheptegei amefariki dunia, na taarifa hizi zimekuja baada ya maafisa wa hospitali kuthibitisha e, siku chache tu zilizotokea baada ya yeye kumwagiwa petroli na kuchoma moto na mpenzi wake vyombo vya habari kule nchini Kenya vimeripoti kwamba Chiptegei alikuwa na umri wa miaka 33, na atakumbukwa pia. Alishiriki ile michezo ya Olimpiki ya Paris iliyomalizika hivi karibuni. Alipata majeraha makubwa ya moto kwa zaidi ya asilimia 75 ya mwili wake kwenye shambulio hilo. Sasa basi, wazazi wake wamehojiwa na vyombo vya habari na kuzungumza hii leo na kueleza kusikitishwa kwao na taarifa ya kifo cha mtoto wao. Baba yake alizungumza vyombo vya habari, mzee Cheptegei, tumsikilize. Kitu yenye naomba saidi, kwa sababu kufikia saa hii huyu mhalifu mwenye ameua msichana yangu, yeye ni mauaji. Nasikitika kuona ya kwamba sijaona kitu chochote yenye inatembeka kufikia kwa serikali, ikiona ya kwamba yeye hapo hapa hii akiukua tayari anaweza toroka ama wafanyi kikta wakilie na mimi tayari nimepoteza mtoto ambaye likua na katanya. Ni baba yake huyo mzee Joseph Chiptegei akizungumza kwa uchungu mkubwa juu ya kumpoteza mwanawe, taarifa ambazo alizipata anasema saa kumi na moja nusu alfajiri ya leo lakini vilevile alikuwa anataka kwenda kumwaga binti yake na kumwona kwa mara ya mwisho, lakini hakuweza kupata nafasi hiyo, nasema kumwona hospitali. Sasa basi, Cheptegei anakuwa mwanariadha watatu kuwawa nchini Kenya tangu Oktoba mwaka 2021 na msemaji wa hospitali ya Moi Teaching and Referral mjini Eldoret City Owen Menak amethibitisha kifo hicho hii leo, naye pia kamanda wa polisi wa kaunti Zoia Jeremaya Ole Kosoim amesema kwamba mpenzi wa Cheptegei, Dickson Ndiema, ambaye alimwagia petroli mwaaza huyo na kumchoa moto, alifanya hivyo siku ya Jumapili. Sasa basi, baba wa marehemu anawasiwasi kwamba mpaka sasa mshukiwa huyo hajakamatwa, huku pia mama yake mzazi akitoa lawama kwa serikali kwa kutokumpa binti yake ulinzi. Tumsikilize. huyo aliyefariki dunia, akizungumza kwa uchungu juu ya swala hilo. Basi hivyo e, ndivyo taarifa zilizoko huko nchini Kenya. Tutaendelea kufuatilia kama kutakuwa na taarifa zaidi moja kwa moja. Basi usiache kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ya jioni, hali kadhalika kwa undani na mengineyo, tukiendelea kufuatilia taarifa mbalimbali. Lakini basi mkamiti kwa taarifa hiyo ya Kenya, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza na moja kwa moja e, tuelekee kwenye kibao cha muziki. Namwona yuko hapa Amos Josh akishirikiana na Rabit wa wimbo msikilizaji, unaitwa baadai. ni hao ulini wachami bila fahamu kuwa ni yako zamu angalau ungeniambia eti unakam nitulize, hamu wangu wa dhati, hey. Basi kibao hiko cha baadaye kutoka kwa Amos Jah uh, ushirika huo mzito unasindikiza uh, ripoti tuliyokusomea punde ya uh, kifo cha Rebeka, mwanariadha mwana maarufu raia wa Uganda aliyekuwa akiishi nchini Kenya, ambaye mauti yamemfika alfajiri hii ya leo. Basi msikilizaji, tunazidi kusonga mbele hapa studio, hatuachi masuala ya michezo, kwani michezo ni moja ya shughuli ama harakati ambazo zinaboresha afya ya mwili wa binadamu, na hivi sasa tunavyozungumza kama tunavyofahamu basi, kuna michuano michezo ya Olympic ya walemavu inaendelea kule Paris, ambayo itakamilika hapo um, Tarehe nane. Na hivi tunavyokueleza ni kwamba katika mchezo wa football wa vipofu ni kwamba China ilicheza na Morocco, na hatimaye basi Morocco haikuweza uh, kufua dafu katika mechi hiyo, basi Morocco imepigwa moja, China imeongoza. Kwa upande mwingine pia tukiangalia, uh, kwa wanaume pia ilikuwa ni kati ya Uturuki na Japan na Uturuki imeshinda mbili. Mchezo huo umeshakwisha, na mambo bado yanaendelea huko Paris. Bila shaka na Rais wa Ufaransa tayari amekushatoa um, salamu zake za kuwapongeza wachezaji wa nchi hiyo baada ya kufanya vizuri kwenye michuano hiyo, e, wakiendelea kutamba kule, lakini e, mpaka hivi sasa pia kwa upande mwingine mkamiti namwona mwanamichezo wa Marekani Ezra Frik yeye tayari ameondoka na medali ya dhahabu ya pili kwa Marekani kwa upande wa wakimbiaji ambao ni vilema, ameweza kufanikiwa kuondoka na medali hiyo ya dhahabu kwa kazi nzuri aliyoifanya. Hali kadhalika Sara Adams amekuwa mwanamke wa kwanza mweusi Marekani kushiriki rugby ya Olimpic ya wanawake, ameweka historia hiyo. mkamiti na yeye mambo anafanyaje huko? Tunaendelea kumwangalia bila hmm shaka mm -hmm. Na hali kadhalika kwenye upande wa kuogelea, mwogeleaji wa Marekani Gia Pegolini ameondoka ah, naye na medali eh, katika michuano ya kuogelea ya mwaka ya huu 2024. Ah, baada ya kuondoka bibi huyu anatokea kule Atlanta Georgia katika upande wa butterfly. unajua butterfly, unatumia mikono yako miwili mm-hmm. unaruka kama kipepeo, namna hii unaenda kwenye maji, unakata maji pa, pa. Sasa katika zile mita mia moja <laughs> <laughs> yeye amepiga vitu vizito eh, kama wananiona vile ndomana anasema kama kipepeo eh, anavyofanya ametokana medhali ya dhahabu kwa upande wa wanawake wa Marekani na asante. Kumbuka kwamba uh, mchezo pia ambao unaangaliwa kwa walemavu hawa ni kati ya Brazil na Argentina ambao mm -hmm. e, bado matokeo hatujayapata ni yanatakiwa kucheza majira ya saa nane mchana kwa saa za huko, na bado hatujayapata matokeo kamili, ili kuweza kuwaeleza wasikilizaji wetu nini kinachoendelea leo hii Septemba tano katika michuano hii ya walemavu inayo kufanyika huko Paris, nchini Ufaransa, bila shaka tutaendelea kufuatilia . Bila kusahau Korea ya Kusini nao wameibuka na dhahabu yao kwenye kulenga shabaha ee, baada ya Jino Park kufanya vitu vyake kwa upande huo wa kulenga shabaha na kuondoka na medali ya dhahabu. Lakini vilevile e, mkamiti upande wa Afrika e, Tunisia hmm. Roula tili Rola Eh, huyu naye amefanya vitu vizuri kweli kweli kwenye ile shot put, unakamata tufe, unarusha tufe kwa nguvu namna ilo, basi amerusha tufe <laughs> <laughs> <laughs> r lili ameipatia Afrika medali ya dhahabu mm. Akitokea kule Tunisia unapiga ugali mkamiti kwenye mchezo huu. E, tuffa, sio mchezo. Kweli kwelikweli, ukishiba ndio unarusha lile tuelijaribisha mazoezini, mkamiti ajaribu kulinua pop, afu narusha namna hii, unafikiri kaba una fursa kifua kwa... Kinajaa zaidi ukifanya vile mkamiti, na mkono unajaa kwa hiyo inasaidia sana hii kitu. Haya basi, msikilizaji, ni hayo kwa wakati huu tuliokuwa nayo. Kaa tayari kupata habari muhimu za dunia ndani ya VOA Express. Mamia ya viongozi wa kisiasa na biashara wa Afrika wamekusanyika katika ukumbi wa Great Hall of the People nchini China leo hii, wakiwa na shauku ya kuunda ushirikiano mpya, kusaini mikataba na kuboresha uhusiano wa kiviwanda. Biashara ni biashara, tutanunua kutoka mahala popote. Nchini China bei ni nzuri, Amesema Abakar Tahir Musa, mmiliki wa kampuni ya ujenzi ya Chad, aliliambia shirika la habari la AFP, akionyesha kadi ya biashara ya mshirika mpya wa China. Alitarajia kutumia jukwaa la ushirikiano kati ya China na Afrika ambalo linamalizika kesho Ijumaa, kushirikiana na makampuni ya China katika miradi ya barabara pamoja na madaraja. Jeshi la Ukraine limesema Alhamisi kuwa limetungua ndege 60 kati ya 78 za Rusia zisizokuwa na rubani ambazo zililenga mikoa mbalimbali nchini humo. Jeshi la anga la Ukraine limesema uingiliaji kati uliofanyika katika mikoa ya Cherkasi, Shenikiv, Dnipropetrovsk, Kharkiv, Kherson, Kovarad, Kiev, Poltava, Venesia, Zaporizia na Zumir. Gavana mkoa wa Dnipropetrovsk, Zerhis Lisak, alisema kwenye mtandao wa Telegram kuwa shambulio la rasia liliharibu eneo la miundombinu na kumjeruhi mtu mmoja. Na huko Kherson, maafisa wameripoti kuwepo mashambulizi ya rasia ambayo lenga vituo viwili vya afya na kujeruhi watu wawili. Haiti imeongeza hali ya dharura kwa nchi nzima kwa ajili ya kulilinda taifa zima. Msemaji wa waziri mkuu Gary Connell alisema Jumatano wakati nchi hiyo ya Caribbean inapambana na magenge yenye ghasia ambayo yamekamata sehemu kubwa ya mji mkuu na alianza kuingia kwenye mikoa iliyo karibu. Eneo maarufu la Quest nchini Haiti, ambalo liko kwenye mji mkuu Port-au-Prince, liliwekwa chini ya hali ya dharura hapo Machi tatu chini ya utawala wa Cornell ambaye alichukua nafasi iliyoachwa na, ili na Ariel Henry wakati ghasia zilienea na kuzorotesha shughuli katika mji mkuu na maelfu ya wafungwa walitoroka jela mara mbili <mulia> kio hicho kutoka kwa Angela, Angela Shilukiana huyo msikilizaji, kili yuko vizuri Angela na And harmonize kitu so, chao hicho hi yeah, mambo mazuri. Nakumbuka msikilizaji, mambo mazuri pekee haya unayapata kupitia VOA Express ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kipindi ambacho kinakuja kila siku Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington. Na tukiangazia kipengele cha barazani, kuna nini huko basi. Hivi ndivyo swali la barazani linavyosomeka: Je, serikali yako inafanya vya kutosha kukabiliana na uhalifu wa mitandaoni hasa kupitia simu za mkononi? ddr sahani kkl hodari yanapatikana kule Lubero, Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC ameandika: kweli serikali haijafanya jitihada ili kukabiliana na uhalifu wa mitandaoni, sababu bado watu wanaendelea kupata itilafu pamoja na uhalifu haya, mkamiti, mimi naanzia kwake DJ Shukuru. DJ Shukuru Musaye akiwa Butembo kule DRC anasema hapa kwetu hakuna kitu serikali wamefanya, watu wanaendelea kuweka picha za utupu kwenye mitandao na kutuma habari ambazo hazistahili, lakini serikali imekaa kimya bila kusema hata neno moja. Haya, kwenye laini ya simu tayari tuna msikilizaji. Haya msikilizaji, kukukumbusha tu ni kwamba tunazungumzia kipengele cha barazani na tumekuuliza je, serikali yako inafanya vya kutosha kukabiliana na uhalifu wa mitandaoni hasa kupitia simu za mkononi? Karibu tupatie jina lako na maoni yako, tunakaribisha yeah mimi kwa majina naitwa faraja Anton maarufu kama mzungu feki natokea Kitambuka mtaa mtawa Muhalulo manyovu kigoma tanzania habari za Kigoma. Kuhusiana na... Eh, e, faraja haya endelea basi tupate tu maoni yako yes mimi kwa majina naitwa faraja anton molisi maarufu kama mzungu feki inapatikana Kitambuka, Manyovu, mtaa wa Mharulo, Kigoma Tanzania. Kuhusiana na mada inayosema kwamba serikali yangu inahusika vipi na na kuzuia au kwa, kwa usalama wa mtandaoni, mimi naona na mimi naona kama serikali haihusiki na na kuzuia hiyo changamoto kwa sababu nikiangalia kila mtu naona ana uhuru mtandao, huwa anatumia anavyojisikia. Maana nikifungua tu data da nikatembelea kwa mfano kama akaunti ya Instagram hata Facebook nakutana na, na mambo ambayo hayafai mengi mengi mengi sana, wanakuta hasa wadada wana, wamevaa utupu wanacheza, pia hata vijana wa kiume wanatumia mtandao tu kwa jinsi wanavyojisikia wao. Kwa kweli mpaka mimi mwenyewe nakeleka sana, hilo ndio linalonipelekea nione kama yani, kama vile yani, serikali huwa hailipazii haili, haili, haili sauti au haitoi onyo mm -hmm. Kwa hiyo mtandao huo, mtandao huo unakuta tunautumia tofauti na jinsi ili ambavyo ingepaswa tuutumie. Shukrani sana Faraja Antony kutoka huko Kigoma, mwenyewe unajiita mzungu feki. Kwa maoni yako, ni maoni yako tunayapokea, tunayaheshimu, ni kile ambacho umezungumza kutokana na namna unavyodhani. Shukrani pia kwako Basianiria Malekani Thembo, hali kadhalika Masanja Deus wa Igate Geita, tunakushukuru pia Abu Aiman, Prince Ole Leto Maika. Bila shaka basi, tupate kibao chenu cha leo Express Jesimua bila muziki DJ Moforiso huko sawa, wewe akishirikiana na Wizkid Soweto, Sowetosoweto, pata vitu <muchas> Mm -hmm, yake ya mm -hmm. DJ yake naye DJ mm -hmm, Mafuriso wanamwita huyo, akishirikiana na Wizkid mambo ya Afrika Kusini na kule Nigeria, ukichanganya pamoja unapata mapiano na afrobiti kwa pamoja <laughs> wengine wanakwambia afrofusion vitu vizito kwelikweli, hivi msikilizaji ambavyo vinaanguka hapa kwenye VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Haya, asande Unajua leo siku ya alhamis hatuwezi ah, mm -hmm. kuondoka hapa studio bila kuangusha vitu katika mambo mm -hmm. ya burudani entertainment, ambapo hapo nakuachia jukwaa la kwako. Sasa tunaanzia wapi hapa Marekani au tunaanzia kule Afrika? Lakini ni vyema tukaanza basi kuliangalia ile London Film Festival, tamasha la filamu la London. Mambo mm -hmm. yako vipi? Haya basi Mkamiti, kama ulivyosema, tunaanzia London kwenye London. Waliofika kule kwenye London Bridge watakuwa wanakumbuka mambo mengi pale mjini London ni kwenye burudani ya tamasha la filamu unaitwa BF1 la mwaka huu Hili basi limeahidi kwamba litakuwa na safu ya mashabiki nyota waliojaa manyota, wote wanasema watakuwa pale ma celebrity. Na tamthilia inayoanza ni tamthilia ya vita vya pili vya dunia, ambayo ilichezwa na mshindi wa Oscar Steven McQueen, ambaye pia ni raia wa Uingereza. Hii pia itajumuisha filamu fupi ya maisha halisi ya maonyesho ya mwisho ya Irani ya Elton John. Hawa wote ni wa wakuu wa mm -hmm, kule Uingereza, wataalam wanaotamba kule kwenye mziki na filamu, hasa pale Elton John na wasifu wa Angelina Joli katika filamu ya Maria Callas. Angelina Joli ni Marekani, wale wengine Elton John na Steve McQueen wa Uingereza. Haya basi, mwelekezaji huyo ambaye pia ni mzali wa London, wamesema atafungua tamasha hilo kwa mara ya tatu na onyesho la ufunguzi la filamu yake ya Blitz, ambayo inatoka Oktoba 9 inamwonyesha mwigizaji Sao Iris Oronan akiwa akiigiza kama Rita ambaye ni mama mmoja wa London anayemamisha mwanaye mdogo George nje ya mji kwa ajili ya usalama. Nimechezwa na mwigizaji mpya kabisa katika filamu Elliot Hafenan. Hii ni wakati wa vita vya pili vya dunia, lakini George ameazimia kurejea nyumbani. Tutaona hiyo itakuwaje. Vile vile filamu ya kusisimua ya Conclave ya Vatican imeigizwa na Ralph Fiennes na Stanley Tucci kwia ya Daniel Craig ambaye nyota huyo wa zamani wa James Bond 007 wanamuita, anaigiza kama marekani aliye mraibu wa dawa za kulevya katika miaka ya 50 huko Mexico au Mexico. Na mshindi wa tamasha la Kens Anora anacheza kuhusu mcheza muziki wa kigeni ambaye anamehusiana na mmoja matajiri wa matajiri wakubwa wa Rusia wanaoitwa maoligak hawa, na mwigizaji Amy Adams akiwa anacheza kama mama wa nyumbani ambaye anaanza kuonyesha hisia kali kwa kupitia kwenye filamu hiyo. Craig kama Joli amezindua filamu yake Maria katika tamasha hilo la filamu la Venice linaloendana pamoja na Anora. Filamu zingine ambazo zinaonyeshwa kwa mara ya kwanza huko London zimeonyeshwa huko Cannes mwezi Mei ni pamoja na Emilia Perez iliyoigizwa na Selena Gomez, Zo Saldana na Carla Sofia Gascon, na filamu The Apprentice. Hii na muhusu nani mgombea wa rais wa Marekani Donald Trump alipokuwa kijana. Hii filamu yake nayo inaonyeshwa huko kwingineko. Swali inaulizwa, je, akili mnemba inaweza kutengeneza sinema? Maanake mm -hmm. Marake, mkamiti watu wamekuwa akitumia sana akili mnemba katika vitu mbalimbali vya mbali Marekani. Sasa basi, kwa mara ya kwanza inaonyeshwa wakati wa tamasha la themanini na moja la filamu la Venice, ni shindano moja mahususi kabisa kwa filamu fupi mm -hmm. likitoa zawadi mkamiti kwa matumizi ya ubunifu wa AI na ubora wa kusimulia hadithi hizi ndio zinaonyeshwa humo. Kuna kipande cha maudhui ambacho alisema huyu Filipo Rizante, kwenye kikundi cha kimataifa cha ushauri kinachofanya kazi katika AI kinaitwa Reply na vyombo vya habari vya kidigitali wamesema kwamba hawajaona kama teknolojia hizo zinaweza kutumika kwa usahihi ili kuzalisha hadithi nzuri au maudhui safi. Kwa hiyo wanajaribu kusaidia watu, wataalam wa mitandao na teknolojia, kuweza kufanya hivyo di naona muda na wenyewe pia unakimbia, mbona kimbia haraka sana. Mkamiti na vitu vingi vya kuangusha hapa. Najua vitu ni vingi, lakini sasa wakutane na sisi wapi? kwenye aswa zulia jekundu na Sande Shomari. Hakikisha unapata vitu kule. Hebu basi tukusomee haraka haraka swali la leo. Je, michango ya hisani inaweza kusaidia kuondoa umasikini? Bashiru Mnalinma anasema haiwezi kuondoa umasikini. Shukran kwa wengine wote mlioshiriki. Basi hatuna budi kukunja jamvi la VOA Express kwa wakati huu. Basi msikilizaji, tunakuacha na kibao hivyo murwa kabisa, vinavyotoka ndani ya VOA Express. Kioo kutoka kwa Amonais akishirikiana na Angela. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Sande Shomari. Upande wa pili ni Aida Isa. Uwe na wakati mzuri kutoka VOA Express. <tipa>