Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa ku moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau na mimi ni Sandey Shomari nikukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Septemba 13 mwaka 2024 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu, ikiwamo Citizen kote nchini Kenya. Vilevile vile tupo kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Namnam nam, basi leo ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada, ni siku ya live talk, ambapo leo tunashirikisha wageni pamoja na wewe msikilizaji wetu, tukiangazia tatizo la maelfu ya wanafunzi kutoka mataifa mbalimbali mbali barani Afrika ambao wanadaiwa kutohudhuria masomo kutokana na kasi ya vurugu na ukosefu wa usalama. Je, baadhi ya wazazi wanasemaje? Aa ha, wakati hawako shule kabisa, kunakuwa na hata hauna usalama wewe mwenyewe. Hata tuseme kama mzazi mimi, kama niko kazini na mtoto anabaki kule nyumbani peke yake, usiko uhuru kwa sababu sijui atakuwa anaambia na kina nani, atakuwa na kina nani, atakuwa na anafanya nini. Inakuwa ni ngumu sana mzazi kuwa ametulia. Na katika taarifa nyingine, rais Azali Asumani wa Komoro amejeruhiwa kidogo baada ya kushambuliwa na mtu aliyemkaribia na kumchoma kisu kichwani. Ni vidokezo tu, lakini kwanza, kabla ya kuingia kwenye mjadala wa live talk, mwenzangu Sandy Shomari hapa yupo na habari za kimataifa. Msomaji wako ni Sandy Shomari. Rais Azali Asumani wa Komoro amejeruhiwa kidogo baada ya kushambuliwa na mtu aliyemkaribia na kumchoma kisu kichwani. Msemaji wa Ikulu amethibitisha tukio hilo na kusema raisi Azali yuko salama, kwani jeraha alilopata ni dogo. Maafisa wa Ikulu wanasema mtu aliyemshambulia, ambaye ni afisa wa zamani wa polisi, anashikiliwa na kikosi cha ulinzi wa rais na kuhojiwa. Rais Azali alikuwa amekwenda kutoa rambirambi zake kwa familia ya mzee mmoja katika mji wa Saliman, katika katikati ya kisiwa cha Ngazija. Hasira na upinzani dhidi ya utawala wa kiongozi wa visiwa hivyo vya bahari ya Hindi umeongezeka tangu alipomteua kijana wake mwezi wa Julai kuwa katibu mkuu wa serikali akiwa na mamlaka makubwa kuliko jinsi katiba inavyoeleza. Azali mwenye umri wa miaka 65, mtawala wa zamani wa kijeshi, alichukua madaraka kupitia mapinduzi 1999 na kurudi tena baada ya kuchaguliwa kupitia mfumo wa kidemokrasia kwa muhula wa tatu mwezi Januari 2024 baada ya uchaguzi unaozusha upinzani mkubwa na ghasia za siku mbili. Timu ya wafanyakazi kutoka shirika la kimataifa la fedha IMF inayotembelea Kenya kwa safari ya kutafuta ukweli, IMF ilisema Alhamisi jioni, ikiwa ni sehemu ya juhudi za kuandaa namna ya kusonga mbele kufuatia maandamano mabaya ambayo yaliondoa ongezeko la kodi lililopangwa na serikali nchini humo. Rais William Ruto aliachana na mswada wa fedha wa mwaka mwezi Juni, na hivyo kuiacha serikali yake ikiwa na deni kubwa na nakisi kubwa ya bajeti kwa mwaka huu wa fedha na kuongezeka kwa madeni ambayo hayajalipwa na kucheleweshwa kwa ufadhili wa IMF. Hii ni ziara ya kutafuta ukweli na ni sehemu ya mazungumzo yetu yanayoendelea na yenye tija na serikali ya Kenya ili kutafuta njia iliyobora kusonga mbele, Julie Kozak, mkuu wa mawasiliano wa IMF, alikiambia kikao cha wanahabari. Shirika la Afya Ulimwenguni WHO lilisema Ijumaa kuwa limeruhusu kampuni ya Bavarian Nordic kutumia chanjo mpya ya mpox, chanjo ya kwanza kuidhinishwa katika shirika hilo, kumradhi, kuidhinishwa na shirika hilo ili kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huo katika nchi zilizoathirika vibaya barani Afrika. Uidhinishaji huo unajulikana kama sehemu ya kwanza, unafungua njia kwa nchi zinazoendelea ambazo nyingi hazina teknolojia na rasilimali ya kufanya uchaguzi wa kina katika usalama na ufanisi wa chanjo kuweza kupata chanjo. Mlipuko wa sasa ulianza mapema mwaka 2023 huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambayo ina zaidi ya maambukizi elfu thelathini na saba na mia tano, na vifo vipatavyo elfu, mwaja, mwanya, mwanya, mwanya, mwanya, mwanya, Kufikia Julai 28 mwaka huu, kwa mradhi ugonjwa umeenea katika nchi 15 za Afrika, kwa mujibu wa CDC ya Afrika. Uendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Marekani itangaza siku ya Alhamisi kwamba itaunga mkono kuongezwa kwa viti viwili vipya vya kudumu kwa nchi za Kiafrika kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lenye nguvu na kiti cha kwanza kisicho cha kudumu kwa taifa dogo la visiwa hivyo, la visiwa vinavyoendelea. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield alitoa tangazo hilo katika hotuba yake kwa Baraza la Uhusiano wa Nje, akisema kuwa ni ufuatiliaji wa tangazo la rais wa Marekani Joe Biden miaka miwili iliyopita kwamba Marekani inaunga mkono kupanua baraza hilo lenye wanachama nchi wanachama 15. Wakati Afrika ina viti vitatu visivyo vya kudumu katika baraza la usalama, hiyo hairuhusu nchi za Afrika kuelezea manufaa kamili ya ujuzi na sauti zao. Zilisema uhamiaji ulio kinyume cha sheria kwenda nchi za Umoja wa Ulaya ulipungua sana katika miezi minne ya kwanza ya mwaka huu hata wakati matamshi ya kisiasa na ghasia dhidi ya uhamiaji zilipoongezeka na vyama vya siasa kali za mrengo wa kulia vinavyoungwa mkono na sera ya kupinga uhamiaji vikipata mafanikio katika uchaguzi. Hata hivyo kulikuwa na ongezeko la wahamiaji wanaofika kwenye visiwa vya Kanari, visiwa vya Hispania karibu na pwani ya Afrika, ambavyo vinazidi kutumika kama hatua mbadala kuelekea barani Ulaya. Uhamiaji usio wa kawaida ulitawala uchaguzi wa bunge la Ulaya mwezi Juni na kuathiri uchaguzi wa majimbo kwa hivi karibuni huko mashariki mwa Ujerumani, ambapo chama cha siasa za mrengo mkali wa kulia kilishinda kwa mara ya kwanza tangu vita vya pili vya dunia. Serikali ya Ujerumani wiki hii ilitangaza kuwa inapanua udhibiti wa mpaka kuzunguka eneo lake kufuatia mashambulizi ya hivi karibuni ya wenye itikadi kali. Wawakilishi wa nchi kadhaa za Kiislamu na Ulaya wanakutana Uhispania kwa mkutano wa ngazi ya juu kuhusu namna ya kumaliza vita kati ya Israeli na Hamas. Washiriki wanataka taratiba maalum ili jumuiya ya kimataifa itekeleze mpango wa kuunda mataifa mawili ya Israeli na Palestina. Waziri wa mambo ya nje wa Uhispania Jose Manuel Abares amewaambia waandishi wa habari kwamba mwafaka pekee wa kupata amani ya kudumu ni kuundwa mataifa mawili. Mawaziri wa mambo ya nje wa Norway, Slovenia, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell, waziri mkuu wa Palestina Muhammad Mustafa na wanachama wa kundi la muungano la Kiislamu na nchi za Kiarabu ikiwemo Misri, Saudi Arabia, Qatar, Jordan, Indonesia, Nigeria na Uturuki ni miongoni mwa waliohudhuria mkutano huo. Wow. Waziri wa mambo ya nje wa Hispania Jose Albares amesema kwamba kuna nia kati ya washiriki kutekeleza makubaliano ya kuundwa mataifa mawili ya Palestina na kuwa mwanachama Umoja wa Mataifa. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambapo kama tulivyodokeza hapo awali leo ikiwa ijumaa ni siku ya live talk leo hii tukizungumzia tatizo la baadhi ya wanafunzi kutohudhuria masomo barani afrika kutokana na sababu za kiusalama takwimu zilizotolewa mwaka huu zinasema kuwa zaidi ya shule 14 katika nchi 24 za afrika zimefungwa kutokana na migogoro na ukosefu wa usalama unaoathiri elimu ya mamilioni ya watoto Shirika la kimataifa la misaada linaonya kwamba watoto ambao hawako shuleni wako katika hatari ya kujiunga kwenye makundi yenye silaha, kulazimishwa kufanya kazi, au tishio la unyanyasaji wa kimwili au hata unyanyasaji wa kijinsia. Mamilioni ya watoto wa kiafrika hawana elimu, huku shule zikisumbuka kukabiliana na athari za vita na ukosefu wa usalama. Baraza la wakimbizi la Norway linasema kufikia Juni mwaka huo, zaidi ya shule 14300 zilifungwa katika nchi 24 za Afrika. Nchi zilizofungwa zaidi ni nchini Burkina Faso, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Cameroon, Chad, Nigeria na Niger, lakini tatizo hilo pia linaendelea kushamiri kwenye baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki. Idadi ya karibuni ni ongezeko la shule elfu moja mia moja kutoka mwaka uliopita, wakati shule elfu kumi na tatu mia mbili zikifungwa kutokana na, na migogoro ya ukosefu wa usalama. Mashirika misaada, ukosefu, elekezo, ya misaada yanasema ukosefu wa maelekezo unarahisisha makundi yenye silaha kuandikisha watoto kugharimu elimu yao na kuzidi kupunguza nafasi yao ya kuishi maisha bora. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF linasema shule moja kati ya nne nchini Burkina Faso imefungwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo takriban shule 1450 zilifungwa kufikia januari na kuathiri wanafunzi nusu milioni ingawa hali kwa ujumla bado ni mbaya na baadhi ya shule zimefunguliwa tena katika taifa hilo la drc pamoja na mali kutokana na kuimarika kwa kiasi fulani kwa usalama basi ili kuangazia swala hilo kwa kina tunashirikiana na wewe msikilizaji popote ulipo kwa njia ya Facebook au vilevile vile njia ya simu, pamoja na wageni wetu ambao miongoni mwao ni pamoja na Francis Wangome ambaye ni afisa wa elimu akiwa nchini Kenya. Tunaye Milingayo Yango ambaye ni mzazi na pia mwanahabari kwenye redio ya RTGT kule upande wa Tanganyika, Kalebi Tanganyika, DRC. Tunaye vilevile Jeri Utieno ambaye ni mwalimu nchini Uganda, bila kumsahau Marilyn Samuel ambaye ni mzazi akiwa nchini Tanzania, kukuendeshea kipindi cha Live Talk hivi leo. Jina langu Harrison Kamau na hapa studioni tunashirikiana na mwenzangu Sunday Shomari. Bila kupoteza wakati, nitaanza kwa kuwakaribisha wageni wetu na nitaanza na Marilyn Samuel. Wewe ni mzazi ukiwa kule Tanzania, karibu sana kwenye Livetok. Kwa kifupi sana, hebu tueleze tatizo la baadhi ya watoto kutohudhuria shule kutokana na matatizo ya kiusalama au migogoro, umelishuhudia nchini Tanzania? Ya, asante kama ulivyonitambulisha, anaitwa Marilyn Samuel Alan, niko Tanzania. Uh, na mimi pia ni mhanga wa hiyo situation ambayo umeisema, mtoto wangu ali, alikuwa Ukraine wakati vita inatokea. Ni mwanafunzi wa udaktari, alikuwa mwaka wa tatu. Kwa hizi situation ile ya vita ilipotokea iliathiri, kwa sababu walilazimika kurudi nyumbani. Sasa hiyo kwenye kurudi nyumbani alikaa nyumbani miezi kumi na moja before apate tena chuo kingine. Kwa hiyo effect kwanza ilikuwa ni psychological effect mm, alipata hiyo madhara ya kisaikolojia kwa sababu hajawahi kuona mazingira kama hayo yakitokea, hajawai hata kushuhudia mlio wa risasi no. Lakini anakwenda mahali ambapo kwanza ni nchi ya kigeni, ni binti wa miaka kumi na tisa anakutana na situation hiyo ngumu ambayo analazimika kukimbia lakini bahati mbaya pia ilikuwa ni kipindi cha baridi ilikuwa ni mwezi wa tatu kwa hiyo yeah. ilikuwa ni kipindi cha winter iko serious sasa unatokaje asante sana na asante na maandalizi shikilia tu hapo Meril nisingetaka kukatiza nataka tu niwakaribisha wengine najua kwamba hapo utatupa taarifa za kina kutokana na adhari za migogoro kwa wanafunzi nimesikia kwa kweli una mengi wewe moja kwa moja utatueleza kama mzazi ah naenda kwako asante ko milinganyo yango ukiwa DRC wewe, kama mwanahabari pia mzazi, najua kwamba DRC hata nimehitaja kwenye takwimu ambazo zimetolewa, na ninafahamishwa kwamba kuna matatizo madogo tu ya kiufundi na umepotea, kwa hivyo tutakutafuta tena na tutakupata. Lakini Jeri Otieno, ukiwa Uganda, wewe ni mwalimu, umetangamana na wanafunzi, na kwa hivyo moja kwa moja unaweza ukawa unafahamu vizuri kuhusu tatizo hili la baadhi ya wanafunzi kutohudhuria masomo kutokana na migogoro au utovu wa usalama, hili utasemaje Jeri, tunapokaribisha kwenye live talk. Shukran Hilari, lakini mambo ya leo, mjadala ya leo ni kama ina-, kama sisi watu kutoka uganda ni kama ni mjadala wetu leo. Nataka nikupeleke moja kwa moja kwa huko uh, uh, Kasese. Kasese ni upande wa wa Uganda ambao tuna, kuna shida ya ya vita kuna ADF kuna shida ya, ya konyi kuna shida ya mapigano ambayo iko na M23, kuna, kuna kule displacement ya watu kutoka Congo na kukuja Uganda. Sasa huko pia kuna shida ambao watu wa uh, magaidi kutoka nchi ya Congo wanaingilia huko kwetu na wa, vilevile wanaleta wana wana shida ambao mashule zingine zimefungwa kutokea kwa uh, hao magaidi. Aha, Francis Wangome, karibu sana mtaalamu um, wa masomo, umekuwa kwenye mikutano inayojadilia shughuli za masomo, uh, pia kuhusiana na sehemu zenye changamoto kama tunazozungumzia zenye migogoro na ukosefu wa usalama. Unaweza ukasema adhari hizo au tatizo hilo likoje nchini Kenya? Asante sana ndugu Hadison Kamau na Sandi Shomari kutoka VOA kwa kunipa fursa hii kuelezea hali ilivyo katika nchi ya Kenya. E, maswala ambayo yanahusiana na elimu na watoto kutohudhuria shule ni swala nyeti na la kutia hofu sana, hasa kwa sisi ambao tunathamini elimu sana ya watoto e, e, swala la ukosefu ukosef, ukosef wa watoto kufika shuleni imeshuhudiwa katika maeneo ya uh, eh, labda katika maeneo ya kaskazini mwa nchi, maeneo katika bonde la Ufa kama vile katika kaunti kama ya Baringo na kwingineko, ambapo watoto wamejipata katika hali kama hii ambayo tutaijadili kwa kina katika mada yetu ya leo. Tunashukuru sana kwa kupata fursa hii ili tuweze kuangalia eh, changamoto zinazowaathiri wa, wa, wa wanafunzi wachanga na wale wamekomaa kiasi na namna tunaweza kutatua iwapo tutahitaji eh, bara la Afrika kuendelea kwa njia inayofaa. Asante sana Wangome. Nimefahamishwa kwamba tumempata mwenzetu kutoka kule DRC. Uh, Milingayo Yango, karibu sana kwenye Live Talk. Wewe ni mwanahabari, wewe ni mzazi, na wewe pia uko katika sehemu ambayo kwa kweli imekuwa ikishuhudia kasia za aya za aina fulani fulani, ama aina tofauti aa, kila wakati. Hebu tueleze, wakati nilipokuwa nasoma takwimu za matatizo haya ya watoto au wanafunzi kutohudhuria masomo, nimetaja DRC mara kadhaa. Sasa hebu tueleze moja kwa moja wewe ulipo hapo Kalemie, upande wa Tanganyika, tatizo hili limeenea kiasi gani, na labda ni hatua zipi zinazochukuliwa kuhakikisha kwamba wanafunzi hao wanahudhuria masomo? Sa, sauti yako iko chini kidogo, samahani. Uh, yango sauti yako, labda uongeze sauti kidogo tu, lakini tunakusikia, lakini kwa umbali, tutakupigia tena ili tukupate kwa njia iliyomwafaka kabisa. Kwa hivyo subira, labda tu ndio tuwaomba kwa heshima sana. Jerio Tieno, sasa Hebu tueleze umetuambia leo kwamba kipindi cha leo kabisa kinaguza Uganda na kinaguza Uganda kwa njia kubwa. Wewe kama mwalimu uliyeko kwenye sekta ya elimu, hebu tuambie tatizo hili limejikita hadi wapi na iwapo kuna hatua zinazochukuliwa kuweza kurekebisha hali. Kwa kweli, kunaweza kuwa na hatua zinaweza chukuliwa kwa kurekebisha hii, lakini wacha nikupeleke kidogo kaskazini mwa Uganda ambao kuna districts kama za Kotido Moroto, ambayo kumekuwa na shida ya ya ulinzi ama security uh, wakati wao unaona kwamba ukisikiza uki, habari kuna mashule mengi ambayo zimefungwa kwa kutokea kwa shida ya, ku, ya uh, kuna kuna hizi uh, cattle rustling so cattle rustlers, wale ambao wanatoka Kenya wakikuja kuiba ng'ombe Uh, Uganda na wenyewe kwa wenyewe pia uh, wanaibana mang'ombe na vile vile wanaleta shida ya insecurity. Unajua wanatumia bunduki na wakati kama huo wana, waanza shida uh, mapigano yao. Wakishaibana kama majirani wameibana ng'ombe, wanaanza kupigana. Wakipigana sana sana kunaletanga vurugu ya mashule kufungwa. Na tukitoka huko tuende, kama uh, vile nimekuambia. Uh, Kasese Kasese kumekwangana shida ambao magaidi ama rebels wakitoka Kongo, wamepata uh, habitants katika msitu wa wa Kongo huo ambao wanakaa huko, wakikuja wanaiba wanaiba Uganda, wakirudi wanaiba Uganda, wakirudi wanachukua chakula ya, ya mashule. uh, ukikumbuka nyuma um, um, kidogo kulikuwa na shule ambayo yenye magaidi waliingilia wakaiba, uh, masufuria wakachukua matres, wakachukua kila kitu, na baadhi ya hizo vitu tena waliongezea wanafunzi, wakawachukua wakawa wanaenda nao kwenda kufanya kazi ya ugaidi ama ya, ya, ya rebelism. So hiyo mambo kama hiyo imeendelea sana kusumbua ma, uh, wanafunzi katika shule, imeleta changamoto mingi. Mtoto anaenda shule akiwa na uoga kwamba kesho ama kesho kutwa ata, ataweza wamagaidi watakuja na wataweza funga uh, shule yao. Sasa tunashaka tuna, tuna kwamba uh, shule zetu ambazo ziko upande wa, wa Kongo haziko kwa usalama na vile vile wazazi wa, wameanza kuogopa kupeleka watoto wao huko. Na hiyo inaanza kuletea wazazi shida mingi kwamba lazima watoe watoto wao kwa mashule ambayo iko karibu na Kongo ama iko kwa boda na Kongo wawalete huku uh, Kampala na mashule zingine ziko zenye ziko huku central, na hiyo inaleta watoto ambao wao ni watoto tu ambao wanaweza lipa wenye wanaweza wanaweza letewa kwa shule kama hizo, lakini wale wenye hawawezi kulipa pesa ama hawawezi kulipa karo ya iko juu wanabaki kwa zile mashule ama wana, wanabaki nyumbani na hawawezi kupata elimu. Na ukiangalia hiyo shida imeleta watoto wengi kuingilia mambo ya ugaidi ama kuingilia mambo ya rebelism wa, ambao wametumia kama mbini ya ku recruit watoto kuingia rebelism. Sasa, no. Ukiangalia mambo yenye nimekwambia, kufuatilia mambo yenye nimekwambia ama vile nimekuelezea kutoka nyuma, hiyo ni mambo imetokezea hapa Uganda na imeaffect uh, wanafunzi katika shule zao. Ni changamoto kwetu sana kama, wana, kama wana Uganda uh, kama watu wenye tunashughulika no. na e, -na sekta ya elimu unaona kwamba wakati kuna report zinakuja zinaonyesha kwamba kuna watoto ambao waendi shule. Kuna watoto na vile vile vile vile wanapo uh, wanakosa kwenda shule. Kuna shida zingine ambazo zinatokezea kama kama uh, uh, uh, kama prostitution kama, uh, band wagoning, na zile zingine ambazo zimeleta, uh, bila, bila, bila shaka, na, shaka bila, Bwana Jeri, utoe namba ushikilie na hapo hapo bila shaka shikilia hapo mm -hmm. hapo tafadhali, kwenye laini ya simu na tumkaribishe tena msikilizaji mwalimu ambayo uh, yuko kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Milinganyo Yango, yeye ni mzazi na mwandishi wa habari. Hebu tueleze, simu yako mwanzo ilikuwa na shida kidogo, hatukusikizana vizuri. Kwa upande wa Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo, tatizo hili mnapambana nao kwa kiasi kikubwa, hebu tueleze upande huo hali ilivyo. Naam, kwa sasa tunaweza kuzungumza kwamba hali bado liko pale pale, kama tunaweza kusema baadhi ya watoto wanashindwa kwenda shule kama ilivyokuwa inakusudiwa na, na serikali. Tukumbuka kipindi cha nyuma, wazazi walikuwa wanalazimika kulipa walimu primari, na wakati Rais aliingia uh, Felix Tshisekedi Kilombo, amejikaza kabisa kuweza kutoa malipo kwa walimu, lakini pamoja na vita ambazo zinapatikana mashariki mwa nchi hususan tukizungumzia Uh, jimbo letu la Tanganyika pia vita za makabila, vita ambazo zinatoka katika uh, kabila zenyewe ambazo zinaishi katika jimbo hili la Tanganyika zinasababisha baadhi ya watu kupatikana katika makambi ya wakimbizi wa ndani, na wale watoto ambao wanapatikana katika hizo kambi, huduma inakuwa bado ndogo, na inakuta labda katika vijiji, wakati hizo vurugu zinatokea, unakuta shule nyingi zinakuwa zimechomwa moto na watoto wanakuwa naishi katika mazingira mabaya, wanakuwa na ugumu wa kuweza kuenda shule sababu katika mchakato unakuta hali yenyewe unakuta hata mwalimu ambaye angemfunza mtoto naye yuko mbioni katika kambi. Utakumbuka pamoja na mimi ya kwamba si mbali sana dariki mbili watu eh, takriban mia mbili waliripotiwa kuweza kuzikwa eneo ya Goma. Watu wale ni wakimbizi wa ndani ambao walikufa kwa kukosa Uh, chakula pia matibabu, bwana mtangazaji. Sasa wakati hicho kitu kinakuwa katika makambi, huduma zinakuwa kidogo, jiulize watu wanakufa kwa kosa chakula, itakuwa vipi mashuleni? Hilo swala inakuwa ni changamoto kubwa kwa watoto wetu leo ambao wanajikuta hawana uwezo wa kwenda shule, sababu shule kwanza zenyewe zimeungua kwa moto, na pia wasiwasi bado inatanda, siku baada ya nyingine, watu wana wanaukia kusema siwezi nikampeleka mtoto wangu shuleni huenda kikatokea cha kutokea kule. Usisahau ya kwamba aa, pamoja na sisi vita hizi ambazo ziko katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, japo kutajiwa ya kwamba kuna baadhi ya vikundi kutoka nje ya nchi vinaivamia Kongo, lakini kuna vikundi pia wanaomiliki silaha kinyume na sheria, ambayo ni watoto wa ndani ya DRC na wanapigana vita za ukabila. Kila siku unakuta labda uh, watoto hawana muda shule, linaweza kuwa limejaribu kuanza kwa wiki mbili tatu nne na ya tano kule zimeripuka tena, wanalazimika kukimbia, na unakuta watoto wengi kabisa wanashindwa kusoma. Lakini na zaidi haswa nchini DRC ni watoto ambao wanapatikana vijijini, sababu eh, katika miji kuna afadhali kidogo sababu pale sekiri tunaweza kusema bado ipo na wakwenda shule wanakwenda, na kama wakwenda, itakuwa labda ni matatizo mengine ya walimu kuto kulipwa vizuri, wakagoma kazi lakini wenye kupatikana kijijini wengi wanashindwa kusoma sababu ni tatizo hilo la vita ambalo mm, linakuwa linaonekana mara kwa mara, mara no. nchini DRC, na tunaweza tukauliza yango kwa mara nyingi, labda msikilizaji anaweza akajiuliza, DRC, tunajua kwamba kuna walinda amani wa kimataifa, kuna wanajeshi wale muungano uh, wakati tunapozungumzia elimu uh, hawana nafasi ya kuhakikisha kwamba elimu inaendelea katika majukumu ambao walinda wa, wa amani wanayo. Kuna jukumu la kulinda shule ili masomo yaendelee, au, au, au wanakuaje? majukumu yao ni yapi? Naam, ukiuliza katika kauli yao, wanadai ya kwamba wako pale kuweza kuwalinda raia lakini tukiangalia ufanisi wao wa kazi, watoto bado na watu wa, wa, wazima, hicho kitu bado kabisa. Sababu e, ingekuwa ukweli ni huo ambao wanaozungumza kusema kwamba wanailinda raia, basi usingekuwa tunashuhudia watu wanachinjwa kiolela na mara kwa mara miili za watu zinaokotwa hovyo. e, e, ni, ni, ni kauli tu, lakini tukiangalia ufanisi wa kazi hawawezi ha, kabisa kutimiza kile ambacho walikisema na hiyo ni sababu tosha ya kukuta shule kabisa. Huko kwetu watoto bado wanapitia changamoto kubwa kwa kuweza kwenda shule na kupata elimu ambayo inastahili. uta- utaangalia pamoja na mimi na hata wale ambao wanasoma, kuna wengi wanakuwa wameanza nyuma, wanashindwa kumaliza program ya ambayo imeweza kutolewa na nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sababu wamechukua muda mdogo wa kusoma, muda mwingi ni kukimbia kila leo. Asante sana mwenzetu milinganyo ukiwa kule upande wa DRC, Francis Wangome, tunapokaribia kumaliza uh, sehemu ya kwanza ya uh, live talk nchini Kenya, tunajua kwamba kuna serikali kuu na kuna serikali za majimbo ama serikali za kaunti e, tukiamini kwamba labda serikali za kaunti zimeleta mipango ya kuhakikisha kwamba watoto wote wanahudhuria shule. Sijui kama kuna changamoto au kuna faida yoyote ambayo umeipata ama inayoonekana kutokana na kuwa na serikali za majimbo kuhakikisha kwamba tatizo hili la idadi ya watoto wasiohudhuria shule ime utasemaje? Wa Ngome, asante sana ndugu hadison na sande shomali kutoka VOA kwa sababu ya fursa hii. Ni kwamba ni ukweli kwamba eh, katika eh, elimu ya Kenya ama katiba ya Kenya mwaka elfu mbili na kumi kwamba eh, kifungu cha hamsini na tatu moja ba, ina inamlazimu mwanafunzi ama mtoto yeyote kupata elimu bila kuwa na, na pingamizi zozote e, ni kwamba ingawa serikali imejaribu kuhakikisha kwamba elimu ya watoto hawa ime, ime, ime, imeafikiwa, lakini tuna changamoto chungu nzima. Kwa mfano e, ukiangalia katika siku za hivi karibuni e, kuna baadhi ya changamoto ambazo tumeshuhudia katika e, taifa la Kenya. Eh, unakumbuka kwamba kuna taarifa ambazo zilikuwa zasururisha sana eh, kuhusu jenerali jenerali, mmoja wa kijeshi ambaye ndiye alikuwa mwanae eh, anasimamia wanajeshi akipata ajali, uhum. Kwa sababu alikuwa anaenda katika eh, maeneo ya Bonde la Ufa kujaribu kuhakikisha kwamba watoto hawa wanapata haki yao ya kielimu naam. Bwana Wangome, sitaki kukatiza, lakini naona sehemu ya kwanza ya Live Talk ina in imewadia ime, ime, na tutakuwa na sehemu ya pili ya Live Talk. Nawaomba wageni wetu mbaki kwenye laini ya simu tunapojitosa kwenye sehemu ya pili pamoja na wasikilizaji, ambapo mtapata nafasi pia ya kushiriki kwa njia ya simu na njia ya Facebook. Ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Naendelea kusikiliza Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ambayo inapatikana kwa njia ya mtandao, yani voaswahili.com. Sehemu ya kwanza ilikuwa ni kwa njia moja kwa moja ya redio na tu bado tungali na wageni wetu kwenye Live Talk, mada yetu leo ikiwa ni kuhusiana na idadi kubwa ya wanafunzi ambao hawahudhurii masomo kutokana na ukosefu wa usalama, kasia au vurugu kwenye mataifa mengi tu ya Afrika wageni tuliokuwa nao kwenye sehemu ya kwanza na ambao bado tunao kwenye laini ya simu ni pamoja na Francis Wangome ambaye ni mtaalamu wa elimu, afisa wa elimu kule nchini Kenya. Tunaye milinganyo yango ambaye ni mzazi na vilevile mwanahabari kutoka DRC upande wa Kalemi Kulitanganyika. Tunaye Jeri Otieno, mwalimu nchini Uganda, na Marilyn Samuel Allen ambaye ni mzazi akiwa nchini Tanzania. Etu ukamilisha sehemu ya kwanza, Wangome ulikuwa unachangia, na ulikuwa karibu tu kumaliza hoja yako ukizungumzia katiba na inavyosema kuhusiana na mtawala wa elimu, ukiunganisha pia na serikali za majimbo. Ningekupa nafasi hii, Wangome, umalize na kisha wageni wetu watachangia kwa namna tofauti. Karibu Wangome, endelea. Asante sana Harrison, ndugu Harrison kwa kunipa fursa hii, kama nilivyokuwa nikisema kwamba katiba ya mwaka elfu mbili na kumi ambayo e, ilianzishwa wakati wa enzi ya e, mheshimiwa marehemu rais e, e, Mwai Kibaki kwamba katika section e, ama a, kifungu cha hamsini na tatu moja ba kinazungumzia kwamba mwanafunzi ama mtoto yeyote katika Jamhuri ya Kenya ana haki ya kupata elimu bila kuona misukosuko wala changamoto zozote. Hata hivyo, kwa bahati mbaya, tuna baadhi ya changamoto ambazo zimeweza kufikia watoto katika jamhuri ya Kenya, kama walivyosema wenzangu katika mataifa mengine, katika DRC Uganda na kwingineko, hasa nikianzia na ndugu yangu aliyetaja swala fulani kuhusu masala ya kielimu ambayo yanapata wenzetu katika uh, upande wa Uganda ni kwamba kuna huu wizi e, wa mifugo e, katika mipaka ya Uganda, na si katika mipaka ya Uganda peke yake, hata mipaka ya kaunti za Kenya. Kwa mfano, Baringo, Laikipia, ambapo wakati jenerali wa polisi, wa, wa wanajeshi nchini Kenya aliweza kupata ajali akienda kujaribu kuweka mikakati mwafaka ya kuhakikisha kwamba watoto wanapata elimu ambayo inafaa na hapo ndipo nili, nilipokatiza eh, eh, maelekezo yangu kuhusu suala kama hilo, ambapo kwamba serikali ya Kenya imejaribu kuweka mikakati ambayo inafaa kuweza kuhakikisha kwamba watoto wanapata elimu, na ndipo kwamba wanajeshi wakachukua jukumu hilo kuweza kuhakikisha kwamba eh, watoto wetu wanapata elimu inayofaa. Kwa hivyo ukiangalia swala kama hilo, kama maeneo ya Baringo na si Baringo peke yake, kuna maeneo ya kaskazini mwa nchi kama kule eh, eh, maeneo ya ya eh, Turukana na kwingineko ambako watoto wengi wanakosa elimu kwa sababu ya misukosuko ya kivita, kijamii, kikaunti, maswala, malisho ya ng'ombe maswala kama hayo. Kwa hivyo hata kama kaunti zimejizatiti kuweza kupeana elimu, bado kuna changamoto ambazo zinafaa kuangaliwa kwa jicho la pili, hasa maswala ya kiusalama. Kwa hivyo eh, nafikiri eh, hakuna tofauti iliyopo katika mataifa yetu ya bara la Afrika, bali kuna tatizo ambalo linaendelea. Asante sana Bwana Wangombe kutoka kule nchini Kenya na moja kwa moja, asante bila shaka, nakushukuru. Kaa hapo kwenye laini ya simu, kama au kuna maoni mengi sana ha, bila shaka kwenye mtandao wetu wa Facebook, lakini tutakuja hapo baadaye kidogo. Wewe msikizaji, ambaye unatufuatilia, unaweza kuendelea kutuma maoni yako pale, lakini kama au kuna hili swala, wale ambao wanafunzi ambao waliathirika na haya maswala, ambao wamekutana na maswala ya vita, ambao pengine hawakwahi kuyaona kama alivyotueleza Merlin, uh, Samuel Allen pale mwanzo, labda yeye Merlin anaweza kutueleza sasa hivi. Merlin, uh, kama wanisikia tueleze jinsi yeah, ulivyoweza kujaribu kushiriki na kumsaidia mtoto baada ya kukutana na vitu vile, na pengine wewe haukuwa peke yako, ulikuwa na wazazi wengine mnashirikiana, ambao kwa ujumla mlikuwa wote mmepata uh, watoto wamepata matatizo yanayofanana. Pengine changamoto hii kwa upande wenu mlipambana nayo vipi, na jinsi ulivyoiona wewe, nini ambacho kimekuwa kigumu sana pengine kwa wazazi kuweza kusaidia watoto katika hali ambayo wamekutana nayo? ya ki, ki, kitu ambacho kwa mfano mimi unajua, wa, wale watoto wa, walikuwa kwenye miaka tofauti tofauti ya shule. Kuna waliokuwa mwaka wa sita, kuna waliokuwa mwaka wa tano. Kwa, kwa, kwa mfano mimi mtoto wangu alikuwa ameingia mwaka wa tatu. Kwa hiyo kila mtoto, kitu cha kwanza, walikuwa wanaona kama ndoto zao zimepotea zime, lakini ukizingatia kwa mfano waliotoka Tanzania hawajawahi kukutana na hiyo uzoefu wa kukutana na maswala ya vita na mind you, wanafanyi, wanakutana na hiyo changamoto wakiwa wako kwenye nchi ya ugenini, alafu hata hali ya hewa ilikuwa ni ngumu kidogo kwao. Kwa hivi ilikuwa ni walipata matatizo ya kisaikolojia karibu watoto wote, na kwa sababu hiyo sasa, kama wazazi tulikuwa tulitengeneza group la la, la la WhatsApp, ambalo tulikuwa tuna share experience za watoto wetu kila mtu alikuwa anashia kitu anachokiona kwa mtoto wake. Kwa mfano mimi, mtoto wangu alipata anaita trauma, kwamba hata akisikia kijiko kimedondoka alikuwa anapata like, jamani, ni kama anakumbushwa vitu ambavyo alikuwa akivisikia kule, na ilimchukua miezi kumi na moja, na hata sasa tunavyoongea na wewe bado hajakaa sawa. Lakini alipitia kipindi, bado anapitia kipindi kigumu, na bado tuko kwenye process za kumsaidia kuheal pole polepole na MRL, tueleze labda kwa kina. Najua kwamba wasikilizaji wangependa kujua hizi hatua ambazo unasema mnachukua za kuelekea kumrejesha katika hali ya kawaida. Uh, iwapo utaweza, unaweza kutueleza baadhi ya hatua hizo? Ni hatua za kuwe, kuona wataalam, hatua za kuzungumziwa ama hatua ni zipi ambazo, ambazo mnaendelea kuchukua? Hatua za kwanza ambazo kwa mfano sisi kama family tulifanya tuli, nilijaribu kuongea naye mimi na kama mama, kwa sababu ni, ni mtoto ambaye alikuwa rafiki yangu sana. Kwa hiyo wakati naongea naye aliniambia tu mama wewe hauelewi what I went through, it was hard, kwa hiyo give me time, nataka ku heal mwenyewe. Lakini kumbe wakati huo mimi nilikuwa napambana na swala la yeye ku heal kutoka kwenye vita, lakini yeye alikuwa na vitu vingine zaidi kichwani. Anafikiria miaka yake ya shule kwamba itapotea, ana alikuwa anafikiria hataki kuwa, career yake ilikuwa anataka kubaki kuwa daktari, kwa hiyo alikuwa anaona kama labda tutafikiria abadilishe kozi aanze asome kitu kingine. Kwa hivyo alikuwa na vitu vingi vinamsumbua kichwani. Kwa hiyo initially alishutdown, akawa hataki kuongea na mtu yoyote, anajifungia chumbani na hataki kukutana na watu, na kwake alichukulia kama ni tatizo lake as an individual, na sio tatizo la, la watanzania wengine waliokwenda kwenye waliokuwa wamekumbwa wame na kadhia hiyo kwa hivi kitu cha kwanza ambacho tulikifanya, tulimpa time kwanza ya yeye mwenyewe kuaccept kwamba kwa ametoka kwenye vita na already amerudi nyumbani. Kitu cha pili, tulimpa choices achague ni nchi gani anataka kwenda kusoma. Na kitu cha tatu, tulimhakikishia kwamba tutampambania asirudie miaka, yaani kama anaweza kupick aendelee na miaka ya kwake ambayo alikuwa mihii kwa mwaka wa tatu. Kwa hiyo kama ingewezekana aendelee mwaka wa tatu, lakini unfortunately nchi ambayo tulipata walisema arudie mwaka. Kwa hiyo akarudia mwaka wa pili, which it was okay. Kwa hiyo, good thing, alikubali kwenda shule na anaendelea, pamoja na kwamba bado hajawa yule ambaye, yani, hajawa yule mtoto wangu, lakini yuko darasani na anaingia mwaka wa tano sasa hivi. Asante sana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni Live Talk, tukiendelea mjada na mjadala kuhusu wanafunzi wengi tu au shule nyingi zilizofungwa kutokana na matatizo ya usalama katika eneo letu, tukiwa na wageni wetu pamoja na wewe msikilizaji, na hapa tunaye mzazi kutoka nchini Kenya. Anakach, anakach, hebu tueleze pia mchango wako kama mzazi, ukiwa kule pwani ya Kenya ambapo mara kwa mara pia kumeshughulika kumeshuhudia matatizo ya kiusalama. We utasemaje kama mzazi? Uh, biakaj kuna matatizo mengi tu ambayo yamejitokeza katika mashule ka, katika sehemu mbalimbali mbali, na ni kutokana labda na, na ukosefu wa usalama au kasi ya kwenye shule. Je, wewe kama mzazi unaweza ukasema nini kuzungumzia kuhusu watoto kutohudhuria shule kutokana na matatizo hayo? Watoto kutohudhuria shule kweli ni changamoto kwa mzazi, kwa sababu kwanza katika tani hii ni tamfupi sana na kwanza ukikumbuka wiki ya kwanza walimu walikuwa wamegoma Kenya na tayari muda umeenda, kwa hivyo tunajiuliza tuna kwamba watoto wakikaa nyumbani kwa huo muda na hawaendi shule, je watamaliza silabus na kwamba wanafaa kurudi shuleni, wanafaa kuwa mwaka huu wanamaliza ili mwaka ujao waende darasa lingine. Tunajiuliza hiyo itawezekana vipi kama, kama pengine hawatapata hata muda wa kufanya mtihani na mambo hayatakuwa kuwa vile inatarajiwa ili waweze kufanya mtihani na waende katika wale wa, wa, kwenda darasa lingine, waenda darasa lingine, wale wakufuzu pia wafuzu, na sijui ya kati uh, labda pengine wewe ukiwa kama mzazi, wakati watoto hawa hawahudhurii shule uh, wakiwa kule mitaani, hali inakuaje katika mazingira ya kule nyumbani wakati hawako shule kabisa? ha, wakati hawako shule kabisa kunakuwa na hata hauna usalama wewe mwenyewe, hata tuseme kama mzazi, mimi kama niko kazini na mtoto anabaki kule nyumbani peke yake, siko comfortable yani, sina siko huru, kwa sababu sijui atakuwa anaongea na kina nani, atakuwa na kina nani, atakuwa anafanya nini. Inakuwa ni ngumu sana mzazi kuwa ametulia, unless kama yuko shuleni. Unajua tu mtoto yuko shuleni na yuko katika ulinzi fulani, ama yuko katika watu fulani, lakini akiwa nyumbani na wewe haupo ni shida, kwa sababu ju kama pia atasoma vile inatakikana nani atakuwa anaongea na yeye? Runinga atakuwa anaangalia vipindi gani katika TV? Na mtaani siku hizi kumekuwa na mambo mengi tu watu kufanya mambo ambayo hayaeleweki, nakuwa mzazi hayukoo kabisa. Na sijui pengine kama unaona mamlaka au serikali zinafanya vya kutosha kuhakikisha kwamba tatizo hilo linapunguzwa, kuhakikisha usalama shuleni na kumaliza hata kasia au vurugu zinazopelekea watoto kutohudhuria shule. Sitasema kwamba hawafanyi, lakini haitoshi. Bado haitoshi, kile pengine watakuwa wanafanya kufuatilia, haitoshi. Maanake pia wa serikali pia inahitaji wananchi, ili mambo yaende sawa, na saa zingine wananchi wenyewe pia huwa hawako tayari kupatiana habari za ukweli, ama saa zingine pia unaona kama wale watu ambaye pengine hawana uwezo na pengine kuna shida imetokezea na hii shida imetokezea na mtu ambaye ni tajiri ama bwenyenye, inakuwa ngumu kwa mtu mwenye asiye na mtu masikini kupata haki. Bila shaka, shukran sana. E, moja kwa moja basi, kama unafikiri baada ya kumsikia msikilizaji, tuende moja kwa moja nchini Uganda na ningependa kumkaribisha tena Jerry Otieno. Jerry, umemsikia msikilizaji alivyozungumza hapo, akieleza na pia tumemsikiza Merlin, uh, kwa upande wa Tanzania Samuel Alan akieleza wazazi ambacho mara nyingi wanajaribu kufanya, lakini pia kuna upande wa serikali, kuna upande wa wadau, kuna upande wa mashirika, pengine upande huo, kwa sababu watoto hawa wako maeneo ya vita wanateseka tayari. Kitu gani ambacho ungependa kuona kinafanyika kama mkakati endelevu uh, kusaidia kupambana au kusaidia watoto katika haya maeneo ambao wako shule? Uh, shukran kabisa. uh, mimi kwanza kabisa uh, kama kabla ni, nitoe mambo uh, yangu ama mambo uh, yenye in, in, ingeweza kusaidia. Wacha niseme hii, kuna sisi kama Uganda tuna tume, tume, tume, tume, tumeona um, uh, nchi nyingi zikipata shida za vita na nchi hosti ni Uganda, ukiangalia uh, nini kambi nyingi ziko hapa Uganda za ukiangalia, watoto wa Kongo, watoto wa wa South Sudan uh, unawapata hapa hapa Uganda na ukienda huko kambini, kuna shida mingi sana. Kuna kwanza kabisa, kama wajaanza kusoma, kuna shida ya lugha. Waalimu wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa wakufunza, wanapata unapata shida ya kufunza hawa watoto, alafu kuna tabia zenye wanakuja nazo kutoka huko, uh, vitani, halafu kutoka nyumba uh, huko mainchi zao. Kuna shida zenye wanakuja nazo, kuna ugonjwa pia, ugonjwa inakuja. Na ukiangalia tena, uh, mahali ambapo kumetokea vita watoto wenye wanatoroka wanakuja humu nchini, wanakuja humu nchini na wanakimbia wanakuja ka, katika streets kama uga, kama Kampala kama Mbale. Alafu kunatokea shida zingine kama za uwizi yani, kuna uwizi wa, wa hali ya juu sana, uwizi wa, wa kuiba masimu kuvunja manyumba za watu. Sasa mimi ningeli, mimi ningelifikiria kwamba kwanza kabisa wakuwe na usalama katika kambini Alafu records, waweke records za watu ambao wameingia kambini na, na mkiwa mtoto ametoka kambini afuatiliwe ni wapi ameenda, ndio tusiwe na watoto wengi katika uh, uh, streets katika mtaani um, ambayo tunatembelea na tunapata shida huko. Waizi wengi wanaibana masimu, wanapigana. Kuna watoto ambao wanachomana na hata visu, wanauana katika mtaani sasa vitu kama hizo kuna gamu kuna kuvuta gamu kuna sigara kuna bangi kuna tabia mingi ambayo imetoka huko kwa kambini na imeingizwa hapa na watoto wengine pia wanaanza kujifunza kuna vile tabia zile zenye zimetoka huko kambini huwa zinaingizwa mpaka kwa mashule zingine za ambazo vile zenye mlitaja kwa awali watoto wametoka wametoka kambini kama za za watoto wa Kongo ama za watoto wa wa Sudan wakiingilia hapa wanaanza kufunza watoto wa hapa tabia ambayo siyo uh, nzuri ambayo haiwezi kusaidia katika jamii. Unaona watoto wanaanza kupigana, unapata mtoto ambaye uh, ni mdogo kwa umri, lakini vituko ambaye anafanya ni vituko za ule mtu ambaye ni gaidi mwenyewe. Sasa mambo kama hayo Mi nafikiri kukuwe na masungumzo pia, wa warecruiti watu ambao wanaweza kuzungumza nao watoto katika kambini, alafu wale wenye wametoka mtaani wenye wanarudisha pia waongeleshwe na waweze kuwekwa kwa mashule ambayo zinaweza kuwasaidia. Na kuna hii uh, hi suala uh, ya kulipa walimu. Unajua, uh, mashule ambayo zina host hao watoto wenye wametoka kwa vita Washa, wa walimu wao mishara iko chini. Sasa unaona kwamba hata kama anashughulikia watoto atashughulikia tu wale ambao wana, wanaelewa na hawa wengine wenye aelewi hata wacha waendelee na tabia yao, na hiyo imeleta uh, shaka ama imeleta shida sana katika nchi yetu Uganda. So naomba kama kuna njia yoyote ya maaskari wanaweza ama serikali inaweza saidia kwanza kabisa ni kuprovide security ambao kwa, kwa wale wenye wako kambini kuwapea hope. Unajua, u, u, u, wakiwa wanapata chakula ya kutosha mm-hmm. wanaongeleshwa wanaweza saidiwa vile vile mm-hmm. kuna shule ambazo zenye wanaweza kuestablish karibu na hapo na, na kambini waweze kufundishwa na madarasa kujenga madarasa pia kujenga infrastructure mm -hmm. barabara za kwenda shule no. na vitu vingine kama hizo madarasa waide, watoto waweze kwenda shule. Asante sana Jeri, endelea kubaki kwenye laini ya simu uh, pamoja na wageni wengine wetu, lakini naona pia ni vema tukasoma mawili matatu yaliyopo kwenye Facebook kutoka kwa wasikilizaji wetu ambavyo wanasema kwenye ukurasa wa Facebook na ninaona kwamba maoni yapo moja kwa moja nianze naye. Huyu ni Edwin Edward, yuko Nyamagana, Mwanza, Tanzania. Anasema watoto wengi Afrika wanakosa elimu kutokana na migogoro, na hali hii imechochewa na umasikini kwa familia nyingi za Afrika kwao. Serikali zinatakiwa kuhakikisha kwamba zinalinda watoto ili waweze kupata elimu kwa sababu ni haki yao ya msingi. Mwanzalima Nkinda ukiwa Meatu Tanzania, anasema tatizo hili la kutohudhuria mashuleni kwa wanafunzi ilivyopaswa, inabidi ichunguzwe kwa makini na kusaidia usalama au shughuli za nyumbani. Moses Mss anajiita huyu, anasema ni Moses Wafula akiwa Bungoma County kule nchini Kenya. Anasema wanafunzi wengi hawapati elimu kutokana na ukosefu wa usalama, mazingira mabaya anasema tena wengi wanapotelea kwenye mitandao haya. Nauli kwake. Rachel Harry yuko Chalinze, Tanzania, anasema kwa nchi zetu za Afrika hakuna umoja, ndio maana migogoro haiwezi kwisha na wanabaki kutumikishwa na nchi za Magharibi na wanajisahau sana. Hiyo Mohamed Denja Haji anasema kule Kagembe, Kasulu, anasema Tanzania ikumbukwe, ni mataifa ya Afrika sisi kama watumwa wa mataifa ya Magharibi, ndio maana migogoro kwa kwetu huku haiishi. Handa Hedengasa akiwa Tanzania kule Kigoma anasema usalama ndio kitu cha muhimu katika taifa lolote duniani. Hata kama una kazi, usalama ukiwepo, yote anafanyika. Asante sana mwenzangu Sandey Shomari, tukiendelea na live talk tukizungumzia kuhusu tatizo la watoto wengi tu na shule nyingi kufungwa kutokana na matatizo ya kiusalama katika eneo la Afrika, na ambapo pale awali tulisema kwamba takwimu zilizotolewa mwaka huu zinasema kuwa zaidi ya shule elfu kumi na nne katika mataifa ishirini na nne ya Afrika tayari zimefungwa kutokana na mzozo au migogoro ya kiusalama. Nikirudi kwa wageni wetu, kwako Wangome, ninajua kwamba tatizo hili la baadhi ya wanafunzi kutohudhuria masomo kabisa wakati mwingine linazidi lina, lina na kufanya au kusababisha baadhi ya wanafunzi kukosa masomo kamwe, na miaka inapita. Sasa wale ambao walikosa nafasi hiyo ya kusoma kutokana na mizozo au ukosefu wa usalama, je, kuna nafasi ya pili inayotolewa na serikali, labda kama masomo ya watu wazima, ili wale waliopoteza nafasi wakiwa wachanga ya kusoma wapate tena nafasi ya kupata elimu. Kuna mikakati kama hiyo nchini Kenya? E, bila shaka wale walioweza kupoteza elimu ama elimu ya gubaro kama wengia wanavyoienzi, ye, ni kwamba ipo nchini Kenya na wana nafasi ya kufanya hivyo, lakini hata hivyo, kuna changamoto chungu nzima kuhusu elimu hiyo, kwa sababu huwa inachukuliwa kama watu ambao wa si wastaarabu. E, ile naita stigmatization kwamba huyu akionekana hajasoma e, inachukuliwa kama ni jambo ambalo halionekani kwamba la kistaarabu kupata elimu ukiwa na utu uzima. Kwa hivyo e, unavyosema Ndugu Harrison na Sandy Shomari pale VOA ni kwamba elimu hii haichukuliwi kwa uzito wowote, hilo inaweza kuhakikishia <tikishia> licha ya kwamba ni elimu halali nchini Kenya na imewekwa katika eh, elimu kwa sababu wanaofaa kufanya hivyo ama kutoa eh, ile changamoto kwamba watu wajisajili katika elimu hiyo ni, ni, ni watu wa serikali. Lakini sasa bado mpaka watu hao wenyewe wanaonekana kwamba wako wengine anasema kwamba katika lugha ya mitaani mitaani ukiwa nasema chini ya maji, lakini mishahara bado inaingia kwenye akaunti zao. Hivyo ndivyo ilivyo, ndugu Harrison. Asante sana Wangome. Eh, naona mwenzangu hapa Sande Shomari jambo anataka kusema hapa. Bila shaka nikushukuru sana Wangome kutoka, kutoka hapo Kenya. Tunakupata vizuri sana, nimepata yote ulioyazungumza hapo, lakini ningependa pia nigeuze swala hili hili nigeukie kwake. Uh, Maryline Samuel Allen, uh, Maryline ume-umegusia pia kwa upande huo jinsi wazazi nimefanya kazi kubwa sana ya kuwasaidia hawa watoto, lakini unajua kama Mari ulivyosema, kwa upande wa Tanzania pengine changamoto hizi hazionekani kwa wanafunzi kwa sababu maeneo mengi hayajakutana na mizozo kama labda nchi zingine zenye mizozo. Sasa, je, kuna namna yoyote hmm, ambayo umeigundua ambayo ungependa ushauri kuwe na namna ya kuwasaidia ikiwa watoto kama hivyo wakwako na wenzako wamekutana na changamoto hiyo, angawa wanatoka Tanzania lakini wamejikuta wameenda nje ya nchi, wamekutana na changamoto kama hiyo. Pengine kuna kitu ungependa kuona kwenye mifumo iwepo kusaidia watoto ambao wanakutana matatizo kama haya. Yeah, nilichokuwa na fikiri hata mwanzoni wakati watoto wametoka kwenye vita, nilikuwa nadhani na, na serikali kwa sababu inajua hawa watoto walikuwa wako kule na walikwenda kisheria, walikwenda kwa halali wakakutana na walichokutana nacho nilikuwa na nilidhani kwamba serikali ilitakiwa kuandaa mazingira ya kuwaweka pamoja na kuwasaidia kufanya counseling, kwa jinsi ya level za destruction walizozipata, kwa sababu walikuwa kwenye maeneo tofauti tofauti. Kwa mfano watoto waliokuwa wako Kivu walipata madhara zaidi kuliko mimi mtongo walikuwa yuko sumi. Kwa hivyo serikali ilitakiwa kufanya kufanya jitihada za makusudi kuhakikisha watoto wanapata wanapata usaidizi wa kisaikolojia kwa sababu kwa mfano mimi mtoto wangu amekwenda wa nchi nyingine, anasoma lakini kule alikokwenda hawajui kwamba ana hii athari ambayo ameipata kutoka kule kwenye vita. Kwa hivyo wao anamtiti kama mwanafunzi mwingine wa kawaida ambaye amehamia kutoka kwenye nchi nyingine, bila kujua kiwango cha athari alichokipata. Kwa hivi nadhani kuwe na juhudi za makusudi kuwa na, na, na, na namna ya kusaidia watoto ambao wanakutana na hizi changamoto ambazo hawakuzichagua kwa kweli. Kuna umuhimu huo mkubwa sana bila shaka kama yeah, umesikia. bila yeah, shaka nafahamu sana kwa sababu eh, unapokuwa una kitu kama hichi kinawatokea watoto halafu hakuna mpangilio wa kueleweka wa kuwasaidia changamoto inageukia yeah, kubaki kwa wazazi, sivyo? Kweli kabisa na tunapokaribia kumaliza live talk hii leo naona dakika bado zinaendelea kuyoyoma. Jeri Otieno, kuna hatua ambazo zimechukuliwa na serikali kwa ushirikiano na wazazi na washikadau wengine kuhakikisha kwamba hali inabadilika. Kwa mfano, kuna hatua ambazo zimechukuliwa za kiusalama. Ulitaja kasese na ukataja sehemu nyingine mwenyewe, nimesha tembelea kasese wakati mmoja kule magharibi mwa Uganda karibu milima ya Rwenzori. Kuna hatua ambazo zimechukuliwa labda za kiserikali kuhakikisha kwamba kuna maafisa wa usalama kwenye baadhi ya shule ili kuhakikisha usalama au pengine kuhamisha shule kutoka sehemu hatarishi na kuzipeleka sehemu ambazo labda zinadhaniwa kuwa salama zaidi. Kweli kabisa. Serikali, kwanza kabisa nitapongeza serikali yetu ya Uganda, wamejaribu sana kuona kwamba uh, uh, mahali kama ambapo mahali ambapo kuna, kuna shida kama hizo wamejaribu sana kuweka maskari sasa. Vile na, hata vile naongea sahizi uh, maskari wa Uganda wameingia mpaka Kongo just make sure that wana, wana, wana, nini, uh, security ya watu na mifu-na na vitu zao iko safe. Sasa hapo wamejaribu sana ku, ku, ku, ku, kusaidia watoto waweze kwenda shule na na vile vile wameweza kujenga mashule zingine wakizitoa mali kuna kuna vita na kusongesha hizo mashule, na pia kuongea na wazazi kutoa watoto wao kwa mali, kuna kuna vita na kusongesha hao watoto katika uh, mali ambapo hakuna uh, kuna shida kama za vita na vile vile vile, na nataka kuombea nataka kuambia nata kwanza Uh, Uganda kuna elimu ya uh, ya bure yani, universal primary education na universal secondary education. Hiyo imesaidia wazazi ambao hawana hawana uh, karo kuweza kupeleka uh, watoto wao katika mashule na kuna mashule ambayo zimejengwa mashule za secondary seed schools, seed schools zimejengwa katika every sub county na hiyo imesaidia wazazi kwenda, kuweza kupeleka watoto wao kwa mashule waweze kuendelea na elimu uh, ambayo walikuwa wamemiss katika wakati wa, wa, wa wakati wamekuwa na na vita uh, kuna vile uh, kuongeza uh, kushu, kushu, kushu, kushu, kujadiliana na hawa wa watu wa UN na wengine kusaidia hawa watoto ambao wamepata shida yaani katika kambini wamerekruit wa-wa walimu wa wa vile nilisema, hata kama kuna shida ile ambayo na changamoto ile ya ya lugha, lakini wameendelea kuongezea waalimu katika kambini na kujenga mashule katika kambi, kusaidia watoto ambao wenye wakupata wa elimu ya kutosha kutokea kwa uh, vita katika nchi zao. Sasa labda Amao. Kulingana na hali inavyoiona, naona kama muda nao Sande, umekimbia kweli kweli. Ningalipenda kuwapa wageni wetu japo waseme jambo, lakini kabisa hatuna muda nangu. Wakati huu ni kuwashukuru sana wageni wetu, kuwashukuru Francis Wangome kutoka nchini Kenya Milinganyo yango kutoka kule DRC, Jeri Utieno kutoka Uganda, Maril Samuel Allen kutoka kule Tanzania, na mwenzangu hapa Sande Shomari, jina langu likiwa Harizon Kamau upande wa, wa pili, akiwemo uh, mfundi wa mitambo ama produsa wetu Aida Isa na msimamizi Abdi Shakur Abud. Basi kutoka hapa Washington DC nawashukuru sana wote walioshiriki, pamoja na wasikilizaji wetu walioshiriki pia kwa njia ya Facebook na hadi wakati mwingine, basi kwa heri ya kuonana, kutoka hapa Washington DC.