ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote ulipo, mimi naitwa BMJ Murithi. Na mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 20 mwezi Septemba mwaka huu wa 2024 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na kati, e, ikiwa ni pamoja na Radio Free Africa RFA inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu. Vilevile tunasikika kupitia Citizen Radio ya huko nchini Kenya, bila kusahau mtandao wetu wa VOA Swahili.com Karibu sana. Katika ripoti katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Ijumaa kama ilivyoada, tutakuletea live talk, yani majadiliano ya wiki tukiangazia mivutano ya kidiplomasia kati ya nchi za Afrika Mashariki na hususan mataifa ya Magharibi inayopelekea malumbano ya mara kwa mara. Baadhi ya mabalozi wanasemaje kuhusu hilo? Si kwamba hatu tunakatazwa kusema na kutoa maoni lakini huwa unatakiwa kujua ni wakati gani unasema na katika wigo gani unatumia kusema. Kauli moja ndogo tu ambayo inaweza kuwa labda ina lengo la kujenga, ukaitoa kwenye pahala pasipo stahili, unaweza ukavuruga kabisa mahusiano kati ya nchi moja na nyingine na katika ripoti nyingine ni kwamba jaji mmoja katika kaunti ya Kentaki hapa nchini Marekani amepigwa risasi akiwa katika mahakama jana Alhamis, na sherifu wa eneo hilo alishtakiwa kwa mauaji hayo, polisi imeeleza. Ni kati ya yale utakayosikia katika matangazo yetu haya pamoja na majadiliano ya wiki, lakini pia tuna habari za dunia ambazo kwanza zinasomwa hapa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Wakenya watatu ambao wanahusishwa katika kesi ya hali ya juu ya utekaji nyara wameachiliwa huru. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamesema hii leo, yanayeshutumu majeshi ya usalama kwa kuwaweka mateka kwa wiki kadhaa baada ya kushiriki katika maandamano ya kuipinga serikali. Watatu hao walikuwa wanadaiwa kutekwa nyara na wanaume waliojitambulisha kama polisi hapo Agosti 19 katika eneo la Kitengela, kilomita 30 kusini mwa mji mkuu Nairobi. Picha kwenye mitandao ya kijamii ziliwaonyesha wanaume wawili wameonekana wakitetemeka baada ya kuachiliwa huru katika eneo la mbali, Alhamisi jioni. Washirika wetu wamethibitisha kuachiliwa kwao, Cornelius Odor wa tume ya haki za binadamu Kenya aliliambia shirika la habari la AFP. Picha hizo zinaonyesha wazi kwamba wanaume hao walikuwa katika dhiki, inaashiria ukweli kwamba walikuwa wakishikiliwa mateka. Hakuna uthibitisho kuhusu mahala walipokuwa wakishikiliwa Bob Njagi, Aslam Longton na kaka yake Jamiel Longton. Benki ya Mauritius hii leo Ijumaa imepunguza kiwango chake cha riba kwa pointi hamsini muhimu hadi kufikia asilimia nne nukta sifuri kutoka asilimia nne nukta tano hapo awali. Benki ilisema katika taarifa yake, kamati ya sera ya fedha MPC iliamua kwamba wakati ukuaji ni thabiti mchakato unaoendelea wa mfumuko wa bei umejikita katika hali hiyo ya mwaka 2024 na inaonekana kuwa na uwezo wa kufikia lengo la kati ya asilimia 3.5 na hatari kubwa kwa mfumuko wa bei kupungua, taarifa hiyo ilieleza. MPC ilikuwa na mtazamo kwamba mazingira haya yanaweka nafasi kwa kiwango cha chini cha sera bila kuathiri malengo makubwa ya kiuchumi. Mwandishi wa shirika la habari la Associated Press, AP alishuhudia wanajeshi wa Israel wakisukuma miili mitatu ya watu waliokufa kutoka kwenye paa za nyumba wakati wa uvamizi katika eneo linalokaliwa kimabavu la Ukingo wa Magharibi. Huu ni mfululizo wa matukio ya karibuni yanayoshukiwa ya ukiukaji yanayofanywa na wanajeshi wa Israel tangu kuanza kwa vita vya Israel na Hamas, ambapo makundi ya kutetea haki yanasema yanaonyesha mwenendo wa matumizi ya nguvu kupita kiasi yakielezwa wa Palestina. Jeshi la Israel limesema vitendo ambavyo AP ilishuhudia katika mji wa Kabatia siku ya Alhamis na matukio ambayo ilinaswa kwenye video haviendani na maadili yake au matarajio yake ya wanajeshi. Jeshi limesema wanamgambo wanne waliuawa wakati wa uvamizi huo na kwamba operesheni hiyo ilikuwa ikichunguzwa. Majina ya waliokufa na sababu ya vifo vyao hayajajulikana mara moja. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Jaji mmoja katika kaunti ya Kentaki nchini Marekani alipigwa risasi akiwa katika mahakama siku ya Alhamis, na sherifu wa eneo hilo alishtakiwa kwa mauaji hayo, polisi wameeleza. Uchunguzi wa awali unaonyesha kuwa sherifu wa kaunti ya Licha Shon M Steins alimpiga risasi jaji wa wilaya Kevin Mallins mara kadhaa kufuatia majibizano ndani ya mahakama, kulingana na polisi wa jimbo la Kentaki. Mullins, ambaye alishuhudia kwa a, alikuwa akihudumu kwa miaka kumi na mitano, alikufa katika eneo la tukio, na Stines alijisalimisha mara moja. Tukio hilo la ufyatuaji risasi katika mji wa Whitesburg lilisababisha hali ya mshtuko katika mji mdogo wa Appalachian na makao makuu ya serikali ya kaunti hiyo yenye wakazi 1700 walio umbali wa kilomita 235 kusini mashariki mwa Lexington. Mashambulizi ya wanamgambo dhidi ya vituo vya usalama nchini Pakistan katika mkoa wa mpakani wa kaskazini magharibi, hii leo yameripotiwa kusababisha vifo vya wanajeshi sita na kujeruhi kumi na wanne wengine huku washambuliaji kumi na wawili wakiuawa katika mapambano ya risasi. Mapigano hayo ya alfajiri yalitokea katika wilaya tofauti zilizoathirika na wanamgambo za Waziristan kusini na eneo jirani la Waziristan kaskazini yanayopakana na Afghanistan. Waliojeruhiwa ni pamoja na wanajeshi wasiopungua wanne ambao walielezewa kuwa wamejeruhiwa vibaya. Maafisa kadhaa wa usalama wa eneo hilo wamethibitisha vifo hivyo kwa VOA kwa masharti ya kutotajwa majina kwa sababu hawana mamlaka ya kuzungumza na vyombo vya habari. Kitengo cha habari cha jeshi la Pakistan baadaye kilitoa taarifa kuthibitisha kuwa vifo kwa wote wanamgambo na wanajeshi, lakini hakikutaja majeruhi upande wa wanajeshi katika mashambulizi hayo mawili. Marekani inarejesha wanajeshi wake wa kikosi maalum kwenda Chad baada ya kuondoka kufuatia ombi la nchi hiyo karibu miezi mitano iliyopita. tumefikia makubaliano juu ya kurejeshwa kwa idadi ndogo ya kikosi maalum, Meja Jenerali Kenneth Ekman, ambaye alisimamia hatua hivi karibuni ya Marekani kuondoka kutoka Niger kwa ombi la mkuu wa kamandi ya jeshi la Marekani barani Afrika, Jenerali Michael Langley, aliambia VOA katika mahojiano maalum hapo jana Alhamis. Ulikuwa uamuzi wa Rais wa Chad Mahamat Deby, lakini uamuzi umefanyika na sasa tunayafanyia kazi maelezo ya namna tunavirudi, aliongeza. Mwezi April, Marekani iliwaondoa wanajeshi sabini wa kikosi maalum kutoka Chad kabla ya uchaguzi wa rais wa nchi hiyo. Debi alishinda uchaguzi huo na hatimaye aliamua kuruhusu wanajeshi wa Marekani kurejea, uamuzi ambao uliwasilishwa hivi karibuni kwa kamandi ya Marekani kwa Afrika. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako, nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Unasafiri na VOA Swahili, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi na aliyekusomea habari za dunia mwenzangu Mkamiti Kibayasi. E, kwa pamoja tunakuendeshea mpango wa leo wa live talk, yaani majadiliano ya wiki hii, leo tukiangazia mivutano ya kidiplomasia kati ya nchi za Afrika Mashariki na mataifa, hususan yale ya magharibi inayopelekea malumbano ya mara kwa mara. Nini kinachosababisha hili? Kwanza ni kupe kama kile ambacho naweza kuita tu historia fupi kuhusu mahusiano ya kidiplomasia kati ya nchi za Afrika Mashariki na mataifa ya Magharibi ambayo yamekuwa na panda shuka zake kama tu mahusiano mengine. Ni jambo la kawaida kuwasikia mabalozi wanaowakilisha wakuu wao katika nchi hizo za Afrika Mashariki wakisifu uhusiano wanaouita kuwa ni mwema kati ya nchi zao na zile na zile ambazo e, wapo pale wakiwakilisha nchi zao. Lakini pia kuna nyakati ambapo mahusiano yanakuwa na mikwaruzano, hususan pale mabalozi au wawakilishi wa nchi wanapotoa kauli zinazochukuliwa kama ni kuingilia maswala ya ndani ya nchi husika. Katika nyakati mbalimbali mbali, kwa mfano rais wa Uganda Yoweri Museveni amenukuliwa akikosoa balozi za nchi kadhaa, hususan zile za magharibi pindi tu zinapotoa kauli ambazo rais huyo mkongwe haziungi mkono. Hali imekuwa ni hiyo hiyo katika nchi jirani ya Kenya, ambapo wiki chache zilizopita rais wa taifa hilo William Ruto alikosoa baadhi ya mataifa ya magharibi ambayo alisema kwamba yanafadhili maandamano yaliyosababisha hali ya sintofahamu na pia kupelekea kuvunjwa kwa baraza la mawaziri, vifo na vilevile vile uharibifu wa mali. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo naye mara kwa mara amekosoa kauli zilizotolewa na mabalozi kama vile yule wa Ufaransa wiki jana. Hali kama hiyo imeshuhudiwa nchini Tanzania, Raisi Samia Suluhu Hassan akitofautiana na takriban wawakilishi kumi na tano wa nchi na serikali waliotoa kauli zilizotafsiriwa na baadhi ya wachambuzi kama ambazo zilikuwa za kukosoa utendakazi wa serikali. Nimetoa maelezo hayo ili kukaribisha msikilizaji, tuzungumze kuhusu ili hili kwa kina. Tuko na wageni kutoka maeneo mbalimbali, tukianzia huko nchini Tanzania tunaye Denis Konga, huyu ni mchambuzi wa maswala ya siasa na vilevile vile diplomasia. Anajiunga uh, nasi kwa laini ya simu. Karibu Denis. Nashukuru, nashukuru sana. Safi kabisa. Pia tunatarajia kuwa naye Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, bado tunajaribu kumpata kwenye laini ya simu. Nafahamishwa na mwelekezi wetu kwamba tayari tunaye e, kwa hivyo namkaribisha pia Profesa Chacha Nyaigoti Chacha kutoka Nairobi. Karibu mzee wa kazi. Asante sana. Asante nipo, nipo. Kutoka e, New York tuko na Profesa David Monda. E, ambaye e, pia ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na, na pia atakuwa anajiunga nasi muda mfupi ujao kuzungumzia mada hii. e, labda nianzie huko e, Tanzania kwako kwa, uh, Dennis Konga kwa sababu nimezungumza kauli za mwisho ambazo nimezinukuu ni kutoka kwa rais wa nchi hiyo ambaye ameonekana waziwazi wazi wiki hii akionyesha kwamba alikuwa hana furaha na yale yaliyozungumzwa na mabalozi, na ni jambo ambalo kwa kweli limezua kila aina ya ya maoni kutoka kwa wadau, wadau mbali mbali kiwa ni pamoja na raia wa kawaida wa Tanzania. Eh, sijui tuanzie tu hapo. Eh, nini ambacho kinapelekea hali hii? Eh, mara kwa mara unasikia mabalozi wanakosolewa na wakuu wa nchi ambako wanawakilisha nchi zao kwanza ni ni jambo la kushukuru kwamba uh, wanasema sasa, yani kwamba mabalozi wanazungumza na viongozi wa nchi wanazungumza, manake inatupatia nafasi ya kuwa na sehemu ya kuanza kujadili yale ambayo yanatokea katika dini ya kwetu. Tunafahamu kwamba uh, mara nyingi mara nyingi hawa viongozi manake mabalozi hawaje tu kwa sababu wanakuja, ila wanakuja kwa kufuata taratibu ambazo zimewekwa na makubaliano ya Vienna ya mwaka elfu moja mia tisa sitini na moja ambayo inatoa haki na hadhi na kuwalinda hawa mabalozi kwenye utendaji wa wakazi kwenye ibara zote hizi. Lakini unaweza kukudua kwamba kwenye ibara ya arobaini na moja inawazuia wasiweze kuingilia masuala ya ndani, na zaidi kwamba waweze kuheshimu taratibu zilizowekwa za kisheria ndani ya hizo nchi. Lakini inakuja suala jingine kwamba hawa wanakuwa na kazi ya kwanza ni kuweza kuwasiliana ni kuweza kuwasiliana na nchi hii kuweka misimamo, lakini ya pili, pia wao ni wasikilizaji wa yale yanayotokea katika nchi na pia tusisahau pia kwamba wao wanatekeleza sera za mambo ya nje za nchi zao. Sasa tugundua kwenye mambo mengi yanayotokea Afrika. mm -hmm. Tunasema ukweli, sisi tunaathiriwa zaidi na hali yetu ya kiuchumi. Mara nyingi tumekuwa tukitembeza bakuli tukiomba usaidizi wa hapa na pale kutoka kwa hawa. Sasa waswahili wana msemo mzuri kabisa kwamba mm -hmm, anayemlipa mpiga zumari ndiye anayechagua wimbo. Hawa ambao wanatufadhili sasa ndio hawa ambao wanakuwa wanataka waone yale ambao wanataka yani wanayotaka ya. mm -hmm. Unagundua kwamba wao sera zao za mambo ya nje kwa mfano zinasitiza sana utawala wa sheria, demokrasia na haki za binadamu wakiona hayo yanakiukwa, watayasema tuta-, bila ashaka shaka na. Nashukuru sana, nashukuru sana Dennis Konga, tuna mengi ya kuzungumza, kwa hivyo shikilia kauli hiyo. Nimesikia ulikuwa hujamalizia kile ulichotaka kukisema eh, ila kabla hatujawakaribisha wageni wengine wetu kama profesa eh, wote ni maprofesa kwa kweli, profesa Uh, Chacha Nyaigoti Chacha na Profesa David Monda tukisalia hapo hapo Tanzania, uh, tumekuwa na mgeni hapa studio muda mfupi uliopita ambaye eh, kwa sababu yeye pia ni mwanadiplomasia anawakilisha Tanzania huko nchini Cuba, uh, Cuba. Uh, Balozi Humphrey Polepole nimeona ni muhimu pia tusikie maoni yake kuhusu hili kwa sababu ni swala inahusu diplomasia ndicho hicho anachokifanya. E, na nimemuuliza ni kauli zipi, kwa sababu saa ingine kunakuwa na utata, ni kauli zipi zenye uzito ambazo labda balozi anaweza kuzitoa na zingine hazisitoe. Hebu tusikia alisema nini. Asante sana, swali zuri. Unajua kwenye mahusiano ya hmm, e, ya kimataifa kwanza, yanaongozwa kwa sheria za kimataifa. Na nafikiri sheria kubwa nikitumia hivyo kuliko zote, e, itakuwa mkataba unaitwa wa Montevideo ambao unatambulisha nchi ni kitu gani, lakini e, mamlaka e, na uhuru wa nchi na hasa inapokuja kwenye kujiamulia mambo yake. Sasa kwenye mahusiano ya kimataifa na suala zima la diplomasia, ndio namna ambavyo tunashirikiana, tunaishi jamii moja e, jambo kubwa kuliko yote huwa ni kuheshimu mipaka. E, wanadiplomasia ni watu wako vizuri sana kwenye kutambua ni wapi wanaanza na wapi wanaishia na wapi hawatakiwi kuvuka mstari. Hii ni duniani kote. Kwa hiyo unachokisema, eh, huwa inakuja pale ambapo nchi moja inaona eh, pengine mwanadiplomasia huyu wa nchi amefanya jambo linalovuka mpaka wa, nini tungeita, mamlaka aliyokuwa nayo kama mwanadiplomasia mm -hmm. Na hasa inapokuja pale unapoanza kuingilia haki ya nchi kujiamulia eh, kusimamia masuala yake na si kwamba hatu tunakatazwa kusema na kutoa maoni, lakini huwa unatakiwa kujua ni wakati gani unasema na katika wigo gani unatumia kusema kauli mm -hmm. moja ndogo tu ambayo inaweza kuwa labda ina lengo la kujenga, ukaitoa kwenye pahala pasipo stahili, unaweza ukavuruga kabisa mahusiano kati ya nchi moja na nyingine, lakini kauli hiyo hiyo ungeliweza kuwasiliana na wahusika katika utaratibu rasmi na kueleza maoni, mapendekezo yako au fikra zako na ujumbe ukafika. Kwa sababu kazi yetu hizo wa diplomasia, eh, kazi yangu ya msingi mimi ni kupeleka ujumbe kwa nchi niliyokuwepo, mm-hmm. Eh, kusimamia maslahi ya nchi yangu mahali pale nilipokuwepo, lakini pasina kwenda kinyume kwa namna yoyote na sheria za nchi mwenyeji pale ninapokuwepo. Maswali mengi yameulizwa wakati tuseme Tanzania wakati Rais Samia Suluhu Hassan amesikika akisema kwamba hawa mabalozi baadhi yao labda walikuwa wanatoa kauli zao binafsi na wala wakuu wao wanazungumza kwa maoni yake, kwamba hawakuwa wanazungumza kwa niaba ya wakuu wao wa nchi. Ni maswali mengi yameulizwa kuhusu hilo. Je, kuna hiyo inawezekana kwamba balozi anaweza kuzungumza bila kusema yale ambayo mkuu wake wa nchi angetarajia aseme katika nchi ambayo ni huru. Moja, mimi naona Mheshimiwa Rais Mama Samia Suluhu Hassan amekuwa ametumia lugha ya kiungwana na ya kidiplomasia, kwa sababu wakuu wa nchi wanajua mipaka yao. Huwezi kuwa mkuu wa nchi fulani ukaenda kuamua kuhusu masuala ya nchi ya ndani ya nchi nyingine, e, bila kuwa e, na uungwana wa kidiplomasia. Ndio, hii nazungumza mipaka. Kwa hiyo e, mkuu wa nchi kwenye nchi mwenyeji anapoona mwanadiplomasia mgeni anazungumza ambayo mambo kwa asili hata rais wake asingali alisema katika wigo huo, mm -hmm. e, rais mwenyeji atajiuliza, e, kwa, kwa marais wanavyopaswa kujua namna ya kuendesha nchi na kuhusiana na nchi zingine. Hili jambo e, kiingereza ningesema ni undiplomatic kwa hiyo hoja ya Mheshimiwa Rais Mama Samia Suluhu Hassan ni kwamba yako mambo mmeyasema au mnayasema moja katika wigo usio sahihi, kwa sababu unatakiwa uulize, wewe umetoa kauli timilifu kuhusu jambo hili, umezungumza nanaji na nani katika mamlaka mwenyeji, ili uweze kuwa na pande zote mbili za suala. Na ukiwa mwanadiplomasia, wewe si jaji wala si hakimu. E, una haki ya kushauri lakini kwa kutumia wigo ambao e, ni rasmi unakubalika. Kama ambavyo mi siwezi kuja ama balozi wetu wa Marekani akaja hapa akaanza kueleza kuhusu chama hiki kina makosa na chama hiki kiko vizuri zaidi, hata hapa Marekani e, hawatamwelewa mwanadiplomasia huyu. Na kiongozi wetu ni balozi Humphrey pole polepole, balozi wa Tanzania nchini Cuba, akizungumza nasi muda mfupi uliopita. Unaendelea kusikiliza matangazo ya, ya VOA Swahili kutoka hapa mjini Washington. Washiriki mimi ni Mkamiti Kibayasi na moja kwa moja niende kwake Profesa Chacha Nyeigoti Chacha wa Kenya, kama ulivyomsikia balozi polepole pole, akizungumza kwa upande wako, tupatie tathmini kuhusiana na hiki kinachoendelea katika mataifa haya ya Afrika Mashariki. Kukosoa mataifa magharibi kuingilia kati masuala ya ndani ya nchi zao uh, hili suala halikuanza leo, halijaanza mwaka huu. Ni nafahamu na nina kumbukumbu kwamba mabalozi na wa nchi za Ulaya wa nchi za Amerika wamekuwa wakitoa kauli ambazo wakati mwingine zinachangia harakati za kuleta utawala bora katika nchi zetu za Afrika na Afrika Mashariki. Aa, kwa mfano kuna kipindi ambapo wakati wa utawala wa Rais Moi ambapo tetezi zilikuwa zinatokana kwa raia kwamba walikuwa wananyanyasika na balozi wa Marekani ambaye baadaye aliitwa cowboy ambassador na uh, Hamston alisaidia sana kujaribu kutoa kauli ambazo zilisaidia wale wanaharakati waliokuwa wakipigana na serikali kuhusu haki za kibinadamu. Suala so, kubwa ambalo tunahitaji kulizungumzia sasa hivi kuhusu haya ambayo yamejiri, kwa mfano matamshi ya mabalozi wa nchi mbalimbali. Eh, kuhusu hali tete ya Tanzania na kauli ambayo imetolewa na rais wa Tanzania ni kujiuliza je, wakati haki za kibinadamu zinakiukwa, hilo ni swala la ndani au ni swala la kidunia? Ni suala ambalo linahusu kila mwanadamu ambaye anajali kwamba kila binadamu anastahili atendewe haki kufuatana na katiba ya nchi yao na kufuatana na sheria pamoja na itikadi za kimataifa. Hili ndilo suala kuu kwamba je, ni wakati gani swala ambalo linajadiliwa na raia au mabalozi linakuwa ni jambo la ndani tu ambalo linahitaji kujadiliwa na serikali kuu pamoja na raia wa hiyo nchi au ni jambo ambalo mtu yeyote anaweza kujadili. Ikumbukwe kwamba matukio ambayo yanahatarisha maisha ya binadamu siku hizi, wakati ule ule yanapotendeka, kwa mfano ikiwa ni mtu ametekwa, ni mtu ameuawa, wakati yanapotendeka huwa tayari dunia nzima imefahamu kwamba kumetokea tukio ambalo limesababisha kutoweka kwa bwana au bibi fulani. Mm-hmm. Je, watu wasiruhusiwe kutamka juu ya hiyo hali kwa sababu ya kusema kwamba tuna kiuka utaratibu wa kidiplomasia. Kwa hivyo, nafikiri tunahitaji kujiuliza, makubaliano hayo ya Vienna Convention, makubaliano ya Montevideo na kwingineko, yalikuwa yanazungumza juu ya haki za binadamu, kwamba sasa unaweza kuamua tu kuua watu wako katika nchi yako, na kwa sababu huko ndani ya nchi e, mtu yeyote ambaye hayuko katika ile nchi, si raia wa ile nchi, si kiongozi wa ile nchi hana haki ya kutaja kwamba kuna matatizo hilo. S ndilo suala swala. mm -hmm. Okay, sasa jingine ninafikiri ni kwamba mm -hmm. ni ni je, eh, wakati tunapopeleka vikapu vyetu kuomba misaada kwa hawa jamaa ambayo ni mataifa yaliyoendelea, kuna masharti ambayo wakati mwingine yamewekwa kwenye makubaliano ambayo ni lazima tuyatii zetu, rasis, eh, mingine, mambo. Kwa hivyo baadhi ya nchi zetu hizi DRC sijui wapi, eh, wakati mwingine ukiona Ufaransa kwa mfano inatamka mambo kwamba mnafanya vibaya, tungependa mfanye hivi na vile, ni kwa sababu pia sisi ni wategemezi. Shukrani sana Profesa Chacha Nyegoti Chacha aendelea kuwepo katika laini ya simu, na vilevile vile pia tuna msikilizaji ambaye yupo tayari kutoa maoni na mchango wake kuhusiana na mada tunayoizungumzia hivi sasa. Karibu msikilizaji, tutajia jina lako, mahala ulipo na tunakaribisha mchango wako. Kwa majina anaitwa Ngasa Kulwa Manjanja kutoka Buyu Bilifumbo, Shinyanga, Tanzania. Na, mi, mi, mimi nalejea kwenye mada ambayo aliyoizungumza mheshimiwa huyu ya utekaji au ya uvunjaji wa sheria na katiba ya nchi. Mimi kwa kweli na- napinganalo sana ili la hili jambo la kusema kwamba ku, ku, ku, kufanya mambo kama kuteka watoto kuvunja ku, ku, sheria sio la ni sio katiba ya nchi ni ya kidunia, kwa sababu hilo linahatarisha maisha ya watu inahusika, e, yani, kiujumla. Sio kwamba sijui Tanzania tu ifahamu kwamba hivi kwamba wananchi wa, wa, wa, wa Tanzania wanafanya mambo hayo, sio la, la Tanzania tu, ni la dunia nzima no. mimi ninachoshauri mm -hmm ninachoshauri mimi, jamani, sisi kama sisi wa Tanzania, au, au watu wote kiujumla, jamani, tuthini tuache tu, ufanye mambo haya mambo ya unyanyasaji eh, kama in, inavyotokea kwa sasa hivi. Naam, Tanzania kweli, nikiangalia sasa hivi inasikitisha sana, inasikitisha mno. Watoto wachanga wanabakwa wanatolewa, yani kuna kuna watu kuna binadamu wanaofanya mambo wana, kama wananisikia kwa siku ya leo, mm -hmm, nawaomba na, na sana sa yani nasikitisha sa tumepika sana makengele ya kuhamasisha. Hebu jamani, tuwacheni unyama kama huo. Eti wanasema figo, wanachukua figo, watu wanamuua tu wan... safi kabisa. Naam, naombeni kama unanisikia, bila shaka wamekusikia wa msikilizaji. Bila shaka uh, ni kauli, ni maoni yake huyo msikilizaji ana Ona kwamba watu wasikilize yale anayoomba yafanyike, na naona kwa sababu ya muda itabidi tufunge sehemu ya kwanza, alafu tutaenda katika sehemu ya pili, na na, na, na sikitika kidogo kwamba tukupata nafasi ya kuzungumza na Profesa David Monda katika sehemu ya kwanza, lakini ndivyo hivyo, kwa sababu ya muda tutaungana na Profesa Monda na wageni wetu wengine katika sehemu ya pili kutoka hapa Washington DC. Kwa sasa ni washukuru nyote ambao mmeshirikiana nasi ama mmehusika katika matangazo yetu, sehemu ya kwanza ya matangazo haya ya Live Talk, ambapo tunajadili hali ya vuta ni kuvuta inaendelea ya kidiplomasia kati ya mataifa ya Afrika Mashariki na nchi zingine hasa zile za Magharibi. Niko naye Mkamiti Kibayasi kwa upande wangu wa pili, na pia tunaye Abdu Shakur Abud kama mwelekezi wetu. Tukutane sehemu ya pili, hasa wale ambao mnaendelea kutusikiliza kwa uh, redio. Tukutane sehemu ya pili kwa upande wa online. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Matangazo haya, msikilizaji, unaweza pia ukayafuatilia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com na vilevile vile matangazo haya, kumbuka yanasikika kupitia redio zetu shirika huko eneo la Afrika mashariki na kati, na vilevile, wewe msikilizaji, bado unayo fursa ya kuweza kushiriki katika matangazo haya live, ambapo unaweza ukatupigia simu hapa studio, ambapo nambari yetu ya simu kama kawaida, kwa wewe ambaye upo nje ya Marekani, unaanza na plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington. Ni sehemu ya pili ya live talk hii leo Ijumaa, ikiwa ni Septemba 20 mwaka huu wa 2024 ambapo katika live talk tunao wageni wetu Profesa Chacha Nyegoti Chacha kutoka kule nchini Kenya, tunaye mchambuzi uh, Denis Konga kutoka nchini Tanzania, vilevile tunaye profesa David Monda kutoka jimbo la New York hapa nchini Marekani. Kwa kuendeshea live talk, mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi. Safi kabisa, msikilizaji, kama nilivyozungumza kabla hatujaenda mapumziko mafupi katika sehemu ya kwanza, tunampa nafasi sasa Profesa David Monda. yuko nasi hapa Marekani, lakini yuko mjini New York. E, profesa, nafasi hii nikupe, labda uchangie tu yale yamezungumzwa na wageni wenzako, lakini pia nilikuwa na swali moja kwako wewe ambaye uko upande huu wa dunia ambapo Uh, wale wageni wetu wawili wako kule Afrika eh, kutoka upande huu, je, kuna wana, nimeona kuna wao wanauliza, je yale ambayo tunasikia mabalozi na wawakilishi wa nchi katika nchi za Afrika wakizungumza sana, je hapa Marekani, eh, kauli kama hizo huwa zinatolewa na kama zinatolewa zinawafikia ma, zinawafikia marais au viongozi wa hapa Marekani? Karibu profesa. Uh, yani unaashiria ya kwamba kama wanadiplomasia wa kutoka Afrika wanakashifu serikali ya Marekani, mfano balozi wa Kenya hapa Washington, anasimama na kusema kwamba sipendi vile ambavyo eh, mnafanya mambo yenu hapa serikali na kadhalika eh, swali ndilo hilo, wate nianze kujibu swali hilo. Uh, mimi uh, sijawahi sikia balozi yeyote wa Kiafrika Uh, au niseme hivi ni nadra sana kusikia balozi uh, wa kutoka Afrika au uh, sana sana mataifa yanayoendelea, eh, ku, kuishutumu serikali ya Marekani na sababu ni mbili. Sababu ni ya kwamba eh, hili ni dola kubwa na kunaweza kuwa na matokeo mabaya eh, wanadiplomasia tuseme kutoka Afrika eh, wakiishutumu Eh, Marekani kwa sababu ya uhusiano kati ya Marekani na mataifa ya, ya Kiafrika useme Kenya, Tanzania, ama Uganda hivi. La pili ni ni suala la uh, miundombinu ya kutetea haki za kibinadamu na, na, na za kisheria. Eh, kusema kweli hakuna haja uh, kupuuza ya kwamba miundombinu uh, kwenye mataifa yaliyoendelea kutetea haki za kibinadamu za kushtaki polisi za ku, kumshtaki hata rais uh, ime, tumeona imefanyika hapa na Donald Trump amehukumiwa. Eh, eh, miundombinu ni thabiti na kuna ule uwazi na mikakati ya kisheria uh, ambayo lazima niseme uh, wazi kwa mataifa mengi ya Afrika hayapo, ndiposa tunapata hizi kesi uh, tuseme Kenya uh, kutekwa, uh, nya, uh, kutekwa kwa uh, waandamanaji wale wa Gen Z. Uh, hivi punde kulikuwa na ile kesi ya Kitengela Three eh, hawa vijana watatu ambao wali, walipotea, kulikuwa na hofu ya kwamba wamewawa. Alafu tena hivi karibuni kwa jirani yetu Tanzania eh, kifo cha Mohamed Ali Kibao E, ambapo aliuawa kinyama na yeye ni mwanaharakati wa chama cha Chadema. Tulijua siku za nyuma uh, yule nguli wa uh, kisiasa Tanzania Tundu Lissu e, alipigwa risasi mara kumi na sita karibu wao, ile kesi eh, bado haijatatuliwa. Kwa hivyo eh, ni jibu swali lako la pili kusema hivi mm -hmm. kuna kuna kuna sehemu ambapo kweli eh, taifa la Kenya, taifa la Tanzania, taifa la Uganda eh, lina uhuru wake, hata taifa la Marekani au uh, au Ujerumani au Uingereza, lakini ikivyuka mipaka tuseme ya kimataifa haki za kibinadamu, kama taifa au dola uh, linakandamiza haki za raia wake. Eh, na inakiuka mikataba ya sheria za kimataifa, mikataba kama ya Geneva, mikataba kama ile tunaita R2P, right to protect, eh, eh, ya kwamba eh, jamii ya kimataifa uh, imekubalika ya kwamba ina haki ya kuweza kuingilia kati na kuhakikisha kwamba haki za kibinadamu eh, hazikandamizwi hazi ikiholela na na serikali hizi, kwa hivyo nadhani ni swali la kidiplomasia lakini, sidhani mm -hmm. ni sawa vile Rais uh, Samia Suluhu amesema ya kwamba madola ya nje lazima yakae nje, kwa sababu Tanzania uh, imepiga saini uh, ile aroma, uh, makubaliano ya Roma makubaliano yaliyo uh, ianzisha uh, mahakama kuu uh, kule kule Hague mm -hmm. mikataba yanayokubalia haki za kibinadamu. Uh, Tanzania ni mwanachama wa Umoja Mataifa eh, na, na na na ile katiba ya ya kimataifa ya eh, haki za kibinadamu yani Universal Declaration of Human Rights. Kwa hivyo sidhani ya kwamba mataifa yetu ya kikanda mm -hmm. uh, iwe Kenya, Tanzania, Uganda kwa mfano yanaweza kukiuka haki za kibinadamu, wafikiria kwamba kwamba wanadiplomasia kutoka nje watatulia na, na, na kunyamaza i, in, inabidi pia watoe sauti na watetee haki wanyonge, kwa sababu uh, kwa mataifa mengi yetu ya Kiafrika kusema kweli uh, raia wanakandamizwa. Uh, shukran sana Profesa Monda, usiondoke, tuna dakika zingine kama ishirini hivi za kupiga piga story kuhusu uh, suala hili, na wakati ukizungumza hapo uh, pia mawazo yangu yamenirejelea na nikakumbuka mwaka elfu mbili na tisa kulikuwa balozi wa Kenya hapa Marekani aliitwa Peter NRO Ogego na aligonga vichwa vya habari alipomkosoa rais Obama. Wakati huo rais Obama alikuwa mpya mgeni, mgeni tu, kama rais e, wakati alikuwa ametoa kauli ambazo zilichukuliwa na serikali ya rais e, wakati huo Mwai Kibaki kama ambazo hazikuwa zaridhisha. E, lakini ni nadra, kama ulivyosema, kusikia wakigonga vichwa vya habari wamozungumza hapa. E, lakini tukirudi Tanzania, kwako Konga Dennis, leo hii balozi wa Marekani hapo Tanzania Michael Battle amesema ataendelea kuzungumza kwa uwazi kabisa na kwa ukweli kuhusu mambo yanayoihusu Tanzania. Sasa hii inaonekana kama ni kujibu kauli hizo ambazo tumekuwa tukizizungumza zilizotolewa na Rais Samia Suluhu Hassan, inakuwa ni kama vuta ni kuvute. Amesema na huyo amejibu, na matamshi hayo yanakuja kama anavyosema siku chache baada ya e, sa, sa Rais Samia Suluhu Hassan kuwataka mabalozi wa mataifa ya nje walio huko Tanzania kuacha kuzungumzia mambo ya ndani ya Tanzania akitishia kuzungumza eh, moja kwa moja na marais wa nchi za magharibi kuhusu mienendo ya mabalozi walio Tanzania. Swali kwako ni eh, ni, ah, ni, kibwa, ni katika wakati upi ambapo labda rais anaweza kusema sasa, hawa mabalozi nao wanazungumza sana, nataka warejee kwao, labda niletewe mwingine ambaye anaweza kusikiliza yale ningetaka yazungumzwe na asizungumze tu eh, bila mimi kutoa idhini kwake azungumze? Kuna wakati kama huo utafika, hmm. wakati ni niseme tu wazi kwamba ile uh, sheria ya Vienna ya mwaka elfu moja sitini na moja inayotoa haki, kinga na wajibu kwa hawa wawakilishi wa nchi, kwa maana ya mabalozi, iko wazi. Ni wakati wowote wa, na niseme wazi, sheria inasema, inazungumza vizuri kwamba ni wakati wowote wa, na haitatakiwa itoe sababu yoyote ya kuweza kumrudisha uh, huyo mwakilishi au balozi kwenye nchi ambayo ana, ana, ana, ametoka. Kwa mfano hata balozi wa Marekani anaweza karudishwa, na tushaona hiyo mifano hapa, na mfano wa karibuni nadhani ilikuwa ni wakati wa kipindi cha utawala wa Rais Magufuli ambaye alimrudisha balozi wa uh, jumuiya ya Ulaya kurudi kwa, kutoka kwa mwajiri wake kwa maana Yeah, kwa hiyo like, hakuna wakati ambao unatokea huo, lakini kama nilivyosema awali ni kwamba mimi nafurahi kwamba tunaanza kuzungumza sasa, tulivyokuwa tunazungumza, ina maana tunagusa ule msingi mwenyewe kwamba ni nini kinatufanya tufike hapa tuzungumze. Ye, ni haki za kibinadamu. Je, ni kweli haya matukio yapo? Utagundua e, kwamba hata ile tom, ile uh, namna alivyokuwa akizungumza raisi, alizungumza akionyesha kwamba amefikerwa swala so, ambayo inamkera na akionyesha kwamba haya matukio yanatokea maeneo mengine. Ah, sasa so, so, inakuja kwa sisi wengine kwamba, kwa hiyo kwa kama mambo mabaya yanatokea kwenye nchi zingine, tuone ni kawaida yanatokea ndani ya nchi kwa hii. Haikai vizuri, na ndio maana umezungumza habari ya kuisemea. Ilikuwa ni jana kwenye mkutano wa TCD. Hii ni, ni kusanyiko la vyama vya siasa na wadau wa demokrasia, akionyesha kwamba msimamo wa Marekani ni kwamba wao wataendelea kusema yale yanayotokea, kwa sababu kama nilivyozungumza awali pia kwamba wao wako sera yao ya mambo ya nje inazungumza habari ya hayo mambo ya haki za binadamu, uh, demokrasia na utawala wa kisheria, wanapoona wanapata nafasi. Na amezungumza vizuri pia uh, Balozi Polepole pole, nimemwelewa. Lakini tuseme tu ukweli kwamba hizi sheria za kimataifa mara nyingi hazipo kwa ajili ya mataifa madogo, na tukubali tu kwamba ni kweli kuna uhuru wa ndani wa hizi nchi kama ni sehemu zinazounda jumuiya ya kimataifa lakini bado hazina nguvu za kuweza kuleta mabadiliko, kuleta ushawishi kwenye mataifa makubwa, na ndio maana bado haya mataifa makubwa yataendelea ku, uh, kuingilia masuala ya ndani, yatasemea, yatafanya hivyo kwa sababu yanaona yanao hiyo, uh, wanao msingi, lakini wanayo hiyo haki ya kunyamazisha haya matukio ambayo yanatokea katika hizi nchi, kuwa ataendelea kuyasema. Jambo la msingi ni kwamba sasa tunazungumza lakini je, baada ya kuzungumza nini kinatokea? Mimi nitafurahi kuona kwamba sheria na taratibu zikifuatwa na wale wote ambao wanahusika, wawe ndani ya serikali au nje ya serikali, wakichukuliwa sheria ambazo zipo. Mahakama zinafanya kazi gani? Mahakama kazi yake ni kuangalia nini kinatokea katika nchi na kutoa uamuzi wa ili wale wote ambao wanafanya mambo ya ovyo ya haya ambayo ya hayawezi kuvumiliwa na mtu yeyote, wanakomeshwa kwa wakati. Shukrani sana uh, Konga Denis, mchambuzi um, wetu kutoka nchini Tanzania. Na kabla ya kusonga mbele, sasa ni wakati tusome napo maoni ya wasikilizaji hapa, ili kuweza kujua kile ambacho wamekiandika, na pia washiriki mtakuwa na fursa ya kutueleza kwa kina kama msikilizaji atakuwa ameomba ifanyike hivyo moja kwa moja. Anaanza kusoma ujumbe wa Richard Kambali, anatoka kule Beni, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC. Anasema ni kwamba Waafrika wameanza kuamka, kwani nchi za magharibi wanatamani kutuamlia ili tufuate yao ndio mazuri. Ifike muda tuseme hapana kwa nafasi ya amini. Kama ni kuathirika pande zote, basi ziathirike. Kulwa Manyehe wa Chemba Dodoma Tanzania. Anacho, anasema kwamba kinachopelekea mataifa ya magharibi kushutumia na mataifa ya Afrika ni kwamba mataifa ya Afrika yanajaribu kunyanyuka kutoka usingizini na kuacha utegemezi kutoka mataifa ya magharibi. Mwisho wa siku wanajikuta wakipishana kauli nasi. Afrika tunachotaka, uh, ni kuf... Tumechoka kufinywa. Tumechoka, eh, anasema awo, tumechoka kufinywa na kutekenywa. Nasoma ujumbe wa masunzu yeye, anasema mataifa ya Magharibi yanataka kila wanachokisema mataifa ya Afrika ya kubali bila kipingamizi. Sisi tulishapata uhuru, hatuko tayari kufuata wanachokitaka. Hatuko tayari kuwanyenyekea watu wache na maisha yetu. Hata kabla yao tulikuwa na maisha yetu maisha ya kila siku na maisha bado yanaendelea na yataendelea. Shukrani, ni ujumbe wa Vitus Masunzu. Naye Mohamed Benjahaji anasema yuko kule Kigembe, Kasulu, Tanzania, anasema mataifa ya Magharibi yanataka kugeuzia siasa yao ya kidiplomasia, ili waiangamize Afrika Mashariki, maana inakuwa ni ina ugumu fulani katika siasa za Magharibi. Nasoma ujumbe mwingine wa Nzoi saba Jean Claude, yanapatikana Bujumbura huko Burundi. Anasema mivutano baina ya mataifa ya magharibi mwa dunia na mataifa ya Afrika kwa ujumla, maana kuna baadhi mataifa ya Afrika yamekataa utumwa wa magharibi, ikiwemo Bukina Faso, Niger, Mali na kadhalika, ni jambo ambalo ni chukizo kwa magharibi mwa dunia. Safi kabisa. Ni kati ya yale ambayo mmeandika wasikilizaji, kwenye mitandao na kwenye ukurasa zetu za mitandao ya kijamii. Endelea kuandika hapo hapo, uh, mjadala uendelee, uh, mazungumzo yanaendelea hata baada ya show uh, kukamilika. Narudi kwa Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, uh, umezungumzia hapo wakati ulipo huwa nafikiri ukijibu swali ukazungumza kuhusu siku za zamani wakati wa Rais Daniel Arap Moi na, na balozi mmoja aliitwa Smith Hempstone na alijulikana kama mmoja wa wale ambao walikuwa kabisa kabisa wanaonyesha msimamo wao wazi wazi. Lakini sasa swali ni nafasi ya mabalozi kwa sasa katika kukuza demokrasia itakuwa ni ipi, wakati ambapo pia ukosoaji huu umeongezeka sana kwamba hawafai kuzungumza kutoka uh, viongozi wa nchi ambako wanawakilisha nchi zao. Nafasi ni ipi ya demokrasia? Tumai, unanielewa swali langu. uh, nafasi ya dem demokrasia haina maele maelezo mawili tofauti. Demokrasia ni moja tu dunia nzima. mm -hmm. Yani, nchi ikisha kubali kwamba ina tawala au sera ya utawala wake utakuwa wa kidemokrasia, huwa kunawekwa sheria za nchi pamoja na sheria za kimataifa ambazo zinaongoza namna raia wanastahili kupewa masilahi na kutumikiwa na viongozi. Hapa Kenya kwa mfano, sasa hivi tumekuwa na acting Inspector General juzi juzi, hapa amehukumiwa kufungwa miezi sita kwa sababu alikuwa amekataa kata kata kuhudhuria uh, <coughs> ma ma mazungumzo dhidi yake katika kesi ambayo ilikuwa inasimamiwa na jaji na yeye alikuwa ameweka kiburi tu. Kwa hivyo ni lazima tuchunge sana hapa Afrika kwamba uhuru wetu ndio tunao, lakini hatujapata uhuru ili tuue raia zetu hatujapata uhuru ili tukiuke sheria. Hatujapata uhuru ili tuseme kiubabe kwamba kwa sababu tunajitawala hakuna mtu yeyote ambaye anatakiwa kusema kwamba nyumba yetu ni chafu. Kama nyumba yako inavuja na mvua inanyesha, majirani wakipita watasema unanyeshewa. Na wanapotaja kwamba unanyeshewa, si kwamba wanakutakia mabaya, wangependa utafute nyasi au makuti au mabati uwezeke nyumba yako ili watoto wako wasinyeshewe. Mimi kwa maoni yangu, ninafikiri sisi wa Afrika tunahitaji kuboresha tawala zetu za kidemokrasia. Tunahitaji kuweka wazi namna raia wanatawaliwa, na ikiwa raia amekosa, awajibishwe kisheria kufuatana na katiba na kufuatana na sheria za kipolisi na za kimahakama ambazo zinatakikana, sio kumshika na kumuua, au kumchukua nyumbani usiku uende umweke mahala ambapo watu wao hawamjui. Huyu Inspector General wa Kenya aliyewekwa ndani leo, wale watu ambao walisababisha yeye kuwekwa ndani wameachiliwa, na wangeweza kuachiliwa tu mapema, hata hangeweza kupelekwa mahakamani, kwa sababu labda hawakuwa wametenda jambo lolote baya. Kwa hivyo ninafikiri viongozi wa Afrika, marais, ni lazima tukubali pia kwamba tunatawala raia ambao saa hizi wanajua haki zao, wameelimika, wanafahamu sera na namna ambavyo nchi nyingine za kidemokrasia duniani zinatawaliwa. Na kwa sababu hiyo hatuwezi tu kuwa tunavunja sheria na wakati mwingine kushika raia wetu na kuwaswaga ndani ya magereza au ndani ya vichaka na kuwaua, kuwapiga risasi kwa sababu ya madai kwamba sisi tuko huru kwa sababu ya madai kwamba nchi zetu zina uhuru, zinajitawala. Nchi zote duniani zinajitawala, ni kweli, lakini zinajitawala pia sambamba na sheria za kimataifa ambazo mm-hmm, zinawajibisha viongozi kuzitii kutokana na makubaliano ambayo yamewekwa sahihi na nchi hizi zote, Tanzania, Kenya na nchi nyingine DRC, wameweka sahihi zao kwa mikataba ambayo inalinda masilahi na haki za binadamu. Shukran basi. Uh, katika laini ya simu tunaye Ocheng George, karibu msikilizaji uweze kutueleza maoni yako kwa njia ya simu na kile ambacho nadhani kinafaa kwa mchango wako kuhusiana na mada hii tunayoizungumzia hivi sasa, ikiangazia mivutano ya kidiplomasia kati ya nchi za Afrika Mashariki na mataifa ya Magharibi. Ocheng George, basi ninakukaribisha. Asante, asante, asante sana mkamiti. Mimi nikizungumzia suala hili nashangaa sana nchi zetu za Afrika Mashariki kuteta wanapokosolewa na Marekani na mataifa mengine kutokana na vile wanavyoshughulikia raia wao, na hii kasumba inatokana na ile viongozi wetu hawataki kukosolewa. Mtu anapokosolewa basi anaona ya kwamba ni vyema amwondoe huyo anayemkosoa na sio haki kabisa. Nchi za Afrika e, na hasa af, hapa Afrika Mashariki inastahili kuzingatia haki za binadamu, inastahili kuheshimu uhuru wa binadamu, uhuru wa kukosoa, na kwa jumla pia inastahili kuheshimu uh, sheria za kimataifa za haki za kibinadamu. Kwa hivyo Marekani iko sawa kabisa kuhakikisha kwamba inakosoa inakoso, nchi za Afrika Mashariki, iwe ni Kenya, kwa sababu kenya hapo, wapolisi kila polisi pia wanajiona sasa wao wakujia sheria pia. Ukienda kule Tanzania, kulikuwa na mtu ambaye aliuawa, kiongozi wa upinzani. Mambo haya yote kuyaunganisha, kwa kweli hayawiani na sheria za kimataifa na pia sheria za nchi zenyewe. Kwa hivyo ni haja tu ya viongozi wetu wa Afrika na hasa hapa Afrika Mashariki kuzingatia sheria na kuheshimu sheria za kimataifa na sheahaia. Shukran sana Otien George kwa mchango wako basi sasa ni rejee uh, kwa David Moda, msikilizaji amesema kwamba amehitaja Marekani ipo, ina haki ya uh, kuikosoa Tanzania kwa namna ambavyo wanaona walivyofanya. Basi wakati huo, ni kurudishe nyuma kidogo. Umezungumzia muda uh, mfupi uliopita, ulizungumzia mikataba kadha wa kadha, eh, umezungumzia uh, mikataba ya Geneva. Hebu tuangalie huu mkataba wa Vienna. Profesa Monda, unaeleza vipi na unanufaisha vipi haki za kimataifa mkataba wa, wa, wa viena uliandikwa mwaka elfu moja tisa mia sitini na moja. Tusahau e, e, hayo ni zaidi ni zaidi ya uh, miaka sitini zaidi ya miaka sitini iliyopita, lakini bado ni ni makubaliano ya kidiplomasia ambayo Eh, bado yameheshimika hadi wa sasa, lakini hatuwezi kuangazia tu, serikali haziwezi kuangazia tu eh, mkataba huu wa, wa wa wa wa Vienna peke yake, lazima pia waangazie na mikataba mingine, kwa sababu mikataba mingine pia pamoja na huu mkataba wa, wa, wa, wa, wa Vienna ndizo zinazolinda sio tu eh, eh, maslahi za Tanzania na mataifa yanayoendelea, lakini pia eh, ile uhalisia wa wa wa eh, madola makubwa na eh, mwelekeo wa kidiplomasia ya kimataifa. Kwa hivyo eh, vile eh, balozi alivyosema pale nyuma eh, Balozi Humphrey Polepole kweli aliangazia kwamba Wanadiplomasia lazima watumie miundombinu pia ya kidiplomasia lakini uh, mi, mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne ni mwaka tofauti na vile ilivyokuwa miaka ya nyuma, eh, karne iliyopita ya kwamba miaka hii eh, kumekuwa na utandawazi, kumekuwa na kuhamasishwa kwa umma kote duniani kumekuwa na lile wimbi la demokrasia eh, lililo eh, sambaa kote Afrika na kuleta haki za kidemokrasia na vyama vingi. Kwa hivyo pia lazima uh, mwelekeo wetu au falsafa uh, ya kikatiba ambayo tunaiangazia mikataba hii pia iingiliane na miaka uh, ambayo au au uh, mstakabali uh, uliopo kwa wakati huu, maanake sidhani sidhani ni sawa serikali kusema lazima tuangazie mkataba wa Vienna eh, hakuna dola lingine ambalo eh, liingilie mas, maslahi yetu. Lakini eh, madola hayo yanayoendelea pia yanarudi tena Marekani au Ulaya kwenda kuomba misaada. Madola hayo tena yanataka kuingiliwa kwa kusaidiwa na utafiti au teknolojia, eh, au misaada ya ya, ya kifedha Uh, la, lazima kuwe na na mwelekeo mbadala, eh, na eh, diplomasi, dipl, diplomasia ya wastani, kwa sababu uh, kumalizia, lazima niseme ya kwamba huyu kijana Mohamed Ali Kibao amefariki, na familia yake na haki zake lazima ziheshimiwe, vile pia haki za watu wengine ambao wanakandamizwa na serikali zao kote Afrika Mashariki. Safi kabisa, shukran Profesa David Monda. Tumebaki na dakika mbili na nusu hivi. Uh, niona kama nitatoa kitu kwa Konga Dennis. Uh, kuna upande wa, wa pili wa sarafu hii uh, tunasema kukosolewa, kukosolewa, kukosolewa, lakini kuna uh, suala nyingine la mabalozi ambao wanaonekana kuwa marafiki sana na maraisi ama viongozi wa nchi ambako wanawakilisha. Kumetokea hiyo hapo Afrika Mashariki, katika baadhi ya nchi balozi anaonekana ameingia ndani, wengine wakasema hata amekuwa ni kama mwanachama wa chama kinachotawala. Je, hii ina athari zozote, kukaribia sana mpaka kukanyamaza kabisa, ikawa kama hakuna ukoswaji? Hilo ndio jambo ambalo limekuwa likifurahisha, na pasipo kupepesa maneno tuseme ukweli. Uh, nchi ya uh, China kwa mfano imekuwa ni rafiki wa mataifa mengi ya, ya nchi za Afrika uh, kwa sababu hata usaidizi wake kimisaada kimiundo mbinu na nini imekuwa haiweki masharti magumu yanayoangazia. Imewahi kukosolewa hivyo, mara nyingi imekosolewa hivyo nchi ya Uchina kwamba wao hawaweki masharti yanayolinda haki za kibinadamu na wengi wanaenda mbali kusema kwamba hii ni kutokana na wao wenyewe nchi ya Uchina kushindwa kufanya hivi ndani ya nchi ya kwao hasa. Unaweza ukaliweka pembeni, lakini bado sheria na taratibu za nchi ziweze kuangaziwa. Tunaweza tukasema kwamba hii mikataba labda imeweka misingi na nini, lakini tukazungumza sasa kwamba hii nchi inaongozwa na sheria na taratibu, taratibu zetu zinazungumzaje? Na tukija hapo ndo tutagundua kwamba pamoja na kwamba wanakataa kukosolewa au pamoja na ile kwamba wanaweza wakasifiwa, basi haya yote yafanywe yakiangazia haki tu za kibinadamu kikawaida, hata mambo ya sheria. Lakini je, tuna haki ya kuweza kuchukua maisha ya watu wengine? Hapana. Tuna haki ya kuwatesa wengine? Hapana. Je, hatuna haki ya kuwapa watu, uh, yani kuwapa watu, kuwapa na nafasi ya kuweza kujitafutia maendeleo? mm -hmm. Tunayo, kama tu, tunayo haki ya kuwapa, basi natufanye hivyo. Tofauti na hapo itakuwa haina maana, itakuwa ni tunafanana tu na wanyama yani wanyama wanaweza kawa ni viumbe ambavyo vina akili zaidi kuliko sisi wenyewe. Profesa Chacha Nyagoti Chacha, uh, nusu dakika, kauli ya mwisho mwisho, labda unaweza kuzungumzia hilo pia hapo. Balozi wa Marekani hapo, si siri kwamba amekuwa nakosolewa kwamba ana uhusiano wa karibu sana na Rais William Ruto. Hiyo inaelezwa kama ni jambo zuri kwa wengine, au ni sawa tu? Uh, nafikiri si sawa ki itikadi mm -hmm. Kwa sababu wanahitaji kuhakikisha kwamba sauti zao zinakuwa hazionyeshi kuunga mkono upande wowote wa upinzani au serikali, wakati wanaposaidia kutamka kuhusu ukiukaji wa haki za kibinadamu. Nafikiri inaonekana labda ni dhidi ya serikali inayo kiuka hizo haki za binadamu, lakini pia sio hivyo. Ni kwa sababu sheria na itikadi za kimataifa ambazo zinalinda haki za kibinadamu ni sheria ambazo hazina mwelekeo wa kisiasa. Kwa hivyo ni lazima tukubali kwamba kila raia ameumbwa, akazaliwa, anaishi katika nchi yake au anaishi kokote anakoishi, ana haki za kibinadamu ambazo wakati zinakiukwa na ku kuonekana kama ananyanyasika na, basi ni lazima awe na mtu anayeweza kumtetea. E, tunaweza kuzungumzia hili kwa saa lingine nzima lakini kwa sababu ya muda hapa studio, naona msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Live Talk kwa leo. Ni washukuru wote waliofanikisha matangazo haya, wasikilizaji wetu wote, pamoja pia na wageni wetu Profesa Chacha Nyaigoti Chacha ambayo umesikia sauti yake hapo mwisho, eh, mchambuzi um, Konga Denis kutoka Tanzania na Profesa David Monda kutoka New York hapa Marekani. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni amekua ni Abdu Shakur Abudi, pia akiwa na hapa studio nimeshirikiana na, na mkamiti Kibasi. Naitwa BMJ Murithi. Kwaherini, tuonane wakati mwingine inshallah.