Sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mwanariadha wa mbio ndefu, raia wa Uganda, Rebeka Cheptegei, amefariki dunia, maafisa wa hospitali wamesema leo Alhamis siku chache baada ya kumwagiwa petroli na kuchoma moto na mpenzi wake. Vyombo vya habari vya Kenya na Uganda vimeripoti kuwa Cheptegei mwenye miaka thelathini na mitatu ambaye alishiriki katika michezo ya Olimpiki ya Paris alipata majeraha ya moto kwa zaidi ya asilimia sabini na tano mwilini mwake katika shambulio lililotokea nchini Kenya siku ya Jumapili, na kumfanya kuwa mwanariadha watatu kuuawa nchini humo tangu Oktoba mwaka 2021. Tumefahamu kuhusu kifo cha kusikitisha cha mwanariadha wetu wa Olympic Rebecca Cheptegei kufuatia shambulio baya lililofanywa na mpenzi wake, Donald Rukare, rais wa kamati ya Olympic nchini Uganda, aliandika kwenye mtandao wa X. Mwenyezi Mungu ampumzishe kwa amani na tunalaani vikali ukatili dhidi ya wanawake. Hiki kilikuwa kitendo cha kikatili na kisicho na maana ambacho kimesababisha kumpoteza mwanariadha mashuhuri. Jeshi la Ukraine limesema leo kuwa limetungua ndege 60 kati ya 78 za Russia zisizokuwa na rubani ambazo zililenga mikoa mbalimbali mbali nchini humo. Jeshi la anga la Ukraine limesema uingiliaji kati ulifanyika katika mikoa Cherkasi, Chernihiv, Dnipropetrovsk, Kharkiv, Kherson, Kirovohrad, Kiev, Poltava, Vinitsia, Zaporizhia na Zhytomyr. Gavana wa mkoa wa Dnipropetrovsk, Serhii Lysak, amesema kwenye mtandao wa Telegram kuwa shambulio la Russia liliharibu eneo la miundombinu na kumjeruhi mtu mmoja. Huko Kerson, maafisa waliripoti kuwepo mashambulizi ya rasha ambayo yalilenga vituo viwili vya afya na kuwajeruhi watu wawili. Gavana wa, wa Poltava Philip Pronin alisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba vikosi vya rasha vilipiga taasisi ya elimu, lakini hakutoa taarifa kuhusu vifo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, inayotangaza hapa mjini Washington. Mamia ya viongozi wa kisiasa na biashara wa Afrika walikusanyika katika ukumbi wa Great Hall of the People nchini China leo Alhamis, wakiwa na shauku ya kuunda ushirikiano mpya, kusaini mikataba na kuboresha uhusiano wa kiviwanda. Biashara ni biashara. Tutanunua kutoka mahala popote nchini China bei ni nzuri. Abakar Tahir Musa, mmiliki wa kampuni ya ujenzi ya Chad, aliliambia shirika la habari la AFP akionyesha kadi ya biashara ya mshirika mpya wa China alitarajia kutumia jukwaa la ushirikiano kati ya China na Afrika ambalo linamalizika kesho siku ya Ijumaa kushirikiana na makampuni ya China katika miradi ya barabara pamoja na madaraja. Nipo hapa kufanya mawasiliano na kupata biashara zaidi, Musa alisema baada ya kujiunga na maelfu ya wajumbe kutoka nchi zaidi ya hamsini katika sherehe za ufunguzi wa jukwaa hilo. Na Benki ya Dunia na shirika la maendeleo la Ufaransa AFB limeipatia Uganda zaidi ya dola 600 milioni kwa ajili ya kugharamia maendeleo ya miundombinu na kusimamia taka katika mji mkuu wa Kampala. Serikali pamoja na Benki ya Dunia wamesema hii leo Alhamis. Wananchi wa Uganda wanalalamika kuhusu usimamizi mbovu wa taka pamoja na hali mbaya ya barabara katika mji wa Kampala ambao unakabiliwa na upungufu sugu wa fedha kutoka katika serikali kuu. Mwezi uliopita maporomoko yaliyosababishwa na mrundikano wa taka katika eneo la kutupa taka lililopo nje kidogo ya mji wa Kampala yalifukia nyumba wakati wakazi wakiwa wamelala na kuwaua takriban watu thelathini na watano. Jumla ya dola milioni 566 za Marekani. Kiasi kikubwa cha fedha hizo ni mkopo, zitatoka benki ya Dunia na dola milioni 42.7 zitatolewa na ADF, taarifa hiyo imesema. Mwisho wa habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia kuwasili kwa shehena ya kwanza ya chanjo ya mpox nchini DRC. Kulikoni sisi tunakuwa ni kama ombaomba omba? Sasa ombaomba omba kwa kawaida huwa anapewa makombo. Kwenye sehemu ya pili tutamulika tahadhari ambazo nchi za afrika zinastahili kuchukua kwa mujibu wa wachambuzi wa kiuchumi katika mahusiano ya nchi hizo na China, wakati ambapo viongozi takriban 50 wa Afrika wamekusanyika mjini Beijing kwa mkutano wa mwaka huu kati ya Afrika na China. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Nam shehena ya kwanza ya chanjo ya mpox imewasili leo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kulingana na shirika la afya la Umoja wa Afrika ni kwamba chanjo hizo zitatumika katika maeneo mbali mbali kuhakikisha kwamba watu wengi zaidi hawaambukizwi. Nchi kubwa hiyo ya Afrika ya Kati yenye takriban watu milioni mia moja ni kitovu cha mlipuko huo wa ugonjwa wa mpox, wakati ambapo visa na vifo vimeendelea kuongezeka. Zaidi ya visa 17,500 na vifo 629 vimeripotiwa nchini humo tangu kuanza kwa mwaka huu kulingana na Shirika la Afya Duniani, WHO ilitangaza hali ya dharura ya kimataifa kuhusu mpox yapo tarehe 14, ikihusishwa na kuongezeka kwa visa vya aina mpya ambayo inajulikana kama kladi 1b au kladi 1b nchini DRC, ambayo ilienea katika nchi za karibu. Kuhusu swala hili, baadaye kidogo tutazungumza na wachambuzi mbalimbali mbali. lakini kwanza tusikie anayosema waziri anayehusika na elimu, ikielezwa kwamba eh, baadhi ya vijana pia wanakabiliwa na hatari ya maambukizi haya eh, hasa wale vijana ambao wako katika kambi mbalimbali, ambako mba hali ya usafi na kadhalika huwa saa zingine huwa inaleta utatanishi. E, lakini Priska Luanda ni waziri wa elimu katika eneo hilo. Uh, Priska, hebu tuambie nini ambacho unakijua kuhusu chanjo hizi kuwasili, na je, zitakuwa na umuhimu gani katika uh, kupambana na mpox? Tumekuwa na na makazi y mpox, lakini tunachotahidi kushughulikia wagonjwa na uh, kunakuwa playa yenye tumeweka kwa sababu ya kufuatilia kwa upekee hiyo magonjwa. Je, ni matayarisho gani yanafanywa kwa wananchi ili wakati wakipewa hiyo chanjo wawe wanajua ni nini hasa wanapata na ni nini ambacho wanafaa kufanya ili ifanye kazi pasavyo? Chanjo inalomba kwanza kufanya watu wajue, eh, wajua nini watapate hiyo chanjo, kuwaelezea hiyo chanjo inakuwa na kazi gani. Ehe, na hiyo mipango imeanza, itaanza wiki ijayo. Basi msikilizaji, moja kwa moja tunaungana na Dr. Bernard Muya akiwa mjini na Nairobi, anashughulika na maswala mbalimbali ya matibabu lakini leo Dr. Muhi, nataka tuzungumze kuhusu shehena hiyo ambayo imefika kule DRC ya chanjo za ugonjwa wa mpox, ambao kama tunavyojua haupo tu DRC lakini umefika pia katika maeneo mengine ikiwa ni pamoja na hapo nchini Kenya vilevile vile Burundi na kwingineko. Kwanza wewe kama daktari, umuhimu wa shehena hii ya chanjo ni upi? Kwanza nashukuru sana kwa Kuni, hii, ni katia okay, hii ruhusa ni ongee na Voice of America. Hi, hii chanjo imeingia uh, DRC leo nimeiona imeingia. Ni, ni ya muhimu zaidi, kwa sababu kwa itazuia sana sana wale vulnerable kama watoto na wakina mama wakichanjwa, itazuia ugonjwa uache kuenea katika region katika DRC ile ndiyo epicenta ya hii ugonjwa, na nchi zile zingine ziko karibu, sawasawa kabisa na e, baada ya chanjo kama hizi kufika, watu watakumbuka kwamba kulikuwa na ule mchakato wa kutoa chanjo kwa ugonjwa wa korona kama miaka mitatu minne imepita e, lakini sio wengine hawakumbuki ulikuwa ni mchakato ukisikia chanjo zimefika hazianzi kutolewa mara moja sasa maandalizi yake yanakuwa vipi e, kusema kweli uh, najua nji uh, katika hii wameshajiandaa kwa kupokea na kusambaza na kupatia uh, ya suspect vulnerable watu wale wanatakiwa kupatiwa hii chanjo, tumesha kuwa tayari. Tukilinganisha na vile tumepata magonjwa ingine kama vile umesema ugonjwa huyu uliopita, sasa inaonekana tukitumia hizo structures na mbinu zile tulitengeneza wakati huo, tunaweza kuwa tayari ku kupatia watu wetu wale vulnerable kwa hizi kwa hizi vaccine katika ukanda huo. Baada ya uh, labda baada ya chanjo hizi kutolewa huko DRC, eh, bado kuna eh, wito unaendelea kutolewa na mamlaka serikali mbalimbali kwa watu kujikinga kwa sababu chanjo haiwezi kutibu, chanjo ni ya kuzuia kwa mara nyingi. Kwa hiyo kwingineko, nini ambacho kinafanyika daktari katika kuhakikisha kwamba ugonjwa huu hausambai na likawa janga kubwa hata zaidi kuliko ilivyotangazwa na shirika la, la afya duniani vile? Uh, najua ni ya kwamba nchi nyingi sana sana, Kenya tumesha ministry ya health na na other stakeholders tumesha umeshaanza kampeni kubwa ya create awareness na kusensitize, kuwaeleza watu vile tunaweza kuzuia hii ugonjwa, sana sana mahali tumeona Kenya, ugonjwa ukiingilia mahali kuko na ports ya entry nji yetu ya Kenya, sana sana magari ile inaenda DRC na ile ingine inaenda kule kwingine. Kwa hivyo sasa, vituo vyetu vyote vya port health vimesha kuwa equipped na wafanyikazi wa huduma ya afya kueneza na kuendelea kufanya surveillance. Kwa hivyo surveillance, eh, imewekwa vizuri, tena mambo ya ku kutest, watu wanaendelea kutestiwa juu ya hii ugonjwa. Mtu akiwa suspected wanakuwa isolated, na even contact ipo inaendelea katika nchi uh, ya Kenya. Shukran sana Dr Bernard Muya kwa uh, mchango wako leo katika VOA Swahili. Asanti sana, tunaungana sasa na mchambuzi wa maswala ya kimataifa Peter Bigenda akiwa mjini Pretoria, Afrika Kusini. E, Peter Bigenda, baada ya mengi ambayo tumezungumza, pia kuna siasa za suala hili, siasa hasa zinazohusu ama tuseme, siasa za kimataifa kuhusu suala hili la chanjo. E, ilitangazwa kwamba hata ingawa Afrika ndiko ambako ni chimbuko au ukipenda, e, kitovu hasa pale DRC, kitovu cha ugonjwa huu wa mpox, lakini kulikuwa hakuna chanjo, lakini kuna watu kwingineko eh, katika dunia hii ambao tayari walikuwa na chanjo hizo. Eh, hilo unaweza kulizungumziaje kwa kifupi eh, Peter Bigenda? Naam, ni kweli kwamba uh, kama ulivyosema ni kwamba inasadikika kwamba chanzo cha mpox ni hapa kwetu Afrika na hasa ukanda wa Afrika ya kati, eh, ukichukua nchi kama DRC Eh, Kameruni pale na, na nchi za hayo maeneo, kwa sababu kisayansi hawawezi kuthibitisha kwa uhakika wa mia kwa mia kwamba chanzo hasa cha hii mpox ni wapi, lakini inasadikika ni maeneo hayo. Sasa e, chanzo ilikuwepo na haya haya tumeyaona wakati wa uviko wa kumi na tisa hawa ndugu zetu wa nchi za kimagharibi E, moja wanao uwezo wa kuweza kudevelop hizo chanjo na kuweza kujihami wao wenyewe kwanza kabla haijatufikia sisi. E, sisi tunakuwa ni kama ombaomba sasa omba, ombaomba kwa kawaida huwa anapewa makombo, ha, hawezi kupewa ile krimi yenyewe. E, mwenye nacho kwanza ashibe, akishashiba ndiye atamkumbuka sasa huyu ombaomba. Kwa hiyo ikumbukwe tu kwamba e, Afrika hatupewi kipaumbele, na binafsi huu wanasema kwamba sababu zipo. Heshima e, huwezi kupewa heshima hivi hivi, unajipatia heshima kwanza wewe mwenyewe. Haiwezekani tuwe na African Union na bado hatuwezi kuiendesha sisi wenyewe, na bado hatuwezi kujijengea ofisi sisi wenyewe, mpaka wageni watujengee. Kwa hiyo hatuja, hatuthaminiki hasaki vile, na impact yetu labda katika masuala ya kimataifa, na hata iwe, iwe ni ya kiuchumi au ya, ya kisiasa, bado sisi tunaonekana kwamba ni insignificant na hivi hakuna anayetujali kivile, na yule anayeonekana kutu, kutujali ama kulijali bara la Afrika ni kwa maslahi yake binafsi. Sasa eh, kama tumekumbukwa na ime, imepelekwa kule DRC ni mara baada ya kuona kwamba wao wenyewe wamejitosheleza wako salama mm-hmm. na sasa pengine wazuie isije ikafumuka tena na kuanza kusambaa kwa hiyo mimi naweza nikasema ni hilo tu kwamba ombaomba lazima, uh, uh, kwa kawaida au uh, hu, hu, huwa anapata makombo, naam. Na hapo ulipo tena, kwa kifupi sana chini ya dakika moja ukiweza, kwa sababu ya muda, hapo ulipopita, Bigenda, um, maeneo ambayo yametajwa sana kuhusu kwamba ugonjwa huu umeenea ni hapo Afrika Mashariki na kati. Eh, ukanda huo lakini huko chini kabisa kama Afrika Kusini, je, ugonjwa huu unatajwa? Na kama unatajwa, nini kinafanywa ili labda usisambae ukafika huko? Na kama umefika, nini kinafanyika? Tukimalizia uh, naam. E, kulikuwepo na taarifa ambazo zilitolewa na wizara ya afya kwamba nadhani alikuwepo, e, alibainika mtu mmoja katika mkoa wa KwaZulu Natali na mwingine akabainika katika mkoa wa wakati wa Kauteng na mwingine alibainika katika mkoa wa kip ya Mashariki. Shukrani sana Peter Bigenda kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika hii leo. Asante sana, shukrani. Barani Afrika, mpox sasa ipo katika nchi kumi na tatu kwa mujibu wa mamlaka husika, ikiwa ni pamoja na Burundi, Congo Brazzaville na Jamhuri ya Afrika ya Kati, kulingana na takwimu kutoka Afrika CDC au kituo cha kudhibiti magonjwa cha CDC hapo tarehe ishirini na saba mwezi Agosti. Kwa hiyo utaona kwamba huenda visa hivyo au nchi ambazo zimeathiriwa zimeongezeka, lakini hatuna takwimu rasmi kwa sasa. Nje ya bara hilo virusi pia vimegunduliwa nchini Sweden, Pakistan na Ufilipino. Virusi hivyo vilivyoitwa mpox viligunduliwa mwaka wa 1958 nchini Denmark kutoka kwa nyani waliohifadhiwa kwa ajili ya utafiti na iligunduliwa kwa mara ya kwanza kwa wanadamu hapo mwaka 1970 katika nchi ambayo sasa ni DRC. Hadi hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini usiondoke, nitarejea hivi punde na sehemu Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, katika siku ambapo China imetangaza uwekezaji wa takriban dola za Marekani bilioni 50 barani Afrika, nchi 50 zikiwa viongozi wao wakiwa wamekusanyika mjini Beijing. Sehemu hii ya kwa undani hivi leo tunaangazia tahadhari ambazo nchi za Afrika zinafaa kuchukua kwa mujibu wa wachambuzi wa kiuchumi na vilevile vile diplomasia kuhusiana na uhusiano wao na China na namna wanavyoweza kunufaika hata zaidi. Tumkaribishe Jason Nyakundi, mwandishi wetu akiwa Nairobi. Uhusiano kati ya Uchina na Afrika umeimarika zaidi katika miongo miwili iliyopita. Hiyo ni pamoja na kuongezeka kwa ushirikiano wa kiuchumi, uwekezaji na maendeleo ya miundombinu. China sasa ni mshirika mkubwa zaidi wa kibiashara wa Afrika, na ushirikiano huu unalenga katika ujenzi wa barabara, reli na miradi ya nishati. Wakati kongamano la tisa la ushirikiano kati ya China na Afrika likifanyika wiki hii mjini Beijing, mada mpya ya nishati safi inachagiza uhusiano wao, ambayo ni mashindano ya nishati mbadala duniani. Suala la mabadiliko ya hali ya hewa limeibua msukumo wa teknolojia ya nishati mbadala kama nishati ya jua au upepo, ambayo inaweza kupunguza utegemezi wa vyanzo vya nishati vinavyochafua. China iligundua miaka kadhaa iliyopita kuwa ilikuwa na nafasi ya kuongoza katika tasnia hii mpya. Afrika ina hifadhi ya madini mengi muhimu yanayohitajika kuunda teknolojia mbadala kama vile shaba, cobalt na lithium ambayo ni muhimu katika utengenezaji wa betri. Kwa hivyo mbio za nishati safi zimesababisha kutafutwa madini haya barani Afrika, zikiongozwa na Uchina, Marekani na nchi za Ulaya. Uchimbaji madini wa China barani Afrika, ambao ni wa chini sana kuliko ule wa nchi za magharibi, umejikita katika nchi tano ambazo ni Guini, Zambia, Afrika Kusini, Zimbabwe na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Profesa Chacha Nyayikoti Chacha ni mtaalamu wa diplomasia na kwanza nimemuuliza anavyouona mkutano huu kati ya China na viongozi wa Afrika. Kuna mambo mawili tunahitaji kutia maanani. Jambo la kwanza ni kukubali kwamba rasilimali za nchi za Afrika, yaani mali gasi iliyopo Afrika ni nyingi sana, na ina manufaa kwa ulimwengu mzima, na mataifa mengi yangependa sana kuchota hizi rasilimali ili ziweze kuwasaidia kutengeneza miundombinu yao ya kiteknolojia ya kielektroniki na vitu vinginevyo, lakini nina hakika kwamba nchi hizi za Afrika hazijajizatiti vya kutosha kukabiliana na ulaghai wa nchi zilizoendelea. Kwa sasa hivi, China imejiweka katika nafasi ile ile ambayo wakoloni wa Ulaya pamoja na Amerika walikuwa wamejiweka zamani, kuwaambia Waafrika o, oh, sisi tunaweza kuwasaidia, tunaweza ku kwa hivyo Nchi za Afrika zinahitaji kuwa na wataalamu wakubwa katika maeneo mbalimbali yanayohusiana na namna ya kutumia na kuchota rasilimali hizi kwa manufaa ya Waafrika, la sivyo Wachina hao wataleta watu kusema ni wataalamu, kumbe ni kuja kuzoa udongo wetu na madini yetu pamoja na mbao zetu, misitu yetu itakatwa ili baadaye iweze kunufaisha masilahi ya uchumi za Uchina. Uh, Waafrika sijui kama wanajua hivyo, lakini unajua pia tunapenda sana mtu anayetudanganya. Sasa hivi Waafrika ni nafikiri wanadanganywa na Wachina kwamba sisi ni marafiki wakubwa kwenu, na hatuna nia mbaya kama waliokuwa nayo na wakoloni. Sasa hivi China inapambana na Amerika pamoja na Urusi kujaribu kuhakikisha kwamba imekuwa karibu zaidi na nchi nyingi zaidi za Afrika kwa manufaa yake mwenyewe Mchina, sio hasa kwa manufaa ya Mwafrika. Lakini kwa sababu China imeweza kuambia Waafrika kwamba tunaweza kutoa misaada ya haraka na yenye masharti ambayo si makali sana, Waafrika wamekimbilia huko ili kujaribu kufanya urafiki na nchi ya China wakitarajia kwamba wachina watawapa mikopo nafuu na, na watawasaidia kwa misaada ya miundombinu na utaratibu wa ujenzi wa mabarabara pamoja na madaraja na majengo makubwa makubwa kama stadia za kucheza michezo, viwanja vikubwa hivi ambavyo vinagharimu hela nyingi. Cobalt ni chuma ngumu yenye kiwango cha juu cha kuyeyuka ambayo ni kiungo muhimu katika betri za lithium. Zaidi ya asilimia sabini ya madini ya cobalt duniani yanazalishwa nchini DRC na asilimia kumi na tano hadi thelathini ya madini hayo yanazalishwa na wachimbaji wadogo. China ndiyo mwekezaji mkuu wa kigeni ikiwa inamiliki asilimia sabini na mbili ya migodi ya cobalt na shaba nchini DRC, ikiwa ni pamoja na mgodi wa Tenke Fungurume, mgodi wa tano kwa ukubwa duniani wa shaba na mgodi wa pili kwa ukubwa duniani wa cobalt. Mnamo mwaka 2019 DRC na Uchina zilichukua takriban asilimia 70 ya uzalishaji wa kobalti ulimwenguni na asilimia 60 ya madini adimu. Zimbabwe ni nchi nyingine ambayo China imekuwa ikiwekeza kipindi hiki cha mbio za nishati safi. Zimbabwe ina hifadhi kubwa zaidi ya madini ya lithium barani Afrika, nyenzo muhimu katika uzalishaji wa betri za magari ya umeme. Lakini China inapoongeza uwekezaji katika madini haya yanayohusiana na nishati safi, kuna wasiwasi wasi gani kwa nchi za Afrika? Kuongezeka udhibiti wa China kwa madini muhimu huleta changamoto kadhaa kwa wazalishaji wa madini barani Afrika. Kwa nchi za Afrika inaleta wasiwasi wasi wa maendeleo, kwa sababu wengi wanataka kuongeza thamani ya madini yao nyumbani badala ya kuuza mali ghafi kwa Uchina na kisha kuagiza bidhaa. Ninafikiri kwa sababu Wachina wa sasa wamelegeza masharti ya namna wanaleta rasilimali zao katika kuboresha miundombinu ya nchi za Afrika. Waafrika wanahitaji tu kuwa na mipangilio maalum, ambayo miundombinu hiyo ambayo itawekwa ni miundombinu ambayo itageuza maisha ya mwafrika wa kawaida, yaani iwe ni miundombinu ambayo inarahisisha mawasiliano, kwa mfano barabara na madaraja, iwe ni miundombinu ambayo inaboresha maisha ya Waafrika. Kwa hivyo kuna umuhimu wa wachaina kuwekeza katika maeneo mbalimbali kwa mfano ya kijamii, elimu pamoja na afya na mambo mengine, ili waafrika na wao wafaidike kutokana na ukuruba huo ambao viongozi wa Afrika wanauwezesha kupitia kwa mazungumzo yao na viongozi wa China nafikiri Waafrika wanahitaji kuzungumzia waziwazi. Unajua, baadhi ya mambo ambayo yanatatanisha ni kwamba mikopo hii ya Wachina pamoja na maeneo ambayo Wachina wanawekeza hela zao kuboresha maendeleo ya Waafrika huwa ya mengine yanafanywa kisirisiri. Kwa hivyo, labda mimi ningependekeza kwamba waafrika viongozi wazungumze na wataalamu wao wenyewe wa Afrika ili wajue kwa bayana kwamba kwa mfano, hela tunazotaka kupata kama mkopo au msaada kutoka nchi ya China zitahitajika zifanye majukumu gani ya kuboresha maisha ya watu wa kawaida, kwa sababu maisha ya watu wa kawaida ndio ya muhimu. Huko huko ndiko wachina wanalenga kwenye kuchota rasilimali ambazo zingewawezesha Waafrika wa kawaida kufanya maendeleo yao. Kwa hivyo hatutaki hizi rasilimali ziende China na watudanganye kwamba wameleta miundombinu ambayo inafaidi watu walio mijini pekee au watu hao wenye utawala na ukwasi mkubwa. China imekosolewa kwa kupuuza maslahi ya Afrika kwa kuongeza thamani nchini China badala ya barani Afrika. Watu wengi na viwanda katika bara la Afrika wanakosa nishati ya kuaminika na ya bei nafuu na sekta za Afrika zina nia ya kuchukua soko hilo. Kwa mfano, kulingana na shirika la kimataifa la nishati, Uchina inadhibiti zaidi ya asilimia 80 ya utengenezaji wa paneli za nishati ya jua. Pia kuna hofu kwamba mbio za kutafuta madini na mbinu za makampuni ya sekta ya madini ya China barani Afrika, ikiwemo kupanuka kwa migodi katika baadhi ya nchi, kumesababisha kufukuzwa kwa lazima kwa watu na ukiukwaji wa haki za binadamu. Nchi za Afrika zinastahili kutumia fursa hii kujifunza kutoka kwa washirika wao wa China, haswa kwa kukuza ujuzi na uelewa wa kiviwanda unaohitajika katika bara hili, sawa na jinsi China ilivyojifunza kutoka kwa makampuni ya Japan, Taiwan, Singapore na magharibi hapo awali. Pia kuna hitaji la kujifunza kutokana na jinsi masoko mengine yanayoibukia yanavyosimamia uhusiano wao na China. Umfano, kwa mfano, kwa usaidizi wa China, Indonesia imechukua udhibiti wao wa soko la kimataifa la madini ya nikel. Indonesia ilianza kwa kupiga marufuku mauzo ya nikel mwaka elfu mbili na kumi na nne ikilenga kujenga viwanda vyake vya viw usindikaji na utengenezaji katika mpango ulioungwa mkono na uwekezaji wa China. Kadiri mataifa ya Afrika yanavyojiweka katika nafasi nzuri ya kunufaika na programu za mafunzo kutoka nchi zingine, ndivyo vijana wao watakavyokuwa wamejitayarisha vyema kuendeleza ukuaji wa viwanda na maendeleo ya kiuchumi barani Afrika. Asante sana Jason Nyakundi ukiwa hapo Nairobi kwa ripoti yako hiyo. Msikilizaji, tunafika mwisho wa Kwa Undani kwa leo. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha mpango huu, msimamizi amekuwa ni Hadija Riami, mimi naitwa BMJ Muridhi, bila kusahau mwelekezi wetu amekuwa ni Aida Issa. Kwa pamoja tunakutakieni usiku mwema kutoka Washington.