Hii ni VOA Express kutoka hapa mjini Washington. Ni saa tatu na nusu asubuhi kwa saa za hapa Washington, saa kumi na nusu jioni kule Afrika ya Mashariki, ambapo sawa na saa tisa na nusu alasiri Afrika ya Kati. Ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo haya ya dakika 30. Leo ni Jumatatu, ikiwa ni Septemba 23 mwaka 2024, na naitwa Mkamiti Kibayasi. Bila shaka na mimi naitwa Sunday Shomari. Msikilizaji, nimekusha jaa tele kama pishi lile la mchele. Mambo ni mazito, mambo ni mazuri, mambo ni bambam bam, siku nyingine juma Jumatatu. Natumaini uko vizuri alasiri kama hii, basi baada ya shughuli zako za mchana kutwa, kama kwenye basi, kwenye daladala, upo kwenye matatuz, upo ndani ya nyumba, kwenye pikipiki na bodaboda, mambo yanakuwa ni swafi kabisa. Sisi tuko pamoja na wewe msikilizaji, tufuatane katika mambo haya ya VOA Express, ambapo hii leo tuna mengi ya kukujuza msikilizaji, na tuki ushirikisha wewe pia moja ya shirikisho lako ni kwenye mada yetu ya barazani. Tunauliza wapokeaji taarifa ya wanaotumia ARV, hizi ni dawa kutumia kunepesha mifugo yao. Wengi wametajwa ya katika ripoti ambayo imetoka huko nchini Tanzania, wakifanyia uchunguzi juu ya mambo hayo, na wengi wamezungumza mkamiti haswa. So, vilevile basi tutakuwa tukiangazia. Leo ni siku ya kimataifa ya lugha za alama au sign language, ambapo dunia inaadhimisha siku hii na kukiwa kuna kauli mbiu inayoeleza kwamba jiandikishe kwa haki za lugha za alama, basi tutakuwa na mmoja wa waalimu wanaofundisha lugha hii, mwalimu kijana kabisa kutoka kule nchini Tanzania. Atatueleza changamoto ambazo wanapitia katika ufundishaji wa lugha za alama. Tutakuwa na burudani Fundisha. ya muziki kama kawaida manake VOA Express bila muziki. Hujasukuma Gurudumu, komiti, ha, sadakta, sadakta. Pia swali la leo tunaangalia wakati dunia imeadhimisha tayari siku ile ya amani duniani nini jukumu lako katika kudumisha amani? Wengi wamejibu huko kwenye mtandao wetu wa Facebook, tutasoma maoni yako na majibu yako wewe msikilizaji. Haya basi, moja kwa moja tuanzie kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo nchini DRC, mashariki mwa nchi hiyo. Nini kinachoendelea katika masuala ya vijana na wanawake kwa jumla? Bila shaka mkamiti huko mashariki mwa Kongo, tunaangalia hali ilivyo baada ya jeshi la nchi hiyo kuokoa wasichana na wanawake kadhaa waliotekwa na kundi la waasi wa ADF. Hii ni baadhi ya mateka hawa, wameonekana kuwa ni wasichana wadogo sana wenye umri mdogo ambao walikuwa ee, mikononi mwa waasi hawa wa kundi hilo. Mamlaka zinaeleza kwamba kundi hilo limekuwa na tabia hii ya kuteka vijana hasa wa kike huko mashariki mwa DRC. Pia mkamiti inakumbuka kwamba waasi hawa waliteka watoto takriban 30 wakati wa mashambulizi ya Julai 7 na 11, itakumbukwa mwaka 2022 kule Kivu Kaskazini na maeneo ya majimbo ya Ituri. Sasa haya kwa nini yanatokea, na wasichana hawa wanapotoka, hali yao iko vipi? Nini ambacho kinafanyika? Tunaye kijana pia mwanaharakati wa kundi la Lucha kule nchini Congo, Valeri Mumbere. Mumbere, teleze kwa upande wako, taarifa hii kwanza kabisa mmeipokea vipi? taarifa hii tumeipokea vizuri kwamba jeshi la Congo taarifa hapo jana kwamba wame, wameokoa wa rahii ambao walikuwa wamepeka wow. na waasi wow. huko maeneo ya Biakato. Hiyo ni taarifa ambayo tumepokea na shangwe na vigelegele kabisa. Tunapongeza jeshi la Kongo la FRDF ambayo kwa kazi ambao wanafaa wa waseje ndoo mapambano ya waasi ao ds mpaka huko maeneo a mafore huko maeneo Mangerezi ambao waliua watu wa juma nane iliyopita, naaei pige i pige nguvu yote ili waweze watu ambao wameone. Pengine tungependa kuona nini kinafanyika kuwasaidia wasichana wadogo ambao wamerudi na mimba na wengine wamerudi na watoto wachanga. Nini kifanyike kuwasaidia hawa watu? awaweze aoya na kawaidmboot na kushukuru sana Valerie Mumbire, huyu ni kijana wa lucha kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akieleza hali ilivyo, eh, baada ya wasichana hao kupokelewa mkamiti. Haya basi, baada ya kupata hiyo kipengele cha kwanza, ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Sasa bila shaka, katika burudani ya muziki tunakwenda kwake mwanamuziki machachari Mr TZ, wanamwita hui ujumbe, au akiwa anashirikiana na Kery na kibao chao Tamba una tamba. Wewe sikiza, kitu cha msikilizaji. Yeah. na kutupeleka kwingineko, Mkabiti atatuambia tunaelekea wapi sasa. Hasa tunaelekea nchini Tanzania ambapo kama tunavyofahamu, leo nilivyokudokeza hapo punde, ni siku ya kimataifa ya lugha za ishara, na ni siku ambayo inaadhimishwa kila Septemba 23 ya kila mwaka ili kutoa uhamasisho ufahamu uh, kwa jamii kuhusiana na matumizi ya lugha za alama na namna ya kuzitumia hali kadhalika, kwa wale ambao wana uhitaji wa lugha hizi, pia namna ya kuwajali watu wenye ulemavu wa aina hii. Na unajua basi, siku za nyuma uh, walimu wanaofundisha lugha za alama sande ilikuwa mm-hmm. ni watu wazima, ni fani ambayo ilikuwa inaonekana si rahisi kwa vijana no. kuingia katika eh, eneo hilo, lakini hivi sasa kadri siku zinavyobadilika na maendeleo yanavyokuja kwa kasi hasa ya kidijitali vijana nao pia wamekuwa wakiingia katika uh, sekta hii ya uh, ualimu katika lugha za alama, na nimezungumza muda mfupi uliopita na Mwalimu Richard Hadi kutoka Shule ya Msingi Muungano mkoani Morogoro, Tanzania na nikataka kujua changamoto gani wanazopitia waalimu wa lugha za alama, ambapo leo dunia inaadhimisha siku hii, na hivi ndivyo anavyoanza kutueleza. E, changamoto ya kwanza ni lugha ya alama, ni kama vile tunavyoona lugha zingine, lugha zinakuwa nyingi. Kwa lugha za alama ndani ya Tanzania peke yake utakuta zinatofautiana kutoka mkoa hadi mkoa. Kwa hiyo, unaweza ukatoa alama inayozungumzia labda neno baba, lakini mkoa mwingine, kwa mfano hiyo alama haipo, wao wana alama nyingine. Changamoto ya pili ni neno moja linaweza likawa na alama zaidi ya moja, kwa hiyo sasa lazima unapokuwa unatafsiri lugha ya alama utazame pia na muktadha wa, wa, wa au mandhari ya wale unaoongea nao, kwa maana ya kwamba unaposema neno baba lazima uhakikishe una, una, unaangalia muktadha wa wale watu unaoongea nao. Hiyo ni changamoto ya pili. Lakini pia changamoto nyingine nayoiona, jamii jamii bado iko nyuma sana, hasa jamii za Watanzania iko nyuma sana kwenye swala la lugha ya alama, na si watu wengi wanaopenda kujifunza hiyo lugha. Kwa hiyo utakuta hata hawa tunaowasiliana nao unakuta wanapenda kujifiku, kutumia lugha ya alama lakini wanaporudi majumbani, kwa mfano sisi tunaofundisha walimu wan, wanafunzi viziwi, unakuta mtoto anamfundisha lugha ya alama hapa, akirudi nyumbani hana wa kuwasiliana naye, na kama anakosa wa kuwasiliana naye, maana yake kama mfano kuchukulia wiki nzima inapita, atakaporudi tena kuna baadhi ya maneno ya ile lugha atakuwa amesha yasahau. Unadhani uh, mwalimu Richard kwa sababu ni mwalimu kijana ambaye umeibukia katika fani hii uh, nini kifanyike hasa ili kuhakikisha kwamba jamii inashirikishwa vya kutosha katika mfumo mzima wa ufahamu huu wa lugha za alama? Cha kwanza kabisa tuwajali hawa watu wanaotumia lugha ya alama, kwa sababu wao ndio lugha yao hasa na ili wajione kwamba ni miongoni mwa jamii yetu, sisi lazima tuwajali. Kama tutawajali wale, basi jamii nayo ipewe elimu kuona kwamba hawa wenzetu, ili wajione kama ni sehemu ya jamii, lazima lugha ya alama watu wote tujifunze lugha ya alama, ili kwamba tutakapo, tunachangamana na hawa watu, watajiona nao ni sehemu ya jamii. na ni huyu Richard hadi mwalimu wa shule ya msingi ya Muungano mkoani Morogoro, huko nchini Tanzania, akitoa wa mchango wake katika VOA Express kutoka hapa Washington ka tayari kupata habari za dunia. Katika habari za dunia, polisi nchini Tanzania leo Jumatatu imewakamata viongozi wa juu wa chama cha upinzani wakati mamlaka wa zikichukua hatua kuzuia maandamano makubwa katika mji mkuu wa kibiashara wa Dar es Salaam. Licha ya marufuku rasmi yaliyowekwa, chama cha upinzani cha CHADEMA kiliapa kuendelea na maandamano kwa madai ya utekaji nyara na mauaji ya wanachama wake yanayofana na vikosi vya usalama. CHADEMA inasema mwenyekiti wake Freeman Mbowe na naibu wake Tundu Lissu wote walikamatwa Jumatatu huku polisi wa kutuliza ghasia wakiwa katika maeneo muhimu jijini humo ili kuzuia mikusanyiko. Viongozi na wanadiplomasia wanatarajiwa kuhutubia mkutano wa Jumatatu juu ya kuimarisha mfumo wa Umoja wa Mataifa siku moja baada ya kukubali kufanya kazi pamoja kushughulikia changamoto mbalimbali za kimataifa ikiwemo mabadiliko ya hali ya hewa, migogoro na umaskini. Kikao hicho cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kinakuja siku moja kabla ya viongozi wa dunia kuhutubia mkutano wa kila mwaka katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York hapa Marekani. mkutano wa Jumatatu unaoangazia ya ujumbe wa baadaye umepangwa kujumuisha hotuba kutoka kwa rais wa Ukraine Volodimir Zelenski, rais mpya wa Iran Masud Pezeshkian, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken, waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi na naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Vershinin na mtu anayetumiwa kujificha na bunduki karibu na uwanja wa golfu wa Donald Trump huko Florida, katika jaribio la kumuua rais huyo wa zamani wa Marekani anatarajiwa kufikishwa mahakamani hii leo Jumatatu, ambapo waendesha mashitaka wa... ya kutaka wekwe rumande hadi wakati kesi wa kesi yake. Ryan Roth mwenye umri na wa miaka 58, ameshitakiwa kwa makosa mawili ya uhalifu wa bunduki baada ya kudaiwa kuwa alielekeza bunduki yake kwenye mstari uliokuwa na mti hapo Septemba 15, wakati mgombea wa rais wa Republican alipokuwa akicheza golf katika uwanja wake huko West Palm Beach, kulingana na makosa ya uhalifu. Lebanon imesema leo mashambulizi ya anga ya Israel yameua takriban watu 50 wa na kujeruhi wengine 300 katika mapambano ya mpakani kati ya Israel na kundi la wanamgambo la Hezbollah na hivyo kuongeza hofu ya kutokea vita. Jeshi la Israel limesema lilishambulia zaidi ya malengo 300, wakati shirika la habari la serikali ya Lebanon liliripoti mashambulizi makali katika mikoa tofauti huko kusini mwa nchi hiyo. Msemaji wa jeshi la Israel Admirali Daniel Hagari Amesema katika ujumbe wa video kwamba wanajeshi wa Israel walichukua hatua kujibu ishara kwamba Hezbollah inajiandaa kufyatua risasi kuelekea eneo la Israel Kenya. Iga, Iga, Kibao mora namna hiyo kikitoweka namna hiyo Sande Shomari anaitwa mm -hmm. Yemi Alade na kitu chake mm mkamiti, kibao kimetamba hichi kimeshapiga piga views zaidi ya milioni tatu sio mchezo pale kwenye YouTube, kinatamba kweli. Mwanadada huyu, unajua nyimbo zake huwa zinagusa hisia za watu aswa. Basi kwenye barazani, tumekuuliza je, umepokeaje taarifa yanayotumia arv kunenepesha mifugo moja kwa moja kwenye laini ya simu tayari tuna msikilizaji. Kabla ya kukusomea ujumbe wako maandishi kupitia mtandao wetu wa Facebook, karibu msikilizaji, tuambie jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na tunakaribisha mchango wako kuhusiana na kipengele hiki cha barazani cha VOA Express ka majina. Unaongea na Mbarimo Ramazan, aaaniika jumbe la mr Mbarimo Ramazan nakikapande za kasikese Tanganyika, mkoa wa Katavi, Tanzania. Mimi kwenye maada hiyo mi naweza nikasema kwamba enyewe kwa kupokea hiyo ejiala e, mi naweza nikasema kwamba upokeaji, mi naona kwamba uko mpina, mzuri, na tunashukuru sana, kwa sababu inaamini kwamba itafanya mambo mazuri kukupigia kwenye mambo hayo ya mifugo, mambo yaende vizuri. Maana unakuta mifugo vingine viko vibaya, yaani viko vibaya sana. Kwa hiyo mimi kwa maoni yangu mi nasema kwamba tunalipokea vizuri tu, hamna shida yoyote. Kwa hiyo ongera kwa mambo hayo ambayo wameshafanya mpaka kufika hatua hiyo wao. Mimi mongezo wangu, tunapokea vizuri tu, lakini malimao, labda nikufahamishe tu kwamba taarifa ambayo imepokelewa hivi sasa kuhusiana na swala hili ni kwamba hizi dawa za ARV ni dawa ambazo zinatumika kusaidia watu walio na maambukizi ya virusi vya ukimwi kuweza kuwapa nguvu na kuwasaidia. Sasa dawa kama hizi zinapokuja kuingizwa kwenye mifugo na hii mifugo inakuja kuliwa na binadamu, kama mfano wanauza wanawekea kuku ili wakuwe haraka waweze kuwauza, ni jambo ambalo linaweza kuwa na madhara makubwa kwa watumiaji, na ndio maana taasisi e, huko nchini Tanzania imesema inafanya uchunguzi kuhusiana na swala hili ili kuweza kuhakikisha kwamba hichi hakiendelei kufanyika kwa sababu hizi dawa ziko kwa ajili ya kuwasaidia wale walio na maambukizi sasa ukiwapa wanyama halafu wanyama wanakuja kuliwa na wengine, hata wale watakaokula, sasa kama wakija kupata maambukizi, dawa zitakuwa ziwasaidi tena, unaona? Kwa hiyo ndio tatizo ambalo linaangaliwa hapa, na nafikiri mkamiti, unafahamu hata hapa Marekani kwenye matumizi yanapokuja ya dawa lazima upate prescription, nasema ya daktari, si ndio? mm -hmm. Kibali maalum kutoka ehe. kwa da daktari kuhusiana na dawa ambayo unaotakiwa kuitumia hasa hizi dani. kama antibiotics, ambazo tunafahamu maeneo mengi mm -hmm ya Afrika zinatumika tu kiulela, lakini unakuta kwamba kama umezitumia sana, unasema matokeo yake baadaye, ukija kupewa dawaili nakakusaidi tena, kwa sababu tayari umeshaiweka ndani ya mwili. Kwa hiyo ndio maana huku wanasema lazima uandikiwe na daktari, ni kulingana na utafiti Ehe. wa wanasayansi ndivyo wanavyoeleza kwamba utumiaji wa dawa za antibiotic mm -hmm. au zile ambazo zinatakiwa kutolewa na daktari zikizidi sana katika mwili wako hata majibu ya kuponya huo ugonjwa pia inakuwa sio uh, vile ambavyo wanavyotarajia. Na hiyo sasa ndio shida inakuja kwenye, kwenye hizi e, ARV kutumika kwenda kuwawekea wanyama. Hicho ni kitu ambacho eh, serikali nchini Tanzania inafanyia uchunguzi kuhakikisha kwamba haya mambo hayafanyiki, kwa sababu ni hatari wanasema eh, kutumika. Kwa taarifa ya a jarida la, jari la Mwananchi wanasema hawa wanasayansi sayansi na, na watafiti watakutana weza kuangalia haya matumizi holela ya ARV ambayo matokeo yake yanakuja kuchangia usugu wa dawa. Sasa basi, labda mkabidi tuangalie na wale ambao wametoa maoni yao kwenye mtandao wetu wa Facebook moja kwa moja. Georgi Datus Gosbert yeye yeah, anasema anawapongeza kwa ubunifu bora, mifugo yenenepe wapate mauzo mazuri. Ukimwi tushauzoea tunaishi nao tu. Gervasi Doto akiwa Mwanza, Tanzania, anasema binafsi ninapokea kwa kulaani wale wanaotumia ARV kuwenepeshia ya mifugo yao. Hawa ni wauaji, kwa mkomanya hiyo wanakusudia kutumaliza. Honest Kweka yeye yeah, anapatikana Moshi anasema ndio leo ninapata taarifa, mbona hii kitu ina zaidi ya miaka mitano? Tena wengi wanawapa nguruwe dume, ng'ombe dume na mbuzi dume, na hii tabia ipo baadhi ya maeneo ya vijijini. Naye DJ Shukuru akiwa Butembo anasema binafsi siendani nao kabisa wanapofanya mambo kama haya. Masanje Deus Waigeta Tanzania anasema nimepokea kwa mshtuko mkubwa sana kuhusu hawa wanaotumia ARV kunenepesha mifugo yao. Haya, huyu naye Abu Haimani anasema hii hali sio nzuri hata kidogo, inatumika vibaya kwa watu kufanya vitu kama hivi. Moze Sokondi anasema binadamu wamekosa utu kabisa, mwili wa mwanadamu uliumbwa kula vyakula vya asili. Haya, namwona vilevile hapa Crispin Amani akiwa kule DRC, namwona e, Bisaniria Marekani Tembo akiwa kule, kule DRC. Wote hawa wakiwa wametoa maoni yao bila kumsahau Bakari Musa Kadama, Doto Manyenge na wengi wengi tu, Abua Imani na wengineo ambao wametuma maoni yao hapa Mkamiti naona basi moja, moja oh, kwa moja tupate kile kibao ambacho tutakisikiliza hii leo. Tunasema kibao cha leo ambacho kinatamba, kibao hichi mkamiti kenda kwake Okelo Max. Anasemaje? anasema jam in love oh, mambo ya mapenzi haya jamani, jam in love pata no vitu msikilizaji Um, anakuambia mkamiti si mwingine huyo ni mtaalam kutoka kule nchini Kenya, Kilo Max umesikia kitu hicho. Mambo mazuri napata ndani ya VOA Express pekee kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa ni saa tatu na nusu asubuhi mpaka saa nne kamili kwa saa za hapa Washington, ambapo ni saa kumi na nusu jioni kule Afrika ya Mashariki Nama na kule afrika ya kati nakuwa ni saa tisa na nusu mambo yanakuwa mazuri kabisa serekta msikilizaji kutoka hapa voa express moja kwa moja mkabidhi tunakwenda wa wapi sasa sasa tuangazie maswala ya kama huna kazi ambapo mwenzetu huyu ni harison kamau amezungumza na calvin ociemo anatoa ushauri kwa vijana namna ya kutafuta ajira katika maeneo tofauti tofauti, usikae katika eneo moja, naenda maeneo tofauti tofauti ujipatie ajira kwa majina. Naitwa Kazi Mesema kutoka hapa Naivasha, Kenya ee, na ningependa kuwapea mawaidha vijana wenzangu ambao hawana kazi katika hile hali ya kuweza kujitafutia maisha imekuwa bora zaidi. Kama vijana unaweza e, ukuwa umemaliza shule umepitia katika ma, e, taaluma umesomea taaluma tofauti lakini mahali ulipo haujapata kazi e, kwa maoni yangu e, kama kijana ningependa kuwashauri hivi. Uh, kwa mfano kama mi ni mzaliwa wa Kuresoi uh, katika kaunti ya Nakuru, na niliweza kuhama nikaenda katika eneo lingine ili kuweza kutafuta kazi na, e, itakuwa ni njia bora zaidi, wewe kama kijana, mahali ulipozaliwa ama mahali ulipoishi unaposomea uweze kutoka katika eneo hilo kuenda katika eneo lingine, ili kuweza kujitafutia ajira ama kujitafutia kazi. Na katika ile hali ya kutoka mahali ulipo hadi kingine, inaweza kukufungua hata kiakili, na unaweza kupatana na watu wengine, ambapo wanaweza kukupa mawaidha, ama unaweza kupata opportunities zingine ama nafasi zingine eh, na za kikazi ambazo eh, mahali ulizaliwa huenda eh, hungeweza kupata, na inakuwa muhimu sana kama eh, kijana kuweza kujituma na tumeona eh, katika siku eh, za hivi karibuni watu wengi wanatoka hata kutoka hapa nchini kwenda uh, katika nchi za ng'ambo ama kuenda nchi zingine katika ile hali tu ya kuweza kutafuta kazi, na unapata eh, kwa wakati mwingi eh, kwa hususan sisi kama Waafrika uh, tumezoea kwamba tunataka kukaa mahali ambapo tumezaliwa, mahali ambapo tuko katika ile, kwa kimombo tunaita family setup ambapo hatutaki kuacha uh, labda wafamilia ama wazazi uh, wetu. Lakini ina- ina- ina- ina inakufikisha ina, ina uh, katika hali ambayo huwezi kuweza kuendelea kama kijana, uweze kuhama enda hata uh, labda ni mji mwingine, kama ni Nakuru utoke Nakuru enda Nairobi, kama utoka Mombasa mm. enda Kakamega. so... kijizuie kama kijana kutoka ukataa kutoka, kutafuta kutoka, kutoka, kutoka kazi katika eneo lingine. Haya basi, tunakamilisha VOA Express kwa sasa kutoka hapa Washington DC. Mimi ni mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Sandey Shomari. Upande wa pili ni Fiona na Ndundu aliyekuwa mzalishaji wa matangazo haya. Shukran kwa kusikiliza. VOA Express unaweza pia ukapata kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com.