Sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Rasia imekubaliana ujenzi wa bomba la mafuta huko Jamhuri ya Kongo, kwa mujibu wa amri ya serikali iliyochapishwa Jumatatu jioni. Bomba hilo litaunganisha bandari ya magharibi ya Point Nor na mji mkuu wa Moscow imesema kuwa mradi wa pamoja wa ujenzi wa bomba hilo utaifanya Russia kudhibiti asilimia 90 ya taasisi hiyo. Masuala ya kiufundi na kiuchumi yataelezewa katika mkataba wa makubaliano. Russia iliahidi kutoa fedha, vifaa na wafanyakazi kwa ajili ya ujenzi wa bomba pamoja na kujaza mafuta bomba hilo wakati itakapohitajika. Jamhuri ya Kongo inatarajiwa kukubaliana na kanuni mbalimbali za afueni ya kodi. Israel imetangaza Jumanne upanuzi wa vita vyake dhidi ya Hamas ili kujumuisha lengo la kuwawezesha wakazi wa kaskazini mwa Israel kurejea katika majumba yao walikohamishwa kutokana na mapigano kati ya wanajeshi wa Israel na wanamgambo wa Hezbollah katika mpaka wa Israel na Lebanon. Ofisi ya waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, imesema baraza la mawaziri la usalama limeidhinisha hatua hiyo Jumatatu jioni. Hezbollah, mshirika wa Hamas, ilianza mashambulizi yake ya karibu kila siku muda mfupi baada ya vita vya Gaza kuanza na kuwalazimisha maelfu ya watu kuyakimbia makazi yao. Hezbollah, ambayo kama Hamas inaungwa mkono na Iran, imesema itasitisha mashambulizi hayo kama kutakuwa na makubaliano ya kusitisha mapigano kwa Gaza. Juhudi za kufanikisha sitisho la mapigano zimeendelea kwa miezi kadhaa huku maafisa wa Marekani, Misri na Qatar wakijaribu kutafuta misingi itakayokubaliwa na wote Israel na Hamas. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anasafiri kwenda Misri leo Jumanne, huku juhudi zikiendelea kuwashirikisha washirika muhimu wa kikanda katika Mashariki ya Kati ili kutathmini pendekezo la kusitisha mapigano. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka Washington. Mali ilisema Jumanne kuwa mji mkuu Bamako ulikuwa umedhibitiwa baada ya waasi kushambulia shule ya mafunzo ya kijeshi pamoja na maeneo mengine majira ya alfajiri, wakifyatua risasi ambazo zilisikika kote mjini humo mapema asubuhi ya leo. Kundi la magaidi lilijaribu kuingia katika shule ya kijeshi ya Faladi. Operesheni za kuwasaka kwa sasa zinaendelea, jeshi limesema katika taarifa yake. Imetoa wito kwa wakazi kukaa mbali na eneo hilo na kusubiri mawasiliano rasmi. Serikali ya kijeshi imesema baadhi ya maeneo nyeti ya mji mkuu yalishambuliwa, ikiwemo shule ya mafunzo ya kijeshi. Ilisema jeshi limewarudisha nyuma magaidi waliohusika na shambulio hilo na liliwasihi raia kuendelea na shughuli zao za kila siku. Shule ya mafunzo ya kijeshi iko Faladi, wilaya iliyopo kusini mashariki mwa Bamako, karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa. Wakati huo shirika la habari la Reuters lilisikia milio ya risasi katika kitongoji cha Banankobo karibu na Faladi kabla ya jua kuchomoza. Serikali ya rais Nicolas Maduro iliongeza mbinu za ukandamizaji za kuyavunja maandamano ya amani na kuendeleza madaraka baada ya uchaguzi uliokumbwa na utata nchini Venezuela mwezi Julai, ripoti ya Umoja wa Mataifa imesema Jumanne. Mamlaka za uchaguzi zilimpatia Maduro ushindi huo bila kuonyesha hesabu ya matokeo ya kura, lakini upinzani ulisema mgombea wake Edmundo Gonzalez alishinda kwa kishindo, hesabu ya kura ikithibitisha hilo zaidi ya darzeni mbili ya watu waliuawa katika maandamano huku wengine elfu mbili na mia nne walikamatwa. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa unaotafuta ukweli ambao uliwahoji watu mia kadhaa kwenye maeneo mbalimbali au katika nchi nyingine kwa kuwa ulinyimwa fursa ya kuingia Venezuela, umesema mamlaka zilijaribu kuuvunja upinzani. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwenye matangazo haya, ambapo tunamulika habari muhimu, tukimulika kwa undani zaidi na kuchambua kuliko kawaida. Jina langu ni Sandei Shomari. Tufuatane pamoja. Katika sehemu ya kwanza tunamulika hali ilivyo huko nchini Uganda, ambapo taarifa za polisi zinaeleza kuongezeka kwa ghasia dhidi ya wanawake, hali kadhalika kuawa kwa wanawake na kupoteza maisha. Hii ni kutokana na takwimu ambazo zimetolewa hivi karibuni na polisi nchini humo, na vurugu hizo pia kupelekea hali kadhalika kusafirishwa kwa binadamu nje ya nchi. Hii ni biashara haramu ya kusafirishwa binadamu na katika sehemu ya pili tunamulika matokeo halifu na yale yanayofanywa dhidi ya watu visiwani Zanzibar yakiwa yameongezeka, huku ongezeko la idadi ya watu wasioendana na ukuaji wa ajira ukitajwa kuwa moja ya sababu. Basi tufuatane pamoja. Na kote duniani, mwanamke mmoja kati ya wa watatu anatajwa kuathiriwa na unyanyasaji wa kijinsia, huku asilimia wa 35 wake duniani kote wakikumbana na ukatili wa kimwili au wa kingono unyenyesaji wa kingono usio wa waenzi wao. Lakini kwa nini haya yanatokea? Hii ni kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Na huko nchini Uganda kumetolewa idadi ya kuongezeka kwa vitendo vya unyenyesaji wa majumbani kwa wanawake na watoto na kuuawa kwa wanawake katika wilaya ya Serere na maeneo ya jirani. Polisi nchini humo imeeleza hali ilivyo bado si nzuri. Dereva mmoja wa taksi katika wilaya Wakiso alikiri kuwa wanawake sita kati ya Machi na Mei mwaka huu, akikiri kuwaua ndani ya teksi yake. Na huko kwenye barabara za Serere kunakuwa kweupe ikifika saa kumi na mbili jioni, kwani wakazi wanajifungia makwao kwa kuogopa hatari iliyopo, ikiwa ni pamoja na eneo la Kitto. Wananchi wanawasiwasi. Unyanyasaji wa kijinsia unarejelea madhara yoyote yanaoletwa kwa mtu binafsi au kikundi, kwa wanawake au wanaume kwa sababu majukumu, wajibu na hadhi zao zinazochukuliwa kijamii. Sasa huko nchini Uganda, takriban asilimia 56 ya wanawake wenye wa umri kati ya miaka 15 na 49 wamefanyiwa ukatili wa kimwili au kingono na wapenzi wao, kulingana na data ya ofisi kutoka takwimu nchini Uganda, zaidi ya kesi 17698 za unyanyasaji wa nyumbani zimeripotiwa kwa mwaka 2022 na 2023, kulingana ripoti ya uhalifu wa kila mwaka ya polisi nchini Uganda. 1352 kati yao walikuwa wanawake, ikiwa pamoja na asilimia 76 ya jumla ya kesi zinazoripotiwa. Kwa nini haya yote yanatokea na ishara hii kuonyesha kuonekana huko nchini Uganda? Aida Mutenyo ni mhadhiri kutoka Chuo Kikuu cha Kabale nchini Uganda, anaeleza kwa nini hali hii inaonekana kutokea hivi sasa. Kama kujua ni kwa nini naongezeka wakati mwingine ni swala ambalo liliko pana sana kuelezea, na kumbuka kwamba katika uh, asili yetu katika jamii nyingi za Kiafrika, jambo la unyanyasaji wa kina mama ama watoto wa kike sio kwamba jambo ambalo limeanza leo. Hata kuna wale ambao, hizo kesa ambazo zimeenda zikisikika ni zile ambazo zimepitiliza, lakini utajikuta kwamba kuna wale ambao wananyanyasa bila kujua. Ule unyanyasaji sio kwamba tu kuweka madhara kwa mwili, unyanyasaji unaweza kuwa kisaikolojia, kutia maneno ama vitendo, inaweza kuwa kupigana, inaweza kuwako tuko tu kwa hivyo unyanyasaji sio kwamba pale ambapo mtu ameshika kitu akapiga mtu akamuumiza, maanake inaweza kuwa tu ni yale maneno. Kina mama ananyanyasa hata kupitia maneno, uh, saikolojia, mwili na masla yote ya nyumba. Lakini tukubali kwamba hali zimeenda zikibadilika, na ule ustaamilifu usta na maadili ya kusuluhisha mambo mbo, katika boma na familia tofauti imeenda ikiwa iki na mkondo tofauti sana, ambao wanafikiria kwamba nikitumia nguvu ndio kuweka maadili, nikitumia nguvu ndio nitakachopata hasa. Watu wametamauka sana, kwa upande wa ndugu zetu ambao ni wa kiume. Yeye yani, anaona tu kuketi chini labda na yule mama ama dada kwaongee hilo halikuwa ni suluhisho. Kwa hivyo zile asira za karibu karibu na kutotatua mambo na kutokuwa na fikira tunduizi, unajikuta kwamba mtu anachukua uamzi ambao uh, ambao atakuja labda ku regreti baadaye, ama ambata uk hauko ndivyo ulivyo. Na mi navyofikiria kwamba ni tena hata kule tunakozidi kwenda manake huko nyuma tulivyokuwa tunafikiria kwamba mtoto wa kike ametekelezwa nini, wacha tumsaidie, tumuinue, tumempawa, wale wa kiume ambao tumeacha ndio sasa wanakuja kunyanyasa watoto wa kike. Ina maana kwamba malezi tumewekeza sana kwa jinsia ya kike, tukaacha jinsia ya kiume. Manake sahizi ni vigumu, utapata kweli watoto wa kike wako na maadili, wanasikiza nini, lakini ushirikiano wao inakuwa ni vigumu, ni kamba mtu aliachiliwa kwa dunia, ni kamba mtu anakuwa na na na kauli zake mwenyewe, masharti yake mwenyewe, hataki kujua repercussion kitakachotoka baadaye ni nini. Sasa ndo naona hali zinakuwa jinsi zilivyo, bila shaka, na pengine pengine, kutokana na jamii zetu, tamaduni zetu, na vilevile kutokana na, na... swala zima la pengine imani zetu hata pia makabila na mila za desturi. Kitu gani ambacho ungewashauri wazazi, hali kadhalika wasichana na kinamama wanapokuwa kwenye hali kama hizi? Uh, labda niseme kwamba inatakikana e, turudi kule nyuma mwanzo kufikiria ni wapi ambapo tumesahau malezi yetu kule ambapo tunaenda tukikopi malezi ya watu wengine yanaathiri malezi ya mtoto wa Kiafrika. Ni wakati ambapo inatakana, ujua, tuwe na haya mafundisho kwa jamii zetu, licha ya kuwa watu wanafikiria kwamba ni ya zamana, ni kiutamaduni, lakini ilisaidia kujenga maadili kwa watoto. Sahizi tunalelea wa watoto kwa matelevisheni kwa mapad kwa, mpad, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa play games, Well, yani, mambo kama hayo hata yale malezi ya kitambo kwamba watoto wanashirikiana wanakuwa kwa pamoja, pana kila mtoto amekuwa kivyake. Utaona huu mama mzazi anamfungia watoto wake pambeke, wanakuwa peke yao bila kutangamana. Baba akija ni mkali, ama sivyo mama wanapayukiana. Mtoto anajifunza zile tabia, akiona babake leo amemtandika mamake makofi, pia kesho ndivyo atakapofanya. Kwa hivyo tumesahau kule tulipokuwa sisi kama Waafrika tumejaribu kukopa tabia ambazo haziwezi, na jinsi ambavyo tukadiri tunavyozikopi ndivyo zinavyozidi kutuumiza. Na wale ambao wananyasika wana, alafu hawasemi, wanasema mambo haya tunayamaliza, tunayemaliza tukifamilia, tunakaa kwa ajili ya kulea watoto. Hiyo ni i, i, i, i, i, i, ni nafikiria kwamba ina, ni mtu kwa mtu na jinsi anavyofikiria, maanake tunaogopa, tuna, tuna utamaduni na jamii itatuona vipi tofauti na, na jinsi ambavyo tunaumia, yaani tumelewa kwa mazingira ambayo akasema hey, nikifanya hivi jamii yangu itaniona vipi? Lakini hiyo hiyo jamii ina, inaangalia chini wakati maumizo yanaendelea, wakati unyanyasaji unaendelea. Kwa hivyo ile kusema kwamba jamii itasema nini, jamii itafikiria nini, jamii itanitafsiri vipi, mi naona kama haifanyi kazi, ni hukumu tu, sisi wenye kwamba tufikirie u kwa aona kwamba ni nini wajibu wake, ni nini ambacho anastahili kufanya, ni nini ambacho hakijatendeka. nii hilo ndo linalofikiria. Asante sana Profesa Aida Mutenyo kutoka chuo kikuu cha Kabale nchini Uganda. Lakini kwa nini vitendo hivi vimekuwa vikiongezeka sana nchini Uganda? Mchambuzi Sam Kisitu naye anaeleza. Nadhani ongezeko uh, hili la vitendo vya unyenyesaji uh, uh, huko majumbani uh, ni kutokana na Uh, hali ya kiuchumi uh, tunaona kwamba uh, familia nyingi uh, unakuta uh, watu uh, wana matatizo chungu nzima uh, ambayo yametokana labda uh, kukosa uh, kukidhi yale mahitaji ya kinyumbani. Fati kuna familia nyingi ambazo kwa kweli uh, kulingana jinsi hali ya uchumi ilivyo wanakosa uh, kukidhi mahitaji yale ya nyumbani. Nadhani ukosefu uh, huo ndio unaosababisha uh, kuwepo kwa migogoro migogoro ambayo kwa kweli uh, imechangia pakubwa kukisiri kwa vitendo kwa hivyo vya unyanyasaji kwa pande zote, sio kwa wanawake tu, lakini ni pande zote, kwa sababu kwa kila uchao unasikia mwanamume amemkata shingo mkewe. Wakati mwingine una, unasikia hata mke amechopoa amemchoma ame, ame, ame, ame ame, ame mumewe kisu na kumuua papo kwa hapo. Kwa hivyo a, vitendo kama hivyo vimeshamiri sana a, kutokana na hali ya kiuchumi. Asante sana mchambuzi Sam Kisitu kutoka kule nchini Uganda. Hata hivyo, polisi wa Uganda wanasema wanafanya kila jitihada za kuwakamata hao wahusika wa ghasia wa hizo, wakisema wamefanya operesheni kadhaa za kutafuta wahusika. Na kufikia hapo ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Tuelekee katika sehemu ya pili. a sehemu ya pili ya kwa undani. Katika sehemu hii ya pili tutazungumzia kuhusu hali ya uhalifu huko visiwani Zanzibar. Hayo inaelezwa wakati ambapo ripoti ya Zanzibar abstract ya mwaka 2023 ilitolewa na tatu, ofisi ya mtakwimu mkuu wa serikali OCGS ya mwaka 2023 inaonyesha kuwapo kwa ongezeko la matukio ya uhalifu. Mwenzangu Abdu Shakur Abud anamulika zaidi kuhusu hali hiyo. Miongoni mwa uhalifu unaotajwa dhidi ya watu ni ubakaji inayohusisha wasichana chini ya miaka 18 na imeongezeka kutoka visa 585 kufikia 824 na watu wazima kutoka 125 kufikia 376. Mahmud Mahindi, kiongozi wa vijana kwenye chama cha upinzani cha ACT Wazalendo, anasema kuna sababu nyingi kwa uhalifu kuongezeka, miongoni mwao ni kuongezekwa kwa idadi ya watu visiwani humo kuna asilimia kubwa kwamba ongezeko la wageni imekuwa sehemu kubwa ya uhalifu kuongezeka Zanzibar. matokeo mengi ya kiuhalifu sasa hivi ya imekuwa ni miongoni. Sababu zipo nyingi, ikiwemo madawa ya kulevya, kukithiri kwa madawa ya kulevya, ongezeko kubwa la vijana kuvuta bangi, na ukosefu wa ajira kwa vijana. Lakini ongezeko la wageni limekuwa eh, sababu kubwa, kwa sababu kuna matokeo mengine ambayo hata wale wanaweza kusema pengine wahuni wa Zanzibar walikuwa hawana uwezo, hawadiriki kuvuka mstari huo, kuvamia ndani ya nyumba pengine mchana kweupe, au kwenda kuivamia nyumba ndani wakacharaza mapanga hayo. Hata hawa wahuni wa zamani walikuwa hawafanyi wa hapa Zanzibar. Ilikuwa zamani ilizoeleka kama kuna mhuni basi atakuvizia usiku wa saa sita tu hivyo, kukabe na kisu chake cha kukunja na kukunjua, basi mecha na mara nyingi tu nakotishia lakini kwa sasa imekuwa jambo la kawaida kuona kwamba nyumba za Zanzibari au hapa kwetu Zanzibar, vijana kuvamiwa ndani ya nyumba zao. Kijichi walitokea tukio hilo, hata kamanda uh, polisi mkoa Magharibi alithibitisha Kijichi ilizungukwa na vijana wa mapanga, walivamia nyumba kadhaa, walisimamia na hata Mheshimiwa Pavu, mkurugenzi wetu wa katibu wetu wa haki za binadamu aliwahi kulisemea maeneo kama Kuoni, kama Kuoni kumekuwa na hayo matukio ya nyumba kuvamiwa. Na wakati mwingine, inavamiwa asubuhi, pengine watu wametoka, wameenda kazini. Kwa hiyo nyumba zile zinahamishwa kila kitu ndani. Kwa hiyo mtu anarudi kazini, anakuta nyumba zile, mule ndani hakuna kitu chochote, zaidi kwa kuachiwa boma tu, lakini TV, makochi na vingine vyote vimehamishwa, yaani kama vile mtu amekuja na gari, na kama yeye ndo mwenye nyumba, anahamisha, anahamia nyumba nyingine. Harusi Miraji Mpatani, mkurugenzi mtendaji wa shirika huru la msaada wa kisheria na haki za binadamu Zanzibar, anakubaliana na sababu hizo, lakini anaongeza kusema hii inatokana kwa kukua kwa nchi, lakini hasa ukosefu wa zana kukabiliana na hali ya kuongezeka uhalifu, inaweza ikawa ni sababu ya kuongezeka kwa matukio ya kihalifu kwa sababu kuna miji mikubwa zaidi ya Zanzibar na tunaona namba ya uhalifu sio kubwa kama ambavyo tunavyokwenda nayo kwa Zanzibar. Kwa hivyo, hiyo inawezekana ikawa ni, ni sababu moja ya kuongezeka matukio ya kihalifu. Jaribu kuwasiliana na wakuu wa polisi, hatukufanikiwa bado. Lakini bwana Mahindi anasema kuna swala la uwajibikaji upande wa idara za usalama kuweza kukabiliana na tatizo hilo la uhalifu. Tuna tatizo la uwajibikaji katika vyombo vyetu vya ulinzi na usalama, tuna tatizo kubwa sana. Uh, inawezekana kuwa nafanya jitihada, lakini kuna baadhi ya matukio yanakuwa na kushangaza kwamba wakati mwingine uh, maeneo yanafahamika kwamba haya ni maeneo ya hatarishi au ni maeneo ya hatari hasa hususan katika mida za usiku, lakini huo ni patrol za, za, za jeshi la polisi katika maeneo hayo hayo, pengine kusambaratisha vile vigenge vinavyoonekana kwamba hapa, vijana makundi haya vijana, hapa ni makundi ya vigenge haya, eh, wavuta bangi au unga. Unashangaa kwamba kwa nini hivyo vigenge bado vinaendelea, na jeshi la polisi pengine taarifa nazo, na kila mji tutambue kwamba kuna sheha, sheha yule anakuwa na habari ya mji mzima, na wanakuwa na kamati yao ulinzi na usalama, na masheha wana ripoti kwa mkuu wa wilaya kwa kila shehia, kuna jambo gani gani, kuna kitu gani. Unashangazwa sana kuona kwamba eh, hao wahamiaji hawa kiholela wamekuwa wingi. Eh, jeshi la polisi sijui kama wanafuatilia ilo hawafuatilii. Ah, sisi, kama wananchi tunashindwa kuelewa hilo au tunashindwa kufahamu, lakini utekelezaji wengine kwamba pengine umemkamata mwizi umemkamata umempeleka kituo cha uh, polisi. Uh, baada ya siku tatu ule mtu unamkuta uko uraiani. Eh, anaendelea na shughuli zake kama kawaida. Lakini wakati mwingine eh, naweza mkaomba msaada hasa kwa jeshi la polisi kwamba maeneo fulani pamekuwa na matukio kadhaa, basi eh, ile accountability, uwajibikaji wa jeshi la polisi naweza kusema kwamba sio hasa wanaopaswa kuwa nao paso, wa, wa, wa, paso, wa ni upo kiwango uh, kidogo ki, upo chini. Sasa kutokana na ukosefu wa usalama na idara husika kutoshindwa kukabiliana na kuongezeka kwa uhalifu, je, wananchi wenyewe wanachukua hatua gani kupunguza uhalifu huo? Palikuwepo na utaratibu huu wa polisi jamii, na baadhi ya maeneo ambayo wamekuwa wakifanyia kazi jambo hili, alau pamekuwa panapatikana utulivu kwa kiasi kikubwa, na baadhi ya matukio ya kihalifu kupungua kuna baadhi eh, ya maeneo ambayo polisi jamii imeimarishwa, basi matokeo ya kihalifu yamekuwa yapungua kwa kasi kubwa sana. Mfano kama maeneo la Tomondo unaitwa Mshelshelini au magereza, kuna polisi jamii na vijana kidogo pale wako madhubuti. Kwa hivyo sasa hivi magereza hapo unaweza kukuta ukamkuta mwanamke anapita saa nne usiku maeneo hayo magereza, ambapo zamani ilikuwa tu saa mbili ya usiku mwanamke akatizi akiwa peke yake, au kama atafikatiza basi akipita hapo hawezi kufika safari yake salama. Lakini kwa sasa maeneo ya magereza Tomondo eh, yanapitika, na yanapitika kwa sababu wananchi wamechukua wajibu wao huo wa kuweza kuunda hiyo hiyo vikosi vya vipo kujitolea vya polisi jamii, na vijana wale wamekuwa polisi jamii kweli, maanake viliwahi ku, kunungunikiwa pia hivi vikundi vya polisi jamii vinavyoanzishwa kwamba baadhi yao wahalifu walikuwa wakivitumia kama kichaka hivi vikundi vya polisi jamii, kwamba wao wenyewe polisi jamii ndo wahuni wenyewe, ndo wa wezi wenyewe. Lakini eh, polisi jamii ya Tomondo maeneo hayo ya magereza anayokueleza imekuwa akifanya kazi inavyopaswa au inavyotakikana. Kadhalika na polisi jamii ya Malindi imekuwa akifanya kazi vile inavyotakikana, eh, na ndio maana unakuta kwamba, eh, wananchi wa maeneo hayo kidogo wamekuwa na utulivu majumbani mwao. Kwa upande wake Bi Miraji Mpatani anasema shirika lake na wadau wengine wanajaribu kutoa misaada mbalimbali kulingana na uwezo wao kwa wananchi na maafisa uh, right wa serikali. Tuna kampeni mbalimbali kama sisi Zanzibar Legal Aid and Human Rights Organization, tuna kampeni mbalimbali ambazo tunaanza kuwaelewesha wananchi, hasa wanafunzi, kwa sababu tunaamini kwamba wao ndio raia wa uh, baadaye tunaanza ku, kuwaelewesha masuala ya amani lakini sio amani peke yao, namna gani ya kuheshimu haki ya mtu na hii inatokana kwa sababu tunazungumza uhalifu, pengine watu wanashindwa kukosa taaluma ya kuheshimu haki za watu wengine. Mimi nina kitu changu, mimi nina uhai wangu, kwa nini iwe sababu ya kunifanyia uhalifu? Kwa hivyo tunafanya kampeni mbalimbali, tunashirikiana na vyombo vya polisi, tunawapa taaluma tunashirikiana semina mbalimbali, kuna namna gani tutakuwa na Zanzibar yenye amani? Kwa sababu uhalifu, sisi tunaamini kwamba uhalifu ukiendelea hata hiyo amani ambayo tunaisema Zanzibar tuna, tuna amani basi inaweza ikapotea wakati wowote. Kwa hivyo no. tuna tunafanya mashirikiano lakini nichukua ni, ni, ni nafasi hii ni kuwashauri uh, watu mbalimbali, hasa kama watu wa, wa uhamiaji kwa sababu imeenda ute askari polisi watu komba, zaibi, wa uhamiaji kuhakikisha kwamba wanachunguza zaidi wa hao wageni ambao wanaingia na na, na hawaingii na vitu ambavyo vinaweza kusababisha uvunjifu wa amani na kuongezeka kwa uhalifu Zanzibar. Kulingana na ripoti ya mwaka jana, inasemekana wadau mbalimbali wa Zanzibar wanajaribu kuchukua hatua za kuweza kukabiliana na tatizo hili la uhalifu, huku polisi wakihimiza kuwepo na ujasiri mali wa halali na kutaka taasisi za fedha kupunguza ukiritimba na kupambana na utumiaji wa dawa za kulevya ulioongezeka sana visiwani humo. Abdu Shakur Abud, Sauti Amerika. Na kufikia hapo, tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Shukran ziende kwa Aida Mutenyo, mhadhiri kutoka chuo kikuu cha Kabale nchini Uganda, hali kadhalika wale walioshiriki kwenye sehemu hii, na washukuru wote walioshiriki kwenye matangazo haya. Mwenzangu Abdu Shakur Abud, jina langu ni Sandey Shomari, upande wa pili ni Fiona wa Mai. Natakieni wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.