Nam, karibu karibu karibu karibu, ni wakati mwingine wa VOA Express ikiwa ni alasiri msikilizaji kule Afrika ya Mashariki, saa kumi na nusu, tisa na nusu pale Afrika ya Kati, lakini hapa Washington ni saa tatu na nusu za asubuhi. Natumai ni msikilizaji uko standby, uko vizuri, uko safi kuungana nasi moja kwa moja na kushukuru kuungana nasi kwenye kipindi hiki cha VOA Express nikiwa tayari nimekusha jaa tele kama pishi la mchele katika siku nyingine tena ya juma nne langu jina Naitwa Sandey Shumari na hapa studio katika VO Express mimi ni Abdushakur Abud, ambapo leo tuna maswala chungu nzima na ripoti motomoto za kuandika na kusoma na kuzungumzia. Bila shaka, bila shaka na muziki sikosekane, hawezi express kusukuma bila muziki. Abdu Shakur Abud, najua mambo ya express na muziki ndio yanakwenda pamoja, lakini vilevile, Abdu Shakur, kwenye barazani tunauza wasizaji wetu leo, je wanawake vijana na walemavu wanatuikishwa vilivyo katika mchakato wa siasa kwenye eneo lako? Wengi sana wamejibu kwenye barazani hapa kwenye Facebook, na wengine tutaongea nao kwa njia ya simu hapo baadaye kupata yale ambayo mnataka kuyaeleza. Vilevile tutakuwa na habari za dunia, lakini usisahau pia katika swali tunataka kujua kama demokrasia anayohidi Rais Samia Suluhu Hassan huko nchini Tanzania inatekelezwa vilivyo huko nako. Shakuru, wamejibu wengi kweli kweli kwenye swali letu ah. Kabisa basi, mambo mazuri kabisa ikiwa watu wanajibu, watu wanashiriki, inaonyesha watu wanafuatilia Express. Na isitoshe watu wako katika Facebook, inabidi tuwafuatilie nao katika Facebook na Twitter na YouTube. Tusiache hapo, tuambie washiriki. Bila shaka tutafanya hivyo, Shakuru. Sasa basi, Shakuru, kwanza kabisa, e, tunaangalia swala zima la masuala ya lifestyle, maisha ya kila siku. Tunaanzia huko basi. Hii leo tukiangalia, pengine ukiwa kama mzazi, ukiwa kama kijana, ukiwa nyumbani, ukiwa wapi, ni wakati gani mwafaka kwa vijana kufundishwa afya ya uzazi mashuleni na vilevile vile kwa wazazi majumbani. Huu ni wakati upi? Pengine kuna baadhi ya watu wanaona kwamba ah, swala hili kidogo moto, siwezi kulizungumza. Wengi wanaona wana hivyo, lakini haya maswala ni muhimu katika maisha ya kila siku. Sasa basi tunaye eh, mwanasikolojia Bope Mwambenga, yeye anafuatilia maswala haya, na kwanza nikamuliza kutaka kujua swala hili yeye binafsi analipokea vipi na analiona na namna gani kulizungumza Kwenye saikolojia hakuna umri stahiki wa nini cha kumfundisha mtoto na nini si cha kumfundisha. Vitu vyote vinafundishwa kwa mtoto kwenye umri wote, ila tofauti yake ni anafundishwa mpaka wapi na anafundishwa kwa kutumia lugha ipi. Kwa hiyo mtoto as early as ameanza kucommunicate, as early as ameanza kuelewa, anaweza kufundishwa afya ya uzazi, lakini kwa namna inayofanana na umri wake. Kwa hiyo anapoanza kufika 567 anaanza kufundishwa namna sahihi na ya afya ya kurelati na watu wa opposite sex, lakini kwa lugha inayofanana na umri wake na kwa mada zinazofanana na umri wake. Anapofika kwenye tineji sasa, anaelekezwa namna sahihi ya kuepuka uh, changamoto zile zinazofanana na opposite sex relationship. Sawa kabisa lakini pia katika jamii nyingi ambazo tunafahamu barani Afrika, kumekuwa na vitu ambavyo vinakuwa kama vile miiko au kumekuwa na kasumba kwamba baadhi ya wazazi hawaoni umuhimu au hawaoni, wanakuwa na aibu kuzungumza watoto wao kuhusu afya ya uzazi. Na labda niseme mahali ambapo pangekuwa parahisi rahisi sana na pepesi kabisa kufundisha afya ya uzazi pange kuwa ni kwenye familia nyumbani, kwenye wazazi na walezi, lakini wazazi wengi na wazazi wengi hawana hawana skills; hawana hawana, hawana mbinu za namna ya kuongea afya ya wazazi na watoto na namna ya kuongea nao. Kwa hiyo imeonekana ni abomination, uh, imeonekana ni miiko kwenye familia kuongea na watoto, kwa sababu wazazi wengi hatujui namna ya kuongea na watoto na ni nini tuongee na watoto na kwa hiyo mimi, labda kama wazazi wananisikiliza wakati huu, wafahamu kwamba si mwiko mzazi kumfundisha mtoto afya ya uzazi, ila si busara kutumia lugha isiyo ya staha. Kwa hiyo ni wajibu wa mzazi, bila kujali umri wa mtoto, kumfundisha mtoto afya ya uzazi. Bila shaka Bupe Mabenga huyo msikilizaji, mwanasaikolojia kutoka kule nchini Tanzania, akizungumza na VOA Express katika masuala hayo mazima. Shakuru mm, ya kuzungumza kuhusu afya ya uzazi kwa vijana wetu na watoto, bila shaka ni muhimu. Unajua tuwapati malezi malezi, siku hizi ndo tunasema mm. hayapo na kuna mambo mengine yalikuwa ni kama watu hawa ni mwiko kuzungumzia mm. kwa hivyo sasa inabidi kuzungumzia swala hilo bila kutokana shaka na mambo mengi, maanake watu wanakabiliwa na, na changamoto chungu nzima nyingi. katika mm -hmm. ukiangalia hasa katika maswala ya mitandao ya kijamii vijana mm -hmm. watoto wanakumbwa na matatizo alafu wazee mm hawako -hmm. katika maisha yao no. tunakuta mambo mengine yanajitokeza mengi sana Basi, Abdu Shakur Abudi, nakushukuru kwa neno hilo. Basi tu moja kwa moja tuelekee kwenye muziki msikilizaji. Muziki wetu ambao tunaanza nao ni mwanamuziki machachari. huyo si mwingine Bibie Simi huyu Shakuru ah. ah. eh, anaimba kwelikweli. Huyu sauti yake pekee kunaisikia, sivyo? akija ah. akijakiru ah. ah. chake ah. ah. excellense Nam, unaona muziki huo unatupeleka Nigeria bila shaka hapa. Aha. sasa mambo moto moto. simi simi. Aa, wala mjua kama simi sola bola tiko kosoko hilo, jina lake kamili Shakuru. Kwa kifupi, mambo ya Nigeria haya anaimba huyu dada Shakuru, milioni tatu tayari views kwenye Facebook YouTube yake tangu alivyotoa mpaka, tangu, mpaka sasa. Bala, kwe, sio mchezo a, kabisa. Basi ukiwacha so huko Nigeria twende Mambasa uh -huh. Mambasa kama Tanzania kama uh, mashariki, Afrika mashariki kuna Nama, visa hivi vya watu kupotea kuchukuliwa ghafla pakitokea maandamano hmm. Sasa Mambasa toka wale majenzi wafanya maandamano kulikuwa wa vijana mm -hmm, wa wanachukuliwa wenye sauti sauti, wanachukuliwa watoweka, hawajulikani walipo. Unaposema wenye sauti, wawashawishi wana, wana wana wenzao wa wanatafutwa no, no. Sasa katika wiki moja iliyopita, mbili zilizopita mm -hmm, kuna mmoja kati ya mabloga mashuhuri sana kule Mombasa anajulikana kama Bruce kapotea ghafla, Alafu baadaye akapatikana, ikaja kujulikana ameteswa na kadhalika, na pamoja mojawapo, imekuwa hadithi kubwa sana Mombasa, alibakwa. Sasa hmm. haijulikani alibakwa na kina nani. Alafu anaonesha kwamba visa kama hivyo vinatokea. Sasa baada ya kupatikana, hmm. kuna vijana wawili wamekamatwa na wasichana wawili wamekamatwa, wanasemekana walihusika na kutekwa nyara kwa huyo mtu. Kwa hivyo kuna kesi yao iko mahakamani mahakimu amesema kwamba watasikiliza kesi yao siku ya Alhamisi. Kwa hivyo hii ni moja kati ya visa vya ajabu vinatokea huko Mombasa. mm -hmm. Ni kisa ambacho kinazungumzwa. Nimezungumza na Millard, Millie, ambaye ni kiongozi wa wanawake pale Mombasa ambaye anafuatilia kwa karibu kabisa kesi hii na nikamuuliza nini kinachotokea, naye alisema hivi ifanya maandamano, huyo kijana alikuwa asharepiwa kama three days. Sasa tulipofanya maandamano ndo baada ya kesho yake tena ndo hao wenzangu wawili wakashikwa huyo Veona na huyo Ester Mudhoni alafu baadaye wakatolewa, tukasikia ndo kumeshikwa na vijana wengine wawili. Yani sasa kilinipeleka huko mimi kwenda kutetea, nikutaka kujua kama ni wahalifu wangeshikwa wale wahalifu, kuliko kushikwa wasichana ambayo hawahusiki, na kama wanahusika, sheria ichukue mkondo wake. Lakini si vyenye masiaidio, wametoka na Nairobi, wakaja kuwa treat kama watumwa na sheria kama mtu ameshikwa ame CID, sisi wanatupigia tu simu hapa kwetu, na tuita kama wanakushika, hata kuzuia, akikuuliza maswali yake, akiridhika anakupatia nafasi unarudi. Lakini venye walikuja wa Mombasa, hawakuja kisawa, walikuja Mombasa na na nguvu, yani wakashika watu vibaya, hatukuridhika na kutoka hiyo siku mpaka leo wamezuia ao wasichana na kama ni vijana ndio walifanya, kwa nini wasichikwe vijana? Wasichana wananyanyaswa. Hiyo ndio kitu imenifanya mimi mpaka nikafika kotini na nikafuatilia, kwa sababu mimi ni chali ya kina mama Mombasa County. kwa hivyo nyinyi mnafanya nini nyinyi familia na jamaa huko sisi tunaamua tutasubiri Thursday ndio tumeambiwa kutakuwa na uamuzi wa koti tutangojea hiyo alameti vile tutaona na je kuna, kuna wasiwasi mjini kuhusu watu wanaokamatwa ghafla, ghafla au vipi hali ikoje huko kila mtu amepanda, lakini mimi sasa nitembea, pia sisi tendia, sina pesa kwa sababu sisi pia, kama naweza kuja kutekwa nyara ama vipi? Maana sasa hatuko huru, kila mtu hayuko huru. Naam, kwa hivyo unasikia kila mtu hayuko uhuru mm. kuna mmoja mmoja kati ya aliokamatwa, mke wake alikuwa tupige naye simu, lakini simu imekataa kuingia, kwa hivyo atoe ushahidi wake, namna vitu vinavyotokea. Kwa hivyo ni habari ambayo tutaifuatilia katika vipindi vyetu, au tutaweka katika mtandao mm. na hivyo ni hali ilivyo huko Mombasa. Basi moja kwa moja tuelekea kwenye habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden atatangaza leo Jumanne, mchango wa ado dozi milioni moja za chanjo za Mopox na takriban dola milioni mia tano kwa nchi za Kiafrika kusaidia kukabiliana na mlipuko huo. Kwa mujibu wa afisa mkuu wa utawala, Biden atatoa tangazo hilo mjini New York ambako anahudhuria mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa na kutoa wito kwa nchi nyingine kuiga mfano huo. Mtu huyo aliambia Reuters. Mwezi Agosti, shirika la afya duniani WHO ilitangaza Mpox kuwa dharura ya afya na umma kimataifa, na mara ya pili katika kipindi cha miaka miwili kufuatia mlipuko wa maambukizi wa virusi hivyo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako umeenea katika nchi jirani na kwingineko, ikiwa ni pamoja na India na kuzusha hofu Serikali ya Misri imethibitisha kutuma silaha nchini Somalia, huku ukiwa na mvutano wa kikanda juu ya makubaliano yenye utata ya Ethiopia na Somaliland iliyojitangazia jamhuri. Ethiopia ilikubali kuitambua Somaliland kwa maelewano ya kukodishwa kilomita 20 za bahari kwa Ethiopia, kwa mujibu wa maafisa wa Somaliland. Somalia inauona mpango huo kama ukiukaji wa wow, uhuru wake. Maafisa wa afya wa Lebanon walisema Jumanne kwamba siku mbili za mashambulizi ya anga ya Israel yamesababisha vifo vya takriban watu 558. Israel ilifanya mashambulizi mengi ya anga Jumanne kusini mwa Lebanon na kushambulia kile kilichosema kuwa ni malengo kadhaa ya Hezbollah, wakiwemo wapiganaji waliohusika katika kurusha makombora kaskazini mwa Israel. Hezbollah ilisema ufuatuaji wake wa roketi Jumanne ulijumuisha kulenga vituo vya kijeshi vya Israel. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi aliwaambia waandishi wa habari Jumanne kwamba maelfu ya wa watu nchini Lebanon wamelazimika kukimbia makazi na kuwa idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka na maafisa wa Ukraini walisema leo Jumanne kwamba mashambulizi ya Rusia katika mji wa kusini mashariki wa Zaporizia yaliua mtu mmoja na kujeruhi wengine sita. Ivan Fedorov, gavana wa mkoa wa Zaporizia, alisema shambulio hilo liliharibu nyumba na kuharibu miundo mbinu. Barazani tulizungumza kuhusu wanawake. Je, wanawake, vijana, walemavu wanashirikishwa vilivyo katika mchakato wa siasa kwenye eneo lako? Wengi wametoa maoni yao na wengine tutakuwa nao kwa njia ya simu, lakini pia tunaweza tukaanza kuangalia hawa e, waliotoa maoni yao kwenye mtandao wetu wa Facebook. DJ Shukuru Musai anasema yeye yuko mji wa Butembo, huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema wilaya ya Katwa, walemavu hapa kwetu wanaonewa sana kabisa. Ni vyema serikali wape nafasi, ili nao waongeze, waongoze kama wengine ambao sio walemavu, kwani hakuna yule ambaye anaweza kumjua kiongozi bora na mimi naye, Nyangoha Samson anasema dunia ya sasa ni ya kujuana, huwezi kuta wanapewa nafasi iwapo huna mtu wa karibu au wa kufahamu. Kwa hiyo vijana au wale walio na ulemavu mpaka wawe na mtu wa karibu na wao kwenye serikali ndio wataweza kupata kitu Nsamson yuko kule Langata, Nairobi anasema. Alafu watu wa DRC naona wameshiriki Pambamoto, eh? Pambamoto, lakini inafahamika DRC kule mm-hmm. walemavu wako wengi kutokana na vita mm-hmm. bila shaka watu wamepoteza miguu, mikono wamekuwa mm-hmm. walemavu wengi, na wanabidi kushiriki katika serikali, kushiriki katika siasa na maisha ya huko. Uh, Zablon uh, Mayongezo, kijana mkongwe wa beni DRC. Hapa kwetu wanawake na idadi ndogo ya vijana ndio na ushirikishwaji katika mambo ya siasa, ila walemavu bado nafasi yao haijaonekana kabisa. Huyu Maneti Magongo Kione yuko kule Iringa anasema, bwana, hapana, hapa hawashirikishwi, wanapewa tu kipaumbele ambao wanaonekana ni wazima. Na vilevile Didier Sahani hodari akiwa huko Lubero, Kivu Kaskazini, kwenye eneo langu walemavu hawashiriki kisiasa binafsi, serikali ungekuwa ikiwa na wake wawekee viti kwenye bunge pia kwenye nafasi zingine za uongozi, maana wana uwezo wa kuleta mabadiliko. Haya, mambo hayo. Basi mambo ni mengi, wengi wametoa maoni yao wa, asanteni sana kwa kutoa maoni, endelea no, pale kwenye Facebook usiache kutuma maoni yako moja kwa moja kuja kwenye, kwenye Express. Lakini Shakuru, lazima tupige muziki, maana Express bila muziki hujasukuma gurudumu. Na kibao chetu cha leo kinatupeleka mpaka kwake kule nchini Tanzania, Abigail Chamza akishirikiana na Mario wanakuja kitu chao maarufu kabisa. Msikilizaji nani pata vitu nani, wewe unampenda huyo? Haya, ah, yeah. Ndo hivo sasa, hebu tumsikilize. Nampenda uh-huh. mm. Moja sitaki mwingine msiniwaze kuna kuna anakwambia anakuja kwake kama malaika hey. Ya uh -uh. Yeah, kwa kupenda kuna mambo yake kwamba unapenda mpaka wanajuza hivi, kweli huku ndio kupenda mpaka mpakacakula, hawezi kulala, hawezi yani, hali imekuwa tete kabisa, kupenda chakula. Yeah. Unakwambia mapenzi yanasemwa, haya sio mambo ya hey. Ina hatari <laughs> Ay. <laughs> kubwa. Ayajawani, basi mambo hayo, msikilizaji, natupeleka moja kwa moja paa kwenye mada yetu yaleo ya ushauri. Mambo gamnagani kwenye ushauri Kampuni ya Meta ambayo inamiliki mtandao Instagram, ampia, vijani, onyumbri, wa Instagram hivi karibuni ikitangaza sheria mpya zinazolenga kuwalinda vijana wenye umri wa chini ya miaka 16 wanaotumia mtandao huo ili wasirubuniwe na watu wazima. Kulingana na sheria hizo, vijana hao watakuwa na akaunti zao na watawekewa maudhui yasiyodhuru afya yao ya akili. Mwenzetu Patrick Nduimana amezungumza na mtaalam wa afya ya akili Josephine Ndinda kutoka Mombasa na kutaka kujua mtazamo wake kwenye swala hili la ushauri. Sikiliza. Mitandao ya kijamii imeweza kuharibu wanafunzi wengi sana, kwa kuwa idadi ambayo ninapokea kutoka mashuleni, aza shule za upili, kuanzia kidato cha kwanza hadi kidato cha nne yasikitisha, kwa maana unapofuatilia zile taarifa za yule mtoto ambaye amepatikana, ya kwamba katika maisha yake imekuwa ngumu kwa walimu na ikakuwa ngumu kwa wazazi nyumbani, ndipo sasa wakamleta ili tuweze kutafuta ama kufanya utafiti ni nini kinamsumbua. Unapata ya kwamba migogoro nyingi sana na mambo mengi sana ambayo yameharibu maisha ya wale wanafunzi ni marafiki ambao amewapata kutoka kwa Instagram, na akawa anaendelea kujadiliana nao kwa Facebook, na mpaka kiwango ya kwamba wanaenda wanaenda mpaka wanaweka mikakati jinsi ya kukutana na hata kuanza kufanya mambo ya ngono na kama kuna njia yoyote hiyo yoy inaweza kudhibitiwa itakuwa ni mbora zaidi. Hila nina shaka mipangilio ambayo sijui, labda wa, wa, wa Marekani na sheria hiyo wanaofanya inaweza kutusaidia tukapata kuelewa, kwa maana wazazi wa Kiafrika ni ngumu sana kwake kuwa na muda hata kuweza kuchunguza ni nini mtoto wake anaangalia. Na, unatambua kwamba itakuwa ni vigumu sababu hizi uh, sheria za Meta kuhusu Instagram ni kwamba wazazi waweze kufuatilia kwa karibu sana namna watoto wao wanavyotumia mitandao ya kijamii, huwe kama vile mtaalamu wa afya ya akili, sababu hii ina athiri afya ya akili ya mtoto. Unapendekeza kipi kifanyike upande wa taaluma yako? Je, hapa hakuwezi kuwa na jukumu la serikali au jamii au mashirika sijui unavyoona we kiutaalamu. Hili tatizo lime, limeathiri pakubwa, na hii liliweze kumanikinika na mtoto aweze kuelewa ni kwa nini asiingie kwa maeneo ya watu ambao wamepita umri wa miaka kumi na minane, itakuwa ni kitu ambacho tutahitaji kuingia na kuingiza hata kupitia kwa mashure kuweza kuwa na special program, na hiyo itahitaji mkono wa serikali pamoja na idara ya elimu na kushirikiana na kitengo cha wanashauri na saha na wanasaikolojia, ili sisi zote tuelekeze zile nguvu kazi pale tuweze kuelimisha wanafunzi na ianzie kuanzia shule pale chini, mtoto anapoanza kufundishwa hata kuangalia. Ndio ile mtoto anajua ya kwamba, bila shaka kabla sijafika umri huu siruhusiwi kuingia eneo hili, lakini nina akaunti yangu ya Instagram ambayo inanipatia mafundisho ambayo ninayostahili. Haya, Shakuru, kama ulivyokuwa kugusia pale awali kuhusu mitandao ya kijamii na watoto, ulisema kuna kazi kubwa ya kufanya kwa wazazi ah, kwenye hii bila shaka. Na hiyo amesema hapa, ndio maana anakuambia hapa Meta ameamua sasa kuweka hmm, anwani maalum sehemu maalum ya vijana, maanake inapotesha. Na hapa kulikuwa na utafiti umeonyesha kwamba hmm, vijana wengi wanaingia katika hali ya mawazo mazito mazito, wanakuwa na msongamano wa mawazo kutokana na kuangalia tu mitandao ya kijamii wanachukua saa chungu nzima mm, alafu wanakuta na changamoto chungu nzima zinawakumba, na kwa vile ni tatizo kubwa sana no, ndo unaona Meta yameingia katika hali hii. Wanasiasa wanataka sheria zipitishwe, wanataka kuona kwamba kuna udhibiti wa yale yanayoandikwa kwa upande wa vijana na upande wa watu wazima. Unajua China wanaweka udhibiti wao kabisa ukiwa chini ya umri wa miaka kumi na minane huna mm, ruksa kukaa kwenye mitandao zaidi ya saa tatu. Ikishafika saa tatu zako kwasi, un, inakata kabisa, nakuwa na mbua hakuna. Kwa hivyo ikiwa wao wanaweza kufanya mambo kama hayo, nchi nyingine, kwa nini sichukue hatua kama hizo? basi hapo ndio kuna kazi kubwa, na ndio maana Instagram amechukua hatua. Kama unakumbuka, hata hapa wengi wamekuwa wakishtaki Instagram kutokana na watoto wao kukumbwa na matatizo mbalimbali ya afya ya akili. Basi shakuru moja kwa moja tuelekee kuangalia Kabla ya kuangalia swali letu la leo, moja haraka haraka kwenye mitandao ya kijamii, nini ambacho kinajiri na kutanda, labda tuanzie cho... huko alafu tuende kwenye swali letu la leo ha, haya basi leo, kama unavyopenda hivyo, kinachotanda zaidi nafikiri ni vita hivi vipya kati ya Israel na Lebanon. Kuna wasiwasi mkubwa, ambapo watu wengi wanauliza sasa tunaelekea wapi? Kunaelekea katika kupanua vita hivi, Israel inaleta sababu ya kutaka kupanua vita, kwa hivyo wasiwasi umetanda, hasa wakiona kwamba wa Lebanon wameanza kukimbia kutoka makazi hasa upande wa kusini wanaelekea upande wa kaskazini. Ni moja kati ya maswala yaliyotanda sana katika mitandao ya kijamii bila shaka pia, Abdu Shakur Abud. Nikiangalia upande mwingine, naona Asha Raymond akizungumza kwamba hajafuta picha zake kwenye mtandao wake wa kijamii. Nyota huyo wa muziki Asha Raymond amejitokeza kueleza kwamba akaunti yake ya mtandao wa X imedukuliwa na kwamba sio yeye alifuta picha zote kwenye akaunti hiyo, kabla ya kuifuta akaunti yake na baadaye tena kuirudisha. Haya, anajitokeza Uh, kumekuwa na gumzo kubwa pia a mitandaoni kuhusiana na nini? Watu wakizungumza, wakimshutumu kwamba amevuta picha zote na akaunti yake kwa sababu ya kutaka kupoteza ushahidi kuhusiana sakata na sakata inayoendelea la nani hiyo inatanda kwelikweli, manake sasa kesi yake hiyo, watu wameingia uoga kwamba nani amehusika. Kuna mambo mengi sana mm -hmm. yanatajwa katika kesi, kesi hiyo hii. Na watu wameanza kuingia wasiwasi italeta -wasi. mm -hmm. mambo mengi, manake yule ni mtu ambaye amepokea watu wengi sana nyumbani kwake mm -hmm. kwa mm -hmm. kule alikuwa akifanya mambo, najua watu matajiri, kama unafanya pati alafu unalika wale maswahiba wako, kwa hivyo mambo mengi yamepatikana kule. Na leo nafikiri watu wanasema Didicom hatakubali kwenda peke yake chini, hatavuta watu. Sasa hapo ndo kuna, kuna kazi, mh, na bila di? shaka basi shukran sana Abdu Shakur Abudi. Kabla ya kukamilisha kabisa, tuangalie swali letu la leo. Kama ulivyosema, swali la leo nasema kwamba, je, unadhani demokrasia anaahidi Rais Samia Suluhu Hasan nchini Tanzania anatekelezwa vilivyo? Tena wamejibu wengi, wengi sana. Shakur Hamed Charo anasema, anatokea pwani ya Kenya. Uongo mtupu, hakuna demokrasia yoyote ila ujambazi tu na dhulma sio na kikomo, hakuna haki Tanzania. Mama angemegeuka kwa hewani anayekula mtoto wake mwenyewe Haya, GGM Gaite Tanzania, huyu ni Goligota Magabe anasema hapana, kiujumla Tanzania hakuna demokrasia. Yaani mtu anaandamana, anapigwa na vitos masunzu, wajibu wapinzani. Maana wa nje ndiye anayejua madhaifu ya wale ya wandani. Sisi wandani tunajua tuko sahihi. Iringa, Tanzania. Shuk... fikiri shiguta anasema majibu rasmi utayapata 2025 hata hao sisiemu wataona wanamgeuka. Eli Joseph, demokrasia ni nini kwanza? Je, wanatambua hilo neno vizuri? Kimsingi, nchi yangu mimi, mambo hayako sawa, uongozi uchunguzwe. Tunaharibu taswira nchi kimataifa kwa mambo yanayoendelea Tanzania. Naye Andrea Danida au baba Jennifer anasema inatekelezwa, ila Chadema wanatumia kiburi na kuchukua se sheria mikononi mwao. Kwa hivyo maoni mbalimbali, sande, muda hauturuhusu kusoma mengine. Kwa hivyo sisi tunasema asanteni kwa kushiriki, msiache kushiriki katika Facebook, mitandao yetu ya kijamii na kadhalika. Namtoe maoni, mnataka nini zaidi tuzungumzie, ikiwa una maoni kama hayo. Bila shaka tunafunga na kibao hicho, nani kutoka kwake Mario. Basi pata vitu hivyo, msikilizaji, kutoka hapa Vio Express langu jia. Ni sande, Shumani meshirikiana na Abudu Shakur Abudu upande wa pili, Fiona Wamai. Asante sana msikilizaji, Abigail Chams. Kwaheri kwa sasa.