West, the African music mix. Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington ni saa nane za mchana. Ufuatao ni habari za dunia, msomaji wako Sunday Shomari. Makundi ya wanajihadi nchini Burkina Faso yanaongeza mashambulizi dhidi ya raia hasa katika kulipiza kisasi dhidi ya jamii kwa kukataa kujiunga nao au kwa madai ya kushirikiana na wanajeshi wa serikali. Human Rights Watch ilisema leo Jumatano. Utawala wa kijeshi unaongoza taifa hilo la Afrika ya Magharibi amekuwa kukabiliana na waasi wa Kiislam, baadhi yao wakiwa na uhusiano na Al Qaida na kundi la Islamic State tangu kusambaa katika eneo lao kutoka nchi jirani ya Mali karibu mwongo mmoja uliopita. Kiongozi wa kijeshi Ibrahim Traore amewashinikiza raia kuchukua jukumu katika kupigana na uasi, kuingiza maelfu ya wananchi katika kujitolea jeshini wanaojulikana kama VDP, na hivi karibuni kuwataka raia kuchimba mahandaki ya kujihami. Muungano wa chanjo wa Gavi umetangaza hii leo Jumatano makubaliano na kampuni ya kutengeneza dawa ya Denmark Bavaria Nordic kupata chanjo laki tano dhidi ya mpox kwa matumizi katika nchi za Kiafrika zinazokabiliwa na janga la virusi hivyo. Tangazo hilo limekuja baada ya shirika la afya duniani WHO wiki iliyopita kutoa idhini ya awali kwa chanja mpox mvabn kwa mara ya kwanza, na kufungua njia kwa umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya kimataifa kuzinunua. Wakati huo huo, Global Fund, ushirika ulioanzishwa mwaka elfu mbili na mbili kupambana na kupa na UKIMWI, kifua kikuu na malaria, ulisema utatoa dola milioni 9 na nusu kwa ajili ya kukabiliana na janga la mpox huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambako ni kitovu cha janga la sasa. Nendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa afya wa Lebnan Fiaris Abiyadi amesema idadi ya vifo kutokana na kulipuka kwa chombo cha mawasiliano cha peja nchini humo imeongezeka na kufikia 12 wakiwamo watoto wawili. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Beirut, Abiadi amesema baadhi ya wafanyakazi wa afya ni miongoni mwa waliokufa. Shambulizi hilo limejeruhi karibu watu elfu tatu, wengi wao wakiwa ni wanachama wa kundi la wapiganaji na balozi wa Iran kwa Beirut. Kundi la wanamgambo la Hezbollah liliahidi kujibu dhidi ya Israel baada ya kushutumu kutegua vilipuzi vifaa vya kushika mkononi ambavyo Hezbollah na wengine waitumia kutuma ujumbe kote Lebnan siku ya Jumanne. Jeshi la Israel ambalo limehusika na mapigano ya mpakani na kundi la Hezbollah liloungwa mkono na Iran tangu vita vya Gaza vilipoanza Oktoba limekataa kujibu maswali kuhusu milipuko hiyo. Mafanikio yamepatikana katika makubaliano ya kusitisha mapigano ya Gaza katika kipindi cha mwezi mmoja na nusu uliopita lakini sasa Israel na Hamas lazima waonyeshe nia ya kisiasa ili kukabiliana na kukamilisha makubaliano. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema siku ya Jumatano. Nadhani katika makubaliano haya kuna aya 18, 15 kati ya hizo zimekubaliwa, lakini masuala ya usalia yanahitaji kutatuliwa, Blinken alisema wakati wa mkutano wa pamoja na waandishi wa habari mjini Cairo na waziri wa mambo ya nje wa Misri Badr Abdulati. Abdulati aliwaambia waandishi wa habari kwamba Hamas imethibitisha nia ya yake ya dhati kwa makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa Mei 27 na, na marekebisho yaliyofanywa Julai 2. Na China imelaani vikali na kupinga uuzaji sila wa silaha unaoendelea wa Marekani kwa Taiwan na itachukua hatua za kujibu, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China ameeleza hii leo. Msemaji huyo alikuwa anajibu kuhusu uamuzi wa, wa hivi karibuni wizara ya mambo ya nje ya Marekani kuidhinisha mauzo ya silaha kwa Taiwan yenye thamani ya dola milioni 228. Amesema mauzo ya silaha hivi karibuni huko China na Taiwan yanakiuka kwa kiasi kikubwa msingi wa makubaliano matatu ya pamoja ya China na Marekani, hasa ya lee ya Agosti 17, mwaka 1982. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari. Endelea kusikiliza matangazo mengine ya Kwa Undani kwa hili kwa sasa. katika kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu ni meri mgawe utakuwa nami kukuendeshea kipindi hichi habari tulizo nazo leo ni pamoja na umoja wa mataifa unaadhimisha miaka 25 ya amani kwa kuangalia na kufanya tathmini ya mambo mbalimbali leo tutaangalia amani katika baadhi ya nchi za afrika mashariki wakati dunia inaadhimisha siku hiyo septemba 21 Habari nyingine ni kuhusu hivi majuzi Kenya na Ujerumani zimeingia mkataba wa wafanyakazi na uhamiaji. Mkataba huu unalenga kuruhusu wafanyakazi kutoka Kenya wenye ujuzi kuishi na kufanya kazi nchini Ujerumani. Karibu tusikilize. Septemba 21 Umoja wa Mataifa unaadhimisha siku ya amani duniani kwa tathmini mbalimbali mbali, kukiwa na kauli mbiu kukuza utamaduni wa amani, tangu ilipopitisha azimio la mpango wa utekelezaji wa utamaduni wa amani kwa undani. Hivi leo tunaangalia, je, utamaduni wa amani unadumishwa katika nchi za Afrika Mashariki? Mambo gani muhimu ya kuzingatia ili kuhakikisha amani inadumishwa Umoja wa Mataifa ulitambua kwamba amani sio tu kutokuwepo kwa mizozo, bali pia inahitaji mchakato mzuri wa ushirikishwaji ambapo mazungumzo yanahimizwa na mizozo kutatuliwa kwa maelewano na ushirikiano. Kwa mfano, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikitaabika kuhakikisha amani inapatikana na, na raia wake wanakuwa huru kupata haki zao za msingi, kutembea kwa uhuru, masomo kwa watoto wao na kuondokana na tabu ya kuwa wakimbizi katika nchi zao. Kwa miongo kadhaa DRC imetaabika kufikia haya, wakati ambapo eneo lake la mashariki likiongoza kwa vita vya makundi ya waasi na jeshi la serikali, mzozo ambao hadi leo una sintofahamu nyingi jinsi ya utatuzi wake. Makundi ya M23 na ADF ndio yaliyolaumiwa kwa kiasi kikubwa kufanya uhalifu na kusababisha ukosefu wa amani. Paulet Dimandjan ni mtetezi wa haki za wanawake anayefuatilia siasa za DRC. Anasema siku hii ni muhimu, pengine kwa mataifa ambayo tayari yamefikia amani ya kudumu na ile siku kuu ya kusherehekea amani duniani. Sisi kama wakaaji wa nchi ya Kongo DRC tunashukuru uh, kama na wavamizi wako naendelea. Ngambo zingine wanasema eti watu waheshimia wa, wa, wa, wa, wa wa sr se, ikiwa government inaheshimia sr lakini waasi wa, se wa, wa, wa na wajeshi wa, wa, wa wanda hawako natimiza. Tunaona kama kwa hii wakati kidogo kulikuwa usalama kidogo, tulikuwa naona lakini hayakuwa usalama kabisa kabisa, hata yeseese wanayangaia wana, lakini watu wenye kukimbia makwao ma, ma, wanaokala katika makambi za wakimbizi hawana kabisa usalama, kwa kuona mtu anakuwa na amani kwenye kwake kinyumba, lakini koshutumisho kukimbia vita unaacha nyumba unaacha mashamba unaacha mashughuli yako yote, unashutumiwa kuikala katika kengi ya wakimbizi kwenye, utakosa maji, utakosa chakula, unakuwa natumaia msaada. Makubaliano ya mijadala kadhaa yamefanyika kuzungumzia amani DRC, lakini hadi leo hakuna jambo msingi lililofikiwa na vita vinaelezwa kusababishwa na waasi bado vinaendelea. Mwaka elfu mbili ishirini na mbili, kundi la waasi la M23 lilirejerea tena uwasi wake baada ya kukaa kimya kwa takriban miaka mitano bila kufanya harakati zake. Lilichukua udhibiti wa jimbo la Kivu Kaskazini Julai mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Kinshasa pamoja na serikali nyingine za kigeni zimerudia kushutumu Kigali kwa kufadhili na kusaidia uasi wa M23. Paulette, anasema maadhimisho kama haya yanastahili kuchukua mwelekeo mwingine na kuweka mkakati wa amani ya kudumu DRC badala ya ulinzi wa amani ambao haujazaa matunda mpaka hivi leo. Wakati wa, wa, yoyote tunasikia kwenye redio na kwenye mitandao, wanasema kama uh, makutano yatakuwa Nairobi Kenya, makutano yatakuwa uh, Angola Makutano atakuwa kwa kuikalia okay. So, mambo ya jasi kufafanua nini inaweza itakuwa solution, na sisi pia tunasema kama na, na amani airudi na masiraha, amani inarudi kwenye kikao, watu wanaikala, wanazungumza utatua shida hiyo na kuleta solution kati kata mama. Lakini ile ma, ma kikao yote inaonekana kama wako naikana kwa kusungumzia DRC lakini wa minationali na waje wenye kupitia pesa juu ya kuendesha hii vita hawako natatua mambo ya kweli, ya katika enyewe inaacha vita limanani, inasema kama vita inaendesha. So kwa ma, kupingania madini ya ma, ma, mashauti za songo vita zinaendesha kwa wamoya Katika maazimio ya ufuatiliaji, baraza kuu lilitambua zaidi umuhimu wa kuchagua mazungumzo badala ya makabiliano na kufanya kazi pamoja na si kupigana. Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York anasema hilo linawezekana kwa nchi za Afrika kama zitachukua nafasi ya kushirikiana na kutatua mizozo inayoweza kutatuliwa. Kwa mfano, wakati wa kipindi cha uchaguzi, ambapo kuna shuhudia ghasia gasia za uvunjaji wa amani. Nadhani ni vitu viwili uh... La kwanza, lazima nisisitize ya kwamba wapiga kura eh, kitoa wa mfano tuseme, Kenya au Tanzania au hata Uganda eh, waweze kujua ya kwamba wale ambao wanawapigia kura eh, eh, wasinunue kura za umma, ya kwamba kila raia ajue ya kwamba eh, kura yake ikinunuliwa na mwanasiasa yule, yule mwanasiasa anapoingia eh, hatamu yake ya uongozi atapora ata rasilimali kurudisha zile pesa aliziweka kwenye kampeni. Kwa hivyo, eh, kuhamasisha umma na kuhabarisha umma eh, ya kwamba kura yao ni muhimu na lazima wapigie watu kura, wale watu ambao wana maadili ni jambo muhimu. La pili nadhani uh, um, vikundi visivyo vya kisia, uh, vya, vya, shirika zisizo za kiserikali uh, lazima pia uh, zisaidiwe kuweza um, kuboresha miundombinu ya uongozi bora na, na kuhabarisha umma kwenye uh, mitaa E, na kwenye vitongoji ambapo habari hizi hazifiki, lakini pia kumalizia ni kwamba uongozi bora tena lazima utiliwe maanani, yaani ule uwazi kazi, wa kuweka, um, uh, wa kutenda kazi wa kuweka viongozi wa, wa kuongoza tume za uchaguzi kwenye uka, ukanda wetu lazima ufanywe kwa njia ambapo upinzani na uh, chama kinachotawala eh, zipo pamoja, na pia uh, dola za uendelezi wa, uh, wa demokrasia na upigaji kura pia ziwe na ile uwazi uh, hapo ndipo nadhani na kutaweza kuwa na badiliko na kusiwe na vuta ni kuvute kila kukicha baada ya uchaguzi uh, hizi ambazo zinafanyika uh, kwenye bara la Afrika. Siku ya maadhimisho ya amani ilianzishwa mwaka 1981 na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Miongo miwili baadaye, mwaka 2001, baraza hilo hilo lilipiga kura kwa kauli moja kuteua siku hiyo kwa nia ya kuhamasisha kutofanya vurugu na kusitisha mapigano. Swali ni kwamba baadhi ya nchi ikiwemo Afrika Mashariki bado zinashuhudia mizozo na mapigano yanaendelea, mauaji ya watu. Nadhani ni vitengo au uh, dokezi uh, tatu kubwa. Eh, la kwanza ni kuboresha miundombinu ya utawala bora eh, kwenye taifa kama DRC. Tunajua changamoto iliyopo Maziwa Makuu ni kwa sababu DRC eh, ni dola kubwa, yani kijiografia. Kwa hivyo ni vigumu wakati mwingine serikali kuu Kinshasa eh, kuweza kudhibiti hali ya usalama Kivu kusini na pia Kivu kaskazini na maeneo kama Goma hivi. Kwa hivyo, hiyo, hiyo ni changamoto moja. La pili pia uh, ni hii hili suala la uh kushirikiana na mataifa ya kikanda kwa sababu tunajua, uh, mfano ule uliutoa wa DRC ya kwamba uh, changamoto nyingi ambazo zinaendelea maziwa makuu uh, vikundi kama M23 hivi maimai, eh, yanapata usaidizi kutoka mataifa jirani eh, imesemekana wa, kwa mfano Uganda Rwanda, pengine yapo pale mle ndani kupora mali uh, uh, za DRC. Kwa hivyo lazima kuwe na ushirikiano wa kikanda kuhakikisha kwamba eh, mizozo hii haiendelei kwa muda mrefu. Lakini pia jumuiya ya Afrika kwa ujumla kama bara eh, eh, nadhani lazima usisitize eh, ya kwamba uh, viongozi waendeleze utawala bora kwa bara la Afrika, ndiposa nafikiria eh, jambo hili la uh, kutilia maanani uh, amani nadhani ndiposa itaweza kukita mizizi uh, kwenye uh, ukanda wetu wa Afrika mashariki na Afrika. Katika sehemu ya pili ya Kwa Undani vileo tunaungana na mwenzangu Salma Muhamed na Amina Chombo kutoka Mombasa. Hivi majuzi Kenya na Ujerumani zimetia saini mkataba wa kihistoria wa ushirikiano kuhusu uhamiaji wa wafanyikazi na vilevile kuweka jukwaa la kuimarishwa kwa ushirikiano wa uhamiaji wa Wakenya wanaokwenda kwa ajili ya masomo na mafunzo ya ufundi makubaliano hayo yalishuhudiwa na Rais William Ruto na chansela wa Ujerumani Olaf Scholz wakati wa ziara ya siku mbili ya Rais Ruto nchini Ujerumani, na kuashiria hatua muhimu katika uhusiano kati ya nchi hizo mbili makubaliano hayo yanatoa mfumo thabiti wa ushirikiano na taarifa kuhusu maeneo mbalimbali muhimu ikiwa ni pamoja na uhamiaji wa kazi, mafunzo ya wanagenzi, mafunzo ya wanafunzi, mahitaji ya soko la ajira, ajira na ustawi wa wafanyikazi. Pia inashughulikia masharti ya kurejeshwa tena na kurudi kwa wafanyikazi na kuunda muundo wa kina wa kusimamia harakati za wafanyikazi kati ya mataifa hayo mawili. Akizungumza akiwa Ujerumani, Rais William Ruto anasema kwamba atahakikisha kuwa kanuni za mkataba wa kazi zinafuatiliwa, huku wale ambao ni maajenti wasiokuwa na leseni hawatoruhusiwa kufanya kazi. Anasema kuwa serikali yake itahakikisha kuwa hakuna yeyote atakayefanya kazi hiyo kinyume na mkataba huo. Haya najiri wakati ambapo mwezi Novemba mwaka 2023 Rais William Ruto alitia saini mikataba na serikali za Ujerumani, Ufaransa, Saudi Arabia na mataifa ya uharabuni ili Wakenya wasiokuwa na ajira wafanye kazi huko. Hata hivyo, hili limekuwa na tafsiri tofauti na Wakenya licha ya kwa kwamba imewekwa wazi kuhusiana na yale ambayo yanafanyika katika mkataba huo. Ripoti kutoka kwa serikali ya Ujerumani ikisema kwamba hawakutoa idadi kamili ya wale watakaoajiriwa katika taifa hilo la Ujerumani, huku serikali ya Kenya ikisema kwamba wamepata nafasi laki mbili na nusu za ajira. Kupata tathmini kuhusiana na mkataba huu ulivyokubaliwa kati ya Kenya na Ujerumani, katika laini ya simu tuko naye naibu msemaji wa serikali Bi Mwanaisha Chizuga Huseni. Kama kuna sintofahamu kubwa, nafikiri ni masuala ya tafsiri ndio kidogo yameleta sasa, lakini ukweli wa mambo ni kwamba makubaliano haya ni ya kutafuta nafasi za ajira kwa wakenya na taifa la Ujerumani maana kwa desturi watu wengi huwatazamia kwamba kuna specific jobs ambazo hupeanwa, lakini raundi hii makubaliano hayo ni kwamba kwanza, Ujerumani imekubali kulegeza baadhi ya sheria zake ambazo zitawapatia Wakenya nafasi za ajira nchini mwao, na pili, kitambo ilikuwa watu wanakwenda tu. Kwenye mkataba huu ni masuala ambayo yatakuwa yanaangalia ujuzi maalum na ujuzi usiokuwa maalum kati ya Wakenya na taifa la Ujerumani ita specific kind of mafunzo ama taaluma na ajira ambazo Kenya itashirikiana na Ujerumani ili kutoa nafasi za ajira kwa Wakenya, sio kila sekta ya uajiri katika taifa la Ujerumani na ni faida gani ambazo uh, vijana wa Kenya watafaidika nazo? Na ni vipi watapata nafasi hizi za ajira? Je, hii itakuwa serikali kwa serikali ama itakuwa vipi? um, hii itakuwa moja kwa moja ni serikali kwa serikali, maana rais aliyezungumza na mwenzi wa Ujerumani. Kwa hivyo tunatumai itakuwa serikali kwa serikali, lakini lazima ikuwe na mawakala, kwa sababu lazima veti ifanywe, uchunguzi ufanywe, matangazo yafanywe, wale wakenya wataka kwenda taifa la Ujerumani wajifunze lugha ya Kijerumani. Kuna stakabadhi lazima ziainishwe na zi, ainishu, nazi, zi, zi, zi Natarajia kwamba kwa taifa la Ujerumani litatoa mpangilio maalum. Kwa hivyo, kama serikali sisi, ni kuwatayarisha vijana wa Kenya kwa jumla, ambao wangependa kufanya kazi ambazo taifa la Ujerumani litakuwa zimesema ziko nafasi hizi kuwapa Wakenya ili watakapoingia Ujerumani wawe wameafikia yale yanayotakikana kwa misingi ambayo e, serikali ya Ujerumani itakuwa imeweka katika sekta hizo. Tumekuwa na visa nchini ughaibuni huko visa vya mm. Wakenya wengi kupoteza maisha katika hali zisizoeleweka right. labda mkataba umezungumzia maswala ya usalama wa Wakenya watakapokuwa huko. Hayo ni baadhi ya masuala ambayo tunakuwa tunajadili kati ya serikali ya Kenya na serikali ya Ujerumani kuhakikisha kwamba Wakenya wanaokwenda Ujerumani wanapata usalama wa kutosha. Kwa mfano wale wanaokwenda Saudia kwa sasa na United Arab Emirates UAE, tuko na, na kitengo maalum katika wizara yetu ya foreign affairs, ilio, ya mambo ya kigeni, ambayo inashughulikia masuala ya wafanyakazi walio nje ya nchi. Pia iko namba ya hotline ambao wanaweza wakaripoti pale ambao wanafili kwamba ama wanaona wanadhulumiwa. Kwa hivyo hiyo, Ujerumani kutakuwa hakuna tofauti. Kitengo hiko kitawajibika, tutakuwa na namba maalum, tutakuwa na maafisa on standby, 24, seven kuhakikisha kwa kwamba malalamishi ambayo yanawakabili wa Kenya kati yao na waajiriwa wao katika kati taifa la Ujerumani yanaweza kushughulikiwa mara moja. Je, mm -hmm. Yeah, yule ambaye no. anataaluma kati ya mm -hmm. zile ambazo watatarajiwa kwamba huenda zikawa ndio zitasafirishwa kuelekea kule, wajitayarishe vipi? Kuna baadhi pengine ya waajiri kutoka Ujerumani wa pengine wanataka watu ambao wanaongea lugha ya Kijerumani. Kwa hivyo mi nawasihi vijana na wale wakenya wengine ambao wanataka kusafiri Ujerumani kwa wale wakati huu waanze kujihusisha na kujifunza lugha ya Kijerumani. Stakabadhi muhimu pia vilevile, kwa ya kwamba kuna maswala ya good conduct, kuna stakabadhi za usafiri passport, je, iko timamu? Kuhakikisha kwa kwamba stakabadhi zao na masomo vilevile, maana pengine watauliza kama ni masuala ya nesi, je, huko eh, na stakabadhi zako ziko sawa, clarification na clearances, ambazo unahitaji za kuweza kukufikisha we kuhudumu nchini Ujerumani. Zipo, wasikae tu wangojee, nafasi zile zipo, waanze kuwajibika. kuna maswala ya uhamiaji haramu ambayo pia yako katika huu mkataba, sijui utazungumziaje swala hilo? Kila taifa lina sheria zake, na sisi kama taifa la Kenya tuko na sheria zetu, na kuna umuhimu ya kwamba wale Wakenya ambao wako nje ya taifa la Kenya pengine unaishi ki- kiholela ki kiholela, bila kuwa na stakabadhi, ni muhimu uwajibike uhakikishe kwamba unapata stakabadhi maana ni makosa kuishi katika taifa la kigeni bila stakabadhi, na pia taifa la Kenya likuweza kukusaidia panapokuwa na shida, lazima uwe na stakabadhi. Naibu msemaji wa serikali Mwanaisha Chizuga, wakati wa hafla ya kutia saini mkataba kati ya nchi ya Kenya na Ujerumani. Waziri Mkuu wa Kenya Musalia Mudavadi na waziri wa masuala ya kigeni pamoja na waziri wa mambo ya ndani wa Ujerumani walirasimisha ushirikiano huo. Makubaliano hayo yanatarajiwa kutoa manufaa mengi kwa Wakenya hasa katika eneo la uhamiaji wa wafanyikazi wenye ujuzi. Kama sehemu ya makubaliano hayo, Ujerumani itatoa viza za kukaa muda mrefu kwa Wakenya wanaostahili kufuata mafunzo ya ufundi na elimu nchini Ujerumani. Baada ya kuisha kwa muda wa viza ya kukaa kwa muda mrefu, Wakenya wanaweza kupokea kibali cha kuishi kwa muda kwa hadi miaka miwili ili kuendelea na masomo yao nchini Ujerumani kukiwa na uwezekano wa kuongezewa muda zaidi ikihitajika. Scholz aliwaambia waandishi wa habari baada ya hafla ya kutia saini kuwa ni makubaliano muhimu ambayo yanaashiria juhudi za Ujerumani na Kenya kushirikiana kwa karibu zaidi juu ya uhamiaji. Scholz aliwaambia waandishi wa habari kwamba mkataba huo unaweza kuwasaidia kufidia uhaba wa wafanyikazi wenye ujuzi ambao, akiongezea alisema kuwa Ujerumani tayari inahisi athari za uhaba huo wa wafanyikazi na kwamba itakuwa ni kitu ambacho kingeathiri nchi hiyo kwa muda mrefu. Mojawapo ya vipengele muhimu wa mkataba huo ni kujitolea kwa Ujerumani kupunguza tatizo la soko la ajira kwa Wakenya wanaotafuta ajira, ili kufahamu mengi kuhusiana na uhamiaji wa Kenya kutoka nchini Kenya na kwenda Ujerumani, katika mikataba ambayo nchi ya Kenya imeweka kati ya nchi za Kenya ughaibuni na nchi nyingine zozote kuhusiana na mikataba ya kazi. Na huku haya yakijiri, katika Bunge la Taifa hasa katika kamati za ajira na ile inayohusishwa na maswala ya mataifa ya kigeni, imekuwa ikizungumza na kuisukuma serikali kuweka sheria za kuhakikisha kwamba Wakenya wanaosafiri katika kazi za ughaibuni wanafuatiliwa na pia kuhakikisha usalama wao na haki zao kudhibitiwa. Ili kuyapata mengi kuhusiana na hayo, huyu hapa Zamzam Muhamed ambaye ni mbunge katika bunge la taifa kwenye kamati ya maswala ya nchi za kigeni, na kwanza anazungumzia kuhusiana na mkataba kati ya Kenya na Ujerumani. Hii masala ya kuwa ajira zimepatikana za nchi za nje, mataifa ya nje, ifahamike kuwa sio mara ya kwanza Kenya kuweza kupeleka wafanyikazi nje. Wamekuwa wakienda Arabuni, wengine wamekuwa wakienda nchi za Uropa. Uh, lakini pia hii ikiwa kama serikali wameweza kutafuta wenyewe na wanaleta pia ni sawa, maanake zamani ilikuwa tumezoea ni maajensi, mawakala ambao wamekwenda wakatafuta kazi wakazileta. Kwa hiyo mimi naona ni jambo zuri sana, ila kwenye idadi kama walivyokuwa wasema, wengine wasema hivi, wengine hivi, ningependa kuwa uh, kusema kuwa msemaji wa serikali kabla hajaitoa kitu katika hadhara ama mbele ya wananchi aweze kuwa na zile fact kabisa. Ijulikane kuwa kazi zinapatikana ni nafasi za watu wawili, ni nafasi mia moja ama ni ngapi, na kama hajapewa idadi ko open, aweke open kama vile wenyewe wanavyotoa kazi wenyewe wamesema, kwa hiyo mm-hmm. So, mimi na support na, na si hizo peke yake. Wakumbuka uh, pia Saudi Arabia waliweza kutupa nafasi elfu mbili mia tano za nase kwa bahati mbaya tuliweza kupata nases mia tano peke yake kwa sababu ilikuwa imepelekwa kwa serikali direct lakini kama wanaweza kushirikiana na hawa mawakala, manake hawa wana data za Wakenya kule mashinani, wanaweza kupata watu ambao wana ujuzi wa taaluma mbalimbali ambazo wenyewe wanasema naseme skilled, skilled labor ambao ni professionals, madaktari. Wanaweza kupata watu wengi sana, maanake watu ni wengi ambao hawana ajira, lakini hawajui wazipate wapi, hata zikitangazwa hawajui wapate katika ofisi gani? Kama kamati, endapo swala hili litaletwa mbele yenu, ni yapi ambayo wewe kama mbunge utataka kwamba atiliwe mkazo, tukirejelea suala la usalama na vilevile vile haki ya wafanyakazi ama raia wa Kenya wanapokuwa katika mataifa yale ya Ulaya? Kwanza, kamati yangu ambayo inahusika na masaala ya wale Wakenya ambao wanakaa nje na wale ambao wanakwenda kufanya kazi nje, tumetunga sheria ambayo tuna uh, pende, tunataka ipitishwe katika bunge hivi karibuni, ambayo imeweka mikakati ya kuweza kuwatetea wafanyikazi wetu wakiwa nje, kuangalia haki zao za kimsingi zisiweze kukiukwa, kuangalia mishahara, kuangalia working hours, E, kuangalia ile uhuru wao wa kuweza kuzungumza na famili zao nyumbani, uhuru wao wa kupumzika, masuala mengi ambayo sisi tunajaribu kufanya. Na ndio ningependa kusema hivi, wajua kama Kenya sisi tuweza kutengeza sheria, kama nilivyokuwa nikilalamika toka zamani, Kenya tutengeza sheria, lakini tuangalie na sheria za mataifa mengine, ni vipi inafaa, muhimu zaidi wale wahusika wa leba katika taifa ambalo Wakenya wa wanapelekwa waungane na hawa waleba ya Kenya tuweze kuconsolidate hizi sheria zetu, tuone tutapata mwafaka gani ya Wakenya kufanya kazi na wale kupata huduma bila kunyanyasa Wakenya. Kwa hiyo mimi kitu ambacho nitasema ni kuwa nasisitiza, nasisitiza kabisa kuwa sheria kwanza ziwekwe, na ndio maana unaona hata ile ya ya Canada kwa vile bado haijawekewa sheria mwafaka, imekuwa ni ngumu sana kuanza kuwapeleka Wakenya. Lakini pia nikiweza kusema kuwa nafasi nyingi za Wakenya kwa sababu ya kuzembea, kwa sababu ya kuweza sisi kutoa njia mwafaka ya Kenya kupata ajira kule nje, kazi zetu nyingi zimechukuliwa na Wafilipino, zimechukuliwa na Waindonesia. Ukienda katika airport za Dubai, Qatar, kila mahali utawapata, hawa ndo wamejaa kule, na wale wenye kutoa makazi wanasema haya makazi yalikuwa ni ya Wakenya. Wa alikuwa Zamza Muhammad, ambaye ni mbunge katika bunge la Kenya. Na kwa hivi sasa tutawarudisha kwa wenzetu Washington. Ni hayo tu tuliyokuandalia katika kipindi cha kwa undani. Ulikuwa nami Meri Mgawe kwa kushirikiana na wenzangu Salma Muhamed na kutoka Mombasa na Amina Chumbo, usiku mwema kwa sasa.