Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Mamlaka za Kongo zimesema leo Jumanne kwamba chanjo 50 za mpox kutoka Marekani zimewasili nchini humo wiki moja baada ya kasha la kwanza kuwasili kutoka Umoja wa Ulaya. Watu wazima kutoka mikoa mitatu iliyoathiriwa zaidi ya Ikweta, Kivu Kusini na Sankuru watakuwa wa kwanza kupewa chanjo hizo kuanzia Oktoba 2 kulingana na mratibu wa kamati ya kushughulikia mpox nchini humo, Cris Kasita Osako, wakati akizungumza na shirika la habari la AP. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu kumekuwa na kesi 5549 zilizozipitishwa kote barani Afrika, pamoja na vifo 643 ikiwa ongezeko kubwa zaidi la maambukizi na vifo kulinganishwa na mwaka uliotangulia. Kongo. Kesi za maambukizi nchini Congo zinasemekana kuwa asilimia 91 ya jumla ya kesi barani Afrika. Maambukizi mengi ya Congo na Burundi ambalo ni taifa la pili kwenye idadi ya maambukizi yanaripotiwa kuwa miongoni mwa watoto wa chini ya umri wa miaka 15. Kufikia sasa, Congo imepokea jumla ya chanjo 250 kati ya milioni tatu zinazohitajika kudhibiti ugonjwa huo nchini. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lammy leo Jumanne amekuwa mwenyeji wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken mjini London ili kujadili maswala mbalimbali ikiwa ni pamoja na vita vya Gaza na Ukraine. Maafisa wa Uingereza na Marekani pia wanaangazia uhusiano wa mataifa hayo mawili pamoja na maswala yanayohusiana na, na eneo la Indo Pacific. Lammy, katika taarifa yake kabla ya kikao chake na Blinken, alisema kuwa katika ulimwengu hatari na usio na usalama, ni muhimu zaidi kuwa na ushirikiano wa kimataifa. Blinken baadaye alikutana na waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer, ambaye chama chake kilirejea madarakani hapo Julai kwa mara ya kwanza baada ya miaka kumi na minne. Starmer pia anatarajiwa kukutana na rais wa Marekani Joe Biden Ijumaa hapa mjini Washington DC. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Marekani wiki hii inalenga kuanzisha mazungumzo ya kiuchumi na serikali kaimu ya Bangladesh yakishirikisha kiongozi wake Muhammad Yunus. Gazeti la Financial Times limesema mapema leo serikali ya muda ya Bangladesh ikiongozwa na mshindi huo wa tuzo ya amani ya Nobel iliapishwa mwezi uliopita kwa lengo la kuitisha uchaguzi kwenye taifa hilo la kusini mwa Asia baada ya kuondolewa madarakani kwa waziri mkuu Sheikh Hasina kufuatia maandamano makali ya kupinga ugawaji wa ajira za serikali. Gazeti la The Financial Times limeongeza kusema kuwa maafisa kutoka wizara za fedha, mambo ya ndani na biashara za Marekani wanatarajiwa kuzungumzia sera za kifedha za Bangladesh pamoja na uthabiti wake wa kifedha. Mazungumzo hayo yatafanyika Jumanne na Jumapili kwenye mji mkuu wa Bangladesh wa Dhaka. Hata hivyo, maafisa kutoka kwenye ofisi ya Yunus pamoja na wale kutoka wizara ya afya ya Bangladesh wamesema kuwa hawana habari kuhusu ziara ya viongozi hao. Vita vya Rusia na Ukraini vimeathiri pakubwa uchumi wa Bangladesh na kupelekea bei za chakula na mafuta kupanda, hatua iliyolazimisha taifa hilo kuomba msaada wa dola bilioni 4.7 kutoka kwa shirika la kimataifa la fedha IMF ili kujikwamua kiuchumi. Na aliyekuwa mpenzi wa mwanariadha wa Uganda Rebeka Cheptegei anayedaiwa kumuua kwa kumchoma baada ya kumwagia petroli ameripotiwa kufariki pia kutokana na majeraha ya moto aliyopata wakati wa tukio hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Roiters, taarifa hii imetolewa leo Jumanne na hospitali moja ya Kenya iliyokuwa ikimpatia matibabu Cheptegei. Mwenye umri wa miaka thelathini na tatu alishiriki kwenye michezo ya Olimpiki ya hivi karibuni mjini Paris na alikufa siku nne baada ya shambulizi hilo la Septemba mosi kutokana na majeraha ya moto ya zaidi ya asilimia 75, kwenye mwili wake. Mpenzi wake wa zamani Dikson Deima Marangach naye pia ameripotiwa kufa Jumatatu jioni, kulingana na msemaji wa hospitali ya rufaa ya Moi Teaching mjini Eldoret, magharibi mwa Kenya, ambapo Cheptegei pia alikuwa akipatiwa matibabu awali kabla ya kufa. Maragati ameripotiwa kufa kutokana na majeraha ya moto aliyopata wakati wa shambulizi dhidi ya Cheptegei alipokuwa akitoka kanisani akiwa na watoto wake. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Harrison Kamau. Napokutayarisha au kukuandaa kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka hapa Washington DC. Hii ni kwa undani kutoka idhaa kiswa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Karibu, msikilizaji pote pale ulipo ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi kuliko kawaida na kupa maelezo ya kina zaidi. Na leo katika sehemu ya kwanza tunamulika hali huko nchini Tanzania, ambapo chama cha wanasheria nchini humo imesema jumla ya watu 83 wamepotea au hawajulikani walipo mpaka sasa, huko baadhi wakipatikana wamefariki dunia. Na katika sehemu ya pili tunamulika hali huko nchini Kenya, ambapo mpango mpya wa muundo mpya wa ufadhili wa elimu ya juu Higher Education Financing HEF uwaweka wanafunzi katika hali ya njia panda. Nini kinachozungumzwa? Tutaangalia kwa undani zaidi. Kupata yote hayo, basi inayokaribisha. Jina langu ni Sandei Shomari. Nchini Tanzania, chama cha wanasheria nchini humo cha wanasheria wa Tanganyika, TLS, kimesema jumla ya watu 83 mpaka sasa wamepotea au hawajulikani walipo. Matukio hayo pamoja na tukio la hivi karibuni la kutekwa na kuuawa kwa Ali Mohamed Kibao, aliyekuwa mwanachama mwandamizi wa chama cha upinzani nchini humo cha Chadema, limeibua hasira za kitaifa na kutaka uchunguzi ufanyike zaidi kuhusu hali ya uhuru wa kisiasa nchini humo. Kibao alikuwa ni mtu muhimu katika sekretari ya chama cha CHADEMA na msaidizi wa katibu mkuu wa chama hicho. Alichukuliwa kwa nguvu na watu wasiojulikana wakiwa na silaha kwenye basi la kusafiria na baadaye kukutwa wamekufa, uhalifu ambao umetikisa anga za siasa za Tanzania. Ubalozi wa Marekani nchini Tanzania umelaani mauaji hayo ukiungana na wananchi kutoa wito wa haki katika taarifa iliyosambaa kwenye mtandao wa X, ambapo ubalozi huo ulidai uchunguzi huru na wawazi kuhusu kutekwa nyara na kuuawa kwa Kibao ufanyike. Taarifa hiyo pia ilibainisha kuwa matukio hayo haya nafasi katika jamii ya demokrasia. Vilevile vile mataifa mbalimbali duniani yameeleza masikitiko yao kutokana na hali hiyo mataifa yanaunda Umoja wa Ulaya, EU, yaitoa maelezo ya, ya masikitiko yao kupitia balozi zao zilizopo nchini Tanzania, yakiitaka serikali ya nchi hiyo kuhakikisha ulinzi wa wapinzani wa kisiasa ili kuendana na falsafa ya R4 ya Rais Samia Suluhu Hassan. Falsafa hiyo ni tafsiri ya, ya maridhiano, ustahimilivu, mageuzi na kujenga upya, ilitambulishwa Rais Samia mapema baada ya kuapishwa kwa raisi Machi mwaka 2021 kama msingi wa utendaji wake. Mataifa hayo ni Ubelgiji, Uingereza, Kanada, Denmark, Ufaransa, Finland, Ujerumani, Ireland, Italia, Uholanzi, Norway, Poland, Hispania, Sweden na Switzerland. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa amewataka wananchi kwa ujumla nchini humo kuunga mkono vyombo vya ulinzi na usalama kwa kutoa taarifa zinazohusiana na uvunjifu wa amani ikiwemo utekaji na mauaji. Maelezo yake yalitolewa kwenye kikao cha bunge wakati alipokuwa akijibu swali la bunge wa viti maalum nchini humo kupitia chama cha CHADEMA, Anthropia Teonest, aliyeuliza kuhusu mikakati ya serikali ya nchi hiyo ya kuzuia vitendo vya vi ukiukwaji wa haki za binadamu. Mchambuzi Samir Huza anasema Rais Samia Suluhu amechelewa juu ya kutoa tamko lake katika masuala haya. Kwa kweli naweza nikasema ni aibu kwa taifa, kwa kwa kweli taifa sababu unapokuwa na taifa ambalo, uh, watu wanapotea, maanake ni kwamba ni taifa ambalo serikali iliko madarakani imeshindwa kulinda hadhi ya wale raia, hadhi ya raia, maanake ni kwamba uh, raia anahitaji katika hadhi yake ili kuwa raia kweli, anahitaji ulinzi na usalama. Sasa raia anapotekwa, anapo uwawa anatoweka katika mazingira ya ajabu tu, alafu inapita hivyo hivyo. Maake ni kwamba unakuwa na serikali wanasema ni eh, serikali, ni, ni serikali mfu. Uh, manaake ni nini? Ni kwamba jukumu uh, la serikali yoyote ni kumlinda raia na mali zake na unapomlinda raia haumbagui kwamba huyu ni raia wa aina gani, awe raia ambaye anakuunga mkono wewe uliokuwa serikalini au anayekukosoa uliokuwa serikalini, wote hawa wanahitaji ulinzi na usalama kutoka kwako, lakini pia raia wa nchi zingine ambao wako nchini, nao wanahitaji hivyo hivyo. Sasa unapokuwa katika hali ambayo eh, wanaotekwa wanaouawa eh, wengi wao ni wa kutoka kwenye chama cha upinzani, maana yake ni kwamba kuna ubaguzi unatokea ndani ya jamii, kwamba wewe ukiwa kwenye upinzani una hatari zaidi ya usalama wako kuliko aliyeko kwenye chama ambacho kiko madarakani. Hiyo ni ubaguzi ambayo haitakiwi kuwepo katika jamii. Jamii anatakiwa iishi kwa upendo. Ukiwa upinzani, ukiwa wapi, uwe, uwe na uwezo na uhuru wa kuongea na uwezo wa kupendana na wote, kuishi vizuri na usalama kabisa, bila shida yoyote. Lakini sasa unapokuwa unaona wapinzani wafanyiwa hivyo, kesho ikitoka kwa wapinzani itaenda kwa wale ambao wanamuunga mkono yani wako chama kimoja lakini wanaanza kubaguana kwamba huyu yuko kwetu, lakini huyu kama vile hamkubali mtu wetu, matokeo yake wanaanza kugombana wenyewe kwa wenyewe. Wakimalizana huko watatoka nje, watasema kwamba unajua ah, Wamarekani wa sikia tukifanya huko, Wamarekani nao wanazungumza ovyo, wataanza kuwawinda Marekani hapa nchini nao watakamatwa, watatekwa wataza kuwainda Waingereza sijui watawainda watu gani. wa ni kupe nafasi ya kuuliza upande, upande wa serikali pengine. Unapokeaje taarifa ya upande wa serikali? Tumesikia rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akisema anataka uchunguzi ufanyike. Haya majibu ya uongozi mkuu wa nchi, wewe umeyapokea vipi? Inatosha hapana? Moja, Rais amefanya vizuri ku, ku, kusema kwamba, yaani kuonyesha kama ameshtuka, kwa sababu kipindi chote cha utekaji wamelalamika sana, rais amekaa kimya Bungeni mbunge yule wa Chadema Aida wa Nkasi aliomba bunge lijadili ili swala la utekaji kama hoja ya peke yake, spika likataa huo mjadala wa kufanyika bungeni. Lakini leo hii spika huyo huyo anasema anaumizwa na anayotokea, wakati mwanzoni alikataa. Sasa wa- wanasema ni vyema kuzuia ajali kuliko kuacha itokee. Okay. Hapa toka mwanzo watu wanatekwa, wameshatekwa watu wengi, zaidi ya nilikuwa nasikia sehemu wanasema zaidi ya elfu wameshatekwa. Wanatekwa tu wanapotea tu, yani mtu, hapa utekaji wenyewe ni utekaji wa kuonekana, so, tofauti na ilivyokuwa zamani. Sasa kama polisi wanashindwa kufanya intelijensia, tufanye kama sio wao Wakati huo wa huo, mwanasiasa maarufu wa zamani nchini humo na mwenyekiti wa taasisi ya Mwalimu Julius Nyerere MNF Joseph Butiku amewataka viongozi wa ulinzi na usalama nchini humo wasiseme hawajui wahusika wa uhalifu walipo kwa kuwa wanaishi kwenye jamii. Naye na mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini humo LHRC Anna Henga anaeleza pia kusikitishwa kwao na hali hiyo Tukukuli, kwa sababu ni kitu ambacho sio cha kawaida, na kila mtu ameshaongea mpaka mabalozi e, wameongea leo, wa umoja wa Ulaya wameongea, Marekani, wanaharakati, tumeongea sana, anavyoendelea kuongea, wananchi wa kawaida wanalalamika, ukiangalia mitandao okay. Kwa sio kitu cha kawaida, lakini nimependa leo kauli ya kiongozi mmoja wa mwandamizi wa zamani alisema kwamba ni vizuri hivyo vyombo vikawajibika mi na kazi kwamba bwajibike, kwa sababu kama jukumu lako ni kulinda amani ya nchi, jukumu lako ni kuhakikisha wananchi wako salama, na wananchi za hawako salama, manake uwajibike, a, ufanye uchunguzi wa kina ili utuletee suluhisho au jiuzuru, i kwamba meshia kazi, kwa sababu mi nawaza hata kama hapo studio mtangazaji tukikosa habari alafu nao unashangaa kwa nini tumekosa, basi nabidi uwajibike manake Eh, unakuwa kazi yako bado hujaweza kuitekeleza. Kwa hiyo mimi nafikiria kwamba uwajibikaji kwa watu ambao wanapaswa au nafasi ambazo zinapaswa ku, kuwajibika kutuletea usalama kama wameshindwa kuletea kutu, suluhisho basi wache ngazi, itasaidia eh, kuona kwamba kweli kuna nia ya dhati, kwa sababu kila mtu a mi sijui, mi sijui kama mataarifa analete ni haiwezekani. Wee unapaswa kuwa na taarifa na mpaka mtu anashushwa ana kwenye basi, kama yule kiongozi wa Chadema anashushwa kwenye basi, baadaye anakuta amekufa, sio kitu cha kawaida, sio kitu cha kawaida. Kwa hiyo tunapaswa kukweli ku, kulindwa kama Watanzania na katiba ina, inataka tulindwe na ma, kuna mamlaka husika za kufanya tulindwe. Kwa hiyo na taasisi za uwajibikaji pia zipo zinapaswa kuwajibika kwa kweli, imekuwa imekuwa kupita kiasi bila shaka umesikia wito wa waziri mkuu, wito wa rais wa nchi, lakini pengine je, kwa upande huo, hayo yanatosha? Mimi ninaona kama hayatoshi, kama itaishia kuwa maneno, itaishia tu kuwa maelekezo ambao hatuoni hatua zachukuliwa. Natamani kama ni, ni maelekezo yawe na muda mahususi, kufikia labda saa fulani, siku fulani, kesho au lini hiyo imeshaletwa mkakati wa kushirikiana, kitu ambaye hajaleta kama huyo alimbea ameagizwa, basi achukuliwa hatua za kufikishwa mahakamani au za kimaadili za kushindwa kufanya kazi yake. Kwa hiyo ipatosha tu kama itakuwa hivyo, kama kweli kutakua kuna vitu vina vitendo vinaoshikika, yani e, kwa kizungu anaita tangible, kama tunaaa, unaeza ukaona kwamba ni hatua hii imechukuliwa. Lakini kwa maneno maelekezo kwa kila mtu anasikitika, anaetakiwa kuchukua hatua naye anasikitika. Wananchi wetu, yani kila kitu inasaidia sana na kufikia hapo, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Kaa tayari kukutana nasi katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, na katika sehemu hii ya pili tunamulika huko nchini Kenya Mpango mpya wa muundo wa ufadhili wa chuo kikuu na mpango wa Higher Education Financing HEF umeweka wanafunzi katika vikundi kulingana na mahitaji yao ya kifedha, ikiwa na maana ya kuwa na viwango vya udhamini vikitoa ufadhili wa kuanzia asilimia 30 hadi 70 ya gharama za masomo kwa wanafunzi wanaostahiki. Mtindo huu unalenga kufanya elimu ya juu iwe rahisi zaidi kupatikana kwa wakenya katika nyanja zote za kiuchumi: kipato cha chini, cha juu na cha kati. Profesa Hasan Mwashimako kutoka Chuo Kikuu cha Pwani anaeleza zaidi juu ya mpango huu wa serikali. Haya, mm. Profesa Mwashimako, tumeshuhudia wanafunzi wakilalamika kwa hali ya juu kuhusu huu mpango mzima wa mabadiliko wa elimu ya bodi ya kuwapa fedha wanafunzi wa elimu ya juu. Pengine wewe ukiwa profesa katika chuo na kile ambacho unakifahamu kuhusu mpango huu mpaka sasa, ambacho kimewafanya wanafunzi wagadhabike? Kwa kweli ni vigumu kabisa kuelewa ni wanafunzi wameraghabishwa na huu mpango, kwa sababu kulingana na huu mpango, kwanza kila mwanafunzi ambaye atakuwa amepata nafasi ya kujiunga na chuo kikuu atapata ufadhili uh, kutoka kwa serikali kulingana na uwezo wa mwanafunzi huyo kulipa karo, ikizingatiwa hali ya ya ya kimaisha na kifedha katika familia yake. Nafikiri kinachosababisha wanafunzi ni kuwa ile fomula ambayo imetumika kuwaweka wanafunzi katika bandi zile, maanake katika makundi ya jinsi watakavyolipa karo, ndio wanalalama kuwa wengi wao ambao nio maskini wamewekwa katika kundi ambalo linawatarajia watalipa karo nyingi zaidi ya uwezo wao. Nafikiri hili ni suala ambalo limeghadhabisha sana wanafunzi, na kwa upande wa serikali, serikali imetambua kuwa pengine kumekuwa na makosa katika kuwaweka wanafunzi katika makundi tofauti tofauti, kwa sababu yako makundi manne. So serikali imesema mwanafunzi ambaye amewekwa katika kundi ambalo anahisi amewekwa kimakosa, ana nafasi ya kuweza kutuma maombi ili Uh, iangaziwe zaidi ni wapi ambao pamekuwa pa pame makosa. Kwa hiyo serikali imekuwa ikijaribu iki kushughulikia malalamishi ya wanafunzi, lakini inaonekana kama ambaye wanafunzi bado amba wanalalamika ya kuwa hawapendelei huu mfumo mpya, um, wa, wa, wa, wa, wa, wa ulipaji wa karo, lakini hapo hapo mm. ikawaje mm. serikali najua wasemei lakini, mm. kwa unavyofahamu, ikawaje serikali wakafikiri kubadilisha mpango ambao ulikuwepo hapo awali? Wanafunzi wengi ambao tumezungumza nao wanasema kwamba mpango ulikuwepo ilikuwa mzuri tu, kwa nini wakafikiri kubadilisha mpango uliku, ulikuwepo awali? U, ulikuwa hauzingatii gharama ya, ya masomo kwa sababu mm. wanafunzi walikuwa wana gharama ile ya manake, kwa mfano kusoma kama udaktari ama kusoma uinjinia uh, kusoma masomo mengine gharama yake imepanda kwa kiwango cha juu zaidi, kiasi cha kuwa serikali ilipokuwa ikitoza karo zile za awali ilikuwa ikitoza pesa, pesa kidogo kulingana na gharama ya, ya yale mafunzo yenyewe, kwa sababu kwa mfano gharama zile zilikadiriwa karibu miaka kumi na tano miaka ishirini iliyopita na vyuo vikuu vilikuwa vikilalamika viku ya kuwa kumfanya mwanafunzi aweze kuhitimu katika digrii ya injiniari ama katika digrii ya udaktari, na digrii nyingine gharama imepanda kwa hivyo vile vile viwango vya fedha ambavyo universities zina wachaji wanafunzi wakati huo zimekuwa zimepitwa na gharama ambayo hivi sasa university inapatikana kuchaji. Kwa hivyo universities wakatoa wa mapendekezo ya kuwa kubadilishwa huo mfumo wa kutoza karo kwa kuzingatia gharama ya ya, ya ya mafunzo ya katika uh, digrii tofauti tofauti ndiposa um, serikali ika, yi, serikali iliambia actually vyuo vikuu, tupeni nyinyi, kadirieni gharama uh, ya kufundisha mainjinia, kufundisha madaktari, kufundisha zile taaluma nyingine zote, tupatieni makadirio. Na utakuta uh, vyuo vikuu yalitoa makadirio ya juu sana. Sasa serikali nayo ikasema kuwa sisi tumepata hizi gharama kutoka vyuo vikuu, lakini nasisi pia tutatoa manake maelezo yetu ya gharama. Serikali imetoa gharama ya chini ya mafunzo mengi sana. na na mbali na hapo, serikali ikasema kuwa mwanafunzi yoyote ambaye atakuwa amesajiliwa katika vyuo vikuu atapata kwanza, uh, atapata kwanza scholarship, atapata pesa za marupurupu na atapata pesa, pia pesa za kulipia maanake karo, uh, karo karo ya gharama ya, ya mafunzo yake. Lakini cha ya muhimu ni kuwa serikali imesema ya kuwa mwanafunzi atalipa kulingana na uwezo wa familia. Nafikiri hili swala la uwezo wa familia ndio wanafunzi wengi wanalikosoa, wana nah. Hapo sasa ndipo, eh, pameleta koso... shida. Wanafunzi wengi wanazungumza kwamba eh, wana unakuta uwezo wa familia ni mdogo sana, lakini bado mwanafunzi anatakiwa <coughs> alipe fedha nyingi, na wengine wanasema wanajuaje uwezo wa familia zetu? Kwa hiyo wengine wanasema kama watoto ambao wanasema sisi wazazi wetu ni masikini, wana uwezo mkubwa wanasema wana hatari zaidi ya kujikuta hawawezi kuendelea na masomo. Kwa hiyo hicho ndio ambacho wanasema kiwaudhi, yeah, sana, wanafunzi hawa. Pengine hilo sijui ulivyoliona wewe, limeangaliwa vipi, au linahitajika kufanyiwa marekebisho aina yoyote, au hali iko vipi? Pengine hili linahitaji kufanyiwa marekebisho, lakini serikali imetumia Kiingereza wanaita formula fulani ambayo wanaangalia. Kwa mfano, mwanafunzi anapoomba msaada anaulizwa u tueleze hali ya familia yako, familia yako anafanya kazi, mama anafanya kazi, baba anafanya kazi, ama pengine wewe mama, mamako ama babako ni mjane, um, kiwango cha mapato, um, so masuala kama haya anayejibu ni mwanafunzi mwenyewe, uh, kueleza hali ya familia yake so wakati anapojibu maswali kama haya ndipo serikali inasema, kulingana na jinsi ulivyojibu, basi tunatarajia ama tunatarajia kuwa familia hii inaweza kulipa kiwango fulani. Kwa hivyo hapo ndipo unapowekwa katika zile bands, manake vipimo. Um, vile kiwango cha kwanza, kiwango cha pili, kiwango cha tatu mpaka kiwango cha nne. Lakini cha msingi ni kuwa ni familia ama yule anayejaza ile fomu mwenyewe ndiye anayeeleza hali ya mapato katika katika familia yake. Um, kuna uwezekano ya kuwa pengine wa, wengi wametoa wame, wame maelezo ambayo si sahihi, na serikali imetoa fursa, ikiwa maelezo si sahihi basi yarekebishwe. Na pia serikali i, katika kusikiza haya malalamiko, wameweza kutoa fomu nyingine, ambapo mwanafunzi ambaye mapato ya familia yake yako hali ya chini lazima a, aweze kueleza mapato yake ya kiasi gani na pia Aende katika sehemu anayokaa kwa, kwa so, viongozi wa wa mashinani waweze kuthibitisha ya kuwa ni kweli huyu mwanafunzi ana uwezo wa kulipa karo kulingana na vile ambazo uh, bandi aliyowekwa uh, so akifanya hivyo basi uh, anafanyiwa manake apil, alafu anaangaliwa tena, je huyu mwanafunzi anapaswa kulipa kulipa, uh, kulipa pesa ngapi, uh, kwa kiwango cha juu zaidi Uh, cha kutoka maanake mchango wa familia katika kulipa karo kiwango cha juu zaidi ni, ni mwanafunzi atatakana kulipa asilimia arobaini ya ile karo kumaanisha ya kuwa asilimia sitini tayari itakuwa imegharamiwa na serikali, aidha kama kama loan, ama kama kama scholarship ama basari. So hiyo fomula inakwenda ina hivyo, pengine uwezekano wa kuwa wako wale ambao wako katika hali uh, ambao hawajiwezi kulipa karo lakini wamewekwa katika bandi ile ya kulipa asilimia arobaini. So ikiwa ni hivyo basi, wanapata fursa hawa kuweza kuapil tena kwa serikali kusema kuwa bado sisi hatuwezi kulipa, uh, kulingana na bandi ambayo wamewekwa lakini kwa upande wao wanafunzi bado wangai na malalamiko juu ya swala hili. Rachel Tabita ni kiongozi wa wanafunzi na vijana nchini Kenya. Wanafunzi wana wanafil kwamba wa, huu mfumo wa ufadhili ambao umependekezwa na serikali yetu unaweza kuwa na mapungufu kadhaa kwa wanafunzi nchini Kenya humu kwetu, kwa sababu unaweza sababisha ubaguzi wa kifedha kutokana na zile vigezo na vile vigezo vikali vya kupata ufadhili, hivyo kuwanyima fursa baadhi ya wanafunzi wenye uwezo mdogo wa kifedha. pili mfumo huu unaweza kuweka mzigo mkubwa wa madeni kwa wanafunzi ambao wakilazimika kulipa mikopo mingi sana baada ya kuhitimu, huku wakikabili changa changamoto za kutafuta kazi na kuanza maisha yao. Pia yeah, tunahisi kwamba mfumo huu unaweza kusababisha kukosekana kwa mwelekeo sahihi wa elimu, kwa sababu wanafunzi wengi wanaweza kuchagua masomo yanayolipa zaidi badala ya yale yanayo wanayopenda. Lakini kwa upande mwingine, vile vile wanafunzi wengine. Joseph Lewa, yeye ni mwanafunzi kutoka chuo cha kikuu cha Pwani, naye anaeleza upande wake, jinsi anavyoona jambo hili lilivyo. na shida ile funding ipo, lakini sasa zile pesa ndo zimepunguzwa. Wamekuja na mfumo tofauti na vile ambavyo walikuwa wakifanya zamani, yani ile pesa na zile pesa ambazo unapata una, una si kama zamani kitambo ilikuwa unaangaliwa kila mmoja alikuwa anapata pesa saa sa, sa, sana. uki apply, unapata pesa kulingana ha, na vile ambavyo ume, ume, lakini siku hizi wanaangalia kama uwezo wa kulipa ile pesa soezashangaa huo ni nidi kweli, lakini sasa ile pesa yenye utapata utapata kidogo sile ambayo unafaa kupata kwa wale ambao wanajiweza. Lakini kama mnavyoelewa huku Kenya, wanafunzi wengi sana ni wale ambao wanatoka kwenye familia ambazo hazijiwezi yes. Kuna wale wenye wako tu shule lakini mtu hata asikii kama kuna kitu kama help. Lakini most of the wanafunzi ambao wana, wanafaidika na huu mfumo ama wenye wanatumia huu mfumo ni wale ambao wametoka familia ambazo ziko chini, kwa sababu hii pesa mbali na kufadhili masomo, mtu akipata hii pesa pia huwa anaitumia na mambo ya nini ya kujiendesha. Wanafunzi kutoka vyuo vikuu vya Moi, Kenyatta University, Pwani Technical University ya Mombasa, Mount Kenya wote hao walitoa wa wito wa kugoma kutokana na swala hili la ufadhili. Jumaapili, viongozi wa wanafunzi katika vyuo hivyo walitoa wa wito wa kusitisha mgomo wao kwa siku 30, baada ya waziri wa elimu Julius Ogamba kutangaza kwamba anateua jopo la kushughulikia maswala hayo. nam na kufikia hapo tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Shukrani za pekee zineende kwa mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, ana Henga; profesa Hasan Mwashimao kutoka kule Mombasa; mchambuzi Samir Huza kutoka Tanzania; wanafunzi Racham Tabita na Joseph Lewa kutoka nchini Kenya. Upande wa pili, Aida Isa, msimamizi wa matangazo hayo, hadi ya Riami. Jina langu ni Sandey Shomari na ombeni wote, alamsiki kutoka Washington DC.