Oh Waada, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio program mjini Bonia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza tupate habari za dunia. Ifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harison Kamau. Mwanariadha wa Uganda wa Olimpiki kutoka Uganda, Rebeka Cheptegei, aliyedaiwa kufa kutokana na kuchomwa na petroli na mpenzi wake wa zamani, amezikwa leo kwa heshima zote za kijeshi. Mamia ya watu nchini Uganda wamekusanyika kwenye ukumbi karibu na kijiji chake ili kuhudhuria mazishi hayo. Mauaji ya Cheptegei yalifanyika baada ya kurejea kutoka kwenye michezo ya Olimpiki mjini Paris, ambako alishiriki mbio za marathon Agosti 11 na kushika nafasi ya 44. Wiki tatu baada ya kumalizika kwa Olimpiki, mpenzi wake wa zamani Dikson Ndiema Marangach alidaiwa kumshambulia wakati alipokuwa akitoka kanisani akiwa na watoto wake wawili wa kike kwenye kijiji cha Kinyoro magharibi mwa Kenya, kulingana na ripoti za polisi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, baba ya Cheptegei amesema kuwa binti yake aliwasilisha ripoti za malalamishi dhidi ya Marangach kwa polisi takriban mara tatu, ya mwisho ikiwa ni Agosti 30, siku mbili kabla ya kudaiwa kuuawa. Naye Cheptegei alizaliwa Uganda 1991 na kisha baadaye akakutana na Marangach kwenye mazoezi nchini Kenya, ambako alihamia na kuendeleza ndoto yake ya kuwa mwanariadha wa kimataifa. Marangach pia aliripotiwa kufa siku chache baada ya Cheptegei kutokana na majeraha ya moto aliyopata wakati wa shambulizi hilo. Rusia na Ukrain leo Jumamosi zimebadilisha wafungwa wote wakiwa jumla mia mbili na sita, ikiwa ni hatua ya pili kama hiyo ndani ya siku mbili kufuatia mashauriano yaliyoongozwa na maafisa Umoja wa Falme za Kiarabu UAE. Rais wa Ukraine Volodomir Zelenski amesema kuwa miongoni mwa Ukraine wa Ukraine mia moja na tatu waliorejeshwa, themanini na wawili walikuwa na jeshi na wengine ishirini na moja ni maafisa. Wizara ya ulinzi ya Rasia imesema kuwa wanajeshi mia moja na tatu waliorejeshwa walikamatwa kwenye mpaka wa kask baada ya vikosi vya Ukraine kufanya mashambulizi ya kustukiza hapo Agosti. Shirika la habari la UAE la Emirati limesema kuwa UAE iliongoza kwenye upatanishi na kwamba huo ni ubadilishanaji wa nane tangu vita vilipoanza elfu mbili ishirini na nne. Maafisa wa Ukraine katika siku za nyuma walisema kuwa vikosi vya Ukraine vimeshikilia takriban wanajeshi mia nane wa Rasia na kwamba hali hiyo ingewasaidia kurejesha wanajeshi wao wanaoshikiliwa na Rasia. Mpatanishi mkuu wa Ukraine Dmitro Lubinets amesema kuwa baadhi ya wanajeshi wa Ukraine walioachiliwa wamekuwa kizuizini cha Rasia tangu mwanzo wa uvamizi huo. Lubinets ameongeza kusema kuwa kufikia sasa wa Ukraine 3672 wamerejeshwa nchini kufuatia ubadilishanaji wa mara 57. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Mlipuko wa bomu mapema leo Jumamosi kwenye jimbo la kusini magharibi mwa Pakistan la Baluchistan lililokumbwa na kasi ya umegonga gari la polisi na kuua maafisa wawili, huku wengine kadhaa wakijeruhiwa. Abdul Hamid ambaye ni afisa wa polisi wa kieneo ameambia VOA kuwa shambulizi hilo limetokea kwenye barabara kuu inayopitia Kuchlak karibu na mji mkuu wa jimbo hilo wa Kweta. Ameongeza kusema kuwa bomu hilo lilikuwa la kujitengenezea na kwamba uchunguzi unaendelea. Kufikia sasa, hakuna kundi lililodai kuhusika ingawa makundi ya, ya kikabila ya Baluch hulenga maafisa wa usalama mara kwa mara kwenye jimbo hilo lenye utajiri mkubwa wa mali asili. Ofisa wa waziri, ofisi ya waziri mkuu Shebaz Sharif kupitia taarifa imekemea shambulizi hilo dhidi ya polisi na kulitaja kuwa la kigaidi. Msururu wa mashambulizi yaliyofanyika siku moja mwezi uliopita jimboni humu uliua zaidi ya raia 50 pamoja na maafisa wa usalama kundi lililopigwa marufuku la Baluch Liberation Army ambalo ni kubwa zaidi miongoni mwa yote kwenye jimbo la Baluchistan lilidai kuhusika. Iran leo Jumamosi imerusha satelaiti kwenye anga ya juu kwa kutumia roketi iliyotengenezwa na jeshi, kwa mujibu wa ripoti ya chombo cha habari cha serikali. Hatua hiyo ni ya karibuni zaidi kwenye programu inayoshukiwa na magharibi kuwa huenda ikasaidia Teheran kuimarisha mpango wake wa silaha. Irani imesifu hatua wa hiyo kama yenye fanaka ikiwa ya pili ya kurusha satelaiti kwenye anga za juu kwa kutumia roketi. Video iliyorushwa baadaye na chombo cha habari cha serikali ilionyesha roketi ikirushwa kutoka mahala maalum pa kijeshi pa kurushia roketi pakiaminika kuwa kitongoji cha mji wa Sharud, kilomita 350 mashariki mwa mji mkuu Teheran. Zoezi hilo limefanyika wakati hali ya taharuki kitanda kwenye eneo zima la mashariki ya kati kufuatia vita vinavyoendelea kati ya Israeli na Hamas kwenye ukanda wa Gaza na ambavyo Iran imeshiriki kwa kurusha makombora pamoja na ndege zisizo na rubani dhidi ya Israeli. Wakati huo huo, ripoti zimesema kuwa Iran inaendelea kurutubisha madini yake ya uranium kuelekea viwango vya kutengeneza silaha na kuzua wasiwasi wasi miongoni mwa wataalam wa usafirishaji wa silaha kuhusu programu ya Teheran. Rais wa Komoro Zazari Osmani hayupo tena hatarini baada ya kujeruhiwa katika tukio la kuchomwa kisu Ijumaa na afisa wa polisi mwenye umri wa miaka ishirini na nne na ambaye alipatikana akiwa amekufa kwenye kituo alipofungiwa, maafisa wa usalama amesema leo Jumamosi. Shambulizi hilo lilifanyika Ijumaa saa nane za mchana kwenye mji wa Salimani Itranda uliopo kaskazini mwa mji mkuu Moroni. Azari alikuwa anahudhuria mazishi wakati wa tukio hilo ambalo lengo lake halijathibitishwa. Ripoti zimeongeza kusema kuwa mshambuli, mshambuliaji kwa jina Ahmed Abdou alichukua likizo kaz kazini, kazini Jumatano kabla ya kutekeleza shambulizi. Hizo zilikuwa habari za dunia. Sasa na kukaribisha kusikia jarida <mulia> Hili ni jarida la wikendi. Ni siku nyingine tena tunapokutana hapa kwenye jarida la weekend, na ninakukaribisha katika wasaa huu tukiangalia habari muhimu kwa wiki hii. Jarida la weekend linaandaliwa kwa ushirikiano wa Sauti ya Amerika VOA, Citizen TV Kenya na Azam TV Tanzania. Kutoka hapa Washington DC kwenye studio za VOA, mimi ni Idi Ligongo na kutoka studio za Citizen TV mimi ni Jamila Mohamed. Wiki jana viongozi wa Afrika walikongamana jijini Beijing nchini Uchina, katika kongamano la tisa la ushirikiano wa Afrika na China. Ahadi tele zilitolewa mbali na mikopo zaidi. Je, kongamano hilo lina umuhimu gani barani, au ni kuongezwa kwa mzigo wa mikopo? Tutaangazia masuala hayo katika mjadala wa leo. Na mimi ni Good Luck po nikiwa Azam TV Dar es Salaam Tanzania. Uh, baada ya kumalizika kwa uh, kongamano hili ambalo ni jukwaa maarufu likijulikana kama Fokak. Swali ambalo linasalia katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla ni yapi maslahi ya Afrika katika uh, jukwaa hili? Tutazame kwanza taarifa hii ambayo imeandaliwa na BMJ Moreidhi. Rais Xi Jinping katika kongamano hilo aliahidi kuongeza uungaji mkono wa China katika bara la Afrika lenye madeni kwa ufadhili wa karibu dola bilioni 51 katika kipindi cha miaka mitatu, na pia kuendeleza miradi zaidi ya miundombinu na kutengeneza takriban nafasi za ajira milioni moja. China inaongeza ushirikiano na Afrika katika sekta za viwanda, kilimo, miundombinu, biashara na uwekezaji. Huo ni ujumbe wa China kwa wajumbe kutoka mataifa zaidi ya hamsini ya Afrika waliokwenda Beijing kwa mkutano wa kila mwaka wa Baraza la Ushirikiano kati ya China na Afrika. Kwa kuzingatia ukuaji wake wa siku za usoni, inapendekeza kwamba uhusiano wa pande mbili kati ya China na nchi zote za Afrika iinuliwe zaidi, iwe jumuiya ya China na Afrika yenye mustakbal wa pamoja wa enzi mpya. Baadhi ya viongozi wa Afrika wameupokea msaada wa China, lakini wanashinikiza uwiano wa karibu wa misaada na malengo ya maendeleo ya bara hilo. Kwa mfano, tunashirikisha China katika upanuzi wa reli ya Standard Gauge kutoka kwenye kupita Uganda, Rwanda, Burundi, DRC hadi Congo Brazaville, na hivyo kuunganisha bahari ya Hindi na bahari ya Atlantic. Nina furaha na bahati ya kukutana nanyi kwa mara nyingine tena. Bado ninakumbuka waziwazi mazungumzo yetu tuliyokuwa nayo kuhusu mambo yenye maslahi ya pande zote mbili, na kushukuru kwa mwaliko. Hakika mkutano huu unaendelea kuwa na jukumu muhimu katika kuunda uhusiano wa Afrika na China. A vital role in, um, lakini licha ya ahadi ya mamilioni ya dola kutoka China kuonekana kama faraja, baadhi ya wachambuzi wa ndani na nje ya Afrika wana wasiwasi. China imekuwa na historia ya kutoa mikopo ambayo imekuwa ni mtego kwa mataifa na kujikuta yakiweka rehani rasilimali zake muhimu. Katika kusimamia na kukuza uchumi, lazima tuangalie hizi hela tukizikopa, ama mikopo hii tukichukua, tunaitumia kivipi? Manake wazungu wanasema kwamba uh, we must be able to, to invest well, kwa hivyo tupate ret, better return on investment. Kwa hivyo jambo muhimu sana ni kwamba, je, tukichukua hela hizi ama tukikopa mikopo hii tunaitumia kivipi kuhakikisha kwa kwamba tunapata faida ambayo ina, inafaa katika uendelezaji wa, wa nchi hii. China inajaribu kujiweka kama kiongozi wa eneo la kusini mwa dunia, jambo ambalo linavutia ulimwengu unaoendelea, ingawa mataifa ya magharibi hayaoni hivyo ujumbe wake wa kuandika upya utaratibu wa kimataifa unasikika kwa mataifa ya Afrika ambayo yanahisi kutoeleweka na kutelekezwa na washirika wao wa jadi wa magharibi. Shukrani sana BMJ Muridhi kwa kutusomea taarifa hiyo, na tuangazie wale wageni wetu uh, tuliokuwa nao leo katika studio za Azam TV jijini Dar es Salaam. Tunaye Dennis Konga mchambuzi wa diplomasia na katika studio za Citizen TV tunaye Davistayo, mchanganuzi wa masuala ya kiuchumi. Karibuni sana wageni wetu, na moja kwa moja nianzie pale jijini Nairobi sasa kile ambacho tunayo bwana bana, uh, Davistayo katika mkutano huu ama kongamano hili la viongozi wa China eh, na wa Afrika licha ya kufanyika kwa mwaka mwingine na uwepo wa ahadi lukuki za China kuisaidia Afrika, bado kuna hali ya kutokuwepo na imani ya kile ambacho kinaendelea. Labda wengine wanaona kama vile China ndio yatumia fursa ya kujikita zaidi barani Afrika. Tathmini yako ni nini hasa mpaka hivi sasa? Ukiangalia vile marais wengi kutoka Afrika walikuwa kule Uchina, um, utajiuliza ni nani huyo anayesema hakuna imani na mkutano huu kwa sababu marahisi ni watu wenye haiba kubwa, na ikiwa wote waliweza kujikusanya na kukutana kule, baada ya hata wao wenyewe kusema kwamba watakuwa hawaendi watakuwa wanatumana na mtu mmoja ama wawili, lakini baadaye tumeona wote wankwenda pale, ni kwamba hawa viongozi wa Afrika wako na imani fulani na hizi sera za, za Uchina, na ukiangalia sana hii initiative yote ya Belt and Road, uh, inalenga sana vitu ambavyo vinaonekana Uh, niruhusu nitumie mfano kama hapa Kenya kuna tabu na mambo ya madeni. Uh, hata serikali wamefanya lile jopo la kuchunguza uhalisi wa yale madeni, lakini tukichukua deni ambalo linasemekana lina limetoka li Uchina, afadhali hapo unaweza sema deni lile limejenga, eh, SGR, limefanya projekti fulani na fulani na fulani, na ukilinganisha hayo madeni na yale ambayo yametoka kwa zile nchi za magharibi pale huwa ni zile tu bonds ambazo ni pesa tu zilikuja nchini na haziwezi isemekana zilienda kwa mradi gani. Kwa hivyo hiyo ndio tofauti kubwa, na nafikiri hapo, wale viongozi, kwa sababu kila wanapokuwa wanachaguliwa huwa wanapeana ahadi fulani fulani. Sasa huyu kiongozi yuko anaweza kwenda kule Uchina na ile manifesto yake akasema, nataka barabara fulani na fulani na fulani, na wale wa China, unaona, wanapatia wale wanakandarasi wao wale makontrakta wao wanakuja wanatekeleza hayo, hizo project. Swali huwa sana sana ni gharama ya zile project ziko vipi? Eh, shida ya ufisadi bado iko, lakini afadhali ya kwamba inaweza semekana SGR iko ndio, lakini eh, tashwishi ni kwa ile gharama yake. Unajua Davis, umezungumzia ili swala la madeni na tayari viongozi hao walipoenda huko, hapa nchini Kenya tulikuwa tunaanza kuwa na ile wasiwasi kwamba wameenda kukopa tena. mm -hmm. Tayari tuna zaidi ya trilioni kumi ya madeni hapa nchini Kenya. mm -hmm. Na tunakopa tena. Je, ni nini serikali inaweza kufanya ili kuondoa i, i dhana ambayo wananchi wanao ya kutoamini kwamba wanapoenda huko hizo hela wanazopewa ni za kusaidia miradi, si madeni tu kama kawaida? Suluhisho ni moja tu, ufisadi utoke ile miradi ambayo inatekelezwa itekelezwe kwa uwazi. mm -hmm. Bila hiyo, basi basi, wananchi wataendelea tu kuchoka, na napenda kusema ya kwamba kelele ile afadhali ni kelele ile ambayo inasema tunaona mradi ndio, lakini tuna tashwishi na ile ile, zile, zile fedha zilizotumika, mm -hmm, ya kwamba zile fedha ni nyingi zaidi. Tufanye uchunguzi tujue ingekuwa vipi lakini ikiwa ni pesa tu zinakuja hapo, sasa kunakuwa na shida zaidi sababu, tumeona kwa nchi nyingi, hata hapa kuna wakati pesa zinakuja, kuna kuna wakati hata kuna maswali kama hizi pesa zilikuja kweli. Kwa hivyo eh, tubadilishe eh, msimamo, tubadilishe ile mbinu, tuwe tunaongea kuhusu eh, project fulani, na tukisema project fulani ni barabara kutoka hapa mpaka hapa, hiyo ndio mkopo umekuja, eh, itekelezwe mm -hmm, itekelezwe na ionekane kwamba inatekelezwa. good luck, unavyosikia Davis anasema bora kuonekane mradi upo badala ya kusikia pesa zilikuja na hajui zilikwenda wapi. Mm, kabisa. Na, na uh, kinachoonekana ni kwamba uh, matumizi sahihi ya uh, kile ambacho kinapatikana kwenye ushirikiano kama huu. Lakini uh, uh, Dennis, ushirikiano kama huu si ushirikiano Uh, wa kwanza kwa, kwa maana wa China na Afrika, tumeona kuna majukwaa kama haya yanaanzishwa, kama Urusi na Afrika, Marekani na Afrika uh, Uturuki, tumeona nafanya hivyo, Saudi Arabia uh, Indonesia, kama sijakosea. Sasa kulikoni, mbona majukwaa kama haya yanaanzishwa mengi? Kila nchi inataka yenyewe iteke uh, Afrika na hao viongozi wamekuwa wakiitwa wote, na kila taifa lina, lina, lina, linaita viongozi wote wa Afrika kulikoni. Ama hii maana yake nini, ah ni jambo baya mm. Lazima tukiri kwamba ni jambo baya kwamba sasa hatuna hatuna ule uwezo wa kuweza kujisimamia, unaweza ukasema hivyo mm. Lakini waliotutangulia mwaka elfu mbili na sita walikutana kule Gambia, nje ya Banjuru, na akatoa kitu kinachoitwa kanuni ya Banjuru au Banjuru formula mm. ambayo ilisema wazi kabisa kwamba inatakiwa wanachama kumi na tano waweze kuhudhuria mikutano yoyote inayotokewa inayoitwa na haya mataifa ambayo ni makubwa, na ilikuwa ni mwaka elfu mbili na sita mm. lakini ajabu, mwaka huo elfu mbili na sita nchi ya India iliwaita viongozi wa Afrika Unajua kichotokea ni nini? Cha kufurahisha ni kwamba viongozi uh, wa nchi zote hamsini na nne walikwenda mm. Sio kumi na tano tena ambao walikuwa wanatakiwa kuleta, cha kushangaza ah, cha kufurahisha kwa sababu hawa wamekubaliana kwamba uh, watu kumi na tano, wajumbe kumi na tano, nchi kumi na tano ndizo ambazo zitawakilisha bara zima mm. la Afrika mm. Lakini wakaenda wote, sio cha kushangaza, cha kufurahisha kwa sababu hawa walikubaliana na wakafika kule wote. Sasa unajiuliza kwamba je, wanaweza kusimamia yale ambayo yanakubaliana ndani? Na ndio hicho ambacho mara nyingi tumekuwa sisi wengine tukihoji kwamba kumbe yawezekana hii, unapozungumza umoja wa Afrika hauko kwa ajili ya Afrika, ila huko kwa ajili ya viongozi. Unakubaliana na hoja inayotolewa kwamba hawa viongozi wanavyoitwa namna hii, nchi hii inawaita, tunakaa kidogo tena, nchi nyingine inawaita, wote ni kama hivi unaweza ukasema ndio au hapana, lakini pia unabidi urudi kwenye hali halisi ya, ya maisha ya watu wetu, kwa sababu tunapozungumza Afrika, watu wengi huwa wanaiangalia kitofauti sana. Wanaangalia umaskini, wanaangalia dhiki ambazo mm -hmm. wanakutana nazo, na unaweza kuona sasa, kumbe yawezekana pia hata viongozi wanapitia kwenye madhira hayo mm -hmm. kwa kama kunatokea unafuu ambao sasa tunauona kwa China wanaweza kukimbilia huo na kusema kwamba tunaweza tukapata unafuu ambao unafuu huu utatoka kwetu sisi viongozi no, na ukafika kwa wananchi ambao wanao. Hebu sasa tuangalie maelezo mafupi kuhusu ushirikiano huu wa Afrika na Uchina. Kongamano la tisa hilo la mataifa ya Afrika na China ulikamilika wiki jana jijini Beijing nchini Uchina. Mataifa 53 kati ya 54 barani yaliwakilishwa huku marais na mawaziri wakuu wakihudhuria. Hii ni katika juhudi za China za kutaka kuimarisha uhusiano wake na bara Afrika. Ila katika kongamano hilo kuna ahadi zilizotolewa, China ikiahidi kutoa mikopo ya dola bilioni 50 kwa Afrika kiasi hicho cha pesa kitatolewa katika muda wa miaka mitatu. Na je, fedha hizo zitatumika kwa nini? Zitatumika katika kuimarisha sekta tofauti kama ya viwanda, kilimo, biashara, uwekezaji, utoaji wa mafunzo na ujenzi wa miundombinu. Na juhudi hizi za china sio atu ndo zimeanza sasa. Juhudi za china kuunda uhusiano na afrika zilianza mnamo mwaka 2000 na kuanzia wakati huo hadi mwaka 2022 china imetoa mikopo kwa mataifa 49 barani afrika Mikopo hiyo imefikia zaidi ya dola bilioni mia moja na sabini na fedha hizo zimetolewa katika muda huo wa miaka ishirini na mbili ila China imekuwa ikijihusisha na mambo mengi. Miongoni mwa masuala hayo ni katika sekta mbalimbali, haswa katika sekta ya usafiri ambapo imefadhili ujenzi wa reli, ujenzi wa barabara, ujenzi wa bandari na pia imewekeza katika elimu, katika sanaa na miradi ya usalama wa biashara. Na tangu mwaka huo wa alfu mbili E, China imekuwa ikiendesha biashara na mataifa mengi barani Afrika kama alivyosema, mataifa 49, na mwaka jana pekee uhusiano huo ulikuwa umegharibu, inasemekana zaidi ya dola bilioni mia mbili. Ukiangalia orodha ya mataifa ambayo yanafanya biashara na Uchina, orodha hiyo inaongozwa na Afrika Kusini ambayo na ushirikiano wa biashara wa dola bilioni 35.9. Taifa la pili ambalo linafanya ushirikiano wa kibiashara na Uchina ni ile ya Angola, ambayo inatambulika kwa kuwa na madini tele. Uhusiano wake wa China wa biashara ni wa thamani ya zaidi ya dola bilioni ishirini na saba. Nigeria ikiwa na ushirikiano wa dola bilioni 23.9 za Marekani. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inashirikiana na China katika biashara ya dola bilioni 21.9, huku afrika magharibi, yaani taifa la Misri linaendesha miradi kadhaa ya ujenzi, inashirikiana na China katika biashara ya dola bilioni 13.2. Kenya ambayo imekuwa katika biashara na China kwa muda mrefu, ina uhusiano wa kibiashara wa dola bilioni 8.5. Kufikia sasa, Uchina inamiliki asilimia kumi na mbili ya mikopo iliyotolewa kwa mataifa ya barani Afrika. Na haya yanajiri huku maswali yakiibuka barani katika mataifa mengi kuhusu serikali kuchukua mikopo zaidi. Changamoto zikiibuka kuhusu kulipa mikopo ambayo inadaiwa kwa sasa. Kenya kwa upande wake ina madeni ya zaidi ya shilingi trilioni kumi nukta tano sita. Swala so, hili zima la madeni likiibua maswali tele sio hapa tu Kenya mbalimbali katika mataifa mengi barani Afrika. Hebu tusikize wanayosema baadhi ya wakazi wa maeneo tofauti barani wanasema kuhusu kongamano hilo na ushirikiano wa Afrika na Uchina. Tunapopewa mikopo, atutumia ile wazi ya ile mikopo iweze kufanya kazi ambaye mwafrika ataona ama Mkenya ataona yenyewe hii mikopo imefanya kazi fulani. Kuna corruption bado inafrika. Corruption iko. Sasa ingekuwa wanaomba mikopo na wanajiendelesha, tungekuwa tumetoka minyororo ya mikopo lakini corruption ndio imeleta shida in Africa ambayo hatujapata hilo wazi ya faithfulness kwa mikopo. On a positive side, naweza sema eh, kukopa inasaidia kurani nchi, for example zile fedha na any government must borrow for that they can, so, ndio waweze kurani nchi. Naona kuna manufaa tofauti tofauti, kwa sababu tunajua kwamba China kama nchi iko na iko na mari yani, iko iko better in terms of uh, kifedha na hata kirasilimali, iko na manufaa mengi. Kwa hivyo wanaweza tusaidia kama Afrika, na hata kutupatia na, uh, uh, let me say ideas za kuendeleza nchi yetu kama Kenya. Kupa kwa kwa ajili ya miradi ah, sio kama hiyo, kwa sababu wanakopa, baadaye ikishafika wakati wa kurudisha, wanaanza kutukata ma taxes. Sasa tunaona vitu kama hicho, si wengine hatuna kazi, wengine tuna sasa hizi taxi zinakatwa, hatuna kazi sasa. Sasa mimi siona hata umuhimu wote wa kukopa pesa nje. Dennis Konga, je, unadhani kwamba Afrika inapaswa kuwa na imani na China ama ni kama mshirika mwingine ambaye anakuja kuleta ukoloni mambo leo? Licha ya kwamba kuna miradi mingi ambayo inaonekana ya moja kwa moja imefanyika kutokana na fedha za China. Mwenzangu wa Kenya amezungumza vizuri kwamba imani kubwa inawekwa kwenye vitu vinavyoonekana na bahati ambayo tunayo ni kwamba watu wetu wengi huko Afrika wanawasikiliza sana viongozi wao, na viongozi wanapoonyesha kwamba labda wanaimani, hakuna nafasi kubwa sana ya wananchi kuweza kupinga. Lakini unagundua kwamba jambo kubwa ambalo watu wengi wa Afrika wanalizungumza ni uwazi wa namna ya matumizi ya hiyo mikopo, ya matumizi ya hivyo vitu ambavyo vinakuwa vina labda vinaletwa kutoka kwenye mataifa haya, sababu watu hawa hawana imani na nini kinatokea. Aa, kupitia uhusiano wa Afrika na China ni ngumu kuisemea, lakini jambo la muhimu ni kwamba basi vile vitu vinavyokuwa vimeahidiwa, ukizungumzia miundo mbinu, basi ionekane nafanya, ili kwamba labda waweze kutimiza zile ahadi za kwamba tutapunguza ukali wa maisha, kwa maana sasa usafirishaji kwa mfano kupitia barabara, kupitia reli, utawezekana kupitia bandari, kwamba kutakuwa kuna kushushwa kwa zile gharama za uingizaji na utoaji wa vitu ndani ya nchi, inakuwa ni jambo la muhimu sana. Sasa shida inakuja ni pale ambapo tunageuza hii hali na kuona kwamba mbona hakuna utofauti kati ya uh, nini kinachotokea kuhusiana na uhusiano wa Afrika na, au nchi uh, na nchi ya China na vile nchi hizi zinapokuwa zinahusiana na, na nchi za ukanda mwingine kwa mfano Marekani, mm -hmm, na hasa pia upande wa Ulaya. Naam, mimi ni kushukuru sana sana sana uh, Dennis Konga kwa maelezo hayo yote, lakini vilevile nimshukuru uh, Davis Tayo mchanganuzi wa masuala ya kiuchumi alikuwepo katika studio za Citizen TV nchini Kenya. E, kwa niaba ya wenzangu ambao tumekuwa nao hii leo e, Jamila Mohamed kutoka Citizen TV nchini Kenya, hali kadhalika uh, Goodluck Paul kutoka Azam TV Dar es Salaam, Tanzania. Kutoka hapa VOA Washington DC, mimi ni Idi Ligongo na nakwambia mtazamaji wetu shukran kwa kuwa nasi, na usikose kujiunga nasi wiki ijayo katika sehemu nyingine ya jarida la Weekend. Asante sana Id Ligongo, Jamila Muhamed na Goodluck Paul kwa sababu ya kutuletea jarida. Basi tunapoelekea kukamilisha sasa, tupate muktasari wa habari. Mwanariadha wa Olimpiki kutoka Uganda, Rebeka Cheptegei, aliyedaiwa kufa kutokana na kuchomwa na petroli na mpenzi wake wa zamani, amezikwa leo kwa heshima zote za kijeshi. mamia ya watu wamehudhuria na Mauaji ya Cheptegei yalifanyika baada ya kurejea kutoka kwenye michezo ya Olimpiki mjini Paris, ambako alishiriki mbio za marathon Agasti 11 na kushika nafasi ya 44. Wiki tatu baada ya kumalizika kwa Olimpiki, mpenzi wake wa zamani Dikson Ndeima Marangach alidaiwa kumshambulia wakati alipokuwa akitoka kanisani akiwa na watoto wake wawili wa kike. Rasia na Ukraine leo Jumamosi zimebadilishana wafungwa wote, wakiwa jumla ya 206 ikiwa ni hatua ya pili kama hiyo ndani ya siku mbili kufuatia mashauriano yaliyoongozwa na maafisa Umoja wa Falme za Kiarabu. Rais wa Ukraine Volodomir Zelenski amesema kuwa miongoni mwa Ukraine 103 waliorejeshwa 82 walikuwa wanajeshi na wengine 21 ni maafisa. Wizara ya Ulinzi ya Rusia imesema kuwa wanajeshi 103 waliorejeshwa walikamatwa kwenye mpaka wa Kask baada ya vikosi vya Ukraine kufanya mashambulizi ya kustukiza hapo Agasti Mlipuko wa bomu mapema leo Jumamosi kwenye jimbo la kusini magharibi mwa Pakistan la Baluchistan lililokumbwa na kasi ya umegonga gari la polisi na kuua maafisa wawili, huku wengine kadhaa wakijeruhiwa. Abdul Hamid ambaye ni afisa wa polisi wa kieneo ameambia VIOI kuwa shambulizi hilo limetokea kwenye barabara kuu inayopitia Kuchlak karibu na mji mkuu wa jimbo hilo wa Kweta. Ameongeza kusema kuwa bomu hilo lilikuwa la kujitengenezea na kwamba uchunguzi ungali unaendelea. Iran leo Jumamosi imerusha satelaiti kwenye anga za juu kwa kutumia roketi iliyotengenezwa na jeshi, kwa mujibu wa ripoti ya chombo cha habari cha serikali. Hiyo ni ya karibuni zaidi kuwahi kufanyika. Hizo zilikuwa ni habari ya. Jina langu Harison Kamau. na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.