Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo, Ijumaa Septemba 19 mwaka wa 2024. Jina langu ni patrick Nduimana. Na mimi jina langu ni harizon Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Sunrise Arusha, Chuchu Radio Zanzibar, Radio Rakombu na Ghana, RTGL Radio Butembo Sasa, Redio Bungoma, Redio Mitume Kitale, na UBC Radio Uganda kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa Katika ripoti zetu leo, naibu katibu mkuu wa Umoja Mataifa Jean Pierre Lacroix amesema Umoja Mataifa umepewa mamlaka ya kukisaidia kifedha kikosi cha Sadek huko mashariki mwa Kongo. Wakimbizi wanasema nini? Tuna imani ya kwamba Gisi amefika, ujio wake nchini Kongo itakuwa ya maana sana, sababu wengi walipita, lakini amani haikurejea. Tuna imani ya kwamba atafanya kila kitu ili amani irudi na katika taarifa nyingine White House imetangaza kwamba rais Joe Biden atakutana wiki ijayo kwenye ikulu hiyo na mwenzake wa Ukraine Volodymyr Zelensky ili kuzungumzia vita vinavyoendelea kati ya taifa lake na Rusia. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. White House imetangaza Alhamisi kwamba rais wa Marekani Joe Biden Septemba 26 atafanya mazungumzo kwenye ikulu hiyo na mwenzake wa Ukraine Volodymyr Zelenski kuhusu vita vinavyoendelea kati ya taifa lake na Russia. Taarifa kutoka msemaji wa White House, Karine Jean-Pierre, imesema kuwa Zelenski mwenye kikao hicho pia atakutana na makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris. Biden na Harris wanatarajiwa kuhimiza msimamo wao usio wa kusimama na Ukraine hadi pale itakaposhinda vita hivyo. AP ameongeza kusema Zelenski kwa upande wake amesema kuwa ana mpango wa kushinda vita hivyo dhidi ya Russia na kwamba atamweleza Biden kuhusu pendekezo lake. Katika wiki za karibuni, Zelenski ameelezea kuvunjika moyo kutokana na kutopewa idhini na washirika wake, hasa Marekani na Uingereza, kutumia silaha za masafa marefu dhidi ya malengo ndani ya Russia. Hata hivyo mataifa hayo yanaonekana kujiepusha kuhusika kwenye vita hivyo moja kwa moja. Vyombo vya usalama vya Mali vimesema Alhamisi kwamba shambulizi kwenye mji mkuu wa Bamako lililolenga kituo cha mafunzo ya polisi wa kijeshi pamoja na uwanja wa ndege lililua zaidi ya watu sabini na kujeruhi wengine mia mbili ikiwa idadi kubwa zaidi ya vifo kushuhudiwa nchini humo kwenye miaka ya karibuni. Shambulizi hilo la mapema wiki hii lilikuwa la kwanza la aina yake baada ya miaka mingi, likiwa pigo kubwa kwa kundi la kijeshi linalotawala Mali. Wataalam wamesema idadi hiyo pia imetilia mashaka mikakati ya usalama ya jeshi ambalo linadai kurejesha hali ya utulivu, licha wanamgambo kuendelea kuwepo kwenye ukanda huo kwa miaka mingi. Kundi la Group to Support Islam and Muslim JNIM linalohusishwa na Alqaida limedai kuhusika na kupelekea hofu kubwa pamoja na ukosoaji kote kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi. Wakazi wengi wa Mali kupitia mtandao ya kijamii wamelaani tukio hilo, wakiitisha uwajibikaji wa kile wanasema ni dosari ya kiusalama. Kundi la kijeshi linalotawala Mali kufikia sasa halijasema lolote kuhusu hatua ya kiusalama itakayochukuliwa katika siku za mbele kufuatia mashambulizi hayo ambayo hayakutajwa kwenye mkutano wa baraza la mawaziri Jumatano na zoezi la kutoa chanjo dhidi ya ugonjwa wa mpox katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo litaanza tarehe 2 Oktoba, Taasisi ya Afya ya Umma imesema Alhamisi, huku nchi hiyo ikirekodi zaidi ya visa 24 vya maambukizi ya virusi hivyo. Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. Zoezi hilo litafanyika kwa siku nne, Adela Rufongola, daktari anayeongoza timu ya kukabiliana na ugonjwa huo, alisema katika mkutano wa waandishi wa habari mjini Kinshasa. Tutajikita kwanza kwa watoa huduma za matibabu, watoto na makundi mengine muhimu kama makahaba, Lufuongola alisema. Licha ya changamoto za vifaa zinazokabili utoaji wa chanjo, mamlaka za afya zitalazimika kushawishi baadhi ya jamii kuacha kujitibu, alisema. Dozi za chanjo zinapaswa kuhifadhiwa eneo lenye nyuzi joto 20 vipimo vya silisius na kusafirishwa katika nchi hiyo ambayo ni mara nne ya ukubwa wa Ufaransa. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kitovu cha mlipuko wa mpox na imerikodi zaidi ya visa 24 na vifo 789 tangu mwezi Januari, kulingana na takwimu rasmi zilizotangazwa Alhamisi. Taifa hilo la Afrika ya kati lilipokea dozi za chanjo laki 2 na 65 zilizotolewa na Umoja wa Ulaya na Marekani kama msaada. Chanjo hizo zilitengenezwa na kampuni ya Denmark Bavaria Nordic, lakini chanjo hiyo itapewa tu watu wazima. Wizara ya mambo ya nje imesema ilisaini mkataba wa maelewano na Japan siku ya Jumatano kwa ajili ya utoaji wa chanjo milioni tano ambazo zinaweza kupewa watoto. Lofangola alisema wanatumai chanjo kwa watoto zitawasili kabla ya tarehe mbili Oktoba. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kiongozi wa Hezbola Hassan Nasrala Alhamisi amekiri kwamba shambulizi la wiki hii ndani ya Lebanon kupitia vifaa vya mawasiliano vya kundi hilo lilikuwa pigo kubwa, huku akisema kuwa Israel ilivuka mipaka hatari kwa kutekeleza operesheni hiyo. Takriban watu thelathini na wawili walikufa na wengine elfu tatu kujeruhiwa pale wapiganaji wa Hezbola wasiokuwa na habari pamoja na watu wengine walipokuwa wakijaribu kuwasiliana kupitia vifaa maarufu kama peja, lakini badala yake vikalipuka vikiwa mikononi mwao. Mashambulizi yao ya Jumanne na Jumatano yanaaminika kutekelezwa na Mossad ambalo ni shirika la kijasusi la Israel, ingawa Israel haijakiri wala kukanusha madai hayo. Kufuatia tukio hilo, Lebanon imepiga marufuku ubebaji wa vifaa vya mawasiliano vya peja na woki toki kwa watu wanaotumia uwanja wa kimataifa wa Beirut wakati wakiwa kwenye ndege. Ni marufuku pia kubeba vifaa hivyo kwenye mikoba ya abiria na mizigo mingine ya ndege. Wakati akiwa mjini Paris, Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken, alisema kuwa Marekani haingependa kuona ongezeko la mizozo ndani ya Lebanon, kwa kuwa huenda ikahujumu juhudi za kufikia sitisho la mapigano kati ya Israel na Hamas kwenye ukanda wa Gaza. Baadhi ya wataalam wa usalama kutoka Mashariki ya Kati na Marekani wameambia vyombo vya habari vya Marekani wiki hii kwamba wanaamini kwamba mawakala wa Israel walinasa kasha la vifaa vya peja vilivyokuwa vikipelekwa Lebanon kutoka kampuni moja ya Budapest nchini Hungary na kisha wakaviweka vilipuzi kabla ya kuwasilisha kwa kundi la Hezbollah. Ofisi ya rais wa Nigeria imesema Alhamisi kwamba kampuni ya Coca Cola inapanga kuwekeza dola bilioni moja kwenye operesheni zake nchini humo ndani ya miaka mitano ijayo kufuatia mkutano kati ya wa wakurugenzi wake na Rais Bola Tinubu, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Miongoni mwa wakurugenzi wa Coca Cola waliokutana na Tinubu ni pamoja na John Murphy ambaye ni rais mkuu wa fedha na Zoran Bogdanovic, mkurugenzi mkuu wa HBC ambayo ni mojawapo ya makampuni ya kutengeneza chupa za Coca Cola. Bogdan Novik aliambia Tinubu kwamba tangu 2013 Coca-Cola imewekeza dola bilioni 1.5 nchini Nigeria kama hatua ya kuongeza uzalishaji, usambazaji, mafunzo na maendeleo. Tangazo hilo limekuja baada ya utawala wa Tinubu kushuhudia makampuni kadhaa ya kimataifa kama vile Procter and Gamble na vilevile Bea ag yakiondoka nchini humo kutokana na uhaba wa fedha za kigeni. Tinubu ambaye amekuwa ofisini tangu Mei mwaka jana alisema kuwa serikali yake ina azma ya kuweka mazingira bora ya kufanyia biashara. Nigeria yenye zaidi ya wakazi milioni mia mbili ni soko la kuvutia kwa makampuni mengi ya kimataifa, ingawa uhaba wa fedha za kigeni pamoja na sera ngumu za kufanya biashara zimevunja moyo baadhi ya wawekezaji <muchos> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ambayo inakufikia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Jean Pierre Lacroix ametangaza kwamba Umoja wa Mataifa umepewa mamlaka yote kusaidia kifedha kikosi cha SADEK kwa ajili ya kudumisha amani na usalama mashariki mwa DRC. Alifahamisha hayo wakati wa ziara yake huko Kivu Kaskazini. Oster Malivika ana anaripoti zaidi kutoka Goma. Akizungumza na wanahabari dakika chache baada ya kukutana na kamati ya usalama wa mkoa wa Kivu Kaskazini, iliyosimamiwa naye meja jenerali Peter Chirimwami, Jean Pierre Lacroix amesema kwa sasa ni muhimu kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na MONUSCO kushirikiana pamoja, kwani Umoja wa Mataifa UN umepewa mamlaka ya kuwasaidia wanajeshi wa SADEK kifedha na huduma nyingine kwa ajili ya amani na usalama mashariki mwa Kongo. Kwa sasa tumepewa mamlaka ya kusaidia samir DRC kupitia MONUSCO kwa kusaidia diplomasia ambazo ni muhimu na kisiasa, pamoja na kuunga mkono juhudi za SADC na kikanda tunaunga uh, hata hivyo uh, usitishwaji wa mapigano ambao umepunguza ghasia japo kuna shida unisir, ndogo ndogo. Kuna mambo mengine ya kufanya uh, na hatuwezi na sema kwamba wameheshimu kikamilifu. Jean Pierre amekutana hata hivyo na taasisi mbalimbali pamoja na mashirika ya kiraia. Lora Mugiraneza alikuwa miongoni mwa waliokutana na naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa hapa mjini Goma, sisi ambao tunaona kwa mwelekeo wetu tumewaza kama kuna kuwa uchimbi ya umoja wa mataifa, sababu wana uwezo na nguvu ya kumwambia yule anayevamia anayefanya uvamizi katika Kongo aweze kuacha. Kipaumbele ipewe malipizi kwa Rwanda ambayo ni mwenye kuvamia DRC. Hata hivyo nimezungumza na wakimbizi wa ndani. Bulengera Barainduka Foste ni mkuu wa kambi ya Kahembe tere wilaani Nyiragongo pembezoni mwa mji wa Goma, tuna imani ya kwamba gisi amefika, ujio wake nchini Kongo itakuwa maana sana, sababu wengi walipita, lakini amani haikurejea Bagisi. Mwenyewe gisi amefika na anahusika na mambo ya amani, tuna imani ya kwamba atafanya kila kitu ili amani irudi. Tunataka amani katoka, tuna amani paske maisha kambini ni maisha mbovu sana, watu wanakufa diare na washika mm, nyumba zao, mvua inapenya ndani, ile yote maisha mabaya sana. Tunapenda amani irudie rudi makwetu. Akurwa ametembelea mkoa wa Ituri ambako kumekuwa kukiripotiwa ghasia za mauaji kila siku na kulazimisha wakazi kuhama vijiji vyao. Tumemwonyesha kama katika Kivu ya Kaskazini, mambo bado ile wanaita kusimamisha mapigano sslf bado haiheshimiwe, sababu huku na huku, Ruchuru, Masisi, namna pekee, Ruchuru, Binza na Katwiguru, watu wanahangaika na wanauawa na hata wengi kufukuzwa katika ma, mashamba zao na wengi kuuawa kwa sasa kukiwa ukosefu wa misaada katika kambi zote za ndani na hali ya kiutu ikiwa mbaya. Hoser Malvika, Sauti Amerika, Goma. Hiyo unasikiliza ni Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Sasa namkaribisha tena Harison Kamau aendelee kukusomea habari zaidi za dunia. Wanadiplomasia wa ngazi za juu wa mataifa ya magharibi ya Alhamisi wamekutana mjini Paris wakiwa na juhudi za kufikia sitisho la mapigano huko Gaza pamoja na kuzuia mzozo kwenye mpaka kati ya Israeli na Lebanon kusambaa kikanda. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alishiriki kwenye mazungumzo hayo yaliyoshirikisha wenzake kutoka Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Itali baada ya kukamilisha ziara ya Misri ya kushinikiza mazungumzo ya Gaza. Kufuatia mazungumzo hayo, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lammy aliomba sitisho la mara mmoja la mapigano kati ya Israel na Hezbollah. na uamuzi wa Moscow wiki hii wa kupanua uwezo wake wa kijeshi ni dalili ya changamoto inazopitia Russia kwenye mwaka watatu wa uvamizi wake dhidi ya Ukraine huku ukionekana ukijikokota. Wachambuzi wamesema kuwa kutokaribishwa kwa hatua hiyo ndani ya nchi ni kati ya sababu nyingine zinazopelekea Russia kutafuta mamluki kutoka mataifa ya kigeni Septemba 16, rais wa Russia Vladimir Putin alitia saini amri ya kuongeza idadi ya wanajeshi 180 ili kufikia jumla ya wanajeshi milioni 2.3, kikiwa kikosi cha pili kwa ukubwa duniani baada ya China. Maafisa wa Kremlin wamesema kuwa hatua hiyo ni kwa ajili ya kufanya uvamizi kamili dhidi ya Ukraine pamoja na kujibu kile Mosco imetaja kuwa tishio kutoka kwa NATO kwenye mpaka wake wa magharibi. Baada ya kuzifuata habari za dunia na Harrison Kamau, tuendelee na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Nchi za magharibi zinafuatilia kwa makini ikiwa ombi la Uturuki kujiunga na kundi la BRICS litakubaliwa. Rusia itakuwa mwenyeji wa mkutano wa kundi la BRICS kuanzia tarehe 22 Oktoba hadi tarehe 24. BRICS ilianzishwa mwaka elfu mbili na tisa na Brazil, Rusia, India na China, na baadaye mwezi Januari mwaka huu Misri, Ethiopia, Iran na Umoja wa Falme za Kiarabu zilijiunga na kundi hilo. Mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa za kimataifa, na ameanza kwa kumuuliza, Uturuki na lengo lipi kwa kuomba kuwa mwanachama wa BRICS wakati iko tayari mwanachama wa NATO? inajaribu kuboresha na kuongeza ushawishi wake kwa masuala ya kimataifa, kwa sababu tunajua kijiografia, Uturuki, nusu ya Uturuki iko ukanda wa Asia na nusu pia huko uh, kijiografia ukanda wa Europa. Kwa hivyo ina nafsi hiyo ya kijiografia na kidiplomasia, yaani ina ushawishi mkubwa kwa mataifa mengi, lakini hususan kuja kwa BRICS. tena ni kujaribu kuongezea eh, nguvu eh, muungano huu wa BRICS uh, ikiunganisha unga, Brazil taifa la Brazil, Russia, uh, India, Uchina na Afrika Uh, pamoja na hivi karibuni Misri, Ethiopia, Iran na falme za Kiarabu ziningia kule. Kwa hivyo Uturuki ikiweza kuingizwa kwenye BRICS, pia itaongeza ushawishi wa kikundi hiki uh, ukilinganisha na miungano mingine mikubwa kama muungano wa kujihamu wa NATO, kama muungano wa um a wa, wa Ulaya kama muungano huu wa nafta wa a, a Amerika e, kaskazini. Kwa hiyo ni kujaribu kujiongezea ushawishi kisiasa, kidiplomasia na pia kwa masuala ya kiusalama bila shaka. Na wakati inafanya hivi, Uturuki katika jumuiya hii ya BRICS, pengine ikiwa suala hilo litafanyika na kukamilika, maana yake itakuwa ni nini katika wanachama wake wa Uturuki katika jumuiya hii ukizingatia kwamba pia, kama ulivyosema, ana uhusiano na nchi za magharibi, italeta hali ya kizungumkuti, italeta hali ya sintofahamu na wasiwasi kwa mataifa ya Ulaya mengi ambayo kwa miaka mikaka uh, yameipa taifa la Uturuki kisogo. Uh, inapojaribu uh, kuingia kwa jumuia umoja wa, wa Ulaya eh, kwa miaka mingi wameipiga Uturuki kalamu. Kwa hivyo uh, Uturuki kujaribu kuingia kwa BRICS, Uh, ni kama italeta hali ya ya wasiwasi kwa mataifa ya magharibi, kwa sababu sasa utapata madola makubwa, uh, Uchina, uh, Urusi na Uturuki. Kwa hivyo ikiungana na mataifa haya madola mengine makubwa pia India ipo pale Brazil, uh, ni kama itakuwa ni tetemeko kubwa uh, kwenye uhusiano na mvutano uh, wa kimataifa. Ni Profesa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York. Sete, sete, unajua manake Harison Kamau, sete manake ni msumari. Mm, anasema <laughs> <mpia nini? laughs> Uh, sijui ni watu gani anasema. Sasa ni <laughs> kama vile <laughs> wamekaa, wamekalia, wamekaa <laughs> kwenye msumari, basi hamna starehe. Kumaliza ni sete na inos b. Basi tuendelee na ripoti zaidi kutoka uh, chumba chetu cha habari, Harison Kamau. wakulima wakulima wa ndizi nchini Malawi wameanza kupata afueni kutokana na hali ngumu ya kiuchumi iliyodumu kwa zaidi ya mwongo mmoja baada ya virusi vya banana bunch top au BBTV kuangamiza aina zote za ndizi za kienyeji wakulima na maafisa wa kilimo wanasema kufufua tena kwa mazao hayo ni kutokana na mapigano mipango inayofadhiliwa na shirika la umoja wa mataifa la chakula na kilimo inayolenga kusaidia sekta ya ndizi nchini Malawi Uagizaji wa wingi kwa wingi wa ndizi kutoka Msumbiji na Tanzania, hata hivyo, unadumaza juhudi za kufufua kilimo hicho, wakulima wadogo wanasema. Lamek Masina anaripoti kutoka Brantel, naye Patrick Ndwimana hapa anaisoma ripoti kamili. Muungano wa kupambana na ugonjwa wa ndizi barani Afrika, Banana Bunchy Top Disease Alliance, unasema hadi nchi 16 barani humo sasa zimekumbwa na ugonjwa huo wa migomba ya ndizi. Taasisi hiyo inasema ugonjwa huo unasababisha mimea ya kutozalisha hatimaye unaiua na kusababisha hasara ya mavuno ya asilimia 70 hadi asilimia 90 katika msimu wa kwanza. Na misimu iliyofuata hakuna ndizi zilizozalishwa kabisa. Wataalamu wa kilimo nchini Malawi wanasema virusi hivyo viliathiri maisha ya wakulima laki mbili mwaka 2016 ambao walikuwa wakitegemea sana kilimo cha ndizi. Samson Mulenga ni miongoni mwa wakulima walioathirika katika wilaya ya Mulani kusini mwa Malawi, aliambia VOA ugonjwa huo ulimfilisi. Hapa anasema ta... shamba lote liliathirika, ndizi zote ziliharibika na uzalishaji kutokomea. Malenga amesema alipoteza mapato yake yote na hali hiyo ilimfilisi. Malenga, ambaye ni mratibu mstaafu wa kilimo, anasema kulima mazao mengine kama vile mbazi mbogamboga na mihogo haikumpa mapato aliyokuwa akipata katika kilimo cha ndizi. Lakini sasa anasema hali imeanza kuwa ya kawaida polepole pole, kwa sababu ya program za ushirika kati ya shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo FAO na serikali ya Malawi, zenye lengo la kuboresha sekta ya ndizi. Godfre Kaira ni mtaalamu wa kilimo cha maua katika wizara ya kilimo wilayani Molanje. Ameiambia VOA kwamba chini ya bidhaa maalum za kilimo na kulima programs Wakulima walishauriwa kuachana na ndizi zote zilizoambukizwa na walihamasishwa kupanda mimea ambayo haiwezi kuambukizwa BBTV. Chini ya programu hiyo, hizi ni aina mpya lakini pia zinaweza kushambuliwa na magonjwa na kuambukizwa ugonjwa huo. Kwa hiyo njia pekee ni kudhibiti ugonjwa huo. Ndiyo maana tulitoa mafunzo kwa wakulima, ili waweze kutunza aina hizo mpya, lakini wapo aina hizo mpya hazitatunzwa zinaweza pia kuathiriwa na ugonjwa huo na kutokomea. Kaira anasema. Kuziwia kuibuka tena kwa ugonjwa huo, wakulima wanashauriwa kupanda aina mpya za ndizi kwenye umbali wa mita 100 kutoka kwenye shamba la ndizi au bustani yoyote, anasema. Wakulima wanashauriwa pia kung'oa mara moja na kuchoma mmea wowote wenye dalili za ugonjwa huo. Hata hivyo, wakulima wadogo wanasema juhudi zao za kujikwamua zinakwamishwa na uagizaji kwa wingi wa ndizi kutoka Tanzania na Msumbiji ambazo wanadai zimechukua masoko yao yote na kudumaza kufufuka kwa uchumi. Lakini Kaira anapinga madai hayo kwamba ndizi zinaagizwa kwa wingi kutoka nje kwa sababu ni za bei nafuu. VOA Mitaani. Katika VOA Mitaani leo, mwenzetu Oster Malvika amezungumza na baadhi ya wakazi kutoka majimbo ya mashariki mwa DRC ambao wanaelezea changamoto mbalimbali mbali wanazopitia kutokana na vita vinavyoendelea katika eneo hilo. Bahali ya maisha iko mbovu sana, kwa sababu tunaishi katika maisha magumu sana. Ilikuwa tunaomba wako viongozi wangetuonea huruma, wanatusaidia sababu maisha ni mazito. Choo chetu kimejaa na magonjwa ametuinukia umu, mmeshitukuza magonjwa anaoita magonjwa imeinuka, imelazimisha watu kunawa siku kwa mchana, lakini sisi tutanawa maji yatatoka wapi? Choo kimejaa, tunaona kupitia choo kinapojaa. Watu wakimbizi wote kutoka Ruchuru hapa katika kambi hii ya Kahembe tere wamekosa mahali pa kwenda shtuma kwa ajili ya choo kubwa. Ndio maana inasukumia watu wengi kufa kwa sababu ya magonjwa mengi, hata tunawa... watu wanakufa kwa nini? Lakini watu wanakufa, wamoja wamoja wanakufa kwa magonjwa, wamoja wengine wanakufa kwa masasi mbalimbali -mbali. wakati na waangukia katika hii hali wamoja wanakufa. Tumepoteza watu wengi katika hii kambi kabisa. Sisi tunateseka sana katika hii kambi. Jina langu ni Furaha Marobejoli. Njeli, nipata ni ujane katika hali ya ukimbizi e, saa tulikimbia kutoka kwa nafasi zetu kwa makwetu, tulifika hapa nikiona mume wangu, saa tulifika hapa mume wangu akafariki. Saa alifariki kupitia vitu ile kushituka kukimbia. Oh, tukajikuta hapa nimebakia mie peke. Basi vo vile niko naangaika hapa kutafutisha gisi watoto wataishi Tulikimbia kiwa mgonjwa, sasa tulifika hapa, ili kushituka na hali mbaya ya kuishi mkambi akafariki. Tulikimbia nikiwa na mume wangu, tulipofika hapa akafariki. Tulikimbia kiwa mgonjwa kutoka wapi? Kutoka Ruchuru, ilikuwa kwetu wakati ya vita, ilitu tulipatwa na vita huku kwetu Ruchuru, tukakimbilia hapa mkambi akaembe sasa tulifika hapa mume wangu akafariki. Unadhani amefariki na nini? Ni magonjwa na ile kushituka juu ya masasi ya mingi nje ilimtuma mara moja akatabanika. Sasa tulifika hapa akafariki, shina lake likuwa naitiwa kwa jina la Rusigajiki Samuel, Rusigajiki Samuel Ngiranu. Na mimi wakati ninajiona baba yangu amefariki bila hata kusema amefariki, nirudie kwenye mazingira yetu ya kawaida, ninabaki katika kambi hiyo, inasababisha na mimi ndani yangu inaweza kuniletea magonjwa ya moyo. Ndiyo ile ninayojisikia, sababu wadogo yangu wanapoona wananiuliza utufalie hiki, na sina mahali ambapo ndatosha kile ambacho ninaweza kujifaria, mi najisikia moyo wangu inauma kila sana dakika Wachinje watu huko Beni, wachinje watu ndani ya teritori ya Mambasa, wachinje watu ndani ya teritori ya Irumu ili watu wakimbie waache. Unajua huko kunakuwa madini, kwa kizungu tunasema kunakuwa kunakuwa inakuwa zone minier. Wanataka wakimbize watu wote, na hili watakuja. Walikuwa wakichinja vile watu wa Rwanda, ilikuwa inajua kama itatokea huko na hii movement ya, ya M23 ili ifukuze nayo vile watu na watu wakimbie, umesikia hivi? Masisi wamekwisha kuanza kuleta watu, wanatoka Rwanda, wanawaingiza huko. Ukienda pande za, za Miriki wameleta Wanyarwanda kutoka populasion ya Rwanda, wako wanaileta ndani ya nji yetu. Sasa mi najiuliza mazungumuzo ya, ya Rwanda ni, ni kwa kufanya nini? tunakulaka tuna kushida tu ni kuupatia msaada mm. Mm. maisha iko namna gani humu ndani ya kambi? maisha hmm. maisha tu ni kutusaidia, hakuna kitu. Sasi tunalimaka ukiangalia, Ongo okay, ijipange na ipike adui. Kila mkaaji iko wa noru Kivu, wa sidi Kivu, waituri, wao wanawaza tu kumaliza hiyo vita ni kutumia moto. Basi ninaomba nina, ombi ni ikuambia wakubwa wote wa inchi watusaidie wamalize, watusaidie vita iishe, turudishe watoto nyumbani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, tupate muktasari wa habari. White House imetangaza Alhamisi kwamba rais wa marekani Joe Biden Septemba 26 atafanya mazungumzo kwenye ikulu hiyo na mwenzake wa Ukraine Volodymyr Zelenski. Vyombo vya usalama vya Mali vimesema Alhamisi kwamba shambulizi kwenye mji mkuu wa Bamako lililolenga kituo cha mafunzo ya polisi wa kijeshi pamoja na uwanja wa ndege liliuwa zaidi ya watu sabini na kujeruhi wengine mia mbili Kiongozi wa Hezbollah Hassan Nasrallah Alhamisi amekiri kwamba shambulizi la wiki hii ndani ya Lebanon kupitia vifaa vya mawasiliano vya kundi hilo lilikuwa pigo kubwa, huku akisema kuwa Israel ilivuka mipaka hatari kwa kutekeleza operesheni hiyo. Ofisi ya rais wa Nigeria imesema Alhamisi kwamba kampuni ya Coca-Cola inapanga kuwekeza dola bilioni moja kwenye operesheni zake nchini humo ndani ya miaka mitano ijao, kufuatia mkutano kati ya wakurugenzi wake. Matangazo ya alfajiri leo Septemba 20 kutoka Sauti ya Amerika anakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwongozaji wa matangazo Dedi Balawe, fundi mitambo injinia ni Mr TZ Jumbe Hamza. Hewani mlikuwa nami Patrick Nduimana nikishirikiana na Harrison Kamau. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.