Hujambo wa mpenzi msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya Jumanne, Septemba 10 mwaka 2024. Mimi ni Idi Ligongo na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Nure FM Iringa, KFM Songea, Redio Maniama No. 1 Kindu, Redio Solei Butembo, sasa Redio Bongoma Mitume, Redio ya Kitale na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Katika ripoti zetu leo hii, wazazi waliopoteza watoto wao katika ajali ya moto katika shule moja nchini Kenya wanaendelea kusubiri uchunguzi wa kisayansi huku taifa likiwa katika maombolezo. Katika taarifa nyingine, baraza la usalama la Umoja Mataifa linajipanga kupiga kura kuhusu vikwazo dhidi ya Sudani. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazozisikia katika matangazo haya yanayodumu kwa nusu saa, lakini kwanza, namkaribisha mwenzangu Patrick Nduwimana akusomee habari za dunia. Mafuriko makubwa ya wiki kadhaa nchini Chad yamesababisha vifo vya watu 341 na, na wengine milioni moja na nusu wameathirika tangu mwezi Julai, umoja wa mataifa ulisema Jumatatu. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA ilisema majimbo 23 ya nchi hiyo yalikumbwa na mafuriko hayo. Ilitaja takwimu za serikali ambazo zilisema baadhi ya nyumba laki moja na elfu sitini na nne zimeharibiwa na karibu ng'ombe elfu sabini walikufa na hekari laki sita na elfu arobaini za mashamba ziliharibiwa pia. Serikali bado haijatangaza takwimu rasmi za uharibifu huo uliosababishwa na mafuriko ambayo yamekumba taifa hilo lenye watu milioni kumi na sita. Wiki iliyopita wanafunzi kumi na wanne na mwalimu wao walifariki wakati basi lao lilipoanguka baada ya mvua kubwa kunyesha katika jimbo la Uwadai katika eneo la mashariki lenye ukame. Kufikia katikati mwa mwezi Agosti, watu hamsini na wanne walipoteza maisha katika mafuriko katika jimbo la Tibesti katika jangwa la Chad, eneo la mbali la kaskazini. Wafanyakazi wawili wa afya nchini Chad walitoweka baada ya kutekwa nyara na kundi lenye silaha ambalo liliua mfanyakazi mwenzao katika eneo la ziwa Chad. Shirika la kimataifa lisilo la serikali linaloendesha shughuli katika eneo hilo lilisema Jumatatu kundi lenye silaha lilishambulia wafanyakazi wa afya huko Fende tu eneo la ziwa chad umbali wa kilomita mia mbili kaskazini mashariki mwa mji mkuu njamena siku ya jumamosi taarifa ya alima ilisema na kuongeza kuwa wafanyakazi watatu walifanikiwa kutoroka shirika hilo lisilo la serikali limetoa taarifa hiyo baada ya mratibu wa umoja mataifa nchini chad kutangaza kifo na kutekwa nyara kwa wafanyakazi wawili wa shirika la alima na alerte sante alerte sante na alima walisema katika taarifa yao kwamba wanalaani shambulizi hilo na mashambulizi mengine yanayotekelezwa dhidi ya wafanyakazi wa afya ambao wanatoa misaada ya kibinadamu kwa wananchi wa Chad. Polisi nchini Guinea Bissau wamekamata shehena ya zaidi ya tani mbili na nusu za kokaini iliyopatikana kwenye ndege iliyowasili kutoka Venezuela katika mji mkuu wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi, polisi wa nchi hiyo walisema. Idi Ligongo anaarifu zaidi. Polisi walikamata marobota 78 ya dawa za kulevya ambazo ziliingizwa kinyemela kwenye ndege ya Gulfstream 4 baada ya uvamizi Jumamosi alasiri kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Osvaldo Viera wa Bisau, polisi wamesema katika taarifa. Wafanyakazi wote wa ndege hiyo watano, akiwemo rubani, walikamatwa. Walijumuisha raia wawili wa Mexico pamoja na raia wa Colombia, Ecuador na Brazil. Watuhumiwa hao walifikishwa katika mahakama ya mkoa Jumatatu kwa mahojiano, imesema taarifa hiyo. Polisi wamesema ukamataji huo ulifanywa kwa ushirikiano na idara ya kukabiliana na dawa za kulevya ya Marekani na kituo cha uchambuzi na operesheni za uhalifu wa dawa za kulevya. Wasafirishaji wa dawa za kulevya mara nyingi hutumia nchi za Afrika Magharibi kama njia ya kusafirisha kokeini kutoka Amerika Kusini hadi Ulaya. Ukamataji huo wa mwisho wa juma ni mojawapo ya matukio makubwa zaidi yaliyorekodiwa katika miaka ya hivi karibuni. Kokaini inabaki kuwa miongoni mwa dawa zinazotumiwa sana duniani kote, ikiwa na watumiaji milioni 23 kwa mujibu wa ripoti ya 2024 ya dunia kuhusu dawa za kulevya ya Umoja wa Mataifa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka Washington DC. Takriban watu 18 na wakiwemo raia wa kigeni walifariki na wengine wanne kutoweka baada ya mafuriko kusini mwa Moroko, wizara ya mambo ya ndani ilisema Jumatatu, ikisahihisha idadi ya awali ya watu kumi na moja waliokufa. Kumi kati yao walifariki katika mkoa wa Tata na watatu huko Erachidia, akiwemo raia wa Kanada na mwingine wa Peru, wizara hiyo ilisema. Iliongeza kuwa watu wengine wawili walipoteza maisha huko Tisnit, wawili huko Tinghir, akiwemo raia wa Uhispania na mwingine alifariki huko Taroudant. Wizara hiyo haikufafanua ikiwa raia hao wa kigeni walikuwa wakazi au wageni. Tangu siku ya Ijumaa, maeneo yenye ukame kusini mwa Moroko yamezama katika mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa, maafisa walisema. Idara ya usalama wa ndani nchini Nigeria Jumatatu ilimkamata mmoja wa viongozi wa vyama vikuu vya wafanyakazi siku chache baada ya kuiomba serikali kubatilisha hatua ya kuongeza bei ya mafuta. Mwezi Juni, vyama vya wafanyakazi vilifanya mgomo wa nchi nzima kwa siku moja ambao lilizorotesha safari za ndani za ndege na kufungwa kwa ofisi za serikali ili kupinga gharama kubwa ya maisha nchini Nigeria. Joe Ajairo, ambaye anaongoza The Nigeria Labour Congress NLC, alikamatwa kwenye uwanja wa ndege wa Abuja akielekea Uingereza. Msemaji wa NLC Benson Upa alisema NLC ni shirikisho linalojumuisha darzeni ya vyama vya wafanyakazi na maelfu ya wanachama, kuanzia watumishi wa umma na waalimu hadi wafanyakazi wa sekta ya mafuta na wafanyakazi wa sekta ya usafiri. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Kenya imeanza siku tatu za maombolezo wa kitaifa Jumatatu kufuatia vifo vya takriban wanafunzi 21 katika shule ya bweni katikati mwa Kenya. Idara zinazohusika zinasema watoto 17 bado hawajulikani waliko, huku wazazi wakiwa kwenye foleni ya kupima vinasaba vya mwili DNA ili kutambua miili iliyochomwa kiasi cha kutotambulika. Juma Majanga na ripoti kutoka Nairobi. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili wazazi na jamaa waliofadhaika walikusanyika kutoa sampuli za uchunguzi wa DNA Jumatatu katika hospitali ya Narumoru katikati mwa Kenya, siku nne baada ya moto kuwaua zaidi ya wanafunzi ishirini katika shule ya bweni ya Endarasa Hillside. John Mwangi anasema bado hafahamu walipo mtoto wake ambaye ni mwanafunzi wa shule hiyo. Angalau itakuwa afueni kwa wazazi ishirini, sijui kama ninaweza kuwa miongoni mwao, na ndio maana tuko hapa, tunasubiri kwa matumaini. Mamlaka za Kenya zinasema moto huo ulitokea Alhamisi katika bweni la wanafunzi 156 ambao wengi wao walinusurika. Hata hivyo, baadhi yao ishirini na mmoja wa kwa kuchomwa na moto kiasi cha kutotambulika. Daktari Mkuu wa Serikali Johansen anasema upimaji wa DNA utasaidia familia kutambua wapendwa wao. Tutakuwa tunafanya mchakato wa kukusanya DNA kutoka kwao, kisha Jumanne tutaanza uchunguzi wa maiti. Wakati wa uchunguzi wa maiti, tutaandikisha vyanzo vya vifo na pia kuchukua sampuli kwa ajili ya DNA ili mwisho wa siku tuweze kuwaunganisha wazazi na watoto wao. Maafisa wanasema watoto kumi na saba hawajulikani walipo, kufuatia mkasa huo ambao umetishia jamii ya shule. Baadhi ya wa wazazi na ndugu wamepiga kambi shuleni hapo ili kutaka kupata majibu. Shirika la Msalaba Mwekundu na wizara ya afya zimekuwa zikitoa msaada kwa walioathirika. Wa Debora Barasa ni waziri wa afya wa Kenya. Anasema tuna timu ya kukabiliana na maafa ya dharura, washauri au wasaidizi wa afya ya akili na kisaikolojia. Tuna wataalamu wa uchunguzi wa kisayansi waliopo huko na wanatoa msaada wa kila namna. Kumekuwa na visa vingi vya moto katika shule za bweni za Kenya katika miaka ya karibuni na kuzua wasiwasi wasi nchini kote kuhusu hali ya usalama. Ripoti iliyotolewa mwaka wa 2020 na, na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ilisema shule nyingi hazina vifaa vinavyofaa vya kukabiliana na moto na kwamba mabweni mengi hayajajengwa kwa kufuata kanuni za serikali. Moto mbaya zaidi wa shuleni nchini Kenya ulitokea mwaka elfu mbili na moja wakati wanafunzi wasiopungua 67 walifariki dunia katika bweni la shule ya sekondari ya Kianguli, kusini mashariki mwa nchi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninamrejisha tena Patrick Nduwimana kwa ajili ya habari zaidi za dunia. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumatatu alisema kwamba Umoja wa Mataifa uko tayari kusaidia katika kufuatilia sitisho lolote la mapigano litakaloweza kusitisha vita kati ya Israeli na Hamas huko Gaza, lakini amesema ni jambo lisilowezekana kufikiri kwamba shirika hilo la dunia litasimamia eneo lolote au kutoa jeshi la kulinda amani. Guteres aliliambia shirika la Associated Press katika mahojiano, Umoja wa Mataifa utakuwa tayari kuunga mkono sitisho lolote la mapigano, lakini alisema haamini kuwa Israel itakubali jukumu kubwa la Umoja wa Mataifa. Umoja wa Mataifa umekuwa na ujumbe wa kijeshi unaofuatilia hali ya usalama huko mashariki ya kati unaojulikana kama untso tangu mwaka 1948 guteres alisema kuwa tayari kufuatilia sitisho la mapigano ilikuwa moja ya mapendekezo tuliyoweka mezani lakini mazungumzo ya kusitisha mapigano ya muda mrefu yalikwama akisisitiza umuhimu wa sitisho la mapigano kwa sasa guteres alisema Kiwango cha mateso tunachoshuhudia huko Gaza sijawahi kukiona katika muhula wangu wa miaka saba kama katibu mkuu wa umoja wa Mataifa. Sijawahi kuona kiwango hicho cha vifo na uharibifu kama tunavyoona huko Gaza katika miezi michache iliyopita. Wizara ya mambo ya nje ya Ukraine Jumatatu ilimwita balozi mdogo wa Iran Shahriar Amuzegar kupinga tetesi kwamba Teherani inaipa Rusia makombora ya masafa marefu. Wizara hiyo ilisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba imempa Amzegar onyo kali kwamba uthibitisho wa kutoa makombora hayo kwa Russia utakuwa na matokeo mabaya na yasiyoweza kurekebishwa katika uhusiano wa nchi zao mbili. White House iliambia VOA wiki iliyopita kwamba imeshtushwa na ripoti za vyombo vya habari vya nchi za Magharibi ambazo hazijathibitishwa kwamba Iran ilituma idadi kubwa ya makombora huko Russia ili yatumiwe dhidi ya Ukraine. Gazeti la Wall Street Journal liliripoti siku ya Jumaa kwamba maafisa wa Marekani na Ulaya ambao hawakutajwa majina walibaini katika siku za hivi karibuni kwamba Iran iliiparasha makombora ya masafa marefu. Kremlin ilikanusha ripoti hizo na maafisa wa Iran Jumatatu walikanusha kutoa makombora hayo kwa Rasia. Hiyo unasikiliza ni Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Baraza la usalama la Umoja Mataifa linatarajia kupiga kura Jumatano iwapo litarejesha vikwazo vilivyopo vinavyozuia uhamishaji wa silaha za kijeshi katika jimbo la Darfur, magharibi mwa Sudan. Kura hiyo inayosubiriwa inajiri huku shirika la Human Rights Watch likitoa wito kwa baraza hilo kuongeza vikwazo vilivyopo vya silaha ambavyo kwa sasa vimewekwa kwa eneo hilo linalokumbwa na mzozo kuwa vya nchi nzima. Mohamed Yusuf anaripoti na Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Eneo la magharibi la Darfur limekuwa kitovu cha vita vya wenyewe kwa wenyewe vya sasa vya Sudan ambavyo vinavikutanisha vikosi vya jeshi la Sudan, vikosi vya dharura RSF na wanamgambo wengine. Mashirika ya Umoja wa Mataifa na mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema pande zote zimefanya uhalifu wa kivita na ukiukwaji mwingine wa haki za binadamu wakati wa mzozo huo ambao umedumu kwa takribani miezi kumi na minane. Kabla ya upigaji kura wa Jumatano, Human Rights Watch inalihimiza baraza hilo kufikiria kuweka marufuku ya silaha kwa nchi nzima ili kukomesha ukiukwaji wa haki unaoendelea na mateso kwa watu. Serikali ya Sudan inapinga kuongezwa kwa vikwazo hivyo. Wachunguzi wa Human Rights Watch waligundua kuwa baadhi ya silaha zilizokuwa zikitumika katika mzozo huo zilipatikana baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe kuzuka mwezi Aprili mwaka jana. Galopin, ni mtafiti mkuu katika mizozo migogoro na mgawanyiko wa silaha wa Human Rights Watch. Utafiti wetu ulichambua picha na video zilizochapishwa kwenye mitandao ya kijamii na hasa kuchukuliwa na wapiganaji wenyewe, waonyesha wakiwa wanamiliki na kutumia vifaa kama vile ndege zisizo na rubani, makombora ya vifaru, pamoja na mifumo ya kurusha roketi kutoka kwenye malori na risasi Ripoti ya kundi la haki za binadamu inaonyesha baadhi ya silaha zilizotumika zilitengenezwa China mwaka jana. Kampuni za Iran, Rusia, Serbia na Umoja wa Falme za Kiarabu pia zimetengeneza baadhi ya silaha zilizotumiwa, kwa mujibu wa shirika hilo. Mwaka wa elfu mbili na nne mwaka mmoja baada ya kuanza kwa mzozo mwingine wa Darfur kati ya wanamgambo wa kikabila na wanamgambo wanaoungwa mkono na serikali wanaojulikana kama Janjawid, Umoja wa Mataifa uliweka vikwazo vya silaha kwa Darfur. Vikwazo hivyo awali vilitumika kwa mashirika yasiyo ya kiserikali na baadaye kuongezwa kwa pande zote katika mzozo huo ikiwa ni pamoja na serikali ya Sudan. Kundi hilo pia linatoa wito kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kulaani serikali ambazo zinakiuka vikwazo vilivyopo vya silaha kwa Darfur na kuchukua hatua za haraka za kuwawekea vikwazo watu binafsi na mashirika ambayo pia yanafanya hivyo. <muchos> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Utegemezi mkubwa wa nishati inayotokana na makaa ya mawe nchini Zimbabwe unaathiri vibaya afya ya familia katika maeneo ya uchimbaji wa makaa hayo, ambapo uzalishaji wa hewa chafu umeendelea kuwa changamoto. Mwandishi wa VOA Columbus Mavunga alitembelea kituo cha kuzalisha umeme unaotokana na makaa ya mawe kilicho mjini Huange, takriban kilomita 700 kutoka Harare e, na eneo la jirani ambapo wakazi wamelalamikia uchafuzi wa hewa. BMJ Muridhi anasimulia ripoti yake. It is now harder to... It... Tinashe Rafael Matika mwenye umri wa miaka thelathi na miwili anasema ana wasiwasi kuhusu hewa chafu kutoka kwa kituo cha umeme cha Huange ambacho huchoma makaa ya mawe ili kuzalisha nishati. Matika anasema wakati makaa ya mawe yanapoungua, moshi mweusi unatanda kwenye nyumba yake, chini ya kilomita moja hapo chini, na hivyo kusababisha hatari ya kiafya na hata kuadhiri kilimo a... majivu hayo sasa yanaleta matatizo ya kiafya, si tu kwa binadamu, bali pia kwa mimea. Sasa hivi ni vigumu kufanya kilimo cha kujikimu. Sheria hizi hazihitaji kampuni hizi kutathmini hatari ya uchafuzi wa mazingira kwa jamii zilizo karibu lakini badala yake sheria inashughulikia zaidi vipimo vya ugonjwa mapafu kwa wafanyakazi katika vituo vya uzalishaji nishati. Matika alikuwa akizungumzia sheria inayoamuru kampuni kulipia vipimo vya ugonjwa wa neumokoniosis, lakini kwa wafanyakazi wake pekee. Neumokoniosis ni ugonjwa wa mapafu unaosababishwa na kuvuta vumbi na dalili zake ni kukohoa na kuvimba. Madaktari wanasema kuendelea kuvuta vumbi hiyo kunaweza kusababisha hata saratani. Kituo cha umeme utokanao na nishati ya makaa ya mawe cha Hwange kinaendeshwa na mamlaka ya ugavi wa umeme ya Zimbabwe ZESA, inayomilikiwa na serikali, wakati walio karibu na kituo hicho wakisema kwamba tatizo hilo limekuwepo kwa miaka mingi. Serikali ya Zimbabwe bado haijasema lolote kuhusu wasiwasi unaoendelea kukumba jamii zilizoathiriwa na vituo vya nishati ya makaa ya mawe. Kundi la utetezi lijulikanalo kama Greta Wangwe Residents Trust limewasilisha malalamisho kwa serikali kuitaka kurekebisha sheria hiyo ya miaka ya sabini na kuhakikisha kwamba watu walioathirika kama matika wanasaidiwa. Shitebi Ndlovu ni afisa wa kikundi hicho. Jumuiya ya Wangai, jamii ya Ingagula haswa inakabiliwa na uchafuzi wa hewa, na tunataka watu wapimwe ugonjwa wa nimokonisis bila malipo, na jamii ihamishwe hadi mahala salama ambapo uchafuzi wa mazingira sio mwingi. Kwa vile serikali haijajibu ombi hilo Tobokile Shoko, afisa wa ufuatiliaji wa kituo cha uratibu wa mali asili, anasema suluhu ni kuhamia kwa nishati safi. Sidney Wang... gata mwenyekiti mtendaji wa ZESA aliongeza kwamba mashamba elfu thelathini na moja nchini Zimbabwe yatakuwa na umeme wa jua kama sehemu ya juhudi za kuhamia kwa nishati safi na kupunguza shinikizo kwenye gridi ya taifa kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Patrick Nduwimana akusomee muhtasari wa habari za dunia. Mafuriko makubwa ya wiki kadhaa nchini Chad yamesababisha vifo vya watu 341 na na wengine milioni moja na nusu wameathirika, tangu mwezi Julai, Umoja wa Mataifa ulisema Jumatatu. Ofisi ya Umoja Mataifa ya Kuratibu Misaada ya Kibinadamu OCHA, ilisema majimbo 23 ya nchi hiyo yalikumbwa na mafuriko hayo. Wafanyakazi wawili wa afya nchini Chad walitoweka baada ya kutekwa nyara na kundi lenye silaha ambalo liliua mfanyakazi mwenzao katika eneo la Ziwa Chad. Shirika la kimataifa lisilo la serikali linaloendesha shughuli katika eneo hilo lilisema Jumatatu. Polisi nchini Guinea Bissau wamekamata shehena ya zaidi ya tani mbili na nusu za kokaine iliyopatikana kwenye ndege iliyowasili kutoka Venezuela, katika mji mkuu wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Polisi wa nchi hiyo walisema. Takriban watu kumi na wanane wakiwemo raia wa kigeni walifariki na wengine wanne kutoweka baada ya mafuriko kusini mwa Moroko, wizara ya mambo ya ndani ilisema Jumatatu, ikisahihisha idadi ya awali ya watu kumi na moja waliokufa Kumi kati yao walifariki katika mkoa wa Tata na watatu huko Erachidia akiwemo raia wa Canada na mwingine wa Peru wizara hiyo ilisema. Idara ya usalama wa ndani nchini Nigeria Jumatatu ilimkamata mmoja wa viongozi wa vyama vikuu vya wafanyakazi siku chache baada ya kuiomba serikali kubatilisha hatua ya kuongeza bei ya mafuta. Joe Ajaero ambaye anaongoza The Nigeria Labor Congress NLC alikamatwa kwenye uwanja wa ndege wa Abuja akielekea Uingereza msemaji wa NLC Benson Upa alisema. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumatatu alisema kwamba Umoja wa Mataifa uko tayari kusaidia katika kufuatilia sitisho lolote la mapigano litakaloweza kusitisha vita kati ya Israeli na Hamas huko Gaza, lakini amesema ni jambo lisilowezekana kufikiri kwamba shirika hilo la dunia litasimamia eneo lolote au kutoa jeshi la kulinda amani. Matangazo ya Alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ni BMJ Muridhi, mwelekezi wetu ni Dadi Balawe. Naitwa Idi Ligongo, nimeshirikiana na Patrick Nduwimana. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema na shukran kwa kuwa nasi.