Karibu karibu, karibu katika VOA Express, msikilizaji. Natumaini hu jambo kabisa la siri hii leo, ikio, ya leo ikiwa ni siku ya Maulidi. Mambo ni mazuri kabisa msikilizaji hapa studio. Ni siku nyingine ya Jumatatu, saa tatu nusu za asubuhi, saa za hapa Washington DC, lakini kule Afrika ya kati ni saa tisa nusu Afrika Mashariki ni saa kumi na nusu alasiri. Natumaini uko vizuri msikilizaji, na mimi niko standby kukuletea vitu vizito vizito, nikiwa siko peke yangu nya studio. Naitwa Sunday Shomari, nikiwa nimekusha jaa tele kama pichi la mchele. Nawaambia jamani, kaeni standby, msikose vitu vizito, lakini niko na radi <laughs> anayecheka naitwa mkamiti Kibayasi, pamoja tunakukaribisha katika VOA Express. Hii siku ya leo ni ikiwa 16 mwaka 2024 mengi tumekuandalia mambo mazuri kabisa burudani ya muziki kama kawaida inaambatana ndani ya VOA Express hali kadhalika kipengele cha barazani ambapo huwa tunakushirikisha wewe msikilizaji ili uweze kutoa maoni yako moja kwa moja yani live kupitia studio namba 15 za VOA Swahili na swali la barazani linasomeka wakati dunia imeadhimisha siku ya demokrasia, Je, kuna demokrasia katika eneo lako? Kuna maoni lukuki na tutasoma kadri tutakavyojaliwa hapa studio. Bila shaka anasema Mkamiti, kadri itakavyojaliwa. Kwa hiyo, msikilizaji usiondoke, basi ukae standby ili usikose vitu safi mwenyewe, haya, kutoka kwako wewe mwenyewe ukiwa sehemu ya matangazo haya, utakapokitoa maoni yako kupitia mtandao wetu wa Facebook VOA Swahili. Matangazo haya pia yanakujia moja kwa moja kupitia pale, na vile vile unaweza kuchangia maoni yako bila wasiwasi wowote, na sisi tutayasoma hayo maoni yako hewani moja kwa moja. Lakini mengi yanajiri hii leo Mkamiti, na wakati mengi yakiendelea ya kujiri Eh, tunaangalia pia burudani ya muziki kwa sababu Express wanakwambia bila muziki hujasukuma hili gurudumu. Kwa wale wanaopenda muziki, ngoma zitakuwa zinaanguka vizuri kwa ajili ya unsikizaji, na kwenye swali letu la leo pia mkamiti tunasema je, mamlaka zinafanya juhudi zinazostahiki kukabiliana na ongezeko la upotevu wa watoto nchini Tanzania? wengi wamejibu pia hapo Mkamiti tusitoa maoni yao, hasa kile kibao cha Zanzibar kutoka kwa Bruce hmm Melody na Harmonize, tutakuchezea ndani ya VOA Express, lakini kwanza Sunday uh -huh, tuanzie kule, uh, eneo zima la Afrika Mashariki ambapo hmm swala la demokrasia uh -huh linarindima kweli kweli, bila shaka kama unavyoona uh -huh, Mkamiti tumeadhimisha dunia imeadhimisha siku ya demokrasia eh, siku ya demokrasia Septemba 15 na upande mkubwa ni kwamba tunataka kuangalia vijana, kwa upande wenu mnashiriki vipi katika demokrasia katika maeneo yenu? Pengine unavyoona wewe kijana leo hii, demokrasia inashirikishwa vya kutosha kwako wewe? Unapata nafasi ya kujirikisha katika demokrasia, kuchagua viongozi wako wewe mwenyewe, pia kushiriki katika uongozi? Haya basi, limeongea na vijana kutoka nchini Kenya na vilevile vile nchini Tanzania. Na kutoka kule nchini Kenya tunaye Rachel Tabetha kutoka Mount Kenya University. Ye, kwa upande wake anaona demokrasia inatamba nchini Kenya, kwa upande wa vijana, nini ambacho unatuambia? Rachel, tueleze cha. So, kwanza kabisa ningependa kusema kweli, nchini Kenya vijana wamekuwa wakijihusisha zaidi, kwa sababu tukiangalia hivi miezi miwili iliyopita, tumeona vile vijana wa Gen Z na millennials wamejitolea kupigania demokrasia hadi ikafikisha, uh, the president The cabinet, among other things like, uh, accountability. Lakini bado tukuwa na hivyo sisi vijana, japokuwa tunajikaza bado, kuna changamoto na fursa mingi ambazo zinawezesha sisi kushiriki vizuri, kama ubaguzi, na tunatengwa sana kama vijana, kwa sababu mara mingi tunaonekana kwamba hata kama tunajituma hatuwezi hatuwezi kufanya hivyo kwa muda mrefu na yeye ni kweli tat tupote tena. Alafu kuna vile tunakosa elimu ya kisiasa, na hii elimu ya kisiasa ya kutosha inafanya vijana wengi hawajui, wakianza wakianzia hapa wanafaa wamalizie wapi. Sawa kabisa, hawajui wamalizie wapi. Hayo ni maeneo yake, huyo Rachel Tabetha kutoka Chuo Kikuu cha Kenya kule Mount Kenya kule nchini Kenya, akieleza kwa upande wao demokrasia iko namna gani. Sasa basi, tuangalie vijana wa Tanzania. Tunaye kutoka nchini Tanzania, Stephen Kaya, kutoka chuo cha ardhi kule Dar es Salaam. Tuambie. kwa upande wangu, ninavyoona vijana wengi hawana, wajishughulishi na jambo zima linalohusiana na demokrasia. Kila mtu huwa anafanya mambo yake kwa upande wake, na anashughulika na biashara zake, maana watu wenyewe hawaoni demokrasia na hawa vijana wengi hawashirikiani na serikali katika jambo zima la demokrasia, kulingana na matukio ambayo yanaendelea. Mimi binafsi ningependa kuona cha kwanza hili demokrasia iwepo, lazima kuwa kuna ushirikiano baina ya serikali na vijana, na vijana wapate kusikilizwa. Mfano mzuri imetokea njepakia kama siku za nyuma vijana wanapotea, waonekane kwa watu wakipatikana wamefariki, na serikali imekuwa ikilifumbia macho. Kwa hiyo kidogo kungekuwa kuna ushirikiano na vijana wangepewa nafasi ya ku, ya kutoa mawazo yao kama vijana kwenye serikali na wakasikilizwa na wakapewa fursa, ingependeza kidogo ili watu kuona demokrasia. Lakini kwa sasa hata vijana wamekuwa waoga kutetea haki zao, maana anajua naweza nikatetea haki yangu, kesho tusionekane. Kwa hiyo naisi bado swala zima la demokrasia inahitaji kutendewa kazi kwa kiwango kikubwa sana ili mambo yaende sawa na vijana wapate kusherehekea demokrasia na waone umuhimu wa demokrasia na kutambua thamani ya demokrasia. Asante sana huyo ni Steven Kaaya kutoka chuo kikuu cha ardhi kule Dar es Salaam, Tanzania, ukimsikia msikilizaji, kwa upande wake maoni hayo yake kuhusiana na demokrasia. Vijana wa Kenya, wa Tanzania, eh, kama walivyowasikia wakiwa na maoni tofauti kuhusiana na so swala zima la demokrasia, kwa kwa upande upande wa vijana, nafikiri kuna kazi kubwa ya kufanyika kwa upande huo kwa nchi ya Tanzania kama anavyosema Steven kwa mawazo yake binafsi. Basi msikilizaji, huyo anayefuata sehemu ingine ni Bruce Melody. Zanzibar sande, mambo mazito kweli kweli yake Bruce Melody na Harmonize. Msikilizaji, kama wakomiti alivyokwambia, wanafanya vitu kweli kweli wakitaja Zanzibar kibao maksusisa mm, kaile mm. Ka ambaye ajafika Zanzibar basi sikia ya mambo ya Zanzibar standby ukajionee mambo. Mambo haya unayapata pekee ndani ya VOA Express, ambapo tunapata fursa ya kusonga mbele. Kuangalia uh, kipengele kijacho, tunaelekea kule nchini Uganda mm -hmm. ambapo polisi nchini Uganda wanasema mauaji ya wanawake pamoja na wasichana yanayoongezeka na ikiwa ni pamoja na vitisho vya unyanyasaji wa kijinsia, na wameeleza miongoni mwa maeneo yaliyotajwa kwa unyanyasaji huu ni pamoja na wilaya Serere na huko Kyoga Mashariki, na wakati huo wa basi muungano wanaharakati wa unyanyasaji wa majumbani chini ya vuguvugu vugu la wanawake uh, huko Uganda la Lendnet Uganda wameitaka serikali kujitolea kuhakikisha ulinzi wa wanawake dhidi ya unyanyasaji, eh, wanawake wanapatiwa ulinzi wa kutosha. Kutokana na hali hiyo basi, nimezungumza na mmoja wa wakazi wa huko Uganda, Mwalimu Samuel Kisitu, na kwanza nikataka kujua eh, kwa maoni yake anadhani matukio haya yanasababishwa na nini hasa? Hivi ndivyo anavyotueleza. Nadhani ongezeko uh, hili la vitendo vya unyanyasaji uh, uh, huko majumbani uh, ni kutokana na uh, hali ya kiuchumi uh, tunaona kwamba uh, familia nyingi uh, unakuta uh, watu uh, wana matatizo chungu nzima ambayo uh, yametokana labda uh, kukosa Uh, kukidhi yale mahitaji ya kinyumbani. Kuna familia nyingi ambazo kwa kweli uh, kulingana jinsi hali ya uchumi ilivyo, wanakosa uh, kukidhi mahitaji yale ya nyumbani. Nadhani ukosefu uh, huo ndio unaosababisha uh, kuwepo kwa migogoro migogoro ambayo kwa kweli uh, imechangia pakubwa Uh, kukisiri kwa vitendo hivyo vya unyanyasaji kwa pande zote, sio kwa wanawake tu, lakini ni pande zote, kwa sababu uh, kila uchao unasikia uh, mwanamume amemkata shingo mkewe wakati mwingine unasikia hata mke amechopoa amemchoma ame, ame, ame, ame ame, ame mumewe kisu na kumuua papo kwa hapo. Kwa hivyo, uh, vitendo kama hivyo uh, vimeshamiri sana uh, kutokana na hali ya kiuchumi. Mwalimu Kisutu, unadhani nini kifanyike kwa upande wa serikali, hali kadhalika kwenye jamii kuhakikisha kwamba ghasia hizi za majumbani ambazo zinafanywa zaidi kwa wanawake na wasichana zinakomeshwa? Jambo la kwanza ambalo ninapendekeza, ambalo kwa kweli linaweza kusaidia sana a, kutatua vitendo hivyo vya unyanyasaji vinavyotokea Uh, uh, uh, nyumbani uh, ni kwamba uh, jamii viongozi uh, uh, uh, katika jamii wanafaa kuingilia kati uh, swala hii kwa sababu wakati mwingine uh, ma ma mambo haya ya unyenyesaji hutokea uh, uh, uh, uh, kutokana na kwamba watu hawajui hawa, hawa, hawa uh, haki za kibinadamu. Pia malezi, ninapendekeza malezi yawe msingi ya kuthamini utu. Watu wengi hawathamini utu. Unakuta mwanamume anamdharau mwanamke kwa sababu pale nyumbani katika uh, kwa, kwa msingi wa familia labda haku, haku, haku, haku, haku, hakupewa nafasi ya kujifunza namna ya kuthamini utu uh, hiyo ndio maana vitendo uh, hivi vya unyanyasaji sana sana dhidi ya, ya wanawake vimeongezeka maradufu. Ni mwalimu Samuel mwali Kisito wa Kampala nchini Uganda akizungumza na VOA Express. Kaa tayari kupata habari muhimu za dunia. Katika habari za kimataifa ni kwamba waziri wa fedha wa Kenya John Mbadi amesema hii leo Jumatatu kuwa mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali nchini humo ameanza kuangalia madeni ya nchi ili kutathmini kiwango wanachodaiwa na wakopeshaji. Mbadi ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba deni la Kenya ni dola za Kimarekani bilioni 81.71, lakini ukaguzi wa viwango vya ukopaji ulikuwa moja ya masuala makuu kwa waandamanaji ambao walikuwa wakipinga ongezeko la kodi na kuilazimisha serikali mwezi Juni kuachana na baadhi ya hatua za kuongeza kodi. Mbadi amesema kuwa ukaguzi umeanza, lakini hakutoa maelezo zaidi au lini ripoti hiyo itakuwa tayari. Shambulizi la anga la Israel limeua watu 16 huko ukanda wa Gaza mapema leo Jumatatu, kulingana na maafisa wa Palestina, wakati pia likiharibu maeneo 20 ya kurushia silaha ya Hezbollah pamoja na miundombinu mingine ya kijeshi kusini mwa Lebnan. Jeshi la ulinzi la Israel lilisema mashambulizi ya anga huko Gaza imepiga nyumba moja katika kambi ya wakimbizi ya Nusirat katikati mwa Gaza na kuwa takriban watu kumi huku ikijeruhi wengine 13. Wafanyakazi wa dharura wa afya ambao wanafanya kazi katika serikali inayoendeshwa na Hamas wameliambia shirika la habari la AP kuwa watu wengine sita wameuawa kwenye nyumba moja huko Gaza City. Wafanyakazi 104 kwenye kiwanda cha electronic cha Samsung waliokuwa wakilalamikia mishahara midogo kusini mwa India hii leo Jumatatu wamezuiliwa na polisi kwa tuhuma za kupanga maandamano bila kibali wakati harakati zao zikisemekana kuathiri shughuli kwenye kiwanda hicho kwa wiki moja iliyopita. Ukamataji huo unabainisha kusambaa kwa mgomo wa wafanyakazi kwenye kiwanda hicho cha kutengeneza vifaa vya nyumbani vya Samsung kilichopo mjini Chennai, kwenye jimbo la Tamil Nadu wafanyakazi hao wanaodai nyongeza mishahara wamesitisha kazi zao kwenye kiwanda hicho ambacho kinachangia takriban theluthi moja kwa mapato ya mwaka ya India ya dola bilioni kumi na mbili. Mgomo huo unatia mashaka mpango wa waziri mkuu Narendra Modi wa kuwavutia wawekezaji wa kigeni ili kutengeneza bidhaa ndani ya India kwa lengo la kuimarisha uzalishaji wa vifaa vya electronic hadi dola bilioni mia tano ndani ya kipindi cha miaka sita. Idadi ya vifo kwenye mataifa ya kati mwa Ulaya imeendelea kuongezeka kufuatia siku kadhaa za mvua kubwa ambazo zimesababisha mafuriko na kupelekea watu wengi kuondoka makwao. Baadhi ya mataifa yaliyoathiriwa ni pamoja na Austria, jamhuri ya Czech, Poland na Romania, huku Slovakia na Hungary zikitarajiwa kujiunga kwenye orodha hiyo kutokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha tangu Alhamisi. Kufikia sasa watu sita wamekufa kutokana na mafuriko nchini Romania, mmoja Austria, na mwingine Poland. Na huko Jamhuri ya Czech, watu wanne wameripotiwa hawajulikani walipo baada ya kusombwa na mafuriko. Gani hayo mambo ya umeme? Umeme unakupiga unaje, mkamiti umeme huo, eh sauti yenyewe ni umeme. Umeona eh hatari. yes, ah, kweli kweli, mm -hmm, kabisa. Basi msikilizaji, mambo haya mazuri na kujia kupitia VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na msikilizaji, kama umeshafungua redio yako au ndo unafungua redio yako, basi kipindi hewani ni VOA Express, tukiwa tunakopa vitu vizito vitu sodakta. Safi kabisa, na moja kwa moja tunaelekea kwenye mada yetu ya barazani, tukisema wakati dunia imeadhimisha siku ya demokrasia Je, kuna demokrasia katika eneo lako? Zamu ni yako msikilizaji. Kwa wengine tutakuwa nao kwa njia ya simu na pia wengine tutakuwa nao kwenye facebook na moja kwa moja. Basi Mkamiti namba, kunaye msikilizaji kwenye laini ya simu, tumkaribishe, mtambulishe, mwambie msikilizaji aje atueleze na pengine aanze kufanyaje. Mkamiti anze kufanya, anze kutuambia mahala alipo na kisha tunapokea maoni au mchango wake kuhusiana na swali letu la barazani. Haya, msikilizaji karibu. Asante. kwa jina naitwa Joseph Jila kutoka Mwanza, Tanzania. Karibu Joseph na eh, kweli nani, demokrasia ipo lakini demokrasia ya mdomoni sio ya kutoka moyoni, ya kuwaacha watu wawe huru kufanya mambo ya siasa tunaizungumzia mdomoni tu lakini sio kutoka moyoni, ya kuwaacha watu wakafanye demokrasia ambalo linazoeleka kwa wengine. Sasa Joseph, kwa kuwa uh, kwa, kwa mtazamo wako unaona demokrasia ipo ya kutoka mdomoni si ya moyoni, nini unadhani kifanyike ili uh, kuimarisha na kudum, kudumisha demokrasia katika eneo lilopo? Binafsi mi naona waache watu wafanye inachowezekana ambacho wanafanya demokrasia. Wawache watu huru wafanye demokrasia, kitu ambacho wanakiweza. Demokrasia ni kitu ambacho ukisema kuna haki ya kuandamana, waache watu waandamane, waonyeshe vitu nani walionayo moyoni, kuionyeshea dunia. Kama wanataka kuandamana, wacheni waandamane, waende kufanya ambao wanaotaka kufanya, basi ndio huru wa maana uhuru hata hata hata mtu hawezi kuandamana, ukiambiwa kuandamana kwa hakuna kuandamana. Sasa hivi siku hizi polisi zimekuwa ni mahakama, badala ya kuwaonyeshea wananchi waende wakaandamane. Kazi ya polisi ni kulinda wananchi, sio kuzuia maandamano. Shukrani wenyewe ni kupewa taarifa mm -hmm. tu eh, kwa mujibu wa katiba lakini Asante sana Joseph kutoka Mwanza, Tanzania. Asante, turudi hapa studio kusoma maoni ya uh, right. wasikilizaji wengine kuhusiana na swali hili la barazani. Kwa haraka tu mm -hmm. unaelekea wapi? Haya, mi naanza naye Princi D Mwalo. Hakusema yuko wapi lakini anasema hakuna demokrasia, kumekithiri ufisadi na rushwa. Anasema nafikiri ni muhimu kwa sisi wananchi kufahamu demokrasia na pili, kuwa demokrasia ina maana kuhakikishia haki na usawa wa jinsia. Hivyo basi, inatupasa kujitahidi na kukemea mamlaka pindi tu inapokiuka uhuru na usawa wa watu. Hivyo kama wananchi, tunapaswa kuondoa haya na kuhakikisha tunapaya demokrasia bora na sio bora demokrasia. Shadi Mulindi yeye yeah, anasema nchi nyingi hazijatimiza viwango vinavyotakikana kuelimisha demokrasia, kwa sababu wale wanayopiga serikali kwa nchi ambayo inafaa demokrasia huwa wanadhulumiwa ama wanahukumiwa licha ya hizo nchi kukubali kuwa na uhuru wa demokrasia. Mfumo wa demokrasia haujatilia maanani katika nchi nyingi kote duniani. Haya, naye Prince Oleleto Maika anasema kwa upande wake, niko Tanzania, anasema hakuna demokrasia, ndio maana watu wanatekwa na kuwawa kisa kusema ukweli. David Sechenga wa kutoka kule Muheza, Tanga, Tanzania, anasema ipo ya maneno, lakini ule uhalisia wa demokrasia kama demokrasia haupo. Huyu ni Richard Kambale kwa upande wake, akiwa kule DRC anasema ipo, ijapo ni changa sana nchini kwetu hapa DRC. Didier Sahani kutoka Kivu Kaskazini anasema kweli kuna upungufu wa demokrasia, hata kama nchi yetu ina jina la Jamhuri ya Kidemokrasia, sababu bado watu wanaendelea kufungwa sababu ya kutoa kauli ya kukosoa serikali, kama vile wanamuziki, wapinzani, pia watu wengine. Serikali haijaelimisha demokrasia, inafaa vizuri sana kupitia uh, demokrasia watu wajifunze na kuelewa. Basi maoni ni lukuki kwa wale wote pia mliochangia katika kuandika maoni yenu kuhusiana na hili, tupate burudani ya muziki kabla ya kusonga mbele. Na huyu si mwingine, anaitwa Ali Kiba, anakuambia mambo ni moto moto, anakuambia. Tunaelekea katika kipengele kile cha uhum. masuala ya biashara. Unafahamu kwamba baraza la biashara la Jumuiya ya Afrika Mashariki lina mpango hivi sasa wa kuanzisha jukwaa la pamoja la biashara ya mtandaoni ambalo litawanufaisha zaidi wananchi wa jumuiya hiyo hasa wafanyabiashara vijana, na kutokana na hali hiyo basi no. mwenzetu Patrick Ndwimana amezungumza na Liz Maingi kutoka Mombasa, ambaye anafanya biashara ya mtandaoni na kutaka kujua msimamo wake kuhusu wazo hilo. Nafikiri ni wazo la muhimu sana, juu itajumuisha watu wa Afrika Mashariki, itasaidia mm. Pia juu utakuwa unajua, unakiweka vitu vyako kwenye huo mtandao kuwa, uh, utafikia watu wako wa kwenye hiyo eneo. So, nafikiri hiyo ni wazo jema zaidi. Elize, eh, eh, hebu niambie eh, biashara ambayo unafanya nayo ya mtandaoni ni biashara ipi? Uh, nilianza na biashara ya ni kama mm-hmm. Wajua vile mtu anaweza kuambia anataka uende bank ukanifanyie mambo one, two, three, alafu anakulipa kwa kufanya hiyo hiyo service. Anakuambia nataka uende ukanichukulie kitu fulani mali fulani, uletee ama upelekee mtu fulani. Hiyo ndio petty errands, mtu anataka huduma fulani, alafu wewe ukiifanya anakulipa E, ananilipa kwa hiyo masaa nimetumia na kwa hiyo huduma. Alafu nikatoka hapo nikaanza biashara ya kuuza vitu kutoka nchi za nje, kama zile ziko mtumba, yani kuanzia vitu, vitu za jikoni, kuanzia nguo na vitu kama hizo. Hizo vitu bado mimi nafanya mpaka leo na hiyo biashara ambayo unaifanya ya kuagiza mitumba kutoka nje, ni mitumba unaiagiza kutoka nchi gani? Mimi siati mimi ni mtu anaagiza kwa wingi. Mimi nachukua kutoka eh, kutoka godown za Mombasa, ziko maeneo ya Kingorani. Kuna watu kadhaa wenye wanaleta halafu sisi tunachukua kutoka kwao, manake biashara ya kuleta hizo vitu hata kama ni mtumba ni inataka uwekezaji wa juu sana, na kwa sasa mimi sina huo uwezo. Sasa nachukua kwa wenye wale wanawekeza wenyewe kutoka mainchi mbalimbali, lakini sana sana hii mtumba inatoka UK, US, Canada and China. Na unavyoona biashara yako we, we, we, we, inakwenda vizuri, unapata angalau mapato ya kuweza kujikidhi kimaisha na kuweza kukidhi mahitaji yako. E, ilikuwa sawa mpaka mwaka elfu mbili ishirini, alafu kidogo ikadidimia tena sana, lakini kwa sasa imeanza kuchukua, si si mbaya vile, lakini si hatini nzuri pia, yaani inasaidia tu bali inasaidia haya. Mkamiti, tumesikia maoni yake hayo. Basi ndio hivyo basi, Express nayo muda wake unakimbia kweli kweli, Mkamiti tunakamilisha kamilisha. Baada ya kusikia hayo, VOA Express, pengine Mkamiti unawaambia nini wasikilizaji wetu? Waendelee kusikiliza VOA Express mahala popote, wakati wowote, kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Wanapata vitu moto moto kutoka studio namba 15. Ndivyo hivi tunavyoondoka, naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana naye Sunday Shomari, msikilizaji katika kibao Zanzibar. <laughs> <Bruce Melody, laughs> akishirikiana na Harmonize, mambo mazuri. Kwa heri kwa sasa