hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc assalamu alaikum pena msikilizaji popote pale ulipo asante kuungana nasi hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni sandey shomari karibisha katika matangazo yetu ya jioni ya leo jumanne 24 septemba mwaka 2024 matangazo yetu ya nasikika pia kupitia vituo vyetu vya washirika Afrika Mashariki, ikiwa ni pamoja na Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu na Citizen Radio huko kote nchini Kenya, pia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Nam, basi, katika matangazo yetu ya leo siku ya Jumanne sande, kama tunavyojua ni no. kwamba tunaripoti hotuba ya mwisho ya rais Joe Biden mbele ya kikao cha ufunguzi wa baraza kuu la Umoja Mataifa hii leo, ambapo ametoa wito, miongoni mwa mambo mengi, vita vyote vya dunia visitishwe mara moja. Mataifa yote duniani uh, yasipoungana pasipokuwa na uh, uongozi wa madola makuu kujaribu kutatua mbarika kwa mfano zinazoendelea Sudan, Haiti kule kwa mfano vita vya Ukraine, uh, hakutakuwa na uwezekano wowote wa, wa umoja wa mataifa uh, kubadilisha lolote. Na katika taarifa nyingine, mahakama kuu nchini Kenya hii leo Jumanne imeamuru kuwa sheria ya ubinafsishaji ya mwaka 2023 ilitiwa saini na Rais William Ruto kuipa serikali yake nguvu za kuuza mashirika ya umma inawaletea hasara ni kinyume cha katiba, basi inamaanisha serikali itaendelea kuweka fedha kwenye kampuni hizo, pesa za mlipa ushuru, na hakuna kitu tunachokipata kutoka kampuni hizo. Uh, jambo la pili inamaanisha kwamba kama ni management iliyo mbaya, serikali itaendelea kuwa na ile management mbaya tu iendelee uh, kulipa fedha, wafanyikazi wapo, uh, hizo kampuni hazitengenezi pesa ni vidokezo vya ripoti tulizokuandalia hii leo katika matangazo yetu ya nusu saa, tukiwa na matumaini utakuwa pamoja nasi mpaka mwisho wa matangazo. Lakini kwanza nampisha Sande Shomari atusomee mufasari wa habari, atusomee taarifa ya habari. Rais Joe Biden ameonya dhidi ya vita kamili nchini Lebanon na kusema ni wakati wa kumaliza mzozo huko Gaza. Alisema hayo akihutubia mamia ya viongozi katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa hii leo Jumanne. vita kamili havina maslahi kwa mtu yoyote, Biden alisema akizungumzia mzozo unaoongezeka kati ya Israel na Hezbollah. Alisema suluhisho la kidiplomasia bado linawezekana kuhusu mzozo wa takriban mwaka mmoja kati ya Israel na Hamas huko Gaza. Biden alizitaka pande husika kukamilisha masharti ya makubaliano ya kusitisha mapigano na mateka ambayo yameidhinishwa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Mkuu wa serikali ya kijeshi ya Mali alikutana na maafisa wakuu wa kijeshi kurekebisha mkakati, ofisi ya rais ilisema hii leo Jumanne baada ya mashambulizi makali ya wanajihadi katika mji mkuu kuwa watu wengi kundi lenye uhusiano wa alqaida lilidai kuhusika na mashambulizi ya jumanne iliyopita katika mji mkuu bamako ambayo yalilenga sehemu ya uwanja mkuu wa ndege wa nchi hiyo na chuo cha mafunzo ya polisi na kuwa zaidi ya watu 75 na, na kujeruhi wengine zaidi ya 250 kwa mujibu wa vyanzo vya usalama mkutano wa jumatatu ulitoa fursa ya mapitio ya kina ya mipango ya usalama tathmini ya tishio na utoaji wa miongozo ya ziada , ilisema ofisi ya rais. Serikali ya kijeshi ya Burkina Faso ilisema imezima majaribio kadhaa ya kuyumbisha nchi, inayoongozwa na afisa wa zamani wa ngazi ya juu ya jeshi hapo awali aliyekuwa mamlaka katika taifa hilo la Afrika ya Magharibi. Tuliweza kuzuia majaribio kadhaa ya kuvuruga utulivu Waziri wa usalama Mahmadu Sana alisema katika taarifa yake iliyosomwa kwenye televisheni ya taifa Jumatatu usiku, alisema luteni kanali Paul Henry Sandaogo Damiba ambaye aliondolewa mamlakani mwaka elfu mbili na ishirini na mbili alikuwa ameongoza sehemu ya kijeshi ya njama hii. Watu kadhaa walikamatwa kuhusiana na njama hiyo, akiwamo Ahmed Kinda, kamanda wa zamani wa kikosi maalum cha nchi hiyo. Na Sana alisema. Na Umoja wa Afrika umetoa wito hii leo Jumanne wa kusitishwa mara moja mapigano katika mji wa magharibi wa Sudan wa El Fasha kufuatia uvamizi mkubwa uliofanywa na wapiganaji wa kikosi cha dharura cha RSF. Kikosi hicho cha dharura kilianzisha mashambulizi makali mwishoni mwa wiki dhidi ya mji huo wenye wakazi wapatao milioni mbili baada ya kuuzingira kwa miezi kadhaa. Abdushakur Abud anatusomea ripoti kamili. Ofisi ya kamishna wa Umoja wa Afrika inasema kwamba mwenyekiti Musa Faki Muhammad amelaani vikali kuongezeka hivi sasa kwa mzozo na kuenea kwa mapigano. Taarifa inasema Muhammad anatoa wito wa kusitishwa mapigano mara moja ndani na nje ya mji wa Alfashar na kulitaka baraza la amani na usalama la au kutafakari kwa dharura hali inayoendelea katika mji huo. El Fasher ni mmojawapo ya miji mikuu ya mikoa mitano ya jimbo la magharibi la Darfur na mji pekee ambao haushikiliwi na wapiganaji wa RSF. Pande zote mbili katika vita vya Sudan zimetuhumiwa kutenda uhalifu wa vita, ikiwa ni pamoja na kuwalenga raia, kushambulia kiholela kwa mizinga makazi ya raia, na kufanya wizi wa ngawira na kuzuia kuwasili kwa huduma muhimu za dharura kwa waathiriwa. Kulingana na mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya Sudan, Tom Perilio. Shirika la Afya Duniani linaeleza mwezi uliopita kwamba karibu watu elfu ishirini wameuliwa tangu vita kuanza, lakini baadhi ya takwimu zinakadiria idadi hiyo kufikia laki moja elfu hamsini. Vita pia vimesababisha watu milioni kumi kukimbia makazi yao. Katika hotuba yake kwenye baraza kuu la Umoja wa Mataifa hii leo Jumanne, rais Joe Biden ametoa wito wa kusitishwa mara moja vita vya Sudan na kuwataka viongozi wa dunia kuacha kuwapatia silaha majenerali wanaopigana huko. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Serikali ya Misri imethibitisha kutuma silaha nchini Somalia, huku ukiwa na mvutano wa kikanda juu ya makubaliano yenye utata ya Ethiopia na Somaliland iliyojitangazia kuwa jamhuri. Ethiopia ilikubali kuitambua Somaliland kwa maelewano ya kukodishwa kilomita 20 za bahari kwa Ethiopia, kwa mujibu wa maafisa wa Somaliland. Somalia inauona mpango huo kama ukiukaji wa uhuru wake. Somalia inayotaka Ethiopia kufuta mpango wa makubaliano yake na Somaliland na kuthibitisha tena kuheshimu uhuru wa Somalia. Serikali ya kijeshi ya Burkina Faso ilisema imezuia majaribio kadhaa ya kuyumbisha nchi yakiongozwa na afisa wa zamani wa ngazi ya juu ya jeshi ambaye hapo awali anyokoa mamlaka ya taifa hilo la Afrika magharibi. Ya magharibi tuliweza kuzuia majaribio kadhaa ya kuvuruga utulivu waziri wa usalama wa Muhamadu Sana alisema katika taarifa yake iliyosoma kwenye televisheni ya taifa Jumatatu usiku. Maafisa wa Lebnan walisema Jumanne kwamba siku mbili za mashambulizi ya anga yamesababisha vifo vya takriban watu 558 nne. Israeli ilifanya mashambulizi ya anga Jumanne kusini mwa Lebnan ikisambulia kile ilichosema kuwa ni malengo kadhaa ya Hezbollah wakiwamo wapiganaji waliohusika katika kurusha makombora kaskazini mwa Israel. Hezbollah alisema ufyatuaji wake wa roketi Jumanne ulijumuisha kulenga vituo vya kijeshi vya Israel. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi aliwaambia waandishi wa habari Jumanne kwamba maelfu ya watu nchini Lebanon wamelazimika kukimbia makazi yao na kuwa idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka. Na maafisa wa Ukraine walisema leo Jumanne kwamba mashambulizi katika mji wa kusini mashariki wa Zaporizia ulikuwa yaliua mtu mmoja na kujeruhi wengine sita. Nam, ni matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, ikiwajia kutoka hapa Washington DC. Sunday ametusomea taarifa habari, na sasa tunaangalia habari yenye uzito jioni ya hii leo. Ni huko New York ambako mkutano mkuu wa baraza kuu la umoja Mataifa umeanza na rais Joe Biden amehutubia mkutano huo, katika kutaka nchi wanachama kuchukua kila hatua kushughulikia changamoto zinazoikabili dunia kwa hivi sasa, ikiwa ni pamoja na migogoro, mabadiliko ya hali ya hewa, matumizi ya teknolojia ni miongoni mwa mambo aliyozungumzia katika hotuba yake ya mwisho kama rais wa Marekani. Biden ametaka vita vinavyoshuhudiwa mashariki ya kati kumalizika, huku akiahidi msaada zaidi kwa Ukraine. Mwenzangu Kenneth Bwire amezungumza na mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha City New York Profesa David Monda na kuanza kuamiliza namna Umoja wa wa Mataifa unaweza kusuluhisha migogoro inayoshuhudiwa hivi sasa. Nguvu ya Umoja wa Mataifa inalingana ana kwa ana na nguvu ya washirika wake, mataifa yote duniani. Uh, yasipoungana pasipokuwa na uh, uongozi wa madola makuu kujaribu kutatua mbarika kwa mfano zinazoendelea Sudan, Haiti, kule kwa mfano vita vya Ukraine hakutakuwa na uwezekano wowote wa, wa Umoja wa Mataifa eh, kubadilisha lolote. Lazima kuwe na mabadiliko kwa mfumo wa Umoja wa Mataifa ili kuwajibika eh, kwa mbarika hizi ambazo Joe Biden eh, anazoziangazia. Niruhusu ni nukuu maneno yake Biden kwamba habari njema ni kwamba Putin ameshindwa na kwamba lengo lake kubwa limeshindwa Putin alitaka kuharibu Ukrain, lakini Ukrain bado iko huru. Putin alitaka kumaliza nguvu za NATO, lakini bado NATO ni kubwa na ina nguvu zaidi, kinyume na ilivyokuwa awali, ikiwa imeongeza wanachama wengine wawili, Finland na Sweden. Kwa maneno yake Biden, nikiendelea kumnukuni, kwamba hatuwezi kuchoka na kuiacha Ukrain, tusimame na Ukrain. Hili litachukuliwaje? kwa washirika eh, kwa Ukraine kwa wale wako upande wa Marekani eh, na muungano wa NATO, wataichukulia eh, kama eh, ni azimio eh, nzuri ya kwamba inadhihirisha dhahiri shahiri ya kwamba demokrasia eh, ime, ime ime- imeweza kushinda na unyanyapaa bwanyenye umeweza kushindwa, lakini upande wa eh, wakosoaji wa Marekani mashirika ka, ya kujihama kama NATO ndiyo chanzo cha kuleta mgawanyiko eh, kote duniani. Amehutubia Umoja wa Mataifa akitaka iwepo makubaliano ya kumaliza vita vya Gaza kati ya Israel na wanamgambo wa Hamas, lakini wakati huo huo mapigano yanaendelea kati ya Israel na wanamgambo wa Hezbolah ndani ya Lebanon. Ama mambo mawili ambayo kidogo hayaingiani na anavyosema, kutafuta makubaliano lazima yapatikane katika Gaza wakati Israeli na Hezbolah wamewasha moto mwingine Lebanon. Ni mbarika ingawa Marekani inapatia Israel eh, makombora za kuwashambulia hawa Wapalestina. Kwa upande mwingine pia White House inasema ya kwamba inataka mwafaka wa kidiplomasia na pia inataka wapalestina waheshimike pia kule Lebanon. E, zaidi ya raia mia tano kwa wakati huu wamewaua. Sioni kama kutakuwa na suluhu ya kidiplomasia pasi na marekani kushinikiza israel ipunguze makali ya kivita na waweze kuongea au kupata mstakabali mbadala wa kidiplomasia kwa vita hivi vya Mashariki ya Kati. David Monda mhariri, um, katika City New York, akizungumza kutoka New York na Sauti ya Amerika. Nam na katika ripoti nyingine ni kwamba mahakama kuu nchini Kenya leo Jumanne imeamuru kuwa sheria ya ubinafsishaji ya mwaka 2023 iliyotoa saini na rais William Ruto kuipa serikali yake nguvu za kuuza mashirika ya umma yaliyotia hasara serikali bila idhini ya bunge la nchi hiyo ni kinyume cha katiba, kwa sababu hakukuwa na ushirikishwaji wa namna ya umma kabla ya kupitishwa kwake. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Sheria hiyo iliyotiwa saini mnamo Oktoba 9 mwaka 2023 na rais William Ruto na kuanza kutekelezwa rasmi tarehe 27 mwezi huo kumpa nguvu zisizodhibitiwa na bunge la Kenya katika juhudi za kuyauza mashirika ya serikali yanayosema yanailetea ya serikali hasara, imewekwa kando yote kwa kutoangazia viwango vya ushiriki wa umma vinavyohitajika kupisha utekelezaji wa sera ya serikali. Jaji Chacha Mwita amesema Jumanne kwa sheria hiyo haiwezi kutekelezwa ilivyo, kwani haikupitia ushirikishwaji wa maana wa umma kabla ya kupitishwa kwake, na Wakenya hawakuwa na nafasi ya kutoa maoni yao kuhusu sheria hiyo inayoharakikisha serikali kuuza mashirika ya umma kwa makampuni ya kibinafsi. Mahakama hiyo inasema kifungu cha sheria ya ubinafsishaji ambacho kinasema kuwa iwapo bunge halitaridhia uamuzi wa ubinafsishaji ndani ya siku 90 basi hatua ya kuyauza mashirika ya serikali itaendelea ni kinyume cha katiba, kwani kifungu hicho kinapuuza jukumu la bunge la uangalizi wa shughuli za serikali, na hivyo sheria hiyo ni kinyume cha sheria na ni batili. Chama kikuu cha upinzani nchini Kenya cha Orange Democratic Movement ODM cha Raila Odinga kilikuwa kimewasilisha kesi hiyo mahakamani kikipinga sheria hiyo ya ubinafsishaji ambayo tayari serikali ya rais William Ruto ilikuwa imeitumia kuorodhesha mashirika 11 inayopania kuyauza kwa madai kuwa yanailetea hasara isiyokadiri. Ruto alieleza kuwa hatua hiyo inarahisha juhudi za serikali kuyauza mashirika yanayoletea hasara bila kupitia vikwazo vingi vya kisheria na pia inaongeza ushiriki zaidi wa sekta ya kibinafsi katika maendeleo ya uchumi wa taifa kwa utoaji wa bidhaa na huduma kwa umma. Aidha alieleza kuwa wakati huo kuwa sheria hiyo inaboresha miundo mbinu na utoaji wa huduma kwa umma kupitia ushirikishwaji wa mitaji binafsi na utaalamu kupitia mamlaka ya ubinafsishaji. Mamlaka hiyo ambayo ilitwikwa majukumu yaliyokuwa ya Bunge, kwa ushirikiano na waziri wa fedha, ingesimamia ubinafsishaji kupitia utoaji wa hisa kwa umma uuzaji wa hisa hizo kwa zabuni za umma, uuzaji kwa kutegemewa na hisa waliopo wasioathirika na pungu la thamani au utaratibu mwingine utakaotolewa na idhini ya baraza la mawaziri. Mashirika ya umma kama vile jumba la mikutano ya kimataifa la KICC, kampuni ya ya uchapishaji wa vitabu ya KLB, kampuni ya kuhifadhi na kusafirisha mafuta ya ya Kenya Pipeline, kampuni ya mbegu ya Kenya Seed, kiwanda cha nguo cha Rivertex, Benki ya Maendeleo ya Kenya, Mamlaka ya Bandari ya Kenya, makampuni kadhaa ya sukari, shirika la Agrochemical ni miongoni mwa mashirika mengine yaliyoorodheshwa. Je, hatua hiyo ya mahakama ina athari gani kwa ubinafsishaji wa mashirika ya umma? Alex Manyasi, mfuatiliaji wa sera nchini Kenya, anaeleza. Basi inamaanisha serikali itaendelea kuweka fedha kwenye kampuni hizo, pesa za mlipa ushuru, na hakuna kitu tunachokipata kutoka kampuni hizo. Uh, jambo la pili inamaanisha kwamba kama ni management ndio mbaya, serikali itaendelea kuwa na ile management mbaya tu, iendelee uh, kulipa fedha, wafanyikazi wapo Uh, hizo kampuni hazitengenezi pesa, kwa hivyo nchi inaendelea, kwa kizungu inaitwa uh, bleeding, una bleed economy, lakini hakuna kitu unakitoa una pale. Walioikosoa hatua ya serikali, hasa wabunge wa bunge upinzani na watetezi wa katiba, wamekuwa wakionya kuwa serikali inajaribu kukwepa uwajibikaji wa kuondoa hitaji la bunge. Je, hili ni pigo la aina gani kwa serikali ya Ruto? Daktari Chachil Saoke, mtaalamu wa sera nchini Kenya, anaeleza. Ni pigo kwa sababu wajua, serikali ilikuwa inatarajia ya kwa kuhakikisha kwamba wameleta uwekezaji. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na utafiti mpya wa maoni uliotolewa leo Jumanne na taasisi ya Gallup juu ya usalama duniani unaonyesha kwamba Afrika Kusini ni mojawapo ya nchi za dunia ambako wakazi hawana usalama wanapotembea peke yao. Mwandishi wa Sauti Amerika Kate Bartlett amezungumza na wakazi wa jiji la Johannesburg juu ya jinsi wanavyojihisi upande wa usalama kwenye jiji hilo kuu la biashara la Afrika Kusini, na kutayarisha ripoti inayosomwa hapa na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Gugu Hakaza, mwenye umri wa miaka thelathini na mbili, mfanyakazi kwenye mgahawa, alivamiwa na wanaume wawili na kuibiwa alipokuwa anaelekea nyumbani kutoka dukani siku moja. Anasema hiyo ilikuwa mara yake ya mwisho kuhatarisha maisha yake kutembea kokote pale peke yake. sijapata uh, the... kutembea kwenye mitaa hii, kwani kwanza, kama unavyofahamu jinsi hali ni mbaya sana upande wa uhalifu huko Afrika Kusini. And, na pia sio salama kwa mwanamke kutembea peke so, yake usiku, kwa sababu say, bila shaka sorry. tunakuwa ni shabaha, na hivyo ni afadhali kuwa salama badala ya kuja kujuta. Yeye sio pekee kuwa na mawazo kama hayo. Karabo Faith mwenye umri wa miaka 23 anasema hatembei tena njiani akiwa peke yake. Almost, almost got at night when I, karibu ni ibiwa wakati wa usiku. Tulikuwa tunaelekea nyumbani, halafu kuna kijana akajitokeza, so na like kusema nipe simu yako then, like na kwa bahati nzuri it, afisa it, wa polisi alikuwa anapita na hawakuweza kuchukua simu yetu we, lakini niliingiwa na uoga mkubwa. Utafiti mpya wa Gallup juu ya usalama duniani uliwauliza watu katika mataifa 140 juu ya jinsi walivyosalama wanapotembea peke yao. Karibu asilimia sabini ya Waafrika Kusini walijibu kwamba hawajihisi kuwa na usalama, ikiwa inaiweka mojawapo ya nchi tatu za chini kabisa kwenye orodha hiyo, ikiwa pamoja na Ecuador na Liberia, nchi zisokuwa na usalama. Julie Ray wa taasisi hiyo ya Gallup ya utafiti wa maoni ya watu duniani juu ya masuala mbalimbali anasema nchi za Afrika kusini mwa Sahara zimekuwa zikiorodheshwa nafasi za chini katika utafiti wa kila mwaka kwa miaka mingi sasa, na anasema hisia za mtu kwa salama zimezidi kupunguka katika least... kanda hiyo kuliko kwengine wako kote duniani. Kanda hii imeorodheshwa miongoni mwa maeneo yasiyo salama na mazuri kulingana na mtizamo wa wananchi kwa karibu miongo miwili. Kinyume chake wakazi wa Kuwait, Singapore na Norway anasema wanahisi wana usalama mkubwa, na ni kati ya asilimia nane hadi asilimia moja tu ndio wasiojihisi na usalama katika nchi hizo. Wanawake wa Afrika Kusini kwa kawaida wanahisi hawana usalama kuliko wanaume, na re anasema hali hiyo imebadilika hivi sasa, pia wanaume wanahisi hawana usalama. Afrika Kusini inafahamika kuwa na kiwango cha juu cha uhalifu duniani, na kulingana na takwimu za mwisho za polisi, kati ya mwezi wa Aprili na Juni pekee kumekuwepo na mauaji ya watu elfu sita na watu elfu tisa wamebakwa na kuorodheshwa nam ukiwa tunaendelea katika dunia ya wanawake hii leo, tunaelekea huko Tanzania ambako inaelezwa kuna pengo la malipo kati ya wanawake na wanaume, licha ya juhudi za serikali na mashirika ya kijamii kujaribu kubadili hali hiyo. Hata hivyo, baadhi ya wanawake, hasa katika sekta za utafiti, afya, elimu na teknolojia, bado wanapata malipo duni ikilinganishwa na wanaume wanaofanya kazi sawa. Hali hii inazuia maendeleo ya kiuchumi kwa wanawake. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amir Ramadhan, ametuandalia makala yafuatayo. Malipo sawa kwa kazi sawa inatakiwa yaendane na viwango vya kazi vya kimataifa, kikatiba na kitaifa, vikijumuisha sheria na ujira stahiki. Hata hivyo, utekelezaji wa sera hizo unakabiliwa na changamoto, hasa katika nchi kama Tanzania ambako pengo la malipo kijinsia bado linaonekana. Ripoti ya 2023-2024 ya kituo cha sheria na haki za binadamu ilipokea malalamiko Malalamiko kumi, mengi kati ya hayo ni kutoka kwa wanawake wakilalamika malipo duni ikilinganishwa na wanaume kwa kazi sawa. Tofauti kubwa ya ujira inabaki licha ya vigezo vya kazi kuwa sawa. Hii inadhihirishwa na kauli ya Fundikila Wazambi, mkuu wa kitengo cha utafiti wa shirika hilo: wanawake wanalalamika na wanafanya kazi sawa na wanaume, lakini ujira kuna tofauti kubwa, sio tu tofauti kidogo. Unaweza kukuta huyo mwingine mara mbili, eh, zaidi ya kile ambacho anakipokea. Pengo la malipo kati ya wanaume na wanawake lina madhara makubwa kwa maendeleo ya wanawake hasa kiuchumi na kijamii. Wanawake wanapokosa malipo ya haki licha ya mchango wao katika sekta mbalimbali, nafasi yao katika jamii inapungua. Kija Sandi, mtafiti wa masuala ya kijamii, amesema wanawake mara nyingi hupewa ajira za muda mfupi kutokana na jinsia ya yao. Pia licha ya malipo duni, wanaume wanalipwa kabla ya wanawake, huku wanawake wakisubiri kwa muda mrefu kwa kisingizio cha ucheleweshwaji wa fedha. Kazi zetu tunazozifanya za research, ambapo tunachukuliwa kwa muda, unakuta labda kuna consultancy, kwa hiyo tunaitwa labda tunalipwa kwa siku au kwa kwa mwezi. Kwa hiyo unakuta kwamba wakishawapa ile hela ya kuanzia, ile nyingine baada ya kazi inayofuata unakuta wanaume wanalipwa kabla ya wanawake. Sasa hicho kitendo na chenyewe kwa kweli sio kizuri. Changamoto hizo zinawafanya wanawake kama Sandi kuhisi kutokuthaminiwa, huku pia zikiharibu uaminifu kati ya mahusiano ya kifamilia. Hii inatokana na hali ya wanawake kurudi nyumbani na pesa kidogo kuliko walivyotarajia, jambo ambalo linasababisha kutokuaminiana. Mme wako anajua kwamba huyu mtu analipwa laki mbili na nusu, alafu mwisho wa siku unakuja kumwambia mimi nimepewa laki mbili dogo inaleta kutokuaminiana. Mwanaume anaweza akafikiria kwamba huyu ah, amenificha, kumbe kweli anapata hiki kiasi. Kwa nini wengine wanapata hiki kwao? Oh, kuna ile kutokuaminiana. Hata akikwambia naomba unisaidia kufanya kitu fulani, ukamwambia mimi heyo hela sina au bado sijapata sijapewa, anaweza akakwambia, ah, mbona wengine wameshapewa, weye inapoaje bado hujapewa. Pia wanawake wamesema mtazamo wa kijinsia unawaweka wanaume mbele kazini kutokana na imani kwamba wanaume ni wafanyakazi bora zaidi. Hii ni kwa sababu wanawake wanaonekana kuchukua likizo mara kwa mara kutokana na majukumu ya kifamilia hali inayowafanya wasichukuliwe kama nguvu kazi ya kudumu. Beatrisi Luhimzia, mkazi wa Dar es Salaam, anaangazia hali hiyo. Mwanamme mara nyingi makazini, utakuta hizi likizo za dharura anazo chache, sio kwamba hana haki hiyo kuchukua likizo ya dharura, lakini atakuwa nazo chache. Mama atachukua likizo ya dharura ghafla, mtoto anaumwa au kuna emergency yoyote. Kwa hiyo naona kwamba makampuni mengi wanaonelea waegemee katika kuajiri wanaume kwenye nafasi fulani ambazo mshahara wake ni mkubwa. Si kwamba mwanamke hawezi kufanya zile kazi, anaweza, lakini kutokana yani, na jinsi jamii ilivyotoshea. Fundikila wa Zambi amesema kwamba hatua madhubuti za kisheria ni muhimu ili kupunguza pengo la malipo kati ya wanawake na wanaume, serikali inapaswa kuongeza ufuatiliaji na kuhakikisha kwamba sheria za malipo sawa zinafuatwa na waajiri. Serikali ni kuhakikisha utekelezaji madhubuti wa sheria zinazohusiana na kazi, sheria zetu za kazi na kanuni mbalimbali, kwa sababu hizi sheria zinatoa ulinzi madhubuti, lakini changamoto ni utekelezaji duni wa hizo sheria, kanuni pamoja na sera kabisa, kwa kitu cha kwanza kabisa kisha utekelezaji madhubuti kupitia mamlaka mbalimbali za udhibiti ambazo ziko chini ya wizara husika, lakini pia na mamlaka nyingine mbalimbali ambazo zinahusisikana na kusimamia viwango vya kazi. Zaidi ya hayo, Emeliana Juma, muuguzi na mkazi wa Dar es Salaam, anasisitiza umuhimu wa elimu kwa waajiri kuhusu usawa wa kijinsia kazini. Hii inahitajika kubadili mtazamo wa waajiri ili wachukulie wanawake kwa uzito sana na wanaume hasa kwa kuzingatia michango yao ya kitaaluma na kiuchumi. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais Joe Biden ameonya dhidi ya vita kamili nchini Lebanon na kusema ni wakati wa kumaliza mzozo huko Gaza. Alisema hayo hapo akihutubia mamia ya viongozi katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa hii leo Jumanne. Mkuu wa serikali ya kijeshi ya Mali alikutana na maafisa wakuu wa kijeshi kurekebisha mkakati, ofisi ya rais ilisema hii leo Jumanne, baada ya mashambulizi makali ya wanajihadi katika mji mkuu kuua watu wengi. Serikali ya kijeshi ya Burkina Faso ilisema imezima majaribio kadhaa ya kuyumbisha nchi inayoongozwa na afisa wa zamani wa ngazi ya juu wa jeshi ambaye hapo awali aliyenyakua madaraka katika taifa hilo la Afrika ya Magharibi. Serikali ya Misri imethibitisha kutuma silaha nchini Somalia huku kukiwa na mvutano wa kikanda juu ya makubaliano yenye utata ya Ethiopia na Somaliland iliyojitangazia kuwa jamhuri. Na maafisa wa afya wa Lebanon walisema Jumanne kwamba siku mbili za mashambulizi ya anga zimesababisha vifo vya takriban watu 558. Asante sana Sande Shomari kwa muktasar huo. Unatufikisha tamati ya matangazo yetu ya leo jioni. Asante wewe mpendo msikilizaji kuwa pamoja nasi hadi wakati huu, tukitarajia utakuwa pamoja nasi wakati mwingine, na saa tatu usikose kuungana na Kenes Bwire ya kukuletea kwa undani. Hadi hapo basi, mimi hapa ni Abdu Shakur Abudu pande wa pili tulikuwa na Fiona tunasema asanteni, kwaherini.