waaa lagayaba ina wati qatan. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanaokujia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ni Sandei Shomari. Tunasikia pia kupitia washirika wetu Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko nchini DRC tunasikia kupitia Radio Butembo na Radio Progress mjini Bunya. Na katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha Jarida la Wiki ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yanayotokea ya Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza kabisa, tupate habari muhimu za dunia. mtoto wa kiongozi wa muda mrefu nchini Uganda Yoweri Museveni alisema hii leo Jumamosi kuwa ameachana na mpango wake wa kuainia urais katika uchaguzi ujao wa mwaka 2026 nchini humo, akiwataka wafuasi wake kumuunga mkono baba yake. Rais Museveni ambaye ameiongoza nchi hiyo ya Afrika Mashariki kwa miaka thelathini na minane anatarajiwa kwa kiasi kikubwa kuwania tena kiti cha uraisi Japo bado hajathibitishwa hajathibitisha kugombea. ningependa kutangaza kwamba sitakuwa kwenye karatasi ya kura 2026, alisema Muhozi Kainerugaba katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa X. Ninamwidhinisha kikamilifu Rais Yoweri Museveni katika uchaguzi ujao, aliongeza akiwasihi wafuasi wake kumuunga mkono baba yake kwa muhula wa saba. Theluji kubwa isiyo ya kawaida ilisababisha usumbufu mkubwa katika barabara za Afrika Kusini hii leo Jumamosi, huku watu wakiwa wamekwama nyakati za mchana baada ya kukaa usiku kucha kwenye magari yao. Barabara kuu ya N3 inayounganisha Johannesburg na mji wa pwani wa mashariki wa Durban ilikuwa moja ya barabara zilizoathiriwa vibaya, na sehemu kadhaa zilifungwa na hata njia mbadala hazipitiki, maafisa walisema. Huduma za dharura zilikuwa zikifanya kazi ya kuwafikia watu katika magari yao, lakini bado haijabainika ni wangapi walioathirika na walikuwa katika hali gani. Meneja wa shughuli za kulipia ushuru katika barabara ya N3 Ntania Dugra aliambia shirika la utangazaji la ENCA Moto uliteketeza ghala ya silaha ya Rusia nchini humo na kusababisha milipuko na kufungwa kwa barabara kuu baada ya Ukraine usiku kucha kurusha ndege zisizo na rubani mia moja huko Rusia na Crimea inayokaliwa kimabavu. Ripoti za Rusia na wizara ya ulinzi zilisema ghala hiyo ilionekana kuwa kilomita chache tu kutoka kwa eneo nyingine ambayo ilipigwa na ndege zisizo na rubani za Ukraine mapema Jumatano na kujeruhi watu kumi na tatu na pia kusababisha moto mkubwa. Mamlaka nchini Russia iliyo Jumamosi ilifunga kipande cha kilomita mia moja cha barabara kuu na kuwahamisha abiria kutoka kituo cha karibu cha treni baada ya moto huo kusababisha mfululizo wa milipuko. Machapisho kwenye programu ya kutuma ujumbe ya Telegram yalisema ghala la makombora lilishambuliwa karibu na mji wa Toropets katika mkoa wa Tiva nchini Rusia, takriban kilometa zipatazo mia tatu na themanini kaskazini magharibi mwa Moscow, na takriban kilometa mia tano kutoka mpaka wa Ukraine. Picha ambazo hazijathibitishwa zinazosambaa kwenye Telegram zilionyesha moto mkubwa ukipangani wakati wa usiku na moshi mwingi kutoka kwenye milipuko. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hezbollah ya Lebanon imesema imerusha roketi kwenye maeneo mawili ya kijeshi kaskazini mwa Israel hii leo Jumamosi, huku jeshi la Israel likisema kuwa lilikuwa likifanya mashambulizi mapya dhidi ya malengo ya Hezbollah. Katika taarifa tofauti kundi hilo linaloungwa mkono na Iran lilisema lilirusha mfululizo wa roketi za Katyusha kila moja kwenye kambi mbili za Israel kujibu mashambulizi ya Israel katika vijiji vya kusini na nyumba za raia. Waandishi wa habari wa AFP waliripoti mashambulizi makubwa ya Israel katika maeneo kadhaa ya kusini mwa Lebnan. Watetezi wa haki nchini India wanatazamia kusikilizwa kwa kesi katika mahakama ya juu Oktoba mosi kwa matumaini ya kupigwa marufuku kile kinachoitwa haki ya tingatinga, ambapo serikali za majimbo mara kwa mara hubomoa nyumba za watu binafsi, mara nyingi Waislamu, ambao wameshutumiwa kuwa wahalifu. Baada ya kusikiliza maombi kadhaa dhidi ya ubomoaji wa adhabu, siku ya Jumanne majaji waliamuru kwamba hakutakuwa na ubomwaji popote nchini humo bila kuomba kibali cha mahakama hadi kesi ya Oktoba mosi. Kulingana na mtandao wa haki za makazi na ardhi, zaidi ya nyumba laki moja 53,000 zimebomolewa katika miaka michache iliyopita na serikali za majimbo na kusababisha watu wapatao laki saba 38,000 kupoteza makazi yao na shirika mashuhuri la kutetea haki za watu wa Asia kusini mashariki lilisema siku ya Ijumaa kwamba baraza la serikali la utawala la Myanmar liliripotiwa kuwa linakusudia kuwanyonga wanaharakati watano wa demokrasia kufuatia kutwa na hatia Mei 2023 na kuhukumiwa kwa tuhuma za kuhusika katika mauaji ya mwaka 2021 kwenye treni huko Yangon. Wabunge wa ASEAN kwa haki za binadamu walisema wamesikitishwa sana baada ya kupokea ripoti kutoka kile walichokiita chanzo cha kuaminika kuhusu kifo inayokuhusu adhabu ya kifo ambayo inasubiriwa iliotolewa wakati mahakama ya kiraia ilipotoa uamuzi wa katika kikao cha faragha kilichofanyika kwenye gereza la Insein. <tune> Karibu kwenye jarida la wikendi, ni susaa ya mjadala unaoangazia swala kuu wiki hii. Kipindi kinatayarishwa kwa ushirikiano wa Citizen TV nchini Kenya, Azam TV nchini Tanzania na Sauti ya America, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa Washington DC, Marekani, na mimi ni Goodluck paul, nikiwa Azam TV, Dar es Salaam, Tanzania. Wiki hii tunaangazia mchakato unaoendelea ndani ya Umoja wa Mataifa kuifanya Afrika kuwa na viti viwili vya kudumu ndani ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Kama tunavyofahamu kwamba viti vya kudumu ndani ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa viko vitano, kwa maana ya mataifa ya Marekani, Uingereza, Ufaransa, China pamoja na Urusi. Sasa eh, ni wakati wa Afrika kuwa na viti viwili vya kudumu ndani ya Baraza la Usalama la Umoja wa mataifa. Je, hii itabadilisha nini, e, katika usalama barani Afrika na mambo mengine ambayo yanatarajiwa? Na mimi naitwa Nimro Tabu kutoka Citizen TV Nairobi, Kenya. Mwenzangu Good Luck amezungumzia masuala ambayo yanaendelea sasa hivi katika mchakato kuhusiana na Baraza la Usalama katika Umoja wa Mataifa. Sasa, swali la kujiuliza, mbali na mataifa ya Afrika kutaka kujumuishwa katika viti vya kudumu, viti hivi vinatolewa kwa njia gani? Kuna uchaguzi unaofanywa? Kuna uteuzi unaofanywa na gharama zake ni zipi? Na vile vile tutakuwa tunazungumzia athari zake kwa bara zima la Afrika. Kutuanzishia shughuli hiyo si mwingine ila ripota wetu BMJ Mredhi. Jumaapili Septemba ishirini na mbili na Jumaatatu Septemba ishirini na tatu viongozi wa nchi na serikali wanachama wa Umoja wa Mataifa wanakutana katika makao makuu ya umoja huo mjini New York hapa Marekani kwa kongamano linaloangazia maswala nyeti na nyufa zilizopo katika uongozi wa dunia kutokana na changamoto ambazo zimejitokeza ulimwenguni katika siku za hivi karibuni. Kabla ya mkutano huo wa ngazi ya juu, Marekani imetangaza kwamba inaunga mkono mipango ya kufanya mabadiliko katika wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama ili kuziingiza nchi mbili za Afrika kuwa wanachama wa kudumu na kiti kimoja cha kubadilishana kwa nchi ndogo zinazoendelea za visiwani. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lina nguvu za kutangaza vikwazo au marufuku ya silaha na hata kuamuru matumizi ya nguvu dhidi ya nchi yoyote. Hatua hiyo itapelekea nchi mbili za Afrika kuketi kwenye meza moja na Russia, China, Ufaransa, Marekani na Uingereza, ambao kwa sasa ndio wanachama watano wa kudumu kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lenye wanachama 193. Hata hivyo wanachama wapya kwenye baraza hili hawatakuwa na kura ya turufu. Linda Thomas Greenfield ni balozi wa Marekani katika umoja wa Mataifa. power... tuna nguvu za kura ya turufu. Hakuna nchi mwanachama wa kudumu inayotaka kuachilia nguvu hizo za kura ya turufu, kwamba tukiongeza idadi ya nchi zenye kura ya turufu itapelekea baraza kuwa na matatizo ya utendakazi hakuna mabadiliko yaliyofanywa kwa wanachama wa baraza la usalama la umoja wa mataifa tangu mwaka wa 1945 baraza hilo lenye majukumu ya kusimamia usalama na amani duniani lina viti kumi vya wanachama wasio wa kudumu kutoka maeneo yote ya dunia na wanaochaguliwa kwa muda wa miaka miwili na wasiokuwa na kura ya turufu lina nchi tano zenye nguvu kubwa duniani tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia na zenye kura ya turufu. Juhudi za kuleta mabadiliko katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa zilianza mwaka wa 1979. We did 180 resolutions. Tulipitisha makubaliano 180 katika muda wa miaka minne iliyopita, na idadi kubwa ilipitishwa kwa kuafikiana. Watu huwa wanaangazia sana pale tumeshindwa, na hayo ndiyo yanayoangaziwa sana na vyombo vya habari, lakini siyo habari makubaliano yakipatikana pasipo nguvu za turufu kutumika kila nchi mwanachama wa Umoja wa Mataifa inahitajika kuchangia pesa kufanikisha majukumu yake. Kwa sasa, Marekani ndiyo mfadhili mkubwa. Ni ripoti iliyosomwa na BMJ Mridhi. Asante BMJ. washiriki wetu kwenye kipindi ni Dr Richard Bunda, mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kimataifa akiwa studio za Azam TV, Dar es Salam, Tanzania katika studio za Citizen TV ni Evan Sogada, wakili na mtaalam wa maswala ya kidiplomasia. Nianze na wewe Dktr Mbunda, nchi za Afrika mbili kuwa wanachama wa kudumu pasipokuwa na kura ya turufu, yaani maamuzi ya mwisho, kuna faida gani kubwa tofauti na ilivyo sasa ambapo ni wanachama tu wa kawaida katika umoja wa Mataifa? Uh, kama ulivyosema, sasa tofauti tunaiona wapi kwa sababu unapokuwa uh, mjumbe wa kudumu wa baraza la Umoja wa Mataifa na una kura ya turufu, ina maana una uwezo wa kuzuia uh, maamuzi au maazimio yote ambayo baraza yatalitoa yasiendelee kufanyiwa kazi. Eh, sasa kama unakuwa ni mjumbe ambao kura yako haiwezi kuzuia hayo maamuzi, uh, kidogo kunakuwa uh, na walakin ingawaje, eh, kuliko kukosa vyote bora angalau upate uh, kidogo kwa maana ya kwamba uh, Afrika ipate fursa ya kushirikiana bega kwa bega na wale wajumbe watano waliopo sasa wa baraza la, la, la, la, la, amine, baraza la, la usalama uh, la kimataifa, ili nao watoe mchango mkubwa, kwa sababu ukiangalia uh, kimsingi changamoto nyingi zinazohusiana na usalama eh, zinagusa bara la Afrika kwa mfano kuna vita vya wenyewe kwa wenyewe kwenye nchi kadhaa. Eh, kila siku yani haipiti haipiti uh, miaka kadhaa kabla vita mpya haijaibuka mm. Lakini vile vile uh, kuna wanasema unconstitutional change of government eh, ambapo labda pengine uh, katika nchi fulani unakuta labda pengine uh, kuna kundi fulani au labda pengine jeshi mm. limechukua madaraka eh, bila kufuata katiba bila kufuata katiba. Eh, eh, hizo ni changamoto ambazo kimsingi zina mm. uh, matatizo makubwa ambayo yanatakiwa yajadiliwe katika so, so. baraza la moja mataifa. Sasa Afrika kupata nafasi hizi itabadilisha nini? Kwa sababu tunajua hapo awali Afrika imekuwa ikipata wanachama usio wa kudumu kwa kuchaguliwa kwa kupishana kwenye vipindi fulani fulani, lakini sasa uh, wanapata viti viwili mm. e, e, ikiwa jambo hili sasa litapita na, na, na kuwa rasmi no. tutakuwa na viti viwili vya kudumu mm. itabadilisha kitu gani barani Afrika? Kwanza kuna baadhi ya wale wajumbe wa kudumu wa, wa, wa baraza la umoja baraza la usalama la Umoja wa Mataifa watakuwa na majukumu zaidi, kwa sababu a, kama tulivyosikia hapo awali ni kwamba unavyokuwa mjumbe wa kudumu baraza la la, la, la, la, la, la, la usalama, la kimataifa ni kwamba unatakiwa labda unapokutoa mchango zaidi eh, kwa maana labda pengine ya uh, rasilimali pesa, lakini vile, vile, vile labda pengine kuchangia majeshi katika m, labda pengine uh, mission za kulinda amani katika sehemu sehemu. Kwa hiyo ina maana uh, majukumu yanakuwa mengi, lakini vile vile na fursa ya maamuzi inakuwa kubwa zaidi uh, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa bara la Afrika mm, nam nam Nimrod. Asante ah, sana good luck uh, wakili Ogada, nafikiri umemsikiza uh, daktari Mbunda akizungumza, lakini nataka kuzua swali lingine kwamba uh, pengine kuna wengi wasiofahamu jinsi viti vya kudumu au hata uanachama unavyofanyika katika Umoja wa Mataifa, kwamba kwa taifa kuwa mwanachama mm -hmm taifa linajukumika, lina majukumu kadha wa kadha, na moja ni kutoa rasilimali ambazo ni pesa katika Umoja wa Mataifa, fedha ambazo zinatumika katika uh, shughuli ama jitihada uh, za Umoja wa Mataifa mm -hmm. katika kutafuta nafasi katika viti vya kudumu mm -hmm. ina maana kwamba lazima pia vilevile vile taifa li, liwe linajimudu, taifa la Afrika ambalo litakuwa mwanachama mm -hmm. lina uwezo wa kifedha mm -hmm. na mnukuu uh, Martin Kimani uh, balozi uh, kutoka Kenya katika Umoja wa Mataifa mm -hmm akisema kwamba itahitaji kwa mwaka mmoja taifa kuweza kutoa dola bilioni mi, eh, milioni moja, eh, moja nukta tano mm -hmm. Kuna taifa lenye uwezo kama huo barani Afrika? Ngumu kwa sababu tukiangalia nchi za Afrika ambazo zinaweza kuwa na uwezo wa kifedha namna hiyo tutaangalia kwa umbali sana, pengine Afrika kusini na Egypt, Misri. Na hata hizo hazijafikilia kiwango za uh, nchi ambazo ziko kwenye uh, baraza la kudumu no, wa umoja wa, uh, wa, wa mataifa no. Kwa sababu ukiangalia uwezo wa kifedha wa nchi zile tano no, ambazo zinaitwa permanent five no. Hizo nchi ukiangalia rasilimali zao na uwezo wao wa kifedha no, hauwezi linganisha na Afrika no. No. na pia tusisahau kuwa vile uwezo kwenye baraza la uh, kudumu wa permanent uh, members. No. Mgao huo vile ulifanywa ulifanywa kuzingatia ile iliitwa mwaka ya 1945 uliitwa um, Yalta formula no. Kulikuwa na mkutano uliofanyika Yalta Europa na hizi nchi zikajigawanyia mamlaka uh, hii kura tunaita kura turufu um, the veto vote, waligawanya kwenye msingi wa kiubabe no. Na ki, uh, ki mipaka no. Kwa sababu walikuwa wanataka ku balance world order, so unaona, walijigawa ndio wa, wa maintain ile order ilikuwa no. So itakuwa shida ukiingisha nchi za Kiafrika no. Hamjatuambia hizi ni nchi gani no. Na hatu, hamtupatii no uwezo wa kupiga kura tu. Pengine nifululize kwa swali hili kwamba hatujui ni mataifa gani yatakayochaguliwa, kwa sababu nafikiri ni kura ya mzunguko. Pengine bara la Afrika lenyewe litaamua mataifa gani ambayo yatatangulia katika muda wa miaka miwili, halafu mnabadilishana. Lakini vile ni viti vya kudumu, kwa hivyo vitakuwa vinasalia barani Afrika katika Umoja wa Mataifa. Lakini niulize swali la kizushi kidogo, kwa sababu ukiangalia mataifa ya Afrika mengi ni mataifa ambayo yanajiendeleza kwa kutumia lugha ambayo pengine haifurahishi wengi, mataifa maskini mm mataifa ambayo yanaketi katika baraza la Umoja wa Mataifa katika masuala ya usalama yeah. Ni mataifa yenye ushawishi, mataifa yenye ukubwa kwa njia yake, iwe ni wanajeshi, iwe <coughs> ni vyombo vya usalama na kadhalika. Kutakuwa na ushawishi gani basi katika baraza lile kutoka bara la Afrika, ikiwa mataifa yetu yanaangaziwa ulimwenguni kama mataifa maskini, mataifa yanayotegemea uwezo wa kiusalama kutoka mataifa haya, itakuwa shida, kwa sababu mwanzo, hatuna nchi zetu, hazina zile uwezo wa kifedha wa kwa, kwa sababu ukiangalia the permanent five zinachangia pakubwa kwa kudumisha uh, the United Nations um, um, peacekeeping missions mm -hmm. sisi kama Waafrika sidhani kama kutakuwa na nchi ambazo zitaweza ku changia kifedha na kirasilimali mm -hmm. for those peacekeeping missions kama hizi nchi ambazo ziko kwenye eh, permanent five mm -hmm. ya pili Waafrika tutawezaje kuchagua membership, membership kwa Security Council kwa sababu tumegawanya, tumegawanya kwenye misingi ya lugha ambazo tunazoongea no. kuna wale wanaongea Kireno, Kifaransa, Kizungu no. Kiarabu no. so tutawezaje kusikizana na tuchague hizo nchi mbili no. kwa sababu pia kunakuwa kule shida no. kwa waafrika kuelewana no. kwa maswala nyingi sasa kwenye membership no. ya Security Council no. tutamudu kivipi? No. Wakili Ogada, asante. Bila shaka mtazamaji, ni mawili matatu tu kuhusiana na jedwali letu, viti vya kudumu Umoja wa Mataifa, masuala ambayo tunataka tuangazie kwa kifupi, kwamba ikumbuke kwamba Marekani kwa, kwa, kwa sasa hivi inaunga mkono kuwepo eh, kwa mataifa eh, ya Afrika kupewa angalau nafasi mbili za kudumu katika baraza la usalama kama tulivyozungumza hapo awali. Sasa swali la kujiuliza ni kwa nini Marekani eh, inataka sasa hivi kujiweka karibu ama kuweza kushinikiza baraza la uh, usalama kuweza kuweka mataifa ya Afrika. Ikumbuka kwamba Marekani kwa sasa hivi inatafuta uhusiano wa ndani zaidi uh, kushinda ilivyokuwa miaka ya awali na bara la Afrika, ndipo sasa uh, nafasi kama hizi zinaweza kuanza kuzungumziwa katika baraza la usalama. Kwamba Marekani ina wanataka kuboresha uhusiano na Afrika, na vile vile mataifa ya Afrika yametaka kushirikishwa kwa muda mrefu, lakini hilo halijaweza kutimizwa, na kama alivyosema wakili Ogada hapo awali ni kwamba masuala yanayoambatana na viti hivi vya kudumu ni mengi, kwa mfano njia za kuchagua taifa ambalo litashiriki, vile vile kuangalia rasilimali za taifa. Tuangalie sehemu nyingine kwenye jedwali letu, tukiwa tunalipa kipaumbele swala la wanachama wa baraza la usalama, kwamba mwaka 1945 eh, kulikuwa na mataifa wanachama 11 pekee ndani ya Umoja wa Mataifa katika baraza hili la usalama mwaka elfu moja mia tisa sitini na tano yakaongezwa mataifa mengine manne yakawa mataifa kumi na matano ambayo yenye umuhimu mkubwa zaidi na ushawishi kuweza kuzungumzia masuala ya usalama ndani ya Umoja wa Mataifa. Afrika haijawahi kuwa na nafasi ya kudumu kwenye baraza uh, la usalama katika uh, Umoja wa Mataifa. Mwisho basi, tupigie darubini mabadiliko yanavyostahili kutekelezwa. Ni kwamba ili mataifa ya Afrika yaweze kushirikishwa ndani ya baraza hili la usalama sasa, itahitaji baraza la usalama la UN kute, uh, kuteua, uh, kuteua kwa kurekebisha mkataba. Aidha, wanachama wote, ikiwa kuna mwanachama pengine anataka kuondoka kwa sababu fulani au nyingine, lazima baraza hili likae chini na kufanya uteuzi. Ina maana kwa lugha ya kimombo kwamba lazima wabadilishe kitu kinachoitwa chata ambao ni mkataba. Afrika imekuwa ikishirikishwa bila wanachama wa kudumu katika mazungumzo mengi tu, eh, ndani ya Umoja wa Mataifa na kadhalika, lakini hii itakuwa mara ya kwanza kuweza kupewa nafasi ya kudumu, ikiwa itafanyika hivyo ndani ya Umoja wa Mataifa katika baraza, eh, la usalama. Na mwisho ni kwamba mataifa matano yamesha kushirikishwa kwa mihula ya miaka miwili. Kwa hivyo ina maana kwamba ikiwa kuna taifa barani Afrika kama inavyoonekana, kuna wale alivyosema wakili Ogada ni kwamba mataifa matano eh, Marekani, China, Urusi, Uingereza na nafikiri Ufaransa ndio mataifa peke, ya pekee yanaketi katika baraza hili kwa kudumu, hayaondolei. Em, sasa hivi tugeukie kauli za wananchi, tuweze kusikiza kutoka bara hili la Afrika wanasemaje kuhusu kuwepo kwa viti vya kudumu ndani ya baraza la usalama katika umoja wa mataifa. Nchi zote zina haki ya kuwa na uwakilishi wa kudumu hasa, mabara yote yanatakiwa yawe na uwakilishi wa kudumu. Sasa ukizingatia pia migogoro mingi barani Afrika iko mingi, kwa hiyo inakosa maana harisi ya uamuzi, na baraza lilivyotengenezwa, limetengenezwa kama katika nguvu mbili zilizokuwepo kipindi kile. Kwa dhana hiyo, unakuja kukuta nchi nyingi ambazo zinaendelea hazina uwezo wa kufanya maamuzi yake na maamuzi yake katika masuala ya kimataifa ukizingatia migogoro, rasilimali za bara lenyewe na mambo ambayo yanaelekeana na hayo. Kwa hiyo kwangu mimi naona ni vizuri kuwa na uwakilishi wa kudumu katika baraza hilo. Wakati ule Umoja wa Mataifa wenyewe unaundwa mwaka 1945, zilikuwa ni nchi nne tu za Kiafrika zilizokuwa uhuru na wakati mabadiliko makubwa yanafanyika mwaka sitini na tano kutoka kuwa na wawakilishi kumi na moja mpaka kumi na tano ambapo wawakilishi watano walikuwa wakudumu, wawakilishi sita walikuwa sio wakudumu, wakibadilika kulingana na wakati. Mwaka huo waliongezeka mpaka kumi na tano na wawakilishi wa kudumu wakawa watano wale wale, na kumi hapa kuwa na taifa lolote kutoka uh, nchi za Afrika na mpaka sasa kitakwimu Uh, wanachama wa Umoja wa Mataifa takriban hamsini na nne kati ya mia moja na tisini na tatu wanatokea bara la Afrika, ambao ni sawasawa na asilimia ishirini na nane ya wanachama wote. Ukiangalia katika wanachama hao, hakuna hata nchi moja ambayo inatokea bara la Afrika. Ni maoni ya wakazi wa Dodoma kuhusiana na mada tunayozungumzia, wanachama wa kudumu wa nchi za Afrika katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Ogada. Tulivyoguzia awali ni kwamba migogoro mingi ipo Afrika uh, wanajeshi wengi ambao wanapambana na makundi ya uhalifu kulinda amani wa Umoja wa Mataifa wapo Afrika. Kambi nyingi za Umoja wa, uh, Umoja wa Mataifa zipo Afrika. Marekani, Uingereza, China, Russia zinatafuta urafiki mzuri na nchi za Afrika. Zina maslahi ndani ya Afrika. Russia iko na kundi lake la Wagner Sahel. Marekani iko na kambi kadhaa katika nchi nyingi za Afrika kuendeleza kiusalama. China kwa upande mwingine, kati ya hizi nchi 53 za Afrika, 49 zinadaiwa na China karibu dola bilioni 170. Nchi hizo pia zinapokea msaada wa aina mbalimbali kutoka kwa Russia. Hakuna nchi ambaye hapa inasema kwamba haidaiwi na China, Uingereza, Marekani na kuingineko. Uhuru wao upo wapi, zinapoketi meza moja kujadili masuala nyeti ya usalama wa dunia na nchi ambazo zinadai nchi za Afrika? Kweli kuna shida pale uhuru, uh, masuala ya uhuru kwenye, um, masuala jumla ya Umoja wa Mataifa imekuwa changamoto, na ukizingatia uhalisi wa siasa za dunia kura turufu ndio kigezo ndio maneno ya prestige kwenye kikao cha kudumu uh, kwenye Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo kama hata utaingia pale kama member na hauna hiyo kura turufu, veto power, utakuwa kama mwanakamati yule yule, kwa sababu wenye kura turufu ndio wale wanaopanga siasa na mwelekeo wa mambo kwenye dunia nzima. Ya e, pili vile tulivyosema, kama hauna uwezo wa kirasilimali, uwezo wa kifedha, itakuwa ngumu kuwa na ushawishi licha ya wewe kuwa pale, kwa sababu tunaangalia kama nchi kama Marekani, nchi kama Uchina, wana uwezo kirasilimali, wanaweza hifadhi um, I mean, kufadhili maneno kadhaa kwenye uh, within the United Nations. Sisi kama Waafrika ni nani atakaingia pale mwenye uwezo wa kukaribia wachina na Wamarekani itakuwa shida kidogo. Muda tuliotengewa no, naona tu umetukata ha. Tunakomea hapo kwa leo. Asante sana Daktari Richard Mbunda kutoka Dar es Salaam. Asante Evans Ogada ukiwa Nairobi, Kenya. watangazaji wake wamekuwa good luck Paul wa Azam TV, Nimrod Tabu wa Citizen TV. mimi ni Kenneth Bwire kutoka Washington DC, nikutakie wakati mwema. Asante kwa kutazama jarida la wikendi. Hadi wikend ijayo, panapo majaliwa. Asante sana Kennes Bwire na jarida hilo la wikend. Basi msikilizaji, kabla ya kukamilisha matangazo haya, ni kusomee muktasari wa habari. Mtoto wa kiongozi wa muda mrefu nchini Uganda, Yoweri Museveni, hii leo Jumamosi amesema kuwa ameachana na mpango wake uraisi ujao na 26 wa kuwania urais katika uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini na sita akiwataka wafuasi wake kumuunga mkono baba yake. Rais Museveni ambaye ameongoza nchi hiyo ya Afrika Mashariki kwa miaka thelathini na nane anatarajiwa kwa kiasi kikubwa kuwania tena kiti cha urais japokuwa bado hajathibitisha kugombea. Theluji kubwa isiyo ya kawaida ilisababisha usumbufu mkubwa katika barabara za Afrika Kusini hii leo Jumamosi, huku watu wakiwa wamekwama nyakati za mchana baada ya kukaa usiku kucha kwenye magari yao. Barabara kuu ya N3 inayounganisha Johannesburg na mji wa pwani wa mashariki wa Durban iliyokamoja barabara zilizoathiriwa vibaya, na sehemu kadhaa zilifungwa na hata njia za mbadala hazipitiki, maafisa walisema. Na moto uliteketeza ghala ya silaha ya Rusia nchini humo na kusababisha milipuko na kufungwa kwa barabara kuu baada ya Ukraine usiku kucha kurusha ndege zisizo na rubani huko Rusia na Kremea inayokaliwa kimabavu, ripoti za Rusia na wizara ya ulinzi zilisema. Hala hiyo ilionekana kuwa kilomita chache tu kutoka kwenye nyingine ambayo ilipigwa na ndege zisizo na rubani. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.