Hizi ni habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kennes Bwire. Wakilishi wa nchi kadhaa za Kiislamu na Ulaya wanakutana Uhispania kwa mkutano wa ngazi ya juu kuhusu namna ya kumaliza vita kati ya Israel na Hamas. Washiriki wanataka ratiba maalum ili jumuiya ya kimataifa kutekeleza mpango wa kuunda mataifa mawili ya Israel na Palestina. Waziri wa mambo ya nje wa Uhispania, Jose Manuel Albares, amewaambia waandishi wa habari kwamba mwafaka pekee wa kupata amani ya kudumu ni kuunda mataifa mawili. Mawaziri wa mambo ya nje wa Norway, Slovenia, mkuu wa sera za nje wa umoja wa Ulaya Joseph Borrell, waziri mkuu wa Palestina Muhammad Mustafa na wanachama wa kundi la muungano wa kiislamu na nchi za kiarabu ikiwemo Misri, Saudi Arabia, Qatar, Jordan, Indonesia, Nigeria na Uturuki ni miongoni mwa wanaohudhuria mkutano huo. Waziri wa mambo ya nje wa Hispania, Jose Albaras, amesema kwamba kuna nia kati ya washiriki kutekeleza makubaliano ya kuundwa mataifa mawili na Palestina kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Mamia ya waombolezaji wamehudhuria mazishi ya Wapalestina watano waliofariki katika shambulizi la Israeli katika Ukingo wa Magharibi. Jeshi la Israeli limesema kwamba shambulizi lilikuwa limelenga kundi la wapiganaji la Hamas katika mji wa kaskazini wa Tibas mnamo Jumatano. Wizara ya afya ya Palestina katika ukingo wa magharibi imethibitisha vifo hivyo, lakini haikusema kama waliouawa walikuwa raia au wapiganaji. Israeli imeongeza mashambulizi katika sehemu hiyo katika wiki za hivi karibuni na imesema kwamba inalenga kuharibu kabisa kundi la Hamas ili kuzuia mashambulizi dhidi ya Israeli katika siku za mbeleni. Palestina imedai kwamba operesheni hiyo ina lengo la kuweka utawala wa kijeshi wa Israeli katika ukingo huo. Israeli ilikalia ukingo wa magharibi, mashariki mwa Jerusalem na ukanda wa Gaza katika vita vya mashariki ya kati vya mwaka 1967. Palestina inataka sehemu hizo zote tatu kuwa chini yake. Ukingo wa Magharibi umeshuhudia ongezeko la mashambulizi tangu kundi la Hamas liliposhambulia Israeli Oktoba 7 mwaka uliopita. Marekani imetangaza kwamba inaunga mkono Afrika kutengewa viti viwili vya kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kiti kingine cha mzunguko baina ya nchi ndogo za visiwa zinazoendelea. Hayo yametangazwa na balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Linda Thomas Greenfield. Hatua hiyo inajiri wakati Marekani inatafuta kurekebisha uhusiano wake na mataifa ya Afrika, ambapo nchi nyingi hazijafurahishwa na hatua ya Marekani kuunga mkono Israeli katika vita vya Gaza. Marekani pia inalenga kuimarisha uhusiano na nchi zilizo kwenye visiwa vya Pasifiki katika juhudi za kukabiliana na ushawishi usha wa China katika kanda hiyo. Marekani vilevile inataka India, Japan na Ujerumani kuwa wanachama wa kudumu katika baraza la usalama la umoja wa Mataifa. Nchi zinazoendelea zimekuwa zikitaka kuwa na wawakilishi wa kudumu kwenye baraza hilo, lakini mazungumzo ya muda mrefu kutaka mabadiliko hayajafanikiwa na haijabainika iwapo msukumo wa Marekani utafaulu. Hata hivyo Thomas Greenfield amefafanua kwamba Marekani haitapokeza kura ya turufu kwa nchi hizo. Na timu ya wafanyakazi kutoka shirika la kimataifa la fedha IMF inaitembelea Kenya kwa safari ya kutafuta ukweli, IMF imesema Alhamisi jioni, ikiwa ni sehemu ya juhudi za kuandaa namna ya kusonga mbele kufuatia maandamano mabaya ambayo yaliondoa ongezeko la kodi lililopangwa na serikali nchini humo. Rais William Ruto aliachana na mswada wa fedha wa mwaka 2024-2025 mnamo mwezi Juni na hivyo kuachia serikali yake ikiwa na deni kubwa na naksi kubwa ya bajeti kwa mwaka huu wa fedha na kuongezeka kwa madeni ambayo hayajalipwa nya kuchelewesha kwa ufadhili wa IMF. Hii ni ziara ya kutafuta ukweli na ni sehemu ya mazungumzo yanayoendelea na yenye tija na serikali ya Kenya ili kutafuta njia iliyo bora ya kusonga mbele, alisema Juli Kozak, mkuu wa mawasiliano wa IMF ambaye ameambia kikao cha waandishi wa habari. Hakutoa maelezo zaidi, akisema taarifa zaidi zitatolewa mara timu yake itakapomaliza kazi yake. Nakomea hapo kwa sasa na kupisha Mkamiti Kibasi kuletea kipindi cha kwa undani. Mimi ni Kennes Bwire. Hapo leo Ijumaa tunaangazia katika meza ya waandishi. Kukuendeshea kipindi hiki, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ambapo pia ninashirikiana na mtangazaji wa Radio Citizen ya Nairobi nchini Kenya, ni Joseph Njane. Hali kadhalika nitakuwa naye Tausi Mboe, yeye ni mhariri katika Times FM ya Dar es Salaam nchini Tanzania. Tukianzia hapa Marekani ni kwamba Marekani imetangaza inaunga mkono Afrika kutengewa viti viwili vya kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kiti kingine cha mzunguko baina ya nchi kwa ajili ya nchi ndogo za visiwa vinavyoendelea. Hayo yametangazwa na balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield. Hatua hiyo msikilizaji, inajiri wakati Marekani inatafuta kurekebisha uhusiano wake na mataifa ya Afrika, ambapo nchi nyingi hazijafurahishwa na hatua ya Marekani kuunga mkono Israel katika vita vya Gaza. Nchi zinazoendelea zimekuwa zikitaka kuwa wawakilishi wa kudumu kwenye baraza hilo, lakini mazungumzo ya muda mrefu kutaka mabadiliko hayajafanikiwa na haijabainika iwapo msukumo wa Marekani utafaulu. Hata hivyo basi, Thomas Greenfield amefafanua kwamba Marekani haitapoteza kura ya turufu kwa nchi hizo na habari nyingine ambazo zimepewa uzito wa juu, kama tunavyofahamu, huko Kenya ulitokea moto a, katika shule ya Hillside Endarasha Academy na kusababisha vifo vya watoto, lakini ifahamike kwamba rais William Ruto na utawala wake uliahidi kuunda tume ya kuchunguza hayo. Basi uh, moja kwa moja nianze naye uh, huyu ni Joseph Njane. Tueleze tume hii imefikia wapi na nini kinachoendelea kuhusiana na hali hiyo? Wajibu mkuu waliotwikwa ni kuweza kufanya uchunguzi wa kina, kubaini chanzo halisi cha moto huo, ni vipi pengine hali hile itaweza kuzuiwa siku za usoni, vile vile na vilevile kutoa mapendekezo zaidi kuhusiana na yaliyotokea vile na vilevile mikakati ya kuzuia visa kama vile kutokea. Lakini mwanzo kabisa ni jopo ambalo litaleta pamoja maafisa kutoka taasisi mbalimbali za kisheria, wadau katika sekta ya elimu vile na vilevile wengine wanaohusika na masuala ya usalama, ambao watakuwa na jukumu la kuangazia na kutafuta majibu kuhusiana na tukio lile. Lakini mwanzo kabisa kulikuwa na ule uchunguzi wa awali ambao ulikuwa umefanywa na hasa kampuni inayohusika na usambazaji wa umeme, kwa sababu awali ilishukiwa kwamba huenda moto ule ulisababishwa, chanzo chake hasa kilikuwa ni, ni hitilafu za nguvu za umeme, lakini utafiti wa mwanzo kabisa kutoka ile kampuni ulibaini kwamba hali ya umeme ilikuwa sawa kabisa inavyotakiwa, na kuondoa mbali hofu kwamba huenda Uh, umeme ulichangia kwa njia moja au nyingine kutokea kwa kile kisa. Kufikia sasa, serikali inasema kwamba vifo ishirini na moja tayari vishathibitishwa. Awali uh, kulikuwa na hofu kwamba huenda kuna wanafunzi ambao bado hawajatambulika, lakini kinachoendelea ni ule utambuzi, shughuli ya kuweza kutambua mili, kwa sababu utakumbuka kwamba wale wanafunzi walikuwa wameaga dunia na kuchomeka kiasi cha kutojulikana, kwa hivyo ukusanyaji wa chembe chembe za DNA uh, umekuwa ukiendelea, familia zikiwa na matumaini kwamba zitaweza kuwatambua, japo kuna ambao bado wanaibua maswali, kama mzazi mmoja hivi majuzi, kwamba bado hajapata nafasi ya kuweza kubaini iwapo mwanawe alikuwa pale au la. Lakini cha msingi kwa sasa ni uamuzi ambao pengine utakuwa ukitolewa uh, baada ya uchunguzi wa jopo lile na ambalo linategemewa zaidi na wananchi wengi kuweza kubaini hasa ni nini kilichotokea wakati huo. Swala hili la moto katika shule ya bweni ya Hillside Endarasha Academy uh, lilichukua sura ya kimataifa. Kwa huko Tanzania, Tausi, nafahamu pia katika miaka hivi karibuni uh, mabweni katika shule mbalimbali yalishika moto. Je, yeah, kisa hiki kilichotokea nchini Kenya kiliangaziwa vipi katika vyombo vya habari vya Tanzania, na unapozungumza na wananchi mitaani wanaeleza vipi kuhusiana na tukio hili lililotokea Kenya? Asante. Unajua, moto katika mabweni ni vitu, yani kama jamii imeshaona ni vitu vya kawaida, kwa sababu Tanzania mara kwa mara nasi tumeshuhudia visa vya namna hii na hata hivi juzi tena kuna matukio kama hayo yametokea. Na uzuri sisi Tanzania, kuna kipindi ambapo kilichotokea moto ukaua watu wengi sana, tulishaunda e, tume. Nimesikia mwenzangu anasema sasa hivi ndio Rais amesema anaunda tume. Sisi tumeunda tume na ile tume ikatoa majibu, kwa nini watoto wanapata moto katika mabweni, na moja ya sababu kubwa walisema ni itilafu ya umeme, kwa maana wanafunzi wanapokaa ndani kunakuwa na itilafu za umeme, wanaweza wakawa wanaconnecti vitu vifaa mbalimbali ili kupata umeme zaidi, kwa hiyo inasababisha moto. Lakini pia katika katika ile ripoti ilionekana kwamba utumiaji wa mishumaa, umeme unapokatika Tanzania tuna shida sana ya umeme, lakini wanafunzi wanatumia sana mishumaa ambayo inakatazwa, lakini wanaenda nayo kwa siri. Lakini jambo lingine, wanafunzi wanapika ndani ya yale mabweni. Hii hata mimi inanikumbusha wakati niko bweni, tulikuwa tuna connect tunaunganisha nyaya kwa siri, saa nyingine hata juu ya dali tuna connect tunapika, wakati huo tusijue kama ni kitu kibaya. Pengine labda shule kuna baridi sana, tuna connect tunatengeneza picha za kuchemshia maji, tunaweka maji, tunachemsha, tunaoga. Wakati huo walimu hawafahamu hayo mambo, lakini kama nimekwambia, kupika tunapika kwa siri, lakini kuna michezo ya hatari sana wana, wanafunzi wanafanya inautumia umeme walimu wanakuwa wajui, na hatimaye labda kunakuwa na ulipukaji. Lakini tatizo kubwa ambalo lilionekana katika ripoti hii, hakuna vifaa vya kuzuia moto ambapo unapoanza tu. Kwa hiyo unaweza kukuta moto mdogo umeanza, au moshi kidogo, kwa sababu hatuna vifaa vya kuzuia moto. Kwa hiyo tunajikuta moto unakuja unasambaa, na unaleta athari kubwa sana. Kwa hiyo tukio la Kenya limetutonesha vidonda sisi wa Tanzania, kwa sababu imeshatokea mara nyingi na tumepoteza watoto wengi sana katika matukio kama haya pengine labda Kenya wao wamepoteza watoto wadogo zaidi, kwa sababu nimesoma katika taarifa habari nyingi, naona kama ni kati ya watoto wa miaka mia tisa miaka minane kumi. Ukiangalia umri huu ni umri mdogo sana, pengine wanatakiwa wakae okay, na wazazi wao, na unawasikae bweni, lakini matokeo matukio yake wako bweni natukio, natukio hivo, na tukio kubwa kama hivyo tunapoteza watoto wetu ambao ni wazazi pengine. Kwa hiyo wananchi wamekuwa wakizungumzia mitaani kwamba ni tukio baya, lakini ndio tunashindwa Sababu inatokea leo na baadaye anarudia tena na tena na kama ilivyo hapa Tanzania. Joseph, nirudi kwako baada ya Tausi kuzungumzia watoto wadogo uh, wameenda shule za bweni. Ni kitu ambacho pia wakati uh, tunawauliza swali letu hapa VOA Swahili kwenye kipindi cha VOA Express: kuna umuhimu wa watoto chini ya miaka 15 kukaa shule za bweni? Tulipata maoni mchanganyiko. Unapozungumza na wakazi wa Kenya kuhusiana na umri wa mtoto kwenda shule za bweni, hili wanalipokea vipi na majibu gani unayoyapata? Uh, Mkamiti, tangu wakati huo kisa kilichotokea, imeweza kupata nafasi ya kuzungumza na sio tu wazazi wa bali pia uh, wale wataalam wanaohusika na masuala ya saikolojia na wengi wanasema kwamba umri unakuwa ni kitu muhimu zaidi cha kuzingatia wakati wa kuamua iwapo mtoto aelekee katika shule za bweni au shule za kutwa. Uh, wengi wanasema kwamba ndio watoto wa, ni wao, lakini muhimu zaidi, wengi wanasema kwamba si vema kuruhusu mtoto akiwa kwenye umri mdogo uh, kuweza kupelekwa katika shule za bweni kwa sababu pale onekana uh, kwamba atakuwa akianza maisha upya uh, yule mtoto hajapata ule uh, dhabiti maisha kuweza kujisimamia, kuweza uh, kuwa na ule uwajibikaji wajib, wa kibinafsi kwamba ataona kitu fulani pale, iwapo kitamdhuru basi ajiepushe nacho. Iwapo ataona kitu kizuri, basi kufanye vile ngiwanasema kwamba umri ni kitu ambacho pengine itabidi wanapojiunga na shule za upili, basi wakati ule wamekomaa kimwazo kibinafsi katika masuala mbalimbali ya kujitegemea, na wengi wanapendekeza kwamba itakuwa ni vyema iwapo wataruhusiwa kuweza kufika katika shule za bweni wanapofikisha umri ule mkubwa. Nazungumzia umri wa zaidi ya miaka kumi na minne kwa sababu utaalam nao ambao tunaweza kuzungumza nao wanasema kwamba mtoto unampeleka katika katikaile abao ni mapema, kuna ile nafasi au mwonya ambao uh, unaachwa mwanya wa kuweza jazo na mzazi mawazo vingine uh, kupewa ushauri, kuwekeza kufanya hivi fanya lile, kujitegemea na lile yanapopelekwa katika shule ya bweni akiwa mdogo, akiwa mchanga, basi yanakosa yale na maadili. Wakati huo ndio anapata mwanya kuweza kupotoka kimaadili kwa yule mtoto au mwanafunzi. Kwa hivyo, wengi wanawaza kwamba umri mdogo haufai shule ya bweni, mtoto siiri hadi awe umri mkubwa, ikiwezekana, shule ya upili aweze kufika pale, japo majukumu ya elimu ni mengi lakini itakusema iwapo mzazi, kwa sababu mfumo vile vile ambao unatumika hapa nchini Kenya ambao umekumbatiwa hivi majuzi wa CBC unamhitaji mzazi na mwanafunzi kuwa karibu zaidi, kusaidiana katika, iwapo ni kazi za ziada kule shuleni, aweze kusaidiana na mwalimu ama mwanafunzi wake, ama mzazi asaidiane na mtoto wake kule nyumbani. Hivyo wanapokuwa kule shuleni, ikuma inakuwa ni mengi ambapo Uh, ukosefu wa mzazi unakuwa ni pigo kubwa na pengo kubwa kwa ile mwanafunzi. Huko nchini Tanzania, Tausi, tunafahamu kwamba kulitokea kifo cha mjumbe wa sekretarieti ya Chadema na vilevile vile ni kada wa Chadema, Ali Kibao ambaye kifo chake uh, kilikuwa na utata, na tunafahamu hivi sasa tayari ameshazikwa, lakini bado kumekuwepo na wito kutoka Chadema uh, ukitaka uh, uchunguzi zaidi ufanyike kuhusiana na kifo chake. Na tunafahamu kwamba Rais Samia mwenyewe alishasema, uh, anataka uchunguzi pia ufanyike kuhusiana na kifo cha Ali Kibao nini hasa kinachoendelea uh, kwa wiki hii kuhusiana na kifo cha Ali Kibao pamoja na kwamba Rais Samia ameshatoa agizo kwamba uchunguzi ufanyike haraka, lakini bado kumekuwa na sintofahamu, bado ghadhabu kutoka kwa Chadema, wafuasi wa chama hicho, wafuasi wa upinzani wengine. Ukiangalia kuna ACP na wenyewe wameungana na Chadema, wanataka uchunguzi wa kijaji, na Chadema imetoa siku mpaka tarehe ishirini na moja wahakikishe wanapata majibu, na si tukio hivi tu. Chadema wameenda mbali zaidi, wanasema wanataka makada wao wote, yani wanachama wao wote, viongozi wao wote, inamaana wakiwemo Beni Sanani na wengine ambao wamepotea katika mazingira ya kutatanishwa, waseme wako wapi. Lakini Chadema pia wameenda mbali zaidi, wanataka waziri wa mambo ya ndani ajiudhuri na pamoja na mkuu wa jeshi la polisi sababu wanamtuhumu wanasema polisi wanajua tukio hili kwa. Kwa nini? Wanasema siku ambapo yule kada alichukuliwa, alichukuliwa mbele ya polisi, walikuwepo eneo la tukio na waliangalia. Kwa hiyo wao wanaamini polisi pengine wanahusika. Kwa hiyo wanamtaka kwanza IGP na waziri wa jumuhuru, ili pia kupisha uchunguzi wakiwa kando, wanaamini uchunguzi utakuwa huru na wa haki. Kwa hiyo tunaona bado kuna ghadhabu, bado kuna wasiwasi, na leo hii wahariri tuliitwa pale makao makuu ya chama cha mapinduzi CCM. Pamoja na mambo mengine, suala hilo pia likaibuka kutoka kwa wahariri, wakauliza nini tatizo, nini kinaendelea? Katibu mkuu Dr. Emmanuel Nchimbi akasema wazi kwamba hao imewasikitisha na wanataka uchunguzi huru ufanyike, ingawa Nchimbi alisema tuwape muda na tusiseme kwamba tunataka labda kwa siku kumi kwa siku tano, pengine hiyo inaweza ikasababisha sasa polisi wakatoa matokeo ambayo sio sahihi. Tuwape muda wafanye kwa weledi na hatimaye walete majibu kwamba nini kinachoendelea. Kwa hio, ukiangalia unaona CCM na wenyewe wamelichukua hilo jambo, na ukumbuke chama tawala ndio kinasimamia serikali. Lakini Chadema kwa maana ya upinzani na wenyewe bado wanashinikiza, lakini wapinzani wengine ambao ACT na vyama vingine na wenyewe wameungana na Chadema, wanataka uchunguzi huru. Sasa baada ya katibu mkuu uh, wa CCM Emmanuel Nchimbi kusema kwamba, uh, swala hili linachunguzwa na, na litachukua muda na hajaelezwa ni muda wa kiasi gani, inawezekana ikawa mwaka mmoja, miaka miwili, uchunguzi unaendelea kufanyika. Nyinyi kama waandishi mlipokea vipi, na nini hasa mlichotaka kujua ndani ya huo uchunguzi, unahusisha kitu gani? Andishi, kwa kweli na sisi tukuanza tunashinikiza uchunguzi, lakini labda tunaweza tukasema pia kumwekea mtu anayechunguza kwamba limit, kwamba lazima uchunguze labda kwa siku tano. Labda tunaweza tukaungana na daktari Nchindi kwamba ni sahihi, si, si sahihi kumwekea mtu limiti labda siku mbili au tatu. Uchunguzi unatakiwa fanya kitaalamu. Ukimwambia siku kumi, anaweza akaibuka tu kwa sababu ripoti haijakamilika, anaona ule muda umefika, kwa hiyo lazima atoe majibu. Anaweza akatoa majibu ambayo si sahihi. Sisi tunasisitiza uchunguzi ufanyike kwa haraka, lakini uwe una weledi, utoke na majibu ambayo yatasaidia jamii kusonga mbele, kwa sababu ukiangalia jambo hili la utekaji, si kwa huyu Alikibao peke yake. Kuna matukio mengi tumeshuhudia, tumeshuhudia mpaka waandishi wa habari wamechukuliwa katika mazingira ya kutatanisha. Kwa mfano, mpaka sasa hivi mwandishi wa Mwananchi hajulikani alipi, Azory Gwanda mpaka leo hajulikani, naipita miaka hatujui uko wapi. Hakuna mtu ambaye anaweza kusimama leo akasema maybe alikufa au alifanyaje. Hakuna mtu yoyote ambaye anaweza kusimama sasa hivi akasema yule mwandishi yuko wapi? Nirudi tena kwako Joseph huko nchini Kenya. Suala hili la kifo kilichokuwa na utata cha Ali Kibao, mjumbe wa sekretariat ya Chadema, kilielezwa vipi na kilipokelewa vipi katika mitazamo ya vyombo vya habari? Kisa hiki uh, vyombo vya habari vya hapa nchini Kenya vimekimulika na kulinganisha na matukio ya hapa nchini Kenya kwa sababu utakumbuka kwamba sio kisa ambacho ni tofauti kabisa na visa vingine ambavyo vimepokea suguiya hapa nchini Kenya, kwa sababu utakumbuka kwamba vilevile kumekuwa kukiripotiwa masuala mbalimbali ya watu kupotea, na hii leo amepewa hukumu yule kaimu inspekta jenerali wa polisi Gilbert Amasegeli uh, kwa kutofika mahakama ama kwa kupuuza idara ya mahakama kwa muda wa mara saba sasa, kwa mara saba sasa akiagizwa na mahakama kufika kule mahakamani kutoa maelezo zaidi kuhusiana na kupotea kwa ndugu wawili pamoja na mwanaharakati mmoja, wakidaiwa kuhusishwa na maandamano ambayo yamekuwa yakifanyika hapa Kenya ya kupinga serikali ya kitaifa lakini ni suala ambalo vyombo vya habari vinasema kwamba ni kana kwamba vinawiana, kwa sababu utakumbuka kwamba hapa Kenya vilevile kumekuwa na wanasiasa ambao wamekuwa uh, wana sauti kinzani, sauti ambayo inapinga serikali na maswala mbalimbali ya serikali na kudaiwa serikali inawakandamiza kwa hivyo, ni kisa ambacho kinalinganishwa na hali halisi ambayo inatokea hapa nchini Kenya kwa sababu utakumbuka kwamba uh, kwa mkuu wa polisi nchini Kenya kuweza kupewa uh, hukumu ya miezi me, sita gerezani kwa kupuuza idara ya mahakama, sababu kuu ikiwa ni kupotea kwa wale wanaharakati na vilevile vile wale ndugu wawili uh, kwa hivyo ni kisa ambacho kinaonyesha kwamba sauti pinzani ama sauti kinzani, basi serikali haiko tayari kuweza kuisikiza lakini wengi wanasubiri kusikia ni yepi ambayo yatakuwa ya kijiri na hasa kwa muda wa siku saba ambao amepewa yule inspekta jenerali wa polisi kuweza kujiwasilisha mwenyewe au aweze kupelekwa kule gerezani ahudumie kifungo hicho cha miezi saba. Kwa hivyo ni matukio ambayo yanalingana kabisa na hali ambayo imekuwa hapa nchini Kenya mezi hivi, kwa muda wa miezi miwili hivi, kwa sababu utakumbuka kwamba maandamano yamekuwa yakiripotiwa zaidi hapa nchini Kenya. Wengi wakipinga serikali, wanasiasa wakikabiliwa, wakidaiwa kwamba wanafadhili pengine wale ambao wamekuwa wakiandamana. Kwa hivyo ni matukio ambayo ndiyo, ni hatua kubwa zaidi kati ya kilichotokea kule Tanzania, lakini uhalisia wake uko sawa kabisa na matukio ya hapa nchini Kenya mkamiti kulingana na maelezo ya ya Gilbert Masengeli wanamwita ni kaimu inspekta jeneral wa polisi, na kama ulivyosema kwa nafasi yake pia bado ni kubwa kuweza kupewa uh, hukumu ya kwenda jela miezi sita. Je, jeshi la polisi lenyewe limezungumzia tukio hili? kueleza kwamba je, watampa nafasi ya kwenda uh, kujiwasilisha mwenyewe. Kufikia sasa, mkamiti wenyewe polisi, maafisa wenyewe hawajazungumzia swala hilo, kwa sababu utakumbuka kwamba binafsi yule Masengeli hapo juzi alipewa nafasi ya kuweza kufika kule mahakamani, na baada ya kukosa akiwa katika shughuli zake za kawaida eneo la kaskazini mashariki mwa taifa hili aliulizwa swali hilo na waandishi wa habari, na yeye binafsi akasema kwamba hayuko tayari kuzungumzia swala ambalo liko tayari katika mahakama na kulipuuza kabisa. Kwa hivyo nasubiri tu tusikie iwapo wenyewe maafisa wakuu wa polisi watakuwa na la kusema, lakini utakumbuka kwamba rais William Ruto mwenyewe alinukuliwa ama juma chache uliopita akiulizwa suala lilo hilo, hilo la kupotea kwa wakenya na akasema kwamba yeye hana habari kuhusiana na Wakenya wote ambao wamepotewa wamepotea au kutekwa nyara. Kwa hivyo ishatosha kwamba serikali yenyewe pengine, huenda kikawa ni kibarua kigumu kuweza kumwajibisha yule kaimu inspekta jenerali wa polisi. Kwingineko ni kwamba Marekani wiki hii ilichangia dozi elfu 50 za mpox kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Na wakati huo huo, uh, balozi wa Marekani okay. nchini DRC, Lucy Tamlin alisisitiza umuhimu wa chanjo hii ili kudhibiti ugonjwa huu wa mpox ambao pia ulianzia huko ukaenea mpaka nchi jirani ikiwemo Kenya. Kulikuwa kuna visa kadhaa vya mpox Je, yeah, unapozungumza na wakazi mpox wanaichukulia vipi huko Kenya? Wanahofu ni ugonjwa hatari, au wanauona ni ugonjwa tu kama yalivyo magonjwa mengine ya kawaida? Suala so, la mpox uh, limekuwa na mseto wa hisia miongoni mwa Wakenya kwa sababu utakumbuka kwamba wengi wamekuwa na uh, ile experience wanavyosema kwa lugha ya Kiingereza kutokana na yalowafrika wakati wa janga la Covid Covid-19, na ni kwamba wengi waliposikia kwamba mpox imeweza kutangazwa kwamba imewasili hapa nchini Kenya, wengi walikuwa na uoga na hofu kwamba sasa hivi tumetoka tu kwa janga la Covid-19, sasa hivi ndio hii mpox kunani tena. Lakini kisa cha kwanza kilichoripotiwa wakati huo, ndio serikali ilipoanza harakati za kuhamasisha wananchi kuhusiana na pengine hatari jinsi wanavyoambukizwa ama mtu anaweza kuambukizwa vipi ule ugonjwa wa mpox, na kwa hivyo wengi wakahofia na kuanza uh, kuchukua tahadhari. Lakini kuna wale ambao wanatisha pengine na picha ambazo zimekuwa zikisambazwa katika mitandao na serikali vilevile, zikionyesha mtu au dalili za aliyeambukizwa ugonjwa wa mpox, na zile zinaonekana kuwatisha baadhi ya watu lakini ilivyoeleza wengi bado wanaonekana kutokuwa na hofu au woga wote, kuhusiana na swala lile, japo serikali vilevile inaonekana haina ile kampeni mahususi jinsi ilivyofanya wakati wa janga la COVID-19 kuhamasisha watu zaidi. Kwa Tanzania, Tausi, swala la mpox limepokelewa kwa hofu? Na je, kuna hatua zozote ambazo wananchi wanajilinda na mpox ama mpox inaonekana vipi nchini humo? Kwa kweli, Tanzania kwa sababu bado hatujapata mgonjwa, tunasikia kwa majirani zetu kwamba wameripotiwa, na sisi bado hatujachukulia serious sana, lakini tahadhari mbalimbali zimetolewa na wizara ya afya, ikiwaonyesha jinsi gani tunaweza kujikinga, kwa sababu ukiangalia huu ugonjwa hata kwa kugusana tu majimaji kuchukua nguo za mtu ambaye anaumwa ugonjwa huo, ina maana unaathirika. Lakini labda wanasema, wanasema seeing is believing, watu wanataka mpaka waone inakuwa vipi. Kama alivyosema mwenzangu kutoka Kenya, Uafrika tumekuwa mpaka tunataka kuona kudhibitisha kabisa kabisa kwamba tunaona kwa kweli kuna ugonjwa huu, tunachukua tahadhari. Lakini kama ulivyo, alivyosema korona imetusababisha mambo mengi angalau watu wa sahizi wanaogopa kusalimiana kwa mikono, hatujarudi katika hali ya kawaida. Nawa sana pia, hata ukiangalia nchi za Tanzania saa hizi mambo ya kipindupindu yamepungua. Shukrani sana, Tausi Mboe ni mhariri katika Times FM ya Dar es Salaam nchini Tanzania. Hali kadhalika ninakushukuru. Joseph Njani ni mtangazaji kutoka Citizen Radio radio shirika ya VOA ambayo inasikika huko Nairobi nchini Kenya kwa kuendeshea kipindi hiki. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington.