Nhora mama naora aya dheeso en... Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Familia za watoto katika shule ya msingi ya bweni nchini Kenya ambako moto ulisababisha vifo vya wavulana 17 zilikabiliwa na hali ya taharuki leo Jumamosi, wakisubiri taarifa za wapendwa wao waliopotea. Naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua aliwaambia waandishi wa habari katika eneo la tukio siku ya e Ijumaa kwamba vijana sabini bado hawajulikani waliko. Moto katika shule ya Hillside Endarasha Academy iliyopo katika kaunti ya Kati ya Nyeri ulizuka Alhamisi usiku na kuteketeza bweni moja ambako zaidi ya wa wavulana 150 walikuwa wamelala. Rais William Ruto ametangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kuanzia Jumatatu baada ya kile alichokitaja kuwa janga lisiloeleweka. Alisema watoto kumi na saba wenye umri kati ya miaka tisa na kumi na mitatu wamepoteza maisha yao huku 14 wakipata majeraha na wanaendelea kupatiwa mati Babu hospitali. China haikutoa afueni ya madeni iliyoombwa na nchi nyingi za Afrika wiki hii, lakini iliahidi kutoa dola bilioni 50.7 kwa kipindi cha zaidi ya miaka mitatu katika mikopo ya uwekezaji. Mkutano wa ushirikiano kati ya China na Africa Focac, uliozinduliwa mwaka elfu mbili uliangazia jukumu lililoimarishwa baada ya kuanzishwa mwaka elfu mbili kumi na tatu kwa mpango wa Rais Xi Jinping wa juhudi za ujenzi wa miundo mbinu maarufu kama BRI ambao unalenga kuzikarabati barabara za zamani katika bara hilo. China inarudi kwenye mstari wa mbele kwa haraka katika misingi ya upelekaji mitaji nje ya nchi katika masoko yanayoibukia, alisema Hasnain Malik wa Telmia, huku akiongeza kuwa bado haijafikia katika viwango vya kabla ya Covid. China pia imetaka kutumia FOCAC kukabiliana na ukuaji wa ushindani katika Afrika kutoka Marekani, Umoja wa Ulaya pamoja na wengineo. Maafisa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC watakuwa wakielekea nyumbani kutoka kwenye mkutano wa siku mbili wa ushirikiano kati ya China na Africa FOCAC, mjini Beijing, huku wakiwa wamepata mafanikio madogo katika juhudi zao za kupanua uhusiano wa kiuchumi zaidi ya mauzo ya madini ambayo yametawala biashara. Wachambuzi wanaeleza China itaendelea kutaka kuimarisha msimamo wao katika Congo, ikijumuisha kwenye madini, anasema Jean Pierre Okenda, mshauri wa Congo kuhusu suala so ya madini, ingawa DRC inafanya biashara kubwa ya madini na China. Wakati nchi nyingi za Afrika zina madeni makubwa, karibu yote ni kutoka kwa madini ambayo China inanunua kuwapatia wazalishaji wake ambao wanahitaji sana mali ghafi. Taifa hilo la Afrika ya kati ndiyo mzalishaji mkubwa zaidi wa shaba na cobalt duniani, mali ghafi inayotumika katika vifaa vya elektronic na nyenzo muhimu kwa betri zinazotumika katika magari ya umeme. DRC ina asilimia sabini ya akiba ya cobalt. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Familia ya mwanamke Marekani mwenye asili ya Uturuki aliyepigwa risasi na kuuawa wakati wa maandamano dhidi ya makazi ya walowezi wa Israeli katika ukingo wa magharibi ilidai leo Jumamosi uchunguzi huru ufanyike kuhusu kifo chake, ikilishutumu jeshi la Israeli kwa kumuua kikatili. Aisenor Esgi Egi mwenye umri wa miaka 26 alipigwa risasi kichwani wakati akishiriki katika maandamano huko Beita katika ukingo wa magharibi siku ya Ijumaa. Uwepo wake katika maisha yetu ulichukuliwa bila ya sababu kinyume cha sheria na kwa nguvu za jeshi la Israel, familia ya Iji ilisema katika taarifa. Raia huyo wa Marekani, Aisenor, alikuwa kwenye maandamano ya amani akitafuta haki wakati alipouawa kwa risasi ambapo video inaonyesha ilitoka kwa jeshi la Israel. Tunatoa wito kwa rais Joe Biden, makamu rais Kamala Harris na waziri wa mambo ya nje Antony Blinken kuagiza uchunguzi huru juu ya mauaji ya raia wa Marekani yaliyofanywa kinyume cha sheria na kuhakikisha uwajibikaji kamili kwa wale waliokutwa na hatia. Papa Francis alitembelea Papua New Guinea leo Jumamosi, ambako alitoa wito kuhusu rasilimali nyingi za asili zinufaishe jamii nzima, katika shutuma za kisiasa zinazodaiwa katika nchi hiyo, mahali ambako wengi wanaamini utajiri wao unaibiwa au kuvurugwa, akiwahutubia viongozi wa kisiasa na kibiashara. papa huyo mwenye miaka 87 aliwapongeza wenyeji wake kuwa matajiri katika utamaduni na rasilimali za asili, ikiwa ni habari njema kwa akiba kubwa ya dhahabu, shaba, nikeli, gesi na mbao, lakini alipendekeza maelfu ya mabilioni ya dola yaliyopatikana kutokana na uchimbaji, usafirishaji mafuta na uchimbaji gesi yalihitajika kunufaisha zaidi ya sehemu ya watu bilioni kumi na mbili wa nchi hiyo. Bidhaa hizi zimeletwa na Mungu kwa jamii nzima, Papa Francis alieleza. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. <coughs> Asalamu As aleikum, mpena msikilizaji, popote pale ulipo, hujambo? Karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud, leo nikishirikiana na Kenneth Bwire kuchambua barua zenu. Sasa Kenneth, ni ujumbe kutoka katika ukurasa wetu wa Facebook. Hasa maanake nikisema barua, tunakumbuka enzi za barua, mtu analeta barua kwa posta, lakini siku hizi barua pepe na Facebook zinapromosha maswali mazuri mazuri na kuvutia. Nani basi, karibu anayetufungulia uwanja. Asante sana Abdu Shakur Abud. Kwanza anayebahatika ni msikilizaji aliyetutumia barua pepe Thomas Mayunga Ngwana Loresia, shabiki wa Simba kutoka Geita, Tanzania. Anauliza, viongozi wa mataifa hamsini barani Afrika wamejifunza nini kutoka China hadi kiongozi wa nchi hiyo kuahidi dola bilioni hamsini ili kuinua uchumi ukanda huu mm. Mimi ninadhani hapa swali lingekuwa viongozi wa Afrika wamewaambia nini viongozi wa China hadi kuahidi fedha hizo zote wakati wanaendelea kudaiwa na Beijing, yaani Afrika inadaiwa sana na China, lakini China inaendelea kuwapa pesa. Viongozi wa Afrika wameshawishi vipi China kwamba wanataka pesa zaidi hata kabla ya kulipa? Navyoelewa, anayelipa anapewa zaidi, lakini hapa anadaiwa anaongezewa. Abdu Shakur, kazi kwako. Ninakubaliana nawe Kenneth kabisa, maana ni kitita kikubwa kwa kweli. Hatujui, lakini kulingana na wachambuzi na wanaofuatilia swala la ushirikiano kati ya Afrika na China ni kwamba Uchina inahitaji kupanua ushirikiano wake wa nchi za geni na nchi zinazoendelea za kusini, na hivyo bara la Afrika ni mojawapo ya wa sehemu kubwa ya kufanya hivyo na soko kubwa kabisa kwa bidhaa zake, na viongozi wa nchi hiyo wanahisi ni lazima kuimarisha maendeleo ili mataifa hayo yaweze angalau kufikia kiwango cha kuweza kufanya biashara na ushirikiano na taifa hilo kubwa la pili kwa uchumi duniani, na hasa kwenye mkutano huu kusitiza vilevile kuimarisha ushirikiano na usalama wa karibu na kujaribu kuleta amani na utulivu ili paweze kufanyika biashara kwa njia ya utulivu na watu wa pande zote mbili wapate faida. Sasa kile China inafanya ni kutoa mkopo zaidi kuwezesha na kuruhusu nchi za Afrika labda kulipa madeni yake yaliyokuwa mwanzoni. Lakini Ibrahim Rahbi, mchambuzi wa masuala ya kimataifa Dar es Salaam, anasema ni juu ya nchi za Afrika kuamua kile kilicho muhimu kwao kwa maendeleo ya nchi zao na wananchi wao. Nchi zenyewe zinatakiwa kwanza ziandae zi, zi hasa mikopo yake unachukua kwa nini? Shida moja ambayo imekuwa mara nyingi tunasikia kwenye nchi zetu za Kiafrika, pale zinapokuchukua mikopo, mara nyingi mikopo inakuja kama ghafla. Unasikia tu tangazo la mkopo wa mabilioni ya fedha, serikali imekopeshwa kiasi fulani, na unashindwa kujua kuwa, je, hizi fedha ziliombwa au fedha hizi zimekuja kama msaada au zimekuja wakati gani? Inaonekana kama fedha labda zimekuja ghafla, zina plani au zina kitu kama hicho. Kwa hiyo unaweza ukahisi hapa wasiwasi, unaweza ukaingia, je kama hii fedha ni mkopo, vyovyote mtavyokuwa, nchi italipa. Na, na mikopo ya China unavyoijua si kama mikopo unayochukua IMF labda na World Bank ambayo kuwa kuna wakati wao wana wana vigezo fulani, ukifika uh, kwenye vitu ambavyo wanavitaka wao, uhuru wa habari, uh, uhuru wa kujieleza watu, uh, kukutana kuhusu upinzani na vitu kama hivyo uh, wanaweza wakafuta. Tumeona mara kadhaa nchi zikifutiwa madeni yao na kufutiwa mikopo yao, lakini kwa China hili limekuwa kama ni ukakasi vile uh. Unaweza ukasema kuwa kwa, kwa China wao eh, deni lao walipo vile vile, na na na muda wa wa, wa, wa mkopo wa Uchina ukoje na na na riba zao zikoje? Kwa sababu tuna tunaona baadhi ya nchi za Kiafrika kuwa zimekuwa zikilalamika kuwa, uh, wakati mwingine zimeenda kwenye mabenki binafsi ya Uchina. Sasa uh, bado unajikuta wapo kwenye mzigo mkubwa. Nchi kama Zambia bado inaangaika kiasi kikubwa sana, ni katika nchi za Afrika ambazo zina deni kubwa. Na pamoja na Ethiopia, kwa hivyo uh, zinahangaika sana kwenye kulipa hayo madeni. Suala la mkopo haliepukiki, lakini tu huku mmeandaa kipi na na mikataba yenu kuhusu hawa wachina wanakuja kwenu imekaaje? Ikiwa kama mchina anakuja kwa ajili ya kufanya mradi wowote ndani ya nchi, na kama anakuja na zaidi ya asilimia themanini ya wafanyakazi wake, ukatae huo mkofa, maanake kuwa hautusaidii lolote, kwa sababu chukulia kuwa mkutano uliokuwa ukiendelea kule na na CGMP na na viongozi wa Afrika, anasema kuwa wataandaa wata katika kipindi cha miaka mitatu eh, kuzalisha ajira kiasi cha milioni moja. Sasa ukitazama kuwa kiwango ni dogo sana ukilinganisha maendeleo ambayo walipiga China, China wao waliondoa wali umaskini ndani ya miaka arobaini wakatoka kabisa kwenye kile kitu kinaitwa umaskini. Kwa nini wasitumie hiyo mbinu ambayo waliitumia kwao kutuletea na sisi tuweze kuondokana na hilo. Lakini unachoona kuwa tuna uwekezaji wa China wapo wanatuletea fedha na kila kitu, lakini eh, spidi yetu ya maendeleo na spidi yetu ya kutoka kwenye ule umaskini, ukilinganisha na wao, miaka arobaini, kwa sababu tunaweza kusema China amefungua zaidi Afrika, tuseme kuanzia mwanzo wa miaka elfu mbili, tunavuta karibu miaka ishirini mbele, tuna uhusiano na China au tukirudi nyuma sana, tunaweza tukasema toka wakati wa, wakoloni wa, wa waliondoka hapo, tunaweza kusema China hakutusaidia sana, kwa sababu na yeye alikuwa anajitafuta, lakini toka ametoka kwenye umaskini, tuna zaidi ya miaka ishirini. Na kitu. Sina, China anatusaidia sisi lakini, je, inaendana kasi ile ambayo ilikuwa kwake na maendeleo yaliyopo hivi sasa Uchina, kwa sababu hakuna nchi imeendelea duniani kuzidi Uchina, kuzidi nchi zote za magharibi. Je, kile tunakiona China tukienda kutembea ni hiki ambacho tunaweza tukakiona kidogo hapa Afrika? Utaona kuwa gepu ni kubwa sana. Wachina wa, wa, wanania kweli ya kututoa hapa tulipo, au kama alivyosema mwenzangu kuwa wanaamini kuwa tutaendelea kuwabebesha mzigo ambao kuwa, tuna uhakika hamwezi kuulipa na baada ya pale mtakuja kukopa tena na ukishakopa sana, ukishafika deni kubwa, wewe unakuwa mtumwa wangu, basi utafata kile ninachokitaka. Nadhani tunaweza tukafikia huko. Viongozi wa Afrika wanatakiwa waangalie kwanza mikataba na mikopo inayokuja. Je, ina nafasi, inatusaidia kuenda mbele kuliko kuipokea tu? Kwa sababu fedha inapokewa tu na hii ina madhara kwenye nchi husika. Huyo ni Ibrahim Rahbi, mchambuzi wa maswala ya kimataifa mjini Dar es Salaam, akizungumza na Sauti Amerika. Maswali na majibu Hivi sasa ninavuta ujumbe wako e, Simba Hiriri Mogambi wa huko Kisii, Kenya unauliza, je, ni rais mgani wa Marekani ambaye alitawala kwa muda mfupi sana? na Naerechohari waachalize Pwani unauliza, rais wa kwanza wa Marekani anaitwa nani? kuhusu historia ya Marekani, Abdu Shakur Abud kazi kwako kabisa. Kulingana na vitabu vya historia, rais William Henry Harrison aliyekuwa ofisa wa kijeshi na mwanasiasa, rais wa tisa wa Marekani, ndiye aliyehudumu kwa muda mfupi kabisa. Aliingia madarakani Machi 4 na kufariki Aprili 4 mwaka 1841. Alikataa kuvaa koti siku ya kuapishwa kwake, kwa wakati kulikuwa na baridi kali na mvua, akitaka kujionyesha mbabe na kuonyesha yungali ni shujaa, kutokana na kukosolewa wakati wa kampeni kwamba ni mtu dhaifu na mgombea aliyekuwa mzee huo. Na anachukuliwa wakati huo ndo alikuwa mzee kabisa kuingia madarakani, alishikwa na homa kali wiki tatu tu baada ya kuingia madarakani na kufariki wiki moja baadaye. Hivyo alikuwa madarakani kwa siku thelathini na mbili peke yake. Basi marais wengine, wakitaka kujua waliohudumu kwa muda mfupi hapa Marekani, kuna wengine sita kwa kwanza alikuwa vilevile vile James Garfield aliyetumikia siku mia moja tisini na tisa. Zachary Taylor mwaka moja siku mia moja ishirini na saba. Warren Harding alikuwa madarakani hapa Marekani, Washington, miaka miwili siku mia moja hamsini na moja. Mnamtambua Gerald Ford, alikuwa madarakani miaka miwili siku mia moja sitini na nne millard fillmore alikuwa madarakani miaka miwili siku mia mbili thelathini na nane na hatimaye john f kennedy aliyeuliwa alikuwa madarakani miaka miwili siku mia tatu na sita kwa hivyo hawa ni viongozi wa marekani waliohudumia nchi hii kwa muda mfupi wakiwa kwenye utawala na kwa upande wa rais wa kwanza wa Marekani alikuwa George Washington, alichukua madaraka Aprili 30 mwaka 1789 na kuondoka March 4, 1797, akitajwa kama baba wa taifa. Nimejibu maswali ya msikilizaji wetu, tuendelee. Sasa zamu ni yako Lamek Ja Raftari Mkushi, baba Alvin Kigamboni, Mafinga, unasema ungelipenda kujua ikiwa Itali ina rais na kama yupo basi, kati yake na Papa yupi mwenye nguvu zaidi? Papa navyofahamu ni kiongozi wa Kanisa Katoliki peke yake na mkuu wa mji wa Vatican. Zaidi ya hapo kama rais na Itali shakuru, maelezo yanahitajika. Msikilizaji ana haki kuuliza suala hilo, kwa sababu sio kawaida kusikia jina la rais wa Italia. Basi, rais wa Italia ni Sergio Mattarella, mkuu wa taifa mwenye jukumu la kuwakilisha umoja wa kitaifa na kuhakikisha mfumo wa kisiasa wa nchi unaheshimiwa na kutekelezwa kikatiba. Kwa hivyo, yeye ndo rais, alafu waziri mkuu ndo mtu anamsikiliza sana, au anasikia jina lake linatajwa, maanake ndo anaongoza serikali nchini Italy alichaguliwa mara ya kwanza Januari kumi na tatu elfu mbili kumi na tano na kwa awamu ya pili Januari 29 mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Rais wa Italia huchaguliwa na jopo la wabunge wa, wa mabaraza mawili ya bunge, yani senate na baraza kuu la bunge sasa kuja upande wa pili wa swala lako, nani mwenye ushawishi mkubwa? Ni kwamba rais material wa Italy haingilii kazi za papa Francis, kwani yeye ni mkuu wa kanisa la Katoliki ana taifa lake la Vatican City kulingana na katiba ya Italy, na hivyo ni mamlaka mbili tofauti ambayo haiingiliani. Kwa hivyo hatuwezi kusema nani mwenye nguvu. Mwenye nguvu, bila shaka rais wa Italy anatawala Italy na papa na tawala Vatican. Vatican kwa kweli tunaweza kusema ni kitongoji kilichozungukwa na mji mkuu wa Roma, makao makuu ya kanisa Katoliki. Ilijitenga kabisa na kupatia uhuru wake tunaweza kusema kutoka Italia mwaka 1929 kufuatana na mkataba wa Lateran Treaty. Kwa hivyo kwa ufupi ni mamlaka mbili tofauti kipindi ni maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi sasa zamu ni yako bobi ondigo wa nairobi kenya unauliza je ni nani mmiliki halisi wa kisiwa cha yani bakasi yaani bakasi penusula kilicho mpakani na camerun na nigeria eleza pia ikiwa migogoro baina ya nchi hizo mbili kuhusu ushindani wa kisiwa hicho uliisha na nani alikuwa mtatuzi haya kwa hakika Kennes si wasikilizaji, wanafuatilia kwa makini maswala ya kimataifa na maswala mbalimbali mbali. Hasa nafikiri tunaweza kusema hongera kwa mtandao wa internet, ambao unatoa nafasi watu wanaingia Google, wanaangalia, wanafuatilia, wanasikiliza maswala haya yote. Sasa rasi au eneo la ardhi la Bakasi inayojitokeza kwenye mpaka kati ya Nigeria na Cameroon ni sehemu ya Cameroon kufuatia uamuzi wa mahakama ya haki ya kimataifa ICJ mwaka elfu mbili na mbili, kufuatana na historia yake. Wakati Afrika ilipokuwa inapiganiwa na wakoloni, kwenye mkutano wa Berlin malkia Victoria wa Uingereza alifikia makubaliano na machifu wa kijadi wa eneo la Akwa Akpa iliyofahamika kwa wazungu kama Old Calabar hapo Septemba 10, 1884 kwamba himaya yake inachukua maeneo hayo yote yanayozunguka Kalabar na yako pamoja na eneo la Bakasi na kuwa ni sehemu ya Nigeria. Kwa hivyo ilikuwa Nigeria hapo mwanzoni lakini ingawa hakuna mpaka wa kudumu uliochorwa wakati huo, kwa hivyo ilikuwa na utata. Nigeria inadai ni sehemu yake, Cameroon inadai sehemu yake. Mtu atajuuliza kwa nini watu wanagombania sehemu ndogo ya ardhi? Kuna umuhimu katika maeneo hayo, kuna mafuta, utajiri. Kwa hivyo mipaka ni muhimu. Hata hivyo kufuatana na hati zilizowasilishwa na wakamerun mahakamani zinaonyesha watawala wa kiingereza na wakijerumani waliokuwa wakati huo waliweka wazi kwamba ardhi hiyo iko chini ya mamlaka ya Kamerun na ICJ ka kubaliana na hati hizo. Isitoshe, hapo mwaka elfu tisa mia sitini na moja wa Cameroon wa kusini walipiga kura kuwa sehemu ya Cameroon na kujiondoa kutoka Nigeria. Hivyo ugomvi ulimalizika tangu mwaka elfu mbili na mbili chini ya uamuzi wa mahakama ya ICJ huko The Hague na mi naona kwamba Kennes, muda hauturuhusu kuendelea mbele. Maswali mengine tutaajibu katika kipindi kinachofuatia baada ya wiki mbili. Kwa niaba yako, mimi ni Abdi Shakur Abud nikisema, promosha maswali yanu tutaajibu kama tunavyoweza. Asanteni kwa herini. Nampisha BMJ Muridhi na viji mambo. Safi safi kabisa. Umewadia wakati wa kuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa Viji Mambo. Mimi naitwa BMJ Muridhi. Kizaizai kilizuka katika mahakama moja nchini Pakistani wiki hii pale nyani walipoanza kuwashambulia watu waliokuwa wametulia kusikiliza kesi iliyokuwa ikiendelea kwenye mahakama hiyo. Lazima ukajiuliza ilikuwaje. Nyani wa umri mdogo, msikilizaji, wapatao kumi na wanne walikuwa wameletwa mahakamani katika mtaa wa Sind wakiwa wamepakiwa kwenye kasha kubwa kama ushahidi katika kesi ya ulanguzi wa wanyamapori, kwa mujibu wa maafisa mjini Karachi lakini takriban dakika kumi baada ya kesi kuanza, ghafla binivu lile kasha lilifunguka na nyani wote kumi na wanne, wakaruka; baadhi wakishambulia waliokuwa mahakamani, huku wengine wakichukua fursa hiyo kutoroka na kuingia mitaani. Jaji alisikika akisema oda, order in court, lakini nyani hao hawakuonekana kama walitambua amri yake wakipiga kelele na kufanya kila aina ya sarakasi ndani ya mahakama hiyo. Watu waliokuwa mahakamani walipatwa na hofu, huku baadhi wakijaribu kujificha chini ya madawati ya mahakama, nao walinzi wa mahakama hiyo wakijaribu kudhibiti hali bila mafanikio yoyote. Mwisho wa yote, waliweza tu kumkamata nyani mmoja. <laughs> Kabla ya tukio la Ijumaa, wanaume wawili walikuwa wamekamatwa nje kidogo ya mji wa Karachi siku ya Alhamisi wakijaribu kusafirisha watoto kumi na wanne wanyani wakiwa kwenye masanduku ambayo kawaida hutumika kusafirisha maembe, lakini walipofikishwa mahakamani Ijumaa, walisababisha hali ya sintofahamu. wanakuona nyani wawegee na, na ni kwa... na hao waliwekwa kwenye masanduku wakiwa katika hali mbaya, hawakuweza kupumua, alisema Javad Mahara, mkuu wa idara ya wanyamapori ya Sindh. Biashara au ufugaji wa wanyamapori ni kinyume cha sheria nchini humo lakini sheria hiyo hupuuzwa mara kwa mara, ikielezwa kwamba ni kwa sababu kuna soko kubwa la kigeni la watu wa wapendao wa wanyama. Nyani mara nyingi hufugwa na watumbuizaji wa mitaani ili kuvutia wateja, na hata katika visa vingine wamefunzwa na wahalifu kuingia kwenye nyumba ili kuiba. Tukirejea mahakamani baada ya hali kutulia, licha ya kwamba wote kumi na watatu walitoroka, wasafirishaji hao haramu walipatikana na kesi ya kujibu na wakatozwa faini ya rupia elfu mia moja kila mmoja, na jaji akasema kwamba nyani huyo akabidhiwe kwa hifadhi ya wanyama wa Karachi, hatua ambayo ilikosolewa mara moja na maafisa wa wanyamapori. Yule nyani ambaye hakufanikiwa kutoroka alipiga mayowe na makelele si haba, na jaji kwa mara nyingine akasikika akisema, order order in court na tukiachana na hayo ya nyani waibu wao hali ya sintofahamu mahakamani, hebu turejee hapa Marekani. Kijana mmoja mwenye umri wa miaka kumi na mmoja kutoka jimbo la Oklahoma wiki hii amemvua samaki asiye wa kawaida. Msikilizaji, Charlie Clinton wa Edmond, Oklahoma, alimkamata samaki ambaye ni wa ajabu anayejulikana kama paku ambaye ni familia ya samaki waitwao pirana, ambaye ni samaki mla nyama. Msikilizaji, utauliza kwa nini hii ni ajabu? Shirika la habari la Fox News linaripoti kwamba samaki huyo alikuwa na meno kama ya binadamu, jambo ambalo limewashangaza hata wanasayansi katika jimbo la Oklahoma. Ajabu hata zaidi ni kwamba Charli Clinton alimvua samaki huyo kutoka kwenye kidimbwi cha kuogelea cha kawaida, yani swimming pool. Haikujulikana mara moja alikuwa ameingiaje kwenye swimming pool. Na kwa hayo, kuhusu samaki walio na meno kama binadamu wanaovuliwa kutoka kidimbu cha kuogelea cha swimming pool ya kawaida. Naona muda wangu hapa studio unanambia niondoke. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi, na kabla sijaondoka na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba kulia kwa samaki machozi huenda na maji, kisa na maana. Dunia imejaa viji mambo, oh, manangu Msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza kipindi cha Viji Mambo ambacho kimeandaliwa na kuletwa kwako na BMJ Mridhi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington, matangazo ambayo pia unaweza ukayafuatilia kupitia mtandao wetu wa VOAswahili.com pamoja na redio shirika zilizopo maeneo mbalimbali mbali huko Afrika Mashariki na Kati, na hivi sasa basi ninakusomea muktasari wa habari Bari. Familia za watoto katika shule ya msingi ya bweni nchini Kenya ambako moto ulisababisha vifo vya wavulana kumi na saba zilikabiliwa na hali ya taharuki hii leo wakisubiri taarifa ya wapendwa wao waliopotea. Naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua aliwaambia waandishi wa habari katika eneo la tukio siku ya Ijumaa kwamba vijana sabini bado hawajulikani walipo. China haikutoa afueni ya madeni iliyoombwa na nchi nyingi za Afrika wiki hii, lakini iliahidi kutoa dola bilioni 57 kwa kipindi cha zaidi ya miaka mitatu katika mikopo na uwekezaji. Mkutano wa ushirikiano kati ya China na Afrika uliozinduliwa mwaka elfu mbili uliangazia jukumu lililoimarishwa baada ya kuanzishwa mwaka elfu mbili kumi na tatu kwa mpango wa Rais Shi Jinping wa juhudi za ujenzi wa miundombinu maarufu kama BRI ambao una lengo la kuzikarabati barabara za zamani katika bara hilo. Familia ya mwanamke Marekani mwenye asili ya Uturuki aliyepigwa risasi na kuuawa wakati wa maandamano dhidi ya makazi ya walowezi wa Israel katika ukingo wa Magharibi ilidai hii leo uchunguzi huru ufanyike kuhusu kifo chake, ikilishutumu jeshi la Israel kwa kumuua kikatili. Papa Francis ametembelea Papa New Guinea hii leo, ambako alitoa wito kuhusu rasilimali nyingi za asili zinufaisha jamii nzima, katika shutuma za kisiasa zinazodaiwa katika nchi hiyo, mahala ambako wengi wanaamini utajiri wao unaibiwa au kuvurugwa na maafisa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo watakuwa wakielekea nyumbani kutoka kwenye mkutano wa siku mbili wa ushirikiano kati ya China na Afrika mjini Beijing, huku wakiwa wamepata mafanikio madogo katika juhudi zao za kupanua uhusiano wa kiuchumi zaidi ya mauzo ya madini ambayo yametawala biashara, wachambuzi wanaeleza. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati, na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.