We'll, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu, na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 Kigali, Rwanda ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia, na msomaji wako hapa studio ni mimi Abdushakur Abud. Mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Tanzania CHADEMA Freeman Boy amesema kwamba afisa mwandamizi wa chama ali Muhammed Kibao amepatikana amefariki, baada ya kutekwa nyara akiwa amepigwa vibaya na kumwagiwa tindikali. Maafisa wa chama wanasema Kibao, ambaye alikuwa mjumbe wa baraza kuu la kitaifa la CHADEMA, alishushwa kwa nguvu kutoka basi na watu waliokuwa na bunduki, wanaoaminika ni watu wa usalama, siku ya Ijumaa alipokuwa na safiri kutoka Dar es Salaam kuelekea Tanga, na aliondolewa kwa nguvu kutoka basi hilo. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa jeshi la polisi inaeleza kwamba uchunguzi unafanyika baada ya kupata taarifa kutoka katibu mkuu wa chama John Mnyika na vyombo vya habari. Mwili unasemekana uligunduliwa hapo jana katika chumba cha maiti mjini Dar es Salaam. Tukio hilo limetokea chini ya mwezi mmoja baada ya Mbowe, naibu wake Tindu Lisu na viongozi wengine wa chama cha Tadema kushikiliwa kwa muda kufuatiwa kukamatwa watu kabla ya kufanyika mkusanyiko wa vijana wa chama hicho. Tume huru ya uchaguzi ya Algeria inatarajiwa kutangaza leo jioni matokeo ya uchaguzi wa rais ambapo, rais anayegombania kiti chake Abdul Majid Tebune anatarajiwa kupata ushindi, wakati kukiwepo na tuhuma za juhudi za kuongeza idadi ya kura Tebune mwenye umri wa miaka 78 anatarajiwa kupata ushindi kwa mhula wake wa pili, akishindana na mgombea mwenye msimamo wa wastani wa chama cha Kiislamu Abdul Ali Hassani mwenye umri wa miaka 57, na mgombea wa chama cha kisosialisti Yusuf Aushishie mwenye umri wa miaka 41. Changamoto kubwa inayomkabili rais katika uchaguzi uliofanyika jana Jumamosi ni kuwavutia wapiga kura kujitokeza baada ya karibu asilimia 60 wapiga kura kususia uchaguzi wa 2019 ikiwa ni kiwango kidogo kabisa cha wapiga kura katika historia ya nchi hiyo wote Tebuni na wapinzani wake walitoa wito wa wapiga kura kujitokeza kwa wingi hapo jana asubuhi, wakitumaini kumaliza ususiaji uliokuwepo na kufanya uchaguzi wa 2024 kuwa wa haki na kuheshimiwa. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mkuu wa shirika la afya duniani, WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, amelalamika vikali kutokana na dunia kutojali tena mzozo unaoendelea Sudan, alipokuwa anatembelea nchi hiyo iliyoharibiwa na vita mwishoni mwa wiki. Mkurugenzi mkuu wa shirika hilo amewaambia waandishi wa habari siku ya Jumapili hii leo alipotembelea mji wa Port Said, makao makuu ya muda ya serikali, kwamba kiwango cha mzozo ni cha kushtusha na kwamba hatua za kudhibiti ugomvi na kupunguza maafa miongoni mwa raia hazitoshi. Theodros amesema kulingana na takwimu zilizopo, ugomvi wa Sudan hadi hivi sasa umesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu ishirini. Kumbuka anasema hiyo ikiwa ni idadi ya chini. Kuna watu milioni kumi wamelazimika kukimbia makazi yao na kubaki ndani ya nchi, na kuna wengine milioni mbili wamelazimika kukimbia na kwenda nchi jirani. Aliongezea kusema anasema huu ni mzozo mkubwa wa watu kupoteza makazi yao kwa wakati huu duniani, na kiwango cha hali ya dharura ni cha kutisha, na hakuna hatua za kutosha zinazochukuliwa kuzuia vita hivyo. Kwa upande mwingine, serikali ya Sudan imekataa wito wa wataalamu wa Umoja wa Mataifa kupeleka kikosi huru kisichopendelea upande wote ili kuwalinda mamilioni ya raia wanaolazimishwa kuhama makazi yao kutokana na vita vya zaidi ya mwaka mmoja. Wataalamu huru wa Umoja wa Mataifa walitoa wito wa siku ya Ijumaa baada ya ziara yao ya kutafuta ukweli wa mambo kugundua ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu uliofanywa na wanajeshi wa pande zote mbili ambao wanasema umefikia kiwango cha uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya serikali iliyotiifu na mkuu wa jeshi Jenerali Abdul Fatah al Burhan imetoa taarifa hii leo, inaeleza kwamba serikali ya Sudan inapinga kwa ukamilifu wake mapendekezo yaliyotolewa na tume hiyo maalum ya Umoja wa Mataifa. Utafiti wa maoni uliotolewa hii leo unaonyesha kwamba kinyang'anyiro cha kugombania kiti cha rais hapa Marekani kiko sare siku mbili kabla ya Kamala Harris na Donald Trump kukutana kwa mara ya kwanza kwa mdahalo ambao unasemekana utakuwa muhimu kwa wagombea wote wawili. Itapotangazwa moja kwa moja katika televisheni kwa taifa. Kufuatana na maoni ya wananchi hivi karibuni, inaonyesha kwamba Trump yungali anaungwa mkono na nusu ya wapiga kura. Harris ambaye aliingia katika mashindano hayo baada ya rais Biden kuondoka ghafla mwezi Julai, ameweza kujibadilisha na kuwa makamu rais ambaye hakujamb... ambaye hakutambuliwa sana kuwa mgombea mwenye nguvu. Hata hivyo inaonyesha kwamba angali ana kazi kubwa kuweza kushindana. Kufuatana na utafiti huo, Trump anaongoza dhidi ya Harris kwa asilimia 47 dhidi ya asilimia 48. Na waziri mkuu wa Israel Netanyahu ameapa Jumapili kwamba ataendelea na vita dhidi ya Hamas katika Ghaza, wakati mgomo mapigano hayo yanaingia mwezi wake wa kumi na mbili, akisema nchi yake imezungukwa na wazo na fikra za mauaji zinazoongozwa na Iran. Mwisho wa habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Abdu Shakur Abud. Kabisa ni wakati mwingine tena, Mkamiti Kibayasi ninakukaribisha katika kipindi cha salamu na muziki kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington, na anayetufungulia kipindi Jumapili ya leo si mwingine, anaitwa Juma Eid Isa. Yeye anasema habari za wakati huu mtangazaji, napokea salamu zangu. Shukrani sana Juma Idi Isa, na salamu zako anasema ziende kwa Miriam Loi, Mchana Jei, Mchana Paskali, Lukas Nchambi, Fikiri Dario Maganga, Es Maganga, Jafari Kopo, Kajile wa Kajile, Miraji mwana wa Kibinda, Muhamed Said, Hatibu Henri Kideula, Patrick Kakuji ukiwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC, pokea salamu. Nyote mmesalimiwa na Juma Idi Isa. Baada ya kusoma salamu hizi, sasa nakuita wewe Daudi Mahimbo wa Kimelo, Kiteto, Kongwa, Tanzania. Salamu zako nasema ziende kwa wafuatao, wa Doto Mahona Waigunga, Kaisi Musa Kaisi akiwa Dar es Salaam, Ali Mrangi akiwa Dar es Salaam. Ujumbe unasema jamani, tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika. Ni ujumbe kutoka kwa mahimbo wa kimelo kitoto Kongwa nchini Tanzania. Nasoma salamu zako wewe hivi sasa unasema ni maige mbona ntemisemi mzee wa shikamo. Unasema salamu zako nataka ziende kwa nyabichune nyamongo akiwa Tarime, Mara, Tanzania. Salamu ziende kwa mke wako dines chacha mwita au mama zawadi Salamu ziende kwa Brighton Maige Mbona. Salamu ziende kwa Zawadi Maige Mbona, Mariam Maige Mbona, Sayenda Mabula Magesha, Wilfred Tambwe, Nyanda Mayala, nyote pokeeni salamu wakati huu zimetoka kwa Maige Mbona Ntemisemi mzee wa shikamoo nasoma salamu hizi ambazo zinatoka kwa Nazareth Mwakipembe. Yeye anasema anapatikana katika barua pepe Nazareth Mwakipembe mojamoja at gmail.com. Salamu zake anasema ziende kwa Fojei Mwamloka, nels Yobela, Jafet Maembe, Vasco Mwakiusa, Jacob Alai, Pascalina Lucas Chambi, Nyanda Mayala, Noa Kapindo, Wilfred Tambwe, Magembise, Vincent JJ Kaji na Lucas alberto M Mseti, nyote nyinyi mmesalimiwa na Nazareth Mwakipembe wa Tukuyu, Mbea, nchini Tanzania, ambaye pia ameambatanisha hapa barua pepe yake ambayo tayari nimeisoma hapo awali. Basi nakuita wewe James Mzalendo. Salamu zako James Mzalendo, katika mabano umeandika aka baba wawili, unapatikana Kangae, Mwanza, Tanzania. Salamu nazisoma ziende kwa baba mzazi mzee Mzalendo Ilanga, mama yako mzazi Minza Magembe. Ziende salamu kwa mke wako kipenzi, mama wawili. Salamu pia ziende kwa watoto wako Elias James, Kurwa James, Doto James, Elizabeth James na Ellen James. Salamu pia ziende kwa Baraka Tito Mbise, Abubakar Ngeresi, Rutahi Wabusisi. Nyote nyinyi mmesalimiwa na James Mzalendo, ambaye uh, anasema pia anapatikana katika barua pepe james mzalendo tano gmail.com. Baada ya kusoma ujumbe huu kutoka kwa James Mzalendo, sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki kutoka kwa Angela akishirikiana na Harmonize huko Tanzania. Kibao chao kinaitwa kio yo ya yakyo yanatupa fursa ya kuendelea kusoma salamu na muziki, ambapo sasa nakuita jina wewe, Emmanuel John Machungwa. Ujasema unapatikana wapi, unataka salamu zako nizisome ziende kwa Jafet Maembe wa Ugala, Mkuyi Shilinde Lenga, Chapati Maria Lutemagula, Dkt. Elias Chiguta, Mage Mbise, Dogo Azam Kaliago Joss, na Mala Joas. Na salamu pia ziende kwa Machenji Lupembe, Mnyama Neto Sanga, nyote mmesalimiwa katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Na kamata kadi yako hivi sasa wewe Si mwingine unasema unaitwa Jafari Kopo, salamu zako nataka ziende kwa Fikiri Shiguta, mwalimu Tobias Miraji, Emmanuel Mabogo na Doto Shiguta, popote pale walipo wapokee salamu. Basi mmesalimiwa katika kipindi hiki cha salamu na muziki na VOA Swahili. Baada ya kusoma salamu hizi, sasa na kamata pia salamu yako wewe, unaitwa Boniface Steven Baba Serapia Salamu zako nataka ziende kwa Mbaga Charles Kubeja, salamu ziende kwa Fitina Paul Wakatoro, Juventus Joas Mtalima Safari Anduri apokee salamu katika siku hii ya leo. Na vilevile wanasema, wasikilizaji wote wa VOA Swahili, pokeeni salamu, bila kumsahau huyu anaitwa Elias Shiguta. Salamu hizi zimetoka kwa Bonifas Stephen Baba Serapia, ambaye ametuma salamu katika kipindi hiki cha Salamu na Muziki cha VOA Swahili na kamata ya kadi yako wewe, ambaye nakusoma hivi sasa, si mwingine, jina lako ni Matikiti Mohamed, ujasema unapatikana wapi, lakini salamu zako nataka ziende kwa Miraji Zakaria Mjangwa. Salamu ziende kwa Mbaga Karim. Salamu unasema pia ziende kwa Mpelwa Sekela Nyanda Doto Ngolio, pacha wako Goligote Magabe Mkono. Salamu ziende kwa King Majuto, salamu ziende kwa King Sofa, Wanyegezi, Mwanza, Tanzania. Salamu pia umemsalimia Victor B Mselabuye, Mariam Lutemagula na salamu pia ziende kwa wasikilizaji wote wanaosikiliza VOA Swahili kwa wakati huu. Basi salamu hizi zimetoka kwake, si mwingine ni Matikiti Mohamed ambaye amewatumia salamu hivi sasa katika VOA Swahili. Msikilizaji mambo mazuri, kipindi cha salamu na muziki unakipata kila siku ya Jumapili kutoka hapa Washington. Nasoma salamu zako. Wewe unaitwa Baraka Ndekeja, salamu zako nasema ziende kwanza kabisa kwa wasikilizaji wote wa VOA Swahili, wapenda salamu wote wa VOA Swahili, watangazaji wote wa VOA Swahili. Kwa niaba ya watangazaji wenzangu nasema shukran sana, Baraka Ndekeja. Na salamu zako pia unasema zingine ziende kwa Shaha Limbu Sayenda Mabula, salamu ziende kwa Saguda Chananja pamoja na Gaga Chanyanja. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Baraka Ndekeja. Baada ya kusoma salamu hizi sasa, nakaribisha tena burudani ya muziki. Benso akishirikiana na BN pata mambo haya ndani ya VOA Swahili na kipindi chake cha salamu na muziki. Msikilizaji ambaye unafungua redio yako hivi sasa, unasikiliza kipindi cha salamu na muziki kutoka studio namba 15 ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini. Pokea salamu, wewe si mwingine, unaitwa Omari Maguo. Salamu zako zimetoka kwa Poa Maandazi ambaye amekusalimia Omari Manguo. Hali kadhalika wamesalimiwa Muhamed Saidi Hatibo, Mzee Isa nao Maganga, Es Maganga. Salamu ziende kwa Paskalina Lukasi, salamu ziende kwa Sango Buzaragi, Odinga Wandinga, Rashid Ngwanba. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Poa Maandazi. Na kamata kadi yako hivi sasa, si mwingine wewe unaitwa Mkina Kashonele. Kina Kashonele, habari za hapo ulipo? Na salamu zako unasema ziende kwa Fumbuka Makelezo. Salamu pia unasema ziende kwa Anatori Kabwebwe, Sadiki Hugwi Luguma. Salamu ziende kwa Hamis Mabogo, Muhamed Timoth Magege, pamoja na salamu ziende kwa Jackson Elias Chiguta, Beatrice Elias Chiguta na Methusela Elias Chiguta. Nyote mmesalimiwa na si mwingine anaitwa Mkina Kashonele. Baada ya kusoma uh, salamu hizi kutoka kwa Mkina Kashonele, sasa nakamata kadi yako wewe, Matias Hungwi ambapo salamu zako nasema ziende kwa Filbert Kabugaje, salamu ziende kwa Sida Laurent Kulwegela, Laurent Samuel Zakayo, Cornel Petro Madale, Shija Makoye Misalaba, Elias Mlima, Anton George akiwa Geita. Salamu ziende kwa Jonifer Stephen, salamu ziende kwa Mzalendo wa Mzalendo. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Matias Hungui, lakini hajasema yeye anapatikana wapi. Baada ya kutoka kwenye salamu hizo, hivi sasa basi nakamata salamu zako wewe, unajiita ni King Majuto. Salamu zako unasema ziende kwa Ngusa Mleba, Vicky James, Mkuyi Gazungu. Salamu ziende kwa Ali Nyama Choma, Mandera Mungedo. Salamu ziende kwa Tumaini Mwakalinga, Simon Francis. Salamu ziende kwa Mselabuye salamu pia umemsalimia Ndoto kushanga Leticia vilevile wamemsalimia vile Filbert Jonathan na Amos Magige, popote pale wapokee salamu. Nyote nyinyi mmesalimiwa hivi sasa na King Majuto, lakini hajasema anapatikana wapi. Na kamata kadi yako hivi sasa, wewe si mwingine unaitwa ni Namala Joas, ambapo salamu zako Namala Joas unataka ziende kwa Boas Karanje, David Onana na David Kiwelu, popote pale walipo. Salamu ziende kwa Kabanzi Jean, salamu ziende kwa Kaso re Ruhindukira. Salamu ziende pia kwa Kanyonyi wa Kanyonyi Joseph Asenga. Vilevile salamu ziende kwa mzee Joseph Sindano. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Namala Joas. Kutoka kwa Namala Joas, hivi sasa nashika kadi yako wewe, mzee Saidi Simba, ambapo salamu zako nasema ziende kwa Fikiri Dario Gakala salamu ziende kwa Mwigulu Samson Faustin Stefano Emmanuel Bihemo Dogo Azam, Mbuga Pita Bucheyeki. Salamu ziende kwa Mama Abu. Salamu pia unataka ziende kwa Mkankule wa Mkankule Masanja Kurwa. Salamu ziende kwa Musa Mjengi. Salamu ziende kwa Jafar Kopo, Aziza Kodi, Mama Abu. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Mzee Said Simba. Naona muda nao pia unakimbia kweli kweli, basi sina budi kusoma pia uh, kadi hii kutoka kwako wewe, si mwingine, Tumpale Noel Mwakiolo ujasema unapatikana wapi? Salamu zako ziende kwa Gwamaka Noel Mwakiolo, Hilda Kibona, Isaac Kibona. Salamu pia unasema ziende kwa Matrida Kagesioko Kanyeka. Salamu ziende kwa Avitus Kamugisha, Rajabu Ngwambe, Eliud D. Nandi Amandi William Yataka Moyo, Maiko Kiandahola. Salamu ziende kwa Good Luck Mwakalebela. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Tumpale Noel Mwakiolo. Basi anasema, jamani, njia pekee ya kujuliana kuhusu salamu ni kupitia VOA Swahili. Msikilizaji, nakamilisha salamu hizi kwa kusoma ujumbe kutoka kwa Gerard Felician. Anasema salamu zake ziende kwa mzee Chimbachimba akiwa Mbagala, Daressalam, Mbugi akiwa Kariakoo, Daressalam. Nashukuru Gerard au Baba Enjo wa Kariako, Dar es Salam. Basi ndiyo anatufungia kipindi cha salamu na muziki, Gerard Felician, kutoka hapa studio namba 15 za VOA Swahili mjini Washington. Kipindi hiki cha salamu na muziki kimeendeshwa nami Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Basi msikilizaji, na kuacha na kibao murwa kabisa kutoka kwa Mboso akishirikiana na Jaiva, wanakuambia dokta nam mpendo msikilizaji, hatuna malaria hatuna ugonjwa hapa studio za sauti Amerika, tukiwa tunakamilisha matangazo ya leo. Asante mkamiti kwa salamu na muziki. Namaliza kwa muhtasari wa habari. Mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Tanzania Chadema, Freeman Mbowe, amesema kwamba afisa mwandamizi wa chama Ali Mohammed Kibao amepatikana amefariki, baada ya kutekwa nyara siku ya Ijumaa, akiwa amepigwa vibaya na kumwagiwa tindikali. Maafisa wa usalama wanasema uchunguzi unafanyika kutokana na tukio hilo. Tume huru ya uchaguzi ya Aljeria inatarajiwa kutangaza jioni ya leo matokeo ya uchaguzi wa rais, ambapo rais anayegombania kiti chake Abdul Majid Tabuni anatarajiwa kupata ushindi, wakati kukiwepo na tuhuma za juhudi za kuongeza idadi ya kura. Hii ni kutokana na kwamba idadi kubwa ya watu wamesusia uchaguzi huo. Utafiti wa maoni wapiga kura hapa Marekani uliotolewa hii leo unaonyesha wagombea kiti cha rais Kamala Harris na Donald Trump wako sare siku mbili kabla ya kukutana kwa mara ya kwanza katika mdahalo utaotangazwa kitaifa. Mdahalo huo utakuwa muhimu kuonyesha kati ya viongozi hawa wawili nani anaweza kuongoza hadi katika uchaguzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus uh, amelalamika vikali kutokana na dunia kutojali tena mzozo unaoendelea Sudan alipokuwa anatembelea nchi hiyo iliyo vita. Hii leo mkurugenzi huyo ametembelea kituo cha afya chaoto na kusema kwamba hali ni ya kushtusha ya dharura nchini humo. Nayo serikali ya Sudan imekataa wito wa wataalamu wa Umoja wa Mataifa wa kupeleka kikosi huru kisichopendelea upande wote ili kuwalinda mamilioni ya raia walolazimishwa kuhama makazi yao kutokana na vita. Na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema ataendelea na vita dhidi ya Hamas, vita vikiingia mwezi wa 12. Ni hayo tu tuliokuwa nayo kwa hii leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Abdu Shakur nikutakieni wikendi njema. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.