Hizi ni habari kuu za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Mimi ni Kenneth Bwire. Watoto 17 wamethibitishwa kufariki katika tukio la moto ulioteketeza bweni katika shule ya msingi katikati mwa Kenya usiku wa kuamkia leo. Taarifa za awali zinasema kwamba bweni hilo lilikuwa na idadi kubwa ya wanafunzi kuzidi kiasi na kinyume na viwango vya usalama. Tukio hilo katika shule ya Hillside Endarasha katika kaunti ya Nyeri limetokea karibu saa sita usiku, na polisi wamesema vyumba vilikuwa na watoto 150 waliokuwa wanalala wakati wa tukio. Kwa wastani watoto hao walikuwa na umri wa miaka tisa. Hakuna taarifa imetolewa kuhusu kilichosababisha moto huo kufikia wakati tunaandaa ripoti hii. Waziri wa mambo ya ndani Profesa Kithure Kindiki amesema kwamba uchunguzi wa kina unaendelea. Rais wa Kenya Dr. William Ruto ambaye kwa sasa alikuwa nchini China, mkutano wa viongozi wa Afrika mjini Beijing ukiendelea, ametuma ujumbe wa rambirambi kupitia mtandao wa X. Awamu ya nane ya mkutano kati ya China na wafanyabiashara kutoka Afrika umeanza hii leo Ijumaa, mjini Beijing, China, ikiwa ni sehemu ya mkutano mkuu unaoendelea kati ya viongozi wa Afrika na China. Mkutano mkuu unaangazia ushirikiano wa kibiashara kati ya China na Afrika. Mkutano wa mwaka huu unaangazia namna ya kukuza viwanda na usambazaji wa bidhaa kwa kuzingatia ruwaza ya ushirikiano kati ya China na Afrika ya mwaka 2035 na ajenda ya maendeleo ya mwaka 2063. Kongamano limevutia zaidi ya washiriki 1000 wakiwemo wawakilishi 400 wa taasisi na biashara mbalimbali kutoka nchi 48 na za Afrika zikiwemo Kenya, Senegal na Afrika Kusini. Kongamano hilo limefunguliwa wakati kikao cha viongozi wa Afrika kinakamilika leo Ijumaa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameambia viongozi wa Afrika kwamba ushirikiano mpana kati ya China na Afrika unaweza kupata suluhu la nishati safi. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan umesema kwamba pande zote katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo zimetekeleza dhuluma zinazoweza kufikia kiwango cha uhalifu wa kivita, na kwamba nchi zenye nguvu duniani zinastahili kutuma walinda usalama na kuongeza marufuku ya silaha ili kulinda raia. Kulingana na ripoti yenye kurasa 19 ya umoja wa mataifa jeshi la Sudan na kikosi cha kijeshi cha dharura RSF wamekuwa wakishambulia raia, kuwadhulumu na kuwakamata kiholela. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Mataifa kuhusu Sudan, Mohamed Chando Othman, ametoa wito wa kutuma kikosi huru na kisichoegemea upande wowote kutumwa Sudan haraka iwezekanavyo na vikwazo vya Umoja wa Mataifa kuhusu silaha kuongezwa zaidi ya magharibi mwa Darfur. Ujumbe huo vilevile vile umesema kwamba umepata sababu za kutosha kwamba kikosi cha kijeshi cha RSF na wapiganaji wake wametekeleza uhalifu zaidi wa kivita ikiwemo dhuluma za ngono na kuandikisha watoto kama wapiganaji. Mashirika ya kutoa misaada yamesema kwamba raia ya nchini Sudan wanakabiliwa na hali mbaya ya ukame, kukosesha makao na magonjwa katika vita hivyo ambavyo vimeingia miezi kumi na saba. Na kongamano kuhusu upatikanaji wa chakula Afrika limekamilika Kigali, Rwanda kwa wito barani Afrika kutilia maanani makubaliano na kuongeza uzalishaji wa chakula. Naibu katibu mkuu Umoja Mataifa wa Mataifa ambaye pia ni mwenyekiti wa kamati ya umoja huo kuhusu malengo endelevu ametaka uwekezaji katika kilimo kutilia maanani masilahi ya wenyeji. Washiriki wametaka viongozi wa Afrika kuzingatia makubaliano ya Malabo ya mwaka 2014 ambapo walikubaliana kwamba watahakikisha Afrika inazalisha kiasi cha kutosha cha chakula ifikiapo mwaka elfu mbili ishirini na nne. Wanataka pia uwekezaji katika kilimo kuwanufaisha sana jamii. Viongozi wamesisitiza umuhimu wa kuwezesha vijana na wanawake wanaofanya kilimo kukumbatia kilimo teknolojia. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha mwenzangu katika kipindi cha Kwa Undani, ikiwa ni meza ya waandishi wa habari. Mimi ni Kenneth Karibu katika meza ya waandishi ni kipindi ambacho kinakujia kila siku ya Ijumaa, kikiangazia masuala mbalimbali yaliyotokea kwa wiki nzima yakichambuliwa katika meza ya kiuandishi. Leo hii upo nami mkamiti kibayasi. Ninashirikiana na mwandishi wa habari Neville Mena kutoka nchini Tanzania ambaye pia ni mhariri mkuu wa jarida la Fama linaloangazia masuala ya kilimo. Hali kadhalika ninaye mwandishi Joseph Njani kutoka Radio Citizen Nairobi nchini Kenya. Kwa pamoja basi, tutaangazia yale ambayo yanazungumziwa au yameibuka na kutazama sura tofauti kwa jamii katika matukio ambayo yanaonekana kuwagusa moja kwa moja wananchi, jamii kwa ujumla na moja kwa moja. Basi katika kuangazia hili, tunaanza kuangazia huko nchini Kenya, ambapo kuna ripoti takriban wanafunzi kumi na saba wameuawa na wengine 14 kujeruhiwa, kufuatia moto uliotokea katika shule ya bweni ya Hillside Endarasha, huko Kieni, kaunti ya Nyeri. Josephat, uh, taarifa zipi ambazo tunazo mpaka wakati huu kuhusiana na tukio hili? Naam, kufika sasa, tunachojua ni kwamba idadi kamili iliyodhibitishwa kuaga duniani wanafunzi kumi na saba na vilevile kuna wanafunzi wengine zaidi ya kumi, inaweza uh, kusema ni makumi ambao wamedhibitishwa vilevile kujeruhiwa katika mkasa huo wa moto uh, uliotokea usiku wa kuamkia leo. Na uh, kilicho wazi ni kwamba habari hizo walizipata wengi wa Kenya na vilevile familia na jamaa mapema leo uh, kwa sababu ni ajali ambayo ilitokea jana usiku na kufikia sasa kumekuwa na shughuli tele. Viongozi mbalimbali wazazi walifika pale asubuhi na mapema, wakitaka kujua hali ya wazazi ama watoto wao ikoje, kwa sababu ni shule ambayo boni ambalo ilikuwa na wanafunzi wengi tu, lakini kuna wale katika ile patashika, katika ule mkasa wanaarifiwa kwamba walipotea ama walipata mwonyo wa kuweza kutoroka. Wengine hawajulikani waliko wengine walijeruhiwa, wengine wamekuwa hospitalini, kuna walioaga dunia, ambapo serikali kutokana na kauli zao wanasema kwamba waliugua kiasi cha kutotambulika. Amezungumza viongozi mbalimbali, Rais William Ruto amekuwa muda mchache uliopita, waziri wa usalama wa ndani Profesa kimiki kibiri ambaye amesema kwamba uchunguzi umeanzishwa ili kubaini chanzo halisi cha moto huo, akiahidi kwamba Uh, uwajibikaji utakuwepo. Vilevile kuna waziri wa afya ambaye amekuwa akizuru hospitali kuu hapa nchini Kenya, uh, kutathmini hali ilivyo, ili iwapo, ili kuna wanafunzi wote waliojeruhiwa watapelekwa pale basi, hospitali itakuwa uh, katika hali nzuri ya kuweza kuwapokea na kuwatibu wale waliojeruhiwa. Baada ya Rais Ruto kutembelea eneo la tukio, je, utawala wake umesema uchunguzi huu utachukua muda gani, na je utawahusisha waalimu pamoja na watu kutoka nje ya shule ili kuweza kufanya uchunguzi wa kina? Tafadhali tupatie taarifa zaidi za kiuandishi. Hapa kufikia sasa hawajasema uchunguzi huo utachukua muda gani, unasema tu uchunguzi utafanywa kwa sababu awali, mapema leo, kauli hiyo hiyo ilitolewa na kaimu Inspekta Jenerali wa polisi. Yeye alisema kwamba uchunguzi utafanywa, lakini hawakutoa Uh, tamko lolote kuhusiana hadi lini, ama utachukua muda gani, uh, ni wepi watakaoshirikishwa katiga uchunguzi huu, uh, lakini eneo lile kwa sasa hivi uchunguzi umeanzishwa, lakini utadumu hadi lini? Matokeo yatatokea lini? Lini uwajibikaji utaanza kwa walo pengine husika, kwa njia moja au nyingine? Hilo bado linasalia gizani kwa wengi wa Kenya na tukiangazia katika upande wa Tanzania, wakati Kenya wanapata maswahibu haya ya moto, nchini Tanzania ajali za barabarani zinazidi kushika kasi kila kuchao. Hivi tunavyozungumza kuna ajali ya basi ambayo imetokea huko mkoani Mbeya na imeua wa watu 11 na kuwajeruhi 44 wengine. Vyombo husika ikiwemo serikali inazungumzia vipi njia thabiti katika kupunguza au kusitisha ajali hizi? Kwako Neville Mena. Asante sana mkamiti, kwamba imekuwa ni kama sasa ni si vizuri kusema, lakini imekuwa kama ni jambo la kawaida eh, katika nchi yetu kusikia ajali. Tunazungumzia ajali ambayo imetokea uh, leo Septemba sita huko Mbeya na kugharimu maisha ya watu kumi na moja ni tunazungumzia mkoa ambao juzi Septemba nne kuna ajali nyingine iliyotokea katika mkoa huo huo au eneo hilo ilo, nyanda za juu kusini, na kugharimu maisha ya watu tisa. Aa, katika ajali za barabarani kumekuwa na na kauli nyingi hasa za wahusika, hasa jeshi la polisi hapa nchini kama unavyofahamu Tanzania tunao makamanda wa mikoa wa polisi katika mikoa yote ishirini na tisa tuliyonayo katika nchi yetu ikizungumzia Tanzania Zanzibar na Tanzania Bara, lakini nikizungumzia hasa kwa upande wa Tanzania Bara, tunao makamanda ambao wanasimamia usalama katika kila mkoa, na kila kunapotokea ajali, kauli zimekuwa ni kwamba jeshi la polisi linaendelea kusimamia kuhakikisha kwamba hali ya usalama imeendelea kuwepo. Kitoa maoni ya midomo ambayo tumekuwa tukiyasikia polisi wakisema hawatasita kuchukua hatua pale ambapo madereva ama watu wanachuka sheria za usalama barabarani na kusababisha vifo vya watu. Kinachofuata mara nyingi zimekuwa ni salamu za pole kutoka kwa ofisi kuu ya nchi. Kwa mfano, pale Mheshimiwa Rais amekuwa akituma salamu za pole kwa kwa, kwa, kwa, mikoa, lakini matukio ya ajali za barabarani yameendelea kuongezeka na kusababisha vifo vya watu. Hili ni jambo ambalo unaweza kasema mpaka sasa, kama nchi tunakosa majibu, kwa sababu kila kunapokucha, kunapotokea ajali mpya, maisha ya watu ina yanapotea, watu wanapata ulemavu, watu wanalazwa hospitalini, lakini hakuna mabadiliko yanayoleta hali nzuri kwa maana ya kuona kwamba ajali hizo zinapungua. Shukran uh, Neville Mena kwa maelezo yako hayo. Uh, kama unavyosema sasa hivi linaonekana ni jambo la kawaida ajali Tanzania kutokea kila kuchao na kupoteza maisha ya raia, hali kadhalika hata na madereva nao pia katika baadhi ya ajali hupoteza maisha yao. Hebu sasa tuangazie pia suala la visa vinavyopelekea mauaji ya kikatili ambapo kwa wiki hii yameonekana kuwalenga wanawake huko nchini Tanzania. Katika mkoa wa Dodoma, mama aliyefahamika kwa jina la Mwavita Mwakibasi mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu pamoja na binti yake Salma Ramadhani mwenye umri wa miaka kumi na mitatu mwanafunzi wa darasa la sita, wameuawa wa kikatili na watu wasiojulikana kulingana na gazeti la Mwananchi. Je, taarifa zipi mpya zilizoelezwa na polisi kuhusiana na tukio hili? Kwako Neville Mena. taarifa zinasema kama walibakwa kisha wakauawa, na inavyoonekana wale wauaji waliacha kofia yao, inaitwa kapero ile, uh, na na sweta lao katika hiyo nyumba, na wakachukua wali uliokuwa umepikwa ndani, wakaenda mpaka njia ya panda, wakala kidogo ile wali na kauacha, wakaacha pale na sweta la mtoto. Na kwa mujibu wa polisi wanasema wauaji watasakwa, watakamatwa na kufikishwa kwenye vyombo vya sheria. Tukio kama hili limetokea ni kushinda jana tu Polisi ni Ruvuma waliwatia nguvuni mganga wa jadi waganga wa jadi wawili na mfanyabiashara mmoja kufuatia vifo vya wafanyabiashara wawili vijana hawa wenye miaka ishirini na tatu, mwingine wa miaka 20, kama thelathini hivi, ambao walipotea mwezi wa saba. Lakini katika kufuatilia, wakakutwa wale watu walikwenda kwa mganga wa jadi kwenda kutafuta s kunyeshwa dawa ya kupata mafanikio, wakanyeshwa dawa, wakafa wakauawa, wakazikwa, halafu wale waganga wakachukua zile fedha wakagawana, na wamekamatwa jijini Dodoma, na tumeambia amerudishwa Ruvuma kwenda kumalizia uchunguzi na baadaye ili ili hatua zinazochukuliwa. Tunazungumzia mambo haya ya kipindi ambacho mganga wa jadi mkoani Singida amebainika alibainika siku chache zilizopita kuhusika na mauaji ya watu kumi ambao walikuwa wakipotea katika mazingira ya kutatanisha na polisi wanaendelea na uchunguzi ili kufahamu pengine kwamba kuna watu ambao wamehusika kwa namna moja au nyingine pamoja na mganga huyo katika mauaji hayo ya watu ambayo walikuwa wakipotea katika mazingira haya. Pengine inawezekana kauli ya polisi haitoshelezi sana, pengine tunahitaji mkakati wa kitaifa kusikia serikali kwa upande wake inafanyaje, kama ambavyo iliwahi kufanya wakati ule wa mauaji ya maalbino ambapo ilichukua hatua kali na hata mahakama kwa maana ya muhimili ulichukua hatua za kushughulikia yale mauaji katika mkondo wake, kusikiliza zile kesi kwa haraka na kutoa uamuzi. Lakini polisi walifanya upelelezi na kuhakikisha kwamba ushahidi wa husika unapatikana kwao. Katika mazingira ya sasa, kwamba jambo la ndugu yako kupotea, kuto kuonekana, awe wa umri mkubwa awe wa umri mdogo, ni jambo ambalo linatia wasiwasi, linatia mashaka, na kwamba mwishoni mwa siku utakuta ndugu yako ama jamaa yako ama huyo jirani yako, awai yote ambayo amepotea, hawataonekana na pengine akionekana, ataonekana katika mazingira haya ambayo tumegundua kwamba baadhi ya watu wamekutwa, wamekufa, wameuawa, na mengine kama ambayo imetokea hapa Dodoma. Kwa hiyo niseme tu kwamba katika mazingira tuliyopo, ziko hatua ambazo pengine za ziada, watu, wataalam wa mambo ya usalama, pengine watatusaidia kuona kwamba wananchi wanaendeleaji kuaja salama katika mazingira wanamoishi na hawakutwi na madhara ambayo yamekuwa yakiwatokea wenzetu, ambao kwa uchache nimewataja wale ambao wamepoteza maisha na kukutwa baada ya kuwa wametoweka katika mazingira hayo. Tunapozungumzia mauaji ya kikatili kwa wiki hii, hakika huwezi kuacha kuelezea tukio ambalo pia ni la kusikitisha, la kuhuzunisha, lililotokea huko nchini Kenya kwa mwanariadha raia wa Uganda anayeishi Kenya, Rebeka Cheptegei, ambaye alimwagiwa petroli na kisha kuchoma moto na mpenzi wake. Narejea kwako Joseph. Tukio hili mpaka hivi sasa linaelezewa vipi? Polisi wametoa taarifa gani ambazo wanazidi kuzifuatilia? Nini hasa ambacho tunatakiwa kukifahamu, kuelimisha jamii kuhusiana na tukio hili na yale yote yanayohusiana na mauaji ya kikatili? Cha kushangaza ni jinsi familia yake ilivyokuwa ikidokeza katika mahojiano uh, hapo jana na vilevile hapo juzi babake uh, mamake wakinukuliwa wakisema kwamba Uh, maafisa wa polisi walikuwa wamejuzwa hapo awali kuhusiana na tukio hilo la mvutano au mzozo kati yake yule uh, mwanariadha ambaye sasa hivi ni marehemu, pamoja na mpenziwe ambaye ni raia wa Kenya. Na ni kwamba licha ya hayo yote, familia inahisi kwamba maafisa wa polisi hawakufanya la busara kuzuia, uh, kile kifo ama kuzuia mzozo ambao, uh, matokeo yake ndio hayo yalikuwa ni kuteketezwa na kisha kupeleka hospitalini ambapo baadaye mwisho wake ilikuwa ni kuaga dunia kwa yule mwanariadha. Walichobaini kufikia sasa wale maafisa wa usalama ni kwamba bado wanafanya uchunguzi, lakini uchunguzi wao haujapiga hatua wa kubwa kwa sababu utakumbuka kwamba mshukio mkuu wa mauaji yale ambaye ni Mnyema anayeshukiwa kwamba alikuwa na uhusiano wa karibu naye kabisa marehemu ni kwamba pia amelazwa hospitalini akiwa na majeraha ya ahadi asilimia thelathini, kulingana na uchunguzi ambao umefanywa na madaktari na ni kwamba uh, baada pengine ya kuweza kutibiwa, basi uchunguzi utakua, uh, wa kina utakuwa ukitokea. Lakini familia yenyewe inasema kwamba na Wakenya mbalimbali ambao wameweza kuzungumza, kwa sababu sio Wakenya tu raia, vilevile viongozi kwa wamelizamia suala hili hapo leo hapo jana, tumewaona viongozi wanawake wakizamia suala hili wakisema kwamba lazima amshukiwa aweze kuwajibishwa, uchunguzi wa kina uweze kufanywa. Lakini maafisa wa polisi wamekuwa kule kaunti ya Tanzania ambayo ni hatua chache tu kutoka eneo lile la mpakani kutoka ile Rebeka Cheptegei, Uganda sio mbali na kaunti ya lilo na kwa hivyo wamekuwa wakikita kabi pale wakifanya uchunguzi wa kina kubaini hili, na katika juhudi zao za kuweza kumchunguza zaidi yule mshukio mkuu ambaye anatarajiwa kuweza kuwajibishwa tu baada ya kupokea matibabu katika ile hospitali. Unapozungumza na jamii katika maeneo mbalimbali, wanaeleza vipi kuhusiana na matukio haya yanayotokea katika maeneo tofauti nchini humo? kilicho Uh, na uzipo hapa ni kwamba swala la kudhulumiwa kwa wanawake sio geni hapa nchini Kenya, kwa sababu mkamiti, utakumbuka kwamba miaka chache iliyopita kulikuwa mwanariadha mwingine vile vile ambaye alikuwa ni mwanariadha tajika Agnes Tirop, ambaye alipatikana chumbani yameuawa, mpenziwe akidaiwa kuhusika katika mauaji yale. Na sio tu kumbuka kwamba vile vile kumekuwa na mauaji hapa nchini Kenya miezi chache iliyopita ambapo mili ya wanawake ambayo ilikuwa imekatwa kwenye vipande ilipatikana tu, sio mbali, ni hatua chache tu kutoka katikati mwa jiji kuu la Kenya, Nairobi, eneo linalofahamika kama Kware, ambapo mili ilikuwa ikikatwa ama kuwawa kisha inatupwa katika eneo lile, na utakumbuka kwamba mshukiwa mkuu alitoroka gerezani ama korokoroni alikokuwa akizuiliwa muda mchache ama majuma machache yaliyopita hapahapa hapa jijini Nairobi. Kwa hivyo ni visa ambavyo vimekuwa vikivutia mihemko, tetesi kutoka kwa sio tu wa Kenya, bali pia mashirika ya kutetea haki za binadamu, viongozi wanawake, ambao wanasema kwamba wanawake wamekuwa wakilengwa zaidi na visa hivi. Ndio wanaume kadha wamekuwa wakilengwa, wakidaiwa kwamba wamekuwa wakitekeleza dhuluma hizi dhidi ya wanawake lakini maafisa wa usalama, jibu likokoa kwa sababu ahadi imekuwa ni ile ile, kwamba tunafanya uchunguzi, kuwashukiwa ataweza kuwajibishwa. Angalia kisa cha kwanza, waliokuwa wakikatwa wakiuawa, mshukiwa alitoroka korokoroni. Ndio huyu sasa, mshukiwa wa pili wa mwanariadha Cheptegei yuko hospitalini. Hatujui ushahidi utafikia wapi, mahakama inasubiri pale ipelekee ushahidi lakini kumbuka kwamba ilivyo desturi hapa nchini Kenya, ushahidi ukitolewa hafifu, basi mahakama inakuta kwamba inatupilia mbali kesi ambazo zimekuwa zikiwasilishwa pale mahakamani. Unaendelea kusikiliza kipindi cha meza ya waandishi kutoka hapa mjini Washington. Kwingineko ni kwamba Rais Xi Jinping wa China ameahidi kutoa ufadhili wa zaidi ya dola bilioni 50 na angalau ajira milioni moja kwa ajili ya Afrika katika mkutano uliofanyika mjini Beijing ambao umemalizika leo siku ya Ijumaa. Kama tunavyofahamu zaidi ya viongozi 50 wa mataifa ya Afrika walikuwepo huko katika mji mkuu wa China wiki hii kwa ajili ya mkutano wa ushirikiano kati ya China na Afrika, mkutano ambao hufanyika kila baada ya miaka mitatu. Je, huko Tanzania ripoti za mkutano huu zimepewa uzito gani na jamii inazungumza vipi, hasa ukizingatia Rais Xi wa China amewasihi viongozi wa Afrika kutumia zaidi bidhaa za China? Ziara ya China ya mheshimiwa rais, kwanza niseme imekuwa ime, ime, ime, ime, ime na mijadala kadhaa. Ukiangalia katika mitandao ya kijamii kumekuwa na wale wa kwanza ambao wanahoji kwa nini viongozi wa Afrika wanapaswa kwenda huko ughaibuni, iwe Amerika, iwe Ulaya ama iwe China, wale wanapotakiwa kuzungumza na viongozi wa nchi husika. Na wengine wanauliza kwani viongozi hao hawawezi kurejea katika nchi mojawapo ya Afrika basi viongozi wakakutana. Kwa hiyo hayo ni ya mitandaoni na kuna mjadala mpana, lakini ikirudi kwa mfano kwa Tanzania, jambo ambalo limepewa uzito mkubwa sana hasa kwa magazeti ya Tanzania ama vyombo vya habari vya Tanzania ni hili la mkataba uliosainiwa kuhusu marekebisho ama ujenzi mpya ama ukarabati mkubwa wa, ya, wa mamlaka ya reli ya Tanzania na Zambia Tazara ambapo kutolewa eh, to, kiasi cha dola bilioni moja inazungumzia trilioni karibia tatu za Kitanzania katika kuboresha hii inayoanzia Dar es Salaam Tanzania, ikienda mpaka Kapiri Mposhi huko nchini Zambia. Ko hili inaandikwa kwa ukubwa na kwa urefu wake na vyombo vya habari vimelipa uzito wa juu sana, katika hasa magazeti katika kurasa zake za mbele, mara tu baada ya China na Tanzania kusaini mkataba huu. Lakini jambo nyingine, kuna mjadala hasa katika vyombo vya habari, hata kwenye magazeti na magazeti hasa ya Kiingereza kuhusiana na faida ambazo pengine Tanzania inaweza ikazipata kutokana na ziara hii, ikizungumzia habari ya uwekezaji kutoka China hasa katika viwanda hapa katika nchi yetu, e, maboresho ya kilimo a, pamoja na utoaji wa fedha kwa ajili ya kusaidia maendeleo hasa kiasi cha, cha dola bilioni hamsini ambazo China imesema itazitoa kwa ajili ya Afrika kusaidia maendeleo katika maeneo mbalimbali masuala ya ajira, kutengenezwa kwa ajira mbalimbali hasa katika nchi hizo, pamoja na kusaidia biashara ya mauzo ya bidhaa za China katika soko la Afrika, lakini pia bidhaa za Afrika katika soko la nchini China. Na hapa e, tumezungumza habari ya Tanzania kupeleka bidhaa zake nchini China, kiekea kwamba masoko ya China yamefunguka sana katika siku za karibuni. uh, lakini la mwisho pia ambalo limezungumzwa kwa kiwango kikubwa ni habari ya nishati jadidifu, ambako rais kama kinara wa habari ya nishati safi ya kupikia amebeba pia hilo jambo na kulipeleka katika mikutano hiyo iliyofanyika katika nchi ya China. Na kwa upande wako, Joseph, ziara hii ya viongozi wa kiafrika huko China, ambapo pia Rais William Ruto amehudhuria imepewa uzito gani katika magazeti na vyombo vya habari nchini humo? Hapa nchini Kenya, vyombo vya habari vimekuwa vikiangazia pakubwa ziara hii ya marais hawa zaidi ya hamsini ama viongozi wa mataifa Afrika zaidi ya hamsini. Aa, akilengwa zaidi ni rais ule Mruto kwa sababu utakumbuka kwamba hapo awali mtangulizi wake rais mstaafu Uhuru Kenyatta alikuwa akiangaziwa zaidi, kuonekana kuegemea zaidi upande wa Uchina. Lakini alipochukua mamlaka Rais Ruto alionekana zaidi kuegemea, kulingana na wadadisi wa maswala ya kiuchumi, upande wa nchi za Magharibi, na hasa hasa nikizungumzia taifa kama vile Marekani. Utakumbuka kwamba alifanya ziara ya kihistoria katika taifa hilo la, la Marekani miezi michache iliyopita. Lakini ziara hii kule Uchina ililengwa, vyombo vya habari vimekuwa vikilenga zaidi miepi ambayo Kenya kupitia kwa Rais William Ruto inaangazia na imekuwa ni malengo ya serikali kupitia rais mwenyewe ambaye imekuwa akisema kwamba akiondoka siku ya Jumapili alisema anaenda kutafuta pesa za kuweza kukamilisha mradi ama miradi, na kuu yaliyoangaziwa katika mkutano huo ni yenye Kenya itaweza kunufaika nayo, na hasa ni ukamilishaji wa reli ya kisasa. Uh, kumbuka kwamba reli ya kisasa ambayo ilijengwa na Uchina ilianzishwa chini ya utawala wa rais right, mstaafu Uhuru Kenyatta uh, ilifika katika eneo la Naivasha uh, kilomita tu chache kutoka jiji kuu la Nairobi, na sasa hivi wanalenga kuendeleza ujenzi ule hadi eneo la mpakani ni Kenya na Uganda, na vilevile kuendelezwa katika mataifa ambayo ni jirani, katika tu kuimarisha hali ya uchukuzi. Vilevile kuna mfumo wa teknolojia sasa katika uchukuzi, ambayo vilevile Kenya inatarajiwa kunufaika zaidi, kando na miradi mingine ambayo itakuwa na manufaa. Na tukiwa tunaangazia zaidi haya maswala ya kimataifa, kongamano ambalo limehudhuriwa na takriban uh, wajumbe elfu tano wakiwemo wakulima wenyewe, wakuu wa serikali uh, mbalimbali, wabunifu na wasomi kujadili mikakati ya kukomesha njaa kwa takriban watu milioni ishirini wanaokabiliwa na baa la njaa barani Afrika na kuwawezesha kupata lishe bora limefanyika Kigali, huko nchini Rwanda. Na akili mnemba imetajwa kutumika kutatua changamoto za kilimo barani Afrika. Neville Mena, wewe ni mhariri katika jarida hili linaloangazia masuala ya kilimo Fama, nipe mtazamo wako katika kongamano hili uh... Ikiwa kuna mambo ambayo amezungumzwa, ukizungumzia kuna vitu vimezungumzwa kama ubunifu eh, na hapo ndipo nimezungumza baadhi ya teknolojia mpya, mifumo ya utekelezaji wa sera na maswala na mifano mipya ya biashara, kupunguza upotevu wa chakula pamoja na mabadiliko ya tabia nchi. Sasa unapozungumzia swala akili mnemba, eh, ni jambo ambalo halihepukiki kwa sababu ni teknolojia mpya ambazo zimeingia duniani, na Afrika kama sehemu ya dunia hatuwezi kukwepa sasa ni kirudi kwa mfano, katika nchi yetu kama Tanzania ambako mimi naishi, tunazungumza akili mnemba ambapo tayari inatumika, lakini taifa letu kwa mfano halina sera e, e, au mwongozo wowote wa kisera ambao unatuambia tunakwenda vipi, kwa sababu pamoja na kwamba hizi teknolojia ni nzuri, lakini na changamoto zake. Kwa hiyo, kama nchi au kama taifa, lazima kuwapo kwa miongozo ambayo inaelekeza jinsi ambavyo teknolojia hizi zinaweza zikatumika kwa manufaa ya taifa na wananchi wake na kuwasaidia watu kutoingia katika athari ambazo zinatokana na matumizi ya teknolojia. Shukrani sana Nevil Mena, mwandishi wa habari na mhariri mkuu wa jarida la Fama huko nchini Tanzania. Hali kadhalika Joseph Njane, ambaye ni mwandishi wa habari katika Radio Citizen Nairobi nchini Kenya. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kusikiliza Meza ya Waandishi kutoka hapa studio namba 15 za VOA Swahili mjini Washington.